Jiji Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika 43 wakati wa kupata mahojiano. Nchini Burkina Faso kumekuwa na maandamano ya raia kuunga mkono hatua ya jeshi kuchukua madaraka kutoka kwa rais Rok Mark Christian Kabori, huku Ufaransa na Umoja wa Mataifa zikilani hatua hiyo. ktathimini suala hili, mwenzangu Mislitijai amezungumuza na Komrhad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Yatupasa tu tufahamu kwamba mataifa karibia yote ya Afrika ya Magharibi, ambayo mengi yalitawaliwa na Ufaransa, wimbi la mapinduzi imekuwa ni utamaduni wa kawaida sana kwa siku za karibuni. Na tunachoweza kujifunza kwamba katiba za mataifa hayo zimeweka misingi ambayo si imara sana kati ya vyombo vya usalama na viongozi wa umma kama marais na wengine ambao wanapita kwa kupigiwa kura. Kwa hiyo ipo haja ya kufanya mapitio ya kuona kwa nini hili jambo limekuwa likitokea mara kwa mara ni wakati pia wa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za awali kabla ya kusubiria mapinduzi yatokee ndo waanze kuchukua hatua. Tumeona baadhi ya wananchi wakiunga mkono jeshi na hata maandamano ya kuunga mkono jeshi yamepangwa. Hii inatuma ujumbe gani? Hii inatuma ujumbe kwamba lipo tatizo baina ya wananchi na viongozi. Inawezekana kabisa viongozi wamekuwa hawasikilizi matako ya wananchi. Inawezekana kabisa viongozi wamekuwa wakitaka wananchi ndio wasikilize matako ya viongozi badala ya viongozi kusikiliza matakwa ya wananchi. Na ukisema matakwa ya wananchi, unazungumza matakwa ya kikatiba. Kwa hiyo tunapata ujumbe kwamba bado wana, wananchi wana mandeti au wana mamlaka zaidi ya kusimamia maamuzi yao ambayo pia yapo kikatiba, na hali hii ndio inayopelekea viongozi wengi wa mataifa hayo kwenda tofauti na katiba zao zilivyo, ambayo ndio matakwa ya wananchi. Jeshi hapo jana limesema hatua yao ya kuchukua nchi imetokana na rais Kabore kushindwa kuyadhibiti makundi ya kijihadi. Unadhani sababu zao ni sahihi? Sababu hizo zinaweza kuwa zina ukweli ama zinaweza zisiwe na ukweli, lakini msingi mkubwa tunaoangalia ni kwamba maandhari, wananchi wanaunga mkono mapinduzi yao, basi lipo tatizo ambalo viongozi wa Burkina Faso na hasa rais aliyepinduliwa alishindwa kujifunza jambo, alishindwa kusoma alama za nyakati, na alishindwa kuendana na wakati, kujua ni nini hasa katiba inamtaka afanye na ni nini hasa wananchi wa Burkina Faso wanataka. Alichoangalia ni yeye tu na wapambe wa wake wa karibu, ama washirika wake wa karibu wanataka nini, na wakakitilia maanane zaidi. Na mwisho, unadhani jeshi kuchukua nchi hiyo ndio suluhu ya kupambana na makundi hayo ya kijihadi? Pamoja na kwamba haiwezi kuwa ni njia ya moja kwa moja ya kupambana na makundi ya kijihadi, lakini sehemu kubwa inavyoonekana kabisa, labda raisi alidharau ma ushauri wa kijeshi au ali hakutilia maanani au hakuliwezesha jeshi vizuri katika kupambana na makundi ya kijihadi, jambo ambalo jeshi limeona lenyewe li likichukua nchi linaweza lika likawa na mamlaka au na nguvu kubwa zaidi ya kuhakikisha kwamba wanadhibiti makundi ya kijihadi. Comrade Sambala huyo mchambuzi wa siasa kimataifa akiwa Dar es Salaam Tanzania alipozungumza na mwenzangu Minsleti Jai. Naam, Ruben Kakule alikumbuka yuko tayari kabisa na makala. Habari rafiki. <coughs> Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Leo hii tunaangazia hatua ya wanajeshi wa nchini Burkina Faso kuipindua serikali ya Rais Roch Marc Christian Kabore, wakifunga mipaka ya nchi na kuweka makataa ya watu kutembea usiku kwa kile walichodai kiongozi huyo alishindwa kusimamia usalama wa taifa. Kukuendeshea makala haya moja kwa moja kutoka studio hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu nam. Nianze nawe Daniel Michombero, ukiwa pale Goma DRC, una maoni gani kuhusiana na hali hii ya jeshi kushika madaraka pale Burkina Faso. Mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso yadhibitisha kwamba wengi miongoni mwa marais wa bara la Afrika hawachukui nidhamu kuwapea nafasi yao kinagaubaga, wale maafisa na majeshi eh, wakati wanapofanya vita, wakati wanapolinda nchi. Kwa majina anaitwa Daniela Michombero hapa mjini Goma. Kwa jina naitwa Kenshambi, napatikana maeneo ya shamba mreba, Kagera, Tanzania. Kwa kweli swala la mapinduzi ya kijeshi na kuwatoa watawala madarakani, kwa kweli Afrika imekuwa ni pasua kichwa na kizingimkuti. Wale wahusika wanakuwa na dai ya kizao na watawala wazifanyie kazi. Kwa hiyo kama haki haitendeki, watawala wanaahidi ahadi zao hawazitimizi, wanaendelea kujinufaisha wao wenyewe, ndio maana hivi vitendo vya kupindua viongozi wale kwa madarakani na barani Afrika. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko, DRC Kivu ya Kusini. Hali hiyo ambayo imetokea huko Burkina Faso tumeona ni hali ambayo inaendelea ku, kutokea hapa kwetu Afrika, imekuwa ni zoezi kwa mataifa mengi. Tutaenda kuomba tu viongozi ambao wanaendelea kubaki madarakani waanze tumika na masilahi ya wananchi, wasikuwe na wanatumika na masilahi yao wenyewe, kwa sababu marais wengi wanazeeka madarakani, acha yao yanatokea kwa sababu iwe ni funzo kwa nchi zingine. Asante. Kwa majina anaitwa Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Kivu Kusini, tarafani Fizi. Sizani kama mapinduzi ya kijeshi yanaweza saidia kutatua shida zinazolikumba taifa la Burkina Faso. Ila marais wa Afrika wanatakiwa kuheshimu demokrasia wakati wanapokuwa kwenye madaraka ili kuepukana na mapinduzi ya kila mara kwenye nchi zao. Toka Kampala nchini Uganda, naitwa Patrick Nyandwi maarufu P7, artisan de la paix. Kama mfumo wa kuendelea kushika madaraka kupitia jeshi umeanza kuonekana katika nchi za bara la Afrika, Mfumo huu naona kama utaendelea, kwani viongozi tunaowachagua tunawachagua wakituruzisha kwamba watatekeleza vyovyote vile kwa ajili ya mafaa ya nchi, kwa ajili ya usalama wa nchi, lakini siku na miaka inapita, hawatekelezi hata kimoja. Ndo sababu raia watasimama na watafanya kile kiwezekanavyo kupindua serikali, kwani viongozi wetu hawasikii yale tunayowaomba. Jambo RFI Swahili, Krista kaskila anaongea mjini Uvira. Kwa kweli, hiyo mambo inapitikana Burkina Faso ni mambo mazuri sana, tena anaipongeza sana, kwa sababu mwanajeshi astahili kuishi mu magumu, na wakati anaona magumu iko anaamua kwa haraka sana, kwa sababu na anasaidia hata raia nayo ya Burkina Faso nayoishi maisha mazuri, kwa kweli. Na wapatia saluti sana wao wanajeshi wa Burkina Faso wamefanya mambo mazuri. Asante sana RFI Swahili. Msikilizaji, na sasa nipitie jumbe zenu mmetutumia kwa njia ya Facebook. Huyu hapa naitwa Joseph Kataya Abubakar ukiwa Moba Kakera DRC, huo umesema mapinduzi barani Afrika imekuwa kama chai, husababisha kudhoofika kwa usalama zaidi. David Sechenga toka wagumu tunadumu mheza Tanga, Tanzania, unasema mapinduzi ya kijeshi si suluhisho la matatizo yanayoikabili nchi bali meza ya mazungumzo huenda ikaleta suluhu kwa matatizo ya kila taifa. Robert Nachime kutoka Kalehe huko DRC, naona umeandika hata kwa masikitiko makubwa. Umesema ninasikitikia sana utawala za serikali barani Afrika. Vipi kila mara serikali zinapinduliwa na wanajeshi? Kiukweli mambo yanaleta aibu hapa Afrika. Huyo ni Robert Nachime akiwa pale Kalehe kule DRC. Padri Moshi wa Kotela, Moshi Tanzania, amesema niseme tu kwamba yanayoendelea kwa baadhi ya nchi za Afrika hakika yanaumiza sana, hasa kwa njia kama inayoendelea kufanyika kwenye mataifa ya Afrika Magharibi. Jasari Hassan Kumkatila wa Mtongwele, Mtwara Tanzania, huu amesema mapinduzi huzaa chuki kwa jamii, kwani kiongozi ni watu, ni makamu wa rais, waziri mkuu, bunge na mahakama pia jeshi na polisi. Hali hii inadhihirisha kwamba lazima kuwe masikilizano na mshikamana katika kuliongoza taifa. Naam msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, makala hewani habari rafiki, nasi leo hii tunaangazia hali ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika kule nchini Burkina Faso. Studioni mimi naitwa Ruben Lukumbuka, turudi tena moja kwa moja kwa jumbe zenu za sauti. Kwa majina naitwa Rutahiwa Salum Busisi, napatikana maeneo ya Katoro, chumba namba kumi na tano, Bukoba, Kagera, Tanzania. Kiukweli sio sawa, sio sawa wanajeshi kufanya hivyo, lakini hayo yote ni matokeo baada ya wanajeshi kuona kwamba pengine yule rais ambaye yuko madarakani basi pengine hatendi haki au hafanyi mazuri ambayo alitakiwa kufanya ama kuwafanyia wananchi wake. Kutoka Goma, DRC, mimi ni Chubaka Bagula Christian kwa maarufu ekrive, jambo lililotendeka huko Burkina Faso ni jambo nzuri sana. Hivyo ndivyo inaomba kwa viongozi wetu wa nchi za Afrika. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina wananiita Diego Mulonda Fardina kutokea Kampala, Uganda. Burkina Faso wanajeshi wanapiga kudeta na ni vizuri sana kwa maana wa rais wa Afrika hawapendi kuachia madaraka na wa, viongozi wa Afrika wanafanya vitu ambayo havieleweki. Mungu awabariki wa Jambo RF Kiswahili, inaitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. Kuhusu e, kuhusu swala la Burkina Faso, wanajeshi kuchukua sio sahihi, lakini kwa, inaomba mas, masikilizano kwanza, kwa masikilizano kwanza, cha kwanza masikilizano na pa, kama masikilizano hayafika kwenye lengo, ndio sheria sasa inatokea kwa wanajeshi kukamata silaha au kutoa serikali. Nikiwa mjini Lusaka Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samueli Ayubu. Kwa Burkina Faso tunatoa pole sana kwa rais huo pamoja na wananchi eh, kwa sababu nchi hapo inapoelekea si pazuri, kwa sababu Umoja wa Mataifa hata Umoja wa Ulaya hautoangalia vizuri nchi hiyo. Kwa nini nchi zetu za Afrika zinataka kutawaliwa na mapinduzi ya uchaguzi na mapinduzi ya, ya, ya, ya, ya nchi kwa nini nchi zetu nyingi za Afrika zinatawaliwa na majeshi? Je, ndo mwafaka mzuri ambao wameona nchi zetu zitawaliwa na majeshi? Maana tukumbuke kwamba nchi ya Mali na yenyewe ilikuwa hivyo hivyo. Kwa hiyo kinachostahilika ni kuwa pamoja na kujenga nchi imara ili tuwe na uhuru katika nchi zetu za Afrika namna. Kabla ya kutamatisha makala haya moja kwa moja nipitie tena jumbe zenu ambazo mmetutumia kwa njia ya Facebook. Huyu hapa anaitwa Albert Zabuloni na Mwaja kutoka DRC Uvira, huko eneo la Kalimabenge. Umesema binafsi huungi mkono mapinduzi ya kijeshi kule Burkina Faso. Diedone Mkombozi kutoka Isiro, mashariki ya DRC, unasema mapinduzi ndani ya nchi ni kwa faida ya watu binafsi, hasa zaidi hao wanajeshi wanaoongoza mapinduzi katika nchi yao. Justin Kakule unasema Uko hapo Wacha. Mapinduzi si suluhu, kile tunachokihitaji ni viongozi, viongozi wanaowajali wananchi wao. Huyo ni Justin Kakule akiwa kule Wacha Ho Uele. Moise Kaputa Kisi wa Moba Kakera DRC unasema kinachofanyika kule Burkina Faso iwe funzo kwa viongozi wanaong'ang'ania madaraka. Simpi Kipoka Jibril kutoka Lubumbashi huko DRC unasema kwa kweli mapinduzi mara kwa mara yatokana na uongozi mbaya, hasa zaidi viongozi wanaojali masilahi yao binafsi. Pascal Muhindo Mazumbe toka Mambasa, jimboni Ituri huko Congo DRC unasema kwa maoni yako, wanajeshi wana haki ya kufanya jambo kama hilo wakati hakuna ushirikiano kati ya taasisi za serikali na raia wanaendelea kukumbwa na mateso kama ilivyo huku kwetu Kongo. Basi msikilizaji Pascal Muhindo Mazumbe, ni kwa ujumbe wako ndio nami natamatisha makala haya ya habari rafiki. Asante sana kwa ushirikiano wenu. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo ya habari rafiki, ni kukumbusha baadhi ya taarifa tulizokuwa nazo jioni hii, ni pamoja na kwamba mwanaharakati wa Uganda aliyemkosoa rais Yoweri Museveni amekamatwa tena baada ya kuachiliwa kwa, kwa dhamana na mahakama katika ilo la Kampala. Somebody's Son chake msanii Tiwa Savage kutoka Nigeria ndicho kinakamilisha matangazo yetu jioni hii. Msanii Tiwa Savage kutoka Nigeria na kibao chake Sambo de San ndiye anayetukamilishia matangazo yetu jioni hii. Shukuru msufufu kwa Victa Buso amekuwa msimamizi wa matangazo haya, bila kumsahau fundi mitambo Kolinzo Jambo na wote waliofanikisha matangazo haya, bila kumsahau Minsleti Jai. Naitwa Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili kesho, saa moja na nusu asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Jioni njema, msikilizaji.