Na saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki punde tunaelekea kwenye mahojiano. Nam, kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia hatua ya serikali ya Tanzania kutangaza kuwa sasa itawaruhusu wasichana wajawazito na walio na watoto wachanga kuendelea na masomo yao katika shule za msingi na sekondari. Mwenzangu Benson Wakuli amezungumza na Ana Henga ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo e, na wizara katiba na sheria ilikataa vifungu vyote vya kuruhusu mtoto arudi shule akijifungua, vyote vilikataliwa. Kwa hiyo wiki inayofuata tutasikia waziri anasema warudi shuleni. Kwa hiyo hatujui kama wizara e, zinawasiliana au haziwasiliani. Na kama kweli so itakuwa ina mwendelezo e, ikiweko kwenye sera na sheria itakuwa na mwendelezo, lakini ikiwa tu ni waziri kwa matashi yake nwi ikawa ni sio ya kitu cha kudumu pengine. Bianu, tueleze ni vipi haki za wasichana hao zimekiukwa kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya? Kwa kweli haki zao zilikuwa zinakiukwa kwa kiwango kikubwa, kwa sababu e, watoto walikuwa kama wanaadhibiwa wana, wana, wana, mara mbili, yaani amejifungua amepata ame, ame, ame changamoto ya kujifungua katika umri mdogo, amejifungua salama, maanake kama ni bahati kujifungua ukiwa salama kwenye umri mdogo, na baadaye unapata unyanyapaa wa nyumbani lakini serikali nayo inawafunza shuleni, kumekiukiwa haki zao nyingi sana za kimsingi. Kwa, kwa muda huu ambapo mwongozo huu utaendelea kutumika basi angalau wale ambao haki zao zimevunjwa wata, watarudi shuleni na haki ya elimu itakuwa imetekelezwa. Tuangazie swala hili kwa jicho la pili, ni kweli ndiyo, haki za watoto hawa zimekiukwa kwa kunyimwa haki ya kupata elimu, tuseme hivyo, ila nani wa kulaumiwa hapa? Maana hawa watoto ni wadogo, ndio na wamepatikana na ujauzito. Nani hapa anastahili kulaumiwa na kuchukuliwa hatua za kisheria? Wakulaumiwa wako wengi, lakini pia na serikali na yenyewe inalaumiwa kwa namna fulani, kwa sababu unakuta watoto wengi ambao wanapatwa na haya madhila wanakuwa ni watoto ambao wanatembea umbali mrefu kutoka nyumbani kwenda shuleni. Shule nyingi za serikali unakuta hazina mabweni ma, kwa hiyo humu mjirani unakutana na watu ambao wanawalaghai hawa watoto E, na watu wengi wanapo wajawazito pia unakuta ni watoto katika familia maskini. Kwa hiyo hawa wanaowalaghai na wenyewe pia nao ni wa kulaumiwa uh, kwa sababu labda mtu mzima kumlaghai mtoto wa miaka kumi na nne kumi na tatu pia ni kosa sana kwenye haki za mtoto. Lakini hata wazazi, kuna mahali pengine wazazi wana changamoto kutowaangalia watoto wao vizuri. Kwa hivyo nani anastahili kulifanyia kazi tangazo hilo na wasichana hao kurejea shuleni bila vikwazo vyovyote? Baada ya tamko hilo la waziri wa elimu, anatakiwa kufanya sheria iende bungeni. Huyo yeye waziri huyo yeye waziri anatakiwa atengeneze kabrasha ambao atalipeleka kwenye kwenye mkutano wa mawaziri. Kuna utaratibu fulani wa kutunga sheria ambao anaweza kufuata, ambao utapelekwa bungeni baadaye kupitisha. Ni sauti yake Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC nchini Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa nimkaribishe mwenzangu uh, Florence Kiua yupo tayari na makala ya habari rafiki <mulia> Ni matumaini yangu kuwa umzima wa afya. Ni kukaribishi katika makala habari rafiki, mada yetu hii leo ikiwa ni kuhusu nchi ya Tanzania na kwamba serikali yake imetangaza rasmi kuwaruhusu wanafunzi waliokatiza masomo yao kwa sababu ya kupata ujauzito wakiwa shuleni kurejea masomoni kinyume na mfumo wa awali, na tumekuuliza nini maoni yako kuhusiana na suala hili hali ikoje nchini mwako? Je, wanafunzi wajawazito wanaruhusiwa kwenda shuleni? Hebu tupate maoni yako ya sauti. Kiukweli, naipa hongera sana serikali ya Tanzania kwa uamuzi ambao wamechukua, maana elimu ni haki kwa kila mtu na haki kwa kila jinsia. Kwa hiyo endapo tu wanakubali watoto ambao wamekuwa wamepata ujauzito kurejea shuleni ni jambo nzuri sana, maana watakuwa na elimu kama wale wengine, maana wanajali elimu ya watu wote. Jean Claude Mkulu toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo, ah, ni uamuzi mzuri ambao rais wa Tanzania amechukua kwa kupatia bahati wale watoto wasichana ambao walichukua mimba kuweza kurudi shuleni. Nchini mwetu hamuna tatizo kwenye shule ambazo si za kidini, wanafunzi wanaruhusiwa kusoma bila shaka iwapo wanakuwa na ujauzito. uh, Uh, mashariki wa DRC, mimi maoni yangu ni kwamba hilo ni wazo zuri, kwa sababu kama wao waliwapa muda wa kupumzika wakajifungua na wanaruhusiwa tu kurudi shuleni, naona ni wazo zuri, ili wakasoma kwa ajili ya kuongezea uh, ile wanaita capacite intellectuelle, jambo hili Kiswahili. Mimi ni Lusaka Jasi nikiwa Kabere Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa mtazamo wangu, naona serikali ya Tanzania imewaza vilivyo kabisa. Unajua, wanawake wengi wanakatizwa shule kwa kubebeshwa mimba e, wengine wanagonjwa umri unakuwa mkubwa e, ile inatuma kabisa hawasomi, lakini kwa sababu serikali imeona ni vema wanawake kusoma, kwa kweli imewaza vizuri sana. Eh, sababu wao nao wana haki ya kusoma, wao nao wana haki eh, ya kutayarisha kutengeneza maisha yao ya kesho. Asante sana RFI Kiswahili. Hey, kwa majina naitwa Mhula Katwire Meji ni kwa maeneo ya Kamanyola, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Jimboni Kivu Kusini. Hey, kwa kweli ni hatua nzuri hii serikali ya kimama Samia Suluhu Hassan imekamata kwa sababu mwanafunzi anaweza kubeba ujauzito lakini angali na haki wala angali na kazi ambazo anaweza kuzifanya tena mumaisha kwa sababu bado hajafa. Ni hapa kabisa naiunga mkono sana hii hatua. Waache kabisa Warudi tena shuleni ili waangalie kama maisha yao tena inaweza kurekebika, kwa sababu elimu inaelimisha na kwa kweli wanaweza eh, kurejea tena katika hali nzuri. Shukran sana Elfi, naitwa mheshimiwa Professeur Selema Rega maarufu Papa Visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu, Uvira, Jimboni Kivu ya Kusini nchini DRC. Nawaza kwamba ni decision ya mzuri ni decision ya mzuri, parce que uh, wale wanafunzi ambao walikuwa petetre wamekusha kuzalia nyumbani kuwakataza kwamba wasisomi tena hailikuwa vi, haiko vizuri, kwa sababu sisi tunajua wale ambao walibebeaga mamimba nyumbani wakazaa watoto na wakarudi mashuleni na sasa hivi wanasaidia familia zao. Sasa kuwakataza kwamba wasisomi tena ilikuwa sio vizuri. Lakini pia, haitakuwa kwamba tunakwenda kuambia waendelee kuzaa nyumbani hovyo hovyo. Ni kuambia kwamba wajishike sasa shule na wajue kwamba shule ni la maana kuliko kuzaa mbele ya wakati. Hapa DRC waliokwisha kuzaa wanakwenda shule kama kawaida na ni DRC ile mkata ilikuwa haipo kutoka DRC Kamandi. mimi ni mtetezi wa haki za kibinadamu ndani ya shirika Sidop, Kaniki Salomo. Kwa kweli kwa mpango ambao umechukuliwa na serikali ya Tanzania kuweza kuwarudisha masomoni ama ku wakikwenda masomo baada ya hata ya kubeba mimba wasichana, hiyo ni jambo nzuri kabisa, kwani haiwezekane msichana kubeba mimba kutaka kumwadhibu sasa aache masomo. Na kwa maeneo yetu haya, hiyo hali ngali inaendelea kwa masomo nyingi, hususan inayosimamiwa na makanisa mbalimbali. Hii ngali inaendelea, na ni mwito wetu kabisa kuweza hawa wakuwa masomo kukamata mpango kama na huu, wasichana wawe wakienda masomo, kwani e, ikiwa msichana atachukua mimba umunima masomo. Ni kukumbusha kuwa leo madai yetu inaangazia nchi ya Tanzania na kwamba wanafunzi waliokatiza masomo kwa ajili ya ujauzito wataruhusiwa kurudi shuleni. Nini maoni yako kuhusiana na suala hili? Mary Nashipai akiwa Kajiado nchini Kenya anasema Tanzania imefanya vyema sana kwa kuwakubalia wanafunzi kurejea shuleni, ila ingekuwa vizuri kama wanafunzi hao wangetengewa shule zao kuepuka dharau kutoka kwa wanafunzi wenzao. Imani Klasi kutokea Kamanyola, DRC, jimbo Kivu Kusini, anasema nchi ya Tanzania imefanya vizuri kuwarudisha shuleni mabinti ambao walipata uja uzito wakiwa shuleni, kwa sababu elimu haina mipaka. Huku kwetu DRC wanawake wote wanaenda shuleni, hata awe na watoto atabakia kusoma. Kalinde Manix kutoka Moba Kasenga, DRC anasema hiyo ni hatua nzuri sana, maana wengi wao hupewa ujauzito kwa kudanganywa, ila wakishajifungua wanafanya uamuzi kurudi shuleni. Nchini mwangu DRC, sheria hiyo ipo kwenye baadhi ya shule. Sadiki Butenge Walume, mashariki mwa DRC, wilayani Beni, sekta ya Rwenzori anasema serikali ya Tanzania na hasa Rais Samia Suluhu anafanya vyema na wote watakaorudi shuleni na watakia elimu nzuri. Mkulima Baba Charity wa Moro mjini Tanzania anasema kiukweli, itasaidia kupunguza utoaji wa mimba. Msikilizaji, makala Habari Rafiki yanakupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo yanayofanyika kwenye mataifa tofauti, na leo tunazungumzia nchi ya Tanzania, na kufikia sasa imetoa nafasi kwa wanafunzi waliokatiza shule kutokana na ujauzito kurejea na kuendelea na masomo yao. Tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya WhatsApp ni jambo mojawapo ambalo limekuwa limetusangazisha sana. Waliyekuwa shuleni akipewa mimba asirudi tena shuleni na aliyempa mimba yeye anaendelea kusoma. Unaona, hii ilikuwa ni kama njia mojawapo ya ama fursa mojawapo ya kuwanyima watoto wetu akizao za msingi, na ukikumbuka ya kwamba elimu huwa haina mwisho hapa kwetu kuna baadhi ya mashule mengine huwa yanaruhusu na nyingine huwa hairuhusu, lakini mambo hapa kwetu bado yanaendelea kuwa mazuri tu. Mimi ni Honde Honde kamba balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Molonde komando Diorsi ndambo ya RFI Kiswahili, niko shika shilimba kutoka Bujumbura. E, ni sawa ile atoa Tanzania ilipata juu, msingi wa maisha ni masomo Nabila masomo hakuna lolote. Walifanya vizuri hata kwetu, wanakwaka wanawafukuza, ila wakizaa wanaendelesha masomo kama kawaida, juu hapo wanakuwa wanaheshimia haki yao kabisa. Kutoka Uvira DRC kijijini Masangu, mimi ni Marco Diego Foma. Big up sana kwa serikali ya Tanzania kwa kurejesha wanafunzi hao ambao walibeba mamimba. Kwa kuwa ni vizuri, wana haki nao ya kusoma. Ingelikuwa vizuri zingine nchi zige mfano huu. Hapa kwetu DRC bado kabisa hawaruhusiwi. Asante. Hello RFI kwa majini, naitwa Johannes Bita Joni wa Kagogo shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kiukweli kitendo cha serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuruhusu wanafunzi waliopata mimba kurudi shuleni naona ni jambo zuri, lakini naziomba mamlaka husika ziwajali na wale wanaume wanaobebesha mimba. Kama ni wanafunzi wenzao, na wao warudi shule. Kama ni adhabu, wapunguziwe adhabu, maana kama imenarusha, basi haki sawa ni kwa wote, na wao wasipewe miaka thelathini jela, wapunguziwe, na wao waendelee na masomo, lakini pia watengewe vituo vya kufanyia hayo masomo yao, sio kuwachanganya na wengine. Asante. Nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Patricia Ali akiwa Mombasa nchini Kenya, anasema hilo ni jambo nzuri sana, maana kuvunjika kwa mwiko sio mwisho wa kupika ugali. Warudi wasome kwa bidii na maisha yaendelee vizuri. Ombi langu ni kwa waalimu, wasiwatenge hao wanafunzi, wawachukue kama watoto wao. Kila mtu hukosea. Mukubure Muhamba kutoka Kilumbi, Fizi, DRC, anasema kiukweli Tanzania imefanya jambo lisilo halali, kwa sababu elimu itachukuliwa kama kawaida. Wanafunzi wengi watazaa sana wakiwa shuleni. Jairas Eli akiwa Lusaka, Zambia, anasema hilo halipati nchi heshima, ni kama kuwapa kina dada uhuru wa kupewa mimba hovyo, kwa sababu anajua atarejea shuleni. Swali langu ni je, serikali ya Tanzania watachukua adhabu gani kwa wanaopeana mimba? Sungula Alex kutokea Tanzania anasema ni vizuri sana, kwa maana wanawake walikuwa wameachwa nyuma sana. Sina budi kutamatisha makala haya, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kutakia wakati mwema. Mimi ni Florence Kivuva. Nam, ni kushukuru sana Florence Kiuha. Ni kukumbushe msikilizaji miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na miili ya watu 30 akiwemo mwenyekiti wa kijiji amepatikana leo katika kijiji cha Mbanzingi, umbali wa kilomita 200 kutoka mji wa Bunia mashariki mwa DRC. na msikilizaji, kabla ya kukuaga, ni kuache na kibao hiki cha Kofi Olomide ambaye amemshirikisha mwanadada kutoka huko nchini Nigeria, Tiwa Savage. Kibao, chifu, kibao kipya kabisa cha mwanamuziki nguli wa miondoko ya rumba kutoka huko DRC, Kofi Olomide, ambacho amemshirikisha Tiwa Savage. Kwa muda huu tunazungumza Kofi Olomide akiwa huko Goma, lakini akikabiliwa na mara kadhaa kule nchini Rwanda, wanaharakati kusitisha uh, tamasha lake nchini humo. Ali Bilali, ndio nilikuwa nawe katika matangazo yetu yetu ya jioni ya leo. Mfundi mitambo alikuwa ni Collins Odhiambo, shukran za dhati kwa msimamizi wa matangazo haya, na hivi punde na kuachana na wenzetu kutoka Paris puri, puri, puri, puri, puri, puri. Puri, puri.