Kule Adis Ababa nchini Ethiopia ni saa 12 na dakika 43. Wakimbizi mia mbili kutoka Burundi ambao wamekuwa wakiishi katika kambi ya Lusenda wilayani Fizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamerejeshwa nchini mwao leo kuanzia siku hii ya Jumatano, hii ikiwa ni zoezi la kwanza kuwarejesha maelfu ya wakimbizi wa Burundi walioko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuangazia hili mwenzangu Ruben Kakule Likumbuka amezungumuzwa na Andre Buya Dunia ambaye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kwenye muji wa Uvira huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Serikali ya Burundi inapashwa kufanya ile kwa sababu haya masukosuko ambayo tunakuwa nayo kwenye maziwa makuu ambayo inakuwa ya wafanya siasa, unakuta makundi mengi ambayo yanashikilia silaha kutoka hata huko Burundi wanakuja DRC. Serikali ya Burundi inakuwa kabisa na jukumu la kufanya hivyo, kwa sababu inaweza kuhofia kwamba hao watu ambao wanajiita wakimbizi leo, kesho wakajiunga na yale makundi ya uasi na kuanza kuyumbisha usalama hapo Burundi. Wengine baadhi wanasema kwamba wamekuwa wakilazimishwa kurejea nyumbani kwa sababu uh, hii ni baada ya kuhakikishiwa kuwa kuna usalama kule Burundi, na wengine wanasema kwamba wanajihisi kuwa wamechoka na maisha ya ukimbizi. Unazungumzieje hilo? Sisi wenyewe ambao tunakuwa hapa Uvira hapa South Kivu, tunaona namna gani watu wanasumbuka kwa sababu wengi kabla waende Lusenda wanapitia kwenye kambi la mpito hapa Kavimvira na kahapo Sange, wanakuwa kuelebisa kwenye, kwenye maisha mabovu. Na hapa mjini kati utakuta watu wanajiuliza, mbona hatujasikia vita inakuwa huko Usumbura? Kwa nini wakimbizi wanaendelea kuja? Na ndio watu wa hapa walikuwa wanaanza kuwaza sasa ya kwamba inawezekana kuna siasa hapo ndani. Unafikiri huenda wakimbizi hawa kutoka Lusenda kule DRC pengine watakuwa wamerejeshwa kwa hiari yao, tofauti na ilivyokuwa ikishuhudiwa kwamba baadhi wanakabiliwa siyasa, na shutuma za kisiasa, na ndio maana walirejeshwa ama walikimbilia kule DRC. Kuna watu wa moja ambao ni wakimbizi lahusika katika mambo ya siasa hapo Burundi wengine walishawishika tu kusema kwamba wanatafuta fulani na yule fulani aenda kumshawishi mwenzake, wewe ni wakabila fulani, wewe ni mtu fulani, wewe ni wa chama fulani cha kisiasa, utakapobaki hapa na wewe utashikwa. Ndiyo maana tuko tunasema kila siku kama Burundi imefungua milango kwa kusema inataka kuwakaribisha wakimbizi wote hata wa kisiasa, kwa mazungumzo, inaweza kuwa vizuri, kwa sababu itamaliza uhasama ambao unakuwa kati ya vikundi ambavyo vinashikilia silaha na amani itarejea hapa ambako tunakuwa kwenye maziwa makubwa. Kumalizia tu, serikali ya Burundi imesema sasa kuna amani kule Burundi, na imekuwa ikitoa wito kwa Warundi wengine walioko nje kurejea nyumbani ili kulijenga taifa lao. Unadhani pamoja na mabadiliko yanayozungumziwa, uh, kule Burundi ni muda mwafaka kwa wakimbizi kurejea kwao? Kwa kweli mwafaka, hatuwezi kusubiri kwa sababu hakuna mtu ataleta amani kwa nchi ingine kama sio mwenyeji wa ile nchi mwenyewe. Ndio maana sisi tungependa kuwambia wenzetu ambao ni wakimbizi wa Burundi, ndio muda sasa huu. Hapa ambako tuishi, tuko Kongo, kwa kweli hatusikii kwamba vita inakuwa huko Burundi. Andre bya Dunia, asante sana. Asante ndugu, ni mimi nashukuru zaidi. Naam, ni mwandishi wetu Ruben Lukumbuka akifanya mahojiano hayo na Mwana Karo Coril. Tayari kabisa na makala ya habari rafiki. <muchara> Ujambo wa msikilizaji na karibu katika makala habari rafiki. Leo hii hupo nami Carol Corir, tukikita kwenye mashindano ya AFCON kule Cameron. Hapo jana timu pekee ya sadek iliyokuwa imesalia kwenye mashindano haya, Malawi ililazimika kuondoka baada ya kufungwa na Moroko. Vigogo kama Nigeria, Ghana na Algeria nazo ziliaga mapema. Unazungumziaje kiwango kilichoonyeshwa na Malawi? Je, pamoja na matukio ya jana, ladha ya fainali itakuwepo? Karibu. Naanza na ujumbe wa sauti ambao umetutumia kwa njia ya WhatsApp. Kwa majina wananiita Diego Mulonda Fardina kutokea Kampala, Uganda. Kabisa tumeshuhudia timu la Malawi ni vijana ambao wanajituma sana, walionyesha usujia wake kabisa. Bongera sana, waendelee hivyo, wanaweza wakabeba wengine kupu Dafrika miaka kumiaka enyeko mbele. Lakini timu la Moroko ni timu ambayo linazoea sana hii kupu Dafrika. Na, mimi, mimi, mimi ninashuhudia hivi eh, Senegal inaweza beba hii kuda. Mimi ni Francis toka hapa Kampala Uganda, sio mastiko, kwa sababu Malawi imecheza mpira nzuri sana tena nzuri sana. Wamepiga golo la kwanza njoni wameanza, ilikuwa golo nzuri kabisa, na tena wamecheza mpira nzuri, ila tunawaomba wako mali basi vunjike moyo wasonge mbele. Naitwa Exode Balozi Ambassadeur Noir par la pomme interieurement blanc, nikiwa Uvira Congo DRC. Maoni yangu ni kwamba kiwango kilichoonyeshwa na Malawi kwanza ni cha kupongeza, kwani wamepiga hatua nafasi ya kwamba kutaka kuingia hatua ya robo finali, ila hivyo tena kutokuwa makini kulinda moja, kama hujapata mbili, ikawa hivyo, ila wajipe moyo, isiyo riski hailiki. Kwa majina Mtochi na Msimba Birisawa Fredi kutoka Kivu ya Kusini DRC Uvira. Kwa kweli Sadeke huu mwaka haikufanya bidii katika kombe la shirikisho barani Afrika ndio maana imebaduliwa na nchi ambayo ingeweza kutetea kidogo, ingekuwa GRC lakini vile haikupata fursa hoo, na Zimbabwe ambaye tulikuwa tunategemea ametolewa kabisa katika mashindano. Kwa majina naitwa Berte Napoleo Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mimi kwangu naona timu ya Malawi ilijaribu iwezavyo kupambana kiasi cha nguvu zake. Nguvu zake zimeishia hapo hapo hiyo jana, kwa kushindwa na timu ya Moroko, na kiwango cha timu ya Malawi e, kimepanda kulingana miaka iliyopita. Mimi naisifu timu ya Malawi kwa ushujaa iliyoonyesha. Hata katika mchezo wa jana timu ilipambana hadi dakika ya mwisho, lakini bahati haikuwa yao. Kwa majina anaitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini. Kwa gisi tumeona michuano hii ya mwaka huu ya Afcon huko Cameroon. Tunaipongeza sana timu ya, ya Malawi kwa jitihada zake ilizozifanya na kurudilia kwenye ngazi hii ya huitieme de finale kwa sababu kuna timu nyingi ambazo tulizi tulizitumainia zaidi kama vile Ghana, tunaona Burkina Faso na zingine ambazo zilikuwa tunatumainiwa zaidi, lakini zimeondolewa. Lakini tumeona kabisa timu ya Malawi imejikaza na kujikongoja na, ka, na ikafika kwenye hatua hii, tunaipatia kila la heri na wajipatie moyo, mwaka mwingine uenda watafika kwenye nafasi nzuri. Kwa majina naitwa Semforien Kahambwe kutoka Lubumbashi, DRC. Kwa mtazamo wangu ninaona kwamba Malawi kufikia kiwango hicho ambayo ilifikia kwa hatua hii inaleta furaha, na hiyo inaonyesha kwamba nchi nyingi Afrika sasa inapiga hatua mbele katika uchezaji wa kandanda, sababu zamani ilikuwa tu ni nchi fulani ambayo ilikuwa ikionwa kwamba ndiyo nchi ambayo inaweza kufuzu fainali, lakini tunaona kwamba Malawi na nchi nyingine kama Cape Verde na hizo nyingine ndogodogo ambazo zilikuwa zikizarauliwa sasa zinapiga hatua mbele. Na kuondolewa kwa Nigeria, Algeria na Ghana, hiyo sio jambo la kushangaa, kwa sababu sasa watu wote, nchi zote zinakuwa sasa zikifanya jitihada zao ili kupambana sana katika soka. Jambo alefai kwa majina, naitwa Alex Jeremia kutoka Chake Chake, Mwanza, Tanzania A, kiwango cha Malawi sikutarajia makubwa kulingana na kikosi walichokuwa nacho, ila hata walipofikia wanastahili kupongezwa na kwa kuwa wengine pia hawakufika hapo walipofika. Kutokuwepo kwa vigogo ina italeta ladha pia, kwa sababu kila mtu atataka ashuhudie timu mpya na hii italeta msisimko. Binafsi sikuwa na timu hasa michwano hii, ila timu iliyojaribu kutaka kukonga moyo wangu ni timu ya taifa ya, ya Komoro. Ilicheza kwa kujitolea na ilistahili kufika malengo waliokusudia wali, ingawa hawakufanikiwa kisha nageukia ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na Imani Classic toka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini. Unasema mimi nimeamini kwamba soka ina ukweli wake, kuona timu vigogo kuondolewa na timu ambazo hatukuwa tunatarajia katika michuano hii ya AFCON elfu mbili ishirini na mbili bado ladha ya fainali itakuwa na msisimuko, sababu vigogo kuondolewa mapema. Vincent Kaji ana mpole kutoka Kagongwa mtaa wa Majengo manispaa Kahama Tanzania, ukiwakilisha wasakatonge Slams club unasema kwa kweli mimi kiwango hicho kiko bora sana. Sadiki Butenge wa lume mashariki mwa Congo wilayani Beni sekta ya Ruenzori unasema nayona kama fundisho kwa wachezaji wa timu mbalimbali. Alesias Mwijuka Christian wa Muleba Rulanda unasema michuano ya AFCON ya mwaka huu kila timu zilikuwa zimejipanga kisawasawa. Shetwage Mulavya Kabugumulo ukiwa Lubumbashi DRC unasema kwenye mchezo wa kandanda yote yanawezekana, na watakia kila la heri, wataka ufaulu kusonga mbele, ikiwemo Kongo yangu. Ni makala ya habari rafiki, bado upo nami, Carol Korir, tukiendelea kukomaa kwenye mashindano ya AFCON. Mchango wako wa sauti tunapokea kwa njia ya WhatsApp, ila usisite pia kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook rf Kiswahili. Naitwa Lauren Landa kutoka Njombe, Tanzania. Kikweli timu ya Malawi imeonyesha kiwango kikubwa kuliko Tanzania. Tunacheza mpira mdomoni, wao wameonyesha kiwango chao bora walipoishia. Mungu amewasaidia. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historia, nikiwa chuo kikuu cha walimu ISP Uvira, DRC. Malawi imeonyesha mchezo mzuri na kiwango ambacho imefikia ni kiwango kizuri. Kwa kweli tunawapongeza sana, japokuwa hawakuwina hiyo, hiyo fainali. Kwa kweli michuano inaendelea vizuri, tuna matumaini ya kwamba timu ambazo zimesalia zinastahili, kwa kuwa wale vigogo hawezi hawezi baki vigogo miaka yote, ni lazima wengine waonekane, na ndio maana wameondolewa. Asante. Jambo RF Kiswahili, ashi kutoka Bujumbura. Malawi tunaipongeza hata iviaga tunaipongeza. Timu vigogo walitoka mapema na Malawi ni watu wenyewe walikuwa wazoee vitu ya soka sana, lakini hapa kwenye walifika walifika fasi ya mbali, na tunaomba wasikati tamamu, miaka ingine wajikaze, wawewe nao aawa. Jambo RF Kiswahili, kwa majina naitwa Ingenier Prefet Pisoa Saqua, napatikana katika kiji cha lumbw itarafani Fizi jimbo Kiva Kusini, DRC. Mimi nafurahi sana kuondolewa kwa mataifa yale makabambikabambi kwa sababu ni vizuri, kwa sababu tushuhudie kane nzuri. Tusi, tusingalishuhudia wale tuwe na makonfizo kuzungumza ya kwamba wale wengine watabeba wale fulani. Kwa hiyo timu ndogondogo zile ambazo zimebaki ni vizuri, kwa sababu wajiandikishe nao katika historia nzuri ya football ya Afrika. Asante sana. Kwenye ukurasa wa Facebook, Kasim Saidi ukiwa Lusaka, Zambia, unasema Malawi iende salama, ilijitahidi kuwania kombe lakini imeshindikana. Mimi kwa sasa sina budi kutupia karata yangu Senegal. Mwaka huu AFCON haina msisimuko mkubwa ikilinganishwa na miaka iliyopita, ni mashindano ambayo hayaonekani yanakwenda wapi. Natal Denish ukiwa Sudan Kusini jijini Juba unasema kuondolewa Nigeria na Algeria siyo tatizo kubwa, kwa hiyo haitobadilisha ladha ya huu mapambano. Kwa sasa naona ni fursa kubwa kwa nchi zilizobakia katika huu mashindano. Kufikia hapo, msikilizaji, nahitimisha makala ya habari rafiki. Shukrani kwa kuchangia. Kwa heri, hadi wakati mwingine. Mimi ni Carol Korir. taka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Kukamilisha matangazo yetu jioni hii, msikilizaji, ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo ni kwamba zaidi ya wakimbizi 200 raia wa Burundi wamerejeshwa nchini mwao hii leo kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wajumbe wa Urusi na Ukraini wakutana Paris, hofu ikizidi kuhusu njama ya Urusi kuvamia Ukraini. Kibao chake Bensol kibao Lusi kutoka Kenya ndiye anayetukamilishia matangazo yetu jioni yes, hii kibao Lucy chake msani Ben, Ben Sol kutoka Kenya ndiye anayetufungia matangazo yetu jioni hii. Shukrani sufufu kwa Victor Buso amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitamba anaitwa Konsi Kadambi. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili kesho saa 1:30 asubuhi Afrika Mashariki. Le sentiment de douleur.