Punde tunaelekea kwenye mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaangazia dunia kuingiwa na wasiwasi baada ya kirusi kipya cha Covid 19 kijulikanacho b11529 kugunduliwa nchini Afrika Kusini, Botswana, Taiwan na leo nchini Ubelgiji. Kwa nini kirusi hiki kimezua wasiwasi? Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Dr Victor Ngani akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tunejua kwa muda mrefu sasa kwamba ugonjwa wa korona kinabadilika kila uchao, vile virusi vinabadilika kila uchao, tukawa tunapata mpya uh, wakati tofauti tofauti uh, kuna zile, uh, of concern. Na hivi sasa hii ambayo tunaiona hiki ambacho tunakiona hivi sasa iko na zaidi ya thelathini ambazo zinaipa uwezo wa kusambaa kwa haraka sana, ili na daktari, kusini mwa Afrika ndiko kunaonekana kuwa chanzo cha aina mpya ya virusi vya aina Corona. Sasa ikizingatiwa kwamba hiki ni kirusi cha pili kupatikana kusini mwa Afrika. Uh, kwa kweli hizi uh, julikana haswa sababu gani inajitokeza katika Afrika afriakusini kupatasaina mbili ambazo zinatupa wasiwasi uh, kwa hii itakuwa ya kwanza ya kutoka Afrika ambayo pia imeleta wasiwasi kubwa sana Di, lakini um, uh, kote duniani tunapata variants tofauti, tunapata jitokeza uh, uh, katika nchi tofauti tofauti. Uh, sitasema kwamba kuna jambo fulani inayofanya Afrika Kusini iwe inatoa variants uh, za kuofisha kwa haraka, tuseme kasi zaidi ya mahali pengine popote. Tumeona tayari mataifa kadhaa yamezuia ndege kutoka kusini mwa Afrika kutokana na aina hii mpya kirusi cha Korona, na tumeona juhudi kama hizo zikifanyika awali, lakini hazijafua dafu. Unahisi nini kinastahili kufanyika ili kuzuia kusambua kwa kirusi hiki kipya? Tuseme kwamba kuweka kupiga marufuku safari za ndege ama kufunga mipaka, hatua hizi uh, sijaona kama zinasaidia, unless mtu anafuata ile kinachoitwa uh, zero covid policy, ambayo pia ni policy ambayo haiwezekani. Ukiangalia nchi ya Australia, ilijaribu lakini ikawa haikuweza uh, sitisha kabisa uh, usambazaji wa ugonjwa wa covid uh, uh, hatua hizi uh, mara nyingi zinajitokeza baada ya ugonjwa kusambaa kusambazwa na ni vigumu kusema kwamba hatua hizi zitasaidia kusitisha wa mrupuko wa variant tofauti tofauti. Na daktari, chanjo ambazo tayari tumepokea, wengi tu wamepokea chanjo hizi, unadhani chanjo hizi zitakuwa na nguvu ya kuzuia makali ya aina mpya ya virusi vya korona ambavyo vinaendelea kujitokeza? Sasa swali hilo ndio, sasa swali ambalo tunapaswa kujiuliza vizuri, kwa maana tunao kila uchao, kila variant kinachojitokeza kina tunaitazama tabia yake katika tuseme jamii tuweze tukajua kama uh, zile chanjo ambazo ziko ziko na manufaa ama tunahitaji uh, chanjo ingine tofauti. Itabidi tungojee mpaka uh, tuone uh, wale ambao wameambukizwa na, na virusi hivi ambao wamepata chanjo uh, je, uh, mwelekeo wa ugonjwa katika watu hawa uh, ni vipi na kwa kweli vile jua linavyowaka asubuhi, tunatarajia kwamba kutakuwa na wimbi lingine na, huenda tusipotia maanani wimbi hili litakuwa wimbo la hata wimbi la hatari sana. Naam, ni sauti yake Dkt. Victor Ngani akiwa jijini Nairobi, katika mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa nimpishe Florence Kihua na makala ya habari rafiki <tipa> ni kusalimu popote pale ulipo na kukukaribisha kwenye makala yetu ya habari rafiki. Mada yetu hii leo ikiwa ni uhuru, na tumekupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mada yoyote uitakayo. Hebu tupate maoni mliotuma kwa njia ya WhatsApp. Hapa ni Nikoluko Luco kutoka Kasin, DRC kwenye boda la Uganda na Congo. Mada yangu ya leo nilipenda nizungumzie e, kwa wakati wa dharura ambaye tunaita etat de siege ambaye inakuwa ndani ya Nor Kivu na Ituri. Kwa kweli, sisi wananchi hatuoni mabadiliko kabla ya wakati wa dharura na, na wakati wa dharura hivi, inawaita wananchi wa Kongo. Nchi yetu haitaletwa na usalama na watu wa nje ama na watu wengine, ni kwetu sisi wananchi wa Kongo. Gizi katiba inasema tunaweza tukashindishwa mutu ama watu ambao wanapenda wakamate nchi yetu kwa kinguvu kulingana kusipokulingana na sheria hivi, hakuna hatutawaachia hata udongo yetu ya Nord Kivu. Nawashukuru sana. Kibaka Bagula Kristia kwa maarufu Ekrive. Maoni ya leo, namwambia President Felix Kisekedi afanye liwezekanalo kwa kutafuta amani mashariki mwa DRC, sababu watu wanaendelea kuuawa hapo Beni siku kwa siku. Tena namwambia afanye liwezekanalo ili watoto wote warudi shuleni. Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Mwita Gwingwi Kabembekwa nikiwa tarafani Fizi mkoa wa Kivu ya Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mada yangu mimi tu ni kuwasalimu watangazaji wa RFI Kiswahili wote bila kuchagua na, na kuambia ya kwamba tunawapenda sana na Mungu awabariki. Hello, hamjambo RFI Swahili. Kwa majina naitwa Bertin Napoleon Munyampirwa nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mada huru hii leo ni kuhusu Burundi. Kwa kweli nchi hii ni nchi iliyokuwa sawa katika eh, nyanja zote hususan nyanja ya kilimo, kwani ni nchi yenye ina rotuba ardhi na nyanda zilizo katikati, na wamepata mvua ya kutosha lakini kutokana na utawala wa kimabavu uliokuwa huko nchini Burundi ambao hauheshimu haki za kibinadamu, kwa kweli wananchi wa Burundi wameteseka vibaya sana, kutokana na kwamba hawapewe eh, kile ambacho wamekiitikiwa na mfumo wa sheria. Ni kutoka DRC, kivya kusini, jijini Uvira, Obedi Abi Eritier. Kwa kweli ningependelea kuzungumza mada ambayo ilikuwa moyoni mwangu, ni kusema kwa nini serikali ya DRC inakuwa ikizarau walimu za wa shule za msingi na walimu wa kisegondari, kwa sababu leo rais kama anaitwa rais ni kwa sababu ya walimu vilevile, vile wawaziri kama wanaitwa wawaziri leo ni kwa sababu ya wahalimu. Sasa kwa nini serikali ya DRC inapendelea kupokeza kuwapa mshahara ndogo sana walimu kuzidi wafanyakazi wengine wote. Kwa majina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongo wa manispaa kama nchini Tanzania. Kwa leo, mi niko napenda tuzungumzia chanzo cha migogoro katika mataifa ya Afrika, kwa sababu ukiangalia mataifa ya kweli yaliyo mengi yamekumbwa na migogoro mbalimbali. Kwa leo, niko napenda sana tuzungumzie chanzo ni nini katika migogoro hiyo. Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina naitwa J Omega mzaliwa wa Karambi Busanza tarafani Ruchuru Mashariki mwa DRC Kongo nikiwa Kampala, Uganda. Kwanza mimi nataka kuizungumzia hali ya kwetu Kongo Mashariki. Kwanza sijue kama rais wetu kila habari inayopitikana kama naifuataga, kwani nasikia habari kila siku, kila leo habari tunasikia ni mauaji, mauaji, mauaji Kongo, Goma, Ituri, Bukavu, wapi mauaji tu. Kwa nini hashuriki na Haya, asante RFI Kiswahili, ni kukumbusha kuwa leo mada yetu ni huru. Nisome baadhi ya jumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Alex Jeremiah wa Bugakira, Mwanza, Tanzania anasema mada yangu ya leo ni kuhusu klabu ya Simba SC kutoa dharau Red Arrows tarehe 28 kwa Mkapa kwenye kombe la shirikisho la Afrika, ili tuepukane na aibu tena tukiwa uwanja wa nyumbani. Amede Kaliza kutoka Moba Kirungu anasema kwa nini serikali inaachilia watu wa beni kuteseka Emmanuel Masei kutoka Wasakatonge, Dodoma, Tanzania, anazungumzia baadhi ya wazazi kugombana hadharani mbele ya watoto wao na kuongeza kwamba ni jambo lisilo zuri. Maige Mbona wa Nyamongo, Tarime, Mara, Tanzania, anasema yeye anapenda kuzungumzia hawa wanaotumia mitandao ya kijamii kujitangazia kifo ungali hai. Unakuta mtu ana akaunti zaidi ya moja, alafu anatumia akaunti nyingine kutangaza kwamba fulani amefariki, na mwisho inaibuka kwamba huyo fulani yupo hai. Kwa kweli siyo jambo nzuri, tujirekebishe. Daima Katimbo wa DRC anasema anataka kuwapongeza watangazaji wote wa RFI Kiswahili na Mungu awabariki sana. Asante sana, Daima Katimbo, na Mungu akubariki pia. Msikilizaji, makala Habari Rafiki yanakupa wewe fursa nzuri sana ya kuwasiliana nasi kwa kutoa maoni yako, na hii leo mada yetu ni huru. Unaweza kuzungumzia chochote kinachoendelea kwenye nchi yako. Tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Francis Stoker, Sanza, DRC, ni Francis toka Kidandari, Busanza, mashariki mwa DRC, nikiwa hapa Kampala, Uganda. Mada ambayo nataka yazumuzia hii leo, nataka nizumuzifutana aliyekuwa rais wa DRC Joseph Kabila. Tumepata habari wakati alikuwa rais alikuwa anatumia pesa za serikali vibaya. Tungeomba serikali ifanye uchunguzi yoyote, akikutwa na sheria hiyo achukuliwe ndani ya mahakama na tena achukuliwe ndani ya gerezani maisha yake yote. E, hapa ni Paluku Bayunda nikiwa Butembo. E, ni kwamba mimi nashangaa sana kutokana na hali yetu ya Kongo, unakutana mawaji naendelea, halafu waongozi wa Afrika wanakuja ikaa Kongo kwa ajili ya kuzungumzia mabateri, kuzungumzia maendeleo, hasa hii maendeleo watafanyizia nani na hali ya kuwa raia wanaisha. E, ukiangalia dunia preske profesi yote imekamatwa na wale wa mwanani wa ADF na wa CODECO. Ukiangalia huku kwetu huku mashariki huku nani, Nord Kivu, nakuta hali nazorota sana, sana, sana, sana. Sasa hii maendeleo mabaterizi tena magari si magari zi talunguziwa zitalunguziwa, asa badala kuikaa wazungumzia maendeleo, nani e, security taisha namna gani, wanazungumzia tena maendeleo Jean-Claude Mkulu toka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mada mimi nitakaozungumza leo kwanza ni kushukuru kuona rais wetu Chisekedi Antoine Chilombo anakaa nchini eh, siku nyingi, lakini sasa najiswali, anajua kwamba watu wanaendelea kufariki mashariki mwa nchi hii hmm. Sababu gani hataki kumaliza mauaji haya na kumaliza hii eta de siege ambayo haina matokeo? Naitwa Mheshimiwa Professeur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2020. Castro naita nikiwa Kalundu Uvira, jimboni Kivu ya kusini nchini DRC. Mimi nataka kuzungumzia leo kuhusu mkutano ambao uko hapa kwetu Uvira kwenye hotel Suzana ambao unahusisha vikundi mbalimbali vya kijeshi ambavyo vinaleta fujo na kelele katika milima ya kuinukia Uvira, Fizi na Mwenga na labda sisi tuliona kwamba ni ule ule mchezo ambao wanaendelea kufanya, kwa sababu utakumbuka walikutanana pale Kinshasa, walikutanana Muresa, wamekusha kutanana pia hapa Uvira na wakati mwingine walikutanana pale Baraka, lakini haijaleta suluhisho lolote lile. Kwa hiyo sisi tungeomba kwamba serikali ikamate madaraka yake kwenye mkono, ina maana kwamba wapige wale wote vikundi vya kisiasa na vikundi vya kijeshi vyenye kuwa katika milima vinavyoyumbisha usalama ili kuleta usalama katika Uvira, Fizi na Mwenga. Asante, nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Namwona Elisha Robin na akiwa mwatate nchini Kenya, anasema, ningependa kuzungumzia nchi ya Kenya na kwa kweli Tumechoka kusukumiwa mambo. Leo hii ni chanjo. Wacheni watu wafanye uamuzi wenyewe. Shukuru Nsekerebandia kutokea Wasakatonge, Kaibanja, Bukoba, Tanzania, anasema yeye anapenda kuomba Umoja wa Afrika kukaa pamoja na kuangalia ni kwa namna gani watatatua mzozo unaoendelea kuongezeka katika nchi nyingi za Afrika. Mzee Gabriel kutoka Mulonde kwa Manda Dersim anasema leo anatamani tu kutoa ushauri kwa vijana kuacha kujihusisha na mambo ya ulevi na no uvutaji wa sigara. Tufanye kazi itakayotupa heshima kesho. Salamu kwenu watangazaji wa RFI Kiswahili na kwa wakazi wote wa tarafa la Moba, akiwemo Sultani Manda Kabunda Kasore Ruhindukira. Anasema anapenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili na kuwasalimu wasikilizaji wenzake akiwemo Celestin Kajuna, Emmanuel Charles, MC Masai, Moseto Gera, Albert Zabuloni na Mwaja na Kabanzi Jean. Asante sana, natumai wamepokea salamu zako msikilizaji. Kwa leo naomba tukomee hapa. Shukran za dhati kwa walioshiriki kwenye mada zetu wiki hii. Mimi ni Florence Kivuva, kwaheri nam. Msikilizaji, ni kukumbushe tu miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mataifa mbalimbali duniani ikiwemo Ufaransa imeanza kuzuia safari za ndege kutoka mataifa ya kusini mwa bara la Afrika baada ya aina mpya kirusi cha Covid kuripotiwa ah, huko Afrika Kusini. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu, ni kuache na kibao hiki kinaitwa sponsor cha mwanamuziki Ebony kutoka huko nchini Ghana. Ziki huyo ambaye kwa sasa ni marehemu, anaitwa Ebony na kibao chake sponsor kutoka huko Ghana. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni juma lotezima, hili matangazo ambayo alikuwa anasimamiwa na Victor Abuso, bila kumsahau Benson Wakoli ambaye alikuwa msaidizi wake, lakini pia Florence Kihuha ambaye alikuletea habari za michezo na mafundi mitambo Collins Kadhambi, Collins Okaka na Vital Mugisho. Na hivi punde, msikilizaji, nitakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.