Kiwa kule Kinshasa hivi sasa ni saa kumi na dakika arobaini na tatu. wanajeshi zaidi ya ishirini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa juma hili mashariki mwa nchiu baada ya kushambuliwa na waasi wa kundi la M23 katika eneo la Nyesisi karibu na mbuga ya wanyama ya Virunga. Mwenzangu Tjai amezungumuzwa na John Binyani, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, akiwa mjini Goma kwa siku ya leo uh... Akuwa akalmi kidogo huko kwenye mapambano, kwa sababu leo hakuripotiwe mapambano yoyote, lakini eh, jana na usiku wa kuamkia juzi ndipo kulikuwa mapambano huko, na hiyo mapambano imesababisha uh, vifo vya maaskari ya Kongo na imesababisha hivyo hivyo eh, wakaaji wengi eh, kukimbia uh, vijiji vyao na sio jambo nzuri, kwa sababu sio mara ya kwanza. Hiyo mapambano yanaripotiwa huko kwenye mpaka wa Kongo na, na Rwanda. Kuna taarifa kwamba hawa waasi wamewaua wanajeshi ishirini. Je, habari hizi ni za kweli? Kusema niweze kupana uh, idadi kamili hiyo sitaweza, lakini najua ya kwamba kuna maaskari kabisa ambao waliweza kufariki hata uh, askari wa ngazi ya juu, na ya juu nao aliweza kuripotiwa ndani ya maaskari ambao waliweza kufariki. Bado uh, hata kwa sasa hakuja wahi kufika watu ili wawezi kuangalia idadi ya kweli ni ngapi. Na nini madai ya waasi hawa wa M23? Kwa nini wanapigana mpaka hapo? Sisi hatuwezi kusema eti wanapigana kwa nini kwani sisi kama vile shirika la raia, kila mara tunaambia government ya kwetu, e, ingawapo hao watu wanaendelea kubaki Rwanda na kubaki Uganda, hiyo itakuwa tu ni jambo la kusababisha usalama mdogo, kwa sababu wakiwa Rwanda na wengine kuwa huko Uganda, government yetu haina control kwa hao watu. Ndio maana kila mara tunaomba government yetu iweze kurejesha hao watu ndani ya nchi, mahali ambapo government itaweza kukuwa na uchunguzi juu yao. Kuna taarifa kwamba gavana wa kijeshi katika mkoa huo ameenda kwenye uwanja wa mapigano. Je, kuna tamko lolote kutoka kwake? Mpaka hapa e, wasemaji wa jeshi hawajanena lolote. Unajua ya kwamba kwa siku za leo gavna ambaye tunakuwa naye ni mwanajeshi na ni yeye ndiye mkubwa maoperation zote ambazo zinapitika. Ni kusema wakati kunakuwa hali kama hiyo, ni sherti anapasha kwenda huko kwenye mapambano, na ndio kabisa jana hiyo alikuwa huko kwenye mapambano. Kumalizia tu hawa waasi wametoa wapi msaada? Nawaza ni sawa vile nilikuwa nikisema mbeleni eh, unaangalia ya kwamba huko kwenye kuna ripoti ya mapambano ni kwenye mpaka wa Congo na Rwanda, na mbeleni niliweza kusema ya kwamba unajua hawa wapiganaji wa M23 wanabaki eh, Rwanda, na wengine wanabaki Uganda, na wakati unasema ya kwamba sisi tunawaza wanaweza wakatoa uh, vifaa wapi? vifaa wataitoa huko huko ambapo wanabaki huko, wanapasha kupata vifaa hivyo. Ni sauti yake John Banyene, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam, namwona Ruben Lukumbuka tayari kabisa na makala Habari Rafiki. <laughs> Ujambo hapo ulipo msikilizaji na karibu katika habari rafiki. Leo hii tunaangazia hatua ya nchi za magharibi kutishia kuichukulia hatua Urusi iwapo itavamia Ukraine, wakati huu rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitazamiwa kuzungumza na rais Vladimir Putin wa Urusi Ijumaa ijayo. Swali hapa tumekuuliza, unadhani Urusi itafanya uamuzi huo, yaani wa kuivamia Ukraine? na unafahamu nini kuhusu mzozo wa ukraini na Urusi? Kukuletea habari rafiki jioni hii, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Karibu tuandamane hadi mwisho na nianze na ujumbe wako wewe, msikilizaji. Hapa unaitwa kutoka Zambia, Lusaka ni Shukuru Parambilwa, anaongea na unadhani Urusi itaivamia Ukraini. E, Urusi haitaweza kabisa uvamizi huo, kwani Ukraini inasaidiriwa na nchi kubwa duniani na ndomana Urusi haitaweza kabisa, haitakuwa inajisumbua bure. Kutoka Baraka, naitwa Ramazani Songo Loramse mwana Matongo. Mimi ningeomba Ufaransa ikaze buti tu kwa hatua hiyo iliyoichukua ya kusema kama itaingilia kati na kufanya mazungumzo kati ya pande zote mbili hizo. Wasipofanya hivyo wata, wataweza kuleta vurugu kubwa sana, kwani Urusia ikichukua hatua ya kusema apigane na Ukraine mambo yatazuka makubwa zaidi ya hayo. Kwa hiyo hiyo hatua ya Ufaransa ni hatua nzuri sana, kwa hiyo ikaze buti, isiachilie. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alianse, kutoka Mboko DRC, Kivya Kusini. Tutaomba mataifa hayo mawili Ukraine na Urusi ambao wanazozana waangalie kisi ya kufanya meza ya mazungumuzo, wazungumzie pamoja, waangalie kisi ya kumaliza tofauti yao kwa sababu njia ya vita haiwezi lolote. Kutoka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula Kristian kwa maarufu Ekrive. Wazungu kupigana wenyewe kwa wenyewe si jambo rahisi. Wanapofanya hivyo, ni kusema wana interest ambazo wanazitafuta. Huo ni mchezo ambao wako wanafanya. Asante. Jambo jamboerefi, Kiswahili. Andre Perebon toka Uganda Kampala, kwa mada ya leo. Kwa maoni yangu mimi, naona kwamba Putini hatishiki na nchi za Magharibi hususa Marekani kumtishia kwa vikwazo vya uchumi Ingekuwepo Putin anaogopa nchi za Magharibi, msimamo wake angeulegeza na kuitika yale masharti ambayo anayopewa na nchi ya Marekani, lakini vile ameonekana kwamba anasimamia msimamo wake ya kusema kwamba Ukraine sijiunge na kikosi cha NATO. Naitwa Mheshimiwa Professeur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita nikiwa Kalundu Uvira, jimboni Kivu ya Kusini, nchini DRC. Mimi nawaza kwamba Urusi kuvamia Ukraine ni jambo ambalo labda halikubaliki katika ulimwengu mzima, na ni kusema kwamba uh, nchi zinapasha kuheshimu haki za nchi zingine, na ikiwa kwamba kuna nchi ambayo inaruhusiwa kuvamia nchi nyingine, ni lazima kwamba Urusi nayo ingekwenda kujikonforme kuzile masheria zenye ziko international ambazo zimekwenda kuwekewa na a, E, oafri na Umoja wa Mataifa. Ujambo, RF Kiswahili, kwa majina naitwa na Poleo Munyampirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Kikondo. Kwa kweli, mimi ninavyoona ni kwamba Urusi ina mpango wa ku, kuivamia Ukraine kutokana na kwamba Urusi wana endelea kufikiria kama miaka iliyopita kuwa wanaweza kuingilia nchi hiyo na kuichukua mara moja na. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, kipindi chako wewe msikilizaji ukipendacho. Bila shaka, leo tunaangazia hatua ya nchi za magharibi kutishia kuchukulia hatua Urusi iwapo itakwenda kuivamia Ukraine. Mimi ni Ruben Lukumbuka, nipitie jumbe zenu mlizochapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Huyu hapa anaitwa Espoir David Muhamba wa Kilumbi, Fizi kule DRC. Umesema woo, ungetamani kusikia Umoja wa Mataifa umeingilia mzozo huo wa Urusi na Ukraine ili kutatua la sivyo kuna taswira mbaya baina ya mataifa haya mawili siku zijazo. Mkonta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda, DRC, unasema kama kweli Urusi imejiamini vilivyo, basi inaweza kufanya hivyo, ila hudhani sababu Ukraini imeonekana kuishiwa nguvu. Amisi Bwira umesema huko Ruchuru kule Kiwanja, DRC, na umeongeza kwamba Urusi haitaweza kufanya uvamizi huo kwa sababu Ukraine inasaidiwa na nchi kubwa kubwa na zenye nguvu duniani. Joseph Kataya Abubakar kutoka Moba Kakera, DRC, umesema wanaweza kufanya hivyo Ukraine kwa sababu Urusi ni nchi ambayo inajiamini sana lakini cha msingi ni vyema hatua za haraka zichukuliwe ili kuepusha sintofahamu iliyopo kati ya mataifa hayo yenye nguvu duniani. Padri Moshi wa Kotela Moshi Tanzania unasema hujui chanzo cha mzozo huo, lakini umesii Urusi isivamie Ukraine kusije ukatokea machafuko zaidi. Bwenge Nuhu Amabilite kutoka Kivu Kusini, hapo umeandika Sud Kivu, unasema hayo ni machokozi tu. <laughs> Ah, Francois Xavier Mizoa Butonge, binafsi unaona kwamba Urusi ina nia ya kuivamia Ukraine na kuchukua sehemu zake kuwa upande wa Urusi. Kwa hiyo mazungumzo kati ya Ufaransa na Urusi yanahitajika. Jairus Eli, ukiwa Lusaka, Zambia, wewe umesema kwamba Urusi wanaweza wakaumiza Ukraine, bali umeonya Umoja wa Mataifa uingilie kati. Na, na sasa nirudilie tena jumbe zenu za sauti. Msikilizaji wetu huyu hapa kwa majina ni Chochi na Msimba Birisawa Fredi toka Kivu ya Kusini grc Uvira. E, Urusi anaweza kafanza hivyo vitu kwa sababu amekataa kabisa mapendekezo ya zingine ya nchi, sababu Amerika amemwambia bado hajakubali, ndo maana kabisa eh. Jambo rf Kiswahili naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Burundi Bujumbura. E, tungeomba Umoja wa Ulaya ushimami kidete kabisa, ili Urusi isivamii Ukraine kwa sababu Urusi inataka ni kuonea tu Ukraine, hakuna vingine. Umoja wa Ulaya tunaomba kabisa ishimame loswala Naitwa Exode balozi ambassadeur noir par la pomme interieurement blanc, nikiwa Uvira Congo DRC. Kufatana na nchi za magharibi kuichukulia hatua nchi ya Urusi endapo itavamia Ukraine, nadhani Urusi ikichukulia kufanya uvamizi huo kwa nchi ya Ukraine itakuwa ni makosa sana, kwani tunahitaji usalama katika mataifa zote ulimwenguni. Mambo ya uvamizi si mazuri duniani, tunahitaji kuishi kwa amani Jambo RFI Kiswahili, Nikashilembo Roje kutoka Bujumbura. Hiyo e, ni malipo hiyo, yeye inaanza kuarutilia, walikuwa wako wanachunganisha mainchi za Afrika hivi sasa, vinawafikia sasa hivi wao wenyewe kwao wenyewe, wanaanza kulana, waelewane wa fake diplomacy na hali iendelee hivyo hivyo. Bye RFI Kiswahili. Naam, na kabla kulikunja jamvi nipitie tena jumbe zenu kwa njia ya Facebook. Sadiki Butenge wa lume mashariki mwa DRC, wilayani Beni, sekta Rwenzori, kile unachoomba ni kwamba mataifa haya yenye nguvu duniani yahakikishe mzozo huo haupati njia. Jonathan Regal, hujatuambia uko wapi? Umesema unaona kwamba kama Ukraine haijitambui basi wa, watahakikisha Mrusi anawatawala. John Busindi, sauti ya jogoo kutoka Moba Kakera, DRC, unaomba tu wakuu viongozi wa Ufaransa, Rais Emmanuel Macron atakapozungumza na Putin wahakikishe machafuko makali hayatokei wala Urusi haivamii tena Ukraine. Shetwage Mulavya Kabugumulo, ukiwa Lubumbashi kule Katanga, umesema binafsi unaona kwamba kinachohitajika hapa ni mazungumzo daima. Katimbo Blaise wa Watubuki, Fizi DRC, umesema cha msingi tu, Umoja wa Mataifa uingilie kati mapema iwezekanavyo ili kuepusha mvutano mkali kati ya mataifa yenye nguvu na mataifa masikini duniani na nimalizie makala haya na ujumbe wako wewe, Mahuno Alfin kutoka Goma, DRC. Unaona kwamba mizozo hiyo ni kama inchi zetu jirani hapa. Mimi naona tu mwenye nguvu mpishe, ndio hali inayoendelea duniani, kama tunavyoishi hapa na jirani wetu wa pembeni, bila kumtaja jina <laughs> na ujumbe wako una maneno mengi ya mafumbo. Ni kwa ujumbe wako Mahuno alfini ndio anafikia tamati na shushia nanga kwa makala Habari Rafiki studioni. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, kwa heri. Msikilizaji, baada ya kupata makala haya ya habari rafiki, nami na nikumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu jioni hii ni kwamba waasi wa kundi la M23 wamewaua wanajeshi ishirini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Viongozi wa mapinduzi kule burkina Faso wameshiriki mazungumuzo na vyama vya wafanyakazi. Urusi nayo na yatuhumu Marekani kwa kukosa kushughulikia hitaji lake la usalama kuhusu Ukraine. Na msikilizaji, kibao Bailando chake msanii Enrique kutoka kule Spain ndicho kinatukamilishia matangazo yetu jioni hii. Enrique Iglesias kutoka Uhispania na kibao chake bylando ndiye anatukamilishia matangazo yetu jioni hii. Shukrani sufufu kwa Victor Buso amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Vi, uh, fundi mitamba anaitwa Vital Mogisho Kulembwa, naitwa Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili msikilizaji ni kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki, saa 12 na nusu Afrika Kati. Nikutakie jioni njema.