Saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu, maeneo ya ndosho Goma, huko mashariki ya DRC. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Vikosi vya serikali ya Ethiopia vimesema wazi kwamba vimefanikiwa kudhibiti upya baadhi ya miji ambayo ilikuwa imevamiwa na waasi wa TPLF. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusu kauli hii ama taarifa hii ya jeshi la Ethiopia? mwenzangu, mwenzangu Hilary Ingati yani amezungumza na Hamdun Marcel, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania jeshi la serikali lilikuwa na silaha zake, zilikuwa haziwezi kutumika vizuri kwa hofu mbili. Moja kwamba walikuwa wanawatanguliza wa askari wa, wa, wa Ethiopia waliotekwa kwenye vita wanatangulizwa na waasi. Kwa hiyo eh, serikali na majeshi ya eh, serikali na wanamkakati wa, wa, wa, wa, wa, wa jeshi la Ethiopia wakawa wanatafuta nafasi nzuri ambayo wangeweza kuvishambulia vikosi vya waasi bila kuwadhuru askari wao ambao wameshikwa mateka na wanafanywa ngao katika vita. Lakini pili, eh, kupigana bila kuwadhuru watu maeneo yalikuwa wa wanapita kuna watu na Ethiopia ni nchi ambayo ina na watu wengi kwa ujumla. Majeshi ya waasi yalikuwa yamejihami vizuri ndani ya ngome za raia. Kwa hiyo sasa, imefikia hatua bila shaka, wakakaa wale makamanda, waka taratibu wakaangalia ni wakati gani wapige. Serikali imetangaza kupata ushindi mkubwa katika maeneo ya Afara na Amhara. Hili linaashiria nini? Kwanza jambo moja, Amhara ni sehemu ambayo ilikuwa inaunga mkono wa serikali, lakini vikosi vya waasi vilitaka kuingia haraka humo ili kuvunja nguvu naweza kufanywa na na na vikosi vya Amhara na Afara, pengine kwenda kusaidia majeshi ya serikali. Sasa eh, uh, uh, wameshindwa kukamilisha lengo lao na sasa wanapigwa, lakini mimi naona vita hii haiwezi kuwa muda mrefu, huenda wakarejeshwa mpaka Mekere na hata mashari yenyewe ikachukuliwa baada ya muda si mrefu sana. Hawa askari wa Tigray sio kwamba ni waovyo, wana uwezo mkubwa wa kupigana e, kwa sababu wengine walikuwa ni sehemu na moja ya vikosi vya serikali na walitoroka na saa nyingi wakati wameshindwa uchaguzi, lakini kibaya zaidi ni kwamba wao wamebaki kama kundi la wapiganaji na sio jeshi la serikali. Baadhi ya mataifa ya kigeni yakiwemo Ufaransa yameondoa raia wake nchini Ethiopia. Unadhani hili linaonyesha kuwa hali ni tete nchini Ethiopia? Waliondosha raia wao kwa hofu ya kwamba Addis Ababa ulikuwa wanakwenda kuanguka na wenyewe, kwa sababu hawakujua nguvu eh, ya vikosi vya serikali na mkati wao na watakavyoifanya inaweza ikavidhuru vikosi vya waasi kiasi gani, lakini wao waliondoa hilo kama sehemu ya kutengeneza vilevile hofu kwa serikali, ikiwezekana hata na Abi Ahmed akimbia Adis Ababa apotelee maporini kusini, kwa maana kwamba waasi waingie kirahisi katika mji wa Adis Ababa na wachukue mamlaka ya serikali, lakini kilichotokea ni kwamba imekuwa ni kinyume. Ni kwa muda sasa TPLF hawajatoa taarifa. Unadhani wapiganaji wake wanapanga mashambulizi makubwa na upya? Sio suala la kupanga, ni kwamba vikosi vya Tigre na na Oromo vilikuwa vinatoa taarifa mara nyingi, kwa sababu mafanikio yalikuwa ni makubwa, lakini kadri mafanikio yalivyozidi kupungua, na vyenyewe vimezidi kupunguza nguvu ya maelezo, kwa sababu ni vigumu kwa mtu au kwa vikosi vya upande mwingine kutangaza hasara yake. Nam, ni mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Hilary Ingati. Na sasa ni nafasi yake Ajoi uh, mwenzangu uh, bila shaka ni nam George Ajoi, naye anakujia na makala Habari Rafiki. <mulia> Msikilizaji ni kukaribishi katika makala ya leo ya habari rafiki. Rais wa DRC Felix Tshisekedi amekubali kuingia kwa wanajeshi kutoka nchini Uganda kusaidia kupambana na waasi wa ADF. Je, unafikiri jeshi la Uganda linaweza kumaliza waasi wa ADF? Unaamini hatua hii inamaanisha kuwa DRC imeshindwa katika mpango wake wa hali ya dharura katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi kwa kusikiliza sauti uliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Hey, tukapa Kamanyola, Rubumba, DRC, Kivu Kusini. Niko technicien mumature ya developpement communautaire murula Katwire meji, eh, kama jina langu. Hey, kusema kweli hatua ya dharura ilishindwa, na hii hatua mimi naona kama vile itakuwa hatua nzuri, kwa sababu e, wakongomani muda mrefu sana tunakuwa tunazani kwamba labda Uganda inaunga mkono hawa waasi. Kwa sababu gani? Waasi huwa wanapokimbia wanakimbilia Uganda. Sasa hapa kwa hii hatua, mimi najua kwamba wakati watakuwa wanakimbia kukimbilia Uganda e, Uganda inawapiga, wakati tena wanarudi Kongo najua FRDC e, inawapiga na... Uh, jambo RFI Kiswahili. Mimi ni mmoja wenu katika wasikilizaji wakiwa Goma, kipashi dunia, David. Kulingana na mada iliyoko leo hii, uh, wakati ya dharura aijashindwa DRC hapa North Kivu uh, lakini ni kama kuna vitu ambazo zinaendeleanga kati ya wanajihadi FRDC au wanajihadi au waasi, na FRDC wananchi hawajui, sababu wanajihadi hawa hawana arme ya nguvu kushinda ya, ya serikali, lakini serikali haitaki kumaliza hiyo mzozo. Eh, mimi naona wangefanya kitu ambacho wa kitafurahisha wananchi. Amjambo arefa ya Kiswahili, mimi ni Francois Bogaoni Mari, muzao wa hapa Katani Mugendo trafani Nega, mkoani Kirundo, kaskazini mwa Burundi. Nam, hatua ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutaka kushirikiana na jeshi la Uganda katika mapambano dhidi ya makundi ya waasi katika baadhi ya maeneo ya Kongo ni dalili ya kwamba peke yake ni mtihani mgumu kuwashinda waasi hao, ama hata waweza kabisa. Na hatua hiyo itakuwa ni njia mojawapo ya, moja ya kukabiliana na waasi vilivyo pengine angebuni namna nyingine ya kuwashirikisha raia katika mapambano hayo, kwani mpaka leo ndio wanaoendelea kuteseka kwa kiasi kikubwa. Asante jambo RFI Kiswahili, ni mimi mama machozi nikiwa Bujumbura. Kutokana na madam seveni kuleta majeshi yake Kongo, sikubaliani kwa sababu wale wa ADF ni watu wa Mseveni hapo Wakongomani batalaza macho kama Mseveni ana, anaenda kuwasaidia sasa. Mulisoma nini Wakongomani? Franseni inaenda wapi? Mulisema muyue kitu, amuyue hata kitu kimoya, inchi kwe naenda. Jambo RFI Kiswahili. Kwa maoni yangu naona kama raisi wetu Kisekedi asivabebe bali maskari hapa kuwaleta DRC kwa sababu hapa DRC tuko na silaha nzito kabisa ambayo ilimupiga M23 wakati wa kolonela Mamadundala. Askari tuko nao wenye nguvu, vikosi vikubwa. Sasa kwa nini tena apende kuchukua maskari kule kutoka Uganda? Mi kwa maoni yangu naona kama asifanye vile, aranforce tu apapatie chakula na vifaa maskari wetu, watamalizisha huyo mzozo. Kutoka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula kristia kwa maarufu ekrive, na shangaa sana na hatua ililochukuliwa na President Felix Tshisekedi katika nchi ambazo zinatatiza Wakongomani, ndimo anachukua watu ankiwataka walete amani kwa Wakongomani. Tunaomba viongozi wa DRC na Wakongomani wote tuwe makini. Na kila mtu aheshimu responsibility yake. Asante na sasa nisome ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa Facebook. na Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania unasema, ndiyo jeshi la Uganda litasaidia sana kutokomeza waasi hao wa ADF, kwa sababu wanajeshi kutoka Uganda wana mbinu wanazotumia kwa waasi wanaoisumbua Kongo. Alex Jeremia kutoka Mwanza nchini Tanzania unasema, binafsi sioni Uganda ikiwamaliza waasi wa ADF kinachoweza kumaliza mzozo huo ni kukubaliana kwa njia ya amani baina ya ADF na serikali ya Congo bila mapigano. Simpi Kipoka kutoka Lubumbashi, DRC unasema kwa kweli ni huzuni sana kuona nchi yetu ikikosa kiongozi wa kumaliza mizozo katika majimbo ya Kivu na Naituri. Ni vizuri kupata rais mwingine katika uchaguzi wa mwaka 2023 ambaye atafanikiwa kumaliza mzozo huo. Laki Kanefu kutoka Kivu Kusini nchini DRC unasema wanakuja kupora mali ya Kongo, hawawezi hata kidogo kumaliza uwasi, bali wamekuja kuongoza na kuwasaidia ndugu zao ADF. Hakuna mgeni atakuja kuleta amani nchini Kongo pasipokuwa Mkongomani peke yetu. Na sasa tusikilize maoni yako kupitia sauti uliyotutumia kwa WhatsApp. Mwajia, naitwa Bonifasi Steve, ni bibasi la pia, napatikana Katulo, Geita, Tanzania. Binafsi kwa mtizamo wangu, unavyoona jeshi la Uganda linaweza kuondoa waasi ADF endapo tu watashirikiana na jeshi la Kongo, kwa sababu jeshi la Uganda pengine inaweza kukuta na mbinu ambazo wao zinaweza kuwawezesha kufanikisha kuadhibiti hao waasi. Sasa pindi watakaposhirikiana na jeshi la Kongo kama nguvu moja, inaweza kawa zoezi rahisi kai kuondoa waasi. Mgeni anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpole wa Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongwa Manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kuingia kwa wanajeshi wa Uganda katika taifa hilo huenda kukasaidia endapo tu wataingia na mkakati kabambe wa kwamba kwenda kusaidia, kwa sababu tumekuwa tukiona wanajeshi wanaenda sehemu husika kwenda kutoa msaada, na baada ya hapo msaada wao unageuka tena kuwa tofauti na hapo. Kwa sasa kama wataingia na mkakati kabambe, hii inaweza kusaidia sana kumaliza machafuko hayo na kuweza kushindana na hao waasi wameendelea kuleta changamoto katika taifa hili. Mimi naitwa Amani Ramadhani, naishi Bujumbura. Maoni yangu kuhusu Rais Felix Tshisekedi kukubalia Uganda kuingia Kongo kwa ajili wasaidizani kwa kutafuta ADF ni vizuri kwa gisi amejikuta, yeye alikuwa alidanganyika, lakini ya muhimu pale anaingiza matatizo juu ya yangine afadhali wangeliita ingine inchi kuliko Uganda. Jambo, RFA Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge inatokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. E, majeshi wa Uganda kuingia katika jamhuri ya demokrasi ya Congo ili kupambana na waasi wa, wa ADF Nalu ni vizuri, sio vibaya, kwa sababu tunaja ya amani, na kama au wanajeshi wa uganda wa kweli watakuwa serious kuchangana na wakongomani ili kusambaratisha makundi ya ADF Nalu ni vizuri kwani mimi sioni ubaya Yamana, reje, ya maana ni amani rejee mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Asa. Mimi ni Altidor Kataya toka Kirungu Moba Katumba ku DRC. Kwa alichokiamua Rais Tshisekedi ni jambo ambalo bado litakuwa ngumu kwetu sisi raia ya kuelewa, maana mauaji yalikuweko tangu wenzi za wazazi wetu enzi za wazee wetu ambao waliishi hapo zamani, na marais ambao waliongoza DRC walishindwa kuhakikisha vita na mauaji yanatokomea huko mashariki mwa nchi yetu. Tukatera Kongo, Kamanyola, Kivu Kusini, tarafani Walungu. Mimi Nikiza Kasongo Kiwa, kweli mimi naona kama sio hatua nzuri, maana itaonyesha uzembe fulani katika serikali ya Kongo ijapokuwa Rais wetu angeweza kutia morale ndani ya jeshi la Kongo na jeshi la Kongo pekee lingeweza kupigana na kuleta uhuru katika maeneo hiyo ambao ADF inazidi kusumbua. Mimi sioni maana ya kutegemea jeshi la Uganda, maana inavyosemekana kuwa ni wao wao ndio ambao wanazidi kuleta amani. Ni jambo moja hapo ambalo linetufurahisha upande fulani, lakini tujue ya kwamba huko kulikotoka hao wanajeshi wa Uganda, nako bado kuna matatizo chungu tele. Je, wanaweza wakamaliza kweli matatizo ya huku kwetu? Isitoshi, muda tunapoongea, tuna jeshi ngeni ambalo lilitoka Kenya na jeshi la munisco bado tuko nalo hapa, lakini paka muda tunapoongea hakuna lolote ambalo limeweza lukabadilika. Kwa hiyo ni jambo moja wapo naweza nikasema tumwachie Mwenyezi Mungu, kwa sababu hatujafahamu bado utendaji kazi wao ni gani. Mimi ni honde honde kamba balungu maarufu kama msemo Conta Gabriel kutoka Molonde, commanda DRC Nisome ujumbe wako. Na kipama abubakanaki kutoka Geita nchini Tanzania unasema waasi hawawezi kumalizika, haiwezekani. Labda pengine dhahabu uishe Kongo ndipo amani iweze kupatikana kupitia nchini humo. Padri moshi wa kutoka kalea Moshi nchini Tanzania unasema wakiitumia haki ipasavyo kwa umakini mzuri, pasipo mzaha wowote, na lengo likiwa ni moja tu kuwadhibiti waasi wa ADF, hili linawezekana kupitia ufumbuzi yakini. Siku chache zijazo. Zawadi kalunge kutoka Murumbi, Moba, DRC, unasema kiukweli, jeshi letu limeshindwa kupambana na waasi hao, na tunaomba msaada wa jeshi kutoka nchi ya nje, hili jambo hili liweze kuwa sawa. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala ya leo ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine, kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri. Nami msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Wimbo hidaya na pepeka leo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, ndio nakamilisha matangazo ya jioni hapa RFI, Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Benson Wakoli. Mitamboni, Kolis Kadambi. Matangazo mengine yatakujia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, msikilizaji, nikuache kujiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. RFI, habari, hadi sebleni kwako wa