sita Afrika Mashariki tupate makala nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, filamu za Kiswahili ni miongoni mwa filamu zinazopendwa sana katika nchi za Afrika Mashariki, si kwa sababu tu zinatumia lugha adhimu ya Kiswahili, bali pia ni kutokana na maudhui na upekee zilionao. Hii leo katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa tunaangazia kinaga ubaga hali ya waigizaji wa Tanzania na changamoto zinazowakabili katika sanaa hii mweji wao. Katika makala haya ni mimi Steven Mumbi. Karibu msikilizaji. Wema Sepetu ni Misi Tanzania wa zamani. Filamu yake ya kwanza kuigiza inaitwa A Point of No Return, aliyoitoa mwaka wa elfu mbili na nane. Wema amecheza filamu hii pamoja na waigizaji kama Steven Kanumba, Maxine Awadh, Asha Jumbe, Leila Ismail, Chazi Magari, Anne Constantin maarufu kama Waridi. Je, anazungumziaje hali ya filamu za Kiswahili nchini humo? Sasa hivi kiukweli, naweza kusema kwamba soko n, yani wasanii, yes, tunatengeneza kazi lakini hatuna platform ya kuuzia. Mimi kama mimi t, nimeweza kujiongeza kidogo nikasema ni we, nauza kazi zangu kwenye platform ya application yangu. But then sio kila mtu anaweza akawa na own simu smartphone ya kuangalia movie kwa sababu kuna low kuna middle class, na kuna high class, unaona? Kwa hiyo, na tunajikuta kwamba wateja wetu wengi wa Bongo Movie ni middle class na low class, so sio wote ambaye wana smartphone. Wengi wao walikuwa wameshazoea, tunawauzia kwenye CD ili waweze kuendelea kuangalia kwenye TV. So sasa hivi tunajikuta distributors hakuna, yani, hakuna, ni, yani it's, it's, just crazy so I don't know. I don't know. Yeah. Vipi chipukizi? Chipukizi wanaingia kwenye soko la filamu wanafanya kazi nzuri? Well, chipukizi wanafanya kazi nzuri. As for me, mimi mwenyewe kama mimi mimi nina empire yangu naita Wema Sepetu Empire. Kwenye movie zangu nyingi situmii wasanii wakubwa. Nataka niwa, niwainue wasanii wachanga ili kesho kesho kuta na mimi niwe na mastaa wangu. Yaani kwamba mtu asimame aseme nilitoka kwa sababu ya Wema. That's what I want. Unaona? Sababu tayari tumesha tunawaona tuna, Unafanya nini kulifikia soko la Afrika Mashariki sasa? Um, working hard kuwa na network nzuri, ku hang out watu ambao wanaweza kukupa connection na kupenetrate basi kwa sababu bila network huwezi kufika kokote kaka. Ukizungumzia waigizaji wa kike waliofanikiwa nchini Tanzania, huwezi kuacha kumworodhesha Ivonne Sheri maarufu kama Mona Lisa. Ni mshindi wa tuzo ya ZIFF akiwa kama mwigizaji bora wa filamu na mfululizo wa vipindi vya televisheni kutoka nchini Tanzania. Pia ni mtunzi, mtayarishaji na mwongozaji wa filamu. Anasema sanaa hii imepiga hatua ukilinganisha na ilivyoanza. Um, tofauti ni tofauti, lazima iliwepo tofauti. Ya kipindi kile watu tulikuwa, tulikuwa pengine wachache tulio labda tunafanya kazi sana serious mwitikio um, labda ulikuwa mkubwa zaidi kuliko sasa hivi uh, na sasa hivi pia unaona vifaa vimeongezeka, ubora wa kazi umekuwa pia ni mzuri, watu wamekuwa wengi zaidi eh, kama walaji pia labda walitususa, lakini hivyo hivyo soko linasua. Soko hiyo tofauti ipo, na sio tofauti mbaya au tofauti nzuri tofauti tofauti tofauti tofauti ya yeah, wewe <laughs> <laughs> ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo kabisa wa filamu za Kiswahili, na ndio uligiza filamu ya kwanza ambayo ilitoka miaka ile ya 2000. Vipi, unaona sanaa hii imepiga hatua kiasi cha kuridhisha mpaka sasa? um, so tumepiga hatua uh. kuna kipindi tulipiga hatua sana na kuna kipindi tukapiga za kurudi nyuma, lakini sasa nadhani tuko vizuri, uh, tuko sehemu nzuri ya kuendelea mbele vizuri. Yep. Zipo, unaziona changamoto kwa sasa? changamoto kwa sasa labda ni distribution. Lakini pia unaona kama na utandawazi pia umeingia. Kwa hiyo online distributors wameanza kuja. Tunashukuru, tunatamani wawe wengi zaidi ili na kazi zetu Abdul Ahmed, maarufu kama Beni, mbali na kuigiza filamu za Kiswahili, pia ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo wa tamthilia nchini Tanzania. Anasema uigizaji wa zamani na wa sasa una tofauti kubwa. Kila kitu najua kina changamoto zake, unajua, na katika changamoto, kikitokea kitu ambacho kinaonyesha jitihada kupambanua changamoto, basi inabidi kusapoti kwa watu zetu. Kwa hiyo kwa hatua moja sinema zetu inaonyesha jitihada za kututoa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, kwa njia nyingine tofauti, sio katika ushindani. Aa, zamani ulikuwa watu wanafanya mtu kitu bora ndio eh? maana ukifuatilia uki, uki kitu chochote cha zamani utakiona kina samani, kwa sababu cha zamani ilikuwa kinajituma zaidi kuliko kujionyesha. Unajua, so, naweza kusema hivyo. nimewaibia watu wasio shukurani, matokeo yake wanaanza kunilaniye. keshaji ama komedian kwa kimombo, nao wamo Lukas Lazaro Mhuvile, maarufu kama Joti. Anasema kila mafanikio yana siri kuu ndani yake. Nimefanikiwa kwa sababu nimejitunza, nimejua thamani ya kazi yangu ya, na nimeinvest huko. Nini kinaweza ikafanyika kuinua sanaa kwa waigizaji? Kwa sababu Tanzania ni miongoni mwa nchi barani Afrika ambazo zinazalisha filamu nyingi na zina waigizaji wengi, lakini hawafanikiwi. Kuna tatizo, lipo tatizo, lakini kiufupi tunaweza kusema kwamba ni namna ya kujua thamani ya ulichonacho. Thamani siku zote ya kitu ndicho kinafanya mtu mwingine aone thamani ya kitu ulichokuwa nacho, kwa sababu usipoona we thamani kwa ulichonacho, usitegemee mtu mwingine eza kuja kuona kwa thamani. Kwa hiyo na pia ni, tuna, tuna, tuna baadhi ya watu wanakata tamaa na wanaamini kwamba mpaka wafanikiwe wao. Unaweza ukatengeneza mazingira, sio mpaka ufanikiwe wewe, ufanikiwe hata vijana wanaokuja wapya. Pia uwekezaji umefanyika wa kutosha, vifaa hivyo vya kisasa, uwekezaji umefanyika wa kutosha. Lakini pia kuna vitu vingi sana wasanii, sio kwamba nategemea tu kutoa filamu ndio ufanikiwe, kuna vitu vingi sana sana, sana. Na kwa sababu tumebezi upande mmoja na ndio maana ukuta upande huu, ndio tunaumia wasanii wengi wanaumia, kwa utoaji wa kazi za wasanii, unaona kuna shows, kuna kuna mambo ya mitandao. Sasa hivi watu wanalipa kupitia mitandao, unaona. Kwa hiyo tumekuwa sio watu wa kujichanganya, na ndio maana ile engo ambayo tunaitumia na ndio engo ambayo watu wengine wa, wanarudufu kazi za wasanii wanaoiba. mnafanya nini kushirikiana na wasanii wengi katika nchi za Afrika Mashariki Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi? Uh, ni kuangalia tu wenzetu walipo, walipo na kuomba ukubali, kwa sababu mtu ambaye amekutangulia lazima ukubali kwamba mtu amenitangulia, so kama amekutangulia mwite uangalie sema ambayo wewe unahitaji kusogea, akuchukua kusogeza Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi unategea sikio, makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya filamu za Kiswahili. Kibao kinaitwa Don't Blame Me, hili ni kundi la UB40. la UB40 na kibao ni Don't Blame Me. Bado unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili na haya ni makala ya nyumba ya sanana, na bado tunaangazia filamu za Kiswahili na changamoto zake kutoka nchini Tanzania mili kumba ama dude kama anavyofahamika na wengi msikilizaji. Sasa amejikita katika uzalishaji ingawaje bado anaigiza. Licha ya kuwa ni mwigizaji mkongwe katika sanaa hii, anasema chipukizi waongeze ubunifu zaidi ili sanaa hii kuifikisha mbali zaidi ya. Nataka kuona ubunifu, nataka kuona mabadiliko, nataka kuona kiwango kinavyokuwa cha sanaa. Nategemea kuona mambo mengi kwa sababu uh, tunatengeneza wasanii, tunatengeneza wasanii na tunahitaji wasanii wapya. Unajua kuna hali ya kubweteka, ni kama muziki kama musician wanamuziki wa zamani waliweza kuboteka wakafikia top, wakawa hataki kutengeneza vitu vingine vipya. Sasa watu wakawa wamewazoea. Ukimzoea mtu kwa sauti hii au unamzoea huyu mtu kazi yake kucheza utapeli tu au huyu mtu kazi yake kucheza mapenzi tu, um, kwa hiyo una vitu vinabadilika. Hawa wasanii wanakuja sasa hivi, mimi nafurahi. Hii ni challenge kwa sisi wakongwe, eh, ni changamoto kubwa, kwa sababu wanatuweza wanatu inspire ili tuweze kubadilika, tuweze kufanya vitu vingine vikubwa zaidi. Watu wengi wamenizoea kwa upande wa utapeli, kwa hiyo watu wanaonaga ladha nzuri kama niona nikiwa nacheza au nashiriki niishu ya utapeli, basi watu wanafurahi, na hata nikicheza sehemu nyingine. Maana hata kama naposti nikiposti mambo ya utapeli wanasema huku, eh, ndo kwako dude, ili ndo eneo lako, hili ndo sehemu yako. Kwa hiyo pengine watu wanapenda zaidi huko. Joketi Mwegelo, licha ya kuwa ni mkuu wa wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani nchini Tanzania, anasema sanaa ya uigizaji imechangia pakubwa kumfikisha pale alipo na imo ndani yake, hivyo yuko mbioni kutoa filamu mpya ya Kiswahili tuko mbioni kutengeneza filamu ambayo itahusisha wasanii wa Kisarawe na wasanii wakubwa. Kwa hiyo maybe labda hiyo inaweza ikafanya ka cameo kadogo tu, lakini sio uhusika like kama main character, hapana. Tayari tunamalizia script sasa so, hivi na nadhani karibuni tu tutaweza um, mwezi wa nane perhaps tutaweza kuzindua hu, Msikilizaji, kabla ya kutamatisha makala haya, sikiliza kibao hiki kinaitwa Vuma cha kwake Vita Limaembe, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. We mama mkandani, toka nje usikie, utwawe kila siku ndani toka basi usikie, kuna habari na vuma vuma vuma. vuma. Nawe, kaka ughaibuni, rudi Afrika usikie, wewe miaka yote mbalie, rudi basi usikie, una habari navuma kibao vuma cha kwake vita limaembe. Msikilizaji, kuna mambo mengi ya kufanya ili mwigizaji kufanikiwa. Salim Ahmed maarufu kama Gabo anasema ili kuendelea na sanaa ya uigizaji lazima ujitoe kwenye upande wa uwekezaji, unajua industry imekuwa kwa muda mrefu haiko rasmi, kwa hiyo watu wanaogopa kuweka kiasi kingi cha pesa cha budget kwa sababu urudi urudi wake unakuwa mgumu, kwa watu wamekuwa wanaogopa. Sisi sio wenye roho ngumu, ndio tunathubutu, tunaendelea kufanya. Wewe ni miongoni mwa wasanii ama waigizaji wa filamu za Kiswahili waliofanikiwa sana, nini kifanyiki kulifikia soko la Afrika Mashariki? Uh, serikali kuamua tu kuwekeza na industry kuwa rasmi. Industry kuwa rasmi, kufikia huko ni rahisi sana. Je, ilikuwa rahisi kiasi gani kufanikiwa katika uigizaji wakati sanaa hii inaanza nchini humo. Blandina Chagula maarufu kama Johari naye ni mwigizaji mkongwe nchini humo, kwani ameanza sanaa hii akiwa pamoja na waigizaji kama Steven Kanumba Ane Constantine maarufu kama Waridi, Masini Awadh maarufu kama Dr. Cheni. Kwanza ukisemea watu wanaotoka zamani kuna ugumu sana maisha yanabadilika. Kwa hiyo kuna ugumu sana ulikuwepo zamani kwa sababu hata kuiendeleza sanaa pia ilikuwa ni kazi kubwa sana. So, sasa hivi vitu vingi vimekuwa ni rahisi. Anaweza nikasema sasa hivi tuko digital. Kwa hiyo vitu vingi vimekuwa ni rahisi tofauti na zamani hata kwenye filamu. Zamani, zamani wakati tunaanza sisi zile filamu za nyuma, ilikuwa ni kazi sana kufanya hivi. Yaani vitu vingi ilikuwa ni tatizo lakini sasa hivi kila kitu kiko kirahisi. Anaweza nikasema hata msanii kutoka kuwa star kupitia filamu au kupitia mziki. Kwanza kabisa na miss ni malem Steven Kanumba kama angekuwepo, kuna wasanii wengi tu ambao na miss na wengine wapo wanafanya bado sanaa, lakini bado hawajapata uh, nafasi za kuweza kufika huku. Msikilizaji, sanaa hii bado inakuwa na bado inakabiliwa na changamoto nyingi. Bila shaka umefahamu hali ya uigizaji ikoje nchini Tanzania. Juma lijalo ni makala nyingine ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, nitumie maoni yako, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, na katika Twitter nifuate @stevemumbi. Wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri. makala Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ni kila siku juma ya Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki RFI. Na msikilizaji, sasa ni kukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuletea asubuhi hii aliyekuwa mkuu wa majeshi nchini Kenya Francis Ogola kupewa heshima za kijeshi hivi leo za mizinga 19. Marekani ya kubali kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja nchini Niger na kiongozi wa kundi la Hamas kukutana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuhusu hali kule Gaza. Basi Harmonize kutoka nchini Tanzania na wimbo wake na nusu, amesema tuishi hapo. Mwanamke ni kiumbe ja siri. Mama ni mungu wa pili, ile miezi tisa ni siri. Baba singeweza hata miwili, akawe tajiri tajiri, kamwe uwezi kuwa na mama wawili wawili, mume ataoa wawili. Basi Harmonize ameachia wimbo wake hapo mpya, akisema na nusu mwanamke ni mtu na nusu nishi hapa, kwenye matangazo mengine ni saa mbili asubuhi Afrika Mashariki na ita jupita mayaka