Dakika 36 tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii na Ruben Lukumbuka. Hujambo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Kwa muktasari, tutaangazia yaliyojiri nchini Kenya ambayo inaomboleza kifo cha mkuu wa majeshi na maafisa wengine tisa wa ngazi ya juu ambao walipoteza maisha katika ajali ya helikopta Alhamis ya Aprili 18. Rais William Ruto alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia siku ya Ijumaa. Kule Uganda, mgomo wa wafanyabiashara katika jiji la Kampala wakipinga mfumo mpya wa utozaji ushuru. Ziara ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya huko Goma, mashariki mwa DRC, ambako walienda kutathmini hali ya kibinadamu kwa maelfu ya watu waliokimbia mapigano ya M23. Tutaelekea nchini Sudan ambao wiki hii ilitimia mwaka mmoja kamili tangu mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kuripotiwa katika nchi hiyo. Kule Togo na ziara ya ujumbe wa ECOWAS, lakini pia mashambulio kati ya Iran na Israeli. Mimi ni Ruben Lukumbuka, ninakukaribisha kwa moyo mkunjufu msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Mskilizaji, Kenya ipo kwenye maombolezo ya kitaifa ya siku tatu kuanzia siku ya Ijumaa ya Aprili 19 baada ya mkuu wa majeshi ya ulinzi wa nchi hiyo Generali Francis Ogola na maafisa wengine tisa kupoteza maisha kwenye ajali ya helikopta ya kijeshi siku ya Alhamis ya tarehe 18 Aprili katika kaunti ya Elgeyo Maraquet wakiwa kwenye ziara ya kikazi umbali wa kilomita 40 kutoka jiji kuu Nairobi. Kifo cha jenerali Ogola kilithibitishwa na rais Ruto. Tumempoteza mwanajeshi mashuhuri mwenye nyota nne akiwa kazini. Natuma salamu za pole kwa familia na wananchi wote tunapoomboleza kifo hiki kilichotokea ghafla. The Kenya Air Force. Jeshi la anga tayari limeanza uchunguzi ili kubaini kilichosababisha kuanguka kwa helikopta hiyo. Kwa, kwa heshima ya jenerali huyu aliyepoteza maisha akiwa kazini kama mkuu wa majeshi, atangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia tarehe 19 Aprili 2024. Ni sauti yake, rais wa Kenya William Ruto. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kupitia mtandao wake wa kijamii wa X alituma salamu za pole kwa Wakenya kufuatia kifo cha mkuu huyo wa majeshi ya Kenya, salamu ambazo pia zilitumwa na mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, lakini pia jumuiya ya IGAD na ubalozi wa Marekani pia Uingereza nchini Kenya. Lakini je, Jenerali Francis Ogola alikuwa nani? Florence Kivuva anatueleza zaidi. Jenerali Ogola aliteuliwa na rais William Ruto kwenye nafasi hiyo mwezi Aprili mwaka uliopita, akitokea kwenye jeshi la anga. Hadi kifo chake alikuwa na umri wa miaka 61 ambapo alikuwa anaelekea kutimiza mwaka mmoja kwenye nafasi hiyo na kustaafu mwaka ujao, kwa mujibu wa utaratibu wa kijeshi. Jenerali Ogola, mzaliwa wa kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya, aliyejiunga na jeshi la Kenya tarehe 24 mwezi Aprili mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne Kabla ya kuwa mkuu wa majeshi ya ulinzi, jenerali Ogola ambaye alisomea sayansi ya kijeshi kutoka chuo cha Ecole Militaire de Paris nchini Ufaransa na vio vingine nchini Kenya, aliwahi pia kuhudumu kama rubani na mkufunzi wa ndege za kijeshi. Cheo cha mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya maarufu kama CDF ndicho cha juu katika ngazi ya kijeshi nchini humo na kushikiliwa na jenerali anayeteuliwa na rais Namna. Sasa tuelekee kule DRC ambako ujumbe wa wanadiplomasia kutoka nchi kumi na sita wanachama wa Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na mabalozi kumi na mmoja kutoka Umoja wa Ulaya EU ulifanya ziara rasmi kwenye mji wa Goma huko mashariki mwa DRC siku ya Alhamis kwa lengo la kutathmini hali ya kibinadamu na mahitaji yaliyopo kwa maelfu ya watu wanaoishi katika hali duni kwenye makambi kutokana na vita ya M23 na jeshi la serikali FARDC akinukuliwa na vyombo vya habari baada ya kukutana na gavana wa kijeshi wa mkoa huo wa Kivu Kaskazini. Mkuu wa wajumbe hao Bruno Lemarki alisikitishwa na hali mbaya ya kibinadamu aliyoshuhudia kwenye kambi mbalimbali mbali alizotembelea huko Goma. Wachambuzi wa siasa wanaizungumzieje ziara hiyo? Profesa Dadi Sale ni mtaalamu wa siasa za DRC na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kindu huko Manyema. Ni, ni ujumbe mzuri kabisa kuona kama wanakuja we wenyewe kujionea shida ya usalama na shida ya kibinadamu, na banaona kama hali haiko mzuri situmu makampi ya batu venye banakimbia vita. Kwangu kabisa ya lazima haiko mara kwanza, banafika tunafikiria kama kumaliza vita njo kabisa ya muhimu aiko tukukuja kuangalia bbalitoka manyumba zabo na jinsi banaishi vibaya na gani kubapatia chakula aa chie. Na hiyo tunasema kuvitegemea, inawezekana batu bazitumikie bo peke, bakarudia kwa manyumba zabo bakarudia Ruchuru bakarudia Bunagana bakarudia fasi kazalika batatumika kazi yu, au. E, sauti yake Profesa Dadi Sale mtaalamu wa siasa za Diarasi. Akiwa Kindu Maniema, msikilizaji. Ziara hiyo inajiri baada ya mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volkar Tark ambaye alizuru mji wa Goma na ambako alikutana na wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya utovu wa usalama, huku akitoa wito wa, wa, wa usitishwaji wa vita. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo. Baada ya kuwatembelea raia walioondoka makazi yao mkoani Ituri, lakini pia kambi ya Bulengo yenye raia zaidi ya laki tatu kandoni mwa mji wa Goma, Kivu Kaskazini, alijulisha kuwa Umoja wa Mataifa utafanya kila juhudi za kuwaadhibu wanaotatiza raia mashariki mwa Kongo. Alors, c'est clair que ni wazi kwamba ulinzi wa raia ni kipaumbele cha ki e ja kila mmoja wetu na tunapaswa kuwajibika wakati huu vita vikiendelea. Kwa kweli, hali ni mbaya sana na lazima tupambane nayo huyu wa Umoja wa Mataifa pia alisisitiza umuhimu wa kuwalinda raia akisema ni jambo la kipaumbele. Alisisitiza haja ya kufanyia kazi sababu za msingi za mgogoro inayowasukuma wakazi kukimbia mazingira yao ya awali. Kwa hiyo raia walioondoka makazi yao nao walikuwa na haya ya kueleza: maisha ya kuombaomba, tunachoka, tunaonelewa, tunalala saa imbwa, hatuna mabasha, hatuna chungu, hatuna nini. Patie nguvu kwa guvernema yetu, ona gisi batu hapa blengo na makambi zingi. Wengine wanateswa zaidi batu basikuwe mukambi tena baende kukua munafasi ya rebere. Itakumbukwa Volker Turk afanya ziara rasmi DRC siku chache tu baada ya naibu mwakilishi maalum anayesimamia ulinzi na uendeshaji wa majeshi ya kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO, Bi Vivian van de Perre akiwa ziarani mashariki mwa Kongo. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. RFI Burundi, Mlima Mutumba 99.5 FM. Wiki hii nchini Burundi idara za kijasusi zilimshikilia mwanahabari Sandra Muhoza ambaye alitoweka siku ya Jumamosi ya juma lilopita baada ya kwenda kumhoji mfanyabiashara maarufu aliye karibu na chama tawala cha SNDD FDD, lakini hakuonekana tena. Paul Nzioki na taarifa zaidi. Familia ya mwanahabari huyo mama watoto watatu imethibitisha kushikiliwa kwa mpendwa wao anayefanya kazi na jarida la mtandaoni la Nova Burundi. Ripoti zaidi zinasema alikamatwa siku ya Jumapili na anaziua kwenye jiji la kibiashara la Bujumbura. Pascal Daisenga, mkurugenzi wa Lanova Nova Burundi, amesema wanawasiwasi kuhusu kukamatwa kwa mwenzao na mpaka sasa ijafahamika ni kwa nini anazuiwa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za wanahabari RSF nalo limelaani kukamatwa kwa Sandra na kutaka kuachiwa kwa kwake. Serikali ya rais Evariste Daishimie imekuwa ikishutumiwa kwa kushindwa kuimarisha haki za binadamu nchini humo huku uhuru wa wanahabari ukiendelea kushuka na kuwafanya kuishi na uoga. Na, na sasa tuelekee Uganda huko ambako wafanyabiashara kwenye mji wa Kampala, Jumanne ya Aprili 16 ha, walifunga maduka yao kupinga kile wanachoita ushuru mkubwa na mfumo mpya ambao mamlaka ya mapato katika nchi hiyo inawataka watumie kulipa. Maelezo ya kina ni katika ripoti aliyotutumia mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Waziri wa fedha Matia Kasaija alitoa wito kwa wafanyabiashara kufungua wa maduka yao akisema serikali itatatua matatizo yao ndani ya wiki mbili zijazo. Wito huo ulijadiliwa katika mkutano wa wafanyabiashara. Thadiath Msoke ni kiongozi wafanya the majority, the traders, the wafanya traders, wa wafanyabiashara Wafanyabiashara wengi wamekataa wito wa kufungua maduka yao. Kwa hiyo tunaiomba serikali pamoja na rais aingilie kati kwa haraka. Serikali ilikuwa imemtuma waziri anayesimamia mji wa Kampala, Kabuye Kyofatogabye, kuwasawishi kuwachana na mgomo huo, lakini alishindwa. Wale wanaotaka kufanya kazi wanaweza kwenda na kufungua na tutawapa usalama. Wale ambao hawataki wanaweza kuenda nyumbani na kusubiri kwa mkutano na rais siku ya Ijumaa. Chaguo ni lao. Wafanyabiashara hao wanasema kuwa mfumo huo mpya wa ushuru ni ya gharama kubwa kutumia. Pia wanasema wanatozwa ushuru mkubwa kwa nguo zinazoagizwa nje ya nchi. Hapa ni maoni ya mwanauchumi Afrika Kiza. Mfumo wetu wa kodi siyo sawa, na biashara zinazotozwa kodi mapema, wakati IFRIS inapunguza fuatiliaji wa kodi na kuhakikisha ushuru wa haki. Gharama ya kufuata sheria haizingatiwi na adhabu ni kali sana. Kampala bado iko chini ya ulinzi mkali, huko wafanyabiashara wakiendelea na mgomo wao. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatano ya Aprili 17 alivitaka vyama vya siasa vya Sudani Kusini Kuchukua hatua za haraka na kuweka mikakati itakayopelekea maandalizi ya uchaguzi baadaye mwaka huu. Lakini je, kauli hii kutoka kwa Guterres ina maana gani? Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa mwenye makazi yake nchini Tanzania. Ha, ameona serikali ya Salva Kiir na wenzake wamedorola wa, wa katika maandalizi ya kuandaa uchaguzi wa Desemba mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne labda lakini ya pili ni mwendelezo wa machafuko ya kikabila. Ili uchaguzi ufanyike, lazima hakuwe na hali ya amani, watu wajiandikishe kupiga kura. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, hali iliyoko Sudani si nzuri kama inavyotakiwa kuwa kwa nchi ambayo inataka kufanya uchaguzi. Lugete Musa Lugete huyo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania, RFI. Msikilizaji, tarehe 15 Aprili mwaka huu ilitimia mwaka mmoja kamili tangu kuanza kwa vita nchini Sudan kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa vikosi vya RSF, mgogoro ambao umesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni kukimbilia katika nchi jirani kama Chad na Sudani Kusini. Kule Ufaransa ulifanyika mkutano mkubwa wa wafadhili wa maswala ya kibinadamu, ambapo kwa pamoja walitoa wito wa kusitishwa mapigano ambayo yamesababisha maelfu ya watu kuuawa. Na, na sasa tuelekee Afrika magharibi na Afrika kaskazini, tukianzia Burkina Faso huko ambako Alhamisi ya wiki hii mamlaka iliwapa muda wa saa 48 kuondoka nchini humo wanadiplomasia watatu wa Ufaransa, wakiwemo washauri wawili wa, wa kisiasa katika ubalozi huo wa Ufaransa huko Ouagadougou wakituhumiwa kuendesha shughuli tata za kuyumbisha usalama wa taifa. Kutoka Burkina Faso huko jamhuri ya Afrika ya Kati, ni kwamba rais wa nchi hii Faustin Archange Touadera alipokelewa Jumatano ya Aprili 17 huko Champs-Elysees, ni ikulu ya rais nchini Ufaransa, ambako alikutana na mwenyeji wake Emmanuel Macron, hii ikiwa ni mara ya pili viongozi hao kukutana katika kipindi cha chini ya miezi sita, mkutano unaolenga kupunguza mvutano kati ya nchi hizo mbili. Ali Bilali, tuambie nini hasa chanzo cha kuzorota kwa uhusiano wa mataifa haya? chanzo hasa cha kuzorota kwa uhusiano baina ya mataifa hayo mawili ni mikataba ya urafiki baina ya serikali ya bangi na Mosku, jambo ambalo halikuifurahisha Ufaransa, ambayo ni mkoloni wa zamani wa nchi hiyo. Mkutano kati ya Faustin Archange Touadera na Emmanuel Macron umegusia hasa namna ya kuboresha uhusiano baina ya nchi hizo mbili pamoja na hali ya kikanda, na hii ikiwa ni mwendelezo wa mkutano wao uliofanyika mwezi Septemba 13. Ufaransa na Jamhuri Afrika Kati zilikubaliana kurejesha ushirikiano wa kujenga kati ya nchi hizo mbili. Lengo lililotajwa na ikulu ya Elisee ni kuchangia utulivu, kuimarisha uwiano wa kitaifa kwa mapana iwezekanavyo, na kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya jamhuri ya Afrika ya Kati. Mfumo wa pamoja wa kufuatilia ahadi hizi pia ulipitishwa na viongozi hao wawili. Hii inaweza kuwa hatua kubwa zaidi kuelekea kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, wakati Ufaransa ikilani katika miaka ya hivi karibuni ushawishi unaokuwa wa kundi la Vagna nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Paris pia imechukizwa na kampeni za upotoshaji siku za nyuma, ambazo zinachochea chuki dhidi ya Wafaransa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nchini Chad, Rais Mahamad Idris Debi Itno pamoja na waziri mkuu Sikuse Masra wote ni wagombea wa uchaguzi wa urais wa mwezi Mei na ambao utafanyika tarehe sita. Akihojiwa na kituo mama cha RFI na televisheni ya France 24 waziri mkuu Sukses Masra aliahidi kwamba ikiwa atachaguliwa ataboresha utu wa mtu, kinachojumuisha elimu, afya na makazi kwa kila raia wa Chad na kwamba atahakikisha asilimia kubwa ya wananchi wanapata umeme. Su Masra: nilipochukua uongozi wa serikali, asilimia 90 ya wananchi wa Chad hawajawahi kuona umeme tangu uhuru, na kwa hivyo hawa ni raia waliokoma na wenye akili timamu kisa ambao wanajua kuwa ninakuja na mradi wa serikali ambao kila mtu alikuwa ameidhinisha. Wasiwasi wao pekee ulikuwa ikiwa nilikuwa na muda wa kutosha wa kuitekeleza. Hii ni fursa ya kuwaomba raia wa Chad muda miaka mitano kukomesha miaka sitini ya giza, sio ndani ya siku sitini na wanajua hilo pia, lakini tunahitaji muda. Hili ndilo tunaloenda kuwauliza na wanalifahamu ni sauti yake waziri mkuu wa Chad, uh, Sukse Masra ambaye pia ni mgombea kiti cha urais nchini humo. Na kama alivyokujuza katika muktasari ni kwamba ujumbe wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika magharibi ECOAS ulikuwa nchini Togo kutathmini hali kuelekea uchaguzi wa wabunge unaopangwa kufanyika Aprili 29 <mulia> Kwengineko duniani, mataifa ya G7 wiki hii yalipinga mpango wa Israeli kuendesha operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa, ukanda wa Gaza, yakisema hili litakuwa na athari kubwa kwa raia. Carol Korir na taarifa zaidi. Kupitia mawaziri wake wa mambo ya nje mataifa ya Italia, Uingereza, Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Japan na Canada yamesema hayawezi kuunga mkono Israeli kuendesha operesheni ya kijeshi katika mji wa idadi kubwa ya watu wa Rafa kule Gaza kutokana na hali tete eneo hilo ambapo tayari raia wasiokuwa na hatia wakiwemo watoto na wanawake wameuawa. Israeli imeapa kutuma kikosi chake cha jeshi katika mji wa Rafa kuwasaka wapiganaji wa kundi la Hamas. Aidha wito jamii ya kimataifa kutaka Israel kusitisha mpango huo umeendelea kupuuzwa, wakati huu ukanda wa Gaza ukishuhudia hali ya kibinadam tangu Israeli kuanzisha uvamizi. Vita vya Gaza na Israeli, ambavyo vinatishia usalama wa kikanda, vilianza baada ya kundi la Hamas kutekeleza shambulio nchini Israel Oktoba 7 mwaka uliopita, na hadi sasa zaidi ya watu elfu thelathini na tatu wamewawa kwa mujibu wa wizara ya afya inayomilikiwa inayomilikiwa na kundi la Hamas kule Gaza. Ni wiki ambayo Israeli ilirusha makombora nchini Iran kama ka kulipiza kisasi baada ya kushambuliwa wiki iliyopita, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa maafisa wa Marekani walionukuliwa na vituo vya habari vya Marekani vya ABC, CBS na CNN. Nam Victor Abuso, Israeli haijazungumza chochote mpaka sasa. Maafisa wa kijeshi nchini Iran wamesema wamefanikiwa kuangusha ndege tatu zisizokuwa na rubani kwa kutumia mitambo yake ya ulinzi wa anga katika mkoa wa Isfahan. Hatua hii imesababisha serikali ya Iran kusitisha safari za ndege kwenye baadhi ya miji. Hatua hii pia inakuja baada ya Iran kurusha mamia makombora kulipiza kisasi dhidi ya Israeli wiki iliyopita baada ya jeshi la Israeli kushambulia ubalozi wake jijini Damascus na kusababisha mauaji ya watu kumi na watatu, wakiwemo wakuu wa jeshi. Wiki hii jumuiya ya kimataifa ilitoa wito kwa Iran na Israeli kuepuka kuendeleza mzozo huo, na kuonya kwamba iwapo utaendelea, usalama wa kikanda utakuwa mashakani. Marekani ambayo ilikuwa imeonya Israeli kuachana na mpango wote wa kulipiza kisasi, haijazungumzia tukio hili la hivi punde. Na taarifa nyingine iliyopewa uzito kwa juma hili ni hatua ya Marekani ya kutumia kura yake ya veto kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuzuia mchakato wa Palestina kupata wanachama wa kudumu kwenye Umoja wa Mataifa. Uongozi wa mamlaka ya Palestina umesema kitendo cha Marekani ni uonevu usiofaa. Na msikilizaji, ni kwa habari hizi ndipo sasa tumefikia mwisho wa makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka, asanteni sana na kwa heri. RFI sauti za dunia. ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia. Aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Kenya Francis Ogola aliyefariki kwenye ajali ya ndege kuzikwa leo. Wanasiasa wa Senegal waoji waziri mkuu Osman Sonko kupewa mamlaka zaidi na miili ya watu hamsini wa yagunduliwa karibu na kituo cha afya eneo la Gaza. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili na kwenye application yetu ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Kibao kashekse cha kwake Bonga msanii kutoka Angola kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili na kuomba usiende mbali, maana saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri ya muda. Mimi ni Carol Korel.