Mashariki. Msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na dakika thelathini na sita, wakati mwafaka kabisa kupokea makala mtazamo wako aliojiri wiki hii, naye Ruben Lukumbuka. Hujambo na karibu kujiunga nami, Ruben Lukumbuka, katika makala ya yaliyojiri wiki hii Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Tumekukusanyia mengi tu, utasikia kuhusu mazishi ya mabaki ya shujaa wa uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Patrice Emery Lumumba, nchi hiyo ikiadhimisha kumbukumbu -kumbu ya miaka sitini na miwili ya uhuru kutoka kwa mkoloni wake wa zamani, Ubelgiji. Kule Kenya, kiongozi wa muungano wa Kenya Kwanza, William Ruto, wiki hii aliizindua ilani ya muungano huo, ambapo pia kiongozi wa chama cha Roots, Profesa George Wajakoya, pia alizindua manifesto yake. Tutaangazia siasa za baadhi ya nchi za Afrika Magharibi, kuanzia huko Mali na kwingineko duniani. Kwa hayo na mengine mengi, na kusihi msikilizaji, andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako Juni 30 mwaka huu kulifanyika mazishi ya mabaki ya shujaa wa uhuru wa nchi hiyo Emeri Patrice Lumumba aliyeuawa Januari mwaka 1961 na, na mazishi hayo yalifanyika baada ya Ubelgiji kurejesha mabaki ya shujaa huyo ambalo ni jino pekee katika siku ambayo nchi hiyo wiki hii e iliadhimisha kumbukumbu ya miaka sitini na miwili ya uhuru. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Ni hapa sasa kwa mlango wa kuingia Kinshasa maarufu Echangeur de Limete, ndipo mahali pa pumziko la milele la Patrice Lumumba. Kaburi na mnara kubwa wa zaidi ya mita mbili ulijengwa kwa utukufu wake, ili jeneza liwekwe humo. Rola Lumumba ni mtoto wa Lumumba. Katika mila za Kiafrika, hata mzazi awe amefilia mbali na familia yake, nywele zake, kucha au hata nguo zake zinawakilisha mwili wake. Ni vivyo hivyo, tumekuja hapa kum shujaa wetu ambaye mwili wake tulikabidhiwa baada ya miaka mingi, apumzike kwa amani. Urejeshaji wa mabaki ya Lumumba ulichelewesha mara kadhaa kwa lengo la kutaka maziko yaendane na maazimisho ya miaka 62 ya uhuru wa DRC, huku raia ambao walikuja kuhudhuria sherehe hii wakimkumbuka Lumumba. Nilipenda kushuhudia kuona gisi wanavyozika mwili wa Lumumba sababu alikuwa ni lider mwenye maendeleo, angiendelea kuishi kama Kongo haiko gisi iko leo. Huyo siku tumeisherekea tu tukikumbuka Lumumba, mtu ambaye amefanya kazi mingi, na wengine ambao walikuwa naye waliwasiliana naye. Lakini uhuru tunaongoja kwa mabadiliko. Mwanzoni mwa wiki serikali litangaza siku tatu ya maombolezo. Rais Chisekedi akisindikizwa na mwenzake wa Kongo Brazaville Denis Asungeso alitoa hotuba yake ambayo ni ya kwanza tangu inchi yake ipate Hayo yalijiri wakati raia wa mashariki mwa nchi hiyo waliandamana mjini Beni kulalamikia ukosefu wa usalama kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa mauaji dhidi ya raia. Waandamanaji sasa wakishinikiza kuingia kwa jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Erickson Luhembwe wa Beni alizungumza na baadhi ya raia hao. Kamarado! Wakati mambo kama haya yanapitika, nafasi ingine tunaona moja wa mataifa wanafanya juu chini ili kupata suluhisho, kama Ukraine. Yanayopitika Beni ni vinyanyaso vinavyotokea Rwanda, Uganda. Raisi aache kusahini mikataba ambazo zitapelekea nchi ya Kongo kuweza kupitia machungu zaidi. Hey, masalu mumba, tunaandamana kuonesha kominote nasional Beni inastahili amani. Vita ko Beni, lakini hatuone wanajipanga sawasawa, gisi wanajipanga ni sauti za waandamanaji waliojitokeza jijini Beni mashariki mwa DRC Juni 30 mwaka huu na, na kabla ya kulikunja jamvila, yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kwamba wakazi wa huko Bukavu walikumbwa na majonzi pia simanzi kufuatia msiba wa vifo vya wanafunzi kadhaa wa shule ya msingi katika ajali ya gari kwenye mji huo. Ajali hiyo ilitokea siku ya Jumanne wiki hii ambapo mazishi ya wanafunzi hao wa shule ya msingi yalifanyika Ijumaa ya Julai mosi. RFI Bukavu, Tisini na nane, nukta sifuri FM. Kutoka DRC si tuelekee huko nchini Kenya ambako wiki hii naibu wa rais William Ruto ambaye pia ni mgombea wa muungano wa Kenya Kwanza, Alhamis ya Juni 30, alizindua ilani ya muungano huo akiahidi kupata suluhu ya deni la taifa pamoja na kufufua sekta muhimu za kiuchumi. Mwandishi wetu Hilary Ingati aliandaa taarifa ifuatayo. Maswala ya kilimo, uzalishaji, miundombinu, mazingira na mabadiliko ya tabia nchi ni baadhi ya ajenda kuu nane ambazo Ruto atayapa kipaumbele akichaguliwa rais. The challenge of cost of living is, changamoto ya gharama ya maisha ni kuongeza uzalishaji wa kilimo, pia inatosha. Haya mambo yote kuhusu Ukrain na nane siyo msingi. <laughs> Kuhusu suala la ufisadi, naibu rais ana mpango kulikabili kupitia taasisi za kupigana na rushwa. Tunataka kujenga hizi taasisi hadi katika kile kiwango ambacho, iwapo rais ni mfisadi, mifumo itamkamata na kumfunga jela. Hivyo ndivyo rais wa Korea alikamatwa na kufungwa, ni kwa sababu hizi taasisi zilifanya kazi. Kwa hivyo mfumo ambayo bado rais ndiye anasema nani wa kukamatwa, sio mfumo unaofanya kazi. Baadhi ya wafuasi wake walikuwa na haya baada ya uzinduzi wa manifesto hiyo. Mambo ya maloni, bwana Ruto amezungumzia mambo ya biashara, amezungumzia mambo ya bodaboda, amezungumzia mambo ya mama mboga, amezungumzia mambo ya barabara amezungumzia. Rais wetu mtarajiwa amezungumza juu ya ajira kwa vijana. Sisi hatuna ajira, lakini tumesoma, tumesoma. Tayari wagombea watatu wa urais nchini humo akiwemo naibu rais William Ruto, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, Profesa George Wajakoya wametangaza manifesto yao. Wahiga Moure wa chama cha Agano naye akitarajiwa kufanya hivyo hivi karibuni. Tukisalia na siasa za nchini Kenya wiki hii ni kwamba pia kiongozi wa chama cha Roots Profesa George Wajakoya pia alizindua ilani yake kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao akisisitiza kuhalalisha kilimo cha bangi na kusitisha baadhi ya vipengele vya katiba ili kuleta utawala bora. Ikiwa atachaguliwa katika ilani yake, chama hicho pia kimeahidi kuinua wakulima wa chai pamoja na kufanya siku za kazi kuwa nne katika wiki. Hayo yalijiri wakati tume ya uchaguzi IEBC huko Kenya ilikuwa na kikao cha wagombea wanaowania urais mwezi wa nane ambapo walijadiliana utayari wa tume hiyo, haswa wakati huu utata kuhusu daftari la wapiga kura ukiibuka nchini Tanzania. Wafugaji wa Kimaasai ishirini na watano waliokamatwa mwezi uliopita kufuatia makabiliano na maafisa wa usalama, wakipinga kile wanachosema mpango wa serikali kuwahamisha kwa nguvu kutoka katika ardhi yao huko Loliondo wilayani Ngorongoro, walifunguliwa mashtaka ya mauaji mahakamani jijini Arusha. Jebra Kambole ni wakili na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini humo. Aa, sisi, lakini pili, eh, kwa mujibu ja wa maelezo wa wateja wetu sisi, wengi wao wamekamatwa wakiwa katika shughuli zao mbalimbali. Kosa lenyewe ni kumoa askari kwa kutumia mkuki, na mkuki uweze kubebwa na watu zaidi ya ishirini na tano. Kama ni mkuki basi ni mtu mmoja. Kwa hiyo sisi tunaamini eh, mashtaka haya ni mashtaka ambayo yamepangwa, yamekuwa ya tageti kwa Wamasai ili wazuia wasiweze kufanya shughuli zao za kuweza kulinda eneo lao, na hivyo serikali ameshajitwailia eneo lao kwa sababu alikuwa na heavy military kwenye hilo eneo. Afisa wa polisi aliuawa katika vurugu hizo, huku serikali li ikiendelea kusema mpango wa kuhamisha wafugaji hao ulikuwa wa hiari. Wiki hii rais wa Sudan Kusini, Salvakir, aliwahakikishia raia kuwa mkataba unaohakikisha kuundwa kwa jeshi la pamoja utatekelezwa kikamilifu. Miezi saba kuelekea uchaguzi mkuu, Salvakir alisema Ninawahakikishia kuwa mipango ya haraka inafanywa kutekeleza mkataba wa amani. Sisi sote tunachukua mkataba wa amani kama nguzo muhimu kwa amani yetu, na niko tayari kushirikiana na watakaunga mkono kutekelezwa kwa mkataba. Tunahitaji amani kwa watu wetu. Tumekuwa tukifanya kila linalowezekana kutekeleza mkataba huo. Aidha, waziri wa ulinzi Angelina Teni, mkewe Riek Machar, makamu wa rais wa kwanza wa nchi hiyo, amela wanalaumu kusuasua kwa utekelezwaji wa mkataba huo kama sababu ya kuendelea kwa mapigano hasa ya kikabila katika nchi yake. Watu wetu wamesumbuka kwa muda mrefu, na wakati mwafaka umewajia ambapo masumbuko yao lazima yafike kikomo. Hali ya mazingira mazuri, na kamwe hapana haja ya kuendelea na mapigano. Kauli hizi zinakuja wakati huu vita vya kikabila vikisababisha vifo vya zaidi ya watu mia tatu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Wiki hii shirika la afya duniani lilitoa wito kwa mataifa duniani kuwa makini na kufuatilia kwa karibu mwenendo wa maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox ama homa ya tumbili na kuhakikisha zinazuia ugonjwa huo kuwapata watu walio hatarini zaidi na haswa watoto <totipa> Na sasa tuangazie yaliyojiri katika baadhi ya nchi za Afrika Magharibi, tukianzia huko Mali ambako kikosi cha kijeshi cha Takuba kinachoongozwa na Ufaransa juma hili kilisitisha rasmi operesheni zake katika nchi hiyo mwaka mmoja baada ya kuanza makabiliano dhidi ya makundi ya kijihadi. Maelezo zaidi na Minzlet Ijai. Operesheni ya Takuba, mbali na wanajeshi wa Ufaransa, ilikuwa na vikosi maalum kutoka nchi za Ulaya. Kiliundwa na Rais Emmanuel Macron baada ya kuomba msaada zaidi kutoka kwa washirika wake barani Ulaya kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahel. Kikosi hicho kilikuwa na wanajeshi wa kikosi maalum wapatao 900 kutoka nchi washirika tisa wa Ufaransa ambao ni pamoja na Ubelgiji, Italia, Sweden, miongoni mwa mataifa mengine. Hata hivyo, uhusiano mbaya kati ya Paris na Bamako baada ya jeshi kuchukua madaraka mara mbili na kuondoa uongozi wa kiraia umekuwa sababu kubwa ya Ufaransa kuamua kuachana na operesheni hiyo. Mwezi Februari, Rais Macron alitangaza kuondoa vikosi vyake nchini Mali vinavyoshiriki katika operesheni ya Bakan na atakuba, lakini vitasalia katika eneo la Sahel. Mali kwa upande wake imeamua kushirikiana na Urusi ambayo imetuma maafisa wake ambao Ufaransa inasema ni mamluki kutoka kundi namminzlet na kuhusu masuala ya kisiasa utawala wa kijeshi katika nchi hiyo Jumatano ya tarehe 29 mwezi Juni ulitangaza kuwa uchaguzi wa urais utakaoingiza uongozi wa kiraia, kwamba uchaguzi huo utafanyika mwezi Februari mwaka wa 2024. Mombasa, 105.5 FM. Huko nchini Senegal ni kwamba wahamiaji 14 walifariki dunia katika pwani ya bahari ya nchi hiyo baada ya boti waliokuwa wakitumia kusafiri kuwaka moto mara moja kusini mwa nchi hiyo. Nchini Cameroon, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch wiki hii lilionya kuhusu kuongezeka kwa ghasia dhidi ya raia kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa nchi hiyo, shirika hilo likitoa wito wa kufunguliwa mashtaka na kuadhibiwa kwa wapiganaji ambao wametenda uhalifu dhidi ya wakaazi. Ilaria Allegrozi ni mtafiti mwandamizi wa Afrika katika shirika la Human Rights Watch. Tumetoa mapendekezo madhubuti kwa viongozi wa makundi yanayotaka kujitenga: kuzingatia sheria za kimataifa za haki za as binadamu, kuamuru wapiganaji CC, wao kukomesha uh, dhuluma dhidi ya raia, kutoa taarifa na kutoa vijitabu vya maelekezo kwa wapiganaji wao wanavyoelezea na kuidhinisha haja ya kuheshimu sheria za kimataifa za haki za binadamu. Ni sauti yake Ilaria Allegrozi, mtafiti mwandamizi wa shirika la Human Rights Watch barani Afrika. Kwingineko duniani, msikilizaji, tukianzia kuangazia mkutano wa G7, ni kuwa wiki hii mataifa yanayoendelea kiviwanda duniani yaliapa kuendelea kusimama na Ukrain kwa kuipa msaada wa kifedha na kijeshi wakati huu inapoendelea kushambuliwa na Urusi. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Hakikisho hili limekuja baada ya rais wa Ukrain Volodimir Zelenski kuwahutubia viongozi hao na kuwaomba msaada zaidi wa vifaa vya kijeshi kupambana na wanajeshi wa Urusi wanaoendelea kupambana kudhibiti eneo la mashariki mwa nchi yake. Aidha, rais Zelenski amewaambia viongozi hao kwamba angependa vita vimalizike kufikia mwisho wa mwaka huu. Mbali na kutoa hakikisho la kusimama na Ukrain, viongozi hao wa G7 wameitaka urusi kuacha vyakula, hali ambayo imesababisha uhaba wa vyakula mbalimbali, mbali na kusababisha bei kupanda duniani. Wakati huo huo, viongozi hao wanatarajiwa kutangaza vikwazo vipya vya kiuchumi siku moja tu baada ya kutangaza mpango wa kuzuia bidhaa za mafuta na dhahabu kutoka katika taifa hilo. Katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne ya Juni 28 na alitoa wito kwa nchi wanachama wa NATO kuonyesha mshikamano na sauti moja dhidi ya Urusi wakati walipokutana mjini Madrid, Uhispania na kwa namna iliyo wazi kile ambacho kimeamuliwa katika mazungumzo yetu majumuishi yetu ni kwamba siyo eneo la magharibi linapinga mapendekezo yote, lakini ni kambi inayotaka amani ndiyo inayopigana na ile inayotaka vita. Urusi haiwezi na haipaswe kushinda vita. Yani msaada wetu kwa Ukraine pia ni vikwazo dhidi ya Urusi vitabaki kwa muda mrefu tena, kwa nguvu itakayohitajika katika wiki zijazo na miezi ijayo. Kwa upande wake, rais wa Marekani Joe Biden yeye alisema NATO inakabiliwa na tishio kubwa tangu kuundwa kwake, akizitaka nchi wanachama kujiweka tayari ili kukabiliana na tishio lolote kutoka Urusi. Sisi na washirika wetu tuhakikisha kwamba wanajeshi wote wa NATO wanakuwa tayari kupambana na tishio lolote linaloweza kutokea ardhini, angani na baharini. Tunataka bara la Ulaya liwe na amani, na Marekani na washirika wake wanaongeza jitihada kuhakikisha kwamba jeshi linakuwa tayari na imara linapohitajika sana, na kipindi hiki ni muhimu sana. Aidha, uh, katibu mkuu wa jumuiya hiyo, Jens Stoltenberg, yeye alipongeza hatua ya Uturuki kuunga mkono Sweden na Finland kupewa uanachama akisisitiza, uh, jumuiya hiyo kutotishwa na lolote kutoka kwa utawala wa Moscow. Hatua ya kualika Finland na Sweden kuwa na chama ni ishara kuwa mlango wa NATO upo wazi, ni ishara kuwa Rais Putin hakufaulu kufunga mlango wa NATO. Mlango wa NATO unasalia wazi. Hii pia ni ishara kuwa tunaheshimu hatua ya baadhi ya mataifa kufanya maamuzi juu ya hilo. Kwa mara ya kwanza tangu kufanyika kwa vita baridi, majeshi ambayo hayajajukumiwa yatazunguka kwa mataifa yakifanya mafunzo na kushirikiana, majeshi ya mataifa US mfano kwa mataifa na chama au Poland. Poland. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Urusi yenyewe ilisema imeondoa wanajeshi wake katika kisiwa kilichofahamika kama Snake kwenye bahari Nyeusi kama ishara ya kuonyesha nia ya kuunga mkono jitihada za kusafirishwa kwa chakula kilichokwama katika bandari za Ukraine. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko Israeli, ambako wiki hii bunge la nchi hiyo lilivunjwa siku ya Alhamis ya tarehe thelathini mwezi Juni, ikiwa na maana kuwa taifa hilo sasa limeingia kwenye maandalizi ya uchaguzi mwingine ambao utakuwa watano chini ya miaka minne. Waziri wa mambo ya nje Yair Lapid anakaimu nafasi ya waziri mkuu kuelekea uchaguzi huo utakaofanyika Novemba mosi, na waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu ndiye anatarajiwa kuwania tena. Lakini je, ni kwa nini imekuwa vigumu kwa Israeli kuwa na serikali iliyothabiti? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Huenda serikali iliondoka madarakani, ile ya mwanzo ikarejea tena, kwa sababu kimsingi ni kwamba e, Israel e, kama wanavyohisiwa kwamba ni watu wenye maarifa mengi ya kufikiri, wakubaliani na baadhi ya mambo na wanavyopinga wa, jambo wanayapinga katika msimamo imara na thabiti kabisa. Uwezekano wa kuunda serikali kwa Natanyahu ni mkubwa zaidi kwa sababu anaungwaji mkono kutokana na baadhi ya hoja zenye nguvu. Tunachokitaraji ni kupata serikali mpya, bila shaka uchaguzi utaitishwa na atashinda mtu mwingine awena, atanyawa mtu mwingine, lakini atashinda mtu mwingine na serikali ya Israel. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. <mulia> na msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo kutoka Israeli. Ndiyo nami na shusha nanga kwa makala ya yaliyojiri wiki hii studioni. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako msikilizaji. Tukutane tena baada ya majuma kadhaa ya mapumziko, panapo majaliwa. Hadi wakati tutakapokutana tena, nikutakie kila laheri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. aka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. na msikilizaji, baada ya kupata makala hayo, naye Ruben Lukumbuka ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii. E, katika wamiyetu ya kwanza ya matangazo, ni pamoja na kwamba wanasiasa wa Kenya waendeleza kampeni kuelekea uchaguzi wa Agosti 9. ECOAS kujadili hatima ya mataifa ya Guinea, Mali na Bukina Faso iwapo yataondolewa vikwazo au la. Kibao Sugar King chake ya msanii Samido ndio yanatufungia, uh, matangazo yetu asubuhi hii. zaji ni kibao Sugarcane chake msanii Samido ndicho kinachotumalizia matangazo yetu asubuhi hii. Shukran sufufu kwa Bold na Mbala, amekuwa fundi mitambo matangazo haya. Jina langu ni Benson Wakuli, mwendo wa saa mbili na nusu Afrika Mashariki na saa moja na nusu Afrika ya Kati. Matangazo haya yatakuja tena kwa lugha ya Kiswahili. Hadi wakati huo, basi msikilizaji, asubuhi njema.