Afrika Mashariki, hivi sasa ni saa moja na dakika 36. Wakati wa kumpisha Bwana Steven Mumbi na makala Nyumba ya Sanaa. nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Nikisikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania na Dar es Salaam, jina langu ni Stephen Mombi. Na kualika katika makala ya nyumba ya sanaa. Na mara hii nitakuwa naye Faraji Twaha Ibrahim maarufu Sajna. Karibu sana msikilizaji katika makala haya. Tuzungumzie sanaa hii ya muziki. Karibu sana Sajna. Asante sana nashukuru. Hebu tukumbushe kwanza kibao chako maarufu Iveta, kinakwenda vipi? najua moyo wako unahitajira, ila huku mjini kara baridi naumiza wewe, sweta ulileta mzaa, sijui jibu rangu umepata kususaji, kuja kwenu kukubaliwa, isije kuwa hadisi na ndoto, walishaneleza mapenzi maji ya moto. Najua kwamba unanipenda mimi, ubavu wa kushoto, ningoje Iveta weta kijijini, ningoje mama, ndia ningoje hukumjini na kutafutia mama. Iveta, hiki ni kibao cha mwaka gani? elfu mbili na tisa, elfu mbili na tisa. Huko ndo tumeachia wimbo mpaka elfu mbili na kumi. Kwa hiyo ulifanya vizuri sana. Wazo la kuja na mashairi haya, lilikuja vipi? Kuna mtu mmoja nyumbani kwetu ni karibu na hospitali ya Bugando jijini Mwanza. Uh, so kuna sehemu tulia sana, watu wanapenda kukimbia kufanya mazoezi ya kukimbia, nami nilikuwa natafuta pumzi. Kusudi nifanye mziki wangu vizuri, lazima uwe na pumzi ya kutosha nikipita nafika, sehemu napumzika, naimba. Kuna jamaa moja alikuwa anafanya biashara ya kuuza miwa, so akaniona, akanambia kila siku nakuona unaimba hapo, unaimba ila. Mimi na stori yangu moja, kuna mwanamke nampenda sana, yuko Karagwe, yuko Bukoba, ila ndugu zake wameshindwa kunielewa, hawajamuelewa yani kwamba jamaa hana pesa, so jamaa kabidi aje Mwanza atafute, ndo akaanza kufanya biashara ya kuuza miwa kwenye baskeli. Nikamuuliza huyo msichana anaitwa, anaitwa Iveta kwao naomba umwimbie tu kwamba kama nisubiria kijijini, mimi nitakuja, niko mjini natafuta. Nikabidi niandike ule wimbo. Mwisho wa siku nikauachia jamaa, akatafuta tafuta pesa akapata, akaenda akapata na kiwanja kabisa, akajenga, akaenda kijijini. Kijijini akakuta Iveta, kaolewa na mtu mwingine tena, ambao wazazi wake wamemchagulia. So nikaona ah, nipata kitu, nikaandika ngoma, inaitwa sitaki kuumizwa. So ndo ndo Iveta ilikuwa hivyo, ikazaa sitaki kuumizwa wakati ngoma hii naisikia mimi, miaka ile nilikuwa namfahamu binti anaitwa Iveta Baso na alisoma shule ya sekondari Makongo. Kwa hiyo nilikuwa nikijaribu na mimi kuvuta picha msichana fulani mwenye asili ya Kinyarwanda, ana mwonekano fulani hivi. Kwa hiyo ni kibao ambacho kilipendwa sana miaka ile. Lini hasa uliingia kwenye sanaa hii ya muziki? Aa, ni siku nyingi sana, siwezi kusema, kwa sababu mimi nilikuwa madrasa o oh, ikitokea siku ya maulidi lazima niitwe mimi, natoa sauti yangu pale, watu wanapenda. Hata kama kuamsha dufu siku kuamsha watu wale dako, ilikuwa nikikosa mimi watu wanalalamika sana. So, nilianza mziki wangu katika kupitia madrasa. Ukiwa jini Mwanza, ukiwa Mwanza nilikoma koma, tukakaa na kundi letu moja tu double speed, tukatoa ngoma inaitwa Sapna, watu wakaelewelewa pale. Mwanza kuna redio ilikuwa ndogo ndogo inapiga na support, ndo safari yangu ilienda hivyo, nikaja nikafika sehemu moja inaitwa BJ Record, nikarekodi, nikafika studio nyingine inaitwa nika nikarekodi ngoma yangu inaitwa Nazifa ambayo ndio ilifanya nikapata management mimi. Na, Nazifa unaikumbuka? Yap yap, naikumbuka. Inakwendaje? Nazifa, Nazifa, Nazifa wewe Nazifa wewe Nazifa wewe ludi nyumbani huo uzuri wa sura yako walikuwepo kitambo moyo wangu unateseka, wewe dada hujatokea, suna mjua dada Rukia yuko thakafa na bukua na mapenzi Kilifanya vizuri kiasi gani kibao hiki? Ah, kilifanya vizuri sana, japokuwa hakina video, lakini ndio kinitambulisha na watu kunijua, wadau zitani, mpaka nikajulikana kama Sadna. So nashukuru sana kwa mambo ilinipeleka. Story pia ya kweli, ambayo nilikuwa namwambia dada yangu alipotea, tukujua yuko wapi. So kwa hiyo alitafuta akatafuta, akakosa, nikaona na kipaji, kwa nini siimbe? Nikabidi niimbe. Mwisho wa siku, baada ya mwaka mmoja, dada yangu huyo akarudi. Nadhani naye alisikia kule aliko, aliniambia nimekusikia, unaimba ulikuwa unaniambia mimi, sema nitumie jina la mama yangu. Yeye dada yangu anaitwa Hamisa, nikaona Hamisa kuiweka katika mistari itakuwa ngumu sana kuitaja, nikabidi niweke Nadhifa, ambapo ni mama yangu jina. Sajina wewe, jina lako la kuzaliwa ni Faraji Twaha Ibrahim, sajina lilikuja vipi? Sajina nimejiita majina mengi sana, lakini napenda kuangalia movie za Kihindi Nikapenda, kuna msichana mmoja anaitwa Sapna kacheza, akacheza muvi za Kihindi sana, anaitwa Sapna mzuri sana hasa. Nikaona ah, kuna wimbo ni nimeandikaga unaitwa Sapna, kwa nini unamtesa Sadna wakati unajua mimi nakupenda, nayamini tulishalishana, o oh, oh, oh, Sapna kwani una ntesa Sadna wakati una ikapita watu wakapenda jina la Sadna pita kuliko majina yote. So ndo hivyo tu, sio kwamba nilichukua sijui ya hii aina hii hapana. hii, hii, hii, hii, hii, hii, hii, hii. kwa sababu nawapenda Wahindi sana wanavyoimba wanavoimba nikabidi nijiite hivyo. Tuzungumzie eh, tenzi zako na nyimbo zako. Mbali na wimbo wa Iveta una rekodi nyingine kama staki kuumizwa. Umebobea kwenye mapenzi zaidi. Nazungukwa na watu ambao wanaumizwa sana kwamba siangali kwamba mapenzi yanaumiza dunia nzima, lakini rafiki zangu wengi naona nawashuhudia wanateseka. Unajua, kuna sometime unakuta mtu yuko na, na mpenzi wake, bebi, sijifanye hiki, akimpa mgongo anamtolea ulimi kama kumzomea yeye, yeah, aoni, lakini wewe pembeni umeona. Kwa hiyo unaona kwamba hiki kitu wengi lakini wengine hawajui kama kinawaumiza. Taimba taimba paka nakufa, toka mwaka elfu mbili na tisa mpaka leo ni zaidi ya miaka kumi na ngapi, kumi na nne. Sasa hivi tunazungumzia vipi sana. Hii imekulipa ya, imenilipa, imenilipa kwa uwezo wangu ambao unanitosha kujuana na watu, tembea sehemu nyingi nyingi, watu kunifahamu na kuweza kukimu mahitaji yangu kidogo, lakini naamini bado bado, kuna vitu vingi ambavyo Mungu kaviweka mbele, ambayo inatakiwa sana inilipe. Sitaki kuumizwa. Kibao hiki kwanza kinakwenda vipi, kabla hujazungumzia kibao chenyewe? Sitaki tena kuumizwa na mimi sitaki kumumiza mwenzangu, sitaki tena kuumizwa na mimi sitaki kumumiza mwenzangu umechagua adhabu ya kujiua, iweje? Sumu meze maziwa si ndoto linaacha unajua, kwa wimbo minakupa ukweli. Umependa mwenyewe kuwanjiwa, wivu wa nini kwa ng'ombe anayekamuriwa, ukawarizisha zazi kwa kuolewa ukaniacha mwene upendwa. Ukweli na jua sio kosa lako, na jua ni wazazi wako, najua michaguo lako, ila kwa nini unikosee Baada ya iveta jamaa alivyoumizwa kula akakuta tena nani, msichana wake kachukuliwa iveta, nikabidi tena nimwandikie kama mwendelezo, kwa sababu ni mtu ambaye alinipa idia na ikanifungulia dunia pia, kama kuva na kung'ama mama kwa binadamu ni sawa, na kama ukinipa salamu kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Unaisikiliza RFI Kiswahili. Mimi ni yuleyule yule Steven Mumbi nikipasua mbarika kutoka hapa katikati mwa jiji. Asante kwa msikilizaji ambaye unatusikiliza ukiwa hapo Ilimela jijini Mwanza, Nyamagana na maeneo yote ya vitongoji vya jiji la Mwanza. Mwanza, we umeishi eneo gani Mwanza? Nimeishi eneo ni, linaitwa ni, ni, ni, Igogo ila Mbita nimekaa sana, Nyakato nimekaa sana, Igoma nimekaa sana. Ni kwamba ni mwenyeji wa Mwanza, yani najua sehemu nyingi sana, so kwa sababu Mwanza pale kokote kwetu nikienda meko kwetu, kwa sababu naishi na watu vizuri, sihitaji hata kuuliza kwamba pale ni kwenu au sio kwenu. Kibao hiki msikilizaji kinaitwa Mganga, sikiliza cha kwake sajina wanakuwa maeneo yenye, ma, maji hivi yenye unyevu nyevu, sio kuna miti miti kwa yeye ya wale kelemende. Kuna mwanamke mmoja nilimpenda pia, kwa alikuwa na uwezo kwetu kidogo sana, anapendwa na watu wengi. Kuna mtu mmoja akanishauri, rafiki yangu, kuna mganga pale kwetu chini, twende. Nimeenda kwa yule mganga kuna watu wajua, mganga sio mganga, ni tapeli tu, anakunywaga pombe za kienyeji nini nini kwa hiyo ile ile sijui kuanguka anguka ni kule wa kule. So ndo nikaona da, ndo ikabidi ni niandike mganga, kwamba kuna mganga mwingine wa ukweli na mwingine wa uongo. Msikilizaji, mambo yanayohusiana na haya mambo ya jadi nchini Tanzania, sheria zina zina namna yake ya kuyatriti. Kwa hivyo sisi tuyaache tu hivyo sisi tuyaache tu hivyo hivyo, ni mambo ambayo yanazungumzwa. Msikilizaji eh, sasa una kibao kingine kinaitwa yamenishinda nini nini kinazungumzwa huko, hiyo yamenishinda ni baada ya mganga ko nikabidi tena nimwimbie mwana nimwimbie mganga kwamba mashariti yako, mimi siyawezi. Umeniambia sijui nitafute nini, nimeshindwa nitafute nyayo za marehemu babu yangu waliomzaa, siwezi kuzipata. Kwa hiyo nasema tafadha tafadhali mganga, mashariti yako yamenishinda. Kama mapenzi mi naona, basi dawa zako zimeishinda nafsi itinilale baharini ni mpande papa misitoweza nitumie mitishamba mpaka siku saba wala intakonda nikikutana na mchumba, unigeuze kwa simba. Satani ogopa daima, nipate nywele zake vipi? na mwenyewe analinga, unanionea mganga. kama dawa ya mapenzi unayo mganga, iweje mkeo kakumwaga? Unaniaidi msosi, mi mtoto wa mtaa, wakati mpishi unakufa njaa. Hakika ya umebarikiwa, eh, tenzi nzuri. Nyimbo zako nyingi zinaonekana zinazungumzia maisha ambayo umeyashuhudia ama umeyapitia, ya ni maisha ambayo unayashuhudia pia na Tanzania, hayo mambo ni mengi. Sema tu kuna watu wanaweka uzungu mwingi, lakini ndo maisha yetu hayo. Nadhani mpaka watu kunijua kwa sababu ya kuimba maisha yetu, na bado nitaendelea kuyaimba hivyo kuimba sauti nzuri, mapenzi mazuri, pia na tenzi kuziweka vizuri. Napenda hivyo kwa sababu ni maisha ambayo yananizunguka siku zote. Ulipotea, ulipotelea wapi? Da, tuli management yangu ya kwanza mkataba ulikata, kuna sababu zitokeza kibiashara kidogo, tukawa tumesitisha. Pia mwenyewe nikawa na matatizo yangu na mama yangu akawa anaumwa. Mpaka nazungumza hapa, mama yangu nimeshamzika sasa na miaka kama minne. Pole sana. Mungu atie a, e, wepesi Inshallah. Kwa hiyo tunapambana, tuna, tuna hivyo pia. Mimi saa hizi kuna mambo mengi, kuna familia pia, sio kwamba na mke mi mwenyewe kwa sababu kisha panga wewe mwenyewe nyumba chumba chako au nyumba yako tayari, ni familia hiyo. Unaangalia kutengeneza familia inayokuja, kwa familia inaanza na we mwenyewe, kwa kuna majukumu ya kutengeneza kwamba tayari ni mtu mzima hapa, kesho na kesho wenza, ikatokee kina hiki na hiki na hiki, ikawa story nzuri katika maisha yangu, sio alikufa ana nini hivyo nini kinafuata sasa? Mara baada ya pirika pirika nyingi za sanaa, najua vibao vingi, mbali na kibao ulichokitoa miaka mitatu imepita. Msanii gani sahizi, sahivi nini kinafuata? Uh, sahizi nazani ipi watu wategemee? Ndio maana niko Dar es Salaam sahizi, kuna ipi ya nyimbo nane. Nazani ikifika muda tu, nazani mwezi huu kifika muda tu, watanaa kwenye hichi kipindi kutambulisha ipi yangu, so wakubari Nimekuja kufanya kazi sawa. Mwisho kabisa soko la sanaa hii ya muziki, hasa muziki wa kizazi kipya unafika mbali sasa hivi nchi za Afrika Mashariki, hasa kupitia lugha hii adhimu ya, ya Kiswahili. unafanya nini kufikisha e, muziki wako sanaa hii ya muziki wako katika nchi za e, Sudan Kusini, e, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na kwingineko ulimwenguni kwa wazungumzaji wa lugha adhimu ya Kiswahili? Na, nadhani Sajid ni mtu ambao amesikilizwa sana Afrika Mashariki, Magharibi kasikilizwa sana, so kikubwa tu kwamba sasa hivi tunakuja na EP, tutatembelea sehemu zote hizo, ila pia kuna, mcha, kuna mchongo umesogea hapa karibuni, siwezi kusema, natakiwa niende, kuna nchi moja tu hapa katikati kwetu hapa so, na, na, tunaanza kupiga na kazi na mtu fulani yuko pale kama anahitaji Nachokiomba tu kwamba wasubirie EP na tutawaambia tuna ufikishaje sa muziki wangu sehemu zote hizo. Tumwachie Mungu, kwa sababu Mungu ndo anapanga. Tunapanga sisi, Mungu anapanga, ila kikubwa ni kuombeana. Kila la heri, Mwenyezi Mungu anafungua. Unapatikana vipi mitandaoni? Napatikana Instagram saji na official, Facebook unatumia saji na saji, so unaweza ukanicheki pale, tukayajenga moja mbili tatu nne. Namba yangu ya simu alama ya kujumlisha mbili tano tano sita nane thelathini na mbili sabini na nne mia tano themanini na nane, unaweza ukanipata tukaongea tukabadilishana mawazo, ukaniambia kuna jambo hili, kuna ile umekosea hapa, umepatia hapa. Alhamdulilahi, tunafika kila la heri na Mungu abariki kazi yako, asante sana. Na pia nawe kazi yako, Mwenyezi Mungu aweke mkono wake. Amina, amina. Unatuacha na kibao gani? Naweza nikawacha tu hapa japo mapenzi yanaumiza mwili mzima leo ntakuonga kaunta nzima na marafiki zake watafune nyama leo ntamuonga mbuzi mzima mzee wa nyama basi choma nyama nyama asije kunisemea kwa mama. Hiki ni miongoni mwa vibao msikilizaji, vinavyopatikana katika IP yake, lakini mimi nakuacha na kibao hiki. msanii gani to mwanzangu wewe, nanisema nimefulia, sina sauti tena. Riziki ni mafungu, tapewa tena, wanichimbia kaburi angali nzima, mama e. sina mapungufu, miti mamu, haya yote namwachia Mungu, japo riziki ni mwanzo wa chuki tu, lakini bado msijadhihaki tu, eti mwanaume gani? Msanii gani? unaimba nini? tamashani msikilizaji, ndio na kunjwa jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka hapa katikati mwa jiji la Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Uwe na wakati mwema, nafurahia na muda wako. na msikilizaji baada ya kupata makala hayo ya nyumba sana na ya sanaa naye Steven Mumbi, makala ambayo msikilizaji hukuja kila siku ya Jumamosi mida kama ya leo, basi niruhusu nikukumbushe baada ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu asubuhi hii, ni pamoja ya kwamba msikilizaji, watu 21 wameuawa nchini Sudani Kusini wakati kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akizuru taifa hilo. Watu wenye silaha wameua raia 40 katika taifa la Niger na waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani Antony Blinken amefuta ziara yake ambayo alikuwa ameratibu kuzuru taifa la China. Msikilizaji, kumbuka kwamba pia unatupata kwenye mtandao wa Facebook na ule wa Twitter, RFI Kiswahili. Uh, kibao kumfuu chake msanii Okelo Max akimshirikisha Bien, hawa watu wa Sauti Sol wanatoka nchini Kenya. Sikize kibao kumfu. Nasikia kelele kwa jirani kwani ni vita ama ni raha gani? Mwengine nasema ah, mwengine nasema anasema uh, kwani mapenzi megeuzwa kwa kumfuna vile, kwangu kuna bo nasikiza mafranco hip loti itanifanya niwe ho ai a vita vya kikungfu kungfu, DJ ya kuja utangaze drama. Vita vya kichinku chinku, kabla michi ianze mgongo nitakukanda. Tumefunga na pingu pingu, moja kwa mguu nyingine kwa kitanda. Okelo okay, mano kungfu kungfu pia na kungfu kungfu, wai wai mama, wai wai mama, unazunguka kama nyoka anakonda. Why, why mama, why, why mama, unateleza kama mrenda, lakini nimependa kisipeda vile nependa mix ya broila na kenyeji bebu gehuza osherisa makeliwi pande moja. Action time, Action night, ufike kwangu by night, nimetema taksi Wasanii Okilo Max wakimshirikisha Bien na Bensol na kibao chao Kumfuu kutoka nchini Kenya ndio wanatukamilisha matangazo yetu asubuhi hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni mwendo saa mbili na nusu Afrika Mashariki, saa moja na nusu Afrika ya Kati. Jina langu ni Benson Wakoli, hadi wakati huu wa msikilizaji, kwa heri.