36 baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki tupate marudio ya makala yaliyojiri wiki hii. Ujambo na karibu kujiunga nami Ruben Lukumbuka katika makala yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Tumekukusanyia mengi tu, utasikia hali ya usalama kuendelea kuzorota mashariki wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nchini Uganda, lakini pia rais huyo wa Tanzania aliwahakikishia wiki hii ahweni wananchi wa taifa lake. Na viongozi wa Afrika wakubaliana kuhusu mapambano dhidi ya ukame kwenye nchi zao. Kwa hayo na mengine mengi, andamana nami msikilizaji, hadi tamati ya makala haya. Swadakta. Jumanne ya wiki hii Uganda na Tanzania zilitiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano, ikiwa ni pamoja na Tanzania sasa kuendelea kununua sukari na dawa za kupunguza makali ya maambukizi ya virusi vya ukimwi ARVs kutoka nchini Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, wiki hii alitutumia ripoti ifuatayo. Imekubaliwa kuwa Uganda itauzia Tanzania tani elfu kumi ya sukari, hatua ambayo imemfurahisha Rais Museveni na kuisifia nchi hiyo jirani. Tangu tuingie serikalini, tumekuwa tukifanya kazi vizuri sana na serikali za Tanzania. Hatuna masuala na Tanzania, kwa hiyo kazi yetu ni kuzingatia zaidi usalama, miundombinu na biashara. Security, Biashara. Kauli hii imeungwa mkono na Rais Samia ambaye nchi yake imeingia kwenye mkataba na Uganda ya kujenga bomba la mafuta kutoka Hoima mpaka bandari ya Tanga, ambayo viongozi wanasema mchakato unaendelea vyema licha ya kupingwa na wanaharakati wa mazingira na wale wa haki za binadamu. So give... nchi zetu mbili give... zimeamua kupatia biashara na uwekezaji msukumo wa ziada. Hatua maksusi zitachukuliwa ili kurahisisha biashara kati ya nchi zetu hasa uondoaji wa vikwazo visivyo vya ushuru, na waalika Waganda kuja Tanzania kwa ajili ya kuongeza biashara na uwekezaji. Takwimu zinaonyesha kuwa kwa kipindi cha miaka 25 iliyopita mauzo ya Uganda kwenda Tanzania yameongezeka kutoka dola milioni mbili nukta sita hadi dola milioni tisini na tano nukta moja Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan mwanzoni mwa juma hili alitangaza mkakati wa kutoa ahueni kwa raia wa nchi hiyo ambao tangu juma lililopita wamekuwa wakilalamika kuhusu kupanda kwa bei za mafuta na ugumu wa maisha. Katika hotuba yake kwa taifa, rais Samia alisema ahueni hiyo itaanza kushuhudiwa Juni mosi ambapo serikali italazimika kubana matumizi ili kufidia gharama za mafuta. Serikali imesikia kilio cha wananchi kuhusu ukali wa maisha unaotokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa mbalimbali. Katika mwaka ujao wa fedha unaoanza Julai mwaka huu, tutachukua hatua mbalimbali mbali za kikodi kuweka hueni kwa wananchi. Hata hivyo, kutoa nafuu kutokana na kasi ya kupanda kwa bei za mafuta hakuwezi kusubiri hadi mwaka ujao wa fedha. Nimeamua kwa hiyo wananchi waanze kupata nafuu hiyo Kuanzia tarehe mosi Juni mwaka huu. Tukiwa bado nchini Tanzania, kwa juma hili chama kikuu cha upinzani cha Chadema kilitangaza kuwa kuanzia wiki ijayo kitaanza mashauriano na chama tawala CCM kujadili hali ya kisiasa na demokrasia nchini humo pamoja na harakati za nchi hiyo kupata katiba mpya. Freeman Mbowe ni mwenyekiti wa chama hicho, na katika hotuba yake aliyoitoa wakati wa mkutano mkuu wa chama hicho uliofanyika jijini Dar es Salaam alisema: sisi kama vyama vikuu hatuwezi kuliona taifa likiendelea kuteketea. Kwa hiyo tumekubaliana na mheshimiwa rais kwamba tutakutana wiki inayokuja. Nitaongoza delegation ya chama chetu yenye wajumbe ambao hawatazidi kumi. Rais naye na, na chama chake na serikali yake watakuwa na delegation. Tutakwenda kuzungumza ni nini kinachofanya tunashindwa kuelewana katika kulipeleka taifa letu mbele. Hii inakuja baada ya Mbowe kukutana na Rais Samia Suluhu Hassan siku chache zilizopita. Tukielekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, msikilizaji, ni kwamba shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu duniani, Amnesty International, lilikosoa hali ya dharura iliyotangazwa na serikali ya DRC kwenye majimbo mawili ya Ituri na Kivu Kaskazini. Shirika hilo likisema makataa hayo yameendelea kutumika kuwanyanyasa raia, wengine kufungwa gerezani. Shirika hilo likikashifu vitendo vya kukamatwa kwa raia bila hatia. Jean Mobert Senga ni mtafiti wa shirika hilo. Hali ya dharura imetumika katika kuminya uhuru wa watu kujieleza na kukiukwa kwa haki za binadamu. Hali hii ya dharura imelemaza shughuli za vyombo vya sheria katika eneo hilo. Jambo la pili, jeshi linapaswa kuwatetea raia na kupigania mipaka ya nchi, kupambana na makundi yenye silaha, iwe wakati ama bila wakati wa hali ya dharura. Kuna wabunge watatu wako gerezani kwa sababu walisema hali ya dharura haikunufaisha Rais Felix Chisekedi alilishutumu jeshi la nchi yake FRDC pamoja na polisi kwa kushindwa kuimarisha usalama mashariki mwa nchi hiyo kufuatia mauaji ya raia yanayoendelea kushuhudiwa katika maeneo kadhaa huko Ituri na Kivu Kaskazini, kauli ambayo aliitoa mbele ya jumuiya ya Wakongo wanaoishi nchini Cote Divoire. Jeshi letu nalo linafungamana na mambo yanayofanyika huko mashariki ya nchi yetu. Inabidi tuangalie vizuri jeshi letu. La polisi vilevile linaachilia baadhi ya mambo yanayosababisha ukosefu wa usalama na mambo mengine, sababu ya ushiriki wake. Yaani, yote haya yanapaswa kuangaliwa, lakini siwezi kufanya peke yangu. Ndio maana nimewaambia punde kwamba kuna wachezaji wa mpira na watazamaji. Jambo hili linatuhusu sote. Francois Alwende ni raia wa DRC na mtaalamu wa siasa za maziwa makuu, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Rais Tshisekedi yuko sahihi na ni kwamba ametambua jambo hilo kwa muda mrefu umeshapita, kwa sababu ukiuliza vizuri wananchi wa Kongo wanajua kwamba jeshi lao lina matatizo. Hii si mara ya kwanza Rais Felix Tshisekedi analituhumu jeshi la nchi yake. Mwezi Juni mwaka jana, akiwa katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, alisema alis lifichwa mambo mengi, kwanza kuhusu idadi ya wanajeshi walioko kwenye uwanja wa mapambano dhidi ya waasi, na kaahidi kulivalia njuga swala la ADF hadi pale watakapotokomezwa. Kauli hii ilitolewa wakati mwishoni mwa juma lililopita raia zaidi ya 80 waliuawa na waasi wa kundi la Kodeko eneo la Masasi katika kambi kwenye mgodi wa Blankete, kilomita 92 kaskazini magharibi mwa mji wa Bunia wilayani Jugu, ambapo wengi waliouawa wanadaiwa kuwa ni wachimbaji madini. RFI Kisangani FM. mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu wiki hii yalisema wahamiaji kadhaa haramu walioko nchini Uingereza na ambao wanatarajiwa kusafirishwa nchini Rwanda wamejificha. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema baada ya Uingereza mwezi uliopita kutangaza kuwa wahamiaji haramu walio katika nchi hiyo watapelekwa nchini Rwanda, baadhi yao wameamua kujificha. Aida inaeleza kuwa wengine wameenda mbali zaidi na hata kutaka kujitoa hai kuonyesha kupinga mpango huo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na wanaharakati wa haki za binadamu wameshtumu hatua wa hiyo ya Uingereza ambayo wanasema ni kinyume cha haki za binadamu. Uingereza imesema kundi la kwanza wahamiaji wanatarajiwa hivi karibuni kuhusu kuanza mpango wa serikali kuwahamisha kwenda nchini Rwanda ambayo imesema iko tayari kuwapokea kwa pokea, kwa mujibu wa mkata wa mkataba uliotiwa saini kati yake na Uingereza. Rais wa Burundi Evariste Ndaishimie wiki hii alisema serikali yake iko tayari kufanya mazungumzo na waasi wa nchi hiyo wanaofanya shughuli zao za uasi nchini DRC. Matamshi aliyoyatoa wakati wa mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari tangu aingie madarakani, rais Ndaishimie aliyataja makundi hayo kama Red Tabara na kundi la FNL. Nchini Kenya, kamati maalum iliyoteuliwa na uongozi wa muungano wa kisiasa wa Mio la umoja One Kenya ili kumsaidia mgombea wa urais Raila Odinga kumpata mgombea mwenza kuelekea uchaguzi wa mwezi Agosti, ilimkabidhi kamati hiyo, yani, ilimkabidhi majina matatu ili kufanya uamuzi huo. Majina hayo ni pamoja na Martha Karua, Peter Kenneth na Kalonzo Musyoka. Mwenyekiti wa kamati hiyo Noah Wekesa anaeleza kile walichokuwa wakikitafuta kutoka kwa wote waliofika mbele yao uh, the On tuliangazia masharti ya kikatiba, iwapo uh, mgombea alikuwa na uelewa wa uendeshaji wa serikali na iwapo alikuwa na sifa ambazo tulikuwa tunazihitaji, iwapo alikuwa na utii, ikiwa ni pamoja na kuwa na uwezo wa uh, kupambana na rushwa. Lakini pia kikubwa ambacho and tulikiangazia and ni uwezo wake kupata and kura uh, rekodi yake ya uongozi bora lakini pia alikuwa takiwe mtu mvumilivu kwenye siasa na awe na uwezo wa kushawishi wapiga kura kwenye majukwaa ya kisiasa sasa, kamati hii imependekeza majina matatu. Has, uh, wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Javas Bigambo ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa siasa za Kenya aliyetoa maoni yafuatayo. Bwana Raila Odinga vilevile Bwana Ruto, wote wakiwa wagombea urais wana changamoto kubwa sana ya kuweza ku chagua yule mtu ambaye anafaa sana na kufaa huko kunatokana na wingi wa kura ambao mgombea mwenza huyo atawaletea ili waweze kufanikiwa kupata ushindi. Kila mmoja wao katika azimio wa, la kutaka kuwa rais, Bwana Raila Odinga anaonekana kuwa na changamoto kubwa sana kwa sababu amesumbuliwa sana na aliyekuwa mgombea wake mgombea mwenza wake aa, wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na saba Mheshimiwa Kalonzo Musyoka p Bwana William Ruto ni lazima basi naye aweze kupata mgombea mwenza, yeye ni lazima apate mgombea mwenza kutoka Mlima Kenya. Ni mtazamo wake Javas Bigambo, mtaalamu wa siasa za Kenya akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI Mombasa 105.5 FM. Rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Farmajo Jumatano ya wiki hii alitangaza kuwa atagombea kiti cha urais kwa muhula wa pili kuelekea uchaguzi siku ya Jumapili ya Mei 15 wakati wa bunge watakapopiga kura kumchagua rais katika uchaguzi ambao uliahirishwa mara kadhaa kutokana na migogoro ya kisiasa nchini humo. Msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili, uko nami Ruben Lukumbuka. Na katika eneo la Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia huko Cote d'Ivoire, ni kwamba viongozi wa mataifa tisa ya Afrika mnamo Mei tisa walihudhuria kikao cha ufunguzi wa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu tabia nchi COP 15, ambapo alikubaliana kuongeza juhudi za kupambana na kuenea kwa jangwa na uharibifu wa ardhi katika maeneo kadhaa barani humo. Alasan Drahman Watara ni rais wa Cote d'Ivoire na mwenyeji wa mkutano huo. Mkutano wetu unafanyika katika muktadha wa dharura ya mabadiliko ya hali ya hewa na kuonekana kwa hali ya ukame kila mahali. Unafanyika wakati uchumi wa nchi zetu umedorora kutokana na uviko 19 lakini pia mapigano ya Ukraine. Katika mazingira haya, lazima tuje na suluhu ambayo itasaidia kuwapa ustahimilivu watu walio hatarini sana. Wataalamu wa mazingira wanasema asilimia 40 ya ardhi imeharibiwa duniani kutokana na kilimo kisichoendelevu ambacho kimedhoofisha udongo pamoja na kuzidisha joto la dunia. Huko nchini Burkina Faso, wiki hii, mahakama ya kijeshi iliagiza rais wa zamani Blaise Compaore na watu wengine tisa kulipa fidia zaidi ya dola za Marekani milioni moja kwa familia ya mwanamapinduzi Thomas Sankara na wasaidizi waliouawa mnamo mwaka wa 1978. Karfi Nyanu ni afisa wa mahakama nchini Burkina Faso mtagundua mde... kuwa kiasi ambacho kilikuwa kimedaiwa na wahusika sio kiasi ambacho kimetengwa na mahakama, kwa sababu tumeonyesha kwamba kuna kiasi fulani cha pesa zilizotolewa awali kama fidia, na hii ni baada ya kuwataka majaji wafanye kama inavyofanyika kwingineko na hata Burkina Faso, serikali pia ishughulikie hili kwa kuwalipa waathiriwa. Hivi tunaomba washtakiwa walipe sehemu yao kabla serikali haijaitwa kulipa sehemu ya pesa hizo. Agizo hili linakuja baada ya kusikilizwa kwa kesi mwezi uliopita ambapo kundi hilo lilihukumiwa kifungo cha muda mrefu gerezani. Kwengineko duniani tukianzia nchini Ufaransa, wiki hii ni kwamba Mei 9 rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, alisema itachukua miongo kadhaa kwa Ukraine kuwa mwanachama mpya wa Umoja wa Ulaya, Macron akipendekeza kuwa na mfumo mpya wa kisiasa ambao utajumuisha pia nchi ya Uingereza. Il nous faut donc construire tunahitaji kujenga muundo mpya wa kisiasa, na sio tu wa kisheria, ambao utaruhusu nchi zetu zinazopakana kijiografia kuungana na kujenga utaratibu wa pamoja kisiasa na kiusalama, kuwa na uhuru wa watu kuzunguka wanakotaka, na kwa namna ya pekee ni vijana. Jinsi gani kuwa na Ulaya inayoendelea kisiasa, Ulaya iliyopanuka? Ni wajibu wetu kihistoria kuwajibika kwa, kwa suala hilo hivi leo, communaute politique europeenne Kauli ya Macron ilisisitizwa na rais wa tume ya Ulaya, Ursula von der Leyen, ambaye amelisema mchakato wa Kiev kuwa mwanachama mpya utajadiliwa mwezi ujao. Nataka nitoe ujumbe maksusi kwa familia na rafiki zetu wa Ukraine siku zijazo future, za Umoja wa Ulaya it's ni siku zenu pia, demokrasia inayokuja ni yenu pia. Kama wanzilishi wa Umoja wa Ulaya, naomba mfahamu kuwa ukurasa ujao wa Umoja wa Ulaya unaandikwa pamoja nanyi. Idumu nchi ya Ukraine na Umoja wa Ulaya. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa Ulaya wakikutana mjini Brussels wiki hii kuzungumzia kuhusu kuwa na umoja wenye nguvu Rf. na kwa kuwa tumezungumzia Ukraine, msikilizaji, ni kwamba shirika la afya duniani Alhamisi ya wiki hii lilisema zaidi ya watu elfu tatu wamefariki dunia nchini Ukraine kwa sababu wameshindwa kupata matibabu kutokana na majeraha ya risasi na magonjwa mengine sugu. Hans Kluge ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo barani Ulaya. "The few hospitals still functioning", hospitali chache ambazo bado zinafanya kazi zinawahudumia watu waliopigwa risasi na walio katika hatari ya kupoteza maisha. Wengi wanasalia nyumbani na mitaani bila matibabu wengi wanasumbuliwa na kifua kikuu, msongo wa mawazo, kisukari na maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Angalau asilimia 40 ya watu wana mwanafamilia mwenye ugonjwa wa sugu. Hali hii imesababisha kufariki kwa watu zaidi ya elfu tatu, vifo ambavyo vingezuiwa. Ni sauti yake Hans Kluge, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani barani Ulaya. Jumatano ya Mei 11, mwanahabari wa siku nyingi wa televisheni ya Aljazira Shirin Abu Akleh mwenye umri wa miaka 51, raia wa Palestina na Marekani, aliuawa baada ya kupigwa risasi wakati akiripoti uvamizi wa jeshi la Israeli katika ukanda wa Magharibi. Mengi zaidi na Victor Abuso. Mwanahabari huyo mwenye umri wa miaka 51 ambaye wakati mmoja alikuwa ripota wa idhaa ya Kiarabu ya MCD katika shirika la France Medias Monde alipigwa risasi wakati jeshi la Israeli lilipokuwa linafanya operesheni yake. Uongozi wa Aljazira umelaani kuuawa kwa mwanahabari wake na kusema alipigwa risasi kwa makusudi na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kuwa jeshi la Israeli linachukuliwa hatua. Linda Thomas Greenfield ni balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. The situation of her killing is being investigated. Mazingira ya mauaji yake uh, yanaendelea kuchunguzwa, na tunasisitiza uwe uchunguzi wa uwazi. Alikuwa mtu anayeheshimika. Uh, nilibahatika kukutana naye nilipokuwa West Bank uh, Novemba iliyopita. Uh, na alifanya mahojiano mazuri uh, kwa kweli tutamkumbuka. Uh, tutahakikisha uh, ukweli umebainika. We get to the bottom of her, of her killing. Hata hivyo waziri mkuu wa Israeli Naftali Bennett amesema mwanahabari huyo aliuawa kutoka upande wa Palestina huku uongozi wa Palestina ukisema hakuna Mpalestina aliyekuwa na silaha wakati wa operesheni hiyo. nam vikta abuso, mazishi yake yalikumbwa na ghasia kubwa, ambapo mamia raia kutoka Israeli walivamia msafara uliokuwa unaelekea makaburini katika eneo la Jerusalem, ambapo polisi walilazimika kuingilia ili kurejesha hali ya utulivu <muchas> na kutoka Israeli. Msikilizaji, tumalizie makala haya yaliyojiri wiki hii na nchi ya Uingereza, ambayo wiki hii ilitiliana saini mkataba wa ushirikiano katika masuala ya usalama na nchi za Sweden na Finland, nchi hizi zikikubaliana kuwa ikiwa kati yao nchi moja itashambuliwa, basi hazitokosa kushirikiana. Ni kwa taarifa hiyo msikilizaji, kutoka Uingereza huko ndio nami na shusha nanga kwa makala ya yaliyojiri wiki hii. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, asante sana na kwa herini. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Kabla ni tamatishe matangazo, amhe, ya kwanza ni kukumbushe baadhi ya taarifa kuu tumekuwa nazo ni kwamba wabunge nchini Somalia kumchagua rais mpya hivi leo, utawala wa kijeshi nchini Guinea wapiga marufuku maandamano ya kisiasa, na vikosi vya Urusi vyaanza kuondoka kwenye mji wa Kharkiv nchini Ukraine. Tunatamatisha matangazo na kibao sijosavesa kutoka kwa Madelu System.