Mumbi, saa moja na dakika thelathini sita tupate tu makala ya nyumba ya sanaa. Naye Steve Mumbi na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo ninaye Patricia Hilary, mwanamuziki wa muziki wa tarab fanya sanaa hii kwa muda mrefu, tunazungumzia safari yake na mashiko ya sanaa hii tokea enzi zile mpaka hivi sasa. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Patricia Hilali katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru, asante sana. Asante, hebu tupe kionjo kidogo cha wimbo wa njiwa. Njiwa peleka salamu. Akwa yule wangu muhibu, umueleze afahamu kwamba napata tabu, hali yangu mahamumu, amaradhi yamenisibu. Ewe njiwa ewe njiwa, wapeleka salamu Kukwa. Ni wimbo wa mwaka gani? Um, mwaka 80. Mwaka 80. Ndio ndio. theanioo ah, miaka mwaka 80 mpaka ileo. Ni 40 na, 40 na tatu um, miaka mingi. Ndiyo. Kipi kilikusukuma kuja na kibao hiki? Kinapendwa sana. Uh, kwanza njiwa nampenda. Ni yani ni, ni ndege ambaye nilikuwa nampenda sana. Na nikaona sasa kipi cha kiini jaku, yani kinachokufanya kanisani tulikuwa tunaimba nyimbo moja hivi ya kumtuma njiwa sijui nini mm. njiwa akarudi na uwa sijui nini, yani hivo basi, na mimi nikatumia yule yule njiwa katika kufanya nyimbo hii ya kimapenzi. Lini hasa umeanza sana hii ya muziki na, na, na ilikuwaje katika makuzi yako yangu? mm. Mimi nimezalea mkoa wa Tanga wilaya ya Korogwe tarafa ya Mombo kata ya Mazinde, ndo maana lugha imekaa. Mimi natokea kijiji cha Mazinde ngua aliko nileta aliye nileta kwenye hii tasnia ya sanaa ni baba yangu mkubwa anaitwa Shauri Shemshuza, ambaye ndiye mwongoza mkuu wa ngoma za, za Mdumange pale Tanga, ile ngoma ya Mdumange ile, yani yule ni baba yangu mkubwa mimi ambaye ndio msimamizi wa ile ngoma mzee Shauri. Kwa hiyo JKT wakaja kijijini kutafuta vipaji. Miaka ipi hiyo? mwaka themanini lakini kuimba nimeanzia kanisani kwenye 78 79 ndo nimeanza kuimba. Kwa hiyo mwaka 80 JKT ikaja kutafuta vipaji pale kijijini kwetu, mimi baba mkubwa alikuwa ndo mwenyekiti wa kijiji akanichagua, wakati ndo nimemaliza chuo mwaka wa pili. Kwa hiyo mimi nikaungana na JKT kwa ajili ya kuja kuanzisha sanaa yangu hii ya uimbaji na kuwafundisha pia ngoma yetu ya Mdumange pale jeshini Mgulani. Ndipo safari yako ya sanaa hii ya muziki wa taarabu ilipoanza, na kibao cha mwanzo ndio ilikuwa hiki njiwa? Hapana. Kibao cha mwanzo kilikuwa, mapenzi yangu yaweke, usiatoe asilani, penzi lina raha yake, asiyejuani nani, penzi mfano wa pete uvapo kidoleni, mapenzi matamu ile alioimba Resile. Aha <laughs> rehiiiipatia kinaitwaje hii kibao? Hiki ni mapenzi matamu. Mapenzi matamu mm. Na ni miongoni mwa vibao ambavyo vili, ndio vilianzisha safari yako kabisa, sasa ya muziki huu wa Taarab. Mapokeo yalikuwaje mara baada ya kutunga kibao hiki na kuimba? Yalikuwa makubwa sana kwa sababu nilikuwa bado binti mdogo. Kila mtu alipenda nilivyokuwa naimba na, na sijisifii, si steji nilikuwa naika, na, naikabili vizuri kila mtu alivutiwa ninavyoimba na, na ninavyocheza kwenye steji. Kila mmoja alikuwa hakai wanainuka, kunitunza. Kibao gani kilifuata baada ya hiki? Baada ya hicho kuna kibao kimoja kinasema Tumependana mpenzi hii, sasa siwezi kuimba hapa kwa sababu natakiwa nifanyie rekodi. Aha, mm, <laughs> nitatoa material yaani itakuwa sio <laughs> <kuzuri. laughs> utalikisha wanasema. Naam, naam. Sawa, asa e, wakati huo ukifanya sana hii miaka hiyo, nyimbo gani nyingine ambazo zilizoshika kasi hasa zilizoshika kasi baada ya hapo? Ilikuwa ni jamani mapenzi na njiwa, ikaja ikashika kasi, ni mdodo ni mdodo hmm. ambayo ni lugha ya Kisambaa ya Kisambaa imechanganya na Kibondei hebu tuonjeshe kidogo ni mdodo mamie ngwai ni mdodo huwa huwa ni mdodo tatie ngwai ni mdodo jamani ni wadodo waume ni wadodo ni wadodo hawa wanangu ni wadodo huwa huwa sana. Mungu amekupa sauti shukuri nzuri na asante. Bado japo umri umesogea ume yes, lakini bado sana, sana, bado sana. Sauti sana iko vile vile, ina ari na, na na morali sawa sawa. Sanaa ya muziki wa tarabu unaweza kuizungumzia vipi kwa sasa tunavyozungumza eh? Kwa sasa sanaa ya tarabu wanavyodai wana wengi wanasema imecheza kidogo kama imerudi nyuma, lakini si kweli, ni kwa sababu ya sasa hivi tuko kwenye biashara kwa, ime, kwa ime watu wengine wameongeza kitu mbele yake. Kwa sasa hivi kuna tarabu asilia na kuna tarabu dance kwa hiyo watu wameshika sana ile tara dansi, kwa sababu yani, ime kuna kitu kimeongezwa kwenye ule utaarabu wake lakini hata sisi watu wa taarabu kuna kitu kidogo tumekiongeza kutokana na jinsi sasa tumeshaingia kwenye biashara. Zamani ilikuwa sio biashara, ilikuwa ni burudani, watoto wanakunywa kahawa, wanakunywa chai, wanafanya hivi, lakini kwa sasa hivi ni biashara, lazima tuongeze kitu kidogo. Kama tulikuwa tunaimba kwa kuivuta, tunaongeza kidogo ka spidi, nyimbo iende mbele, watu wanataka kucheza sana. Sasa hivi muziki huu wa taarabu umekupa nini? Vingi, nashukuru sana. Vingi sana nimepata, kwanza kufahamiana na watu alafu kunipeleka kwenye nchi mbalimbali za Afrika zote na kunipeleka hata Ulaya. Eh, hiyo najivunia sana kwenye sanaa yangu. Mambo gani wakati ule unadhani alifanikisha sanaa hii kukua? Wa miaka ya 80 ulikuwa ukizungumzia mziki wa tarabu, kuja miaka ya 90 ilikuwa ni jambo jingine tofauti. Ah, uh, kukua kwenye hii sanaa ni kwamba kwa mfano sanaa zetu tulikuwa tunaimba hivi kwenye matamasha makubwa, mikutano mikubwa ya kiserikali, mambo makubwa yote ya serikali. Ilikuwa lazima hizi sanaa ziwepo: ngoma, sarakasi, taarabu ndo usiseme, kwa sababu ndo unafikisha ujumbe mm, pamoja na, na nyimbo za dansi. Lakini taarabu tulikuwa tunasimama, mtu unatoa ujumbe, yaani kwa kweli serikali ilikuwa ime lazima ijivunie hiki chombo. Tupate radha ya kibao hiki njiwa pati tu Una njiwa namba moja na njiwa namba hmm, mbili. Kwa nini uliamua kuja kwanza na namba mbili? Uh, uh, ndugu <laughs> yani, na hakurudi kama. Aha. Uh, inasema, njiwa, ndugu na wajulisheni, ndugu na wajulisheni tangu alete majibu Awa imani simoni upwekewa ni adhibu, sijui nifanye nini. Ina maana alikwenda, hakurudi ku, kwanza inavyoonekana hakufika kabisa, kwa sababu yule wa kwangu nilomhitaji aje hakuja. Aha. Aye, alikuja kunidanganya, si kwamba labda ujumbe ulifika, lakini alipuuza aliyefikishwa ujumbe inavyoonekana kwa sababu baadaye nikaja njiwa <laughs> eh. ni simu laumu uko sala wangu muhibu. Kwa hiyo inawezekana kweli alifika, mimi nikamwelewa vibaya, yaani sasa ninabadili kauli kwamba nimemwelewa vibaya. Kufika kafika, lakini muhibu ndo kanitenda vibaya. sasa miaka ina, inasogea na bado ari na morali sauti ni nzuri unafanya nini sasa kuhusu sana hii ya muziki wa taarabu kwa sasa mimi kwa sababu nilikuwa nafanyia ndani ya chombo sasa hivi niko mwenyewe patricia niko na bendi inaitwa patricia bendi kila kitu kiko vizuri na wiki mbili imetoka zanzibar kwa ajili ya tamasha sauti za busara nimekwenda na bendi yangu naendelea kufanya vizuri sasa hivi nafanya kazi mwenyewe Tangu ni stafu mwaka 2016 Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na nazungumza na Patricia Hillary, mwanamuziki wa muziki wa tarab mkongwe, naweza kumwita mzoefu, na bado anafanya sanaa hii toka mwaka themanini alipoanza mpaka leo hajaacha. Karibu sana. Jambo gani unaziona kwenye sanaa ya muziki wa tarab, na pengine hata kwa wakina dada? Bila shaka unazungumza na vijana wadogo, kuna wimbo nilionao umeshirikiana na na vijana hawa wanaoimba muziki wa kisasa, muziki wa bongo flavor. Changamoto zipo, sanaa zetu, si unajua sivi? Watu wameshakuwa wengi, kwa hiyo unaweza kutoa kazi ikawa isiende vizuri. Hiyo ni moja ya changamoto. Aidha unapeleka sehemu, jamani, kazi yangu inaomba mnisukumie hivi, unakuta inaenda tofauti. Hizo ni moja ya changamoto. Kushirikiana na vijana ni kwa sababu ya kutaka kuwaonyesha kwamba nina uwezo kufanya kila kitu, na ninashukuru Mungu kila niliyemwomba amenikubalia, ameni bila gharama yoyote yani, na wamefurahia, wame wamejali. Nimefanya na wasichana kama watatu, nimefanya na Malaika Malkia Karen na nikafanya na Pamdi na kazi ikaenda vizuri sana, itwa maroporopo. Tukisikiliza hiki cha maroporopo, Malkia Karen akimshirikisha Patricia Hilali, hmm. bila she. Shaka unatazama una, una kazi nyingine za mabinti wanavyozifanya kabisa. kazi gani zinakugusa mabinti? wote wako vizuri, wanapambana kweli kweli, hakuna mtu anayerudi nyuma, kila mtu akitoa kazi sahivi, iko vizuri kubwa ninalo wasisitiza ndio wajiamini, wajitunze, wajiheshimu na wafuate sana maadili. Hapo walipofika si pabaya, lakini waongeze kujiheshimu, kujipenda, na wasijitumie vibaya mambo ya starehe sana nini, yaani waende kwa kiasi, ili wapate kudumu muda mrefu na sauti zao ziendelee kuwa nzuri. Mwisho kabisa, unawaambia uh, nini wanaofanya sanaa hii ya muziki wa taarabu kuzingatia um, mazingira aliyo wanaofanya muziki wa tarabu sasa hivi. Nataka tu waongeze juhudi ya kupambana kazi zi kazi, watu ni wengi na kila mtu anapambana kupeleka kazi yake mbele. Kwa kweli, kila mtu ajitume, watoe mashairi mazuri, melodi nzuri, waimbe vizuri, kazi ziende mbele. Sasa hivi tuko kwenye biashara, kama ukufanya kazi nzuri, biashara yako haiwezi kwenda. Wakati tukitamatisha kwenye, kwenye tenzi na utunzi wenyewe wa muziki wa tarabu hmm. Nyinyi mlikuwa mkizingatia nini, kwa sababu nyinyi, mpaka leo nyimbo mlizotunga, mfano kama hapa umezungumzia njiwa, mapenzi hmm. yananitesa, ni nyimbo ambazo zinaishi mpaka leo. Sana sana tulikuwa tunazingatia vina, mficho wa ushairi na kutunga maneno matamu ya kumvutia mtu vitu vingi tusivyo yaani tulikuwa ya tuviweki tu, tu wazi tunavificha. Kwa hiyo na wao pia wajitahidi kufichaficha, na watunge tu mashairi mazuri, watoe melodi nzuri, akisimama kuimba aimbe kwa uzuri zaidi, kazi yake ipate kuwapendeza wanaoitaka kazi. Siku hizi kuna mitandao ya kijamii, upo huko? Niko Instagram, YouTube, mitandao yote. Yani, wananipata wakiandika tu Patricia Hillary. Kote nipo. Mfuate huko na mwalike muweze kufanya kazi hii. Bado yuko, ana nguvu na anaweza kufanya kazi kabisa, vizuri popote kabisa pale ulimwenguni. Niko vizuri. Na kibao gani sasa? Jamani, hey. Mapenzi yananitatiza eh. Kulala siwezi, kusema siwezi, chakula sitaki, nakiona sumu, jamani mapenzi nitafute tufanye kazi, niko vizuri sana. Haya msikilizaji, ni Patricia Hilari, mwanamuziki wa muziki wa tarabu kutoka nchini Tanzania. Ameasanah hii toka mwaka 80 mpaka leo, anafanya kazi hii kwa utondoti. Mimi ni Steven Mumbi ndiyo natua nanga katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nikwambie, endelea kufurahia muda wako. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi saa kumi na mbili na dakika kumi jioni, usikose kusikiliza. Niko Base hapa, ndio pahali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555 RFI -E. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Shujaa wa filamu Hotel Rwanda Paul Rusesabagina na washukiwa wengine wa ugaidi kuachiwa huru. Wakimbizi 34 wazama kwenye ajali ya boti nchini Tunisia, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron asema serikali yake haitolegeza msimamo kuhusu sheria ya pensheni. Tunahitimisha awamu ya kwanza na kibao nitaubeba cha kwake Amunais kutoka Tanzania. kibao nitaubeba cha kwake Harmonize, msanii kutoka Tanzania, kikihitimisha sehemu ya kwanza ya matangazo asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji kwa muda wako, na anakualika saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.