Na dakika 36 saa za Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa na Steve Mumbi. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Mara hii nikisikika kutoka mji wa kihistoria Bagamoyo, mkoa wa Pwani nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo ninaye mwalimu Halfan Omar Matitu, mwanamuziki wa muziki na ngoma za asili. Tutakuwa tukizungumzia sanaa hii ya muziki wa asili na mashiko yake nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji, karibu sana mwalimu Halfan Omar Matitu katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante. Mimi ni mwanamuziki wa kiasili haswa kwa kabila letu la Kizalamo. Ni wenyeji wa, wa hapa Dar es Salaam. Uh, napiga malimba pamoja na ngoma za asili, kuchanganya na mziki tofauti. aiza al, al, al, ala tofauti tunaweza tukachanganya. Ndio shughuli zangu. Nilikuwa mwalimu cha, wa chuo cha sanaa, sasa hivi nimestafu, najitegemea Sawa, umezungumzia malimba. Malimba ndio chombo chenyewe nachokiona hapa, hebu kizungumzie kwanza, ni chombo ambacho cha namna gani? Malimba ni chombo ambacho kinatumia mbao, yaani vipande vya mbao tunavikata kata kwa ufundi, kwa utaalamu na kupangilia sauti. Tunatengeza boksi la kuliweka vile vibao vizuri kwa ufundi, inakutoa mziki ala, yaani kwa, inatumia kwa kuimba na kugonga piga kidogo ili wasikilizaji wapate ladha ya chombo chenyewe. Kinatoa mirindimo ya namna gani? unazingatia nini? Napo napopiga nazingatia zaidi mwendo mkongosio, yaani mdundo, yaani hapa nimepiga peke yangu, lakini kwa vile nitakuwa na... kama nitakuwa na wenzangu, basi nazingatia mwendo na mdundo na miondoko wa ule mziki wenyewe na nyimbo yake. Kama huu uliopiga, ni wimbo gani huu? Huu mwimbo unaitwa Ngembele mama ya bwele, yaani maana yake nimwite mama arudi shamba eh, ya mama ameenda shamba na yeye, umerudi shuleni njaa inauma sasa, ah, lee mama ya bwele eh, ili arudi mama atengeze chakula tule, ndio maana yake eh. Sawa. ni lini hasa uliingia kwenye sanaa hii ya muziki huu wa eh, katika muziki huu pamoja na ngoma za asili? Kwa kwanza, niliingia bado mdogo nasoma shule ambao ndugu zangu na kakangu walikuwa natumia ala hizi, walikuwa na kikundi cha kienyeji pale nyumbani, nikirudi shule mwe, kwenye mwaka hamsini na nane ilikuwa nikirudi shule, mi napenda sana hii. Bahati mbaya basi, nikazamia sana huku kuliko hayo masomo ya shule, nikafeli. Nilipofeli basi, mimi nikazamia malimba na mziki, nikapenda sasa. Mambo ya asili yameniingia sasa. Aa, nipofikia mwaka sitini na nane kulikuwa na kikundi ambavyo wamefungua utamaduni, serikali imefungua vikundi vya utamaduni, mimi nikajiunga, kilikuwa kinaitwa kikundi cha taifa. Waka, wakaona kwamba mimi mwanamuziki ah, mzuri sana wa asili, wakanichukua na mimi Dar es Salaam. Hiyo na walikuona, waliku, waliku vipi? Hao waliniona tukipiga pale na lung'ombe mtaa wa Dar es Salaam, tulikuwa tuna kikundi basi, tunapiga wanatuona wale ambao wana CCM, wale, ah chao, iki, wana kikundi chao wanatuchukua, tunaenda. Wakati ule tunakwenda kumpokea mwalimu akitoka eh, safari. Basi wakawa wametuona. Sasa kipindi hicho ndio ambacho kipindi mimi wakawa wameniona zaidi kwa sababu nilikuwa nawapiga vizuri sana eh. Kuna wale waliokushawishi kwamba sasa kwa sana hii wewe unaiweza una unawakumbuka? Nawakumbuka kwa sababu nilikuwa na dama yangu anaitwa Hamisi. Yeye alinishawishi sana, na yeye alikuwa anapiga marimba kama hivi, na alinishawishi sana Hamisi Digalo. Bwana, tuwe pamoja. Yupo huyo, amefariki mwenzangu Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Amen. Sasa ila yeye sasa alikuwa akifanya wizara mambo ya ndani. Lakini alikuwa anawapenda sana haya, alikuwa mpigaji. Na mimi waliponona na zaidi mpigaji mzuri, akawa na na yeye tuwe pamoja. Bwana usiache tuwe pamoja tu. Na mimi nilikuwa nafanya biashara biashara zangu tu. Yeye alikuwa akifanya kazi. Tu usiache. Sasa tulipoingia kwenye kikundi cha taifa nilipoingia mimi. Na mimi vile vile nikamwambia nkawambia, sasa niwe niwe humu na mimi nikamfuata, tuingie kwenye, kwenye kikundi cha aondoke oh, kule wizara ya mambo ya ndani eh, vile vile. Mwaka themanini na moja tukahamia chuo cha sanaa Bagamoyo. Hapo ndio, hapa msikilizaji, tulipo hivi sasa napozungumza na mzee Halfan Omari Matitu mwanamuziki, eh, wa muziki na ngoma za asili. Tunazungumzia sana hii na uasilia wake. Bagamoyo sasa mpo, e, mwaka 80 eh, mwaka 81 tumefika hapa, hatuna wanafunzi. Tulichukuliwa baada ya kuvunjwa kikundi cha taifa, tukachukuliwa kama wanamuziki wa saba hivi au wanane, tulikuwa nafikiri, tukaletwa hapa ili tuanzishe chuo. Tumefika hapa, hatuna mwanafunzi, ikabidi tuanze kutafuta wanafunzi ndo tunao wanafunzi wetu wengine kina Wanaidi afa tunamva mbele yao, tukaanza kuwatafuta tafuta wengine tafuta, kina Mponda wengine marehemu wengine wapo bado, tunao bado tunao eh, tukaanza kaanza tena tuka themanini na moja ile mpaka tukaendelea mpaka hivi. Bila shaka mna mlifanikiwa yapi, unayaona yalikuwa ni mafanikio kwenye sana hii? Wakati huo sisi tulipokuja hapa mwanzoni, kwanza kwa sababu mji wa Bagamoyo ulikuwa hawapendi mambo haya, mamwinyi, mashehe wengi sana hawapendi, lakini tumelazimisha pamoja na viongozi kusema kwamba hili jambo la maana, kuchangamsha mji, tukafanikiwa kukubalika. Tulipofanikiwa kukubalika, basi chuo kikaendelea mpaka hivi sasa, kimeanzishwa taasisi tena eh. Sawa, tupate kibao kingine chochote ambacho utaawiwa kukipiga wasikilizaji wa makala haya nyumba ya sanaa wasikie, kinaitwaje kwanza hii? Kuna kigonga buge langu. Buge langu manake nini? manake mguu wangu una kidonda, sasa unauma. Sasa sisi wazalamu tunaimba manake huu, uh, mziki wa kizalamu tunapiga nyimbo zaidi za kiasiliasili zipo za Kiswahili lakini za kiasili ndio tunazitumia. Sasa mguu wake unamuma, usimkanyage utapocheza, usimkanyage ukamtonisha, ndio maana buge langu doruma. Unaweza pia kupiga na ukawa naimba. unaimba Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa nikisikika kutoka hapa Bagamoyo, mji wa kihistoria, mkoa wa Pwani nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na tunazungumzia sanaa hii ya muziki na ngoma za asili, na ninaye Mwalimu Halfan Omar Matitu, mwalimu ambaye amefundisha Taasisi ya Sanaa Bagamoyo, wakati huo ikiitwa Chuo cha Sanaa Bagamoyo, na sasa hivi amepumzika ama amestaafu, lakini bado anatembelea tembelea hapa kuja ku, eh, kuwafunza wanafunzi eh, namna ya kufanya muziki huu wa asili pamoja na ngoma hizi za asili. Kibao hiki uh, kina mashiko kiasi gani katika huu wimbo? Kwa wenyewe wazalamu wanaupenda sana kwa sababu kwa sababu yale maneno siyo ya Kiswahili lakini kwa wao wazalamu wenyewe wanaelewa. Kwa hiyo kina mashiko kwamba kinafundisha kama unakuwa na kidonda basi we kifanyie haraka kukitibu kwa sababu huku tunakocheza huku kuna vurugu unaweza ukaumia zaidi. Yaani ndio maana yao. Eh. Kuna wanafunzi ambao wanakusikiliza hivi sasa wanajifunza muziki na wanapenda kufanya muziki huu wa asili. Hatua gani muhimu za kuzifata ili uwe mwanamuziki mzuri wa E, nyimbo hizi za asili na muziki huu kwa ujumla, hatua za kuzifuata, kwanza kupenda. Kama wewe mwanamziki unatumia ala, basi kwanza uipende, ile ikuive mwili na wewe na yeye, ile ala ikuzowee, ndo hatua za kwanza, kwa sababu ukishawiva, basi wewe wakati wote unabu, unabuni vitu eh na nidhamu ya ile hala, kwa sababu nidhamu ni mazoezi unafanya, fanya mazoezi nini, yani unakipenda kwa kufanya mazoezi na kwa kupiga kuhusu kama kwenye shuli kwenye nini, basi wewe kina kuiva kile ile hala na unakuwa wewe imeingia mwilini katika damu, hata usingizini unaweza ukaota. Kwa mfano mimi naota mpaka usingizini wakati mwingine. Ume, umefanya nini katika kipindi cha toka mwaka hamsini na, na nane mpaka ileo? Ni umri umri mrefu sana. umefanya nini mpaka ileo, bado una ari na morali ya kuweza kufanya sanaa hii? mimi kwa sababu hii sanaa niliipenda, niliipenda tangu mdogo, kwa hiyo ipo kwenye damu yangu naipenda hivyo, e, kwenye damu. Sasa mimi kuiacha inakuwa ngumu sana. Hata mtu akiniambia bwana e, njoo tufige vile nafurahi sana e, siwezi kusema ah ya nini nipia, naipenda kwa sababu iko kwenye damu mm. Hata kama mtu ananiambia nimfundishe, namfundisha kwa dhati, kama naye atapenda basi hata ananini Muziki huu umekupa nini? Unajivunia ukikaa mwenyewe unasema, yes bila huu muziki pengine haya hiki na kile na hiki nisingekuwa nacho mimi? Muziki, muziki huu umenipa faida moja kwamba nimetembea dunia nzima e, kwamba hata ningesoma hiyo shule ningemaliza nisingetembea hivyo <laughs> e, lakini bahati mbaya nimeishia kiwango cha chini, lakini nimejiendeleza na nimeingia zaidi humu na ila nimetembea dunia nzima na utakuta Kanada, Jerumani, Norway, Sweden, Denmark, Uingereza, India, yaani nimetembea zile sehemu ambazo sikutegemea kama nitafika. Sasa hata kama sikuwa tajiri, lakini nilizika. Tuzungumzie kidogo muziki huu gaibuni unapendwa kiasi gani, muziki wa asili hasa kutoka umwe ambao wa bahari ya Hindi manake, Bagamoyo na Tanzania kwa ujumla, mziki huu unapendwa. Kwa miziki ya asili inapendwa kwa limu ambayo ya pwani karibu Tanzania, kwa sababu makabila hawawezi kufanya mila zao bila kutumia miziki. Watapiga aidha ngoma wacheze au ala moja moja ya kupiga, wanaipenda. Isipokuwa sasa utakuta unaanza kupotea taratibu kwa kipindi hiki, kwa sababu vijana kipindi hiki vitu haviwekee manani sana, wanawekea kwa sababu hii kazi unaweza ukafanya pengine hata miaka kumi usipate, lakini akifanya kazi ya kuimba na nini, mwaka ufiki sheko ana gari na nini, mwaka na na nyumba. Kwa hiyo unaanza kupotea kutokana na mazingira yenyewe eh, lakini haswa unapendwa hata nchi za nje wanapenda sana. Tusimulie mojawapo ya nchi ulizoenda kutembea ukawa uka na raha na ukafurahia. Ujerumani. Ujerumani ilikuwaje? Nani mwaka gani? Ah, mwaka nafikiri kwenye themanini na mm, nilikwenda mara mbili kwenye elfu mbili na tano mpaka kwenye themanini huko, na kitu na saba hivi na nane tulikwenda, ila nilichofurahia Ujerumani kwamba wanapenda sana, tukifika pale hata vitu kama hivyo wanasamini, anaangalia kwanza, anashangaa hiki kibao kinalia Vipi amini, e, amini anapekua pekua, alafu ana labda kuna kitu umefunga huko e, ha, hakuti haoni kama nina maiki humu ndani wala nini, au anakushika ana mkono kama mtoto anakushika mkono, labda una kitu kinafanyisha <laughs> kwa hiyo wamependa basi, na mimi wananipa moli. Wimbo gani ambao ulikuwa ukienda nje ukipiga? Kunakuwa na utofauti mkubwa, nyimbo nyingi tunazipiga kwa sababu tukienda nje tunakwenda kama kikundi, ila kama tunaenda kupiga mziki a piga mziki wa nini? wa nini wa, wahara watu wanabadilisha nguo, basi huwa kuna mwimbo huwa na, naupiga mwenyewe naosikia raha. Hebu tupigie huo mmoja. gani hiyo? ni Kizalamu. Kizalamu ina maana gani hiyo? ina maana mama binti Asumani, jina binti Asumani. Yeye kilima mazao, hakumbuki mbegu, anakula yote <laughs> alafu wakati wa kulima wakubada na kwenda naomba omba, nipeni mbegu. We mwaka jana umepata gunia tano sita, kwani usingeweka? Basi tunamwimba tuna mwimba binti Asumani kaja mbegu, mvula katoa kwa ndachoni. Yani mvula ni kwa kizalamu mvua kuhanda kupanda, eh, kuhanda choni yani unapanda nini eh, ndio maana yake. Sawa, tukiwa kingoni kabisa wa makala haya, unawaambia nini wasanii, hasa wanaotamani kufanya muziki huu wa ngoma za asili? Mimi naambia kwamba wanaotamani, wanaitamani kupiga kucheza muziki wa asili, wasiuache, kwa sababu hizi ndio tambiko za watu, mila zetu. Kila aina ya kabila la Tanzania mila yake ipo. Sasa ukiacha na kuwa tunapoteza utamaduni wetu, kibao gani unatuacha nacho eh? cha Kiswahili kipo eh. hili tunasema hongera mzazi wa mwana Mungu, akupe baraka, yani uliozaa mtoto. Na mara nyingi sasa tunazipiga mara nyingi tunapigaga kwenye sherehe kama hizi za u, mtu anacheza mwanawe, kwa hiyo tunampongeza yule al, alo, alo nini, mwanamke akajifungua mtoto, sasa eee, labda siku arobaini zimepita kwa utamaduni wa Kiafrika, alafu, Afrika, ee, alafu, alafu, alafu, kuwa, alafu wakamcheza ngoma. Sasa sisi tunamfurahia ni wimbo wa zamani zamani sana, mpaka wakina Bititi wote wameimba huo eh. Bititi, msikilizaji, ni miongoni mwa wanawake wale wapigania uhuru wa Tanzania, lakini ameshatangulia mbele ya haki. Na kushukuru sana mzee Halfani Omar Matitu, mwanamuziki wa muziki na ngoma za asili kwa kuzungumza nasi katika makala haya. Nyumba sana, asante sana. Msikilizaji, ndio nakunja jamvi la makala haya kutoka hapa mji wa kihistoria Bagamoyo, mkoa wa Pwani, nchini Tanzania. Nilikuwa naye Mwalimu Halfani Omari Matitu, mwanamuziki wa muziki na ngoma za asili, tukizungumzia safari yake ya sanaa hii na mashiko ya sanaa hii nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine. Kwa heri kutoka Bagamoyo, mkoa wa Pwani. Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugishow, Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni. Usikose kusikiliza Niko Base, hapa ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha weekend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555 kwa kumalizia, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Kura za maoni zaonyesha ushindani mkali kati ya wagombea wakuu wa urais nchini Kenya. Mtu mmoja awawa kwenye maandamano mapya nchini Guinea, na Ukraine ataka msaada wa Umoja wa Mataifa kuhusu mauaji ya wafungwa. Tunamalizia na kibao Call Me Everyday Chris Brown akishirikiana na, na Wizkid. ni kibao call me everyday cha kwake Chris Brown akimshirikisha Wizkid. Na kwa namna hiyo tunahitimisha matangazo awamu ya kwanza kutoka RFI Kiswahili. Shukrani kwa kuungana nasi na kualika tena, saa mbili na nusu tuungane kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.