Na sita baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki tupate marudia makala ya makala yaliyojiri wiki hii. Ujambo na karibu kujiunga nami Ruben Lukumbuka katika makala yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya, ya, tuna habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili. Miongoni mwa habari kuu za dunia zilizojiri wiki hii ni pamoja na maandamano makubwa yaliyofanyika nchini DRC kutaka tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO iondoke nchini. Mijadala kuhusu mdahalo wa kisiasa kati ya wagombea wa kiti cha urais nchini Kenya kuelekea uchaguzi wa Agosti 9 na vilevile vile ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Kamerun, Guine Bisau na Benin, lakini pia mahusiano kati ya China na Marekani kuwa na sura mpya. Kwa hayo na mengine mengi, msikilizaji, nakukaribisha kwa moyo mkunjufu, andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mwanzoni mwa juma hili waandamanaji kwenye mji wa Goma, mashariki mwa nchi hiyo, waliharibu mali kadhaa za tume ya kulinda amani nchini humo, MONUSCO, wakishinikiza wanajeshi hao kuondolewa kwa kushindwa kudhibiti usalama kwenye eneo la mashariki. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alitutumia ripoti ifuatayo waandamanaji waliziba barabara kuu jijini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo mamia ya waandamanaji waliogawanyika katika makundi mawili walivamia makao makuu ya eneo la ujumbe wa Umoja wa Mataifa pamoja na kambi yake ya vifaa mbalimbali jijini Goma. Eriki Mumbere ni mmoja wa waandamanaji hao. Sisi tunaandamana, tunataka MONUSCO itoke ndani ya eneo. Katika makao makuu ya MONUSCO, waandamanaji hawa wenye silaha walichoma matairi na viti vya plastiki mbele ya lango na kisha kuvunja ukuta wa uzio. Kwa hayo, Kalumbi Kase kutoka shirika la vijana kujitegemea amekuwa na haya ya kujulisha: ingawa wangetumika pamoja, kama tatizo lilishakamalizika, kama wanaweza kubadilisha strategia zao, huenda mambo yanaweza ongoka na fujo zinaisha kwenye nchi yetu. Huko mawakala wa Umoja wa Mataifa waliokuwepo walihamishwa ndani ya helikopta mbili. Polisi wa Umoja wa Mataifa walitumia vitoa wa machozi kuwatawanya waandamanaji kabla ya wanajeshi wa DRC kuingilia kati na kutumia risasi, lakini pia kukamata baadhi ya wa waandamanaji, wakati huo ambapo raia wakabiliana na shida kadhaa, mkoani Kivu Kaskazini. Tubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, naibu mwakilishi maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huko DRC, Kasim Dian, yeye alilaani vitendo vilivyofanywa na raia hao ambao walipora mali, akitaka uchunguzi kufanyika kubaini waliohusika. no... Waandamanaji asubuhi waliingia katika makao makuu yetu kupora vifaa mbalimbali, waliingia pia katika baadhi ya ofisi na ghala. Tunasikitishwa na kuvunjika moyo kwa hali hiyo. Tunakubaliana na maandamano lakini amani, kwa amani. Tunatoa wito kwa viongozi wa kitaifa kuwatafuta wahusika wa vitendo hivi vya uporaji, na nadhani sisi ni wa kwanza kutambua kwamba operesheni zetu hazijatoa matunda inayofaa ila tunaweza kurekebisha kwa usalama, kama kuna kile kinachohitajika kurekebishwa, lakini sio kupitia vurugu. Ndipo tutasuluhisha hali halisi ya mambo. <tosimulis> Wakati haya yakijiri namna hiyo, gavana wa kijeshi Luteni Jenerali Konstant Ndima katika mkoa wa Kivu Kaskazini, yeye alitangaza kupiga marufuku maandamano yoyote ya raia pamoja na kuelewa kero na uchungu pia kiwango cha raia kukatishwa tamaa, sijakubaliana na vitendo vilivyopindukia hapa na pale, uharibifu wa mali, vifo na majeruhi kati ya raia wa kawaida, askari na polisi, pia askari wa walinda amani. Inaamuru askari polisi wa Kongo na idara zote za kiusalama kuchukua hatua zinazohitajika ili kupiga marufuku maandamano yoyote barabarani, kuwashika wanaokaidi amri na kuwakabidhi kwa vyombo vya sheria husika. Maandamano kama hayo pia yalifanyika mjini Beni na maeneo mengine kama huko Uvira Kivu Kusini, ambapo watu wanne walipoteza maisha baada ya kuangukiwa na nyaya ya nguvu za umeme wakati risasi lilipogusa nyaya hizo za umeme. Kwa muda sasa, raia wa mashariki mwa DRC wamekuwa wakivishutumu vikosi vya MONUSCO kwa kuzembea katika kuwahakikishia ulinzi dhidi ya mashambulio ya waasi. Katika hatua nyingine, Alhamisi ya Julai 28 na miili ya watu kumi na wawili wakiwemo wakimbizi ilipatikana katika kijiji cha Makakwa kilichoko umbali wa kilomita 45 toka mji wa Beni. Watu hao wakidaiwa kuuawa na waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Mauaji hayo yaliyoripotiwa wakati huu makundi ya waasi yanayofanya shughuli zao mashariki mwa nchi hiyo yakiendelea kuua raia kiholela licha ya operesheni za kijeshi zinazoendelea. Huko nchini Kenya, wagombea wa nafasi ya kiti cha urais wiki hii walishindana katika mdahalo wa mwisho wa televisheni, ambao hata hivyo wagombea wawili kati ya wanne, profesa George Wajakoya na aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Raila Odinga, hawakushiriki wakiwaacha peke yao William Ruto na David Mwaure kujibu maswali. Mwandishi wetu Minzilet Ijai alifuatilia mdahalo huo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Akizungumzia swala la kupanda kwa gharama ya maisha, Ruto alieleza hali hii inashuhudiwa kutokana na baadhi ya mambo kutotekelezwa ilivyostahili. Tuko katika hali hii kwa sababu yes, kuna vitu ambavyo hatukufanya ilivyostahili. Tulikuwa na mipango lakini mpango huo uliharibiwa kwa makusudi, it was actually sabotaged. Kuhusu swala la deni la taifa ambalo limezidi kupanda, ruto alikuwa na haya ya kusema. Naamini sio busara kwa mtu yoyote kusema kuwa hatuwezi kulipa madeni yetu. Pili, tutasitisha kwa muda miradi ambayo haipo kwenye bajeti, lakini pia tutahitaji kuongeza mapato yetu. Naye mgombea wa chama cha Agano David Waihiga kwa upande wake alieleza namna serikali yake itashughulikia suala la kupanda kwa gharama ya maisha. Tutapunguza ruzuku kwenye bidhaa nyingine za chakula, tutapunguza ushuru unaokatwa kwenye mishahara kwa asilimia 50. Lakini pia tumesema, ili kuchochea ukuaji wa uchumi wetu, tunaondoa adhabu kwenye ushuru. Aidha, Waihiga aliwakosoa wagombea wenzake kwa kushindwa kukabiliana na ufisadi. Tunahitaji kuuliza kiasi cha fedha zilizotumika kwenye mradi wa SGR ni kina nani waliofaidika na mabilioni ya uviko 19, na kwa nini majina yao hayajatambuliwa? Hili naibu rais analijua, aliyekuwa waziri mkuu anawafahamu, na pia Profesa Wajakoya analijua, na bado hawako tayari kuwataja. Mdahalo huo ulisusiwa na wagombea wa muungano wa Azimio, Raila Odinga, na wa chama cha Rut, George Wajakoya. Katika hatua nyingine, Jumatano ya Julai ishirini na saba. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa mara nyingine alionyesha kughadhabishwa na kile alichosema uongo unaosemwa na naibu wake William Ruto kuhusu miradi ya serikali na hasa swala nyeti la bandari ya Mombasa. Ile kontena zitakuwa zikitoka hapa, kwani zitakuwa zinapitia wapi? Si hiyo ni kazi tumepatia wenzetu wa Mombasa. Watu wa Naivasha wamefaidika, watu wa Mombasa wamefaidika, na kiongozi anasimama akidanganya mchana mchana. Hakuna mtu amefutwa Mombasa, ati kwa sababu ya hii kazi. In fact wakianza, kulingana na vile wametuambia, nchi ya Kenya kila mwaka itakuwa ikigenerate zaidi ya nusu bilioni dola, sio shilingi, dola. Tangu Rais Kenyatta afikie maridhiano na aliyekuwa kinara wa upinzani Raila Odinga, uhusiano wake na aliyekuwa mwandani wake William Ruto ulizorota kila mmoja akimtuhumu mwingine kwa usaliti. Jumanne ya Julai 26, waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov alizuru Uganda kwa ziara ya siku mbili ambako Alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Yoweri Museveni. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Mazungumzo kati ya viongozi hao wawili yalijikita kuhusu namna vita kati ya Urusi na Ukraine vinavyosababisha kupanda kwa gharama ya maisha barani Afrika. Lavrov ameitetea nchi yake kuhusu kusababisha kupanda kwa bei ya bidhaa barani Afrika, akitupilia lawama kwa nchi za magharibi kwa kutokuwa tayari kupata suluhu ya mzozo unaoendelea. Naye rais Mseveni, ambaye nchi yake imekuwa ikishuhudia maandamano kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha na kukataa kushusha bei ya bidhaa, amesema nchi yake inataka kufanya biashara na Urusi na mataifa yote ya dunia na hawezi kamwe kushurutishwa kuchukua msimamo kuhusu mzozo wa Ukraine na Urusi unaoendelea. Wachambuzi wa siasa wanasema Lavrov anatumia ziara hii kuitetea serikali yake kuhusu mzozo wa nchi yake na Ukraine, ujumbe ambao pia ataupeleka nchini Ethiopia, nchi yake ya mwisho katika ziara hii, baada ya kuanzia nchini Misri na baadaye Congo Brazzaville. Wiki hii shirika lisilo la kiserikali la IDHB hb lilizungumzia ripoti ya wanajeshi wa Burundi kuwatuma kwa siri wanajeshi wake na kundi la vijana la Imbonerakure ambao walitumwa kwa siri nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC kuenda kupambana na kundi la waasi la Red Tabara. Karina Tertsakian ni mtafiti kutoka shirika hilo la IDHB. Tangu mwanzo, serikali imekuwa ikikanusha, lakini ushahidi upo wazi na sio fununu. Wapo wanajeshi wa Imbonerakure ambao walienda huko kupigana na ambao wenyewe walishuhudia kwa namna ya kisiri kwamba wasizungumzie misheni yao, na ndiyo maana na sisi pia tunaizungumzia hivyo kwamba kuna usiri. Kwa mfano, wanajeshi wanapovuka mpaka wakati wa usiku wana ma kuvaa nguo za kiraia ya. Yaani serikali inasema hawapo huko lakini ukweli ni kwamba watu hao wako huko na mili yao iko kwa sababu kuna wengi ambao waliwawa huko Kongo. Ni sauti yake Karina Tertsakian mtafiti kutoka shirika linalotetea haki za binadamu la IDHB RF. Huko nchini Tanzania, wiki hii vyombo vya habari viliripoti kuwa ifikapo e, Julai 30 mwaka huu serikali itaweka zuio la uingizwaji wa vifaranga vya kuku kutoka mataifa ya nchi jirani, lengo likiwa ni kulinda soko la ndani na hivyo kuzuia kuingizwa kwa vifaranga visivyo na viwango. Mwaka wa elfu mbili kumi na saba, mamlaka kwenye mkoa wa Arusha nchini Tanzania ziliharibu vifaranga zaidi ya elfu sita kutoka nchini Kenya ambavyo vilipitishwa kupitia mpaka wa Namanga, ambapo hata hivyo makataa haya yaliondolewa baadaye vyombo vya usalama nchini Somalia Jumatano ya wiki hii vilisema na idadi ya watu waliokufa kutokana na shambulio la bomu kwenye mji wa bandari wa Somali Marka iliongezeka na kufikia watu ishirini licha ya awali kuripotiwa kuwa ni watu tisa pekee ndiyo waliuawa. Tayari kundi la Al-Shabaab lilikiri kuhusika katika shambulio hilo. <mucho> Katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia huko Cameron, ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliwasili katika mji mkuu wa nchi hiyo Yaunde na kusema nchi ya Urusi inapaswa kulaumiwa kwa kusababisha mzozo wa chakula duniani ambao kwa sehemu umeathiri kwa kiwango kikubwa nchi za Afrika. Rais Macron alisema Urusi imekuwa ikifanya propaganda kwa nchi za Afrika ili ziamini uhalali wa ilichokifanya nchini Ukraine huku wakati huo huo ikizuia usafirishwaji wa chakula la du kupanda kwa bei ya mali ghafi matatizo ya usambazaji katika mazingira ya mfumuko wa bei ambao awali ulisababishwa na kukosekana kwa uratibu mzuri kwenye ngazi ya dunia lakini ukaja kuhatarishwa zaidi na vita vilivyoanzishwa na Urusi nchini Ukraini. Haikusaza hata bara la Afrika, Ulaya au mashariki ya Kati, wakati tukiondokana na matatizo yaliyosababishwa na UVIKO kumi na tisa. Ili kukabiliana na hali hiyo, hususan barani Afrika, tungependa kujihusisha kupitia mpango maalum utakaosaidia usambazaji wa chakula kuepusha uhaba zaidi, lakini pia utakaosaidia uzalishaji mkubwa hasa katika mataifa yenye uhitaji. Aidha, Rais Macron alisema nchi yake itatoa ndege zisizo na rubani kwa Benin ili kusaidia katika maswala ya usalama wa ndani. Kuhusu usalama, kwa mujibu wa upangaji upya ambao tumeupitisha katika ukanda mzima, tutakuwa tayari kujibu maombi yenu kuhusu mafunzo na utoaji wa vifaa. Miezi iliyopita tayari tumeanza kujibu maombi hayo katika ushirikiano wa kubadilishana taarifa na kupanga operesheni kwa pamoja, tutakuwa tayari kujibu maombi yenu kwa kutoa vifaa, na ndiyo maana mnaona magari ya pickup, vifaa vya kulipua mabomu na vifaa vya kuona usiku vitawasili hivi karibuni. Akiwa huko Guini Bissau, Emmanuel Macron alikutana na rais wa nchi hiyo Umaru Sisoko Embalo, ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Embalo alitumia ziara ya Rais Emmanuel Macron kwa kuwasilisha ujumbe huu: la fois que le, ni mara ya kwanza rais wa Ufaransa anatembelea Gine Bisau. Kwetu sisi inabaki eh, historia. Ziara hii inashuhudia nia nzuri mlionayo kwa bara la Afrika na kwa namna ya pekee kwa Gine Bisau, na hii itaimarisha tena ushirikiano katika kila nyanja zaidi katika masuala ya kiusalama na ugaidi, isiyo tu katika eneo hili la Sahel bali ni Afrika nzima inakabiliwa na janga hili. Kwa upande wake, Rais Macron ameelezea utayari wa nchi yake kuzisaidia nchi hizo katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Nimerudi kumwambia rais hapo uamuzi wa Ufaransa kuanza kuwepo eneo la Sahel na katika kanda nzima na kubadilisha mfumo wa utendaji ili kuanza kuyasadia majeshi kuyapa mafunzo, vifaa vyote vinavyohitajika na si kuchukua nafasi ya majeshi haya katika mapambano dhidi ya ugaidi. Rais ameniambia kuwa ECOAS inaandaa mkutano wa kilele ili kupata ajenda muhimu na ya pamoja katika suala hili na ametamani tuwepo nimemwambia nitakuja na kwamba tuko tayari kushirikiana na hilo, lakini pia tumegusia utawala wa kijeshi nchini Mali, unyanyasaji wa raia wa kawaida na mamluki wao waliopelekwa huko, Wagner, bila kuwataja. Ni wiki ambayo Tunisia ilipitisha katiba mpya inayompa madaraka makubwa rais wa nchi hiyo Kais Saied, baada ya kufanyika kwa kura ya maoni siku ya Jumatatu ya wiki hii ambayo idadi ndogo ya wapiga kura walijitokeza. Kwingineko duniani, rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping, Alhamisi ya Julai 28 walikubaliana kuandaa mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana, wakati huu Beijing ikiionya Washington kutocheza na kile ilichosema ni moto kuhusu eneo la Taiwan. Viongozi hawa walizungumza kwa njia ya simu usiku wa kuamkia Ijumaa, kama anavyoeleza mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa taarifa za maofisa wa Marekani, rais Biden na Xi Jinping walijadiliana umuhimu wa kukutana ana kwa ana na kuwaagiza wajumbe wa nchi hizo mbili kutafuta wakati mwafaka kwa wao kukutana. Katika mazungumzo yao, rais wa China alirudia tena onyo lake kwa Marekani kuhusu kujaribu kuingilia maswala ya eneo la Taiwan, Xi Jinping akisema nchi yake haitavumilia uchochezi wa aina yoyote. Kauli kama hiyo pia ilitolewa na rais Joe Biden aliyeionya China kutumia mabavu kuchukua eneo la Taiwan. Nalo taifa la Marekani huenda likashuhudia mdororo wa kiuchumi kutokana na kushuka kwa pato ghafi la taifa GDP, ambapo takwimu zinaonyesha shughuli za kiuchumi kushuka kwa mara ya pili mfululizo kati ya mwezi Aprili na Juni. Hata hivyo, wa waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen yeye alisema hali hiyo huenda ikadhibitiwa hivi karibuni. Wataalam kule Marekani wanasema hali hii imechangia na kupungua kwa shughuli za kibiashara na uzalishaji viwandani. Msikilizaji, wakati huu maambukizo ya virusi vya monkeypox yakiendelea kuongezeka duniani, shirika la afya duniani wiki hii limetaka watu walioko hatarini zaidi, hasa wanaume wanaofanya mapenzi ya jinsia moja, kupunguza idadi ya washirika wa ngono. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameonya nchi nyingi kuzembea kudhibiti maambukizo zaidi. WHO recommend... WHO inapendekeza kutolewa chanjo kwa makundi maalum, hasa kwa wale ambao wamekutana na watu wenye monkeypox. Kwa wakati huu hatupendekezi kuwe na kampeni kubwa ya chanjo dhidi ya monkeypox. Kile nchi zinapaswa kufanya ni kushirikisha watu na kuwajengea uwezo jamii za wanaume ambao wanafanya ngono na wanaume wenzao, ili wapunguze hatari ya maambukizo, pamoja na ulinzi wa haki za binadamu na utu. Msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ya shirika la afya duniani WHO, ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwaherini. Sikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa 2 na dakika 10. Nitamatishe matangazo awamu hii ya kwanza, lakini kwanza nikukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Waziri wa usalama ndani nchini Kenya, daktari fred Matiang'i, asema serikali haitafunga mitandao ya kijamii wakati wa uchaguzi. Wananchi wa Senegal kushiriki kwenye uchaguzi wa bunge hivi leo, na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski awaagiza raia kuondoka katika eneo la mashariki la Donetsk. Tutamatishe matangazo na kibao We Found Love kutoka kwa Riana akishirikiana na Calvin Harris kutoka Marekani. Yeah, Rihanna akishirikiana na Calvin Harris We Found Love kutokea Marekani. licho kinatamatishia matangazo ya kwanza, ni tarejea ya saa mbili na nusu Afrika Mashariki.