seta tupate makala changu chako chako changu naye ali bilali ni furaha kubwa kukutana nawe jumapili ya leo msikilizaji katika makala changu chako chako changu na ambapo leo tunazungumzia kuhusu umuhimu wa kujifunza lugha mama wakati kukiwa na hofu ya lugha zaidi ya 3t za kiasili zikiwa hatarini kutoweka na kuenyelparle francohone tutaangazia shughuli za kitamaduni ya lan franaise ya nairobi na kwenye muziki itakuletea mwanamuziki tikenja fakoli ambaye ametoa albamu yake ya acustic mimi naitwa ali bilali bienveni e bon rev matinal yaani karibu na asubuhi njema nam kama lilivyokujuza msikilizaji tunazungumzia kuhusu utamaduni wa watu kupenda kujifunza lugha ya asili ama lugha mama wakati huu shirika la umoja wa mataifa la unesco likiwa na hofu ya kutoweka kwa lugha zaidi ya elfu 3 na nimezungumza na akina dada hawa kwanza kabisa millicent lakini baadaye utamsikiliza bi florida ekesa na kwanza kabisa ni mwanadada mlcent ambaye ameanza kwa kujitambulisha asante sana kwa majina naitwa ent maranje mi ni mjaluo kutoka siaya siaa ni sehemu gani ya kenya ni mashariki mwa kenya uh-huh. na kule uh, wanazungumza lugha gani yeah, yeah, lugha kinachozungumziwa zung... pale ni kijaluo sanasana sana kijaluo eh pasonali mimi ni mjaluo damu wazazi wangu wote ni wajaluo nyanya zangu mango zanguaunajua mm-hmm. yeah. lugha yako l- mama l- l- l- l- l- kijaluo tusnakijuanakijua Una hev yeah. nsalimie kwa kijaluo tuskie kwakijaluo ntakwambia n- n- amosi mi maanake nime sal nimekusalimu ama nimekusalimia alafu ntakujibu ber ama ber ahinya mm-hmm. ber namaanisha mzuri ahinya nisana mzuri sana esema kwa kijaluo sikiliza rf kiswahili winjuru rf kiswahili sikiliza ni winjuru winjuru winjuru ni kwa ujumla yani uh-huh. wewe lugha yako mama ulijifunzia wapi nilijifunzia nyumbani lakini sanasana sana nilijifunzia shuleni nilipokuwa mdogo kufika darasa lanne nikienda kule mashambaniwako wanasoma ka kijaluu lakini wanafunzi wengi walikuwa wanaongea kijaluo baada ya kutoka darasanicukiwa kwenyenazungumza so ile niliile ya kukijua lugha ya mama ndio nikienda mashambani pia niweze kuzungumzana nyanyangu na babu <muchas> na wee unafikiri kuna umuhimu wowote wa mtu kujua lugha mamani e muhimu sana unajitambulisha mm. asili yako kitu ya kwanza ya pili ni kuweza kuzungumza na wale wazee wa kule mashambani manake wengi wao hawakijui kiswahili wala kizungu hmm. Hmm. lakini kuna watu aa, wanasema kwamba kama waafrika wote ni wamoja tunaweza kujitambulisha kwa identity ya kiafrika lakini haya maswala ya lugha nini yanatugawa zaidi huo nasemaje kwaii sikwa sana maanake sisi kama waafrika nchi nyingi za kiafrika nadhani watu wanaweza zungumza kizungu, kizungu so tunaweza chukua kizungu kama lugha yetu ya kama jamii wa afrika lakini nayo kila jamii ina asili yake so lazima pia tutambue asili yetu mm-hmm. Mm-hmm. na kwa, kwa, kwa wale ambao labda uh, wameishi katika mazingira wanajiona kwamba wazungu hawana hawataki kujua hata lugha ya mama labda unazungumziaje kuhusu watu aina hii nawzawambia ni muhimu kujua lugha ya mama ukirudi nyumbani utazungumzaje na jamii ama utajitambulishaje e, furaha yako kujua asili yako utakuwa naambia nini wenzako kwa mwanake uwezi jitambulisha na lugha ya mtu mwingine naujaijua sana najui asili yao wala huwezi jua itikadi zao na tabia zao huwezijifunza si vizuri kujifunza tabia ya isiyokuwa ya jamii yakowatu wengi sana labda wamekulia huko vijijini na wamekuja kueshi kuendeleza maisha mijini na wanaoa au wanaolewa na wanapata watoto lakini wale watoto hawajui lugha mama unafikiri hii ni sawa kwangu mie si sawa maanake mkiwawana watu kutoka jamii tofauti kama mmeelewani kwa lugha ni vizuri kujaribu kufunza watoto lugha za kila upande mm-hmm. Mm-hmm. na pia ni vizuri kufunza watoto wako asili yako maanake nadhani kila mtu anafaa kuwa nafurahia asili yake kamili mali ambapo amelelewa na akiwa na tabia nzuri mali ile ya tabia yake nzuri ilitoka mm-hmm. mm. na labda unafikiri kuna oh, ulivyozungumza hstoria yako kwamba ulijifunza ukiwa shuleni baada ya watoto wanafunzi wenzii ambao mlikuwa pamoja wanazungumza lugha mama lakini ukiangalia sasa hivi mashuleni asilimia kubwa wanazungumza kizungu huoni kwamba ni, ni changamoto kubwa iliyopo kwa sasa watoto wa hivi kuweza kujua lugha mama ni changamoto but hata enzi zile zetu pia ilikuwa ni changamoto maanake ukiwa nyumbani wazazi walikuwa wanazungumza kijaluo ukienda shuleni ni kiswahili ama kizungu ama unapata mwalimu ni wa lugha nyingine kama tuseme kikuyu ama mluaaatnaa so, manno ya kiunwa atatamaugaa tukaekutangamana na ya ya mm-hmm. mm-hmm. so, namuztu mm-hmm. tuka na, na wenztu wakul uwez kuwajua mm-hmm. so, ukienda napata kuza likashida aalazima mzaziatafsiri uh, ukiongea kitu kimoja mzazi lazimatafsiri nao na vile pia si tulienda kule na kiswahili wale pia wakawa wana tamaa ya kujua ili tuweze kuwasiliana so ni kama tulisaidiana hmm. ndiona tuseme wewe ukijaliwa ukiizaa watoto nafikiri kuwafunza lugha mama itakuwa ni kipaumbele kwako au watajijua wenyewe baadaye itakuwa ni kipaumbele mm-hmm. mm. siwawezi kujua identity yao na identity ya mama sasa wakati tukimalizia hapa labda unatoa ujumbe gani kwa watu ambao wanakusikiliza wakiwa kule drc rwanda burundi uh, lakini pia kule south sudan na uganda kuhusu swala zima la umuhimu wa mtu kujua lugha mama nawaambia watu ambao wananisikiliza kujua lugha ya mama ni muhimu manake mtu weza kujua asili yake kiundani kitabia na pia inasaidia malezi bora unachukua tabia za kiuzunguni kule but sisi kama waafrika asili yetu wanaona ni maana sana a ni sana na, na tuwakumbushe wasikilizaji tulikuwa tunazungumza na dada milicent kutoka siaya ugenya nakushukuru sana Sante. makala ni changu chako na leo tunazungumzia juu ya umuhimu ama utamaduni wa watu kujifunza lugha mama na studio hapa niko na mwanadada atajitambulisha jina lake karibu asante sana mtangazaji kwa majina anaitwa florida ekesa natoka maeneo ya magharibu mwa kenya na mi mwenyewe nikabila la waluya waluya mm. waluya wanatoka magharibi mwa kenya ndivyo na kama ulivyosikia tunazungumzia juu ya umuhimu wa kujifunza lugha mama una, una, unajua lugha yako ya kiluya naitambua manaake nimezaliwa huko nimekuzwa huko mm-hmm. ila watoto wangu ndio wako na tatizo tuanzie hapo kwanza hebu e, e, unamsalimia vipi mtu kwa kiluya kama kwa mfano unataka kumjulia hali unamambiaje un uh, kuna majira tofauti mm. kama ni asubuhi utamsalamia buhe buhere hapo yeah. ni habari za asubuhi habari za asubuhi mchana mchana keshtere htere yeah. na, pua hera. Pua hera. Yeah. na ya jioni wahera wahera nnene hapo habari za jioni kuna pia salamu zile ambazo zinatumika sana mm-hmm. ile kwa kiswahili tutasema sasa basi kwa, kwa kiluya tutasema mlembe ama, ama oriena oriena welekamanyire n sasa w- kwa mtazamo wako wewe unafikiri kuna umuhimu wowote wa mtu kujifunza lugha mama hasa ukizingatia watu wako mjini ambapo lugha ambayo inakuja mbele zaidi ni lugha ya kigeni ambayo ni kizungu unafikiri kuna umuhimu wowote mtu kujifunza lugha mama kuna umuhimu sana kwa sababu hasa kwa wale watoto ambao wanazaliwa mjini wanaposafiri sasa mashambani na familia inabidi sasa mzazi utumike pale kama mkalamani maana itabidi utafsiri kwa kiswahili ama kwa kiluya ndio mtoto apate kuelewa kwa sasa kwangu mimi kama mzazi ni muhimu sana e, tunapopata watoto tuwakuze kwanza kwa kuanza lugha ya mama ndio mm-hmm. waweze pia kuwasiliana na familia kwa jumla maanake si watoto familia wanaelewa kiswahili ama lugha ya kimumbu na umesema watoto wako kuna tatizo kwa nini unafikiri awafunzi wanao lugha mama wamezaliwa mjini mii mwenyewe niko na watoto wanne na wote wamezaliwa mjini sawa kila wakati naposafiri mashambani mwisoni wa mwaka mwishoni mwa mwaka uh-huh. napata kibarua kigumu sana manaake mm. inakuwaje hebu tuhadisi kuna msikilizaji yupo hewani muda huu anakusikiliza mwhadisi inakuwaje nina mtoto wa mdogo wa miaka kumi aa, mwezi wa dicemba tulipokuwa nyumbani alikaribishwa vizuri na nyanyangu bb bibi yangu ya ya. e, mm-hmm. sasa si bibi yake bibi yangu mm-hmm. sasa huyu bibi haelewi kiswahili lakini anataka kuongea na mtoto mtoto pia kwa yale makaribisho anataka ukaa na bibi likatokea mm-hmm. pale akaona chungu cha kutilia maji akaniambia mama hiki kifaa nakumbuka tulisoma kwenye kitabu ni cha kutilia maji ya kunywa naomba uambie bibi anichotee maji kwenye kifaa hiki maanake mimi nikimweleza haelewi anabaki akisema mm. sasa narudi kwa bibi nimwambie mujukwa anasema anaomba mtilie maji kutoka kwenye kifaa hiki kwahio ukajuka mkalimani mkalimani pale uh-huh. pia akaona ndizi kwenye shamba ananiuliza haya matawi ni makubwa sana huyu ni mmea wa ng'ombe ama ni nini sasa pia kumweleza kwamba kwa, kwa kiluya hii ni ndizi na huu ni mgomba wake ikawa ni tatizo maanaake ni neno ambaye ajaisikiana mm-hmm. mm. woo unafikiri kwa nini hasa watu wa mjini hawaweki umuhimu katika swala zima la kujifunza lugha mama kwa mtazamo wangu M-m-m, mtu anapofika mjini anajifanya kuwa amesahau sana mambo ya kikwao <tutu> mambo ya asili anataka kuwa yan aonekane tu amezaliwa mjini yan mtua hali ya juu aele ile lugha ya mama mimi nimekutana na watu wengi Kismam, suam, kimsalimia kwakiluya ananitazama lakini naelewa kwamba huyu ni mluya mwenzangu <tutu> ishara kwamba anaofia hata e mwenyewe kuongea lugha yake anaogopa anaona ni hali ya kujishusha mm-hmm. lakini si kuta, kuchukulia kwenye mtazamo hiyo ndio ndio mm-hmm. lakini sasa kwa kumalizia ni wito gani ambao unawatolea watu wenye kuwa na tabia kama hiyo ya kushindwa kuzungumza lugha mama inawezekana naijua lakini aibu aonekane kwamba anazungumza lugha mama unawatolea wito gani wito ambayo ningewatolea ni kwamba mtu ajipende vile yako ajidhamini na ajitambue kulingana na kiasili chake kama wewe unatoka kwenye urahibu fulani ufai kuona haya hata unapopatana na mwenzako ama unapoongeleshwa kwa ile lugha maanaake ni vizuri tu tumenyee kwanza ujipende penda lugha yako penda hata vyakula vya kiasili kutoka maeneo yako nam ni kushukuru sana niwakumbushie wasikilizaji kwamba tulikuwa tunaongea na florida ekesa nam ni kushukuru sana na karibu tena katika makala haya changu chako chako chango aanehura Like nam wanna... na hapo ndio mwisho wa kipengele hiki <mucho> makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya jodi jenigael na jeff mkiwa hapo embakasi pale nyayo nyayoete mnasema big up sana kwa makala ya leo je ukiwa arusha tanzania nayo unasema unasikiliza makala muda huu vipi wewe msikilizaji unatusikiliza ukiwa wapi na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francoe na ambapo maonyesho yaliyoandaliwa na mchoraji alan simba yanaendelea hadi machi Tantu alliance fanase ya nairobi ukipata nafasi msikilizaji hebu hupitia eneo hilo ili uweze kunufaika na maonyesho hayo tarehe 26fanis na ya nairobi imekuandalia filamu itwayo lane dureqin na kiingilio ni bure tarehe28 na kutakuwa na tamasha la newdens ambapo kiingilio ni shilingi 1 kwa watu wazima na shilingi kwa watoto tarehe tau mach skola akinyi atakuwa hewani pale kuzindua kitabu chake Hope Skip and chakepiup msikilizaji kusoma ni kula na kunywa akili isiyosoma inapungua uzito kama mwili ambao hauli ni kauli ya mwandishi victor higo mwisho wa kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu makala yanayohusu utamaduni makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka studio zetu za jijini nairobi nchini kenya nna sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki huyu tikenjafakoli ambaye amekuwa kwa muda mrefu katika tasnia ya muziki na miondoko yake ya muziki wa rege lakini hivi karibuni ametoa albamu yake kwa mtindo wa austic chini ya usimamizi wa mwandaaji wa muziki jonathan kambi aliyefanikisha chekeleza ndoto hiyo ya mwanamuziki huyo uh, tikenja fakoli kutoka huko nchini cot divoire albam hiyo ina nyimbo 19 alitumia njia ya kidemokrasia kwa kuchagua majina baada ya kushirikisha wanamuziki wake na inaelezwa kwamba albamu hiyo imeongezwa vionjo kwa kutumia ala za kitamaduni kama soku balafon iliyotumiwa na adama dembele na adama bidhu dembele pamoja na kora iliyotumiwa na sherif sumano mamadu na ngoni iliyotumiwa na andra kuyate na hata miongoni mwa wanamuziki aliyoshirikisha tayari walikuwa wameonekana mara kadhaa katika bendi hiyo ya mwanamuziki tikenja fakoli nam tumalize na kibao hiki juru cha tikenja fakoli ni kibao hicho juru ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo mimi naitwa ali bilali nikutakie jumapili njema ama bon demanch kumbuka mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine weza kusikiliza matangazo ya r muda wowote kwa kupakua aplication ya r5 piwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya kiswahili aplicthon hii ni bure kwa kumalizia hizi ni taarifa zetu kimoktasari marekani mbioni kujaribu kupatanisha nchi ya rwanda na drc jumuiya ya s yatangaza kuondoa vikwazo dhidi ya, ya nchi ya niger na mataifa ya magharibi yasisitiza kuendelea kuisaidia nchi ya, ya, ya ukren wakati huu wa vita usiache o kutofautilia kwenye mitandao yetu ya kijamii upate pia habari hizi tumalizie na kibao da cha kwake nandi na alikibanie salama na mzima sinatausehmiada menishika kwa mtima pumzi sihemiada This is day in China. kwa mabano benzi lake nitao walinazishina tano na wasopenda poleni andaini mandamano kwake ikivulijoan tunalitimizagano gwetushiga na rumba kwa sifuri na chumba hakiyumba na yumba naenarae zambamba wetushega na rumba Da chumba, layumba, oh, da, da, da, da, da, ni, ni kibaoda mshirikiano kati ya msanii kutoka kenya nandi na alikiba kutoka kule tanzania kikitamatisha matangazo ya rfi kiswahili asibuhi ye leo mimi ni carol corir na kutekea jumapili njema kwenye mitambo amekuwa boldrin ambali kwa heri