Ni saa 2 na dakika 36 Afrika Mashariki. Sasa tupate makala yaliyojiri wiki hii. Hujambo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kwa muktasari. Tutaangazia yaliyojiri nchini Kenya ambayo inaomboleza kifo cha mkuu wa majeshi na maafisa wengine tisa wa ngazi ya juu ambao walipoteza maisha katika ajali ya helikopta Alhamisi ya Aprili 18. Rais William Ruto alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia siku ya Ijumaa. Kule Uganda, mgomo wa wafanyabiashara katika jiji la Kampala wakipinga mfumo mpya wa utozaji ushuru. Ziara ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya huko Goma, mashariki mwa DRC ambako walienda kutathmini hali ya kibinadamu kwa maelfu ya watu waliokimbia mapigano ya M23. Tutaelekea nchini Sudan ambao wiki hii ilitimia mwaka mmoja kamili tangu mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kuripotiwa katika nchi hiyo. Kule Togo na ziara ya ujumbe wa ECOWAS, lakini pia mashambulio kati ya Iran na Israeli. Mimi ni Ruben Lukumbuka, ninakukaribisha kwa moyo mkunjufu msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala haya. zaji Kenya ipo kwenye maombolezo ya kitaifa ya siku tatu kuanzia siku ya Ijumaa ya Aprili 19 baada ya mkuu wa majeshi ya ulinzi wa nchi hiyo Jenerali Francis Ogola na maafisa wengine tisa kupoteza maisha kwenye ajali ya helikopta ya kijeshi siku ya Alhamis ya tarehe 18 Aprili katika kaunti ya Elgeyo Marakwet wakiwa kwenye ziara ya kikazi umbali wa kilomita 400 kutoka jiji kuu Nairobi. Kifo cha Jenerali Ogola kilithibitishwa na rais Ruto. Tumempoteza mwanajeshi mashuhuri mwenye nyota nne akiwa kazininatuma natuma salamu za pole kwa familia na wananchi wote tunapoomboleza kifo hiki kilichotokea gafla, the Kenya Air Force. Jeshi la anga tayari limeanza uchunguzi ili kubaini kilichosababisha kuanguka kwa helikopta hiyo. Kwa heshima ya jenerali huyu aliyepoteza maisha akiwa kazini kama mkuu wa majeshi, akatangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia tarehe 19 Aprili mwaka 2024. Ni sauti yake rais wa Kenya, William Ruto. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kupitia mtandao wake wa kijamii wa X alituma salamu za pole kwa Wakenya kufuatia kifo cha mkuu huyo wa majeshi ya Kenya, salamu ambazo pia zilitumwa na mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, lakini pia jumuiya ya IGAD na ubalozi wa Marekani pia Uingereza nchini Kenya. Lakini je, Jenerali Francis Ogola alikuwa nani? Florence Kivuva anatueleza zaidi. Jenerali Ogola aliteuliwa na rais William Ruto kwenye nafasi hiyo mwezi Aprili mwaka uliopita, akitokea kwenye jeshi la anga. Hadi kifo chake alikuwa na umri wa miaka 61 ambapo alikuwa anaelekea kutimiza mwaka mmoja kwenye nafasi hiyo na kustaafu mwaka ujao, kwa mujibu wa utaratibu wa kijeshi. Jenerali Ogola, mzaliwa wa kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya, aliyejiunga na jeshi la Kenya tarehe 24 mwezi Aprili elfu moja mia tisa themanini na nne. Kabla ya kuwa mkuu wa majeshi ya ulinzi, Jenerali Ogola ambaye alisomea sayansi ya kijeshi kutoka chuo cha Ecole Militaire de Paris nchini Ufaransa na vio vingine nchini Kenya aliwahi pia kuhudumu kama rubani na mkufunzi wa ndege za kijeshi. Cheo cha mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya maarufu kama CDF ndicho cha juu katika ngazi ya kijeshi nchini humo na kushikiliwa na jenerali anayeteuliwa na rais madarakani namna. Sasa tuelekee kule DRC ambako ujumbe wa wanadiplomasia kutoka nchi kumi na sita wanachama wa Umoja wa Mataifa ikiwa ni pamoja na mabalozi kumi na mmoja kutoka Umoja wa Ulaya EU ulifanya ziara rasmi kwenye mji wa Goma huko mashariki mwa DRC siku ya Alhamis kwa lengo la kutathmini hali ya kibinadamu na mahitaji yaliyopo kwa maelfu ya watu wanaoishi katika hali duni kwenye makambi kutokana na vita ya M23 na jeshi la serikali FRDC akinukuliwa na vyombo vya habari baada ya kukutana na gavana wa kijeshi wa mkoa huo wa Kivu Kaskazini. Mkuu wa wajumbe hao Bruno Lemarquis alisikitishwa na hali mbaya ya kibinadamu aliyoshuhudia kwenye kambi mbalimbali mbali alizotembelea huko Goma. Wachambuzi wa siasa wanaizungumzieje ziara hiyo? Profesa Dadi Sale ni mtaalamu wa siasa za DRC na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kindu huko Manyema. Ni, ni ujumbe mzuri kabisa kuona kama wanakuja wewe wenyewe kujionea shida ya usalama na shida ya kibinadamu, na banaona kama hali haiko mzuri sikutu muma kampi ya batu bengi banakimbia vita. Kwangu kabisa ya lazima haiko mara kwanza banafika, tunafikiria kama kumaliza vita njoo kabisa ya muhimu Aiko tukukuja kuangalia balitoka manyumba zabo na jinsi banaishi vibaya, na namuna gani kubapatia chakula aa chie. Na hiyo tunasema kuvitegemea, inawezekana batu bajitumikie bo peke, bakarudia kwa nyumba zabo, bakarudia Ruchuru, bakarudia Bunagana, bakarudia fasi kazalika, batatumika kazi hiyo, au e. Sauti yake Profesa Dadi Sale, mtaalamu wa siasa za DRC akiwa Kindu, Maniema. Msikilizaji, ziara hiyo inajiri baada ya mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volkar Tark, ambaye alizuru mji wa Goma ambako alikutana na wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya utovu wa usalama, huku akitoa wito wa usitishwaji wa vita. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo baada ya kuwatembelea raia walioondoka makazi yao mkoani Ituri, lakini pia kambi ya Bulengo yenye raia zaidi ya laki tatu kandoni mwa muji wa Goma, Kivu Kaskazini, alijulisha kuwa Umoja wa Mataifa utafanya kila juhudi za kuwaadhibu wanaotatiza raia mashariki mwa Kongo. Ni wazi kwamba ulinzi wa raia ni kipaumbele cha kila mmoja wetu na tunapaswa kuwajibika. Wakati huu vita vikiendelea, kwa kweli hali ni mbaya sana na lazima tupambane nayo huyu wa Umoja wa Mataifa pia alisisitiza umuhimu wa kuwalinda raia akisema ni jambo la kipaumbele. Alisisitiza haja ya kufanyia kazi sababu za msingi za mgogoro inayowasukuma wakazi kukimbia mazingira yao ya awali. Kwa hayo raia waliondoka makazi yao, nao walikuwa na haya ya kueleza: maisha ya kuombaomba, tunachoka, tunaonelewa, tunalala saa imbwa, hatuna mabasha, hatuna chungwa, hatuna nini. Batie nguvu kwa guvernema yetu, ona gisi batu hapa blengo na makambi zingine wanateswa zaidi bato basikuwe mukambi tena vaende kukua munafasi ya rebere. Itakumbukwa Volker Turk afanya ziara rasmi DRC siku chache tu baada ya naibu mwakilishi maalum anayesimamia ulinzi na uendeshaji wa majeshi ya kulinda amani wa umoja wa mataifa MONUSCO Vivian Van De Perre akiwa ziarani mashariki mwa Kongo. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili, RFI Burundi, Mlima Mutumba 99.5 FM. Wiki hii nchini Burundi, idara za kijasusi zilimshikilia mwanahabari Sandra Muhoza ambaye alitoweka siku ya Jumamosi ya juma lililopita baada ya kwenda kumhoji mfanyabiashara maarufu aliye karibu na chama tawala cha CNDD-FDD, lakini hakuonekana tena. Paul Nzioki na taarifa zaidi. Familia ya mwanahabari huyo, mama watoto watatu, imethibitisha kushikiliwa kwa mpendwa wao anayefanya kazi na jarida la mtandaoni la Nova Burundi. Ripoti zaidi zinasema alikamatwa siku ya Jumapili na anaziwa kwenye jiji la kibiashara la Bujumbura. Pascal Daisenga, mkurugenzi wa la Nova Burundi, amesema wana wasiwasi kuhusu kukamatwa kwa mwenzao na mpaka sasa ijafahamika ni kwa nini anazuiwa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za wanahabari RSF nalo na limelaani kukamatwa kwa Sandra na kutaka kuachiwa kwa kwake. Serikali ya rais Evariste daishi Mie imekuwa ikishutumiwa kwa kushindwa kuimarisha haki za binadamu nchini humo, huku uhuru wa wanahabari ukiendelea kushuka na kuwafanya kuishi na uoga. Na, na sasa tuelekee Uganda, huko ambako wafanyabiashara kwenye mji wa Kampala Jumanne ya Aprili 16 ha walifunga maduka yao kupinga kile wanachoita ushuru mkubwa na mfumo mpya ambao mamlaka ya mapato katika nchi hiyo inawataka watumie kulipa. Maelezo ya kina ni katika ripoti aliyotutumia mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago. Waziri wa Fedha Matia Kasaija alitoa wito kwa wafanyabiashara kufungua wa maduka yao, akisema serikali itatatua matatizo yao ndani ya wiki mbili zijazo. Wito huo ulijadiliwa katika mkutano wa wafanyabiashara ni kiongozi wa wafanyabiashara the majority, the traders, the wafanyabiashara wa wafanyabiashara wengi wamekataa wito wa kufungua maduka yao. Kwa hiyo tunaiomba serikali pamoja na rais aingilie kati kwa haraka. Serikali ilikuwa imemtuma waziri anayesimamia mji wa Kampala, Kawiye Kyofa Togabye, kuwasawishi kuachana na mgomo huo, lakini alishindwa. Wale wanaotaka kufanya kazi wanaweza kuenda na so tutawapa usalama wale ambao hawataki wanaweza kwenda nyumbani Wenapele na kusubiri kwa mkutano na rais siku ya Ijumaa, chaguo the ni lao. Wafanyabiashara hao wanasema kuwa mfumo huo mpya wa ushuru ni ya gharama kubwa kutumia. Pia wanasema wanatozwa ushuru mkubwa kwa nguo zinazoagizwa nje ya nchi. Hapa ni maoni ya mwanauchumi Afrika Kiza: mfumo wetu wa kodi siyo sawa, na biashara zinazotozwa kodi mapema wakati IFRIS inapunguza fuatiliaji wa kodi na kuhakikisha ushuru wa haki, gharama ya kufuata sheria haizingatiwi na adhabu ni kali sana. Kampala bado iko chini ya ulinzi mkali, huko wafanyabiashara wakiendelea na mgomo wao. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafa Kiswahili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Jumatano ya Aprili 17 alivitaka vyama vya siasa vya Sudani Kusini kuchukua hatua za haraka na kuweka mikakati itakayopelekea maandalizi ya uchaguzi baadaye mwaka huu. Lakini je, kauli hii kutoka kwa Guterres ina maana gani? Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa mwenye makazi yake nchini Tanzania. Ha, ameona serikali ya Salva Kiir na wenzake wamedorola wa, wa katika maandalizi ya kuandaa uchaguzi wa Desemba mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne, labda lakini, hofu ya pili ni mwendelezo wa machafuko ya kikabila. Ili uchaguzi ufanyike Lazima hakuwe na hali ya amani, watu wajiandikishe kupiga kura. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, hali iliyoko Sudani si nzuri kama inavyotakiwa kuwa kwa nchi ambayo inataka kufanya uchaguzi. Lugete Musa Lugete, huyo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. RSI. Msikilizaji, tarehe 15 Aprili mwaka huu ilitimia mwaka mmoja kamili tangu kuanza kwa vita nchini Sudan kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa vikosi vya RSF, mgogoro ambao umesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni kukimbilia katika nchi jirani kama Chad na Sudani Kusini. Kule Ufaransa ulifanyika mkutano mkubwa wa wafadhili wa maswala ya kibinadamu ambapo kwa pamoja walitoa wito wa kusitishwa mapigano ambayo yamesababisha maelfu ya watu kuuawa. Na, na sasa tuelekee Afrika magharibi na Afrika kaskazini tukianzia Burkina Faso huko, ambako Alhamisi ya wiki hii mamlaka iliwapa muda wa saa 48, kuondoka nchini humo wanadiplomasia watatu wa Ufaransa, wakiwemo washauri wawili wa kisiasa katika ubalozi huo wa Ufaransa huko Ouagadougou wakituhumiwa kuendesha shughuli tata za kuyumbisha usalama wa taifa kutoka Burkina Faso. Huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, ni kwamba rais wa nchi hii Faustin Archange Touadera alipokelewa Jumatano ya Aprili 17, huko Champs-Elysees, ni ikulu ya rais nchini Ufaransa, ambako alikutana na mwenyeji wake Emmanuel Macron hii ikiwa ni mara ya pili viongozi hao kukutana katika kipindi cha chini ya miezi sita, mkutano unaolenga kupunguza mvutano kati ya nchi hizo mbili. Ali Bilali, tuambie nini hasa chanzo cha kuzorota kwa uhusiano wa mataifa haya? Chanzo hasa cha kuzorota kwa uhusiano baina ya mataifa hayo mawili ni mikataba ya urafiki baina ya serikali ya bangi na Moscou, jambo ambalo halikuifurahisha Ufaransa, ambayo ni mkoloni wa zamani wa nchi hiyo. Mkutano kati ya Faustin Archange Touadera na Emmanuel Macron umegusia hasa namna ya kuboresha uhusiano baina ya nchi hizo mbili, pamoja na hali ya kikanda, na hii ikiwa ni mwendelezo wa mkutano wao uliofanyika mwezi Septemba. 13, Ufaransa na Jamhuri ya Afrika Kati zilikubaliana kurejesha ushirikiano wa kujenga kati ya nchi hizo mbili. Lengo lililotajwa na ikulu ya Elisee ni kuchangia utulivu, kuimarisha uwiano wa kitaifa kwa mapana iwezekanavyo na kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mfumo wa pamoja wa kufuatilia ahadi hizi pia ulipitishwa na viongozi hao wawili. Hii inaweza kuwa hatua kubwa zaidi kuelekea kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, wakati Ufaransa ikilani katika miaka ya hivi karibuni ushawishi unaokuwa wa kundi la Wagner nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Paris pia imechukizwa na kampeni za upotoshaji siku za nyuma ambazo zinachochea chuki dhidi ya Wafaransa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nchini Chad, Rais Mahamad Idris Debi Itno pamoja na waziri mkuu Sikuse Masra wote ni wagombea wa uchaguzi wa urais wa mwezi Mei ambao utafanyika tarehe sita Akihojiwa na kituo mama cha RFI na televisheni ya France 24 waziri mkuu Sukse Masra aliahidi kwamba ikiwa atachaguliwa ataboresha utu wa mtu, kinachojumuisha elimu, afya na makazi kwa kila raia wa Chad, na kwamba atahakikisha asilimia kubwa ya wananchi wanapata umeme. Sukse Masra: Nilipochukua uongozi wa yu serikali, asilimia tisini ya wananchi wa Chad hawajawahi kuona umeme tangu uhuru, na kwa hivyo si hawa ni raia waliokomaa na wenye akili timamu kisa ambao wanajua kuwa ninakuja na mradi wa serikali ambao kila mtu alikuwa ameidhinisha. Wasiwasi wao pekee ulikuwa ikiwa nilikuwa na muda wa kutosha wa kuitekeleza. Hii ni fursa ya kuwaomba raia wa Chad muda, miaka mitano kukomesha miaka sitini ya giza, sio ndani ya siku sitini. Na wanajua hilo pia, lakini tunahitaji muda. Hili ndilo tunaloenda kuwauliza na wanalifahamu. Ni sauti yake waziri mkuu wa Chad uh, Sukse Masra, ambaye pia ni mgombea kiti cha urais nchini humo. Na kama nilivyokujuza katika muktasari, ni kwamba ujumbe wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOAS, ulikuwa nchini Togo kutathmini hali kuelekea uchaguzi wa wabunge unaopangwa kufanyika Aprili 29. <coughs> Kwengineko duniani mataifa ya G7 wiki hii yalipinga mpango wa Israeli kuendesha operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa, ukanda wa Gaza, yakisema hili litakuwa na athari kubwa kwa raia. Carol Korir na taarifa zaidi. Kupitia mawaziri wake wa mambo ya nje, mataifa ya Italia, Uingereza, Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Japan na Canada yamesema hayawezi kuunga mkono Israeli kuendesha operesheni ya kijeshi katika mji wa idadi kubwa ya watu wa Rafa kule Gaza kutokana na hali tete eneo hilo, ambapo tayari raia wasiokuwa na hatia wakiwemo watoto na wanawake wameuawa. Israeli imeapa kutuma kikosi chake cha jeshi katika mji wa Rafa kuwasaka wapiganaji wa kundi la Hamas. Aidha, wito wa kundi la wa jamii ya kimataifa kutaka Israel kusitisha mpango huo umeendelea kupuuzwa, wakati huu ukanda wa Gaza ukishuhudia hali ya kibinadamu tangu Israeli kuanzisha uvamizi. Vita vya Gaza na Israeli ambavyo vinatishia usalama wa kikanda vilianza baada ya kundi la Hamas kutekeleza shambulio nchini Israel Oktoba 7 mwaka uliopita, na hadi sasa zaidi ya watu elfu 33 wamewawa. Kwa mujibu wa Wizara ya Afya inayomilikiwa inayomilikiwa na kundi la Hamas kule Gaza. Ni wiki ambayo Israeli ilirusha makombora nchini Iran kama ka kulipiza kisasi baada ya kushambuliwa wiki iliyopita, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa maafisa wa Marekani walionukuliwa na vituo vya habari vya Marekani vya ABC, CBS na CNN. Na Victor Abuso. Israeli haijazungumza chochote mpaka sasa. Maafisa wa kijeshi nchini Iran wamesema wamefanikiwa kuangusha ndege tatu zisizokuwa na rubani kwa kutumia mitambo yake ya ulinzi wa anga katika mkoa wa Isfahan. Hatua hii imesababisha serikali ya Iran kusitisha safari za ndege kwenye baadhi ya miji. Hatua hii pia inakuja baada ya Iran kurusha mamia makombora kulipiza kisasi dhidi ya Israeli wiki iliyopita baada ya jeshi la Israeli kushambulia ubalozi wake jijini Damascus na kusababisha mauaji ya watu kumi na watatu, wakiwemo wakuu wa jeshi. Wiki hii jumuiya ya kimataifa ilitoa wito kwa Iran na Israeli kuepuka kuendeleza mzozo huo, na kuonya kwamba iwapo utaendelea, usalama wa kikanda utakuwa mashakani. Marekani ambayo ilikuwa imeonya Israeli kuwachana na mpango wote wa kulipiza kisasi hajazungumzia tukio hili la hivi punde. Na taarifa nyingine iliyopewa uzito kwa juma hili ni hatua ya Marekani ya kutumia kura yake ya veto kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuzuia mchakato wa Palestina kupata wanachama wa kudumu kwenye Umoja wa Mataifa. Uongozi wa Mamlaka ya Palestina umesema kitendo cha Marekani ni uonevu usiofaa. Na msikilizaji, ni kwa habari hizi ndipo sasa tumefikia mwisho wa makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka, asanteni sana na kwa heri. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki hapa RFI. Na sasa msikilizaji, ni kukumbushi miongoni mwa habari ambazo tumekuletea asubuhi hii. Afrika Kusini yaongeza muda wa kikosi chake kuhudumu nchini DRC hadi Disemba. Marekani yakubali kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja nchini Niger. Huyo si mwingine bali ni msanii Chike mubaada na wimbo wake Ego kutoka nchini Nigeria. Chike Mobad kutoka nchini Nigeria na, na wimbo wake Egu. Basi anasema kwamba tuishi hapo kwenye matangazo. Asubuhi hii umekuwa nami Jupita Mayaka na Fundi Mitamba amekuwa ni vital Mugisho asifuye mvua imemnyea. Kwa heri.