Ni saa mbili na dakika thelathini na sita muda wa kupata makala Changu Chako Chako Changu na Ali Bilali. Ni jumaa pili nyingine tunakutana tena katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia, mambo mbalimbali, utamaduni, Le Parler Francophone na muziki. Na leo tunahitimisha mlolongo wa makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika huko Mbeya nchini Tanzania. Na kwenye Le Parler Francophone na kuletea ratiba ya shughuli za kitamaduni kutoka Alliance Francaise ya Arusha na Nairobi nchini Kenya. Na kwenye muziki nitakuletea mwanamuziki kutoka nchini Kenya anaitwa King Kaka. Mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Bienveni ama karibu. Swahili kitukuzwe ndiyo lugha ya taifa. Baba, mama na vijana, kitukuzwe Kiswahili. Na msikilizaji, Nimekuwa nikikuletea mlolongo wa makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani lililofanyika mkoani Mbeya nchini Tanzania, na ambapo nilizungumza na wadau mbalimbali wa Kiswahili, na umekuwa ukiwasikiliza kupitia makala haya changu chako. Na leo tunahitimisha mazungumzo ya kuhusu kongamano hilo, na hapa nimezungumza na B. Eda Sanga ambaye ni mwanahabari mkongwe kutoka nchini Tanzania. Leo hii kwa kweli nasikitika kusema Kiswahili kimeporomoka na kimeporomoka kwa sababu kinatumika hata Kiswahili cha mitaani kinakuja kuwa kama rasmi katika utangazaji, kitu ambacho si sahihi. Na unafikiri sasa, katika mazingira hayo nini kifanyike, labda ili kurejea katika ile hali ilivyokuwa hapo awali ukipa hadhi Kiswahili, nadhani mengi amezungumza waziri mkuu alipokuwa anafungua kongamano hili la nne la Kiswahili. Amezungumza kwamba kunahitajika mikakati ya mamsudi kabisa kuhakikisha kwamba walimu ambao wako vioni, wanahakikisha kwamba wanafundisha Kiswahili ili wale wanaotoka pale sasa kuingia katika uandishi wa habari na utangazaji wanaandika Kiswahili ambacho naasii. Lakini pia na wale ambao tumekuwepo, ni vizuri kama tutasaidia kwa namna moja au nyingine katika kuwapa tu ma, ma, mazungumzo ya hapa na pale, kila baada ya muda mfupi, kuhakikisha kwamba labda kama kuna maneno ambayo yameingia mageni yanapata ufafanuzi, ili watu waweze kuyaelewa, waweze kuyatumia vizuri. Na ukiangalia, unafikiri kwamba juhudi ambazo zinafanywa na Tanzania kwa ajili ya kukipanua Kiswahili zaidi duniani, unafikiri zinatosha? Kwa kweli hazitoshi, kwa sababu mimi binafsi naona kama vile watanzania tumekuwa nyuma ukilinganisha na mataifa haya mengine. Nikisema majirani zetu wako sharp kweli, wako wako makini sana kuhakikisha kwamba wanatumia fursa zilizopo kuliko sisi, ambapo mimi naamini Kiswahili tume kimeanzia kwetu Tanzania, lakini ni hao wenzetu majirani unawaona ndio wakalimani, ndio wana tafsiri, ndio wanaandika vitabu, ndio naona kwa hiyo sisi kwa kweli lazima tufanye juhudi za maksudi kuhakikisha kwamba sisi ambao Kiswahili kilianzia kwetu sisi ndio tunaokipeleka kokote duniani. Nakushukuru na, na sana asante na shukuru, asante sana ndugu mtangazaji. Kwa jina anaitwa Sheikh Hassani Mbarazi Kadhi wa mkoa wa Mbeya nikitokea katika taasisi yetu baraza la Waislamu Tanzania, Bakwata, Na mtoko katika kongamano la idhaa za Kiswahili duniani ambalo linahitimishwa hii leo hapa mkoani Mbeya. Labda unafikiri ni upi mchango wa Waislamu katika kukuza lugha ya Kiswahili? E, mchango wa Waislamu katika kukuza lugha ya Kiswahili ni mkubwa sana. Kwanza ukiangalia ni kwamba maneno mengi ya Kiswahili yanatokana na lugha ya Kiarabu ambayo lugha ya Kiarabu ndio asili ambapo dini ya Kiislamu ilianzia katika nchi ya Kiarabu, Saudi Arabia. Kwa hiyo ile tu msamiati mkubwa wa lugha ya Kiarabu uliopo katika Kiswahili ni mchango tosha, lakini pia mashekh katika nchi za Afrika Mashariki wamekuwa wakifundisha dini kwa lugha ya Kiswahili, hotuba zote zinatoka kwa Kiswahili, mafundisho yanatoka kwa Kiswahili, hata kama lugha ya Kiarabu inatumika lakini wanatafsiri kwa miaka mingi, imekuwa mchango huo mmoja wapo. Na shekhe, ukiangalia labda maendeleo ya lugha ya Kiswahili, unafikiri ni changamoto gani ambazo zinazokwamisha lugha hii kuweza kupanuka zaidi duniani? E, lugha hii inashindwa kupanuka kwa mtazamo wangu ni kwamba kwanza, baadhi ya Waswahili wamekuwa wakihisi labda kama lugha hii sio lugha ya fahari, kwa hiyo wanapokuwa katika maeneo mbalimbali wanapozungumza Kiswahili wanatamani sana kutumia na lugha zingine kuchanganya. Hilo linaifanya lugha wakati mwingine kutoendelea. Lakini pia naona kwamba katika Kiswahili hasa katika nchi zetu hizi, wenyewe ambao ndio Waswahili sasa hivi tumekuwa tukitumia lugha mchanganyiko kwa wingi sana. Hili linaifanya kule kwenye asili yenyewe ya Kiswahili, kinakuwa Kiswahili, uimara wake sio mkubwa hivyo. Unapokuwa kitu kwenye shina sio imara, basi hata kwenye matawi uimara huwa unakuwa kidogo dhaifu. Na, kwa kumalizia, labda ni wito gani ambao unawatolea wasikilizaji ambao wanakusikiliza muda huu kuhusiana na lugha hii tukufu ya Kiswahili? Kwanza niwaambie tu kwamba lugha ya Kiswahili ni lugha tukufu sana na ni lugha ya Afrika ya Waafrika wenyewe. Pamoja na kuwa kuna mchanganyiko wa misamiati kutoka lugha mbalimbali, hiyo ni kawaida ya lugha zote duniani. Kwa hiyo tujifaharishe kwa lugha yetu, tuitumie lugha yetu na lugha hii inakubali kutumika hata kwenye majali ya taaluma, kwenye maeneo ya kitaaluma. Inatumika tu vizuri. Kwa hiyo tuitumie lugha yetu, tujifaharishe kwa lugha yetu na tuwe wafuatiliaji wa lugha yetu, makuzi yake na changamoto zake. Nikushukuru sana na kushukuru sana ndugu mtangazaji nimetokea hapa hapa Mbeya ni mkazi wa hapa hapa. taasisi gani ya elimu nafundisha? Nzonda ya Kisekondari. mm. Vipi, unaonaje uh, kongamano hili la nne la Kiswahili? ni nzuri uh -huh. ni nzuri linavutia, kama unavyoona tuko mahali hapa kujifunza na tunaendelea kujifunza, tunakutana na watu wengi, tunajifunza mambo mengi lakini kilichotukutanisha hapa ni Kiswahili. Nauseme, kwa muda wa siku tano hapa umejifunza nini? Umejifunza mambo mengi sana, kuzungumza lugha kwa ufasaha, lugha ya Kiswahili, na natamani niwe mbobevu mzuri <laughs> wa lugha ya Kiswahili, natamani kuwa mshtiti. <laughs> Nini kinazuia ushtiti? Unataka uwe kidogo huo umesomea, ujifunze lugha kwa usanifu, taratibu na mambo mbalimbali <laughs> lakini sasa wewe unashiriki kwenye kongamano, kuna mtu ambaye anakusikiliza akupata fursa au tuseme ya kubahatika kuwepo kwenye kongamano hili, labda kubwa zaidi, unamwambia nini? Kipindi kingine asikose makongamano, sio ya kukosa. E, makongamano ni ya kuhudhuria, kujifunza. Nakushukuru sana, asante. Niko na ni mwanadada hapa ambaye anashiriki katika kongamano la nne la idhaa za Kiswahili duniani. Labda taitambulisha jina lake, unaitwa nani? Jina langu ni MC Rosalia Mwangwembe, natokea hapa mkoa wa Mbeya na, na, labda unazungumziaje kongamano hili? Hakika kongamano hili ni zuri kwa sababu linatusaidia sisi wa Tanzania kuhakikisha tuna kienzi Kiswahili chetu na tuna, kuhakikisha kwamba tunakuwa walumbi wa lugha yetu adhimu ya Kiswahili ili iendelee kuenea duniani na Afrika nzima. Lakini ukiangalia, unafikiri kweli Kiswahili kinaenziwa? Kiswahili kinaenziwa lakini lugha, lugha ge, ngeni kwa mfano Kiingereza mara nyingi unakuta watu wakiwa wanazungumza Kiswahili lazima anachanganya anachanganya kidogo na Kiingereza, yaani ataongea neno la Kiswahili lakini lazima atachanganya na Kiingereza. Alafu pia maneno mengi ya Kiswahili yanaonekana kuwa ni magumu, manake sisi tunavyozaliwa tayari tumekuta Kiswahili kimechanganya. Najua tutafahamu maneno mengi ya Kiswahili na tutaenda vizuri sana na tutakienzi Kiswahili vizuri kabisa na, na kwa mtu ambaye labda hayupo kwenye kongamano hili na anakusikiliza kwa muda huu, unamwambia nini? Aa, kwa kweli nasema amekosa mambo mazuri. Kwa sababu hapa tunajifunza vitu vingi vizuri na namna ya kutumia maneno. Kwa mfano, unaweza mtu, watu wengi wanapoongea, huwa wanapenda kusema kwamba kuna neno hii na kusema nachukua fursa hii. Unaichukua fursa unaipeleka wapi? Lakini huwa tunasema, natumia fursa hii. Sio unaichukua, unaichukua fursa unaipeleka wapi? Na maneno mengi ya Kiswahili huwa tunajifunza. Kwa mfano, sisi washereheshaji, mimi ni mshereheshaji, ni mneni. Kwa nikiwa hata ukumbini, kuna maneno tata yale tunayaondoa. Unamkaribisha bibi harusi. Mwingine anasema naomba nimwingize bibi harusi. Hapo hatutumii kauli kama hizo. Unasema naomba nimkaribishe bibi harusi wetu wa siku ya leo. Kwa hiyo, maneno mengi tunajifunza na kwa washereheshaji sisi imekuwa ni sa kubwa sana ya kuweza kuelewa maneno mazuri ya Kiswahili. Kwa hiyo nimefurahia sana kongamano, na nimeenjoy na jisikia furaha sana kuhudhuria hili kongamano la widhaa ya Kiswahili duniani. Na nimefurahi sana kwa sababu hili kongamano limefanyika mkoani Mbeya kwenye mkoa wangu ninapotoka kwa Wanyakyusa na Wasafa. Kwa hiyo namshukuru sana Mwenyezi Mungu, watu wa Mbeya tumepata bahati sana. Na ni kushukuru sana, tumkumbushe msikilizaji kwa tunazungumza na uh, jina langu ni MC Rosalia Mwangwembe ya yeah, karibuni sana na mimi ndiye katibu mkuu wa umoja wa ma-MC mpawa Mbea, ninawakaribisha sana Mbea, karibuni sana asante, asante. Asante. Kwa mkuu wa idhaa aliyeondoka Bwana Robert Minangwa kwa kuwezesha safari yangu huko Mbeya, Tanzania, na kufanikisha mfululizo huu wa makala kuhusu kongamano la idhaa za Kiswahili duniani. Mwisho wa kipengele hiki <coughs> unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali, mtangazaji wako asiyependa makuu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone na ambapo tarehe 22 hadi 26 April, Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia Gou de France mwaka elfu mbili na ishirini na nne, tukio la kimataifa ambalo linalenga kukuza gastronomia ya ufaransa duniani kote. Alliance Francaise pamoja na ubalozi wa Ufaransa watakuwa wakisherekea ladha ya Ufaransa iliyozinduliwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Ulaya na mpishi Alain Ducasse mwaka elfu mbili kumi na tano Gou de France inalenga kuitangaza Ufaransa kwa kuchanganya mvuto wake wa kitalii wa urithi wake tajiri wa upishi. Tangu mwaka 2010, mlo wa Kifaransa wa gastronomik umeandikwa kwenye orodha ya urithi wa kitamaduni usioonekana wa UNESCO. Kuonja gastronomia ya Kifaransa ni kuonja l'art de vivre a la francaise. Na tarehe 16 hadi 28, kutakuwepo na maonyesho kituo cha Alliance Francaise ambapo msanii wa Kenya Magi Odieno anawasilisha kikundi cha kazi ambacho kinazungumzia hadithi kutoka duniani kwa kutumia nyenzo kuukuu zilizotupwa na zenye tabu. Alliance Francaise ya Arusha inakualika katika onyesho la filamu la hali halisi sur le chemin noir katika ukumbi wa Alliance Francaise ya Arusha. Filamu hii ya kuvutia inasimulia hadithi ya Pierre, mgunduzi na mwandishi, ambaye kufuatia ajali mbaya, anaanza safari isiyo ya kawaida au tuseme safari kote Ufaransa kwa miguu. Filamu hii ikiongozwa na riwaya ya Sylvain Tesson na kuongozwa na Denis Imbert, inatoa tajriba kipeke ya kipekee ya sinema, kuchunguza uzuri wa Ufaransa, kukumbana na watu wengi waishio vijijini na mandhari ya upiaji wa kibinafsi. Imetunukiwa tuzo tano za Oscar, zikiwemo picha bora na mwigizaji bora wa Jean Dujardin. Sur la chemin Noir inaahidi kuwa tukio la kustajabisha. Hivyo unaalikwa kujiunga siku ya Jumatano tarehe 24 Aprili pale Alliance Francaise Arusha kwa onyesho hili. Kiingilio ni bure na wazi kwa wote. Mwisho wa kipengele hiki. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Naendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, mzee Akili Farijala wa Ngongo ukiwa huko Bujumbura Buterere pale unasema huko sambamba nami kwenye makala haya asubuhi ya leo RFI Kiswahili. Pauline ukiwa Rongai jijini Nairobi na unasema big up sana kwako mtangazaji usiyependa makuu. <laughs> Jody Jenny, Gael na Hassan Jeff mkiwa Embakasi pale Nyayo Estates mnasema mko sambamba nami kwenye makala ya leo changu chako chako changu, changu. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Kenya anaitwa Kennedy Ombima aliyezaliwa Mei 7 mwaka 1987, maarufu anajulikana kwa majina yake ya kisanii kama King Kaka na Rabbit. Ni mwanamuziki na rapa kutoka nchini Kenya. Kama alivyokujuza kaka, alikutana na Joma Takon, mwanachama wa The Lion Island, Februari mwaka 2011, wakati Takone alipotembelea Nairobi, nchini Kenya, kama sehemu ya safari yake ya Spin the Globe ya jarida la afaa. Sungura alishirikiana na Takon kuunda video ya kufoka ambayo ime, imetazamwa zaidi ya milioni mia moja. Tumalize na kibao hiki cha King Kaka ambayo ameshirikisha Jovia kinaitwa Chung kuchupandefurahayangu kusema kweli nakupenda sana sana. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu jumapili ya leo. Kumbuka, mwisho wa makala haya ndiyo mwanzo wa makala nyingine. Tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Ali Bilani ndiyo jina langu, Mtangazaji asiyependa makuu na kutakia bon dimanche, e bon reveil matinal. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa nayo. Awamu ya pili, aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Kenya Francis Ugula aliyefariki kwenye ajali ya ndege siku ya Alhamisi. Kozi kwa leo, wanasiasa wa Senegal wahoji waziri mkuu Osman Sonko kupewa mamlaka zaidi na miili ya watu 50 wa yagunduliwa karibu na kituo cha afya eneo la Gaza. Matangazo haya kumbuka, utapata pia kwenye application yetu ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tuhitimishe matangazo haya na kibao da cha kwake Nandi akimshirikisha Alikiba. da da, da, da, da. Umenimaliza. ni kibao da Princess Nandi akimshirikisha Alikiba, wasanii hao wakitokea kule Tanzania, kibao ambacho kinatamatisha matangazo asubuhi ya leo RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka tamati. Kwenye mitambo amekuwa Bolrin na mbale, mimi ni Carol Korir nakutakia Jumapili njema.