Za RFI Kiswahili hivi sasa ni saa moja na dakika 36 kule Kigali nchini Rwanda, wakati wa kuungana nao Ali Bilali, Florence Kivuva na Kons Hadambi wakiwa Kigali nchini Rwanda, katika makala maalum ya changu chako chako changu yaliyofanyika wakati wa tamasha ya Moka. Kwa nami Jumapili hii katika makala changu chako chako changu, changu, changu makala maalum kuhusu tamasha lijulikanalo kama Moka, Movement of Africa Creative Africans, yani jukwaa la viwanda vya utamaduni na ubunifu vya Kiafrika na diaspora. Jumapili hii si peke yangu, niko naye mtangazaji mwenzangu ambaye tumeambatana pamoja mpaka Kigali nchini Rwanda Florence Kihuha. Kwa pamoja tunaokaribisha bienvenue... ama... karibu Nam, nikukaribishe sana Florence Kihuha kwa mara ya kwanza katika makala changu chako chako changu. Shukrani sana Ali Bilali. Nam, kwanza kabisa tuangalie hapa kwa pamoja kuhusu tamasha hili, limeanza lini? Tamasha la Moka, msikilizaji, limeanza tangu mwaka 2016 na limekuwa likikuza ubunifu na ujasiriamali wa kitamaduni kwa kuwaleta pamoja wasanii, wajasiriamali na watoa maamuzi katika mfumo huu wa aikolojia. Tamasha la saba linafanyika kuanzia Juni 30 hadi Julai 3 mwaka huu wa 2022 mjini Kigali nchini Rwanda, kwa ushirikiano na wizara ya utamaduni nchini humo na jiji la Kigali. Toleo hili ambalo halijawahi kushuhudiwa kuhusu mada ubunifu na sanaa kwa ajili ya mabadiliko, fursa ya kuelewa jinsi ya ubunifu na sanaa inavyochangia katika maendeleo ya Afrika na mengi zaidi kuhusiana na Moka Festival, nimezungumza na mwasisi wa tamasha hili, Alain Bijak, raia wa Cameroon, ambaye kwanza kabisa anajitambulisha na kutueleza nimi maana ya tamasha hili oui. Mimi naitwa Alain Bijek, mwanzilishi wa Moka. Moka ni Movement of Creative Africa. Ni tukio ambapo leo ni mtandao tuliounda, ni miaka saba sasa, kwa msaada wa kaka mkubwa Ida Penda ambaye kwa bahati mbaya leo ni marehemu. Tuliunda mradi huu ili kuwaleta pamoja wasanii wasindikiza na kuwaunganisha na wasanii wengine wa bara la Afrika. Ni kweli mradi huu uliundwa jijini Paris kwa ajili ya kuwaleta pamoja wasanii wa diaspora na kuwaunganisha na wasanii wengine wa Afrika kwa ajili ya kushirikiana pamoja. Na inafanyikaje sasa? Ma, ikute, uh, sikiliza no. Upande wa tukio, tuliunda tukio hili na tumefanya Paris, matukio sita jijini uh, Paris. Kwa, kwa matukio hayo sita tuliwaalika hatua kwa hatua wasanii na wajasiria mali uh, kutoka uh, Afrika na kuja Paris ili kuungana na wenzao wa diaspora na pole pole mradi huu umekuwa, na mwaka jana tukayalika Rwanda, msimu wa Afrika mwaka wa elfu mbili yeah, na ishirini tukaiangalia zaidi Rwanda, ambapo Wanyarwanda kumi na mbili walishiriki. Akiwemo Dorcy Rugamba, Carol, meya wa jiji la Kigali, Raul Rugamba, Karol, Rugamba, Judo na wengine Channel Nyerere, msanii mwingine mkubwa wa Rwanda. Ikafurahisha sana kule Paris. Wanyarwanda wakafurahi sana kuona wasanii wao na utamaduni wao unatangazwa jijini Paris. Sanjari na hilo, mimi pamoja na mshirika wangu Raul Rugamba kwa sababu tumefanya hivyo jijini Paris, acha tu Uh, na kwa nini Kigali na sio Nairobi, Bujumbura au Kinshasa? Uh, Kinshasa, tumeanza na Kigali sababu ilikuwa Kigali na mkutano. Kwa kuwa nilikuja Kigali mwaka wa elfu mbili na ishirini nilivutiwa, e, sana e, na ubunifu e, e, wa wasanii wa, sure wa, wa hapa nikashangazwa pia kuona hawajulikani. Nikasema ni ajabu, nimekutana na wasanii katika tasnia ya sanaa ya picha, mitindo, muziki na densi. Wanawacheza densi wazuri sana, kama tulivyoshuhudia hapa tamasha la wachezaji wa muziki wa kitamaduni wa Rwanda, na naelewa ni kwa nini wacheza densi wa Rwanda ni wazuri sana. Lakini nimeguswa sana kuona hawafahamiki kwingine. Inakwenda kwenye tamasha mbalimbali. Sijawahi kuona wasanii wengine kutoka Rwanda mbali na Dorsi na Carol pamoja na mwandaaji Joel, hakika hawapo. Ndio nikasema nilipokutana na Raul nikaona itakuwa vizuri kuihusisha Rwanda katika mradi huo tunaofanya wa Moka. Hivi ndivyo tumeamua kuanza na Rwanda kwa kuja barani Afrika. Wito gani unaotoa kwa wasikilizaji wetu wanaokusikiliza kutoka Afrika Mashariki na Kati? Be. Kwangu mimi kuja uh, katika pande hii ya Afrika mbuzi mbuzi to mbuzi to mbuzi to ni uvumbuzi mkubwa, kwa sababu nimekuwa na mazoea ya kwenda upande mwingine. Ninafurahia sana, na ninawashukuru watu ninaokutana nao kila siku, nguvu ninazokutana nazo kila siku, nawashukuru sana kwa hilo, na pia ninawaalika kuja upande mwingine wa Afrika. Nafikiri kwamba lazima tuungane, lazima tufahamiane, lazima tujifunze kujadiliana pamoja kwa sababu sote tunahitaji kuona Afrika inakuwa ni, na vijana wenye nia ya kufahamiana zaidi. Na mimi ninafurahia kuwa Rwanda. Uh, nina hamu ya kwenda na Nairobi, kwenda Dar es Salaam kwa sababu najua nitakutana na, na, na watu na kila ninapokutana na watu nina faidi sana na kupanuka zaidi na kunipa fursa ya kushirikiana ya kupanua mradi zaidi. Hivyo nawaalika pia upande wa Cameroon, Gabon kuja, Senegal kuja, Burkina Faso, Cote Divoire, kwa sababu zaidi ya lugha tunapata namna ya kuelewana haswa kupitia sanaa na ubunifu tunapata namna ya kuandika kwa pamoja. So, on trouve le moyen de créer ensemble de choses vraiment nouvelles. Msikilizaji, kama alivyokujuza hapo mwanzoni kwamba tuko pamoja na mwenzangu Florence Kiua, tuangazie hapa kuhusu maswala ya mitindo. Ni kweli kabisa Ali Bilali, tamasha hili linajumuisha wasanii wa sanaa mbalimbali ikiwemo mitindo ya mavazi, lakini kwanza kabisa tuwaelezee wasikilizaji wetu kuhusu jambo hili la mitindo. Mitindo au fashion kwa Kiingereza ni njia ya mtu, kundi au jamii kufanya au kuwasilisha jambo kwa namna maalum, kwa mfano kufanya jambo haraka haraka, polepole pole, kwa taratibu fulani na kadhalika, halafu hiyo namna maalum inaenea katika jamii hasa upande wa mavazi. Mitindo inabadilika kadri ya mahali na nyakati. Kuna watu maalum ambao wanabuni mitindo mipya wanaionyesha na kuisambaza, mara nyingi kwa faida kubwa kiuchumi. Kutokana na utandawazi, siku hizi mitindo inaenea duniani kote, hasa kutoka nchi tajiri kwenda nchi maskini, na pengine inaharibu maadili na utamaduni. Na kwenye tamasha hili nimekutana na mwanadada huyo kutoka Cameroon Jean ambaye anasimamia kitengo hicho kwenye tamasha hili la Moka. Jambo. Mimi naitwa Jeanne, mwanzilishi wa mtindo wa Kirimono, ni mtindo wa Kiafrika na Kijapani ulioundwa mwaka 2019. Kirimono maana yake kwa Kijapani kile unachovaa. Nimechukua vazi la kimono nimelifanyia kazi zaidi. Ni nguo unayoweza kuvaa nyumbani, ukiwa bwawa la kuogelea, kwenye sherehe za usiku, ufukweni, bila budi Nini kilikuvutia zaidi, na kwa nini tamaduni ya Japan na sio ya Kiafrika? Ukweli ni kwamba ni vazi lenye nembo ya Japani, lakini ninachanganya na nguo za Kiafrika. Ni mama yangu na bibi yangu ndio waliokuwa wanavaa vazi hilo, hivyo natoa heshima kwao, yaani kwa mama yangu na bibi yangu pamoja na Japani. Kwa mtu anayekusikiliza jan vazi hili ni nini hasa? Kama nilivyoeleza hapo awali, ni mchanganyiko wa Japan na Afrika. Nyongeza yake hapa, nilichukua nguo ambayo tayari ipo na kugeuza kuwa rahisi kuvaliwa. Hivyo ni chapa yenye mchanganyiko, ni chapa inayoweza kuvaliwa na wanaume au wanawake, uwe mnene au mwembamba, na nimetengeneza pia kwa ajili ya watoto hivyo familia nzima inavalia e, chapa ya mtindo wa kirimono. Je, vazi hili linaweza kuvaliwa katika mazingira gani au wapi? Vazi hili linaweza la kuvaliwa kwenye sherehe ya usiku, linaweza kuvaliwa ikulu, ufukweni, kokote. Inategemea na namna linavyotumiwa. Hivi punde umetuambia kuwa wewe ni raia wa Kamerun. Je, aina hii ya mitindo umeifanyia maonyesho pekee nchini mwako na Rwanda au kuna nchi nyingine mm -hmm. ni kweli kwamba mimi ni raia wa Kamerun. Nchini Kamerun nimefanya maonyesho hotel jete Hilton jete, nimefanya maonyesho Kinshasa, nilikuwa Kotonou, Kotonou, nilikuwa Abidjan na leo que nipo Kigali. Hivyo ni chapa iliyobuniwa mwaka 2019 lakini tayari imekwisha fanya mambo mengi mazuri na hapa nipo katika mfumo wa moka. Ninahusika na maabara ya mitindo ama fesheni yenye lengo la kuweka mbele wabunifu kutoka nchini Rwanda. Hivyo tumeandaa gwaride Jumapili hii, tutachanga kimono na mtindo wa kirimono pamoja na wabunifu kutoka Rwanda niliyowachagua, ili kuweka mbele thamani ya Afrika. Tumekuja kushiriki na sio kutoa somo. Pa pour donner des leçons. Unasikiliza changu chako, chako changu, makala yanayohusu utamaduni. Naam, tamasha hili limepambwa na wanamuziki wakubwa waliotumbuiza akiwemo Lafuin kutoka Ufaransa, Magic System kutoka huko Cote d'Ivoire, James BKS kutoka nchini Ufaransa, Okamo kutoka Nigeria, Kenny Sol, GC Cameron, Chris Easy, Angel Mutoni, Ngoma Ambassado, Raidaman. Nikujuze hapa taarifa kuhusu mwanamuziki Robert Kelly ambaye anakabiliwa na kesi na hivi karibuni amehukumiwa kifungo cha miaka thelathini jela baada ya kukutwa na hatia ya unyanyasaji wa kingono. Ni kujuze hapa taarifa kuhusu mwanamuziki Robert Kelly ambaye anakabiliwa na kesi na hivi karibuni amehukumiwa kifungo cha miaka thalathini jela baada ya kukutwa na hatia ya unyanyasaji wa kingono. Robert Kelly jina lake la kisanii ni Robert Sylvester Kelly, amezaliwa Januari 8 mwaka 1967 huko Chicago, Illinois. Ni mwimbaji wa miondoko ya R&B florence R&B, unajua maana yake? Ndio, pengine niseme tu kwa kirefu kwa sababu mm -hmm. R&B ni ufupi, ni rhythm and blues, nam kabisa. Kwa kweli ni uh, mtayarishaji, pia mtunzi wa nyimbo Uh, ambazo zilibeba sifa kubwa sana ulimwenguni, na kama ilivyokujuza hapo awali, msikilizaji, mwanamuziki huyu amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela. Yeye ndiye mwanzilishi wa vibao vingi vya miaka ya 1990 na 2000 kama vile Bump Jin Grant, Your Body is Calling, Inution Remix au I Believe I Can Fly ambayo alipokea tuzo tatu za Grammy. Pia anatambulika kwa ushirikiano wake mwingi uliofanikiwa baada ya kuandika na kutengeneza, kuchanganya nyimbo na kushiriki katika albamu za wasanii kadhaa kama vile Alia, Jay-Z, Nas, Sincoms, the notorious Big au Michael Jackson, na kumpa jina la utani ya mfalme wa RnB. Katika mwaka 2011 Harakeli alitajwa kuwa msanii bora wa RnB wa miaka 25 iliyopita na jarida la Billboard, na mwaka 2012 RIA ilimtambua kuwa albamu milioni 40 zilizouzwa. Diskografia yake inajumuisha albamu 12 za pekee na zaidi ya rekodi milioni 100 ziliuzwa kimataifa na kumfanya kuwa msanii aliyeuzwa zaidi wa R&B katika miaka ya 1990. Mia Florence, labda ukiangalia mwanamuziki huyu Arakeli, ukiangalia historia yake na alichokifanya na sasa hatima yake baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka 30 jela, huoni ndio basi tena? Uh, kweli Ali Bilali, ni kwamba unaweza kuwa umemiminiwa sifa nyingi, lakini wakati jambo tu libaya linatokea, basi watu husahau na kuzingatia ule ubaya ambao umefanya. Kwa hivyo naona kwamba ndio, amefanya mengi sana kwa miaka yake yote ambayo amekuwa kwenye mziki, lakini saizi hakuna mtu ambaye atamkumbuka kwa uzuri tena. Ni kweli kabisa, Florence, acha tuwape nafasi wasikilizaji waweze kusikiliza kibao chake hiki, anatuambia I believe I can fly. Manake Robert Kelly. Na msikilizaji, tutamatishie hapa kwa leo. Makala yetu Changu Chako Chako Changu, nikukumbushe kwamba kwa kiasi kikubwa tulikuwa tunazungumzia kuhusu tamasha la Moka Festival lililokuwa likifanyika hapa Kigali, nchini Rwanda. Bila shaka tunakuahidi kwa pamoja, mimi na mwenzangu Florence Kiua, kukuletea mengi zaidi katika makala zetu zijazo zi Usikose kuungana nasi kwa mara nyingine tena, jumapili ijayo tukijaliwa, katika sehemu ya pili ya makala haya. Mpaka hapa, Ali Bilali na Florence Kivuva tunakutakia wow. bon dimanche ama jumapili njema. Shukran sana Ali Bilali, Florence Kivuva na Collins Kadambi mkiwa pale Kigali nchini Rwanda, kwa kutuandalia makala hayo, changu chako chako changu, makala maalum kabisa msikilizaji, ambayo yamefanyika wakati wa tamasha ya Moka. Ali Bilali atakuwa na kuandalia makala zaidi kutokana na tamasha hiyo ya Moka. Ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo asubuhi hii, ni pamoja na kwamba wanasiasa Wakenya waendeleza kampeni kuelekea uchaguzi wa Agosti 9, siasa zikiendelea kuchacha nchini humo. ECOWAS kujadili hatima ya Guini, Mali na Bukina Faso katika mkutano unaokutanisha wa viongozi wa ECOWAS kule Akra nchini Ghana. Belarus imetuhumu Ukrain kwa kurusha kombora lake katika ardhi yake wakati huu Ukrain ikikanusha na msikilizaji na kuletea kibao kinachofahamika kama umrengo chake msanii Ken Sol kutoka Rwanda, pia anafahamika sana kwa kibao Kinyafu. Atakuwa anatumbuiza leo katika ukumbi wa Imbunga City Free Zone kule Kigali nchini Rwanda, mwendo saa 12 jioni. Ali Bilali atakuwepo anayefahamika kama Kensol kutoka Rwanda na kibao chake Umrego, msikilizaji. Msanii huyu na wasanii wengine watakuwa katika tamasha ya moka leo saa 12 jioni wakitumbuiza katika uh, pale Imbunga City Free Zone nchini Rwanda Kigali, mwendo saa 12 jioni. Wenzetu Ali Bilali, Florence Kivuva na Kwenza Kadambi wako katika tamasha hizo, msikilizaji Enda ukutane na naitwa. Benson Wakuoli, matangazo yadikwa lia Kiswahili, saa 12 leo jioni. kwa heri.