Ni saa mbili na dakika 36 muda wa kupata makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, naye Ruben Lilikumbuka. na karibu kujiunga nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili Radio France International. Tumekukusanyia mengi tu, utasikia kuhusu kutamatishwa kwa kampeni za uchaguzi wa Agosti 9 nchini Kenya, DRC wiki hii ilimfukuza msemaji wa MONUSCO na pia ripoti ya Umoja wa Mataifa ikisema jeshi la rwanda lilivuka mpaka kuwasaidia waasi wa M23. Muungano unaotawala huko senegal ulipoteza viti bungeni, lakini pia wiki hii taiwan ilisema ndege za kivita za china ziliingia katika eneo lake. Kwa hayo na mengine mengi, msikilizaji, nakusihi andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Kenya ambako kampeni za uchaguzi zimalizika Jumamosi mosi ya Agosti 6 kuelekea uchaguzi wa wiki ijayo Alhamisi ya Agosti 4 na Ijumaa ya Agosti 5. Wagombea wakuu wa urais William Ruto na Raila Odinga wamekuwa wakiwarai wapiga kura huko Mombasa kuwapigia kura, wakiahidi kuimarisha shughuli za bandari baada ya kuwepo kwa malalamiko ya ajira kupungua baada ya bandari kavu kujengwa jijini Nairobi na Naivasha, na hivyo kuzua mivutano ya kisiasa. Ripoti ya mwandishi wetu wa Mombasa Dayana Wanyoni wiki hii ilitolewa na mwandishi wetu Carol Korir. Kinyang'anyiro cha kutafuta kura za Mombasa na pwani zimesababisha vita vya maneno kati ya wagombea wakuu wa urais Raila Odinga na William Ruto. Katika kampeni zake hapa Mombasa, Odinga amekuwa akitoa ahadi hii. Mambo ya bandari tumeongea mara mingi zaidi, tunajua yale mbayo naitwa kufufusha bandari hapa Pili, vilevile mambo ya Dongo Kundu tunajua, mimi ndio nilipanga mambo ya Dongo Kundu, mimi nikienda pale nitatekeleza mara moja. Ruto naye katika kampeni zake amekuwa akisema mojawapo ya sera zake ni kuhakikisha shughuli za bandari hazitatatizwa, operations yote ya port, ambayo imepelekwa kule Naivasha na kule Nairobi ikafanya vijana wa Mombasa karibu elfu saba wakose ajira na ikafanya Mombasa ikawa kama ni mahame. Inarudi hapa pwani, kwa sababu hiyo ni haki ya watu wa pwani. Mwenyekiti kutoka mwamvuli la Fast Action Movement, Salim Karama, ana ujumbe huu kwa wagombea hawa. Slogan kubwa kwa sasa Kenya mzima wanatumia ama wakija Mombasa wanatutumia swala la poti, na bado ukiritimba na ulazimishaji bado unaendelea. Sisi kama Fast Action Business Community, tunasema ya kwamba ubinafsishaji ule ni haramu na bado tuna mikakati ya kupambana na dhuluma hizi kupitia kwa njia na taasisi zote za kisheria. Bandari ya Mombasa imesalia eneo muhimu kwa uchumi wa watu wa pwani, tukisalia nchini Kenya. Tangu kuanza tena usafirishwaji wa miraa kutoka Kenya kwenda Somalia, nchi hiyo iliripoti kuwa imesafirisha miraa inayofikia thamani ya dola za Marekani zaidi ya milioni moja na laki sita. Nairobi, 89.9 FM. Huko nchini DRC, serikali ya Kinshasa ilimtaka msemaji wa MONUSCO Mathias Gilman kuondoka mara moja baada ya kusema kuwa waasi wa M23 wanamiliki silaha za kisasa na kwamba ni vigumu kuwatokomeza katika maeneo wanayoyamiliki. Huku hayo yakijiri namna hiyo, ripoti mpya ya wataalamu huru wa, wa Umoja wa Mataifa Alhamis ya Agosti 4 ilisema wanajeshi wa Rwanda waliwashambulia wenzao wa DRC FRDC na hivyo kuwasaidia waasi wa, wa M23 kuchukua baadhi ya maeneo mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu ripoti hii na ifuatayo ni taarifa yake. Kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi wao uliodumu kwa miezi kadhaa, hali hii ilifuatia mzozo wa muda mrefu kati ya nchi hizo mbili kuhusu waasi wa M23. DRC mara kadhaa imekuwa ikiituhumu Rwanda kuwasaidia waasi hao ambao miezi ya hivi karibuni umefanikiwa kuchukua maeneo kadhaa, madai ambayo hata hivyo utawala wa Kigali umekana. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu hao yenye kurasa 131 iliyowasilishwa katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, nchi ya Rwanda ilifanya uvamizi katika ardhi ya Kongo tangu mwezi Novemba mwaka jana. Aidha, ripoti hiyo imeongeza kuwa utawala wa Kigali uliwaongezea nguvu waasi wa M23 katika operesheni zao hasa pale walipotaka kuchukua miji muhimu, kundi hili likianzisha tena uasi mwishoni mwa mwaka jana. tukiwa bado huko DRC. Serikali ya Kinshasa wiki hii ilisema imeshaanza mazungumzo kuhusu kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa MONUSCO nchini humo, kauli iliyotolewa siku chache baada ya maandamano yaliyosababisha vifo vya watu 36. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo serikali kupitia msemaji wake patrik moyaya inasema ni baada ya mazungumzo na mashirika za kiraia ya goma na butembo ndio rais chisekedi aliona ni vyema sasa wafanye kikao cha ukaguzi kwa mazungumzo na mashirika ya kiraia raia walipendekeza ombi lao la wazi ambalo ni kutaka kuondoshwa drc kwa vikosi vya umoja wa mataifa monusco kutokana na hayo serikali ilitakiwa kupanga mkutano na monusco ili kuchunguza tena mpango wao wa kujiondoa kama walivyokubaliana chini ya azimio 2556 la baraza la usalama. Licha ya kikao hiki, raia wa mashariki wamesema wataendelea kuandamana hadi pale Monisco ataondoka nchini DRC. Ifo tuhakikishe ya kwamba kweli kazi yenyewe balifanya imefanyika, bamekufa juu, balilomba Monisco iende na kweli Monisco ilienda solution yetu ni sa tutaona Monisco inaenda njo tutaweza sasa pumzika. Mashirika za kiraia Kivu Kaskazini zimesema zimechoshwa na mikutano ya viongozi wa Umoja wa Mataifa ambazo hazileti suluhisho yoyote. Jacques Sizahera ni msemaji wa shirika la raia la Amka Kongo. Jean de la Croix akuja chukua vikosi yavo wa Monisco apeleke kule kwa wameriki wa kila watu waende ku mapei yavo. Kwa hatua hiyo, Rais Chisekedi alizungumza na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na kumwelezea kutoizinishwa kwake. Pia alimwomba wahalifu hao wa Monisco waadhibiwe vikali. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Julien Paluku Kahongia ni waziri wa viwanda na gavana wa zamani wa Kivu Kaskazini, alikuwa miongoni mwa wajumbe wa serikali waliozuru mashariki mwa nchi hiyo. Alikuwa na kauli hii mbele ya waandishi wa habari: wakaaji wote wauwa na uhakika ya kwamba ni nchi mzima ambayo sasa iko nyuma ya province ya Nord Kivu ili tuweze kupata suluhisho ya kudumu na mipango ambayo imekamatika, ni kufatana na yale ambayo walituelezea ya kwamba wanapenda Monisco iweze ikarudi nyumbani, na sisi kama government eh, kupitia uh, neno lake mkubwa wa nchi amesema if, eh, kutokana na kwamba tulikuwa tumesaini mkataba ya kusema watawarudi makwao mwaka elfu mbili ishirini na nne. Sasa watakaa yani, government pamoja na Monisco ili ule muda uweze kufupishwa. Ni sauti yake Julien Paluku Kahongya, waziri wa viwanda nchini DRC. RFI. Nchini Uganda, idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia mafuriko mjini Mbale na maeneo ya karibu, mashariki mwa nchi hiyo, kutokana na mvua kubwa kunyesha Ilifikia watu 24. Irene Nakasita ni msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Uganda. Tunazungumzia watu zaidi ya elfu moja ambao wameathirika na ambao wanahitaji msaada. Wengi hawana makazi kwa sababu nyumba zao zilifunikwa na maji ya mafuriko au kuharibiwa. Watu ambao wamepoteza mali yao ni elfu moja mia saba. Kuna sehemu hatujathibitisha kwa kuwa hazifikiki. Tukiweza kufika na kupata idadi, ina maana idadi ya wanaohitaji msaada itaongezeka. Will grow. Ni sauti yake Irene Nakasita, msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Uganda. Nchini Sudan Kusini, kundi jipya la waasi Jumanne ya Agosti pili lilisema kuwa limedhibiti kaunti ya Mayom kaskazini mwa jiji kuu Juba na kuzua hali ya wasiwasi, wakati huu nchi hiyo inapoendelea kukabiliwa na utovu wa usalama, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini, James Shimanyola. Kundi hilo ambalo linajiita Peoples Army of South Sudan linaongozwa na mwanajeshi aliyeasi katika jeshi la Sudani Kusini, Meja Jenerali Stephen Boy Roinyang the... Nipo kwenye uwanja wa mapambano hapa Mayom. Tumeanzisha kundi jipya linalotambulika kama South Sudan Peoples Army. Tunalenga kuiangusha serikali iliyopo madarakani ili tuwape wananchi wa Sudani Kusini fursa ya kuwachagua viongozi wao katika uchaguzi huu. Na nilipotaka kujua msimamo wa serikali, waziri wa habari Michael Makuei na kutuelekeza kwa msemaji wa jeshi la taifa meja jenerali Lal Rwai Koang. Wanajeshi wetu wameanzisha msako mkubwa ukiwa na madhumuni ya kumnasa kiongozi wa waasi, atalipia gharama kubwa kutokana na uasi aliyotekeleza wanajeshi waasi wanadhihirisha jinsi hali ilivyo ngumu miaka kumi na moja baada ya kutangazwa kama nchi huru. Wiki hii rais wa Zambia Hakainde Hichilema alifanya ziara ya siku moja nchini Tanzania, huku akikubaliana na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya mataifa yao. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Stephen Mumbi, alitutumia ripoti ifuatayo. Baada ya marais hao kuteta Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia amesema amekubaliana na kuenzi uhusiano wa kidugu sambamba na kuimarisha usafirishaji wa bidhaa kutoka bandari ya Dar es Salaam. Bandari ya Dar es Salaam na fasiliti zilizoko Tanzania ziwasaidie kupunguza ughali wa mafuta, lakini tuna vikwazo vya kikodi na visivyo vya kikodi ambavyo vinafanya biashara zetu zisikue na zisiende kama tulivyotarajia. Maeneo mengine waliyokubaliana ni pamoja na kuimarisha reli ya Tazara. Mradi wa umeme utakounganisha nchi tatu za Kenya, Tanzania na Zambia, usafirishaji wa mafuta. Huku Rais Chilema akigusia alichong'amua kwa wachimbaji wadogo wa madini. Kuna mamilioni ya wa Watanzania ambao wanahitajika katika uchimbaji mdogo wa madini, wanatengenezewa mazingira mazuri. Nadhani hivi ndio tumeanza kujifunza. Marais hao wamekubaliana kufufua tume ya pamoja ili kushughulikia changamoto za nchi hizo mbili. Stephen Mumbi, Dar es Salaam. RFI Kiswahili msikilizaji, hatua ya waziri mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare kumtaja aliyewahi kuwa msemaji wa kundi la Al-Shabab Muktar Robo kuwa waziri wa maswala ya dini iliibua hisia mseto miongoni mwa raia. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ukiangalia na dhamira nyuma ya uteuzi wake, ni kujaribu kuona kwamba Al-Shababu wao wanasema wanapigania dini, na kwa sababu huyu bwana amekuwa kwenye kwenye kundi lile, na kwa sababu anajua labda ni vitu gani ndio ulikuwa msimamo wao juu ya hilo. Sasa wakimchagua kwenye nafasi hiyo ya waziri wa dini, inaweza kusaidia kurekebisha mambo ambayo Al-Shababu wanayalalamikia kwa washawishi waje wajiunge na, na serikali. Robo amekuwa akizuiliwa nyumbani kwake kwa karibu miaka mitatu. <mucho> katika ukanda wa Afrika Magharibi na kaskazini, tukianzia kule Senegal ni kwamba muungano wa kisiasa unaotawala ulishindwa kupata idadi kubwa ya viti baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa wabunge uliofanyika wiki iliyopita. Aminata Ture ni kiongozi wa muungano wa kiongozi huyo wa Senegal. Matokeo ya chaguzi hizi yanafungua na kuleta ari mpya inayoimarisha demokrasia hivi. Muungano madarakani unaopongeza wananchi wote wa Senegal na kuahidi maendeleo ya mabadiliko katika ujenzi wa Senegal iliyo imara na yenye mafanikio, katika taifa lenye kuzingatia haki. Kila moja atambue ushindi wake kama sisi na maisha yanaendelea. Muungano wa upinzani Yewi Askan Wi licha ya kuhakikisha rais Sall anashindwa kupata idadi kubwa ya viti wenyewe umeendelea kudai kuibiwa kura, na viongozi wao walikutana siku ya Ijumaa ya wiki hii. Dethie Fall ni kiongozi wa muungano huo. Kila mtu amefurahishwa na muungano huu wa upande wa upinzani. Mpango ambao nilikuwa nimeuweka ni kushindana na Macky Sall katika idara mbalimbali kwa mbali. muungano huu sasa, tuna wabunge 80 hivi ambao ina maana kwamba sera ya rais Macky Sall imekataliwa na wananchi wa Senegal ambao hawa kile ambacho nakifanya katika nyanja za kiuchumi na za kijamii ni sauti yake, Dethie Fall, kiongozi wa muungano wa upinzani nchini Senegal. E, ni wiki ambayo rais wa Ghana Nana Akufo-Addo aliweka hadharani msimamo wake kuwa anataka kulipwa fidia kwa Waafrika walioathiriwa na utumwa, na kulazimishwa kuondoka katika makazi yao. Ado alisema tunaamini kwamba hatua kurejeshwa ya kurejeshwa na kulipwa fidia ni sahihi sana. Hali hii imeendelea kuwaathiri Waafrika wanaoishi ndani ya bara hili na wale walio nje. Kipindi chote cha utumwa kilimaanisha kwamba utamaduni wetu uliharibiwa, lakini pia Waafrika waliathiriwa kisaikolojia. Suala so hili la kulipwa fidia kwa Afrika na wale wanaoishi nje limesubiri sana. Rais Ado alitoa wito kwa Umoja wa Afrika na Waafrika wote waishio nje ya bara hilo kuungana ili fidia hiyo ipatikane, kwa kile anachosema zaidi ya Waafrika milioni 20 walilazimishwa kuwa watumwa na haki zao kukiukwa kabla na wakati wa ukoloni <mucho> Jumanne ya wiki hii jeshi la Burkina Faso lilisema limewaua kimakosa raia kadhaa katika operesheni zake za kijeshi dhidi ya makundi ya wanajihadi kusini mashariki mwa nchi hiyo. Kwingineko duniani, Marekani ilimuua kiongozi wa kundi la kigaidi la Al Qaida Aiman Al Zawahiri mwanzoni mwa jumaa hili baada ya operesheni iliyotekelezwa na maafisa wa CIA walipotekeleza operesheni jumapili iliyopita katika jiji la Kabul nchini Afghanistan. Rais wa Marekani Joe Biden ndiye alitangaza kuuawa kwa Al-Zawahiri. Haki imetendeka. Kiongozi huyo wa kigaidi hayupo tena. Watu duniani hawafai kuogopa tena. Marekani bado tunaweka ahadi yetu kuwatetea watu wetu dhidi ya wale wanaotaka kwa dhuru, na sisitiza tena, haijalishi itachukua muda gani, ikiwa wewe ni tishio, tutakutafuta na tutakupata. Lakini kiongozi huyu al-Zawahiri alikuwa nani haswa kwenye kundi la al-Qaida? Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana taarifa ya kina kumuhusu. Aiman Al-Zawahiri, kama alivyokuwa akifahamika, alikuwa ni mmoja ya watu wanaotajwa kuwa watengenezaji wazuri wa propaganda na itikadi za kundi hilo duniani. Kitaaluma, Al Zawahiri ni daktari bingwa wa macho na mtu anayetajwa kuanzisha vuguvugu la kijihadi nchini Misri, akichukua hatamu ya uongozi kutoka kwa Osama Bin Laden ambaye aliuawa katika operesheni za Marekani mwaka 2011. Wataalamu wanasema Al-Zawahiri alikuwa mtu wa karibu sana na Osama bin Laden na anatajwa kuhusika pakubwa kupanga mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani. Mwaka 1997 Zawahir aliingia nchini Afghanistan na kuishi kwenye mji wa Jalalabad ambako Osama bin Laden ndiyo alikuwa makazi yake. Majasusi wa Marekani wanasema al Zawahir ndiye aliyekuwa mhusika mkubwa wa kupanga mashambulio katika balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania, ambapo watu 223 walipoteza maisha, mawasiliano yake ya simu ya satelit yakithibitisha kuwa alikuwa na mawasiliano na bin laden. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kuwawa kwa Al Zawahiri ni ushindi kwa dunia. Wachambuzi wa maswala ya usalama wanasema hata kama kundi la Alqaida litachagua kiongozi mpya, jambo ambalo linatarajiwa, hata kuwa na ushawishi mkubwa kama watangulizi wake. Tumalizie makala haya na kilichotokea kule Taiwan, ambako Ijumaa ya Agosti 5 wiki hii Taiwan ilisema ndege za kivita na manuari za kivita za China zilivuka mpaka na kuingia katika eneo lake, hatua inayosema ni uchokozi mengi zaidi na Victor Abuso. Hili limethibitishwa na wizara ya ulinzi ya Taiwan siku ya Ijumaa, wakati huu China ikisema itaendelea na mazoezi hayo licha ya kulaaniwa na Marekani, Japan na Umoja wa Ulaya. Uamuzi wa Beijing unakuja baada ya ziara ya spika wa bunge la Marekani, Nancy Pelosi, katika kisiwa hicho na kupata fursa ya kuwahutubia wabunge. Marekani inasema baada ya ziara ya Pelosi, China haikupaswa kuchukua hatua hii inayosema haikubaliki. Japan kwa upande wake inasema kwamba hatua ya Beijing ni tishio la kiusalama katika ukanda huo na inataka mazoezi hayo yasitishwe. Hata hivyo, jeshi la China linasema litaendelea na mazoezi hayo mpaka siku ya Jumapili, ikiendelea kusisitiza kuwa Taiwan ni sehemu ya nchi yake. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo kutoka Taiwan ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asante na kwaherini. Msikilizaji utaweza kupata marudio ya makala hayo hapo kesho. Basi ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia: serikali ya DRC yaridhia ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu uasi wa M23, kundi hilo likikanusha kushirikiana na Rwanda Mali kuwajumuisha waasi wa zamani 26 kwenye jeshi lake. Na China yamewekea vikwazo spika wa bunge la Marekani, Nancy Pelosi, na wanafamilia yake wa karibu. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili.com, kwenye application yetu ya RFI Kiswahili. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kupata matangazo haya muda wowote, ukiwa sehemu yoyote. Nam, tunakamilisha matangazo haya na kamati ya roho chafu kibao cha Willy Paul akishirikiana na Sauti Sol. akishirikiana na Ben wa Sauti Sol katika kibao Kamati ya Roho Chafu. Na kwa namna hiyo tunahitimisha matangazo ya asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji, shukrani fundi wa mitambo Colins Kadambi. Hadi wakati mwingine, kwa heri. <mauly> <mauly>