Hili na dakika 36 muda wa kupata makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, naye Hillary Ingati ni karibishe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ambapo tunakukumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu uchambuzi na maoni ya wataalamu kuhusu habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Leo nimekuandalia mengi tu ikiwemo mkutano wa tisa unaokutanisha maelfu ya wadau mbalimbali mbali kujadili maendeleo ya miji barani Afrika, maarufu kwa jina la Africities, huko nchini Kenya. nitakujuza ni pia kuhusu mkutano wa viongozi kutoka mataifa ya Afrika ambao ni wazalishaji wakubwa wa mafuta na gesi uliofanyika huko Angola, pamoja na hatua ya rais wa Marekani Joe Biden kutangaza kuunga mkono maombi ya mataifa ya Sweden na Finland kujiunga na muungano wa NATO. Naitwa Hilari Ngati, karibu tuandamane nawe pamoja hadi tamati ya makala jumaa hili. Tunaanza na yaliyojiri nchini Kenya, ambapo Jumatatu ya tarehe kumi na sita mwezi huu, kiongozi wa upinzani wa muda mrefu kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki ambaye pia ni mgombea wa urais kupitia muungano wa Azimio One Kenya katika uchaguzi wa Agosti mwaka huu, Raila Odinga alimteua Wakili Martha Karua kwa mgombea mwenza Mwandishi wetu Carol Koril alituandalia ripoti hii wiki hii hey, mother, <laughs> <laughs> ni tangazo lilokuwa linasubiriwa kwa hamu na wafuasi wa Odinga pamoja na raia wa Kenya Odinga akisema uchaguzi wake ulilenga kuondoa ombwe wa kijinsia kwenye taifa hilo historia inatuita tuondoe ombwe <laughs> la jinsia nchini mwetu ndugu zangu wa Kenya heshima kutangaza nimemchagua kama mgombea wangu mwenza ambaye pia atakuwa waziri wa sheria na katiba, Mheshimiwa Martha Wangari Karua. Kwa upande wake Martha Karua ambaye amekuwa katika harakati na Odinga kwa muda amesema uteuzi wake ni mwanzo wa kufungua fursa kwa wanawake na vijana wa Kenya. Today It's one more reason, leo hii inatupa sababu moja zaidi kutokata tamaa, na kwa hili ninarudisha shukurani kwa wengi ambao tumekuwa pamoja katika ndoto hii na ambao wametembea na sisi. Nataka nithibitishe kuwa niko tayari, nina uwezo na niko tayari kutekeleza haya majukumu. Wachambuzi wa siasa za Kenya wana mtazamo gani? Huyu hapa Nafula Kisiangani. Wakenya wanataka mtu ambaye ako na msimamo na anaweza watetea na anaweza wapigania na Karua ameleta hiyo imani hapo. Jana mpinzani wa Odinga William Ruto alimteua Rigathi Gachagua kuwa mgombea wake mwenza. Uteuzi wa wagombea wenza wa vinara wawili kwenye kinyang'anyiro cha mwaka huu, Raila Odinga na William Ruto, kumebadili hali kwenye eneo la Mlima Kenya, ambako kuna idadi kubwa ya wapiga kura. Lakini msikilizaji, ni kwa nini eneo hili ni muhimu kwa wagombea hawa. Wakili Steve Musili ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Kenya, anaangazia swala hili. Chochote ambacho huwa kinahitajika wakati wa kura ni ile tunaitanga numbers. Kiangalia, ukiangalia demokrasia za Kenya vile ziko, utaona kama Mount Kenya ndio wako leading kwa numbers hizo, za Mount Kenya ni kura mingi sana, na ukipata hizo kura za Mount Kenya unahitaji tu kama region zingine kama mbili hivi, alafu uweze kuwa, unaweza tangazwa kama mshindi. Ndio sababu hata uliona Odinga akichagua Martha Karua sababu ametoka pale Mount Kenya ndio ili akaweza kumsaidia kupata zile namba za kutoka pale Mount Kenya. Bwana William Ruto alichagua mtu kama Gashagwa sababu anataka pia zile namba za Mount Kenya aweze kupata kutoka huko. Ni mtazamo wake Steve Musili, wakili na mchambuzi wa maswala ya siasa, kama alivyozungumza nasi Jumatano ya tarehe kumi na nane ya mwezi huu wa Mei. RFI Nairobi 89.9 FM. Tusalie nchini humo ambapo mkutano wa tisa unaokutanisha maelfu ya wadau mbalimbali kujadili maendeleo ya miji barani Afrika maarufu kwa jina la AfriCities ulifunguliwa jijini Kisumu magharibi mwa taifa hilo Jumatatu ya wiki hii. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ni miongoni mwa waliohudhuria mkutano huo ambapo alitutumia ripoti ifuatayo. <tinyo> maelfu ya wajumbe walioanza majadiliano katika mkutano huo wa tisa unaofahamika kama AfriCities, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameyataka mataifa ya Afrika kuweka kwa vitendo sera zinazolenga kuimarisha miji yao. This must be a decade of action, huu lazima uwe muongo wa kufanya matendo, ndio muda wa kuweka nguvu zetu pamoja kuendeleza miji inayokuwa na kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa ili kufanikisha maendeleo ya milenia. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat: maendeleo ya miundo mbinu ndiyo kipaumbele, lakini tatizo leo ni kuwa bara lenyewe haliunganishwi sana. Haiwezi kufanya kazi ikiwa haiunganishwi na jumuiya za kiuchumi za kikanda. Viongozi wa mashirika ya kiraia wanaohudhuria mkutano huu wanasema njia pekee ya kuendeleza miji ya Afrika ni kutekeleza maazimio ya mikutano kama huu na ile iliyopita. Lawrence Apio ni kiongozi wa kiraia mjini Kisumu. Yale yamewekwa katika maagano maktaba mbalimbali mbali za AU east africa community, uh, zionekane zikitekelezwa. Kwa siku chache zijazo, kutakuwa na mijadala mbalimbali kuhusu namna ya kuimarisha maendeleo kama miji hiyo. Ruben Lukumbuka Kisumu, erefi Kiswahili. Pembeni na mkutano huo wa Africitis, mwenzetu Robe Minangwa alizungumza na waziri wa ulinzi wa Kenya, Eugene Wamalwa ambaye amesisitiza kuwa serikali ya Kenya itaendelea kuisaidia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuimarisha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Sote tunashirikiana kuunga mkono ili kudumisha amani mashariki mwa Kongo. Kenya imekuwa mstari wa mbele na tayari tuna wanajeshi kule, tunafanya kazi pamoja na Rwanda, Uganda na nchi nyingine kuwasaidia kaka na dada zetu nchini DRC wafurahia amani ili watumie rasilimali zao vizuri. Lakini DRC kujiunga kwenye jumuiya, hakuna juhudi wala rasilimali ambayo itatumika kuwasaidia. Kwa hivyo naweza kusema kazi inaendelea. Ni sauti yake Eugene Wamalwa, waziri wa ulinzi nchini Kenya msikilizaji tuangazie kilichojiri wiki hii kule nchini somali ambapo rais wa marekani joe biden usiku wa kuamkia jumanne ya tarehe kumi na saba ya wiki hii aliangazia kurejeshwa kwa wanajeshi wa nchi yake nchini somali ili kusaidiana na vikosi vya nchi hiyo kabiliana na wanajihadi wa al-shabab hatua hii inamaanisha nini yusuf mustafa ni mtaalamu wa maswala ya usalama na utatuzi wa mizozo kutoka taasisi ya horn nchini kenya inaonyesha kuwa alipo wat toa wale wana uh, rais aliyekuwa mamlakani hapo kitambo Donald Trump uh, ilikuwa ni hatua ambao Demokrats hawakukubaliana nayo, na sasa inaonekana kuwa rais Biden na administration ambayo ipo sasa inaonelea kuwa lazima wanajeshi wa Marekani wawe pale Somalia. La pili ni kuwa yule ambaye alikuwa rais Somalia Muhamed Abdulahi Farmajo uh, ni kama tu Trump uh, nationalist ambao hawakuwa wanapenda kuingilia sana masala ya nchi za kigeni ama na hawakupendelea wanajeshi wa Marekani kuwa pale. Ni mtazamo wake Yusuf Mustafa, mtaalamu wa maswala ya usalama na utatuzi wa mizozo kutoka taasisi ya Horn akiwa nchini Kenya. <tune> eleke kule nchini Tanzania ambapo msikilizaji, viongozi wa chama tawala cha CCM na wale wa chama kikuu cha upinzani Chadema wanatarajiwa kukutana mwishoni mwa mwezi huu kuangazia maswala mtambuka ya nchi hiyo ikiwemo siasa na maendeleo. Jumamoja lililopita mwenyekiti wa Chadema Freeman Mboy alisema watakutana kwa mara nyingine na rais Samia kuzungumzia changamoto za kisiasa, katiba pamoja na mambo mengine. Wachambuzi wa mambo walikuwa na mtazamo gani kuhusu swala hili Jawad Muhamed alizungumza nasi akiwa huko huko nchini Tanzania katika jicho la siasa. Ni, ni kikao muhimu sana kwa sababu CCM ambayo Raisi Samia ndiye mwenyekiti wake ndicho chama tawala hapa, lakini Chadema ndicho chama kikuu cha upinzani hapa. Mkutano wao utakuwa na lengo la kutengeneza mustakbali na sura mpya ya siasa za hapa Tanzania baada ya kipindi fulani cha sintofahamu iliyojitokeza. Tarajia kwa kweli mabadiliko Ambayo yatakuwa yanasukuma ima kupatikana katiba mpya au mabadiliko makubwa ndani ya katiba iliyopo. Huo ni mtazamo wake Jawad Mohamed, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Tanzania, kama alivyozungumza nasi Jumatatu jioni ya wiki hii. Sasa tuelekee kule nchini Uganda, ambapo tunasikika katika jiji la Kampala kupitia masafa ya 93.7 FM, ambapo serikali ya Ufaransa kupitia balozi wake nchini humo ambayo nimetaja Uganda, Amanda Anyambuso, Jumanne ya wiki hii ilitetea msimamo wake kuhusu haki za binadamu na demokrasia nchini humo Uganda, baada ya kukosolewa kwa kukaa kimya kuhusu maswala hayo ifuatayo Jumanne ya juma hili kiongozi wa upinzani bungeni Mathias Mpuga aliutaka ujumbe wa Ufaransa kujibu hoja zilizokuwa zimetolewa na baadhi ya wabunge wa upinzani kuhusu kile walichokiita ukimya wa Ufaransa kuhusu unyanyasaji wa haki za binadamu nchini Uganda. Balozi wa Ufaransa nchini Uganda, Jules Amand Anembusu, alijibu maswala haya: demokrasia, demokrasia, utawala bora na haki za binadamu, haya yote nituno tufiche hata kidogo. Hatuuzi roho zetu kwa ajili ya biashara. Huwezi kusema tunapendelea mafuta kuliko haki za binadamu, hiyo si kweli. Kwa upande wake mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje ya bunge la Ufaransa, Olivier Kadich, alisisitiza kuwa kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total tayari inaonyesha mfano mzuri kupitia ujenzi wa bomba la mafuta. In fact, this project... kwa kweli mradi huu utabadilisha nchi was... yenu vema, sababu kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano asilimia ishirini na tano ya pato la taifa litatokana na mafuta na gesi, na ina maana hamtaagiza mafuta tena. Ufaransa kupitia shirika lake la maendeleo imekuwa mshirika mkuu nchini Uganda na imetoa karibu dola milioni mia mbili hamsini katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, katika sekita ya maji, usafi wa mazingira na nishati. Kenneth Kwago, Kampala, RFI Kiswahili tuondoke nchini Uganda baada ya ripoti yake mwandishi wetu huyo, Kenneth Lukwago. Tuelekee kule nchini DRC ambapo ni jirani na nchi hiyo ya Uganda, ambapo watu 21 walithibitishwa kufa maji wiki hii katika ziwa Albert mashariki mwa nchi hiyo, baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika eneo la Anonke, kilomita zaidi ya 150 kaskazini mashariki mwa mji wa Bunia. Mengi zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa ukoo Beni Erikson Luhembwe, afisa wa safari za majini katika ziwa Albert mkoani Ituri, mashariki mwa DRC, asema ajali ilitukia kwenye mpaka wa tarafa la Wagongo na Mokambo. Banyama Godefroi, afisa wa polisi ya kubeba mtumbo, ajulikani mambo siku mbalimbali. Shughuli za uokozi zimefanyikiwa kuopoa makumi ya maiti na manusura zaidi ya kumi kupelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Operesheni za tafutatafuta tafuta zaendelea katika ziwa Albert. Kabaka unenchan mkuu kiongozi wa tarafa la Mahagi sana basi mamaiti zaidi na ikishatoka nabakia kidogo, sasa machache kidogo sana nabakia kwa machi. Boti ilikuwa ikisafiri kutoka Mahagi Port kwa kuelekea Chomia na abiria zaidi ya 40, zimesema duru rasmi. Erikson Luhembwe, Beni, Erefi Kiswahili. Tusalie huko DRC ambako serikali ya Kinshasa Jumatano ya wiki hii ilisema suala la wanajeshi wa Uganda kuondoka mashariki mwa nchi hiyo litatatuliwa na Rais Felik Chisekedi na Yoweri Museveni. Patrick Muyaya ni msemaji wa serikali ya DRC. Kuna masababu mengi ambazo zilitusukuma kufanya operesheni za pamoja kati ya jeshi la Kongo na la Uganda. Tunakabiliwa na tishio moja ni ugaidi uliofanywa na waasi wa ADF na ilikuwa muhimu sisi na Uganda kupambana pamoja dhidi ugaidi huu kama nchi nyingi zimefanya. Kwa kipindi cha miezi misita kumekuwa na mafanikio, lakini kabla ya kusisitisha makubaliano yetu kuna mikutano yanopashwa kufanywa kati ya makamanda wa vikosi vyetu, na viongozi hao ndio wataleta ripoti kwa marais wetu wawili ambao wataamua kama operesheni za kijeshi ziendelee au la. Kauli ya Kinshasa imekuja baada ya kamanda wa vikosi vya ardhini vya Uganda Muhozi Kainerugaba mwanzoni mwa wiki hii kusema watawaondoa wanajeshi wao katika muda wa wiki mbili zijazo. <mulia> ozi kutoka mataifa ya Afrika ambao ni wazalishaji wakubwa mafuta na gesi, wiki hii wamekutana mjini Luanda, Angola, kutafuta suluhu ya kuongeza uwekezaji kwenye sekta ya mafuta na nishati mbadala. Omar Ibrahim ni katibu mkuu wa muungano wa nchi za Afrika zinazozalisha mafuta. Mambo mengi yamekuwa yakitokea duniani kwa sasa na kutufanya tuamini kuwa hawako tayari kwa mabadiliko chanya ya nishati, kwa sababu usalama wa taifa na shati unapokuwa matatani wanasahau mabadiliko yote na wanakuja kutomba mafuta na gesi na hata makaa ya mawe. Mkutano huu umefanyika wakati ambapo wa vita vya vi Ukraine vimesababisha ombwe la mafuta duniani. Utawala wa kijeshi nchini Mali mwanzoni mwa juma hili ulisema ulifanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi lilokuwa lifanyike juma lililopita, jeshi likizituhumu nchi za magharibi kwa kushirikiana na baadhi ya maofisa wake. Kanali Abdulaye Mahiga ni msemaji wa serikali ya mpito nchini Mali. Kama sehemu ya uchunguzi na kuwasaka wahusika wengine wa katika jaribio hili baya, serikali ya Mali imetoa taarifa zote muhimu pamoja na kuchukua hatua stahiki, ikiwemo kudhibiti usalama katika maeneo ya mji wa Bamako na maeneo ya mipaka ya nchi yetu ya Mali. Pia watakaokamatwa watashtakiwa kwa mujibu wa mifumo yetu ya sheria De la justice. Kauli ya wanajeshi imekuja wakati nchi hiyo ikitofautiana pakubwa na mataifa ya magharibi. Waziri Mkuu wa Libya anayetambuliwa kimataifa Abdulhamid Daiba Jumatano ya juma hili alitembelea maeneo kadhaa ya mji wa Tripoli baada ya wiki hii kushuhudiwa makabiliano kati ya vikosi vyake na vile vya waziri mkuu wa eneo la Mashariki Fathi Bashaga. Bashaga na vikosi vyake walikuwa wanajaribu kuingia Tripoli, kuchukua serikali. Tuangazie yaliyojiri wiki hii huko barani Ulaya, ambapo tunaanzia kule nchini Ufaransa, ambako waziri mkuu mpya wa taifa hilo ambalo limetaja kwa maana wa Ufaransa, Elizabeth Bon, mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huko kwa zaidi ya miaka thelathini, amesema ana imani uteuzi wake utashawishi wasichana kufuata ndoto zao, na labda na labda wa Marekani Joe Biden ameunga mkono maombi ya mataifa ya Sweden na Finland kujiunga na muungano wa NATO. NATO wamefikia kila mahitaji ya NATO. Kuwa na wanachama wapya katika maeneo ya kaskazini kunaimarisha usalama wa muungano wetu na ushirikiano wa mataifa husika. Leo ninafurahia kuhakikishia kuwa sisi tunawaunga mkono kwa kujiunga na NATO. Washirika wanakuwa wametoa ahadi kuwa, iwapo mmoja akishambuliwa, ni kila nchi mwanachama imeshambuliwa. On wanachama wapya kwa muungano wetu sio tishio kwa taifa lolote. Is not a threat to any nation. Katika hatua nyingine, rais wa Urusi Vladimir Putin amesema haoni shida na Finland na Sweden kuwa wanachama wa NATO lakini akasisitiza kuchukua hatua ikiwa usalama wake utatishiwa. Kuhusu kupanuka kwa jumuiya ya NATO ikiwa ni kuongezeka kwa mataifa mawili mapya ya Finland na Sweden, nataka niseme hapa kwamba Urusi haina shida na hilo. Kwa hivyo kuhusu kuongeza chama sio hatari ya moja kwa moja kwetu, lakini kupanua miundombinu kwenye maeneo yetu ya mipaka kutasababisha sisi tujibu. Nini tutakijibu? Tusubiri kwanza tuone hatari yenyewe itakayokuwa inatukabili. Kamisheni ya Umoja wa Ulaya juma hili ilitangaza kiasi cha dola za Marekani bilioni 220 kama sehemu ya mpango wa kupunguza utegemezi wa nishati ya mafuta kutoka Urusi katika kipindi cha miaka mitano. Uamuzi wa EU umekuja baada ya Urusi, moja ya taifa linalotegemewa na, na nchi za Ulaya kwa nishati, kuivamia Ukraine mwezi Februari na kusababisha jumuiya hiyo kufikiria mpango mbadala. Ripoti e ya wizara ya ulinzi nchini Marekani imeonyesha kua silaha zaidi ya milioni 139 zilitengenezwa nchini humo kwa matumizi ya kibiashara tangu mwaka wa elfu mbili. Haya msikilizaji, anajiri wakati huu taifa hilo likikabiliwa na matukio ya mauaji. Wiki hii, rais Joe Biden alikashifu kile alichosema sumu ya itikadi ya ubaguzi wa rangi nchini humo baada ya mauaji kwenye muji wa Buffalo kushuhudiwa juma hili. Msikilizaji, kwa taarifa hiyo kutoka kule nchini Marekani, tunakamilisha makala ya mtazamo wako kwa leo Wiki hii ambapo umekuwa nami Hilary Ngati, niseme asante kwa kuandamana nami tangu mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kwa heri kutoka jijini Nairobi na hadi wakati mwingine. Kumbuka pia unaweza kafuata kupitia uvuti wetu wa www.rfikiswahili.com. Kwa kumalizia ni kupe tena taarifa zetu kimuktasari. Rais wa DRC Felix Chisekedi kuwasili Bujumbura asubuhi hii kwa ziara ya siku tatu. Chad yaanza kampeni kuishawishi Mali kutojiondoa kwenye muungano wa G5 Sahel, na Urusi yatangaza kufaulu kuchukua mji wa Maripol. Matangazo haya pamoja na makala utawapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili.com na kwenye aplikeshon ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua wa lugha ya Kiswahili. Tukamilishe matangazo ya asubuhi hii na kibao Love Like Hours Estelle akishirikiana na Taras Relay. Ni kibao Love Like Hours, wasanii kutoka Jamaica, Estel akishirikiana na Teres Relay. Na kwa namna hiyo, tunahitimisha matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni kushukuru msikilizaji kwa kuchagua idhaa ya RFI Kiswahili. Ni shukuru fundi wa mitambo George Maina. Mimi naitwa Carol Core nikikutakia siku njema. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo saa 12 jioni.