ini na sita baada ya saa mbili ya asubuhi ya Afrika Mashariki. Ni mpishe Ali Bilali na makala changu chako chako changu. Karibu kuwa nami kwa mara nyingine tena jumapili hii katika makala haya changu chako chako changu, ambapo leo nakuletea mwendelezo wa makala kuhusu uchoraji vibonzo, ikiwa ni sehemu ya mwisho kabisa ya mlolongo wa makala haya. Na kwenye kipengele cha muziki nakuletea mwanamuziki Daju kutoka nchini Ufaransa mwenye asili ya DRC, ambaye hivi karibuni ameingia kwenye sanaa ya filamu na kutoa filamu yake itwayo Ima. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Na msikilizaji, katika sehemu hii ya mwisho ya makala kuhusu uchoraji vibonzo, sikiliza hapa sehemu ya mwisho ya mjadala uliofanywa na mwenzangu Benson Wakoli na wachoraji vibonzo maarufu kutoka Afrika Mashariki walioshiriki katika tamasha la Cartooning for Peace Lilofanyika jijini Nairobi nchini Kenya, nikirejea kwako Jimmy, pale jijini Kampala mm. Uh, umesema watu si wengi wale ambao mm, wanafanya kazi ya uchorea vibonzo mm, wanachukuliwaje wana, inachukuliwa kama kazi ama wanakejeliwa, wanaona hiyo, e, e, e, ni upumbavu, hakuna mm. kitu hapa? Yeah, kuna kategori nyingi. Uh, kuna wale ambao wanachorea uh, uh, newspapers, unaweza sema uh, kwamba kwa hao ni wana, wanaangaliwa kama professionals professional artists na kuna wengine ambao wanachora tu kwa kufurahisha watu, wanachora kwa um, sababu nyingi lakini uh, kama unauliza uh, vile public bli ina, inaangalia wachoraji wa vibonzo ile eh, nasikia uh, neno vibonzo for the first time. Uh, kuna wengi kwa public ambao wanaangalia cartoons kama clowns, kama watu ambao hawajasoma Uh, sometimes nimechora na wa, watu wengine ambao hawa agree with me. Wakiona katuni zangu wanasema uh, hivi ao wachoraji wa katuni wanajua nini? W wengi wanafikiria kwamba nilidrop out say six. Uh, kuna mara ya kwanza niliulizwa kuhusu elimu yangu. Uh, niliposema kwamba hata nina PH, PhD in philosophy wakasema, PhD? Na unachora katuni? Hiyo haiwezekani. Uh, medi swali hilo lilo ni kuuliza, lakini kwa namna nyingine, wewe nakufahamu vizuri sana pale Tanzania. Bila shaka sanaa hii imekuwa sana, na wewe umesafiri kidunia. Sasa hivi mnatangamana hapa kama watu kutoka mataifa mengi sana, watu wanakuonaje pale nyumbani, na uliposafiri unaposafiri kuelekea mataifa ya kigeni? Unaposasa jitambulisho, unasema mimi ni mchora vibonzo, huko nje unapokelewa vipi? Uh, labda niseme kwa kwa nje unapokelewa vizuri sana, sana, kwa nchi ambazo nimetembelea, mfano Europe Aise, nimepokelewa vizuri sana, kwa sababu wana respect sana sanaa sana yoyote. Kwa hiyo nilivyosafiri kwenda Europe, nimepokelewa vizuri sana, naweza kusema hivyo. Lakini kwa nyumbani kiukweli m, watu wanapenda sana michoro yetu, lakini sisi hawatutambui hawatutambui ah, naweza kusema hawatutambui ah, kama ni wafanya kazi rasmi hawaitambui kama kazi rasmi mm -hmm, uchoraji. Kwa hiyo wengi wanaona kama unafanya kwa kujifurahisha, nachoro kwa kujifurahisha, sio kwa kupata kipato. Wengi wao na mtazamo huo, lakini wanapenda sana kazi zetu tukiweka kwenye mitandao, wana comments, wanatoa maoni mengi sana, wanasema you are genius, yani una akili sana, lakini mwisho wa siku hawakuthamini. Yani ni wachache sana ambao wanathamini, lakini ukumbuka hapo hapo sisi kazi zetu sio za kuajiriwa, muda mwingine yani tunakuwa freelancer, inatokea mara moja labda kwa kwa muda fulani. Baada ya hapo, unaweza kukaa muda mwingi bila kupata kazi. Kwa hiyo watu wanaotuona, kama yani, hatustahili kulipwa vizuri kuliko watu, sababu tunachora <laughs> tu, yes, tu kuliko watu ambao wameenda labda skulu wamesoma sana. Sisi tunaonekana kama yani hii kazi yetu hatusomi sana, yani kwamba tutumie elimu kubwa, tunachora chora kwa kujifurahisha. Kwa hiyo wachache sana ambao wanatuthamini kwa nyumbani, wa, wa, japokuwa wanapenda lakini, kwa nje ya nyumbani, kiukweli wana respect sana, wanaheshimu kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa sana. Nikirejea kwako Bwana Mado, uh, uchoraji wa vibonzo bila shaka, kama si kwa gazeti, watu wa vijiji waweziipokea? Na unaona dunia sasa hivi imebadilika sana, mitandao inatumika na kule kijijini, mamangu mimi bado sahi hana simu janja Smartphone manake, uh, tunawafikiaje wale watu wa vijiji, namna hali imebadilika kwa sasa? Endio, uh, tunatumia ndio tunatumia mitandao, si ndio? Lakini unavyosema kuna, kuna wale ambao hawatapokea ile kazi yetu Nahum, kama huyu mama unayosema, lakini uh, pia tuko na shirika ndogo la ambalo laitwa Buni Media hapa hapa Nairobi, ambapo kuna, kuna njia nyingi za kucommunicate na wale ambao wako kule nje Yeah, kwa kutumia hivi vipindi vya redio kutumia televisheni, unajua sio sio kila mahali ambapo ati hawana uh, uh, communication yote na miji mikuu, kuna, no, kuna, kuna zile channel ambazo tunatoka kule nje na kwenda communicate ku, uh, uh, na wao hasa, kuna zile ambapo tunafanya ile sanaa ile, uh, ile, uh, uh, kwenda kwa wao na wasanii ambao wataonekana tuseme kijijini pale vile ndio. So iwapo tuna meseji yoyote, ujumbe wote wakuambia wale uh, kule nje, tutawaambia kuna jinsi ambayo tutapata. Lakini kwa kusema kweli, upande uh, wa magazeti magazeti, umaarufu wake umeanza kupunguka kiasi na. Yeah, uh, vile dunia inavyobadilika uh, badilika uh, lakini hata hivyo sio, si, si, si, kwamba sisi, sisi wachoraji tunaisha na kupotea la tuko na tutaendelea ku, uh, kuwafikia wale ambao kule nje wawe, uh, mitandaoni, ama wawe vijijini kule, vile bado kuna zile njia zote za kuwafikia. Daktari Jimmy acha nirejee kwako, nataka wewe unijibu ili swali. Ujio wa mitandao umebadilisha chochote kwa mtazamo wako, ukilinganisha na hali ilivyokuwa ukianza, pengine tuseme, miaka kumi iliyopita, mm, na sasa, mitandao imebadilisha chochote? Yeah, imebadilisha um, vitu vingi sana um, for example, uh, nilianza around Uh, I had to go through a newspaper editor, akikataa inamaanisha kwamba hiyo aiendi mahali popote. Uh, lakini sasa naweza kuchora na na posta directly kwa Facebook ama Twitter na sometimes uh, inasaidia kwa mambo ambayo najua hayata, uh, hayata, be accepted. And else, hayata be accepted by the paper won't be accepted by um, uh, by any other media. Kwa hiyo inmebadilisha sana kwa namna hiyo na kwa circulation vile hizi katuni zina uh, enda mali sometimes, inaenda mbali kuzidi ku, ku, um, what I expected or what i aimed at. Kwa hiyo imebadilisha vitu um, vingi sana vitu vingi sana uh, website ya newspaper ilikuwa ndogo sana, lakini like, sasa nikipost kwa Facebook na get around 1000 uh, comments na uh, shares, kwa hiyo inasaidia sana kwa views zetu kusakureta, inasaidia sana na ku kuelewa watu vile wanaangalia kazi yetu, nini wanafikiri kuhusu nini tunafanya. nam swali hili nimekuita sababu nalitaka tu wewe ndio ulijibu mm. hili swali mm. Uh, tumeona magazeti mengi sana yanaongelea mambo ya familia, mambo ya jamii, mambo ya siasa. Mbona hatujaona magazeti tu ambalo limetengwa kwa sababu ya uchoraji wa vibonzo kuanzia ukurasa wa kwanza hadi ukurasa wa mwisho? um... Hilo ni swali nzuri, manake mimi nilipokuwa mdogo nilikuwa nikipata si gazeti ya swa, lakini ya publication ambayo ilikuwa na vibonzo vingi vya Afrika na nilitaja mmoja katika show nyingine hapo awali, ilikuwa inaitwa picha dithi, ikielezea iki stori za Afrika ukurasa wa kwanza mpaka wa mwisho kwa mfumo unaoitwa wa comic book. Um, hapa uh, uh, Kenya kumekuwa na uh, m -m -m publications kadhaa ambao zimejaribu kutia kutia mfumo huo, na ili ili iweze kuinclude wachoraji wengi wa, waweze kupata kazi zao ziwe, ziwe published, lakini challenge imekuwa ni kwamba kuna gharama za kuproduce uh, publication kama hiyo na um, kama upati wafadhili kama advertising, huwezi um, kutegemea sales peke yake kusustain, uh, publication kama hiyo. Sasa ndio kwa maana labda utapata ni vigumu gazeti kutoka ukurasa wa kwanza hadi wa mwisho ni vibonzo tupu vikiongelelea uh, mambo yanayohusu jamii. Niwashukuru sana kwa muda wenyu. Pengine mna kauli ya mwisho mngependa kutoa kwa wanaotaka kukua wana vibonzo kwa kifupi? Tunianze na wewe Seleste. um, kazi hii ni kazi ya kuridhisha sana, kwa kimombo labda nitasema very rewarding and fulfilling. um, ni kazi ambayo ina, inalipa. Ndio, watu wasiogope ku, ku, ku, kutuma watoto wao kupasiu karia katika kazi hii, ingawaji pia tuna, tungependa kuona vile media alisema, um, fikra za wengi zikibadilika kuhusu, uh, wasanii kama sisi, uh, watu ambao wanachora na wa, waelewe kwamba si kazi ya utoto ni kazi professional kama nyingine ile na tunadeserve kulipwa vizuri, na tuna mahitaji kama wale wengine, kwa hivyo <laughs> <laughs> ieleweke kwamba kazi, ni kazi na iheshimiwe na, na <laughs> asante, yeah. Dr. Medi, maneno yako ya kufunga jamani. Uh, nashukuru sana kwa kufika hapa lakini na encourage wachoraji wa wengine ambao wanataka kuwa wachoraji vibonzo, kama wachoraji ambao wanachukia, wasichoke, wasikate tamaa, wasione kazi ngumu, kazi rahisi, kama utafanya mazoezi sana ya kuchora na kama utata, unataka kuwa mchoraji wa vibonzo, jitahidi kuwatafuta wachoraji ambao wameshachora hivi vibonzo, watakufundisha vitu vingi kuliko kusema tukae mwenyewe nyumbani. Unaweza kuwa mchoraji mkubwa, na sasa hivi uchoraji vibonzo unakuwa unaweza kachorea kwenye mitandao. Kama uwezi kuchora kwenye magazeti, unaweza kuchora kwenye mitandao, na unaweza kufanya project kwenye mashirika, ukapata kidogo kitu ambacho unaweza kuhudumia familia yako na wewe mwenyewe. Kwa hiyo ni mzuri kazi mzuri. Na nashukuru sana Daktari Medi. Nikija kwako, Jimmy pengine una ujumbe kuhale, mm, kwa wale wangependa kuwa pia wachora vibonzo. Mm, ya kwanza nawashukuru uh, kwa hii opportunity ya kuwapa kuongea kuhusu hii subject ambayo Uh, tupati uh, opportunities nyingi kuongelea katuni ama hii uh, mode of communication. Kwa hiyo nimefurahi sana kwa sababu um, kwa kupata hii opportunity, na kwa wale ambao wanataka ku, kuanza wa ama kuwa wachora vibonzo, yani kazi sitasema kwamba ni kazi ambayo ina ina pesa sana eti watu waje kupata pesa labda, la, la, eti iko nyingi. Yes, kuna uh, wengine ambao wanazo nyingi akina Mado ama ak... <laughs> <laughs> <Abba> Victor <laughs> na wengine ambao bado wana struggle, so na kwa society generally, I think this is something where we should invest a lot uh, we continually see how it helps a lot in communicating um, vitu uh, vingi ambavyo tunaongelea kama katonis uh, wengine hawezi ku comment about them. Kwa hiyo tunatakiwa tu invest sana kwa hii uh, kwa hii kazi. Ni shukuru sana kwa muda wenu na mm, pia kufika hapa studio. Nam shukrani za dhati kwako Benson Wakoli kwa kufanikisha Makala haya. Unasikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni. Makala unaendelea kusikiliza ni Changu Chako, Chako Changu, Radio France International RFI na Ali Bilali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. mm. Mm. Mm. Mm. Mm. ni mtoto wa mwanamuziki wa zamani anaitwa Juna Janana Daju. Aliufahamu muziki kupitia kaka yake Jims wakati akifanya muziki na kundi la Section Dassau. Baada ya kusaini katika lebo ya Watibi na ndipo alikutana na rapa Abu Tol wakaunda kundi la The Sin Shekai mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Wawili hao walianza kujulikana kupitia mtandao na wimbo wao Mwadabor, yani mimi kwanza mara tatu baada ya hapo, msanii huyo aliendelea kuwa maarufu kwa kiasi kikubwa. Wakati akiandaa mwendelezo wa karia yake ya muziki, alishirikiana na wasanii wengine, akiwemo mkubwa wake Gims, ambapo alishiriki katika albamu yake Ceinture Noire katika wimbo Tu ne le vois pas na baadaye ndugu hao wawili wakakutana tena katika wimbo Bella Ciao, wimbo uliorejelewa na wanaharakati vijana kupitia filamu iliyopata sifa kubwa kupitia Netflix Casa de Papel, wakiwa pamoja na wanamuziki wengine Vita Sliman na Naestro. Wimbo huo ulikosolewa vikali, lakini ukosoaji haukuzuia kupata sifa. Ulitoka Mei 18 mwaka 2018, lakini ulishika nafasi ya kwanza katika mauzo ya iTunes huko Ufaransa. Na Novemba 10 mwaka 2018, Daju alipokea tuzo ya muziki kupitia kituo cha NRG la Revelation Francophone de l'annee huko Cannes. Na Julai mwaka 2021, wakati wa tamasha la filamu la Kan, Daju alitangaza kwamba amekuwa katika maandalizi ya kutengeneza filamu iitwayo Ima iliyochezwa huko jijini Kinshasa. Katika mchakato huo huo, huo alichapisha kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter wimbo mpya Chanse Moko. Haya, msikilizaji, ni kuache na wimbo wake huu unaitwa Ambassadeur Wadalo, mama mwo, wa wadalo, ulingi na Natumai imeburudika vya kutosha, msikizaji, na goma hiyo ambasate unaambiwa maji ya moto hayasahau baridi. <laughs> Tukomee hapa msikilizaji, katika makala haya changu chako chako changu. Mimi naitwa Ali Bilali. Sio mbaya ukinipa maoni yako kuhusu makala haya changu chako chako changu. Mpaka hapa na kutakia bon dimanche, ama jumapili njema. Tamatishe matangazo asubuhi hii, lakini kwanza ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo kwa matangazo yetu. viongozi wa DRC na Burundi waahidi kuimarisha utulivu kwenye mipaka yao. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz anza ziara yake barani Afrika, na Urusi yazidisha mashambulio kwenye mji wa Severodonetsk nchini Ukraine. ni kibao Lavaboy kutoka kwa Barnaba. Kinatamatisha matangazo asubuhi hii. Shukrani kwa fundi uango mitambo Boldrin Mbale. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, inaitwa Minsletjai. Nikutakie jumapili njema.