Ni rasmi, msikilizaji, hivi sasa ni saa mbili na dakika thelathini na sita Afrika ya Kati. Wakati mwafaka wa kumpisha mzee wa kazi Bwana Ali Bilali na makala changu chako chako changu, changu. Kuwa nami Jumapili hii katika makala changu chako chako changu, changu, changu, changu, changu ambapo leo nakuletea historia ya mchekeshaji mwigizaji kutoka nchini Ufaransa, Jean-Baptiste Poquelin, maarufu Moliere, aliyefariki jukwani miaka 400 iliyopita wakati akiigiza. Na kwenye kipengele cha Li Parle Francophone, tutakuwa huko Dar es Salaam pamoja na Mombasa kuangazia ratiba shughuli za sanaa Jumahili, na kwenye muziki nilitakuwa naye mwanamuziki Flori Repen ambaye atatumbwiza Alliance Francaise Septemba 28. Mimi naitwa Ali Bilali, bien veni. Jean-Baptiste Poquelin, msikilizaji, anajulikana kama Moliere alikuwa mwigizaji na mwandishi wa tamthilia wa Ufaransa. Alizaliwa na kubatizwa Januari 15 mwaka 1622 huko Paris, ambako alikufa baada ya kutumbwiza kwenye jukwaa ama kuigiza kwenye jukwaa. Onyesho la nne la igizo lake la Le Malade Imaginaire ilikuwa Februari 17 mwaka alfu moja mia sita sabini na tatu. Mahali alipozaliwa ni Ri Sant Honore huko Paris, Ufaransa, na alifariki Februari 17 mwaka 1673 huko Ufaransa. Na alikuwa amemwoa Arman Bejat mwaka wa 1662 hadi mwaka 1673. Mwigizaji huyu amefanya mambo mengi katika karne hizo zilizopita na amekuwa akienziwa kupitia kazi zake alizozifanya. Alliance Francaise ya Nairobi imeandaa mmoja miongoni mwa kazi yake ili kuadhimisha kumbukumbu ya miaka mia nne tangu kutoweka kwake hapa duniani, katika kazi ijulikanayo Lavare, lakini ikageuzwa kulingana mazingira ya kisasa na kuitwa Mstinji. Nilipata fursa ya kushuhudia mchezo huo na hata kuzungumza na waigizaji. Kwanza kabisa, nazungumza na ndugu huyu aliyecheza kama Mstinji. tuna, tuna, tuna mak miaka mia nne ya Molie na um, e, wakaona kwamba i, um, iyo, iyo ku, kwa sababu alikuwa mtu mashuhuri sana haswa uh, Ufaransa, na pia ameenea hadi huku, kwa sababu hii si mara ya kwanza kumsikia Moliere. Na um, ikawa ni mwafaka kwamba tutaweza kusanyika, wakaweza kutafuta group ambayo wanaweza kufanya mchezo huu. Hasa hapo wakati kuchagua ni mchezo upi utafanywa, hiyo um, ni ilikuwa kwa director mwenyewe, but sisi tukaitwa wakati ambapo wameshachagua ninakwanga ni, ni, ni, tam? ni tamdhilia ama inakwanga nini uh, play. <laughs> <laughs> <laughs> ya tamdhilia ipi tutafanya wale ameshachagua. mm -hmm. Uh, lakini sasa kwa mtu ambaye labda hakuwepo hapa, unaweza ukamwadisia nini kuhusiana na mchezo huu uh, mchezo huu um, kusudi wake haswa kwa sababu sisi wenyewe tume, tumejaribu kuileta tume, tumejaribu kufanya ikuwe modern ya, ikuwe kitu yenye ambapo watu wa sasa wataweza ku, kuelewa na kuweza kuashiria ni vitu gani tunaongelea, kwa sababu ni kitu ya kitambo hivyo, so kujaribu kuifanya ikuwe eh, relevant wakati huu imebidi tufanye vitu mbili tatu hivi. Haya, hapa Kenya tumetoka kuwa na uchaguzi juzi tu, so tukaamua wacha tujaribu, tumpeleke, tumfanye huyu huyu maisa, huyu ambaye wanasema mkono gamu, watu vijana wa siku hizi e, mtu ambaye ako na mali lakini hataki kuitumia, anaiweka karibu sana na yeye. Tukamjaribu um, tukamweka tuka katika e, e, ikulu ya, ya, ya rais so hiyo, alafu wasa kujaribu kukipatia usiasa ndani yake kwa sababu U ukiangalia tujujuu, tuyapa, tu juujuu utajua hapa tunaongelea juu ya mtu ambaye si vizuri kukwamilia vitu hadi una, unaumiza wengine kwa uki, ukiwa mjasiri, ukiwa mtu ambaye unapatiana pia utapata zaidi. So tukamua tu tusiongelee juu hiyo peke yake, tuweze kuongelea vitu ya vitu zingine pia. Nimezungumza pia na Sandra Wambui ambaye alikuwa miongoni mwa waigizaji katika mchezo huo. jina langu ni Sandra Wambui na nilikuwa nacheza Elsie role ya Elsie. Na uh, leo ilikuwa poa sana. Ilikuwa juu tumeifanya kidogo, lakini tulifanya mbele ya shule, so leo tumefanya in front of the public na ilikuwa nzuri, manake audience ilikuwa inawak oh na sisi najua mkiri has for so long, alafu sasa you get to present it hapo ndio mnajua kenye mekuwa mkifanya so. mm -hmm. Leo ilikuwa, it was amazing, ilikuwa poa sana. Lakini okay, wewe ulikutwa ni mwigizaji au ndio umejifunza sasa hivi? Ah uh, mi ni mwigizaji nimefanya sana sana tv uh, hapa theater na stage ndio nime nimeanza kuingia sasa lakini na kwanga mwigizaji pale kwenye runinga. Runinga gani? Uh, nimefanya uh, ni Showmax, nimefanya famous kwenye Showmax na pia Crime and Justice Uh, kwenye show Max mm. Mm. Uh, lakini sasa tukiangalia hii fikra, idea au tuseme idea ya mchezo huu ilikujaje au ilikuwaje? mm. Fikra au idea ya huu mchezo mm. ilikujaje ilikuwaje? Oh, hapa sasa, um, kulikuwa na mwigizaji mwandishi, uh, wa Ufaransa ambaye ndio ana ana anaselebretiwa yeye <laughs> ndio tunamselebrate. Alikuwa ameandika hii mchezo, hi play uh, many, many years ago in France. So sasa director na Alliance Fonse walikuwa na mpango wa kuifanya ndio ifike hapa Kenya, ikuwe relatable to a modern audience na a Kenyan audience. Sapo ndio idea ilitoka juu na ana... Kuselebrate inaitwa je? tunamsherekea Ku? huyo mwandishi wa Ufaransa anaitwa Molier. So kuna kazi mingi sana wamefanya, lakini sasa hii ndio waliamua wali kuifanya kama play. Tuseme kwa mtu ambaye hakuwa hapa, hakushuhudia mlivyokuwa mnacheza mm. labda ungemwadisia mchezo huu, na unazungumzia nini? Uh, mchezo huu unaangalia uh, society yetu na inaangalia sana sana, ukiangalia Afrika. hmm. vile ambavyo wa, viongozi wetu hukua, kuna viongozi ambao hutumia pesa, viongozi ambao hawatumii pesa. Sasa hii inaangalia viongozi wale ambao hawapendi kutumia pesa sana, wanaitumia kwa shughuli zao na ni mali ya umma, na pia zile pilkapilka pilka za society na pia hizo family hizo, kwa zinakwaga huko in leadership, ndio tunaziangalia vile ambavyo zinaishi zina, sasa ndio ulikuwa unaangalia hiyo famili ya jenerali gener, kwa hivyo unazaambia mtu ituya kuja kuangalia inikuja kuangalia venye society yetu hipo ipo? Mm. Kuna mpango wa mchezo mwingine naam. Uh, mchezo huu na huu eh, unaonesha this weekend. Saturday na Sunday hapa Alliance Française tutakuwa na show ya 2 pm na 6 pm. Naam, nakushukuru sana. Asante pia. Shukuru. Na msikizaji, mwisho wa kipengele hiki. <muchilis> Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu nami Ali Bilali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone. Wiki hii Alliance Française ya Mombasa ilikuwa imeandaa tamasha la muziki ijulikanalo kama Lelele Africa Music ambayo inaandamana na muziki wa taarabu na kiingilio ilikuwa ni bure. Na huko Dar es Salaam, Alliance francaise ya Dares Salaam nchini Tanzania, iliyopo maeneo ya Ukonga, imekuandalia filamu za Kibrazil ikiwa ni mwezi wa filamu za Kibrazil. Mwisho wa kipengele hiki. Sikiliza Changu Chako, Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, changu RF Kiswahili. Mimi naitwa Ali Bilali na tuelekee sasa kwenye kipengele cha muziki, na leo niko studio hapa na mwanamuziki mwenyewe, atajitambulisha jina lake karibu. Uh, kwa majina naitwa Floriber Senge Kisanga aka Flori Redpen. Flori Redpen. Yes. karibu sana Radio France. Yes. Nimeshukuru sana. Hebu tuambie kuhusu muziki wako sasa hivi mambo yamefikia wapi? wa uh, kiwangu kwa hadi kufikia kwa sasa kuna mabadiliko makubwa sana mm -hmm. uh, cause kitambo nilikuwa nafanya nilianza na album za gospel uh, na kwa sasa nafanya mziki wa kawaida na naona inasonga vizuri sana mm -hmm. sasa hivi unafanya muziki oh. uh, wa kawaida uliachana na gospel si ndio Yes. Na una nyimbo ngapi sasa? oh, uh, nyimbo zenye ziko ndani, kuna nyimbo mingi zenye hazijatokea ziko ndani studio bado. uh-huh. Uh, ni kama nyimbo unaweza sema ziko 15 hapo zenye hazijatokea 15, ya yeah na zenye ziko nje kwa sasa, nimetoa song karibu tatu nje ambazo zipo hewani kwa sasa y yeah. Na labda tuseme kuhusiana na maendeleo ya muziki upande wako yapoje? Oh, uh, naweza sema kuna kuna maya. Unajua muziki nilikuwa ni nafanya kitambo ni ilikuwa inaji, inaji limit na audience fulani, na mziki yenye nafanya sahii ni kama imefungua audience yangu, imekuwa nimepata, naendelea kupata, ya, naendelea kupata mashabiki wapya mm -hmm. Ndio na labda changamoto ipo wapi? O, changamoto e, e, naweza sema ni kuuza, unajua hapo ndo kuna changamoto kubwa mm -hmm. soko ya mziki huku uh, kwetu East Africa kuna wasanii wachache wenye wameshi, wamechukua soko ya mziki ni kama ndani uh, yao binafsi, so wasanii wenye wanaendelea kuchipuka awapewe uh, hiyo marketing ya kuuza mziki kama wasanii wakubwa. Hiyo ndio changamoto <laughs> yes. Na tuseme, sasa hivi una mpango gani? Uh, mpango wangu ni nataka kufanya mziki yenye kwa sasa, unajua, tageti yangu ni, ni kushika East Africa. And then ukishika East Africa, Afrika mzima itakusikiza so mwaka huu niko na mpango ya kutoa album yenye iko na styles tofauti na, nikizani itakuwa kitu poa sana mm -hmm. Mm -hmm. Na tumeona vipeperushi kwamba utakuwa na tamasha hivi karibuni Alliance Francaise ya Nairobi, ilipoje hili hiyo? Uh, ni naweza sema ni kitu kubwa sana kwa kariera yangu, ni kitu nilikuwa nikidream kwa muda mrefu, cause Alliance Francaise si place ndogo, ni place kubwa sana. na hiyo tamasha Uh, venye nimeandaa kwa watu wote wenye wamefuatilia mziki wangu, itakuwa kitu tofauti sana na vitu wamewahi sikiza kutoka kwangu, na itakuwa tamasha yangu ya kwanza kubwa kwa karia yangu, so watu wata-expect vitu kali sana zaidi. Unaposema hivyo, umeandaa nini kwa mfano? uh, <laughs> E, nimeandaa muziki na surprise zingine kali kali tu. Unapiga mm. muziki live au na wewe unatumia CD kama wengine? Hapana, situmii CD. nakuja na, e, na, na band nakuja na, mm -hmm. na niko mimi na watu wangu wa, wa sita nyuma yangu e, so mm hakuna -hmm. hakuna playback ni live live na hakuna cover, so zote zitakuwa original songs yes. 1 hour 30 minutes but niko shua. Mtu mwenye atakuwa hapo itakuwa 1 hour ya maana sana kwa maisha yake, yenye hata west. Yeah, ndio. Na upande wa pili basi tusikilize moja miongoni mwa vibao vyako <muchas> moja miongoni mwa vibao vyako murua kabisa. Yes. kwa mtindo wa zuka rnb. Yes. Uh, labda unazungumzia nini katika wimbo huu oh? Ni mahaba mahaba tu hivi mm -hmm. Uh, but si stori yangu, ni kitu tu inspiration ilitoka kwa couple marafiki zangu Daniel James, hiyo song mm -hmm. Yes na tukiachana na wimbo wako huu promise, yes. labda ni wimbo gani mwingine ambao labda unafikiri umekaa vizuri na unachezwa katika maeneo mbalimbali? oh, ni song yangu inaitwa Siri ya Moyo. Uh, ni song yenye sikuwahi promote sana na sikuwahi tolea video, lakini sana upande wa Kongo ni song inajulikana sana hata watu wengi walikuwa wanakataa kama sio yangu wanasema u msanii ni msanii wa Tanzania. Mm -hmm. Uh -huh. Yes. <laughs> Siri ya Moyo. Yes. Uh -huh. Unazungumzia nini ndani yake? Uh, Siri ya Moyo, uh, ni song yenye ni naweza sema niliandika ya kwanza kwa karia ya yangu uh, composition ya kwanza. Uh -huh. e, niliandika nayo ilikuwa tu inspiration ya love song yenye unapenda dem lakini dem hakupendi vile unampenda, anasumbua sumbua hata <laughs> <ologie> <artery> <Liberty> Basi tusikilize <kye güzel> wimbo <play> huo <ED> Siri ya <fall> moyo moyoeh Flori Red Pen ambaye niko naye studio hapa uh. Flori Red Pen uh, tuzungumzie tamasha lako hili la tarehe 28, yes. n kwenye ukumbi wa Alliance Francaise yes, jijini Nairobi, nchini Kenya mm. Watu watarajie nini, tuseme watu ambao watakuja kuangalia tamasha hilo? Uh, watu watarajie mziki mzuri, tena mziki tofauti. Unajua mziki wangu naweza sema tofauti hata ukisikia song kama hii ya siri ya moyo ni bongo flavo inamiksiwa na RnB, inamiksiwa na rumba. So watu watarajie uh, sound tofauti na yenye wamezoea kusikiza, cause hapo tutacheza song za trap, but tunazicheza live. Tutacheza song za drill rumba, but zitakuwa live. Yeah, itakuwa kitu tofauti sana. Oh. Mm-hmm. Yes. Nam, msikilizaji tuko naye hapa, Flori Red Pen, uh, tumalize na kibao chake hiki. Tutamatishie hapa kibao hicho cha Flori Redpen ni wewe ambaye amemshirikisha mwanadada Siombua, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu haya changu chako, chako chako. Karibu tena Radio France. Shukran sana sana. Nimeshukuru zaidi kunipokea leo, sikia shukran Jiunge nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa, katika makala haya changu chako, chako changu. Ali Bilali ndiyo jina langu, ni kutakie bon dimanche. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Msikilizaji baada ya kupata changu chako ni wakati sasa ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu. Asubuhi hii ni pamoja na kwamba Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi amewahakishia raia wa taifa hilo kwamba uchaguzi wa mwaka ujao utafanyika na umeratibiwa mwezi Disemba. Watu 41 wamefariki nchini Iran kufuatia maandamano makubwa yanayoendelea nchini humo. Msikilizaji, kukamilisha matangazo haya na kuletea kibao vaida chake msanii haririchi kutoka nchini Kenya, aina iskuti na kibao chake Faida kutoka kule nchini Kenya. Msikilizaji jana, tufungia matangazo yetu asubuhi hii. Fundi mitambo amekuwa boldri nambari, jina langu Benson Wakoli. Msikilizaji, matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili saa 12 leo jioni. Nikutakie siku njema.