Lina dakika 36 Afrika Mashariki, ni muda wa kupata makala Changu Chako, Chako Changu. Karibu kuungana nami Jumapili hii katika makala haya changu chako chako changu, ambapo leo nakuletea sehemu ya pili ya makala kuhusu mwezi wa la Francophonie ambao tunaelekea kutamatisha juma hili, na kwenye Leparle Francophone na kuletea shughuli za kitamaduni zilizojiri kwenye vituo vya Alliance Francaise ya Mombasa, Nairobi na Dar es Salaam, na kwenye muziki na kuletea mwanamuziki kutoka nchini Burundi, Saidi Braza ambaye amefariki dunia Alhamisi iliyopita huko Ngozi, kaskazini mwa Burundi. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue e bon reveil matinal, yaani karibu na asubuhi njema. Katika sehemu hii ya pili ya makala kuhusu mwezi wa la Francofoni, kama nilivyokujuza katika sehemu ya kwanza, kuna mambo mengi tu ambayo yamefanyika tangu mwanzoni mwa mwezi huu ili kuenzi lugha ya Kifaransa. Sehemu ya kwanza ya makala haya nilizungumzia kuhusu wanafunzi ambao wanajifunza lugha ya Kifaransa Alliance Francaise ya jijini Nairobi nchini Kenya. Na katika muktadha huo huo wiki hii sherehe ya kutoa tuzo kwa toleo la 21 la Prix des Cinq Continents de la francophonie ilifanyika Machi 22 mwaka 2023, katika makao makuu ya OIF. Mwandishi kutoka Quebec, Monique Prou, ambaye ni mshindi wa riwaya enleve la nuit, na mwandishi raia wa Ufaransa mwenye asili Algeria, Yahya Belacri kutajwa uh, kupitia riwaya yake ya Le silence de Dieu walikutana na kukabidhiwa tuzo yao na katibu mkuu wa La Francofoni, Bi Louis Mushikiwabo. Sherehe hiyo ilifuatwa na usomaji wa maandishi na mijadala kuhusu mada kama vile lugha ya Kifaransa au maswala yanayohusu uchapishaji. Wakati akikabidhi tuzo hizo, katibu mkuu wa OIF Louis Mushikiwabo alikuwa na haya kusema: Mabibi na mabwana, leo tunashirikia fasi ya Kifaransa, lakini pia ujasiri na matumaini, mada ambayo inagubikwa vitabu vyetu viwili. Vitabu vyenu viwili, mumeweza kufasiria uvumilivu, uwezo wa binadamu kusimama upya baada ya kupitia changamoto kubwa. Naweza kukubaliana kuhusu Haiti, nchi ambayo nafahamu vizuri kutokana na ziara zangu Marekani ya kaskazini, nchi ambayo naipenda sana. Leo tunasherehekea fasihi ya Kifaransa katika upekee wake na katika kufanana kwake, iwe ni kuhusu kijana Marcus katika kitabu Enclave la Nuit cha Monique Proulx aliyetoroka jamii yake na kujiingiza mjini, ambapo wananchi wa kijiji walioishi bila mawasiliano na ulimwengu pamoja na Le silence de Dieu cha Yaya Belaski. Mashujaa wa vitabu hivi wanaonyesha ni kiasi gani dunia hushinda kila wakati dhidi ya vurugu. Ninapotoa tuzo hii kila mwaka, shirika la kimataifa la Francofoni aliongezi zawadi ya ziada katika orodha ndefu kwa wale wanaoshirikia kazi ya fasihi ya Kifaransa. Inajumuika katika mwenendo kuangalia Francofoni ya mbele zaidi ambayo ninaongoza kwa furaha. Ongera sana kwako Monique Proulx, ambaye unatangaza fasihi ya Quebec duniani kote. Ongera pia kwako Yaya Bala, wewe ambaye unatoka katika nchi kubwa ambayo haijashiriki bado katika frankofoni ya kitaasisi, jambo ambalo linanisikitisha, lakini tutalifanyia kazi. Nyote wawili mnaonyesha ni namna gani kupitia maandishi, maneno na kazi mchanganyiko ya frankofoni kote duniani. Ninawashukuru, asanteni sana, mabibi na mabwana. Ni sauti yake Louise Mushikiwabo, katibu mkuu wa shirika la kimataifa la la Francophonie. Mwisho wa kipengele hiki. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu nami ali bilali, RFI. Unaitwa aisha Karim, ukiwa Minnesota huko Marekani, unasema big up bili bilali. Nawe pasta Israel, ukiwa huko Kigali nchini Rwanda, unasema bwana bilali na kupata tano kwa tano. Shukran sana na sasa tuelekee kwenye kipengele cha le parle francophone. Na msikilizaji, tuanzie jijini Nairobi. Alliance Francaise ya jijini hapo ili kufunga mwezi wa la Francophonie mwaka elfu mbili ishirini na tatu wamekuandalia filamu nne fupi kutoka Ufaransa, Misri na Senegal ambazo unaweza kufurahia ukiwa nyumbani na unaweza kuziangalia kupitia Zoom, na unaweza kutembelea mtandao wa Alliance Francaise Nairobi popote pale ulipo, ili kuweza kuangalia filamu hizo. Mbali na hilo, Alliance Francaise ya Nairobi imekuandalia maonyesho ya mchoraji yatakayoletwa kwenu na Dominique Zengpi, mmoja wa wasanii maarufu wa kisasa wa Kiafrika. Kazi zake zimekuwa zikivutiwa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni na amekuwa akivutiwa na uchoraji wake na vodu iliyojaa utajiri wa historia, utamaduni na hali ya kiroho kutoka huko Benin. Mara nyingi uh, uchoraji wake umekuwa ukionyesha picha zinazostumu ukosefu wa haki na unafiki wa ulimwengu tuliyomo. Na huko Mombasa, nchini Kenya, Alliance Francaise ya Mombasa ilikuwa imekuandalia sinema mtaani na ambapo hii, hii ni sehemu ah, ah, ah, ah, ya filamu iliyopeperushwa. Stori hii ni kuhusu mjomba wangu Sali, rafiki yake wa karibu sana kakangu Yusuf. Yusuf, na mji wangu Mombasa Salma alimsikia asubuhi kenga kwenye simu na anapanga kwenda Somalia. Eti? Kwani nini? Huu ndio ubaya wa kujihusisha na makundi kama hayo. Nimechoshwa, Mama Sali. Nini nifanyika hapa, inasikitisha kwa nini? Haina haya, nafusiki, musasha, kufa, Yusuf. Mwezi huu wa la Francofoni mambo yalikuwa kede, kede kabisa, tutamatishie hapa kipengele hiki cha le parle francofone. Unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni Makala haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka hapa studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, wenyewe wanaita Kanairo. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, na ambapo tunamzungumzia mwanamuziki wa Burundi Saidi Braza aliyefariki jioni Alhamis, Machi 23 katika hospitali ya Ngozi kaskazini mwa Burundi alikokuwa anaishi kwa sasa. muziki huyu alizaliwa mwaka 1974 huko Rusuguti, mtaa maarufu wa jiji hilo kaskazini mwa Burundi, katika familia ya watoto kumi. Braza anatoka kwa baba Mnyarwanda na mama ambaye alikuwa ni Mganda mwanamgambo wa kundi la Union de Femme Burundese, vuguvugu lililounganishwa na chama cha UPRONA, chama tawala zamani nchini Burundi. Mwanamuziki huyo kabla ya kufanya muziki alijikita kwenye mpira wa miguu, lakini kutokana na umbile lake alishindwa kuendelea na kuingia katika muziki. Radio France Internationale mingi ya vita ambayo imeharibu Burundi. Saidi Brazza alihisi haja ya kuonyesha kwamba yuko na anaweza kujieleza kwa kutoa ujumbe. Anasema, nilianza kuandika mashairi kwa kukusanya watu kwenye ukumbi wa michezo lakini baadaye nikaona hili haliwezi kudumu. Na ndivyo alivyoamua kujaribu njia nyingine ya kujieleza ambayo wakati huo aliweza kuandika mashairi na kukusanya watu kwenye ukumbi wa michezo ambayo sasa ilikuwa ni njia ya muziki. Alianza kuimba na akatoa albamu yake ya kwanza iliyoitwa Twigwanirira mwaka wa elfu mbili na tatu. Katika mwaka elfu mbili na saba alitoa Burikukie, albamu yake ya pili. Ikasifiwa sana na kuthaminiwa sana kwa wimbo wake wa jina moja na picha Prince Louis Rwagasore ambaye ni mtetezi wa uhuru wa Burundi. Kwa nyimbo zake zenye mahadhi ya rege, Saidi Braza alijihisi kuwa mwana panafricanist zaidi. Mdundo wa nyimbo zake amesema ulichochewa na jinsi watumwa walivyokuwa wakiandamana walipotishwa Marekani. Mdundo hatu wa hatua zao ulikuwa kama mapigo ya moyo. kuimba na kupata albamu si rahisi, kulingana na Braza. Sio tu kwamba kunahitaji mawazo zaidi, bali pia rasilimali nyingi, lakini lililo muhimu ni kuwa kihistoria zaidi muhimu kuliko nyenzo. Muziki wake ulimpeleka katika maeneo mengi duniani, lakini maeneo alikowahi kuishi katika uhai wake ni pamoja na Ubelgiji, Ufaransa na ameishi sana Kigali kabla kurejea nchini Burundi. Saidi Ibraza amefariki akiwa na ndoto ya kuendeleza muziki wake huku akiacha watoto watatu. Alilazwa hospitalini huko Ngozi, kaskazini mwa Burundi, ambako inadaiwa alikuwa anasumbuliwa na malaria. Mungu ampokee katika ufalme wake. Huu hapa ni wimbo uliompa sifa tele nchini Burundi na ambao hukumbukwa kila wakati wa sherehe za uhuru wa Burundi, unaitwa Burikukie Kibao hicho buri kukie cha hayati Saidi Braza ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu changu chako chako changu Jumapili ya leo. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala haya, ni kutakie Jumapili njema, lakini pia somul makbul kala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku ya Jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki. RFI ni kukumbushe yale ambayo tumekuletea asubuhi hii. Watu wanane wafariki katika jela huko Bukavu kutokana na njaa, huku wengine watano wakiuawa katika shambulio huko Bugamba nchini DRC. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris kuwasili nchini Ghana baadaye hivi leo kuanza ziara ya siku tatu Afrika. Na watu 26 wauawa na kimbunga jimboni Mississippi nchini Marekani. Boy Kimshikisha Amilena kutoka nchini Kenya na wimbo wao naona bado kwenye matanga Zichoza mke wa pili, najawamie na majonzi, kwa kujua tena hauniamini. Naomba uwe na subira, sio eti sitaki kukuzalia. Wakati wetu utafika, tuwe na sisi mamilia, na ya heshimu yangu maamuzi. Naomba mpenzi, wewe subiria Vitisho vya mke wa pili huyu, ni Suri Boy kimshirikisha Amelina na wimbo wao naona bado, kutoka nchini Kenya. Niishie hapo kwenye matangazo. Fundi wa mitambo amekuwa boldi na mbale. Mimi ni Jupiter Mayaka, na nikwambie kwamba mchagua jembe si mkulima. Nikutakie Jumapili njema, na tunapoanza wiki nyingine, nikutakie wiki yenye mafanikio. Tungana na wenzetu kutoka Paris sasa