<laughs> imetimia saa mbili ni dakika 36 saa za Afrika Mashariki tutakuwa tunapata makala ya changu chako chako changu. Naye Alibilali, karibu kuwa nami katika makala haya changu chako chako changu, ambapo leo niko Mombasa kuletea makala kuhusu siku ya kimataifa ya walimu wa lugha ya Kifaransa na kwenye le parle francophone, msikilizaji, nitakuletea kuhusu balozi mpya nchini Kenya amtunuku Dr. Sara Wallace nishani ya heshima, na kwenye muziki nitakuletea muziki wa kitamaduni kutoka pwani ya Kenya. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienveni ama karibu. Présenter... na msikilizaji, siku kima ya kimataifa ya walimu wa lugha Kifaransa GIPF ilianzishwa mwaka 2019 ili kusherehekea walimu wa Kifaransa na wale wanaofundisha Kifaransa katika mafunzo ya lugha mbili duniani kote. Sherehe hii huratibiwa na shirikisho la kimataifa la walimu wa Ufaransa karibu na kamati ya kimataifa ya maandalizi ambayo inajumuisha shirika la kimataifa la la Francophonie OIF, wizara tatu za Ufaransa, ile ya mambo ya nje, elimu ya kimataifa na utamaduni. Siku hii huadhimishwa kila mwaka Alhamisi ya mwisho ya mwezi Novemba. Karibu na matukio yaliyoandaliwa na kamati ya kitaifa zinazoundwa na vyama vya kitaifa au kikanda vya walimu wa lugha ya Kifaransa na idara za chuo kikuu za Kifaransa katika nchi tofauti hufuata siku za kitaifa zilizopangwa ndani ya nchi. Katika baadhi ya matukio, siku ya walimu wa lugha ya Kifaransa hupangwa kwa kalenda nyingine. Kwa mfano, nchini Kenya, siku hiyo iliadhimishwa Novemba 25 mjini Mombasa katika kituo cha Alliance Francaise ya Mombasa, ambapo nimepata nafasi ya kuzungumza na baadhi ya walimu wa lugha ya Kifaransa kutoka katika maeneo mbalimbali waliokutana Alliance Francaise ya Mombasa. Tunazungumzia kuhusiana na sikukuu ya kimataifa ya walimu ambao wanafundisha lugha ya Kifaransa, na hapa niko na Jacob Mazarim Koronge. Je suis professeur au lycee wa à la conte Kwale et je suis ici à l'Alliance Française de Mombasa pour la journée internationale du professeur de français. Kwa hivyo ningependa kushukuru RFI, sisi kama walimu tunafaidika sana na RFI, tunaambia wanafunzi wetu wachun kwa hiyo FM na kwa hakika wanapata mafunzo mengi ya Kifaransa kupitia redio hii ambayo, uh, Embassy ya French imeweza kutuletea hapa Kenya. Nashukuru sana RFI kwa kueneza lugha ya Kifaransa. Labda, changamoto zipoje, wewe kama mwalimu pindi unapo fundisha lugha hii ya Kifaransa ukizingatia kwamba Kenya hapa ni nchi ambayo ipo katika mfumo wa Kiingereza. mm -hmm. hiyo ndio challenge kubwa we are in uh, English speaking country. Na unapata kwamba wanafunzi wengi wanajifunza lugha ya Kifaransa kama lugha ya nne. Anafanya kwanza lugha ya mama, anajifunza lugha ya Kiswahili na Kiingereza alafu lugha ya Kifaransa inakuja ya nne, na wanaanza kujifunza mara nyingi wakiwa shule ya upili, yani form one kwa hivyo mwanafunzi anakuja pale hajui hata salamu zenyewe za Kifaransa, lakini sisi kama walimu tunajitahidi, miaka minne tunafunza na tunapeleka kwa mtihani, na wanafanya mtihani, na kwa hakika wanapita mtihani. Uh, ama kwa kweli, uh, kifaransa kina umuhimu wake, na katika nyanja zetu za shule sisi kama walimu tunajibidisha kuwafunza na kuelekeza wanafunzi wetu, ili kuwaweze kuikuza hii lugha ya Kifaransa. Umuhimu wake ni kwamba kwa, kwa mawasiliano, inasaidia. Hawa wanafunzi wetu wanapomaliza, wanaweza kupata kazi katika uh, nyanja za uh, utalii, vilevile katika kuwa watu ambao wanaweza kufanya na uh, haya mashirika ya kibinafsi na sio ya serikali ambayo yanatumia lugha sanifu ya Kifaransa. Nam, sasa, kwa mtu ambaye anakusikiliza muda huu, unajua Radio France ama makala haya changu chako chako changu ya RF Kiswahili mm, yanasikika maeneo mengi sana ya dunia mm, ikiwemo Rwanda, Bujumbura, kule Congo DRC, maeneo mengi tu mm, na hata Tanzania huko watu wanakusikia. Hebu fanya kama kuna mtu yupo hewani sahivi anakusikia, unamwambia nini? Aliyoko hewani kwa hivi sasa, nina mshauri aweze kufurahia na kujiunga na sisi kama walimu siku hii ya, ya, ya, ya walimu ya, ya, ya kimataifa ya, ya walimu wa Kifaransa, na vilevile kumwomba kwamba kama ataweza kuwa na fursa ajifunze lugha hii asisite site, maanake tunasema kwamba ni vyema kujifunza kuliko kungoja halafu kisha unapiga moyo konde. safari yako ya lugha ya Kifaransa ilianzia wapi na nini kilikuwa kichocheo cha ja kukufanya wewe kuvutiwa na lugha hii ya Kifaransa? Nilianza lugha kwa shule ya upili, nilikuwa Shimo la Tewa High School, na mapendo ya lugha yalianza na mzazi wangu. Mzazi wangu alikuwa mwalimu wa Kiswahili na yeye hakupata nafasi ya kujifundisha Kifaransa. Sasa aliposikia shule limeenda iko na Kifaransa, aliamua iwe lugha yangu ya kwanza ya kufanya. Kwa hivyo nilianzia, nilianzia shule ya upili na shule ya upili nikaja Alliance Française ya Mombasa ambapo nikajiunga na level ya pili. Uh, ado na nimeendelea, nikapata Ufaransa embassy wakatupatia scholarships na nikaenda Ufaransa kujifundisha kwa mwalimu na niliporegea walichukua kuwa mwalimu na niko mwalimu hadi sasa. mm -hmm. mm. Nam, na sasa tuzungumzie juu ya hii siku ya kimataifa ya lugha ya Kifaransa. wewe kama mwalimu unaizungumziaje? Uh, mwanzo ningependa kushukuru wa, walio, walio organize hii siku ya leo, imekuwa ya manufaa. Tumepata kujua watu wa kutoka kwa embassy ya France. Uh, kumekuja walimu wengi na tunashukuru at least mwalimu pia anaweza kutambuliwa. Uh, na ni mwalimu wa lugha ya Kifaransa ambapo ni lugha katika shule inafundishwa katika shule nyingi uh, hapa Pwani kulingana na lugha zingine, so lugha lugha ya Kifaransa ndo lugha inayofundishwa sana katika shule nyingi. Sasa nimeshukuru kwa vile siku ile imepangwa ime, ime na tunaendelea uso kupata waandishi wa vitabu vya lugha ya Kifaransa, ambapo uh, kupata vitabu vya lugha Kenya ni, ni ngumu sana lakini tumepata mwandishi mmoja amekuja na anatuelezea uh, wapi tunaweza pata vitabu na umuhimu wa kuwa na hivi vitabu uh, lugha ya Kifaransa. Mimi nilisoma kama mchezo baada ya kumaliza shule ya upili Eh, ndugu yangu mkubwa aliniambia badala ya kukaa tu hivi mami, si usomesomeka kitu sasa. Tukaenda tukasoma kifaransa huko Eldoret, tulikuwa tunasoma hiyo jina Alliance Francais. Hata nimeshangaa kumbe inaitwa Alliance Francais, tulikuwa tunaisoma kama Kiingereza, Alliance Francais. Lakini leo nina furaha sana. <laughs> <laughs> tumeona hapa ume, ume, umepewa tuzo kama tatu hivi labda na hadi kuonekana kwamba unabubujikwa na machozi, tuhadisie ilikuwaje? Um, mimi sikuamini, tuseme Mungu ni mwema sana. Um, wakati nilikuwa nafata wazazi, nawaambia ninaomba mm, turejista watoto wafanye mtihani wa Kifaransa maanake naona watoto wana bidii na wana ile potential, potential, um, wana uwezo wa kufanya mtihani vizuri na wazazi walisema Silvia, ah, unaona kweli watafanya vizuri? Ilisema ndio, wacha tujaribu. Sasa walinipatia watoto wao, na watoto ni wadogo, watoto wa primary, huwezi kuwatarajia wana wanasoma nyumbani wenyewe. Wazazi hawaongei Kifaransa, wengine wanatoka England, wengine Denmark, wanaongea lugha zingine tofauti. Sasa Kifaransa tunakifanya tu shuleni lakini kule shuleni Brian, nilipata support kubwa sana. Boss wangu wa Language Department, anaitwa Madam Ingrid, alinisaidia sana na bwana headmaster, Mr. Stamp, na deputy anaitwa Miss Rupali wa primary, walinipea French club ambayo ni klabu tunafanya baada ya masomo ya jioni kabla watoto waende nyumbani. Sasa nilikuwa na wao wanafunzi ambao wanafanya mtihani. Tunafanya tu ile inaitwa revision, marudio polepole pole, tumesoma nini. Tulikuwa tunacheza mchezo mwingine unaitwa Kahoot, uh, tunafanya jeu de role, uh, role play, mchezo wa kuigiza tu kama tujawahi kutana, eh? unaitwa nani? Sasa tunafanya kumotitapel kelajatu hivyo hivyo kimcheze tu, ah, tulipokuja hapa hata nilishangaa kuna mtoto anaitwa Tatiana alipata 20, uh, 25 chini ya 25, yani alipata kila kitu, maanake hawa watoto walifanya bidii na Mungu pia akawa tu mwema, watoto wakafanya vizuri. Ah, na leo ilikuwa siku nzuri. Nilipopewa zawadi ya kwanza nilifurahi, lakini sasa waliposema tena Braeburn, Mombasa International School, it was too much for me, nilisikia tu ni kama ai huyu Mungu ni mzuri sana na tena wakaniambia Silvio, siende ngoja, kuna zawadi ya tatu tena. Nikapata zawadi ya tatu, yaani nasema asante sana, hata siamini. Nashukuru kwamba mimi mwalimu wa Kifaransa na nitaendelea kuwa mwalimu wa Kifaransa. Naam, hao ni baadhi ya walimu ambao nilikutana nao Alliance Française ya Mombasa. Juma lijalo nitakuletea sehemu ya pili ya makala haya, mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipengele hiki unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu, nami Ali Bilali. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone ambapo balozi mpya wa Ufaransa nchini Kenya Arnaud Suket na Mohammed Ramazani ambaye ni raisi wa Alliance Francaise Mombasa na balozi wa heshima ama consil honoraire, amemtunuku Dr Sara Walas wa Chuo Kikuu cha Pwani ya Kenya nishani itwayo palme academique, ambapo Dr Sara anatueleza hapa kuhusu nishani hiyo. Mimi naitwa Daktari Sara Wallace na nafundisha Kifaransa Pwani University, ambacho ni chuo chetu kikuu cha, cha mafunzo ya kila aina Kifaransa, Kijerumani, hata ki, Kiingereza pia. Na leo nimefurahi sana, maana nimepewa tuzo la la ajabu kutoka nchi ya Ufaransa na kutoka kwa um, mheshimiwa Rais. Kwa hivyo nimefurahi sana, na ni, ni nina shukrani tele kwa Mungu Mwenyezi Mungu kwa kunileta mpaka hapa. Kwa mtu ambaye anakusikiliza labda, angejua angependa kujua kwa nini nishani hii imekuwaje, mpaka wewe ukapewa nishani hii? Mimi nilianza kusoma Kifaransa tangu niko ki, ki, da, darasa la tatu primary shule ya primary. Kwa hivyo nimekisomea na nimependa sana lugha hii, maana ni kama kama mziki kwa masikio yangu. Kwa hivyo ningependa sana kuhimiza haswa wasichana wajifunze lugha hii, waendelee nayo, maana kazi ni, ni chache na wakiwa walimu wa Kifaransa wataenda mbali sana, maana Wafaransa watupenda sana. Dr. Sara Wallace wa Chuo Kikuu cha Pwani Muhamed Ramazani ambaye kama ilivyokujuza ni rais wa Alliance francaise Mombasa na balozi wa heshima wa Ufaransa ama consil honoraire, anatueleza hapa namna shughuli zinavyoandaliwa. Mimi ni naitwa Muhamed Ramazani, mimi ni uh, balozi consul, um, uh, consul honoraire wa Ufaransa uh, hapa hapa Mombasa alafu pia ni, mini mwenyekiti wa, wa, wa, wa Alliance Française hapa Mombasa. Pia, na vile nilikuwa nikisema, vile wamenitangaza pale nilikuwa um, mwenyekiti wa wa hii Alliance Française, bado niko mdogo sana, nilikuwa uh, nilikuwa the youngest uh, president chairman of Alliance Française hein? Kijana sana. Eh, bado kijana sana miaka kama ishirini na mbili na wakanitangaza mpaka huko Paris, nilikuwa Alliance Française ya eh, Paris wakani eh, anocenikateuliwa kuwa kijana Minwa kuliko wote wale wenyekiti dunia nzima, hasa tokea pale mpaka leo bado sija sijaacha kuwa chairman sijaacha kuwa mwenyekiti wa hii Alliance Française ya Mombasa uhum. yes. na sasa uh, kwa kipindi chote hicho ukiangalia wewe kama mwenyekiti, labda ni shughuli gani ambazo labda umekuwa ukisimamia mpaka kipindi hiki eh, kusimamia hapa kwa hii gishere, uh, hii Alliance Française francaise uh, najua Alliance Française tuko hapa ku, ku promote promote uh, hii rugha ya Kifaransa na culture ya ya, ya mafrancophone eh, kuwasherekeane vizuri. Kuna DRC, kuna Congo Brazzaville, kuna uh, mainchi tofauti nazunguza French. Sasa ile uh, culture yao ni vizuri ku, ku exchange hata eh, France, Canada eh, kuwanasherekeana kitamaduni So, hiyo uh, ni moja ya yale tunafanya sana tuna promote. Na pia kuna ile uh, kufundisha lugha ya Kifaransa. Mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipengele hiki unasikiliza changu chako chako changu, makala yanayohusu utamaduni Unaendelea kusikiliza makala haya changu chako chako changu. Bado niko Mombasa, tumalize makala haya na muziki, ambapo nakuletea kundi hili kutoka Mombasa nchini Kenya liitwalo Tamaduni Ugenini, lililoendesha tamasha mbele ya balozi wa Ufaransa nchini Kenya, Arnaud Suke, ambaye alizindua kituo cha utamaduni kitwacho Kafara zingefanyika Mezeze ya Mijikenda dio ya pwani, Mijikenda walilima mahindi mboga, matunda, uo walifunga na wanyama, ng'ombe, mbuzi, pia punda, uo wangezitamani nyama na mikuki wange winda. Mizeze ya Mijikenda ndio yawasili ya pwani. Na walipika na vyungu vya matope na magogo, kipaji chao cha tangu walivichonga vinyago, mitishamba ya uchungu walitibu paka figo, mizizi ya Mijikenda. Hiyo asili ya pwani, nyimbo zake, tamaduni. Mdundiko na sindimbauu zilichezwa shereheni, waimbaji wangeimbauo, hata unge kuwa mwaini, mwili unge yumbayumba. mizizi ya Mijikenda. Ndiyo asili ya pwani eti nyimbo za kubamba sasa ni amapiano, ukishinda kuziimba kesho wa umwana meno zikilana zikayamba, umziki umtwaino mizizi ya Mijikenda. Ndiyo asili ya pwani Mijikenda ndani kikombe tena cha umaridadi, vijana wa sasa jembe kulimani wa kaidi, badala kufuga ng'ombe wa wafuga dredi mizizi ya Mijikenda na ni vijana hao wa kundi la tamaduni Ugenini kutoka Mombasa, nchini Kenya. Usikose kujiunga nami juma lijalo, tukijaliwa, katika sehemu ya pili ya makala haya. Mimi naitwa Ali Bilali, tukutane juma lijalo tukijaliwa, nikutakie kutakie bon dimanche. Le bon réveil matinal. Makala mazingira, leo dunia yako kesho, ni kila siku Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na, na dakika 20 jioni saa za Afrika Mashariki. RFI. Nami msikilizaji, nikumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo asubuhi hii. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema nchi yake inalenga kuwa mbabe wa silaha za nyuklia duniani. Rais wa Equatorial Guini Tiodero Obiangwema Mbasongo kuongoza kwa mhula wa sita wa miaka saba. Na wanajeshi zaidi wa Kenya wamewasili mjini Goma nchini DRC kujiunga na wenzao wa kikosi cha Jumuia ya Jumia Afrika Mashariki kusaidia kuleta utulivu eneo la mashariki kwenye taifa hilo. Nakangiwa chake msanii asi ametokea kule nchini Zambia. Kinatokamilishia matangazo yetu asubuhi hi fundi wa mitambo amekuwa ni Boldwin ambare umekuwa nami, hila ringati kama mtangazaji wako wa zamu. Kwa heri kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki. Kwaheri kwa sasa, uwe na asubuhi njema, mutima wakana kusebu.