Dakika ni 36 baada ya saa mbili asubuhi Afrika Mashariki, tupate makala changu chako chako changu. Ni furaha tele kukutana nawe kwa mara nyingine tena, msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu. Leo nakuletea tamaduni mbalimbali za watu wa Rwanda, na kwenye kipengele cha le parler francophone nitakuletea tamati ya maonyesho ya sarakasi za siasa yaliyofanyika Alliance Francaise ya Nairobi, na kwenye muziki tutamwangazia mwanamuziki kutoka nchini Rwanda, anaitwa Andi Bumunu. Mimi naitwa Ali Bilali. Bienvenue Nam msikilizaji, katika safari yangu huko Kigali nchini Rwanda, nilipata fursa ya kuzungumza na mkazi huyu wa jiji la kwanza kwa usafi barani Afrika, Kigali, ambaye kwanza kabisa anatueleza jina lake. Mimi naitwa Dickson Gahima. Dickson Gahima. Dickson ni mkazi ha, wa Kigali lazima niko mkaaji wa Kigali, niko Mnyarwanda lakini nitoka Uganda. Ndio unasikia Kiswahili yangu iko uh, kama cha Uganda. Haiko cha Uganda, Uganda hakuna Kiswahili. <laughs> <laughs> Yani, mtu akikusikia unavyoongea Kiswahili utafikiri ni Mganda. E, e, mimi minasema Kiganda kabisa <laughs> ha. Na, na, hapa Kigali unajishughulisha na nini? hapa Kigali mi, mi ni Mnyarwanda kutoka Uganda, ndio problem, ni Mnyarwanda kutoka Uganda. Hapa minatumika natumika ku radio. Hmm. minatumika ku radio niko mtangazi na banasema, mtangazi mtangazaji, mtangazaji, niko mtangazaji. Na maisha ya Kigali yapoje? maisha ya Kigali ni mzuri sana. <tangazaji> maisha ya Kigali ni ngumu, ni expensive lakini ni mzuri sana securite, sawa eh, maisha ni mzuri. <tangazaji> Eh, hakuna shida na maisha. Ah, kweli eh? Kuna watu labda ao wamekuwa wakiona juhudi ambazo zinazofanyika hapa Kigali na serikali hususan mm. katika masuala uliotaja mm. security mm. na usalama mm. lakini pia usafi na mm. mambo mengine mm. labda unafikiri hii kwa nini imekuwa kama kichocheo inavutia watu wengine? Kama security iko, kila mtu anataka ana push ku, ku, kuja. Anatamani kuja kwa juu kuko security eh, kuko usafi kuko vitu vya mingi vya viko hapa. Mm -hmm. Kuko vitu mingi sasa. Mm. tuzungumzie kidogo kuhusu Wanyarwanda. Wanyarwanda, wewe ni Mnyarwanda? hey. na labda ni tabia gani ambayo Wanyarwanda wanayo na wewe huipendi? Siipendi yeah. tabia wanayo na siipendi. hawataki kutoka Rwanda. mm-hmm. hiyo siipendi, wanataka kuwa hapa paka Mm -hmm. Rwanda wako watu wenye wanakwenda na wanarudi, nasikia wenye Rwanda wenye bako hapa awataki kutoka Rwanda, eni wanataka kubaki hapa. Hiyo si mzuri na namisi siipendi hasa. Kwa nini sio nzuri? Mtu unakaa nchini mwako, kwa nini isivi vizuri? Dunia inazunguka, lazima uende fasi ingine ujue vitu ingine mm -hmm. kuliko vyako mm -hmm. yenye najua toka Rwanda uende fasi ingine tukizungumzia swala lingine hapa, wao wamesema ni Mnyarwanda mm. kutoka Uganda mm. labda wengine ambao wako hapa mm. wanakuonaje? Niona saa brother, hakuna shida hata mm -hmm. tuko si wote tuko Wanyarwanda. Wanyarwanda waisa toka fasi mingi sana, kuko wanatoka Burundi, kuko wanatoka Tanzania, kuko wanatoka Uganda, kuko wanatoka Congo au wote ni Wanyarwanda. hakuna tatizo lolote, hakuna tatizo lolote. Kuhusu swala la chakula, chakula hapa chakula Kigali hmm. au nchini Rwanda hmm. ni chakula gani ambacho Wanyarwanda wanapenda kula? Wanyarwanda mm -hmm. Wanyarwanda wanapenda kula ugari. Ugari. Ugari na nyama, ugari na nyama, matoke. Matoke ni kidogo kutoka Uganda eh, sana wanaitaga umunyige hiyo, munyige hawaipendi. uh -huh. yeah. Lakini ukiangalia pia ndizi, wanasema kwamba wanyarwanda wanapenda ndizi. Ndizi ndizi gani? ndizi matoki wanaipenda. Yeah, lakini hawapendi ile jitoji, wanapenda wema. Iko ndizi sabogoya, uh -huh. yeah, oipike kule, lakini bogoya, bogoya is a banana. Banana ni lugha gani? si banana hiyo, mm. ni Kiganda, ni Luganda hiyo. Mm. Uh, lakini sasa ukiangalia hapa Kigali au ya tuseme hapa Rwanda mm. vijana kwa asilimia mm. kubwa wanajihusisha na nini? Vijana ni vitu yote wanafanya, wanafanya vitu yote. Wengine wako Bang, mu technical, wengine wako mu uh, music industry, wengine wako mu uh, business, ni vitu yote nsiwezi sema kitu moja. Na ukienda maeneo mengine hapa barani Afrika unakuta vijana, kuna ambao wanafanya shughuli mbalimbali mm, lakini pia wengine wamekuwa wakikaa vijiweni ambao mm, wanaita ligala mm. Hapa Rwanda ipoje? ah, kila, kila fasi anakuwaga na ligala ao <laughs> wanakuwaga vamingi sana, vamingi mm -hmm. sana bako mm -hmm. kabisa venye mm -hmm. havana kitu cha kufanya, venye havana kazi, venye wanatumikaga masaa moya ama wanatumika usiku. So waligalawanakuaga kwa vamingi sana. mm -hmm. Mm -hmm. Alafu kuhusiana na tabia mbaya upande wa vijana. mm -hmm. Kuna baadhi ya vijana ambao ka kijihusisha na tabia za uvutaji mihadharati, mm -hmm. eh, ama bangi tuseme. mm -hmm. Hapa Rwanda lipoje hilo vutaji? Kila fasi ya Afrika kuko fasi ya Afrika bana vavutaji, vavutaji haka vako vako kabisa. mm -hmm. Lakini wanakamataga uh, kila siku, mm -hmm. kila siku bana kubeba fasi moja hivi onarudia ona hapa ama isakuwa discipline. Bana eh, discipline wanapataga, uh -huh. Kila siku uh -huh. hmm. Polisi anawakamata sisi, uh, watu tunasema tu huyo anavutaga, ndio vile unajua uh -huh. mm. Makala haya yanasikilizwa na watu wengi sana duniani mm. Ikiwemo Burundi mm, sana uh, Nairobi kule Kenya, kote unasikika mm. Lakini pia Tanzania, Rwanda mm. DRC mm. uh, South Sudan okay. Kote huko erefi mm. uh, Kiswahili inasikika mm. Kwa mtu sasa ambaye anakusikiliza leo erefi Kiswahili inaongea na mtu kutoka Rwanda mm. na erefi Kiswahili leo ipo Rwanda mm. Labda unamwambia nini? ni kipi ambacho kipo Rwanda ambacho katika mataifa yote hayo hakuna uh, mapenzi. mm -hmm. Mapenzi, Wanyarwanda wanapenda watu. A, sasa ukisema hivyo mm. Mimi naweza nikasema sio kweli kwa mm, sababu swala la mapenzi lipo mm. sehemu zote hata mm. Ukienda Burundi Warundi wanapenda watu. uh -huh. Ukienda Tanzania wanapenda watu, wanapenda watu. Mm. Ukienda Kenya huko mm. pia mm. uh -huh. Chenye akiko fasi nyingine e, kipo Rwanda lakini fasi nyingine hakuna usafi Uh, security uh, na hiyo ya kupenda watu uh, wanamoke mzuri <laughs> wanamoke mzuri uh, nafikiri fikiri hivyo vitu vitatu kwenye mina vijua aviko fasi zingine minajua malize mazungumzo yetu mimi na wewe mm. Kulingana na tamaduni za Wanyarwanda inakuwaje? Kwa mfano wewe umempenda mwanamke mm. Unataka kwenda ili kumchumbia awe mke wako mm. unafanyaje hasa? Lazima unaenda unaenda kwao, kwa, kwa wazazi, unatoa mahari unasikilizana, una, una unafanya harusi, unambeba kwa nyumba na ukiangalia mahari inakuwa ni kiasi gani? Kwa mfano kuna baadhi ya tamaduni ambao hawaweki thamani sana ya pesa, lakini wao thamani wanaiweka kwenye mifugo. Unasikia wanaomba ng'ombe, mm. au mbuzi t kama hivyo. Kwa Ronda hii ipoje? Hapa tunaviomba na viomba sana mm -hmm. lazima ubebe hizo ng'ombe, e, mbuzi hapana? lakini hapa ni ng'ombe. Mm -hmm. Ng'ombe. Kwa mfano mwanamke mrembo umekwenda kum kumchumbia, mm -hmm. na mmeafikiana, kawaida inakuwa ni ng'ombe wangapi? Uh, ine <laughs> e, tano ama ni uleule ule. Kuko venye vako na pesa na mwanamke ni mzuri sadipa na, fami na famili ama family vako, najua zile za top top, lazima watakwambia ng'ombe tano au sita, kwingine wanambiaga mbili moya Ndiyo. Sasa baada ya hapo sasa ikishafikia kwenye sherehe, sherehe ndio nini? Sherehe ceremony yeah. Za harusi mmeshakubaliana mm. nini mnafanyaje mm. unafikiri namna mnavyofanya Wanyarwanda mm. ndivyo wanavyofanya kwingine sherehe za harusi mm hapa -hmm. ah -ah. yuko yuko tofauti tofauti, mama, mnafanya harusi ile ya wedding ile wedding vanasema kila mtu anasema wanakupatia ng'ombe wanakupatia vitu, vanavasaidia ku, ku, kujenga maisha, wanapatia tu kitu kidogo, vanasema sana, both sides. They, mm -hmm. they talk. Tuseme sasa kwa mila na tamaduni za Rwanda tayari mm -hmm. ndo harusi imeshafungwa mm -hmm. uh -huh. ilikuwa mm -hmm. leo, mm -hmm. kwa mfano leo umefunga harusi tayari mwanamke ameondoka amekwenda kwa mme wake. mm -hmm. Kinachofuata ni kipi kinachofuata? Yeah. ni lazima kuzaa watoto ku... kabla ya kufikia kwenye hatua ya kuzaa watoto hmm. unajua kuna wale wanasema wanakwenda gutwi kurura kwenye Rwanda harusi, ama harusi ena, enaisha uh -huh. hey, ni gutui kurura gutui kurura. Sasa hilo viko vinaenda chini kwa juu, watu wako wana, wanavifanya siku moya, yani... long time ago it, it was ilikuwa uh, uh, na ingine masiku Mm. Kutwikurura, lakini leo mtu anawezi mm. kutwikurura after two weeks, anawezi kutwikurura after a few days, lakini zamani bilikuwa binafanya fanya hiyo siku bana twikurura. mm. hmm. uh -huh. mm. Na sasa kwa mfano, familia mm. ya mwanamke mm. wanataka kwenda kujua mtoto mm. wao aliolewa wapi. mm. kwa mila na tamaduni za Rwanda wanafanyaje? Wanakuja tu wanakuja after, after the wedding wanakuja kwako, wanakupatia uh, uh, three weeks, wanakuja mm -hmm. kuwaona ku, kunyumba. Kuna tamaduni fulani za hapa Afrika wanaambia kwamba baba mkwe mm. hawezi kwenda kama bado yule mwanaye hajabeba mm. haja ujauzito hajabeba mimba. uh -uh. Ipoje kwa Rwanda hivyo? uh -uh. kwa Rwanda haviko hivyo sivijui. mm -hmm. e, uh, uh, uh, chenye mimi najua ama mnazaa mtoto bana kuja kua kusema asante mm -hmm. bana leta vitu kusema asante mm -hmm. mm -hmm. Sasa tukiachana na hayo, tuzungumzie juu ya maswala ya majina, majina, majina majina. <laughs> Rwanda, mnapeana majina kulingana na nini? Kwa mfano tuseme kuna tamaduni ambazo mtu anampa mtoto jina kulingana na seme la babu, sijui vitu vitu kama hivyo. Kwa Rwanda, Rwanda hili lipoje? Ah, kwa Rwanda hiyo siwezi sema kwa juu mi nilitoka Uganda, nilizaeliwa Uganda hiyo, ah, siwezi sema, lakini zamani walikuwa wanasema ama mtu ama wa, akutaki wewe eh, anawezi anawezi ita mtoto wake jina kuhusu ama mpendane na mahusiano mna mahusiano then a, a, anakupatia jina la kumlipa Kumu, kumu, eh, kumujibu ule moto ama I will also get Nzabona, yani, kwa mfano mimi na wewe tuna uhasama ah, aha. Aha. Kisha. We, uko na pesa, mimi sina, mm -hmm. so mimi nazaa mtoto, mimi namuita jina Nzabona, maana yake n ntapata na mie, na mimi ntapata mm -hmm. Maana yake wewe isapata na mimi nitapata tu. Kwa hiyo kwenye majina mengi sana ya ni, e muko ni ya, ya, ya Rwanda unakutana ni muko hiyo ya Mungu uh, ya lucky you are lucky to get something mm -hmm. Uh, hope you hope yako if you, you hope you hope get something uh, was warriors like fighters mm -hmm. Uh, uh, depending on the character kuko vitu mingi, mingi sana. Na msikilizaji, kama ulivyosikia nchini Rwanda, kulingana na tamaduni za kupeana majina, mtu unaweza kumpa mtoto jina kulingana na masuala mbalimbali kama alivyotaja hapo, masuala ya Mungu, nguvu, eh, bahati vyote hivyo. Eh, tuwakumbushe watu, tulikuwa tunazungumza na ndugu nani vile, ah, mko mnazungumza na ndugu Dixon, Dixon, Dixon Gahima, Dixon Gahima. Asa, yeah, tuseme jina lako hivyo Gahima, maana yake nini? Gahima, jina langu la Gahima ni kwa juu. Hivi sasa hatuna pesa, lakini tunakuaga uh, like we in a family of uh, of of kings s yani ni jina la kifalme, in, in, in, in uh, next after after here ni aha, ni jina la kifalme uh -huh, mm. Haya ndugu yangu, nikushukuru sana na karibu tena erifi Kiswahili na nikukaribishe pia Nairobi. Asante sana ndugu Bilali, karibu Rwanda tena, asante sana. Nakushukuru sana Mengisto Bisura Ishimwe unasema unakutukaribisha huko Ruchuru DRC. Shukrani pia kwako Christophe Rubasi unasema unatupata vizuri bila wasiwasi. Na Claude Makala Safriki Ale Muchana Siroi unasema unafurahia sana historia unazozipata kupitia makala changu chako chako ochangu, sikukusahau wewe, unasema unaitwa Saidi Muhindo Saidi Kasiano ambao unasema unatupata ukiwa DRC. King Majuto nao unasema unatusikiliza vizuri ukiwa huko Geita. Willi Blonde Tuisenge unasema Billy Bilali, tuko chonjo kabisa kukutega sikio kiulaini tukiwa pande za Bujumbura Burundi na we unaitwa Alice Kayu Alibasi unasema niko USA, yani Marekani. Na kwenye kipengele cha le parle francophone, msikilizaji maonyesho ya picha kwenye Alliance Francaise ama ukumbi wa utamaduni wa Ufaransa, sarakasi za siasa, ambayo anatamatika juma hili, Joseph Mbatia Njoroge Batias. Ni mchoraji kutoka nchini Kenya ambaye nilikuletea mfululizo wa mazungumzo naye hapa kuhusu safari yake hii ya uchoraji picha. Maonyesho hayo yanafanyika wakati huu kampeni za kisiasa zikipamba moto nchini Kenya kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka huu. Mbali na hilo Alliance Francaise juma hili kulikuwa na filamu ijulikanayo kama one size fit all, na ambapo Agosti mosi kutakuwa na filamu ijulikanayo France. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni nam. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki, msikilizaji, ambapo leo na kuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Rwanda. Anaitwa Andi Bumunu, ni msanii wa Rwanda. Uh, jina lake halisi ni Andi Kayigi. Alizaliwa mwaka 1994 nchini Rwanda. Alianza kazi yake ya muziki akiwa na umri mdogo, akichochewa na mwimbaji nguli wa muziki kutoka Senegal, Ismaelo, na ndiyo sababu anafanya muziki wa afrosoul blues muziki ambao si wa kawaida. Wimbo wake mkubwa zaidi, Andi Bumunu Ndashaje, yani nimezeeka, ulimtambulisha kwa ulimwengu wa mashabiki wa muziki katika mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Na, na, na tangu wakati huo mwimbaji huyu mwenye kipaji kikubwa cha kuimba amepamba matamasha mengi ndani na nje ya Rwanda. Andi Bumunu ambaye aliachana na Kozi yake ya uhandisi wa umeme katika chuo kikuu amepata sababu ya umaarufu kwa kuwa anaimba kwa Kinyarwanda, Kiingereza na Kifaransa. Sikiliza wimbo wake huu, Andi Bumunu anatuambia on fire. Huruma yeah. hear mm -hmm. Oh, Jonas na Katende Force unasema unapenda sana makala changu chako na unasikiliza kila Jumapili asubuhi ukiwa Uvira. Gilbert Quibe Prosper unasema unatupata ukiwa Mulongwe, Uvira, DRC. Amanda Dominique Emile Rusimbana, na wewe unatusikiliza ukiwa Lusaka, Zambia. Mwanamuziki Andibu Munu kutoka nchini Rwanda, tuliyekuwa naye katika makala yetu Jumapili hii. Nam tutamatishie hapa makala yetu ya leo. Mimi naitwa Ali Bilali, usikosi kuwa nami tena jumapili ijayo tukijaliwa, kwa makala nyingine kama haya. Hadi Jumapili ijayo tukijaliwa, ni kutakie bon dimanche. Kumbuka pia kutufolo kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Makala Mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku ya Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni saa za Afrika Mashariki. RFI ni tamatishe matangazo yetu asubuhi hii, lakini kwanza nikukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Fred Matiang'i, asema serikali haitafunga mitandao ya kijamii wakati wa uchaguzi Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kufanya ziara barani Afrika mwezi ujao na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski awaagiza raia kuondoka katika eneo la mashariki la Donetsk. Tutamatishe matangazo na wimbo kwa ajili yako kutoka kwa msanii Hussein Machuzi. Labda peke yako au na rafiki zako, naomba kidogo ongeza sauti ya radio. Nachukua nafasi kuongea na wewe kwa wimbo Ooh, nimetunga special kwa ajili yako mrembo, mtangazaji kati ya wimbo usiweke jingo, Ooh, nimetunga rasmi kwa mtu aliye single mimi kwa ajili yako na hidi sitotupa penzi lako nimekupa nafasi kubwa ndani ya moyo usa tu nitebaba kwa ajili yako, kutoka kwa msanii Hussein Machozi, anatokea kule nchini Tanzania. Wimbo huo tutamatishia matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani kwa fundi wangu wa mitambo wa asubuhi hii George Maina. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Minzlet Jai. Kama hujapata nafasi kufuatilia matangazo haya, enda kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Wakati mwema.