kwa saa za afrika mashariki tupate makala ya nyumba ya sanaa na stehen mmbi na kusalimu kutoka ngome kongwe zanzibar karibu katika makala ya nyumba ya sanaa muziki ukirindima vikundi mbalimbali vya sanaa ya muziki kuimba kucheza na kupiga vyombo vinavyotoa tamu ya muziki vimetumbuiza katika tamasha la sauti za busara nitazungumza na baadhi yao mimi ni stehen mumbi karibu msikilizaji wa rfi kiswahili masai masaivoco ni kundi la muziki asilia kutoka kule nchini kenya limekuja nchini tanzania kushiriki katika tamasha hili la sauti za busara karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa asante sana mi naito mbele kenya kutoka masaimara kenya Aha, mbele kenya kwanza kundi lenu uh, anwanga and masaivocos kwa nini anwana maana yake nini urafiki wetu ambaye anatuwakilisha wakucheza hizi manyimbo za kimasai ni jina lake anwangaanwanga ni jina la, la, la kwako jina langu ni jina langu asa mimi ndio mkubwa kwenye kikundi hichi ndio mwanzilishi wakundi hikiii yes. kiliusukuma kuanzisha kundi hili la mimi nimekuwa nikifanya dansi za kimasai kutoka mwaka wa 1990 hasa zaidi ya miaka 3 nikicheza dansi za kimasai na baadaye nikaona pia niweze kufanya na wengine nitengenezeuso nikashirikiana na, na wamasai wa kutoka masai mara na tumeshirikiana nao ati karibu saa miaka tano tukifanya hii shughuli na hii ndio mara yetu ya kwanza pia kuja zanzibar kushiriki katika hii festival ya sauti ya busara mnajisikiaje kuwa visiwani zanzibar kisiwani kizuri isipokuwa tuko na muda mchache lakini tumefurahi tumeona wananchi wako tumekaribishwa vizuri tuzungumzie sana yenyewe ya eh, mnayoifanya ambayo ndio iliyowaleta huku visiwani zanzibar nyinyi mnaimba nyimbo za namna gani tunaimba nyimbo za kitamaduni ya kimasai ambaye ina tofautofauti kama unavyoona kuna manyimbo kama za kukuruka na pia hiyo naye iko na maana yake na nyimbo naye pia tunaje, tuna, inad, tunadumisha wimbo ndio naye mila ya wamasai isipotee kwa sababu mila naye ikipotea nyimbo zikipotea pia naenda maana na mila kwa hivyo tuna tofautitofauti ambayo tunaimba wakati wa masherehe sherehe tofauti tofauti kuna sherehe ya kuoa ambayo iko na nyimbo zake kuna nyimbo kama kwenda kuoa na kuchukua ng'ombe na zamani pia kulikuwa na wimbo ambaye tulikuwa tunaemba tukiwa simba na pia naye tumecheza na ina utamwi yake tumbi kidogo kidogo tu wasikilizaji wa rfi kiswahili wapate radha kidogo wimbo huo wa, wa wakati mkienda kuua simba ni wimbo ambao ni ya kufurahi juu kwenda kuio mstuni kuua simba haikuwangi tu vile mtu anaweza ati unaenda kukuja tu vile ulienda ni ni vita na ni changamoto kitambo upatane na huyo mnyama na upate kuweka hiyo mkuki yako uwe mtu wa kwanza kumdunga hiyo mkuki inakuwa ni wewe ni shujaa na pia unaaminiwa na jamii ya wamasayi unaimbwaje hebu imba kidogo Oh, yeah, la lay yo, yo, la yo. la yo, lay yo, yeah yo. sawa tuzungumzie kundi lenyewe sasa Ehem. kundi hili la anwang'a linaundwa na wasanii wangapi na kwa majina yao kipendezo kiwataja wasikilizaji wa raf kiswahili wasikie anwang'a ni maasaia kutoka masai mara tuko watu saba kwa jumla hasa kuna huyu anajiita leperes huyu ashazungumza tayari amesema itwa kibele kenya alafu tuna patasio alafu tuko na eh, munguti tuko na kunini alafu tuko na karya karia ni mwimbaji hatari sana huyu pia ni mwimbaji hatari sana na, na leperes waimbaji hatari sana hao yeah. mbona kundi la anong'a halina, halina wa, wanawake sisi tumeamua kuunda hivi kwanza wanaume wanawake pia wanaimba lakini katika vile kwa sababu tunaanza wna wanawake kwa kidogo itakuwa na changamotolazima a sisiapa tunaezalalawote chumba kimoja lakini tukiwa kidogo itakuwa tatizo lakini baadaye tutawaweka kwa sababu umekuwa na mchezo wengine tulikuwa nao na wanawake pia walikuwa lakini katika safari hii aingewezekanatuzmzko msha ekonyimbo zozot ukanyimbotumerekodi kadhaa ambazo zimeembwa na wote na wamasai wengine kutoka toka magadi namboseli na yotehio yeah. nchini kenya si, eh, ya, kenya sikenyaeaeya ni wamasai wa kenya wote yes. sawa mbali na kuja katika sauti za busara mmefanikiwa kiasigani kufanya muziki huu asili sisi kufanikiwa kwaza tumekuwa tukicheza mziki huko nairobi piaaian ranai ambao wanatufadhili mara nyingi tukifanya mambo yetu na pia tumeshasafiri tumeenda ufaransa nchi kadhaa hivi kidogo fenand anwanga wimbo mmojawapo ambao ungependa ni ucheze ambao umesha rekodi e, mimi simuimbajiandioorkondiayama maana yake nini maana yake ni wakati kiangazi inapokuja ni tunaenda kubariki mungu atunyeshei tupate mvua ili ng'ombe zetu zipate chakula ya kukula e, unaonaje sana hii ya muziki wa asili na unawambia nini makabila mengine kuna masai kuna kikuyu na makabila mengine afa makabila mengi na tuna muziki mwingi sana wa eh, kiasili barani afrika naweza waambia nyimbo za kiasili ni za mahana kwa vile unavyojua mkosa tupamila ni utumwa tukizingatie utamaduni kwa sababu bila utamaduni hata mambo ya kitalii wanakuja hata mpaka kenya na hapa zanzibar wakitafuta mambo ya utamaduni kwa hivyo mziki ni kitu tunaweza chukua tu kama chakula ni inaweza hata kufusha mwili na akili inaweza fanya hata akili yako ikuwe mzuri kwa hivyo unawambia tu tushirikiane na tusipoteze mila kama ndio kwanza unajiunga nasi ni makala ya nyumba ya sanaa na kuletea wasanii waliotumbuiza katika tamasha la sauti za busara mimi ni stehen mumbi hii ni arafii kiswa hili mtukuzi mtoto wa liva tuku mutukuzi kutoka zimbabwe anasema anaona fahari mno kufanya onyesho visiwani hapa fursa ya kuja na kufanya onyesho lilikuwa ni lengo langu unajua haitakiwi uh, let kukata tamaa kama unataka jambo fulani jaribu na tena na tena ipo siku utafanikiwa na leo nipo hapa kwa hiyo nina furaha sana so, yeah, I'm very <laughs> huku naye mjukuu wa fela kuti made kuti kutoka nigeria anasema anaona fahari kupanda jukwaa la sauti za busara busarandiyo yes, baba yangu ameambia afrika kama mimi mwanamume nimeambiwa zaidi kuhusu afrika magharibi ulaya marekani nipo tayari kupanda jukwaani nipo tayari kufanya muziki ndiyo ninavyojisikia sasa hivi right msikilizaji mbali na madeuti wapo wengi kutoka kila kona ya ulimwengu wa kingara iwe ni kaskazini ama kusini mwa afrika mashariki ama magharibi katika tamasha hili anaitwa amfley muba kutoka tanzania mashariki mwa afrika wewe kukutana nawe mrembo umenifanya ni pagawe tabia zako zanivuzia kwa uzuri wako nau ynipakawe sabia zako zanivutia kwa uzuri wako na ugulia mamawe hey, hey mamawe hey mamawe hey mama muziki unaofanya ni aina gani ya muziki mziki ambao unaofanya anafanya jaz lakini mziki wangu mimi limeweza kufyuzi na mziki wa kiafrika especiall wa kitanzania naongelea zanzibar tanzania kwa hiyo nichokifanya mii kwenye ya mziki wangu limefuz mziki wetu huku ndani pamoja na jazz na nikapata kitu kenye itwaafria ko mziki unaofanya ni kwa mara ya kwanza na pia ni mara ya kwanza busara lakini pia ni ka mara ya kwanza kwa masikio ya ni kweli kwamba uh, watu wanje ndo wamezoea kusikiza hii mziki lakini taget ni kuweza kuutambulisha huu mziki kwa jamii maana mziki wetu sio bongo flavo tu kwa kama vijana sisi tuna jukumu la kuhakikisha kwamba mziki wetu tunaofanya tuna ujulikani a ulimwenguni na hiyo ndio tageti yangu haswa huu mwezi huu nimetoka busara hapa anaelekea kenya kwa hiyo nikienda kenya naenda tena kutambulisha mziki wa tanzania kwa hili element ya jaz na ukiingatia kwamba jukwaa anaoenda kupanda ni jukwaa la jaz kabisan yes. mziki wangu nauita afrotan music nashindwa kuita afrotan jazz kwa sababu si kukaa kwenye, kwenye kipengele kimoja kwahiyo nauita afrotan music ili pia kuchangia mii mwenyewe kuweza kutoka wakati mwingine naweza nikatoka nje ya jazz kidogo lakini kawa na element ya jazz lakini kawa kuna element ya mziki mwingine tena labda mdundiko au nini kwaio mimi nauita music hiyo ikimaanisha kwamba wakati mwingine mnaweza mkaja mkasikia mziki unakaribia kufanana kama mziki uliozoea lakini pia una tofauti kidogo hii ni, eh, ni marango ya kwanza ndio na nimejifunza kuweza ku mziki watu wanatoka mbali sana wanatoka mbali kabisa ulimwenguni kuja kusikiliza ziki wetu sisi kwayo, sisi kwa kama Afrika, kama kama lazima tuweze kuweza yani, kuwa na na kutambulisha kwa kinachotokea kwamba tunakosa ya, chakuetu, kwayo, via watu, Busala, kwamba, kwa na ya, na watu wakakie, wakakipokea mnavyoona wazungu sii kwo ii km wawz zm u fnsh wawww oto kumiliki utakacho kufanya upendacho ni utajirishmakilichopo jana akibadili leo wazobila tendo ndoto Open that you may touch you zaji kibao hicho cha kwake amfley muba kutoka tanzania ndiyo kinanipa fursa ya kukunja jamvi la makala ya nyumba ya sanaa asante kwa kuichagua rfi kiswahili juma lijalo ni makala nyingine kutoka ngombe kongwe hapa mjini unguja zanzibar mimi ni stephen mumbi furahia muda wako