Na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki, tupate makala nyumba ya sanaa. Msikilizaji, filamu za Kiswahili ni miongoni mwa filamu zinazopendwa sana katika nchi za Afrika Mashariki, si kwa sababu tu zinatumia lugha adhimu ya Kiswahili, bali pia ni kutokana na maudhui na upekee zilionao. Hii leo katika makala haya ya nyumba ya sanaa, tunaangazia kinaga ubaga, hali ya waigizaji wa Tanzania na changamoto zinazowakabili katika sanaa hii. Mweji wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi. Karibu msikilizaji. zaji Wema Sepetu ni Misi Tanzania wa zamani. Filamu yake ya kwanza kuigiza inaitwa A Point of No Return aliyoitoa mwaka wa elfu mbili na nane. Wema amecheza filamu hii pamoja na waigizaji kama Steven Kanumba, Maxine Awadh, Asha Jumbe, Leila Ismail, Chazi Magari, Anne Constantine maarufu kama Waridi. Je, Anazungumziaje hali ya, ya filamu za Kiswahili nchini humo? Sasa hivi kiukweli naweza kusema kwamba soko, yani wasanii yes tunatengeneza kazi lakini hatuna platform ya kuuzia. Mimi kama mimi Masepetu nimeweza kujiongeza kidogo. Nikasema ni we, nauza kazi zangu kwenye platform ya application yangu but then, sio kila mtu anaweza akawa na own simu smartphone ya kuangalia movie kwa sababu kuna low class, kuna middle class na kuna high class, unaona. Kwa hiyo na tunajikuta kwamba wateja wetu wengi wa Bongo Movie ni middle class na low class, so sio wote ambao wana smartphone. Wengi wao walikuwa wameshazoea, tunawauzia kwenye CD ili waweze kuendelea kuangalia kwenye TV. So sasa hivi tunajikuta distributors hakuna, yani hakuna yani as in it's, it's just crazy. So I don't know maybe one one of these days sooner or later mm. tutaweza kupata distributor tena mwingine ambaye anaweza akawa yuko firm, kwa sababu time kwa kuna kina steps kuko kuna kina nani kapiko nani nani nani so Vipi chipukizi? Chipukizi wanaingia kwenye soko la filamu, wanafanya kazi nzuri nzuri, well, chipukizi wanafanya kazi nzuri. As for me, mimi kama mimi mimi mimi mwenyewe kama empire yangu, empire yangu naita wema Wema Sepetu Empire. Kwenye movie zangu nyingi situmii wasanii wasanii wakubwa, nataka ni wa, ni wainue wasanii wachanga ili kesho kesho kutana na mimi niwe na mastaa wangu, yani kwamba mtu asimame aseme nilitoka kwa sababu sababu ya Wema. That's what I want. Unaona, sababu tayari tumesha tunaona tuna wale wale kila siku ndo kina Wema kina anti kina nani, kina Jaki hivyo. Kwa hiyo I want one day nikae na mimi nisimame niangalie nione, yeah yeah, that's that's that's my girl, that's my my girl boy. It will make me feel good. Unafanya nini kulifikia soko la Afrika Mashariki sasa? Um, working hard kuwa na na network network nzuri, u hang out watu ambao wanaweza kukupa connection na kupenetrate basi, kwa sababu bila network huwezi kufika kokote kaka. Ukizungumzia waigizaji wa kike waliofanikiwa nchini Tanzania huwezi kuacha kumworodhesha Ivoni Sheri maarufu kama Monalisa. Ni mshindi wa tuzo ya ZIFF akiwa kama mwigizaji bora wa filamu na mfululizo wa vipindi vya televisheni kutoka nchini Tanzania. Pia ni mtunzi, mtayarishaji na mwongozaji wa filamu. Anasema sanaa hii imepiga hatua ukilinganisha na ilivyoanza. Um, tofauti ni tofauti, lazima iwepo tofauti. Ya kipindi kile watu tulikuwa, tulikuwa pengine wachache, tulikuwa labda tunafanya kazi sana serious, um, mtikio labda ulikuwa mkubwa zaidi kuliko sasa hivi, na sasa hivi pia unaona vifaa vimeongezeka, ubora wa kazi umekuwa pia ni mzuri, watu wamekuwa wengi zaidi, eh, kama walaji pia labda walitususa, lakini hivyo hivyo soko tofauti hio, na si so tofauti mbaya au tofauti nzuri tofauti <laughs> <laughs> Wewe ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo kabisa wa filamu za Kiswahili na ndio uligiza filamu ya kwanza ambayo ilitoka miaka ile ya 2000. Vipi unaona sanaa hii imepiga hatua kiasi cha kuridhisha mpaka sasa? uh, kitu kibaya na, naamini tumepiga hatua za kurudi nyuma lakini tuko vizuri, tuko sehemu nzuri uh, ya kuendelea mbele vizuri. Yep. Zipo, unaziona ni changamoto kwa sasa, changamoto kwa sasa labda ni distribution. Lakini pia unaona kama na utandawazi pia umeingia. Kwa hiyo online distributors wameanza kuja. Tunashukuru, tunatamani wawe wengi zaidi ili na kazi zetu Abdul Ahmed, maarufu kama Beni, mbali na kuigiza filamu za Kiswahili, pia ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo wa tamthilia nchini Tanzania. Anasema uigizaji wa zamani na wa sasa una tofauti kubwa. Kila kitu najua kina changamoto zake, unajua na katika changamoto, kikitokea kitu ambacho kinaonyesha jitihada ya kupambanua changamoto, basi inabidi kukusapoti kwa hatua zetu. Kwa hiyo kwa hatua moja sinema zetu inaonyesha jitihada za kututoa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kwa njia nyingine tofauti sio katika ushindani. Aa, zamani ilikuwa watu wanafanya mtu kitu bora ndio maana ukifuatilia uki, uki, uki kitu chochote cha zamani utakiona kina kina samani kwa sababu cha zamani ilikuwa kinajituma zaidi kuliko kujionyesha. Sio unajua? Naweza kusema hivyo. Nimewaibia watu wasio shukurani matokeo wa yake wanaanza kunilani. chekeshaji ama komedian kwa kimombo nao wamo. Lukas Lazaro Mhuvile maarufu kama Joti anasema kila mafanikio yana siri kuu ndani yake. Nimefanikiwa kwa sababu nimejitunza, nimejua thamani ya kazi yangu ya, na nimeinvest huko. Nini kinaweza ikafanyika kuinua sanaa kwa waigizaji? Kwa sababu Tanzania ni miongoni mwa nchi barani Afrika ambazo zinazalisha filamu nyingi na zina waigizaji wengi, lakini hawafanikiwi. Kuna tatizo, lipo tatizo, lakini kiufupi naweza kusema kwamba ni namna ya kujua thamani ya ulicho nacho. Thamani siku zote ya kitu ndicho kinafanya mtu mwingine aone thamani ya kitu unachokuwa nacho, kwa sababu usipoona wewe thamani kwa ulicho nacho, usitegemee mwingine anaweza kuja kuona thamani. Kwa hiyo na pia ni tuna tuna, tuna baadhi ya watu wanakata tamaa na wanaamini kwamba mpaka wafanikiwe wao unaweza ukatengeneza mazingira sio mpaka ufanikiwe wewe fanikiwa hata vijana wanaokuja wapya pia uwekezaji umefanyika wa kutosha vifaa hivyo vya kisasa uwekezaji umefanyika wa kutosha lakini pia kuna vitu vingi sana wasanii sio kwamba nategemea tu kutoa filamu ndio ufanikiwe kuna vitu vingi sana sana sana na kwa sababu tumebezi upande mmoja na ndio ndio maana tunaumia wasanii wengi wanaumia kwa utoaji wa kazi za wasanii naona kuna shows kuna kuna mambo ya mitandao sasa hivi watu wanalipa kupitia mitandao Unaona? Kwa hiyo tumekuwa sio watu kujichanganya, na ndio maana ile engo ambayo tunaitumia, na ndio engo ambayo watu wengine wa wana warudufu kazi za wasanii wanaoiba. Unafanya nini kushirikiana na wasanii wengi katika nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi? Uh, ni kuangalia tu wenzetu walipo na kuomba ambaye ukubali, kwa sababu mtu ambaye amekutangulia lazima ukubali kwamba mtu amenitangulia. So kama amekutangulia mwite uangalie sema ambayo wewe unahitaji kusogea akuchukua kusogeza Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi, unategea sikio makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya filamu za Kiswahili. Kibao kinaitwa Don't Blame Me, hili ni kundi la UB40 Ni kundi la UB40 na kibao ni don't blame me. Bado unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya nyumba ya sanana, na bado tunaangazia filamu za Kiswahili na changamoto zake kutoka nchini Tanzania milia, milia. Uhuru wa Kikumba ama Dude, kama anavyofahamika na wengi msikilizaji, sasa amejikita katika uzalishaji, ingawaje bado anaigiza, licha ya kuwa ni mwigizaji mkongwe katika sanaa hii. Anasema chipukizi waongeze ubunifu zaidi, ili sanaa hii kuifikisha mbali zaidi ya. nataka kuona ubunifu, nataka kuona mabadiliko, nataka kuona kiwango kinavyokuwa cha sanaa, nategemea kuona mambo mengi, kwa sababu wasanii uh, tunatengeneza wasanii, tunatengeneza wasanii, na tunahitaji wasanii wapya, unajua kama musician, wanamuziki wa zamani waliweza kuboteka, wakafikia top, wakawa hataki kutengeneza vitu vingine vipya. Sasa watu wakawa wamewazoea, ukimzoea mtu kwa sauti hii una, yani unamzoea huyu mtu kazi kucheza utapeli tu au huyu mtu kazi kucheza mapenzi tu, kwa hiyo una vitu vinabadilika. Hawa wasanii wanakuja sasa hivi, mimi nafurahi, hii ni challenge kwa sisi wa kongwe, ni changamoto kubwa kwa sababu wanatuweza, wanatu inspire ili tuweze kubadilika, tuweze kufanya vitu vingine vikubwa zaidi. Watu wengi wamenizoea kwa upande wa utapeli, kwa hiyo watu wanaonaga radha nzuri. Nikiwa nacheza au nashiriki issue ya utapeli basi watu wanaflai, hata nikicheza sehemu nyingine maana hata kama naposti, nikiposti mambo ya utapeli wanasema huku eh, ndo kwako dude ili ndo eneo lako, hii ndo sehemu yako. Kwa hiyo pengine watu wanapenda zaidi huko. Joketi Mwegelo, licha ya kuwa ni mkuu wa wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani nchini Tanzania, anasema sanaa ya uigizaji imechangia pakubwa kumfikisha pale alipo na imo ndani yake, hivyo yuko mbioni kutoa filamu mpya a Kiswahili, tuko mbioni kutengeneza filamu ambayo itahusisha wasanii wa Kisarawe na wasanii wakubwa. Kwa hiyo maybe, labda hii inaweza ikafanya kakamya kadogo tu, lakini sio uhusika like kama main character, hapana. Tayari tunamalizia script so okay. Sasa hivi na nadhani karibuni tu tutaweza um, mwezi wa nane, perhaps tutaweza kuzindua. Msikilizaji, kabla ya kutamatisha makala haya, sikiliza kibao hiki kinaitwa Vuma cha kwake Vita Limaembe, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. We mama mkandani, toka nje usikie utwawe kila siku ndani, toka basi usikie kuna habari na vuma. Vuma, vuma, vuma. vuma, vuma. nahoji uhalali uhalali wa muungano, na mwingine kasimama juu ya kidau chake analilia ya inchi yake, analilia ya Zanzibari uko bara na koho, kuna mtu kasimama juu ya kabuli lake analilia yake, analilia Tanganyika, e, vuma, vuma, vuma, vuma, vuma, vuma, vuma, vuma, vuma, ni kibao vuma cha kwake Vitali Maembe. Msikilizaji, kuna mambo mengi ya kufanya ili mwigizaji kufanikiwa. Salim Ahmed maarufu kama Gabo anasema ili kuendelea na sanaa ya uigizaji lazima ujitoe kwenye upande wa uwekezaji. Unajua industry imekuwa kwa muda mrefu haiko rasmi. Kwa hiyo watu wanaogopa kuweka kiasi kingi cha pesa cha budget, kwa sababu urudi, urudi wake unakuwa mgumu kwa watu wamekuwa wanaogopa sisi wenye roho ngumu ndo tunathubutu tunaendelea kufanya ni miongoni mwa wasanii ama waigizaji wa filamu za Kiswahili waliofanikiwa sana nini kifanyiki kulifikia soko la Afrika Mashariki uh, serikali kuamua tu kuwekeza na industry kuwa rasmi, industry kuwa rasmi kufikia huko ni rahisi sana je, ilikuwa rahisi kiasi gani kufanikiwa katika uigizaji wakati sana hii inaanza nchini humo, Blandina, Chagula maarufu kama Johari, naye ni mwigizaji mkongwe nchini humo, kwani ameanza sanaa hii akiwa pamoja na waigizaji kama Steven Kanumba, Ane Constantine maarufu kama Waridi, Masini Awadh maarufu kama Dr. Cheni. Kwanza, ukisemea watu wanaotoka zamani, kuna ugumu sana, maisha yanabadilika. Kwa hiyo kuna ugumu sana ulikuwepo zamani kwa sababu hata kuiendeleza sanaa pia ilikuwa ni kazi kubwa sana. So, sasa hivi vitu vingi vimekuwa ni rahisi. Anaweza nikasema sasa hivi tuko digital. Kwa hiyo vitu vingi vimekuwa ni rahisi tofauti na zamani hata kwenye filamu. Zamani wakati tunaanza sisi zile filamu za nyuma ilikuwa ni kazi sana kufanya hivi. Yaani vitu vingi ilikuwa ni tatizo lakini sasa hivi kila kitu kiko kirahisi. Anaweza nikasema hata msanii kutoka kuwa star kupitia filamu au kupitia mziki. Kwanza kabisa na miss ni malem Steven Kanumba, kama angekuwepo. Kuna wasanii wengi tu ambao na miss na wengine wapo wanafanya bado sanaa, lakini bado hawajapata uh, nafasi za kuweza kufika huku. Msikilizaji, sanaa hii bado inakuwa na bado inakabiliwa na changamoto nyingi. Bila shaka umefahamu hali ya uigizaji ikoje nchini Tanzania. Juma lijalo ni makala nyingine ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi. Nitumie maoni yako, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, na katika Twitter nifuate at Steve Mumbi. Wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri.