Saa 12 na dakika 10 Afrika Mashariki, muda sasa wa kupata makala nyumba ya sanaa na Steve Mumbi. Karibu msikilizaji, katika sehemu hii ya pili ya makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa taasisi ya sanaa Bagamoyo Tasuba nikikamilisha sehemu hii na mwalimu Justin Kaozia, mwalimu na mwanamuziki wa muziki wa asili aliyechanganya na vionjo kutoka barani Afrika Kiwemba, Kirungu, Kifipa, Kinyamwanga zote ni lugha ambazo anazifahamu vilivyo. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Mwalimu Justin Kaozi katika makala haya ya nyumba ya sanaa, sehemu ya pili, na tuanze kwanza na kionjo mayonjulila peku takola nkusa umola nyina peku, peku wa chisinda chitali ale mayonjulila we utakola nkusa kusa umola nyina nyina wa khisinda chitali ale mayo njulila we utakola nkusa mayoe umola nyina nyina wa khisinda chitali ati na li siwinga we na winga we itala lindosia walu winga we Changer, means, ni, ni, ni kuwa mjanja eh, eh, lakini unapokuwa mjanja kumbuka kwamba kuna there's life going on, kuna maisha yanaendelea. Kwa hiyo unapokuwa mjanja kumbuka kwamba na maisha mengi yanaendelea. Kwa hiyo usiwe, usiwe mjanja kupita kiasi, usije ukafikia hatua ukashindwa kuishi na wenzako na jamii inayokuzunguka kwa sababu ukiwa mjanja kupita kiasi utaabitray maisha mengine. <laughs> Na hiki ni kiwemba kirungu, ama kimambwe, nimechanganya vyote viwili sasa. Aha. nimechanganya kwa sababu natumia lugha zote mbili, na nilizidedicate hivyo kwa sababu eh, I loved both my mother and my father Nikukumbushe msikilizaji ukizungumzia Kifipa, Kiwemba, Kirungu, Kimambwe ni mpakani mwa Tanzania na Zambia ndio lugha hizo zimepatikana. Hata Mnyamwanga pia atakuwa akielewa lugha inayozungumzwa hapo ndani na ni nyimbo ambazo hutumika katika shughuli mbali mbalimbali. Inaweza ikawa wakati wa sherehe, yeah, kuna nyingine pia ni za kuhamasisha na kutia morali, yeah, kwenye shughuli mbali mbalimbali. Msikilizaji bado tunaangazia sana hii ya yeah. Muziki, mwalimu uh, Kaozi, atuzungumzie kidogo tenzi na utunzi wenyewe wa nyimbo hizi. Tenzi hazikutoka hazikutoka kwenye, kwenye haya magita, na hata hivyo kuna kipindi nilikuwa najifunza gita, nikasema kwa nini lazima niwe Jimi Hendrix au niwe nani? Nikaairisha, i just remembered my purpose. Nikakumbuka kwamba purpose yangu ni kuweza kufanya kitu na kitu hicho ni kuhakikisha kwamba ule mziki wa nyumbani haufiki kule basi kuja unifie mimi kononi kumjini. <laughs> Kwa hiyo niliamua kusema sasa, naanza kujifunza namna ya kupiga ili gita kulingana na zile tuni za nyumbani. Kwa utunzi, unatek, ulichukua namna mbili. Namna ya kwanza nimezichukua zile melody kama zilivyo, nyingine nikazi manipulate kwa sababu ili ziweze kuendana kidogo na, na flavor ya yes. Sasa kidogo nikaweza kuzitwist zile melody kidogo, alafu kuweza kuleta beauty katika namna ambayo inaonyesha kwamba nimeziarrange mimi, nyingine nimetunga ni, ni, ni, ni, ni tu kutokana na maisha ambayo nimeishi, kwa sababu mimi nimekulia kijijini, nimechunga ng'ombe maisha yangu yote I know the sounds of a lot of animals and birds. They have sounds in my head that is a rich. Mirindimo mingi sana ya inazunguka akilini mwako, kwa hiyo nina uwezo wa kuweza kutunga nyimbo, na nikagundua kwamba mimi nafasi ndio nayo katika dunia ni kutunga nyimbo ambazo kwa namna moja ama nyingine nikizipiga zitaleta impact namna fulani, lakini impact ya kwanza, nimekuwa mentor wa vijana wengi, wamesample muziki wangu, wanautumia kwenye bongo flavor, wengine wanautumia kwenye muziki wa kisasa kabisa. Kwa hiyo nilileta chakula kipya mjini, kwa sababu aina ya muziki ninaopiga haukuwepo mjini. Watu walikuwa wamezoea kusample muziki wa 38 ukiangalia, kuna reflection sana ya wanamuziki wengi walioko Dar es Salaam, utaona kabisa muziki yao mingi wame, unaona kabisa ni generation ya 38 inakuwa mpaka kesho. Ukiangalia wanamuziki wengine wana walikuwa pamoja na wenyewe na staili zao na wenyewe, unakuta kwamba lakini, na mimi nikaamua kusema kwamba na mimi kwa nini katika generation yangu nisije na aina ya kitu ambacho ni cha mwenyewe peke yangu, na piga nyimbo za namna nyingi. Nimechukua tune ni za Kigogo pia na zenyewe, na kuja naimba kwa lugha ya nyumbani. Nimechukua tune ni za Kinyamwezi na kuja naimba kwa, tuonyeshe mfano kwa moja wapo yoyote ya Kigogo, unaimba kwa lugha ya Kirungu ama Kifipa ama za Kinyamwezi. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Hii ni sehemu ya pili, nikiwa naye Mwalimu Justin Kaozia, tunazungumzia sanaa ya muziki wa asili uliochanganywa na vionjo eh, vya kutoka ughaibuni. Unaweza ukasema afrofusion, yaani muziki wa kiafrika ambao unashehenezwa na vionjo kutoka magharibi. Na hapa ulipo wimbo uliotoka kusikia, anapiga gitaa la garaton, anapiga mwenyewe na kuimba, na tulikuwa tukizungumzia namna gani unaweza kuwachanganya vionjo vya muziki wa kiasili wa kabila lingine ukapeleka katika kabila lako na ukaimba mashairi kwa kabila lako na bado ikanoga, ika mwalimu. Um, sasa kutunga nyimbo hizi za, za, za kiasili ama za kiafrika za makabila mbalimbali mbali, e, kutoka barani Afrika wewe, imekuwa rahisi kwa sababu ni lugha ambayo unaifahamu umekuwa ukizungumza toka utotoni. Ndiyo, itawezekana siku za usoni. Sasa hivi kuna vijana wengi ambaye kakulia mjini anasema yeye ni mgogo au yeye ni mfipa, lakini kakulia Dar es Salaam, kazaliwa Dar es Salaam. Hata kule ugogoni ama ufipani alifika kwenda kusalimu tu, labda wakati wa likizo shule zikiwa zimefungwa. Shida duniani, eh, kila kitu kisipotunzwa kitapotea. Yeah. Kwa hiyo mimi nafikiri ni wakati kuna watu wana vitu vingi sana ambavyo walivikusanya ambavyo ni vya kale kuna mali hata hizi mali asili hizi, nani ras, hizi mambo ya kale vitu ambayo vilitumika na wazee zamani visipotunzwa vizuri vinapotea. Unaona hata zile pyramids kule nani Misri zisipotunzwa vizuri, zikanani zitapoteza nani yake. Kwa mimi naamini hizi sanaa zinaweza kukua, wakipatikana watu wengi kama mimi ambao sio kwanza tu kuzikusanya kuzi, kuzi kwanza wakusanye na wakizikusanya wazihifadhi, ni lazima uwe na archive, uwe na benki. Hata ukisema wanasema ukitaka kutoboa <laughs> lazima ujue kutunza akiba. Eh, kwa hiyo ni lazima utunze. Kwa watu wengi wakikusanya kutoka kwenye makabila yao wakahifadhi ndani, kama vile ambavyo mtu unaweza ukakusanya vitabu watoto wakasoma. Kusanya iwe ni utamaduni nyumbani kwako, at least kuna ala mbili ambazo zinatoka kwenye asili yako. Hata kama hazipigwi, basi ziweke hata ukutani, ziwe mapambo ndani, kuwe kuna maneno, picha imechorwa labda ya babu alafu imeandikwa pale chini kwa lugha ya, ya asili pale kwamba babu maana yake ni, ni hii hapa au imechorwa chupa nzuri ya chungu, and then pale chini umeandika intendo. Unajua, sasa unaweza ukarithisha kwa namna ambayo mtoto wewe ulikuwa uli, uli, uli kijijini, ukazurula huko mjini, una watoto basi warithi kwa kukutana na vile vitu ndani ya nyumba yako, wala sio lazima uongee. Kilugaha, au faini, lakini unaweza uka, archive kwa namna ambayo ni ya, ni ya kipekee. Na sisi ambao kidogo tumeendaenda shule kidogo, ndio wakati sasa wa wakuanza kuandika ma, ma, ma, machapisho mbalimbali mbali, makala vitabu we, kwa mfano mimi sasa hivi naandika kitabu cha watoto cha nyimbo za Kifipa. Naandika pia kitabu ambacho kinaelezea ala mbalimbali za mziki na, na tune mbalimbali za mziki wa Kifipa pia na kitabu ambacho kinasema, yani, lugha ya Kifipa na Kiwemba na hiyo nyenye inatengenezea nani, kwa sababu kuna watu waliwahi kuandika kama Biblia, ilikuwa inaitwa nyimbo za kumlumba nyaleza, ambayo ilitoka ni nyimbo za kumtukuza Mungu yes. Waka, wakaandika kile kitabu tumekisoma, na mimi kile kitabu mpaka leo ninacho, ni mama yangu alinipa zawadi. Kama wewe ni mwanamuziki, hata kama sio mwanamuziki, unatoka Msoma sio nyumbani kwenu ni Kagera, hakikisha kwamba nyumba yako inakuwa ina na mtizamo wa Kagera. Mtu akija nyumbani kwako, sema nyumba ya mtu wa kagera. Hebu nipe, nipe uzoefu sasa <pursue> unafundisha nyimbo hizi za, za asili na vijana wengi wanakuja hapa kujifunza na kusoma chuo cha nani, hali ikoje? Uh, au Justin kaozi akiondoka basi na hatuna tena mwingine mm -mm. Siwezi kusema hayo mambo umu, duniani kila mtu ameumbwa ana, ana karama yake. Kwa hiyo huwezi ukasema kwamba unapokuwa haupo dunia inasimama. Dunia itaendelea tu, unaweza ukawa umefanya jambo fulani ambalo ni la namna fulani ambalo baadaye watu wanaweza kukumbuka, akasema kuna mtu fulani aliyefanya jambo fulani, na baadaye watu wakaendelea kujifunza nawezekana mziki wangu baada ya mimi labda kupotea duniani inawezekana ukakaa hata miaka mingi, kweli hakuna mtu anayekumbuka, kaja kutokea mmoja akasema, nimegundua nime, kuna vitu akanistadi na mimi, akaja na mziki mwingine. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya eh, nyumba ya sanaa, muziki umekupa nini? Mm, mziki umenipa, mziki ndio rafiki yangu wa kwanza ninapokuwa nina shida yoyote ya kiafya katika akili na mwili na roho piga ala ya mziki, ya I find myself. Kwa ni ibada kwangu mimi kwa kweli sana, in general ni ibada ko, kwa cha kwanza ambacho mziki umenipa umenipa freedom, umenipa uhuru wa, wa kutokumlaumu ku, ku, ku, ku, mtu duniani umenipa uhuru wa kufanya redemption ya mimi mwenyewe. I redeem myself when I, I play or listen to music. Lakini pia mziki umenipa, umenipa ajira, sababu mziki ndio umenifanya nikafundisha chochote sana bagamwa eh. Mziki umenipa pia umenipa marafiki eh, sababu nimekutana na marafiki wengi. Mziki umenipa familia, mjini nilikuwa sina familia, nimekuja mimi na miguu yangu <laughs> lakini kupitia mziki, unaona unakutana na watu nasema kundi moja, mnasikilizana, mnatengeneza pamoja, mnakaa, mnakuja kujikuta kwamba ni familia. Tumetoka tulikuwa na bend Tongwa Ensemble, saizi tuna taasisi inaitwa Tongwa Promotion, ni familia kubwa na tumeleana, tumefikia hatua ambao ni nzuri. Kwa hiyo tumefikia hatua tumekuwa ni familia, na wengi wamepata ajira kwa sababu tulitumeleana vijana wengi na wote tukawa mahiri na kila mtu saizi, wengine wanafundisha vyuo vikuu, wengine wanafanya kazi e, mpiga drums wangu mmoja naye tupiga naye ndio anazunguka na Diamond Platinumz duniani huko, anaitwa nyuma na nini. Kwa hiyo ni hivyo, muziki umenipa connection, umenipa familia, umenipa ajira, lakini pia umenipa e, uhuru wa kujitambua. Kwa ufupi sana una, una, una bendi sasa, na unafanyaje muziki wako mbali na kufundisha taasisi ya, ya, ya sanaa Bagamoyo? tunafanya maonyesho mbalimbali mbali, lakini tume, size tumejiweka katika utamaduni ambao tun, ni tofauti kidogo. Sisi tun, tunajiita ni sisi ni chamu sio chambo. Tunasema sisi tumeamua kujitoa muhanga katika namna ya kutengeneza soko la aina ya sanaa tunayofanya ili iweze ku, kuwa na heshima yake, kwa sababu utakuta mnakaa watu kumi mnatengeneza mziki kwa muda wa mwaka mzima au miaka miwili, mnaenda kufanya onyesho, mnaambiwa mlipo shilingi laki tatu. Hayo e, ni matusi duniani, umenielewa eh? e, nimekuelewa. kwa hiyo tumeamua sisi kutengeneza standards Uoni kama tukifanya maonyesho sana kama zamani zamani, tulikuwa tunafanya, kwa sababu tulikuwa tunataka kukaa kwenye platform, kwa tukazurula duniani, tukazurula tukajua, tukakaa, tuka kwenye platform nyingi, kwa watu wakawa wamesha tufahamu. Kwa baada ya hapo, tukasema sasa, this time, tukaweka standards, kwa kama mtu unatutaka basi, unaingia kwenye kwenye vyanzo vyetu vya, vya, vya habari social networks, hebu zitaje. Eh, tuna Instagram ni tongwa Underscore arts, underscore promotion, eh, tongo arts promotion. Lakini pia unaweza kunitafuta kama Justin godi kauzia kwenye Facebook, lakini pia unaweza ukanitafuta, uh, kwa email ambayo ni ni very official godi kauzia at gmail com, ni godi sio ya Mungu gody azya godi kauzia. Asante sana mwalimu Justin. Yes, Kaozia, nakushukuru sana. <laughs> Asante sana na itakupigia wimbo mmoja kwenye gitaa. Msikilizaji, ndivyo na navyokunja jamvi la makala haya, nyumba ya sanaa, kutoka hapa taasisi ya sanaa Bagamoyo, TASUBA, na alikuwa naye mwalimu Justin Kaozia tukizungumzia safari yake ya sanaa hii ya muziki wa asili, na baadaye akachanganya na vionjo vya kutoka ughaibuni, yaani muziki wa Kiafrika ulio na ladha mchanganyiko na kutoka ughaibuni.