Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika kumi wakati wa kupata makala ya Nyumba ya Sanaa na Steven Mumbi. Na kuusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo ninaye Innocent Galinoma, mwanamuziki wa muziki wa regi. Ni Mtanzania msikilizaji, akiishi kule nchini Marekani. Karibu sana, karibu sana Ras Innocent Galinoma katika makala ya nyumba ya sanaa. Nafurahi sana kufika. Pale kuna kile kibao maarufu sote ni ndugu, kidogo tupate ladha yake. Tokea enzi za kale enzi za mababu tuliishi pamoja pamoja kama ndugu. Leo mambo yamegeuka, ujui ujuwi wa kumwamini, rafiki yako mkubwa aweza kuwa adui hi. Eh, sote ni ndugu <laughs> sisi sote ni ndugu, sote ni ndugu, watoto wa baba mmoja. Kipi kilikusukuma kuja na kibao hiki? Ni kibao maarufu sana mimi toka niko mdogo, na kuwa wazee wanakisimulia. Kilicho nisukuma kuandika hii nyimbo, wakati huo kulikuwa kuna marumbano kidogo, Mwembe Chai, Magomeni, polisi na waumini wa dini fulani uh, kumbuki vizuri details za hiyo uh, mafarakano hayo nika, nika, sielewi inakuwaje hawa wanagombana hiki kwa ajili ya hiki na kwa ajili ya kile, wakati sisi wote hapa ni uh, Watanzania. Kinachotu uh, uh, uh, fanya tuwe tofauti kwa wakati ule ilikuwa ni dini, basi nikaona ngoja niandike kanyimbo ambako uh, kalikuwa kanahusiana na wakati ule tu. Sikuwa na uhakika kama nyimbo itapokelewa, Alafu mpaka leo hii tunaizungumzia hii nyimbo ambayo niliandika mwaka elfu moja mia tisa nadhani tisini na tano. Ni zamani sana, ni miaka mingi. Ukutarajia kama utakuwa mkubwa kwa kiwango kile? Hapana, sikutarajia, sikutarajia kabisa, ukweli. Hapana, sikutarajia. Tuzungumzie safari yako ya muziki huu wa, wa, wa rege. Lini hasa ulianza sana hii ya muziki wa rege? Kujifunza muziki nilianza nikiwa shule ni sekondari, ikiwa miaka ya elfu moja mia tisa sabini sabini na tano sita saba nane. Ilikuwa Shaban Robert sekondari Dar Dar es Salaam hapa. Oh, Dar es Salaam ya Shaban Robert. Uh, nilikutana na vijana ambao walikuwa tayari wanajua kupiga magita nikajiunga nao ndio uh, wakinishonesha kodi mbili tatu za magita ndio ikawa uh, ndio shule tena hiyo. Unakumbuka? Hio. Nakumbuka. Hebu wataje. Yeah. Alionifundisha gita ni marehemu Vincent Chopeta, tulikuwa naye darasa moja, na wakati huohuo <coughs> alikuwa na kaka yake akiitwa Hari Chopeta, alikuwa anapiga rhythm gita. Kulikuwa kuna Uchiwa ambaye ni marehemu, alikuwa anapiga bas gita, uh, Ali Sabri, afu bra zangu mkubwa, kaka Kipingo Denis Galinoma akaja naye kujiunga akawa mwimbaji, na marehemu kakaangu Ben Galinoma naye akaja kujiunga kwenye hiyo bendi akawa mwimbaji. Matokeo yake mi nikaja oh, na Francis Kasambala alikuwa mwimbaji, na Donald David Max alikuwa mwimbaji, tuko kama kundi, kama kashule kaina fulani hivi. Mimi nikaishia kuwa mpiga ngoma kwa sababu tulikuwa hatuna anayepiga ngoma, kwao nikuwa mpiga ngoma, nikuwa napiga drums. Lakini baada ya muda eh, nikaona kule mbele ndi kwema zaidi kwenye kuimba kuliko nyuma huko kwenye drums. Kwa nini? <laughs> pressure inakuwa kubwa mno, bendi yote na kutazama wewe, we, we, we ndio una set speed ya nyimbo, timing ya nyimbo. Wakati mwingine unapiga polepole katikati kati ya nyimbo, waimbaji wanakusukuma kimbiza, au punguza, unapiga haraka sana. Kwa hiyo pressure ilikuwa kubwa mno, kwa hiyo ni kutafuta kitu kingine nikajifunza gita nikapiga rhythm kwa muda fulani, alafu baadaye nikaingia kwenye kuimba. Wimbo wa kwanza kutoa wimbo wako binafsi unaokumbuka, kuandika wimbo katika hiyo hiyo bendi, wakati tukiwa shuleni, niliandika kwa nyimbo moja niki, nikiita Sheri Samba. Ilikuwa rumba ya aina fulani hivi katika vionjo, vionjo vya uh, nani, nilikuwa namsikiza sana alikuwa ni Pepe Kale na Orchestra Empire Bakuba, style ile ya, kutoka nchini DRC Zaire wakati huo Zaire. Yes, Zaire wakati huo <laughs> maanake wakati huo ndo ilikuwa nyim, nyimbo zinazo tuhamasisha hapa kwamba tunataka kuwa kama wali, wali wakina vata Mombasa, sijui lipua lipua orchestra shama, shama, of course, verkis Luambo Luanzo Makiadi. Kulikuwa kuna mtihani mkubwa. <laughs> mtihani ulikuwa mzito sana, kwa hivyo ndo tulivyojifunza sisi. Akukuwa na shule za kusema unakwenda shuleni unafundishwa ABC. Kimuziki hapa tukuwa unajifunza kwa kusikiliza watu wengine wamefanya nini, ilikuwaje. Sasa ukachagua muziki wa rege kwa sababu, kwa simulizi hiyo, maanake ilikuwa ni haukuwa ni muziki wa reggae, ha, katika hiyo bendi rege ndo kwanza kwanza zilikuwa zinaingia, zilikuwa hapo tayari, kwa sababu rege imeanza miaka mingi sana, lakini kwa hapo ilikuwa bado haijafika. Mimi kilichonisukuma au kilichonivutia kwenye rege ni siasa, vitu ambavyo vilikuwa vinatendeka kwa wakati ule. Afrika ilikuwa bado <coughs> nchi nyingi sana zilikuwa bado ziko chini ya makoloni mbalimbali, south africa, namibia, zimbabwe, kulikuwa kuna kero nyingi sana na tulikuwa tukijifunza kuimba nyimbo za za ukombozi wa Afrika, ndipo hapo nilivyokuja kumsikiliza uh, kusikia nyimbo za Bob Marley, na nilivyosikia nyimbo za Bob Marley kwa mara ya kwanza, ndio kilivyonigonga kichwani kwamba huyu mtu analia, analia haki za zetu sisi hapa. Nikajagundua kwamba kwanza huyu mtu hayuko hapa, sijui mtu wa, wa Jamaica, kuangalia kwenye ramani Jamaica hata ijulikane kidogo, kakumbali huyo. Ndio nikaanza kusoma zaidi, kwa nini wale ni Waafrika zaidi kuliko sisi. Kwa nini wale wanalia zaidi kule kwa matatizo yetu kuliko si, kuliko sisi wenyewe hapa uh? Ni ya sis ni, uh, ni siasa ni siasa zetu za hapa hapa tu mitaani, na yule bwana kule, brother Bob alikuwa anaimbia dunia nzima. Kwa hiyo mimi niliamua kufuata nyayo zake we, kwa ajili ya ku... Imbia dunia pia. Icho, icho, unakumbuka wimbo wa kwanza ambao ulikugusa mpaka leo ukiusikiliza unasema yes. Yeah. Spichi ya Haile Selassie. Wao tupate kidogo. Uh, until the philosophy which hold one race superior and another inferior. Until the color of a man's skin is no man. Ile ilikuwa ni spichi iliyoandikwa na That until wimbo huu una, unagusa mioyo ya Waafrika kwa namna yake, hasa kwa wakati huo. Kwa hiyo ndio ilikuwa starting point ya kusema huu muziki wa rege mimi nauchagua, kupita njia hii ndio huo mziki huo, alafu na nyingine nyingi kama uh, catch a fire inazungumzia utumwa. Ni mambo ambayo sisi huku tulikuwa tufundishwi shuleni au madarasani, ni vitu ambavyo sisi wa Afrika inabidi twende tukavifukue wenyewe na kujifunza wenyewe, na hayo yote mimi yalinivutia. catch a fire inazungumzia kitu kidogo, i remember on a slave ship how they brutalize our very souls taaaamnataja kuielezea hiyo nyimbo, inaonekana kabisa utumwa ulipokuja ukatubabaisha. Alafu na wakati yo nyimbo hizi zinatungwa, tuko kwenye minyororo ya koloni kama South Africa ulipokuwa na tuonea onea kwenda msikilizaji, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi na niko na Innocent Galinoma, mwanamuziki wa muziki wa rege, ni Mtanzania ambaye anaishi nchini Marekani. Kwa wale ambao wanakusikiliza kwa mara ya kwanza, ras Innocent Galinoma Marekani katika jimbo gani kule? Ninaishi katika jimbo la Minnesota uh, katika mji unaoitwa Minneapolis, iko juu juu kidogo, limepakana na nchi ya Kanada. Kuna kabaridi sana, sana, sana, sana. <laughs> <laughs> ni sawa na Iringa nyumbani Iringa haipati uh, uh, kitu. <laughs> Baridi ya huko ni oh boy, ni kubwa mno kubwa mno Uh, wakati mwingine inakuwa bilo zero uh, akutokeki oh, uh, oh, hata nje tari <laughs> tumekwama tu huko <laughs> <laughs> msikilizaji, bado tunazungumzia sana hii ya muziki wa rege na bado anatupitisha katika safari yake ya muziki huu. Uh, kuna nyimbo nyingi sana ambazo niliziandika kwa wakati huo ambazo nilirekodi, lakini sikuwahi kuzirelease kwa sababu zilikuwa bado hazijakomaa. Niliandika nyimbo moja naitwa Kwa nini uliamua kuita Kilimanjaro sasa? <gibu> Kama nilivyosema kwa kifupi, nilitaka tu albamu ya hii ndio ilikuwa official albamu ya kwanza. Ambayo ni mwaka gani huu ulitoa? Oh, nazani mwaka tisini na mbili tisini na mbili, mbili tisini na tatu. Niliamua kuita Kilimanjaro kwa sababu niko ugenini na watu nilitaka wasikie jina hili Kilimanjaro. Kilimanjaro, kama nyimbo au albamu ingekuwa hit, kitu cha kwanza utaona ni Kilimanjaro, na albamu yenyewe niliweka mlima pale juu, Kilimanjaro. Kwa hiyo hakukuwa na sababu yoyote nyingine, ilikuwa ni kutangaza tu mlima. Kinachozungumzwa mle ndani kinazungumzwa matatizo ya Afrika. Pengine ulikuwa na wakati ule nyumbani, mambo yalikuwa hayako sawa sawa? Nyumbani mambo yalikuwa, yalikuwa poa na yalikuwa mazuri. Nichokuwa nazungumzia mimi ni Afrika nzima, sio Tanzania peke yake. Wakati huo Sudan kulikuwa kuna matatizo ya hali ya hewa, na Ethiopia kulikuwa kuna matatizo ya hali ya hewa, watoto wa, wa hawana wa vyakula, wa mama wanavyoangaika na siasa zilivyokuwa zimekaa va vibaya, hasa Sudan na sehemu zingine za Afrika. Kwa hiyo ukikaa unatizama habari za Afrika, Sudan, Somalia, Ethiopia na kwenye, ni nchi gani ile ingine, Asmara, sijui Jibuti, t Eritrea, Somalia na yenyewe ikaingia kwenye mchezo huo huo wa yelioni. Alafu hapo hapo unaangalia kila kukiwa kuna kura za viongozi katika hizi nchi za kwetu huku lazima kutokuwa kuna ugomvi wa aina fulani. Mi, au nimeshinda mimi ujashinda, umeshinda sijashinda, yaani Amani, amani inakuwa ni kitu ambacho kama cha kukopa vile. Leo ipo amani, kesho hakuna amani. Marais wanakuja wanabadilisha tu katiba, wengine kama katiba zimeandikwa kwa penseli wanafuta tu, mimi naendelea tena ku, kugombea uraisi mpaka nife. Uh, ndugu yetu Mugabe amekaa mpaka amechoka lakini hawataki kuachia, na ujirani yetu hapa Uganda uh, anashusha miaka sijui. Yani, kuna vitu ambavyo vinakera wananchi, inakuwa kama vile hatuna nguvu ya ku kubadilisha. Kama, kwa nini watu wanang'ang'ania madaraka kana kwamba wao ndio waliozaa hiyo nchi? Hayo ni mambo ambayo rege ya kwangu mimi inagusia. Tuzungumzie kidogo, eh, safari yako ya kutoka Tanzania kwenda nchini Marekani ilikuwaje ukachagua kwenda kuishi Marekani? Niliamua kwenda Marekani kwa sababu zamani nikiwa na bendi ya Tanzania Stars ushirika band niliwahi kuja katika uh, recording studio hapa hapa uh, Radio Tanzania. Nakumbuka sana tu kuja kurekodi nyimbo, kulikuwa kuna bendi kama mbili tatu ziko chini na vyombo vyao, wanasubiri kurekodi, na sisi tukiwa na sisi, tuko chini ya mti wetu tunangoja kurekodi. Tulipofika zamu yetu kurekodi, kuingia studio kurekodi, tukaingia kurekodi uh, katika studio kwa sababu ya muda ulikuwa mdogo, bendi zingine zinasubiri, na mna rekodi nyimbo zenu zote, hatujali kiasi ngapi nyimbo mnazo mnarekodi, mzimalize. Sasa mimi kwa kuwa nilikuwa mdogo mdogo sana kwenye hiyo bendi, nyimbo zangu zikapigwa, zikawekwa pembeni. Wakongwe wakarekodi, tukamaliza, ikabidi kuondoka, hatukurekodi nyimbo. Yangu haikurekodiwa na kujibu swali lako, baada ya muda nikaja kuanza kuona kwamba nikiendelea kuishi hapa hapa mziki huu hauna maisha mazuri, nimeona mziki. Ni miaka ipi hiyo? ilikuwa ni miaka hiyo ya themanini na kitu, sasa nakuja kwenye themanini na tano, themanini na mbili, tatu, nne, tano, kwa sababu themanini na tano ndio nikaamua kuogelea niondoke, kuzamia eh, kisa nilikuwa nimeona kwamba okay, ukitaka U, kama, kama, ni kwa kifupi la, nikikuwa naishi wakati wa enzi Afrika ilikuwa ndio superpower ya dunia, ningekwenda kuishi Egypt, ningekwenda kuishi alipo farao, au ningekuwa nimeishi wakati wa ule ule wa kina Julius Caesar, ningekwenda Rome kuishi kule. Kisha ni sawa sawa na sasa hivi Rome ya sasa hivi au Egypt au Misri ya sasa hivi ni New York nikaona wache twende huko huko <laughs> kisa kwa sababu kule kila kitu kinachotoka kule kinaonekana kama ni rahisi, studio zipo. Kwa nini nyimbo zao wale zinatufikia huku sisi zetu haziendi kule? Ndo kisa kilichonifanya nenda kule. Nilifika kule kweli, nikakuta studio ziko kila kona. Magita hapa tuna share, unakuta bendi moja na watu thelathini, magita matatu mna share, watu walikuwa na wanashea mpaka trumpet, saxophone ambazo ni vitu vya midomoni, ukipuliza na huyu anapuliza, haikuwa eh, eh, ni kitu ambacho hakivutii. Sasa kwa kule, vyombo vinaokotwa tu barabarani sasa. <laughs> <laughs> Sawa, niende niende jikoni huko, nikaangalia vitu vinapikwa vipi. Na ulivyofika, kibao cha kwanza kutoa ni kipi? Sikutoa kibao cha uh, kimoja kimoja, nilitoa album mzima ambayo ndio ilikuwa Kilimanjaro, ndio Kilimanjaro sasa. Eh, ilikuwa ina nyimbo kumi, kulikuwa kuna nyimbo inaitwa Afrika, Kilimanjaro, Stay with me. Um, sizikumbuki zingine, e, ziko nyingi sana. Stranger, nadhani, sina uhakika maana kuna album nyingi nyingi. Sawa, msikilizaji, tupate moja ya vibao vilivyomo katika albamu ya Kilimanjaro. Ukiacha wimbo Kilimanjaro, kuna wimbo gani mwingine eh, ambao ulishika eh, kasi katika albamu hii? Sikumbuki vizuri, labda ningekuwa nayo hapa. Aha, okay. Chagua nyimbo yote sawa. Mimi nitachagua kugonga wimbo ambao ni wakati, na pekua pekua, hapa pekua nikutana nao unaitwa Iringa. Unatoka Iringa, unakuja pwani, Dar es Salaam, na unaelekea ughaibuni. Sikiliza kibao hiki msikilizaji, Iringa na ezaji sehemu ya kwanza ya makala haya inaishia hapo mimi ni steven mumbi na nimekuwa naye inocent galinoma mwanamuziki wa muziki wa rege kutoka nchini tanzania akiishi nchini marekani toka mwaka 85 juma lijalo utaendelea na sehemu ya pili ana vibao vingi ana albam albam zimefika ngapi na sina uhakika ngapi lakini nazani kama sita saba labda nane sawa mimi ni Steven Mumbi na nikutakie wakati uliomwema, kila la heri, na ndiyo nakuwa kutoka jijini Dar es Salaam katika makala haya ya nyumba ya sanaa.