Saa 12 na dakika 10 Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala ya Nyumba ya Sanaa na Steven Mumbi na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa, mara hii nikisikika kutoka mji wa kihistoria Bagamoyo, mkoa wa Pwani, nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo ninaye mwalimu Halfan Omar Matitu, mwanamuziki wa muziki na ngoma za asili. Tutakuwa tukizungumzia sanaa hii ya muziki wa asili na mashiko yake nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji, karibu sana mwalimu Halfan Omar Matitu katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante. Mimi ni mwanamziki wa kiasili haswa kwa kabila letu la Kizaramo, ni wa wenyeji wa hapa Dar es Salaam. Uh, napiga malimba pamoja na ngoma za asili kuchanganya na mziki tofauti aiza al, ala al, al, al, al, tofauti tunaweza tukachanganya, ndio shughuli zangu. Nilikuwa mwalimu cha, wa chuo cha sanaa, sasa hivi nimestafu, najitegemea Sawa, umezungumzia malimba. Malimba ndio chombo chenyewe ninachokiona hapa, hebu kizungumzie kwanza, ni chombo ambacho cha namna gani? Malimba ni chombo ambacho kinatumia mbao, yaani vipande vya mbao tunavikata kata kwa ufundi, kwa utaalamu na kupangilia sauti. Tunatengeza boksi la kuliweka vile vibao vizuri kwa ufundi, inakutoa mziki ala, yaani, kwa, inatumia kwa kuimba na kugonga. Piga kidogo ili wasikilizaji wapate ladha ya chombo chenyewe, kinatoa mirindimo ya namna gani? Hiyo ni hiyo ala ya marimba. unapopiga unazingatia nini? Napopiga nazingatia zaidi mwendo mkongosio, yaani mdundo, yaani hapa nimepiga peke yangu, lakini kwa vile nitakuwa nita, kama nitakuwa na wenzangu, basi ninazingatia mwendo na mdundo na miondoko wa ule mziki wenyewe na nyimbo yake. kama huu uliopiga ni wimbo gani huu? Huu mwimbo unaitwa ngemelee mama ya bwele, yani maana yake nimwite mama arudi shamba eh, ya mama ameenda shamba, nayo umerudi shuleni, njaa inauma. Sasa ingemelee ah, mama ya bwele eh, ili arudi mama atengeze chakula tule, ndiyo maana yake eh. Sawa, ni lini hasa uliingia kwenye sanaa hii ya muziki huu wa wa, eh, katika muziki huu pamoja na ngoma za asili, kwa kwanza niliingia bado mdogo nasoma shule, ambao ndugu zangu na kakangu walikuwa wanatumia ala hizi, walikuwa na kikundi cha kienyeji pale nyumbani. Nikirudi nikirudi shule mwe, kwenye mwaka hamsini na nane ilikuwa. Shule mwaka ilikuwa, mi napenda sana hii, bahati mbaya basi nikazamia sana huku kuliko hayo masomo ya shule nikaferi nilipofeli basi mimi nikazamia za malimba na mziki, nikapenda sasa, mambo ya asili yameniingia sasa, ah uh, ilipofikia mwaka 68 kulikuwa na kikundi ambavyo wamefungua utamaduni, serikali imefungua vikundi vya utamaduni, mimi nikajiunga, kilikuwa kinaitwa kikundi cha taifa waka, wakaona kwamba mimi ah, mwanamuziki mzuri sana wa asili, wakanichukua na mimi Dar es Salaam hiyo. na walikuona vipi? hao Waliniona tukipiga pale na Lung'ombe, mtaa wa Dar es Salaam. tulikuwa tuna kikundi, basi tunapiga, wanatuona wale ambao wana, CCM, wana ah, wana kikundi chao, wanatuchukua, tunaenda. wakati ule tunakwenda kumpokea mwalimu akitoka eh, safari. basi wakawa wametuona, sasa kipindi hicho ndio ambacho kipindi mimi wakawa wameniona zaidi kwa sababu nilikuwa napiga vizuri sana eh. Kuna wale waliokushawishi kwamba sasa kwa sana hii wewe unaiweza, una unawakumbuka? Nawakumbuka, kwa sababu nilikuwa na dama yangu anaitwa Hamisi. Yeye alinishawishi sana, na yeye alikuwa anapiga marimba kama hivi, na alinishawishi sana Hamisi Digalo Bwana tuwe pamoja, yupo huyo, amefariki wenzangu. Mungu Ame ilaze roho yake mahali pema peponi, amen. Sasa ila yeye sasa alikuwa akifanya wizara, mambo ya ndani, lakini alikuwa anawapenda sana haya, alikuwa mpigaji, na mimi walipoona, na zaidi mpigaji mzuri, akaona na yeye tuwe pamoja. Bwana usiache, tuwe pamoja tu. Mimi nilikuwa nafanya biashara, biashara zangu tu, yeye alikuwa akifanya kazi tu, usiache. Sasa tulipoingia kwenye kikundi cha taifa, nilipoingia mimi na mimi vile vile nikamwambia sasa, mimi umsheni shawishi niwe humu na mimi, nikamfuata tuingie kwenye, kwenye kikundi cha aondoke kule wizara e, ya mambo ya ndani aingie naye, akapenda vile vile, ikawa wote tu pamoja mpaka mwaka themanini na moja tukahamia chuo cha sanaa Bagamoyo, ambapo ndio hapa, msikilizaji, tulipo hivi sasa, napozungumza na mzee Halfan Omari Matitu, mwanamuziki uh, wa muziki na ngoma za asili. Tunazungumzia sana hii na uasilia wake Bagamoyo. Sasa mpo e, mwaka 80, eh, mwaka 81 tumefika hapa, hatuna wanafunzi. Tulichukuliwa baada ya kuvunjwa kikundi cha taifa, tukachukuliwa kama wanamuziki wa saba hivi au wanane tulikuwa, nafikiri tukaletwa hapa ili tuanzishe chuo. Tumefika hapa hatuna mwanafunzi, ikabidi tuanze kutafuta wanafunzi. Ndo tunao wanafunzi wetu wengine, kina Wanaidi hapa tunavaa mbele yao, na tukaanza kuwatafuta tafuta, wengine kina Mponda, wengine marehemu, wengine wapo bado tunao e, eh, tukaanza kaanza tena themanini na moja ile mpaka tukaendelea mpaka hivi. Bila shaka mna mlifanikiwa yapi, unayaona yalikuwa ni mafanikio kwenye sanaa hii wakati huo? Sisi tulipokuja hapa mwanzoni, kwanza, kwa sababu mji wa Bagamoyo ulikuwa hawapendi mambo ya haya mamwinyi mashehe wengi sana wapendi, lakini tumelazimisha pamoja na viongozi kusema kwamba hili jambo la maana kuchangamsha mji, tukafanikiwa kukubalika. Tulipofanikiwa kukubalika, basi chuo kikaendelea mpaka hivi sasa, kimeanzishwa taasisi tena eh. Sawa, tupate kibao kingine chochote ambacho utawiwa kukipiga, wasikilizaji wa, wa makala haya nyumba ya sanaa, wasikie kinaitwaje. Kwanza hii kuna kigonga buge langu buge langu. Manake nini? Manake mguu wangu una kidonda, sasa unauma. Sasa sisi wazalamu tunaimba, manake huu, uh, mziki wa kizalamu tunapiga nyimbo zaidi za kiasili asili zipo za Kiswahili lakini za kiasili ndio tunazitumia. Sasa mguu wake unamuuma, usimkanyage utapocheza, usimkanyage ukamtonisha, ndio maana buge langu doluma. Unaweza pia kupiga na ukawa unaimba Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya nyumba ya sanaa, nikisikika kutoka hapa Bagamoyo, mji wa kihistoria, mkoa wa Pwani, nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na tunazungumzia sanaa hii ya muziki na ngoma za asili, na ninaye mwalimu Halfan Omar Matitu, mwalimu ambaye amefundisha taasisi ya sanaa Bagamoyo, wakati huo ikiitwa chuo cha sanaa Bagamoyo, na sasa hivi amepumzika ama amestaafu, lakini bado anatembelea tembelea hapa kuja ku, e, kuwafunza wanafunzi e, namna ya kufanya muziki huu wa asili pamoja na ngoma hizi za asili. Kibao hiki uh, kina mashiko kiasi gani? Katika huu wimbo kwa wenyewe wazalamu wanaupenda sana, kwa sababu kwa sababu yale maneno sio ya Kiswahili, lakini kwa wao wazalamu wenyewe wanaelewa. Kwa hiyo kina mashiko, kwamba kinafundisha, kama unakuwa na kidonda, basi we kifanyie haraka kukitibu, kwa sababu huku tunakocheza, huku kuna vurugu, unaweza ukaumia zaidi. Yaani ndio maana yao. Kuna wanafunzi ambao wanakusikiliza hivi sasa, wanajifunza muziki na wanapenda kufanya muziki huu wa asili. Hatua gani muhimu za kuzifuata ili uwe mwanamuziki mzuri wa eh, nyimbo hizi za asili na muziki huu kwa ujumla? Hatua za kuzifuata, kwanza kupenda. Kama wewe mwanamziki unatumia ala, basi kwanza uipende, ile ikuive mwilini na wewe na yeye, ile ala ikuzowee, ndo hatua za kwanza kwa sababu ukisha uiva ukisha basi wewe wakati wote unabu, unabuni vitu eh, na nidhamu ya ile hala, kwa sababu nidhamu ni mazoezi, unafanya fanya mazoezi nini, yani unakipenda kwa kufanya mazoezi na kwa kupiga, kuhusu kama kwenye shuli kwenye nini, basi wewe kinakuiva kile ile na unakuwa wewe imeingia mwilini katika damu, hata usingizini unaweza ukaota. Kwa mfano mimi naota mpaka usingizini wakati mwingine. Ume, umefanya nini katika kipindi cha toka mwaka hamsini na, na nane mpaka leo? Ni umri mrefu sana. Umefanya nini mpaka leo bado una ari na morali ya kuweza kufanya sanaa hii? Mimi, kwa sababu hii sanaa niliipenda, niliipenda tangu mdogo, kwa hiyo ipo kwenye damu yangu E, naipenda hivyo kwenye damu. Sasa mimi kuiacha inakuwa ngumu sana, hata mtu akiniambia bwana, njoo tupige vina, nafurahi sana eh. Siwezi kusema, ah, ya nini ni pia. Jo eh, naipenda kwa sababu iko kwenye damu mm. Hata kama mtu ananiambia nimfundishe, namfundisha kwa dhati, kama naye atapenda basi hata ana nini Muziki huu umekupa nini? Unajivunia ukikaa mwenyewe unasema, yes, bila huu muziki pengine haya hiki na kile na hiki nisingekuwa nacho? Mimi mziki, mziki huu umenipa faida moja kwamba nimetembea dunia nzima. E, kwamba hata ningesoma hiyo shule ningemaliza nisingetembea hivyo <laughs> e, lakini bahati mbaya nimeishia kiwango cha chini, lakini nimejiendeleza na nimeingia zaidi humu na ila nimetembea dunia nzima na natokuta Kanada, Jerumani, Norway, Swideni, Denimaka, Uingereza, India, yaani nimetembea zile sehemu ambazo sikutegemea kama nitafika. Sasa hata kama sikuwa tajiri lakini niwerizika. Tuzungumzie kidogo muziki huu gaibuni, unapendwa kiasi gani muziki wa asili hasa kutoka umwe ambao wa bahari ya Hindi manake Bagamoyo na Tanzania kwa ujumla, muziki huu unapendwa, kwa miziki ya asili inapendwa kwa mu ambayo ya pwani karibu Tanzania, kwa sababu makabila hawawezi kufanya mila zao bila kutumia miziki, watapiga aidha ngoma wacheze au ala moja moja ya kupiga, wanaipenda. Isipokuwa sasa utakuta unaanza kupotea taratibu kwa kipindi hiki, kwa sababu vijana kipindi hiki vitu haviwekei manani sana wanawekea, kwa sababu hii kazi unaweza ukafanya pengine hata miaka kumi usipate, lakini akifanya kazi ya kuimba na nini, mwaka ufiki sheko ana gari, ana nyumba na nini. Kwa hiyo unaanza kupotea kutokana na mazingira yenyewe e, eh. Lakini haswa unapendwa hata nchi za nje wanapenda sana. Tusimulie mojawapo ya nchi ulizoenda kutembea ukaona uka, uka raha na ukafurahia. Ujerumani, Ujerumani ilikuwaje? Nani mwaka gani? Uh, mwaka nafikiri kwenye themani na, mm, nilikwenda mara mbili kwenye elfu mbili na tano mpaka kwenye themanini huko na kitu, na, na saba hivi na nane tulikwenda, ila nilichofurahia Ujerumani kwamba wanapenda sana, tukifika pale hata vitu kama hivi wanasamini, anaangalia kwanza, anashangaa hiki kibao kinalia vipi? Amini e, amini anapekua e, pekua, alafu ana labda kuna kitu umefunga huko hakuti haoni ha, kama na maiki humu ndani wala nini a, au anakushika ana mkono kama mtoto anakushika mkono, labda una kitu kinafanyisha. Kwa hiyo wamependa, basi na mimi wananipa mole. Wimbo gani ambao ulikuwa ukienda nje ukipiga? Kunakuwa na utofauti mkubwa, nyimbo nyingi tunazipiga kwa sababu tukienda nje tunakwenda kama kikundi, ila kama tunaenda kupiga mziki kusema, piga mziki wa nini? wa nini wa, wahara watu wanabadilisha nguo, basi huwa kuna mwimbo huwa na naopiga mwenyewe naosikia raha, hebu tupigie huo mmoja. Bita sumani kajambe yegwe mbura katoa kwenda chuni kuja sala eh. Yani hiyo eh, ni kizalamu. Kizalamu ina maana gani hiyo? Ina maana mama bitasumani, jina bita sumani, at, bita sumani. Yeye kilima mazao hakumbuki mbegu, atakula yote <laughs> <laughs> alafu wakati wa kulima wakupanda na kwenda naombaomba Nipeni mbegu we, mwaka jana umepata, tumepata gunia tano sita, kwani usingeweka basi? Tunamwimba, tuna mwimba vitasumani kaja mbegu mvula katoa kuhanda choni. Yaani mvula ni kwa kizalamu, mvua. Kuhanda kupanda, eh. Kuhanda choni, yani unapanda nini? Eh, ndio maana yake. Sawa, tukiwa kingoni kabisa wa makala haya, unawaambia nini wasanii, hasa wanaotamani kufanya muziki huu wa ngoma za asili? Mimi naambia kwamba wanaitamani kupiga kucheza mziki wa asili wasiuache, wa kwa sababu hizi ndio tambiko za watu. Mila zetu kila aina ya kabila la Tanzania mila yake ipo. Sasa ukiacha nakuwa tunapoteza utamaduni wetu, kibao gani unatuacha nacho cha Kiswahili? E, kipo eh. wa Kiswahili tunasema, hongera mzazi wa mwana Mungu, akupe baraka, yaani uliozaa mtoto. Na mara nyingi sasa tunazipiga, mara nyingi tunapigaga kwenye sherehe kama hizi za mtu anacheza mwanawe, kwa hiyo tunampongeza yule alio alio nini, mwanamke akajifungua mtoto. Sasa e, labda siku 40 zimepita kwa utamaduni wa e, Kiafrika, alafu, e, alafu, alafu, alafu wakamcheza ngoma. Sasa sote tunamfurahia ni wimbo wa zamani zamani sana, mpaka wakina Bititi wote wameimba huo eh. Bititi msikilizaji, ni miongoni mwa wanawake wale wapigania uhuru wa Tanzania, lakini ameshatangulia mbele ya haki. Nakushukuru sana mzee Halfani Omar Matitu, mwanamuziki wa muziki na ngoma za asili kwa kuzungumza nasi katika makala haya. Nyumba sana asante sana. Msikilizaji, ndio nakunja jamvi la makala haya, kutoka hapa mji wa kihistoria Bagamoyo, mkoa wa Pwani, nchini Tanzania. Nilikuwa naye mwalimu Halfani Omari Matitu, mwanamuziki wa muziki na ngoma za asili, tukizungumzia safari yake ya sanaa hii na mashiko ya sanaa hii nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine.