Ni thelathini na sita baada ya saa kumi na mbili jioni. Punde utakuwa unaungana na wanajukwaa la michezo wakiongozwa na Paul Nzioki. Asante uh sana hijai minslet na mwanaspoti popote pale ulipo, karibu sana ndani ya jumapili tuwe katika kipindi cha jukwaa la michezo. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini na baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia ni pamoja na taarifa za Simba Sports Club kutoka Tanzania, kwa timu pekee ya Tanzania itakayoshiriki michuano mipya ya Africa Super League, lakini pia Senegali wao jana wametoa taji la Chan kwa kuwashinda wenyeji Algeria. Na hapa ndipo tunaingia ndani ya mjadala, kwa sababu beki wa zamani wa Tunisia Karim Hagwi anasema kwamba ni wakati wa CAF, hili ni shirikisho la kandanda barani Afrika, kuifikiria upya michuano hii, lakini pia kombe la dunia kwa vilabu limeingia ndani ya nusu fainali. Na kwenye tenisi, mchezaji wa tenisi Helena Svitolina akisema marufuku ya Wimbledon na kwa wachezaji wa Urusi na Blaru lazima ibaki. Lakini kule Paris Saint Germain, Kilian Mbape atakuwa anakosekana kwenye mechi yao dhidi ya Bayern Munich. Ni mechi ya klabu bingwa barani Ulaya. Karibu sana Jason Sagini. Asante, mambo ni mazuri. Mm, mm. Tuanzie huko Kenya katika ligi za Ukanda Afrika Mashariki, tuanzie Kenya ambapo kumechezwa mechi kadha kadha, leo mechi tatu, ambapo Bidco imeishia kulazwa goli moja kwa sufuri mikononi mwa Polisi FC ambao sasa hivi wanapanda nafasi ya tano kuwa na alama ngapi wakiwa basi wameshinda mechi zao tatu mfululizo za ushindi inaopesha nafasi ya tano Polisi FC wakati nzo ya shuga viongozi wa ligi yao wametoka sare bila bila dhidi ya FC Leopards, lakini pia Viga Bulet nayo imeshindwa na na Ulinzi Stars moja kwa yai. Kocha wa FC Leopards Patrick Osems akisema kwamba uh, labda kwa sahivi labda kule Kenya marefari ambao ni bora ni marefari wa kike kisani kwamba uh, anasema kwamba marefari wengi wa Kenya wanategemea zile semi za mashabiki pale kwenye, kwenye uwanja mchezo anapoendelea ili waweze kutoa uamuzi na ni mechi ambayo imeshia na kadi nyekundu kwa uh, ile semakocha wa magolkipa pale fzungumzinaambia kwamba pia katika mchezo wa Ulinzi Stars na Viga Bullets uh, kule Kakamega pia na mchambuzi wetu wa michezo anakwenda uh, kwa jina la Timothy atambia kwamba pia nayo kule katika mchezo huu wa Ulinzi Stars na Viga pia kumekuwa na kashfa kama hiyo kwamba refa ategemea sehemu mm -hmm. za mashabiki ili kuweza kutoa uamuzi katika mchezo kati ya Viga Bullets na Ulinzi Stars, lakini kwamba Nzoia ipo nafasi ya kwanza, ila kwamba imecheza mechi mbili zaidi ya nafasi ya pili Gora, ambapo sasa hivi wamecha nyuma kwa mara moja peke yake. Lakini kule Tanzania, Ihefu leo imeshinda Mbeya City mbili kwa moja wakati Ruvu Shooting imeshinda Kinononi mbili kwa moja. Lakini jana Yanga ilishinda Namungo mbili kwa moja, Simba SC ikaishinda Singida Big Stars tatu kwa moja wakati Prisons na Mtibwa Sugar zikiishia sare bila bila, lakini kule Burundi Dynamic dhidi ya Magara Young Boys. Young Boys wameshinda mchuano wao nne kwa sifuri lakini timu ya majeshi Musongati ikipigwa na Le Messenje Ngozi goli moja sifuri. Sanzee dhidi ya ND Cells zikishia sare ya kutofungana. Kisha Rayon Sports dhidi ya Kiyovu ikiishia pia kwa sare ya sifuri kwa sifuri. Lakini turudi huko Tanzania, ambapo uh, sasa hivi Simba imeteuliwa kwa timu pekee kutoka Tanzania mm. itakayoshiriki michuano mipya ya Africa Super League itakayoanza mwezi Agosti mwaka huu. uh, kwanza kabisa nilivyosema hapo awali kwamba nafikiri katika mashindano haya ya Super League kwamba ni mashindano mazuri, lakini labda yanakuja kumyeyusha ama kumchokesha mchezaji ambaye bado ana michuano ya ligi kuu nyumbani, ana michuano ya ligi ya nyumbani na pia michuano ya kombe la FA za nyumbani na pia bado ana michuano ya CAF na pia bado vilele, pia ana mechi za timu taifa. Nafikiri kwamba uh, kwanza kabisa, kwa kuongeza Super League kwamba inakuja kumchokesha mchezaji ambaye hatuzingatii afya yake, na pia tuzingatie muda ambao anafanya mazoezi na pia muda ambao anafaa kurecover kabla ya mm, kucheza mchezo ambao unakuja. Lakini kwa Simba wao, uh, kuteuliwa kuwa viongo, uh, kuwa wawakilishi wa Tanzania, nafikiri kwamba ni jambo zuri na ufanisi wao mkubwa, wamezingatia ufanisi manake, ukiangalia hawa wamekuwa ufanisi uh, wame na, uh, wame na ufanisi mkubwa katika kombe la ya kuweza kuteuliwa mm. kama mwakilishi wa Tanzania yake Yanga ndio walifika, lakini hatujaona sana katika makala iliyopita namna michono hiyo ambayo klabu shiriki itavuna dola 2.5 milioni, hiyo ni pesa za Tanzania b, bilioni ngapi? 5.8 kwa maandalizi tu. Achi mbali zile he, mwenye mwenye atabeba taji atapewa. Na ujue sasa hivi CAF bado wanakuja kuangalia mambo ya leseni za klabu, wanakuja kuangalia mambo ya viwanja anakuja kuangalia mambo ya mapato ya klabu. Kwa hivyo bado kuna safari e, na pia wanakuja kuangalia ubora wa miundombinu kama hoteli na barabara mm. za kutumiwa na wageni. Na wiki jana walikuwa kule Kongo DRC mm. na wakafanya hivyo pia wakaangalia, kwa hivyo labda wataangalia na waangalie kama, nafikiri nafikiri hapo Simba wako sawa, maanake wana, wana, wana klabu ya kike na pia wana uwanja mzuri. Nafikiri pia katika swala la mauzo pia wako vizuri, kwamba Simba hapo katika sekta hiyo. Lakini uwanja wanatumia uwanja wa taifa hapo pekee, labda kidogo ambapo hawana uwanja wa nyumbani. lakini mm. kwa kuzingatia zile le, zile, vile vigezo vya klabu lazima nafikiri kwamba kuwa timu ya kike na pia kuna structure ambayo inazingatia mm. mauzo ya klabu pia nafikiri na, na, na, na vijana kwenizuri. Pia vjazunaripia mm. Kwa hivyo hapa sasa ni, ni faida kwao. Uh, sijui ni kwa nini Young Africans hawajaingia hapa, labda tungekuepo na Emmanuel Makundi hapa studioni shabiki mkuu <laughs> <laughs> angetueleza <laughs> mengi. <laughs> tuendelee na makala jukwaa la michezo, kuzichungulia taarifa tulizokuandalia hapa na sasa. Sagini hapo jana uh, Senegali e, ulikuwa unasema kwamba sasa watakuwa wanakamilisha maswala ya ubingwa kwa mm. upande wa timu ya wakubwa, na sasa wameingia ndani ya michuano ya CHAN wamekuwa mabingwa baada ya kuwapiga Algeria ndani ya penalti. Hapa mwenyeji amekosa kutuzwa, maanake aliandaa kombe hili na alikuwa na safari nzuri kuelekea fainali. Algeria huyu akifika fainali na kwa kuwa na mchezo mzuri na kufunga magoli mengi sana, lakini katika fainali unaomba kama fainali, basi yeyote ule ana uwezo kushinda kombe hilo. Na Senegal walifanya kikweli, maanake wanaweka historia kwa kushinda mataji matatu ndani ya mwaka mmoja. Zungumzia makala ya AFCON kwa timu zinazoshiriki pia wachezaji ambao wanacheza ligi za nje kule Cameroon mwaka elfu mbili ishirini na mbili na pia walishinda kombe la AFCON la kwa mchezo wa soka wa ufukweni na pia walishinda kombe la WAFU under 15 na pia under 20 kwa hiyo mataji manne kwa mwaka mmoja. Kwa hiyo naweka historia manake Senegal, na kwamba wameweza kuwekeza pakubwa katika mchezo wa soka manake tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili walipofika kwenye hatua ya robo fainali ya kombe la bara Afrika, wakati huo zungumzia kocha wa sasa hivi wa timu ya Lions of Teranga akiwa ndiye nahodha klabu hiyo. Mm-hmm, wa timu ya taifa akiofikisha kwenye robo fainali. Wakati huu ni kwamba kutoka wakati huo mwaka huu, miaka kama ngapi? Miaka kama kumi na mmoja hivi hadi sasa wameweza kuwekeza pakubwa katika soka lao, kuna kwamba hapo ndio ambapo siri ipo kubwa kwa taifa la Senegal. Na katika michuano hiyo pia mshindi wa kiatu cha dhahabu ametokea Algeria, Aymen Mahias baada ya kufunga magoli kumi na fainali hii uh, ilienda kuamuliwa kwa njia penati mm. Na wajua, nikiangalia pena, fainali nyingine ambazo zilikuwa zimeamuliwa kwa njia penati ni Libya ikifunga Ghana, uh, baada ya timu hiyo kuamua kwa nia tajiri mwaka elfu mbili kumi na nne bila mchezo kuishia bila goli mwaka elfu mbili kumi na nne kule mchezo kipindi cha kwanza kila mmoja na, lakini kwenye pili alikuwa ziada Algeria, Senegal kwa, alafu ishie, na ukiangalia eh, wa kujilinda wao walikuwa wameruhusu goli moja pekee, goli ambalo mm -hmm. walifungwa na Milton Karisa, kijana wa Vipers ya Uganda, ndani ya hatua ya makundi kwa, hivyo bado nilikuwa naona kwamba ndio mchezo ulifaa kwenda kwenye penati, lakini bado Algeria na kikosi chao. Sasa hapa kuna suala la umri. mm -hmm. E, kikosi cha Senegal ukikiangalia kilikuwa na wachezaji wa umri mdogo. Sasa hivi wanaweza wakatawala tena kwenye michuano ya bara Afrika, ndio wanaweza. Ni sawa na timu ya taifa ya Faransa kwenye kombe la dunia, nilisema kwamba Uh, ukizingatia kikosi chake, Didier Deschamps, kocha timu taifa ya Faransa, pia naye ana kikosi ambacho ni kichanga na ambacho amekilea kwa muda mrefu. Kwa hiyo pia kwa Senegal, ambapo ukiangalia umri wa kama wastani wa miaka 25 hivi, wakienda sana, umri ambao kidogo ukiangalia wakipewa muda sana, kwa kwa girl, ni wachezaji wa tano peke yake uh -huh, ambao walikuwa na umri ambao umezidi miaka 25, aha, kwa hiyo ki, ishara kwamba ukiwapa miaka mingine kama tano ijayo, wana uwezo mkubwa wa hata kushinda kombe la bara Afrika ambao wanashinda kule Cameron. Kwa hiyo tuwachunge wa sana kuliko miaka nakuja kama mitano mm, hivi kikosi cha Algeria akiwezi kutisha kwa sababu wachezaji ambao walikuwa wanazidi umri wa miaka ishirini na mitano ni ishirini na moja ndani mm -hmm. ya timu ya watu ishirini na tatu kwa hivo, e, ndo maana ikuwa nasema Algeria walikuwa wameamua kuja kutafuta ili taji wao, wako wamepanga labda mambo ya kuja kuleta kikosi cha watu ambao watakuja kuwania uh, tuzo kubwa uh, barani Afrika na labda timu ambao watakuwa wanaipeleka katika michuano ya dunia. Sasa hivi Madagaskar pia na wao kwenye suala la umri walikuwa na kikosi kichanga, kwa sababu wachezaji kumi na tano e, pia walikuwa na umri wa miaka zaidi ya ishirini na tano mm -hmm. Kwa hivyo bado na wao sijui kama wana nafasi nyingine ya kutisha, ukizingatia limbukeni na alifika kwenye hatua ya nusu fainali na akabanduliwa, lakini akamaliza nafasi ya tatu, kwani kwamba amekuja mara ya kwanza lakini ni kama alikuwa amekuja na mpango wa kunyanyua taji. Ehe, ndiyo na ameweka historia ambayo hakuna ilitarajia kwamba wanaweza kwa kuweka historia kama hiyo, kwa hiyo pia nao tuwachungi manake. mm -hmm. s pia na taifa la Komoro kwenye kombe la bara Afrika mwaka jana mm -hmm. walifanya vile vile kufika kwenye hatua ya robo fainali ya mwondoano na kuipiga Ghana kwenye makundi ni Nusuno timu mbazo kingalia ukiwapa nafasi ndogo tu, wanaweza kuondoa na hata kuweka historia ambayo ni kubwa, ambayo itawai kusaulika. Na sasa kwenye sehemu yetu ya mjadala, beki wa zamani wa Tunisia, Karim Hagui, anasema kwamba ni wakati wa kafu kuifikiria tena michuano ya, up, ya, eh, ya, ya Chan upya, kwa sababu anasema yeye yeah, yeah, aoni haja wachezaji wenye umri mkubwa umri wa miaka thelathini kuja kushiriki hapa. Yeye anasema kwa mtazamo wake, mm. Chan inafaa kuwa ya vijana wa chini ya miaka ishirini na tatu. Niliongea rafiki yangu mmoja pale juzi, akaniuliza kwamba hivi, tofauti ya CHAN na AFCON ni ipi? Nikamwambia kwamba CHAN ni mashindano ambayo yanahusisha wachezaji ambao ya wanacheza ligi za bara Afrika, na AFCON wanacheza pia ligi za nje ya bara Afrika. Hivi akaeleza kwamba tofauti iko wapi? mm. Akashinda kuelewa, kaniambia kwamba hivi, kwa mfano kama timu kama uabeshi Ethiopia wachezaji wao katika kombe la baraafrika mwaka jana kule Kamerun walikuwa wote wanacheza ligi za baraafrika. Kwa hiyo tofauti ya Ethiopia kwenye AFCON na CHAN itakuwa ni gani? Tof nikaona umuhimu wake ama swala lake ni lipi? mm. Kwa hiyo hakuna tofauti kwa sababu ni mchezaji ambaye anacheza tu katika nchi yake. He -he. Kwa mfano kama kuna mchezaji wa Uganda alikuwa anacheza Afrika Kusini, Arusi kucheza. Arusi kucheza. He -he. Kwa hiyo hapo ni swali lile kuangalia labda ni manake hapa pia kuna mchezaji ambaye ana miaka thelathini na mitatu. Hapa ukizungumzia Hagui ambaye anasema kwamba e, swali la ukosefu wa ladha, hmm, katika, e, mechi, wa ladha na viwango duni katika baadhi ya mechi kuzingatia kwenye hatua makundi, tulizungumza kwamba kulikuwa imeisha sare ya bila bila mara nyingi sana, na hata ushindi goli moja sifuri. Hmm, mara nyingi bila bila. Kwa hiyo ule ukosefu na kutokana, basi na kwamba kuna wachezaji ambao hawana ile kiu ya kucheza vizuri, kwa mfano mchezaji ambaye ana miaka thelathini na zaidi, huyu ameshafanya kila anachofaa kufanya, mm. katika hatua klabu na kujatua yatua ya timu ya taifa. Kwa hiyo okay, hapa kuji kujionyesha. Mm. Lakini ukihusisha jaji ambao wana miaka 23 kwenda chini ama 25 kwenda chini, mm, hawa wana kiu ambao wanataka kujionyesha. Kwa hiyo wale mm, scouts watakapokuja bara Afrika watakuwa ni na nia nzuri ya kuweza kuscout na kuweza kuwaona mapema. Namna Kagwi utakumbuka kwamba pia alicheza katika uh, kombe la bara Afrika mwaka 2004 wakishinda finali hizo lakini pia akacheza kule Ufaransa na timu ya Strasbourg. Tuendelee na kipindi Jukwaa la Michezo. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini sasa hivi ikiwa ni saa kumi na mbili na dakika 49 huko Kampala, Uganda. Naona mashabiki kwenye mtandao wa Facebook katika ukurasa wetu RFI Kiswahili na Kakuchubwa anasema yeye yupo DRC, anasema tunawapongeza sana Senegal. Mike Mnyamwezi anasema wamestahili kushinda. Kim Devi anasema pia wamestahili kushinda. Amani David akiwa Tanzania, Mwanza, anasema Wasenegali ni mabingwa kwa mara ya kwanza au ee, ndiyo ni mabingwa kwa mara ya kwanza. Omar Hussein anasema poa sana ndugu zetu wa Senegali, kwani hawa Waarabu si wazuri. Kisha Rachid Benoit anasema <laughs> ongera kwao. Hapa wengi wanalalamika kwamba Kongo waliondolewa na Senegal, na namwona Muisa Musambagani anasema kwamba Kongo haina bahati e, Shetwagi Mulavi anasema kwamba Kongo ni tatizo ya kocha, lakini pia naye Kevin Emedi anasema kwamba Kongo yetu ilikuwa ndani lakini kocha wetu alishinda kupanga lista. Naye nakako kiuba anasema kwamba akiwa Uvira DRC anasema kwamba timu yake ya Kongo imeondolewa mapema sana, ila aliona ni ubovu wa mkufunzi. Lakini David Chirongozi akiwa Kivu anasema kwamba ilikuwa mbovu sana, kutokana na hali ambayo viongozi wa timu ya Kongo wanatafuta wachezaji katika kuita wachezaji, viongozi wanatuhumikisha mjwano, eh, timu ambayo hakuna hata mchezaji wa list ya DRC. Lakini nakako kiuba anasema kwamba akiwa Uvira, pole sana kwa timu yake kushindwa na Senegal. Eh, wakali hao wametuangaisha hata sisi Wakongomani nam. Na msikilizaji pia uendelee kutufuata hapo kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili Facebook. Kama hujawahi kuweka like ya kwako, ingia tafadhali uweke, kwa sababu taarifa mbalimbali zinaendelea kuchapishwa hapo. Na sagini kombe la dunia kwa vilabu uh, inaendelea Uhum, kule mm Moroko. Na sasa tunaingia katika hatua nusu fainali. Al Ahli hapo jana ambao walikuwa wanaonekana kama wamechoka sana, sasa watakuja kupatana na Real Madrid ndani ya hatua nusu fainali, itakuwa ni mara ya tatu kukutana na Real Madrid, maanake walikutana tena katika makala ya mwaka elfu mbili kumi na tisa wakipigwa wakati huo na safari hii Real ambayo kidogo ndio mabingwa wa bara Ulaya. Al Ahli walikuwa nafasi ya pili kwenye makala ya bara Afrika kombe la vilabu, nafikiri hapa ni kwa timu ya Al Ahli maanake wao ni wa nafasi kubwa, mm, na kiu kubwa kualiko Real Madrid, lakini jana walikuwa wamechoka sana kwenye mchezo wao, na ukizingatia pia timu ya Seattle Sounders ya Marekani awakuwa wamecheza, kwa hivyo mm, walikuwa pia na ukosefu wa ile, kwa kimombo tunaita match fitness, na ukiwaangalia ndani ya kipindi cha pili Al Ahli waliwalemea sana, Al Ahli walidhibiti mpira sana. Kwa hivyo bado ninahofu ni kuja kukutana na Real Madrid ambayo imekuwa ikicheza eh, kila wakati kwenye mm, kwenye ligi nyumbani, pia kwenye ligi za Copa del Rey, kwa hiyo nafikiri kwa Al Ahli hapa ni mechi ya kujipima na ya kujituma mm, zaidi ya asilimia mia moja na, ni wa CAF, Patrick Mosepe, ya nimemwona rais wa amesema kwamba ni wakati wa Al Ahly, kama wataondoka na taji hili, basi ajui ni lini, lakini najua kwamba kipimo chao sasa itakuwa ni Real Madrid. Na katika mechi nyingine, Al Hilal kutoka Saudi Arabia ilijikatia tiketi ya nusu fainali baada ya kuwalaza Wydad Athletic Club ya Morocco kwa magoli matano kwa matatu kupitia mikwaju ya penalti, na sasa wa Brazil au wa Flamengo watamenyana na Al Hilal Februari saba. Mchuano mwingine mkali mm, kweli maana kiongelea hapa vipi ni kwamba e, kila mtu anania kufika kwenye finali, kuna kwamba pia mchuano huo lazima pia, najua kwamba Real Madrid kombe yao yake kwa hiyo lazima pigie hesabu ya mapema kabla mchezo ukuchezwe, namna mabingwa wa tetezi wa Amerika Kusini au Flamingo. Sasa wao ni washindi wa ligi ya mabingwa wa UEFA msimu uliopita. Real Madrid watajiunga na michuano katika michuano hiyo sasa kwenye nusu finali, na hapa ndipo huwa na shida sana mm. sababu ni vipi hawa sasa wa Amerika Kusini na Real Madrid wanakuja kuingia ndani ndani ya nusu fainali, lakini ni sawa, ni mpangilio wa mechi nadhani. Uh, walisema kwamba sasa watakuwa wanabadilisha ratiba ya michuano hii. E, ndio maanake nafikiri ni ile haiba ya mm, mangazi mm, na ule, ule, ule uzuri na thamani ya ligi za mabingwa Ulaya, na za, kum, ligi za Afrika ukilinganisha ligi, wataongeza wata vilabu eh, e, eh, Kwa hiyo ukiongeza kwa ni asilimia kama e, eh, 15 hivi ya kuweza mm, kutoa ile ishara kwamba labda ni ukuaji wa soka duniani, na fainali itaandaliwa Februari 11, lakini ukumbuke Real Madrid imef fuzu kwa michuano hiyo mara sita na kushinda taji hilo mnamo mwaka 2014, 2016, 2017, na 2018. Tuingie katika sehemu ya mwisho hapa kukamilisha kipindi jukwaa la michezo. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini, na nikianza na kuangalia kule England kinachoendelea sasa hivi uwanjani, Nottingham Forest wanaongoza goli moja kwa sifuri dhidi ya Leeds United na mchwano umekamilika. Baadaye Tottenham watakuwa wanapambana na Manchester City. Kule Ufaransa League a, uh, Clermont wamepigwa na Monaco magoli mawili kwa sifuri Sasahivi Ajaccio dhidi ya Nantes akiongoza na magoli mawili kwa s Rouhams sifuri kwa sifuri. Lorier dhidi ya Uje sifuri kwa sifuri. Strasbourg anaongoza mawili kwa sifuri dhidi ya Montpellier, lakini baadaye Brest dhidi ya Lens na Marseille hakikabiliana na Nice na sageni sasa hivi, uh, timu ya uh, Paris Saint Germain mm. Wamekumbwa na tatizo kubwa kwa sababu mchezaji Kylian Mbappe amepata jeraha la paja, jeraha linalomweka nje kwa mkekani kwa wiki tatu, atakuwa anakosa mechi ya mkondo wa kwanza kombe la bingwa bara Ulaya kwa vilabu dhidi uh, ya Bayern Munich wikendi wiki ijayo. Nafikiri kwa mchezo huu ni mkubwa maanake, katika msimu jana kwenye hatua ya robo fainali kwenye kombe hilo bado pia Bayern ilipata ushindi kule Paris, goli moja kwa yae lakini E, ukiangalia bayani ya sasa hivi ni kwamba si kali, maanake mwaka huu uh, mwaka huu mpya imeshinda mara moja peke yake baada ya kutoka sare nne mfululizo, na mshindi wao alipata ushindi huo uh, juzi tu katika mchezo wa mains siku ya Jumanne. Nafikiri kwamba ndio ni mchezo mkubwa, lakini kukosa kile mm. ambapo wana Messi na mm. pia wana Neymar <laughs> sawa, sawasawa na Paris Saint-Germain, wao watakaribisha mabingwa hao wa Ujerumani kwenye uwanja wa Parc des Princes Jumanne ya Februari 14 katika marudiano yakifanyika ya kule Allianz Arena Machi 8. Tukamilishe kwenye tenisi ambapo mchezaji wa Ukraine Elina Svitolina anasema wanariadha wa Urusi na Blaru lazima wapigwe marufuku kushiriki michuano ya mwaka huu ya Wimbledon na olimpiki ya Paris mwaka e, uh, 2024. Uh, jumla ya majumba 20, uh, 20, uh, zimeharibiwa kule Ukraine na mm. anakuambia kwamba vita vinaendelea bado kwa hiyo bado hawatustahili kutoa ile adhabu kwamba wasirejee katika ramani ya michezo duniani, kwa maana kwamba bado vita vipo, mm. kama alivyosema aliyefika nusu finali ya kombe la Ulaya mwaka 2009 Elina Svitolina. Ni kweli, maana yake mm. adhabu kama, maana yake bila kuwapa adhabu waweze kujifunza. Na kamati ya olimpiki ya kitaifa pia inachunguza njia ya kuwaruhusu wa Rusi na wa Blaru kushiriki kwenye michezo kwenye michezo ya olimpiki mwaka 2024, lakini ukumbuke, hapa kuna kilio, kwa sababu pia mchezaji nambari tano duniani wa Urusi Andrei Rublev yeye, yeah, anasema kwamba itakuwa inawaadhiri vibaya sana na mimi nakamilisha jukwaa la michezo, narusha mpira kwake Minslet Ijahi, Paul Nzioki na Jason Sagini kwa majukwaa la michezo, na mimi nitamatisha matangazo jioni hii, ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ahitimisha ziara yake nchini Sudan Kusini, na China yaeleza kusikitishwa na hatua ya kudunguliwa kwa puto lake katika anga ya Marekani. Tunatamatisha matangazo na kibao culture. Kibao hicho msikilizaji kinatutamatishia matangazo wa jioni hii. Fundi wangu wa mitambo amekuwa ni George Maina, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, jina langu Mensleti Jai. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa heri. <muchilis>