Hapo awali, tunakwenda moja kwa moja viwanjani kujua yaliyojiri kule nchini Qatar. Bila shaka ni kwamba kule Katar leo kumekuwa na mechi mbili za mapema. Ni kwamba awali Tunisia imelazwa na Australia goli moja sufuri, huku Poland ikipiga Saudi Arabia mawili kwa sufuri lakini kwamba kwa sasa hivi kwa muda mchache ujao Ufaransa itakuwa uwanjani dhidi ya Denmark, lakini saa nne kamili itakuwa ni zamu ya Argentina dhidi ya Mexico. Hili ni jukwaa la michezo, mimi naitwa Jason Sagini nikiwa naye Paul Nzioki, karibu sana. Nam, bila shaka Paul, karibu tena. Asante sana Askofu, mambo ni mazuri. Manake ni taifa la kwanza kabisa zungumzia Senegal kupata ushindi kwa mataifa mm, mm, ya bara Afrika katika kombe hili la dunia kule Qatar baada baada ya amal subiri kwa muda mrefu sana. Labda wakati naangalia mechi ya Ghana dhidi ya Ureno, ah kipindi cha pili nilianza kupata matumaini kwamba labda uenda tungepata taifa la kwanza kutoka barani Afrika linatoa ushindi. Lakini tumelazimika kusubiri hadi raundi ya pili ambapo ilikuwa ni mechi ya pili ya Senegal baada ya kupoteza mechi ya kwanza dhidi ya Uholanzi wakipoteza kwa magoli mawili kwa sifuri. Ndio. Imekuwa ni afueni kwa sababu wangepoteza jana dhidi ya mwenyeji Katari ingemaanisha kwamba sasa hivi watakuwa wanasubiri tu kuona kama bahati itakuwa inawafikia mkufunzi wa timu ya taifa ya Simba kule Senegal alizungumzia Aliusisi alizungumza baada ya mchezo jana, kwa kupata ushindi wa tatu moja dhidi ya Katar ilikuwa uh, mechi ngumu sana na yenye kuamua kupiga hatua, kwa sababu kila timu ilikuwa imepoteza mechi ya ufunguzi yon. Nafikiri yon kipindi yon cha kwanza ndio tuliisoma mchezo vizuri. Tulipoteza kwa pamoja siku ya Jumatatu na leo tumeshinda kwa pamoja kama yon timu yon, kwa sababu kikosi kilipambana vilivyo. Kumbuka ni kwamba taifa hilo la Senegal lianza, lianza mashindano haya vibaya baada ya kupoteza dhidi ya Uholanzi mbili kwa yai, lakini jana ushindi wa tatu moja dhidi ya Qatar ni ushindi mkubwa, maanake wa sasa hivi wanafukuzia kuingia kwenye raundi ya mwondoano, lakini pia ni kwamba ukizungumzia mataifa mengine ya Afrika, ni kwamba jana Cameroon ilipoteza dhidi ya Switzerland, akifunga bao Breel Embolo ambaye babake mzazi ni kutoka taifa la Cameroon. Na uliona baada mm, e, ya kufunga goli hilo, akusherekea, alisimamisha wachezaji wenzake kusherekea. Lakini ushafunga. Ndio ushafunga. Ndio ushafunga, lakini ukishafunga sasa eh, unatoa heshima kwa taifa kwa sababu unafahamu hata kocha Rigobert Song akizungumza alis, <laughs> <laughs> e. iat sema na namhitaji hata kwa kikosi cha timu ya taifa ya Kamerun. Ndio ametufunga, lakini bado namhitaji sana, na ukiangalia Kamerun ndio ungesema wanamhitaji wali jana kwa, e, kwa Morocco ilitoka sare dhidi ya Croatia bila kufungana, lakini nayo Ghana iliweza kuwashangaza dhidi ya Ureno ambapo Ronaldo hapa akiweka historia kuwa mchezaji wa kiume wa kwanza kuwahi kufunga nini kuelekea kwenye mechi za mwisho za makundi mataifa ya Afrika lazima tuwe tumejifunza mambo mengi ha. Nikianza tu na Senegal ha, katika mechi yao na Uholanzi mwanzo wananishangaza kwa sababu uh, sikuwa naamini kama tuna timu ambayo inaweza ikaamua twende moja kwa moja kupambana na wenzetu kutoka Ulaya. Uh, ukiangalia namna ya viwango vya wachezaji na timu zote mbili zilivyokuwa, lakini Senegal, uh, katika kipindi cha pili mechi yake inanionyesha kwamba tuna uwezo kama bara Afrika, mm -hmm. kupambana na haya mataifa. Nikiangalia mechi ya Ghana, kwangu mimi nasema ni mbili mbili, sio tatu mbili. Uh, penalti ya Cristiano Ronaldo mimi naiondoa, nakubali japo, uh, matokeo yashatoka na nitakwimu zipo ni tatu mbili. <laughs> Kwa hivyo nikiangalia pia a, timu ya Tunisia wamepoteza leo mm -hmm. ni timu ambayo imepoteza kwa timu ambayo ipo chini yao kwa viwango vya FIFA. Kwa hivyo bado hapo nashangaa tena wao kujifunza baada ya na na kupata sare mchuano wa kwanza, mechi ya pili walitakiwa kushinda alama tatu. Morocco nawasubiri hapo kesho watakuwa wanacheza na Ubelgiji. Nafasi na na mm -hmm. Morocco nadhani wamejifunza kitu. Mechi ya kwanza waliibuka mashujaa kucheza na mtu ambaye amemaliza nafasi na ya pili, mashindano haya yakifanyika kule maeneo ya Russia mwaka elfu mbili kumi na nane kwangu kwangu kilikuwa ni kitu cha kujivunia. Alama moja haikuwa rahisi kwao. Mi nafikiri kwamba kwa mataifa yote ya Afrika yaweze kujifunza kumalizia, pasi ya mwisho iwe ni sahihi na iwe ni ya kulenga lango, maanake bila pasi ya mwisho basi kufunga bao itakuwa ni kazi ngumu sana. Nam, bila shaka ukiwa Kampala, Uganda, ni saa 12 dakika 41, kipindi ya wani jukwaa la michezo, ukiwa nami Jason, Sagini the Sports Archbishop nikiwa naye Paul Nzioki. Na moja kwa moja Nzioki, tuangazie sasa moja wapo ya matokeo ya kushtua wengi sana, manake Japan iliweza kuilaza Ujerumani mawili kwa moja, lakini nayo Argentina ambao wamepiga upato sana kuweza kunyakua kombe hili mwaka huu kule Doha, Qatar wakilazwa na Saudi Arabia magoli mawili kwa moja. Uh, sio kwa mara ya kwanza mambo haya yanatokea katika kombe la dunia. Uh, utakumbuka mwaka elfu mbili na mbili Ufaransa wakiwa mabingwa wachezi wanapoteza mbele ya Senegal goli moja kwa sifuri hadi Salif Diao mbele ya wanahabari anasema miungu wa soka walikuwa nasi popote tulipokuwa na mpira. Na unakumbuka pia Uturuki dhidi ya Korea Kusini uh, pia mwaka huo elfu mbili na mbili Hapo zamani utakumbuka Ujerumani Magharibi ikishinda Uholanzi katika fainali kitu ambacho hakikusudiwa kabisa. Kwa hivyo timu hizi zimekuja katika mashindano zikiwa zimejipanga. Awali nilisema ni mashindano na sio ligi mm. Kwa hivyo kila mmoja anakuja na mbinu zake katika mchezo. Labda Argentina ukiwaangalia, ni kama waliwadharau kwa kiasi fulani Saudi Arabia, kama wangefanya chochote. Ukiangalia mechi ya kwanza ya Qatar uh, wanacheza na Ecuador, watu katika mitandao ya wa kijamii wanaanza kusema aa, wa Waarabu hawajui mpira, lakini Saudi Arabia uh, wanawazima midomo. Nitamsifia sana mwalimu Avrenada amekuwa mkufunzi katika taifa la Zambia na pia alikuwa na Ivory Coast barani Afrika hmm. Pia aliwapeleka Morocco, uh, kuelekea kombe la dunia mwaka elfu mbili kumi na nane. Mbinu zake za kujilinda zilifanikiwa pakubwa dhidi ya Argentina. Japan, nadhani kuna kitu ambacho pia mwalimu wa Japan alikifanya. Kile kikosi cha Japan kina wachezaji ishirini na sita, lakini nane wanacheza Bundesliga, kati yao nane walianza watano. Kwa hivyo kuna ule utamaduni wa soka, alikuwa ana ufahamu vizuri. Vilevile pale kwenye kikosi cha Saudi Arabia chake mkufunzi hahreni, kwamba wachezaji tisa kwa mm, kikosi chake kumi na moja wanacheza katika nyumbani ya, ya Saudi Arabia kutoka klabu ya Al Hilal na mkufunzi wa Al Hilal ni wa taifa la Argentina. Kwa hiyo anafahamu jinsi walivyokuwa wanacheza <laughs> kabla ya mchezo <laughs> <laughs> Ndio, ndio maana unaambiwa kuna kulinda tamaduni zenu kama wachezaji. Uh, utaikumbuka Brazil ya um, uh, kitambo wanacheza na wachezaji ambao wanacheza uh, katika eneo lao na unawaangalia pia Ujerumani wakati wanakuja kutoa kombe la dunia mm, wachezaji wengi wao sana wanacheza ligi ya nyumbani, ndicho kitu ambacho pia Uhispania walikuwa wanafanya, kile kikosi cha mwaka elfu mbili na kumi uh, ndiye pekee anacheza nje mm, na anacheza Ujerumani. Wale na wengine wote wanacheza katika timu zao. Kwa hivyo kuna kutengeneza utamaduni lazima Lionel Messi aweze kusajili ushindi, manake Saudi Arabia hao walipatiwa, uh, siku kuu iliyofuata baada ya Prince yule ama mkuu wa taifa hilo Muhammad bin Salman kutangaza kwamba itakuwa ni siku rasmi ya kutofanya kazi baada ya kuishinda Argentina. Kumbuka ni kwamba basi pia Paul ni kwamba mm. eh, Salman huyo bado ameweza kuwazawidi eh, wachezaji wote wa Saudi Arabia gari mm. la Rolls Royce baada ya kushinda dhidi <laughs> ya Argentina kwa na, nafikiri na, wamesahau hilo na, leo um, nauliza kwamba wakishinda yeah, kombe la dunia watapewa nini kama wanapatiwa magari baada ya kushinda Argentina. Inakuonyesha kwamba wanaweza wakapewa zawadi tu, uh, nyingi tu, acha magari, uh, sababu wamekifanya kitu ambacho watu wengi hawakutarajia. mm. uh, Ukiangalia viongozi wao wenyewe wamefurahi hadi kusema kwamba kutakuwa na likizo siku moja kwao nyumbani. Kwa hivyo inakuonyesha tu kwamba wakitoa kombe la dunia basi kitu kikubwa kinakwenda kutokea kwa wachezaji, na hivi vitu vinafanyika pia nasi barani Afrika, tumekuwa tukiwaahidi wachezaji na wakati mwingi inaonekana ni kama ukimwahidi mtu kitu <coughs> anasahau, anajisahau mwenyewe. Hata afadhali tu aende ashinde, umwambie utamnunulia gari. Saudi Arabia hiyo ipo kwenye kundi cha nafasi ya pili nyuma ya Poland, lakini tatu wanashikilia Mexico, nafasi ya nne wanashikilia Argentina. Kutoka hapo tuangazie mabingwa watetezi Ufaransa, ambapo walianza mechi ya mashindano haya vizuri baada ya kusutwa sana. Kisa ni kwamba kikosi chao kilikuwa na majeruhi kadha wa kadha, majeraha kama tano hivi, lakini wakaanza vizuri kwa kuilaza Australia. Magoli manne kwa moja ni ushindi mkubwa. Hugo Loris, tumsikia, kabla ya kumsikia nahodha Hugo Loris, tuzungumzie uh, jinsi anavyokaa kuelekea katika mashindano haya kutetea ubingwa hadi sasa baada ya mchezo wa kwanza. Uh, kutetea ubingwa ni swala ambalo nadhani muda wake uh, wa kulizungumzia hujafika. Uh, ukiangalia historia ya kombe hili kutoka mwaka elfu mbili na sita anayekuja kulitetea hajakuwa akipokea matokeo mazuri lakini yeye ametua Ufaransa ametuonyesha dalili mm -hmm. Labda huenda akasonga katika akapita hatua ya makundi kwa sababu ya alichokifanya Ufaransa. Amecheza na taifa ambalo limeorodheshwa katika nafasi ya 38, yeye yupo nafasi ya 4 na Denmark wakiwa nafasi ya kumi, na Tunisia wakiwa nafasi ya 30, inakuonyesha kwamba katika kundi hili Mfaransa ndiye mtu pekee kimakaratasi ambaye anaonekana ana uwezo wa kushinda mechi zote tatu na akatoka na alama tisa. Kwa hivyo sasa ni kushinda mchezo baada ya mchezo, kwa sababu kuna mwalimu hata anakuja katika mchezo na mbinu moja tu, hapa na lenga sare peke yake, kwa sababu ya ni mashindano tu. Mwisho wa siku, hapa mtu ataondoka na kombe, hatutaangalia alama zilikuwa ngapi. Hapana, tumefika hatua muondoano, unatumia staili gani kuja katika mechi. Usahau kwamba mshambulizi wa klabu ya AC Milan, raia wa Ufaransa, Olivier Giroud alifunga bao na kumfanya kuwa nafasi, ama na magoli sawa na mm. Thierry Henry Uh, hata mwalimu uh, Deschamps alimtetea sana alisema, wengi walidharau Giroud, waliniambia kwamba sitapata matokeo mazuri kwa sababu nimemwacha Anthony Martial, uh, wakati ambapo Karim Benzema amewesekana yupo kwenye kikosi, lakini Olivier Giroud ni baadhi ya wachezaji ambao wanakusaidia sana katika timu ya taifa, lakini kwenye vilabu vyao una watu wengi wanaanza kuwa dharau. Nadhani madharau yanaanzia hapo mm, lakini mm, pia utawakumbuka kina Lucas Podolski aliyekuwa mchezaji wa Ujerumani, pia mambo yalikuwa hivo katika timu ya taifa. Ndio, ni mchezaji mzuri katika ngazi ya klabu, afanyi chochote. Kwa hivo Olivier Giroud, nadhani sasa ni wakati tumpe mechi nyingine kama mbili tatu hivi mm, najua unaweza ukapata bahati mechi moja <laughs> kumbuka, usahau kwamba usiku huo dhidi ya, ya Australia ni kwamba ulikuwa ni usiku ambao uh, eh, Giroud huyu alikuwa anacheza mechi yake akiwa ameweka historia kuwa vilevile vile pia mchezaji mkongwe kutoka taifa Ufaransa kuwahi kuchezea e, taifa la Ufaransa, maarufu kama Lebl. Lakini leo usiku kuna mechi ya Ufaransa dhidi ya Denmark, na hapa huyu hapa nahodha wa Ufaransa Hugo Loris akizungumzia kuelekea mchezo huo. si on commence a regarder trop loin dans la competition on risque de connaitre des accidents. Ukijaribu kuangalia mbele sana, ndipo utakapoanza kufanya, la kufanya makosa uh, na hivyo ni muhimu kuweka umakini po po po po po kwenye mchezo yeah, unaofuata yeah, mechi um, ambayo yeah, itakuwa ya kufanya maamuzi iwapo yeah, tutasonga si mbele. Tuna nguvu ya pamoja ayo inatuongoza katika kambi yetu na kushinda na kuongeza nguvu tukavyoendelea na mashindano, lakini tuko mbali sana wana, na fainali. Tuna mlima mkubwa wa kupanda, kwa hivyo itabidi tuwe katika ubora wetu ili kushinda alama tatu. Anaimani kwamba watapata ushindi, na alichokizungumza Hugo Loris: ni muhimu sana kwamba tunakuja na mbinu ya kushinda kila mechi. Kwa hivyo tunakuja katika mechi hii, tunaangalia mahitaji ya mechi ni yepi. mm. tunaangalia tunafanikisha kisha tunasonga katika hatua iliyofuata. Anachokisema ni muhimu, anachokisema <laughs> dhidi ya Denmark uh, ni muhimu sana kwa sababu Wakishinda mechi, watakuwa wanajihakikishia nafasi ya kuingia katika hatua inayofuata. Kwa hivyo dhidi ya Denmark, naona mchezo mgumu. Denmark wametoa sare mchezo wao wa kwanza dhidi ya iata adhari ya Lukaku sioni, eh, uh, kwa sababu nikiangalia mechi ambayo walicheza Ubelgiji. Uh, sikuona uh, nafasi za hatari zaidi ambazo zilitengenezwa na timu ya Ubelgiji nafasi kama kubwa kwa kukosekana kwa Neymar, japo siamini kama kuna mchezaji mwingine kama Neymar ndani ya kikosi cha Brazil, mm -hmm. Lakini uh, kama nilivyokuambia wikendi iliyopita, kinachoathirika ni kiwango cha mchezaji, sio idadi uwanjani, bado watakuwa sawa. Nikiangalia uh, Senegal pia uh, Kouyate alipata jeraha na si kumwona katika mechi yao dhidi ya Qatar. Wanacheza nampalis menti na Ghana gwee katika kiungo cha katikati. Nadhani kiwango chao kiliniridhisha na niko sawa tu kuendelea bila kuyate. Kitu kingine ambacho wa, nimeona kimewaadhiri ni Wales, wamepoteza mchezaji Nico Williams hapo uh, ndipo naona labda kama mm -hmm. Watakuwa na nafasi ya kusonga mbele na mashindano haya, watapata tabu sana bila shaka. Kesho kuna michuano kadhaa, wakati ambapo Japani itakuwa inacheza na Costa Rica kuanzia saa saba kamili, lakini saa kumi Ubelgiji itakuwa inapiga na Morocco, Croatia dhidi ya Canada, kisha mechi ya mwisho usiku ni mechi kali kabisa kati Hispania, ya Hispania dhidi ya Ujerumani. Naam, bila shaka tuangalie mashabiki wanasemaje pale mtandaoni Paul. Uh, tunaanza na Bienfait Kasemengo anasema toka Kivu Kaskazini, jijini Butebo, DRC. Mimi nampongeza sana Olivier Giroud pamoja na Kylian Mbappe kwa rekodi hiyo, nawatakia mema kwenye mechi ya leo, japo sina uhakika kwa ushindi wao. Argentina pia nawatakia ushindi. Mzee Mukonta Gabriel anasema toka Mulonde Manda, DRC ongera sana RF kwa habari za michezo. Bado tupo nanyi tupate umbea wa viwanjani. Asante sana, Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki. Anasema huko kwa DRC ni mechi ya vijana wa umri wa chini ya miaka kumi na minane mpaka ishirini ambazo zinaendelea. Joans Biter John anasema akiwa Tanzania, shindano linaendelea vizuri na barani Afrika sisi tunateseka tu na VAR. <laughs> Kisha Vincent Kaja anasema kutoka Tanzania. Uh, yeye aoni madhara kwa Brazil kumkosa Neymar. Akabanzi Uh, jana anasema yuko momba dunda DRC mm -hmm, ana imani na timu za bara Afrika. Namwona Michael Abrahamo anasema kwamba itakuwa pengo kubwa uko kuto kuwepo kwa Neymar, maanake kazi yake ni nzuri. Joshua mjukuu eh, wa nila anasema kwamba e, binafsi ameiona Tunisia wamecheza mpira mzuri, sema bahati ya kushinda haikuwa nao kwa leo nib atalasa anasema kwamba kutoka Burundi, akiwa tarafa ya Kayanza, anasema kwamba kusema kiukweli hawatafuzu lakini ukiangalia jinsi timu za Afrika wanavyocheza mpira wao umepiga hatua kubwa, ila wanakosa bahati tu ya kushinda. Henry Kamoya anasema kwamba Tunisia. Asante kwa kushiriki. Kutoka hapo tuangazie eh, katika michezo ukanda wa Afrika mashariki ambapo tutaanza na mchezo wa riadha ambapo nchini Kenya eh, afisa wa polisi wa zamani na pia eh, mshikadau kamati ya Olimpiki nchini Kenya wanazungumzia Stephen Arapsoi ameachiliwa eh, wiki jana siku ya Alhamisi na koti moja Nairobi baada ya kupatikana hatia kwamba, eh, katika ile kashfa ya mchezo wa Olimpiki ya Rio de Janeiro, ah, kule Brazil. Ni aibu sana uh, kufikia sasa mwaka elfu mbili ishirini na mbili tunaendelea na taarifa za kesi ambayo inafaa kuwa imekamilika mm. uh, kila siku naamini katika wizara ya michezo fedha zinapotea na kesi kama hizi uh, zinaendelea kutokea. Kwa hivyo upande wa mahakama sijui nisemeji. Kumbuka iliachiliwa ni kwamba wawili hawa pamoja pia na waziri wa zamani wa michezo nchini Kenya Hassan Wario walikutwa na hatia ya kuvujaji wa fedha takriban elfu mia nne hamsini dola hizo za Marekani, wakati huo zimepotea dj hadi e, jezi pamoja mm, pia na kutoa tiketi za ndege ambazo ni kwa watu ambao hawafai kusafiri. Lakini katika mchezo wa soka nchini Kenya leo kumekuwa na mechi kadha wa kadha. Uh, Sofapaka dhidi ya Posta Rangers mechi imeishia sare ya kutofungana. Nzoia Sugar uh, hata kaa baada ya bandari kusema wanaenda kutathmini bei ya sukari wameshindwa kutoa ushindi hapa, wakitoa sare ya bila, bila. Gormaya wamepata ushindi wa magoli mawili kwa moja dhidi ya Bidco United. Huko Uganda Vipers wakitoa ushindi wa goli moja sifuri Dhidi ya URA. Na kule Tanzania ni kwamba Dodoma Jiji imelazwa na Mungo goli moja kwa sufuri, Ruvu Shooting ikapigwa na Singida Big Stars goli moja kwa sufuri lakini kwa sasa hivi uwanjani middleweight na pambano hilo lilifanyika mkoani Morogoro na mm -hmm. Mandonga amesema amejisikia furaha sana, akisema hakubahatisha kwa sababu unafahamu, alikuwa amesema atakuja na ngumi ambayo alibatiza jina la Doinge ambayo alisema ni ngumi ambayo inakunja kona, kwa hivyo labda amefanikiwa <laughs> jana <laughs> lakini, kwa mashabiki nchini humo, wanasema kwamba wa hajafurahia, maana yake ilikuwa tu ni mchezo wa kutangu, utangulizi kusindikiza pambano la Twaha Kiduku dhidi ya Victor Hugo kutoka Argentina eh, wakiwa katika pambano hilo la Ndondi kule Ngorongoro. Eh, katika uwanja wa Jamhuri. Kufikia hapo, sina la ziada, nimekuwako Jason Sagini. Lakini kwamba kuwa mechi za kesho na pia mechi za leo usiku, namwona yuko hapa studioni hila ringati aweze kuniambia mechi ya Argentina mm, leo usiku hila ringati, itaishaji dhidi ya Mexico mzee wa Poland? Uh, Argentina naona wakitembeza e magoli mangapi? Argentina naona wakipigwa matatu, mesi atafunga aondoke bila jibu Messi, umemwondoa mchezonimi najua Inakushangaza, lakini najua itawezekana. Basi msikilizaji, wakiondoka wanajukua, nami nikumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii. Wanajeshi zaidi wa Kenya wawasili mjini Goma nchini DRC, huku utulivu ukishuhudiwa baada ya waasi wa M23 kusitisha mapigano. Mwanasiasa wa Cote Divoir Chale Ble Gude aliyefutwa mashtaka na mahakama ya ICC arejea nyumbani. Na mataifa ya Ulaya ya sitiza wataendelea kusimama na Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi. Kamilisha matangazo haya ni kundi la wasanii Magic System wakishirikiana na msanii Shakwi, ametokea kule nchini Kodivoa na wimbo wao Magic in the Air Magic in the Air, kibao cha kundi la wasanii Magic System wakimshirikisha Shakwi wametokea kule nchini Cote d'Ivoire, kinatukamilishia matangazo yetu jioni hii. Niseme shukrani kwa msimamizi wa matangazo haya amekuwa Victor Abuso, bila kumsahau ufundi wa mitambo Vital Kulembo Mogisho. Mimi naitwa Hilary Ngati, wamekwepo wanajukwaa la michezo. Kwa heri, matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.