zimepita baada ya saa mj ya saa za afrika mashariki rfi sauti za dunia tupate habari za naye zanaybusjamboasubunasi uh, jambo sana mwenzangu karol joseph blackm amkimbiza baiskeli kutoka uingereza uh, ndiyo mshindi wa mwaka huu wa mashindano ya tde randa iliyomalizika jana uh, blkm ameshinda la ka4n la mashindano hayo baada ya kutumia dakika s kisb dakika 18 na sekund4b6 uh, kukimbiza baisikeli kwa awamu zote nane ambazo zilikamilika jana jijini kigali piashake imekuwa ni wiki ya kusisimua sana kwa mashabiki wa mchezo huu wa kukimbiza baiskeli Shaka mchezo huu nanikumbusha mbali sana miaka yangu ile kabla asistfbujpatakikgackata <laughs> <laughs> soani kwamba uua na mcheno kadhaa ya hatua makundi kwa nia taji la shirikisho barani ya afrika uh, zame wakicheza ugenini walishinda abu salim mabo mawili kwa moja huku al hilal ya sudan nayo usm algeria mabo mawili kwa moja na smalina bamako ilishinda uh, nu bao moja kwa sifuri nayo iliishinda club africa uh, bao moja kwa uh, sr kule barani ulaya liverpool ndio mabingwa taji la karabau mwaka huu uh, hii ni baada ya kuishinda bao moja kwa sifuri kwenye fainali iliyochezwa uh, kwenye uwanja wa wembly uh, na bao pekee la Vigil van dk katika dakika miamoja kanan ilitosha uh, kuapa ushindi uh, vijana wa kocha jagan anl ambaye ametangaza uh, kwamba ataondoka katika klabu hiyo mwishoni wa msimu huu na huu ni ushindi muhimu sana kwake nushindmuhmnaw kazi kubwa iliyosalia uh, ni kushinda ligi mpaka uh, sasa ni kwamba wanaongoza ligi kwa alama s wakiwa alama moja tu mbele ya manchester city ambao wana alama h9 na lab zot mbili mpaka sasamecea uh, mechiaalshni uh, wa msimu huu, uh, mwezi na leo, kule ingereza, pia kuna mechi moja Soka, humo msmumwezmechi moasonchmocheaaakini uh, hispania girona itacheza na rayo ren huku katika ligi ya anchinitaliroma uh, tacheana torino, uh, torino huku uh, forentina ikicheza na lazio na tumaliza na mchezo wa kriket uingereza itacheza na, na india kwenye mashindano ya kimataifa ambayo imekuwa akiendelea kwa siku nne sasa katika mji wa ranchi uingereza imekuwa kufanya vizuri sasa india ina kibarua cha kuisha kwamba inawafikia wapinzani wao katika mechi ya leo nilikuwa naangalia namna ilaringati anavyokutazama au nasema kwamba eh, katika epl kuna timu mbili tu za liverpool na mancity na hiye anasema ni alama moja tu eh, kati yake na timu yake na ndio mambo ya soka asante sanaitraa cazbanam ni kushukuru sana carol curir nianzie kule nchini uganda na gazeti la deli mnit ambayo limeandika rais museveni akutana na uh, kimu ama kiongozi mkuu wa mahakama ya kimataifa wa uhalifu wa kivita ya icc Uh, gazeti la taifa leo la nchini kenya limeandika mbadi apewa urithi ida odinga amwambia ameiva kuvalia viatu vya raila uh, mbali na taarifa hiyo limeandika msichana railamliimedikamschaliyepata uh, akuto akilia kwa kukosa karo uh, gazeti la New Times, la kule nchini rwanda lau limeandika serikali yazindua mradi wa afranka za rwanda bilioni mitb ili kukabiliana na mafuriko ya mto mukungwa jamii zilizoharibiwa na mafuriko kando ya mto mukungwa katika mikoa ya kaskazini na magharibi mnamo mei mwaka jana zinaweza kupata ueni katika mpango wa dola milion3 ambayo ni sawa na franka za rwanda bilioni bilionibi gazeti la iwachu la kule nchini burundi karol kurir lao limeandika kuhusu ziara aliyoifanya mwishoni mwa juma rais wa jumuiya ama mwenyekiti wa jumuia ya afrika mashariki salvakir ndiyo rais wa sudani kusini ambalo alikuwa ameambatana na makamu wake wa kwanza wa rais Yeah, makamo wake ya kwanza wa rais uh, riek mashar walikuwa kule bujumbura nchini burundi kwa ajili ya, ku... ya kigali, uh-huh. kigali. kigali na baadaye wakamalizia ziara yao kule kinshasa na gazeti hili limeandika kwamba uh, salvakir nandaishimie wahimiza kuheshimishwa kwa mchakato wa luanda na kule nairobi gazeti la, la, la prosperite la kule drc lao limeandika kuhusu utulivu washuhudiwa wa jioni kule katika maeneo ya misisi baada ya mchana kushuhudiwa kwa mapigano lakini kule nchini tanzania gazeti la mwananchi limeandika hukumu mauaji ya anef msuya polisi pembeni mzigo kwa dpp msemaji wa polisi asema jeshi aliwezi kuzungumzia hukumu ya mahakama utingo majeruhi waeleza chanzo ajali iliyoua 25 asante sana ali bilali ni mkaribishe sasa minzeletijae anakuletea makala mazingira leo juni yako kesho i malengo ya maendeleo endelevu ya umoja wa mataifa nambari mbl inasisitiza haja ya dunia kumaliza hali ya njaa kufikia 230 kulingana na lengo hili njaa na ukosefu wa usalama wa chakula umeongezeka kwa kiwango kikubwa tangu mwaka 215 hali inayochangiwa na mizozo lakini pia mabadiliko ya tabia nchi nchini kenya mbinu za kurejesha na kudumisha rotuba ya udongo na kilimo ekolojia ni miongoni mwa mbinu bora za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi iyo mazao katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho hivi leo victo moturi ametuandalia ripoti ifuatayo katika kijiji cha chakee eneo la kaiti kunti ya makweni peris kimandhi analikagua shamba lake ambalo kwa mtazamo limenawiri vyema kimandhi ni mmoja wa wakulima eneo hili wanaotumia mbinu ya kilimo endelevu kurejesha na kudumisharotuba ya udongo yaani yani eatiaulte ili kuimarisha mazao wakati huu dunia inapokabiliwa na mabadiliko ya tabia nchitukiingia kwa shamba langu utapata kuna viazi utapata kuna mahindi kuna mtama kuna miogo na ni sehemu kidogo lakini ukiingia utapata vyakula hata kuna vitu zing, zingine ambazyo sijataja lakini mpangilio ndio inakuwa nzuri tunatumia dawa hizi zetu tu za miti hiyo shamba ittatumia kemikali hiyo tunatumia tu dawa zile ambazo tunajitengenezea ambazo tunajua hazina makali hasa changamoto ile iko kwa wale wakulima ambao wajaingia kwa hii wanaogopa kuna mkulima mmoja ambaye alikuwa wananiambia mimi hii siwezi lakini sasa e ndio mkulima mzuri sana wakati alikuja akaona uzuri amekuwa mkulima mzuri kabisa kwa mujibu wa kimandhi mbinu hii ya kilimo endelevu imekuwa nguzo shambani mwake huku enuhili, kwa eneo hili likijulikana kuwa miongoni mwa maeneo kame kusini mashariki mwa kenya tuliona ya kamba ni vizuri kwa mimea tunapanda mmea nying kwashamba kwamba tulgundamba tunapanda mimea nin kwa shamba shamb otuaua cana yetu isiende kwa upepo ama kuchoma na, najua na yetu ya makuweni, na ukame. lakini kwa ajili ya tume panga pagaa nzuri za at mai nua noo wa udongo hii udongomaatusaida sana hata wakati wa ukame naiza, naenda shambani nachna mboga naenda shambani naweza kuchimba viazi naweza kuchimba mogo ataa a sana ndio hata hata wale uingine, wale wengine wakulima wengine watumie sana hii, hii, hii mtindo ndio mtu mtinono mtunaea nyingi kwa shamba lake kilomita kumi kutoka shamba la kimandhi pol mwanza ni mkulima mwingine ambaye anazalisha miche ya kiasili pamoja na kuhifadhi mbegu wa asilia kwa minajili ya upanzi hapa namkuta katika nasari yake eneo la mkuyuni kaunti ya makwini kazi yangu ni kupanda miche napanda kwaiasa kuna seke ya miti ya maua kuna ya miti ya matunda kama vile unaona na kuna ya miti ya mitya nilipenda miti na nilipenda kuwa na eneo environment eneo ambalo liko na miti nikaona nikipanda kwangu tu peke yangu na majirani awajapanda si tofaulu kwa hivyo nikaamua kuanzisha hii tinasari ndio nikipanda miche hata majirani na nawao wanapanda ndio sababu naona katika mazingira yanayotuzunguka kumejaa miti niko na timu kama vile umeona pale ya watu karibu kumi na kuna wale ambao ni kazi yao ni kuweka makaratasi mifuko kwa mifuko mchanga wanaweka mifuko el6 kwa siku na kuna wale wanapanda kwa hivyo kila siku tunapanda mici el6 miti pamoja na kilimo asilia vimeonekana kuwa mojawapo ya mbinu ambazo zinaweza kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa urahisi mwanza anasema kuwa uwepo wa miti kama hii shambani ina uwezo wa kupunguza joto ambayo ina adhiri angahewa kwa eza change ni kama vile tunavyoona njoto imeongezeka sana duniani mfumo wa hewa unakimbia haraka kwa sababu njoto ni kali sasa tukipanda miti miti inazuia hewa kwa kiwango kikubwa na hewa ikizuiwa sasa si inazunguka huku na huku na huku inapoesha kwa kiwango kikubwa sana mfumo wa njoto ambao unaendelea duniani na tena miche inazuia kukikuja kunyesha kama juzi kulinyesha sana kukua na mafuriko huku ndio sababu hata ukichukua jembe ukiangalia ukichimba kidogo tu kuna matope chini inazuia sana maji kutoroka kwa, kwa urahisi na kama maji o chini kwa, ura, kwa wingi basi inamaanisha mchanga hauja na ile njoto inayopita kiasi wahio huku juu kutakuwa njoto lakini itapoeshwa na mfuke ambao utatoka ukienda juu mazingira yanakuwa mazuri nona hii mbinu ya kurejesha na kudumisha rotuba yani ya udongo yaani mbinu ya agroecolojia vilevile imeonyesha kufanya vyema shambani kupambana na mabadiliko ya tabia nchi agoeolojia ni pale ambapo matumizi ya mbinu za asilia yanaimarisha mifumo ya kilimo ikiwemo bn shambani Joseph mbidi ni mkulima mwingine na mwalimu wa kilimo eneo hili la makweni na viunga vyake kuna mbinu ambazo tunatumia kama upanzi wa miti kupanda mimea tofauti ambayo inasaidia kurutubisha mchanga ambazo zinapambana na adhari za tabia nji sababu hata wewe unaelewa kama hiyo uh, tunaita climate change iko na sisi hapa tunakuanga na kalenda ambayo tunapanda mimea tuhakikishe kila wakati shamba yako inakuletea kitu sisi kama nchi tukitilia mkazo na tukijaribu kwa mashamba yetu tutaweza kusaidia kuzalisha chakula cha kutosha na chakula ambacho hakina madhara juu kwa agroekolojia sisi hatutumii uh, zile kemikali tunajaribu kutoa yale magugu tunatengeneza mbolea ambayo tutarudisha hapa na ukifanya utafiti utapata mbolea inahifadhi maji sana kwa hivyo ni njia moja tunatakanga tuweze kutumia mbolea itusaidie kuhifadhi maji ya kutosha ndio tuweze kupata mimea na chakula ambacho ni bora mtu mtundio afanye kilimo cha aoloa anahitaji Eh, shamba kiasi kipi unaweza kuanza na ile tunasema roboweka kwenda juu na itaweza kukusaidia na tutawezaekeza uh, teknolojia tofauti tofauti upate shamba yako ni kidogo lakini iko na chakula cha kutosha ukiweza kufuata ile mikakati kama kuweka mbolea mchanga ukuwe na rotpa mzuri uweze kupanda ile mimea ikipandwa pamoja inakuwa pamoja inasaidiana uweze pia kupanda uangalie ni mimea gani itakupatia pesa na inakupatia ile tunaitanga kuweza kuwa na mipango ya shamba yetu nampayashambayetu natutasaidika ndio kulima si lazima anz na sehemu kubwa kaunti zinazopatikana kusini mashariki mwa kenya hushuhudia ukame wa mara kwa mara mashirika yasiokuwa ya kiserikali kama vile biovision africa yanashirikiana na majimbo haya kupiga jeki kilimo endelevu kurejesha ardhi ili kukabiliana na, na mabadiliko ya tabia nchi vilevile kuongeza uzalishaji wa chakula atayari wakulima el5 wamenufaika na mpango huu kwa majina naitwa john mutesia inafanya na shirika ambayo inaitwa trust kilimo rejeshi tunatumia vitu ambavyo viko karibu na sisi tuko na mingi ambao ziko karibu na mashamba yetu karibu na maboma zetu ambayo tunaweza kutumia kuna mbolea ya kutosha ambao tunatoka kwa, mifuku, kwa mifugo yetu pia hata ile mimea ambayo tunatotoka kwa shamba kuna yelo maganda trashes, na, na, na kama ni mambo ya m na hizo zote trashe za, za marage na al ambao wakitoa wanaweza kurudisha kwa, kwa shamba wanaweza kutengenezawanarudisha kwashamba kwa, kwa njia hiyo unapata uh, kama ni mashamba yetu yanashika maji kwa muda mrefu hata mvua wakati imeshaenda kitambo kwa sababu mbolea ni moja ya njia ambao tunaweza kutumia kuhakikisha michanga yetu imekuwa na rba ya kutosha na pia mbolea hu inashika maji kwa muda mrefu na inawezesha uh, maji kuwa karibu na mizizi ya mimea. Wa la umoja wa mataifa, kuhusu ojawa nakilimo unaonyesha kuwa ongezeko la joto hadi nyuzi 25 linatabiriwa kuongezeka ifikapo m250 huku majanga kama vile mafuriko na ukame yakishuhudiwa hali ambayo inasababishwa na mabadiliko ya hali ya hewauko na moja mmoja nanusu na tumeanza kuona matokeo mazuri kwa sababu tumepata hata ile mvua ya wiki wkitatu inatosha kwasababu maramiapata inakuja kwa maji mingi wakt wota ma tuapaswa kuhifad ka mchana ainawezesha hta kulisha mimea yetu mpaka inafikia kuzaa a sababu ya tumogea mamboya mitarona tumeongeamambo ya a ndio tunaita mwizi ambay anaiba maji kwa mchanauaifu branches natkufunika kakutumia mimea ambayo inasambaa kwa mchanga ambao inafunika mchanga na hiyo mchama hiyo unyevunyevu inakaa kwa muda mrefu na mimea unaona ina, inaendelea vizuri wakulima wanaasha mashamba yakiwa kabisa kabisa wameklia kila kitu na wakati wa kali hiyo mchanga inachomeka kabisa hata unapata ime, imekufa kabisa hata wadudu muhimu ambao wanatengeneza mchanga huo umekufa kulingana na wataalamu wa mazingira na kilimo kilimo a jeshi vilevile agroekolojia vina uwezo wa kuchukua kaboni kutoka angani na kuweka kwenye udongo hii si tu inachangia kupambana na mabadiliko ya tabea nchi bali pia inaboresha muundo wa udongo utunzaji maji na hata kuimarisha mazingira huku kauli mbio ya maendeleo endelevu ikiwa kuchukua hatua za dharura kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na adhari zake shukran kwa mwenzangu vikta moturi kwa ripoti ya leo jina langu mi nziletijai kwa heri sante sana menzeletijae usikose kuungana naye kwa marudia hapo baadaye ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia watu 25 wafariki nchini tanzania katika ajili mbaya ya barabara mwishoni mwa juma jumuiya ya ecs yatangaza kuondoa vikwazo dhidhi ya nchi ya ginea na mali waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu atoa mpango wa kuhamisha raia wa gaza kabla ya uvamizi wa mji wa rafa niseme shukrani kwa watazamaji wetu wasikilizaji wetu kupitia mitandao ya kijamii ya facebook rfi kiswahili na sasa tumalizie na kibao umechelewa mboso kutoka kule tanzania kuwa wapi wakati nashindwa kula chakula ulikuwa wapi mbono hata kula wiko yani mi nilipaswa kulishwa kwa urefu mkono gani mgongo kujisughulisha mengine mapya ya chumbani wewe umenifundisha mbonawaumecheewamwana umechelewa ni kiba umechelewa cha msanii mboso kutoka kule tanzania kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya rfi kiswahili salamu zetu zimfikie jaki mulakirwa unatukusikiliza kutoka kule goma na patrick nyandwi ukiwa kampala uganda shukrani kwa kuungana nasi na kualika s na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya kiswahili kwa sasa kwa heri ya muda