Baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki, RFI sauti za dunia tupate so, habari za michezo. Joja Ajoi, naona ulikuwa umesinzia kidogo <laughs> nilikuwa naandaa mataarifa za michezo, ni nyingi kweli no. Na, na ningependa tuanzie kule Kumasi Gana, ambapo matokeo ya mashindano ya All African Games eh, mashindano ambayo yalikimbiwa jana. Jana ilikuwa siku ya kwanza ya riadha, ambapo fainali za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji upande wa wanaume ni kwamba Muethiopia Samuel Firewu aliibuka mshindi, kisha wakenya Amos Serem akamaliza nafasi ya pili na Simon Koech akamaliza katika nafasi ya tatu. Matokeo ya fainali ya mbio za mita elfu tano upande wa kinadada zilitawaliwa na Waethiopia kuanzia nafasi ya kwanza hadi nafasi ya tatu, ambapo Medina Isa kutoka Ethiopia aliibuka mshindi akifuatwa na Mola Birkutan naye Wudu Melkat akamaliza katika nafasi ya tatu, Minslet. Leo kuna e, mbio kadha wa kadha, ambapo mbio za kwanza zitakuwa nusu fainali upande wa kinadada mita mia nne, kisha nusu fainali mita mia nne upande wa wanaume, kisha fainali za mita mia nane upande wa kinadada alafu tutamaliza na nusu fainali za mita mia nane upande wa wanaume ambazo zitakuwa saa nne na dakika ishirini saa za Afrika Mashariki. Bila shaka na ukiangazia eh, jinsi ambavyo walifanya vizuri katika mbio za mita elfu tano upande wa kinadada ni ishara tosha kwamba ukiangalia jadwali la riadha wana, wanaongoza eh, jumla medali tatu, moja eh, dhahabu, fedha na shaba, ukijumuisha pia na dhahabu e, e, moja katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunze na maji upande wa wanaume na. <laughs> E, wakati huo huo e, kule ama mabondia kutoka Uganda pia waliweza kufanya vizuri sana katika ndondi na wawili wameweza kufuzu katika nusu fainali. Huyu ni Muzamiru Semedu na vile vile Kasim Murungi ambao wamefuzu kwa nusu fainali, na ni kwamba Semedu walimbandua Henry Malmaria kutoka Ghana, kisha Kasim akamwondoa Omar Abdul pia kutoka Ghana, na sasa wamefuzu katika nusu fainali. Hii ina maana kwamba iwapo wataondolewa katika hatua hii basi watatoka na eh, medali katika mashindano haya. e, eh, katika handball ni kwamba Kenya pia imebanduliwa na DRC katika mashindano haya na ni kwamba nusu finali sasa, DRC itapambana na Nigeria kisha Misri kutane na Benin. Mimi tunaelewa kwamba kuelekea weekend hii eh, timu mbalimbali mbali, eh, ama wachezaji mbalimbali wamejiunga na timu zao za taifa na ni kwamba eh, wanashiriki katika mashindano ya ya kujipima nguvu au international friend na timu kadha wa kadha zimepata pigo na no. hodha wa Argentina Lionel Messi atakosa mashindano haya eh, ya kujipima nguvu na timu yake ya taifa ya Argentina no. wakati ambapo wanakutana na na Marekani. Radio France Internationale Emmanuel Makundi kuna nini magazetini? nam yako mengi nianzie kule nchini Tanzania ambapo gazeti la Nipashe lenyewe limeandika miaka mitatu ya Samia mabosi wenye dhamana wasimulia mchaka, mchaka. Ni habari ambayo mzimepewa nafasi kadi, karibu katika magazeti yote ya nchini Tanzania ikiwemo Mwananchi, Majira, Uhuru, yote yameandika miaka mitatu madarakani ya rais Samia tangu alipochukua kijiti uh, kutoka kwa hayati John Pombe eh, Magufuli na unakumbuka tangu wiki hii tumezungumzia kuhusu maadhimisho ya miaka mitatu ya kifo cha Magufuli tangu siku ya Jumapili. mm -hmm. Na siku mbili baadaye, yani siku kama ya leo, rais Samia aliapishwa rasmi kuwa rais uh, wa sita wa jamhuri ya muungano uh, wa Tanzania. Taifa Leo la hapa nchini Kenya lenye limeandika kisu shingoni mwashababu wa Kenya, ufichuzi wa anika jinsi magaidi kutoka Kenya wanavyomalizwa Somalia kwa kudhaniwa ni wa majasusi kutoka idara za usalama za hapa nchini Kenya kupeleleza mahali ambako Alshababu wanafanyia kazi. The Standard la Kenya limeandika hospitali za wataka wenye kadi za NHIF kulipa kesh, na hii ni kutokana na mzozo wa deni la takriban bilioni 29. Mzozo wa huduma za afya kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kwa ni tatizo kubwa, kwani mzozo kama huu wa NHIF mm -hmm. unaendelea katika nchi ya Tanzania kwa NHIF ya Tanzania ambapo eh, watumiaji wamekuwa wakilalamika kuondolewa kwa baadhi ya dawa katika package ya mfuko huo wa afya kwa wote. Daily Monitor la Uganda limeandika jeshi la wataka raia kuwa watulivu baada ya tishio la uh, kigaidi. The New Vision limeandika mamlaka ya hali ya hewa Uganda yaonya kuhusu uwezekano wakushuhudiwa joto kali wiki ijayo. Hii hali kama hii ilishuhudiwa majumba kadhaa nchini Tanzania, na sasa Sudani Kusini wameanza kujipanga, na mamlaka za hali ya hewa kule Uganda zinatoa onyo kama hilo kwamba joto huenda likawa kali zaidi uh, kuanzia wiki ijayo. The New Times la Rwanda limeandika Je, yeah, biashara kati ya Rwanda na Zimbabwe itachochea mkataba wa biashara huria barani Afrika yani AfCFTA ni swali Radio Kapi, tovuti ya Radio moja mataifa kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaandika kuhusu hukumu ya miezi sita kwa mwanahabari Stanis Bujakera ikisema, Bujakera kuachiwa hivi leo. Washington Post la Marekani limeandika uh, kuhusiana na vita ya kule Israel na Biden kuzungumza na ujumbe wa Israel utakaowasili Jumaa hili. Le Monde la Ufaransa limeandika uchaguzi wa Umoja wa Ulaya mwaka huu, kambi ya rais Emmanuel Macron kushinda kwa mashaka. Ni kushukuru Emmanuel makundi, tupate marudi ya makala Jua Haki Zako, Jua Haki Zako, na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Leo msikilizaji, tunajadili dhuluma za kijinsia, swala ambalo limekuwa donda sugu kwenye familia zetu na jamii kwa ujumla. Karibu, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, nitasema nao mawakili Latifa Njoki na wakili Elizabeth Jambi, wote kutoka nchini Kenya, kuhusiana na suala hili la dhuluma za kijinsia, hasa dhidi ya wanawake, suala ambalo limekuwa changamoto sana kwa mataifa yetu ya Afrika Mashariki si Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Sudan Kusini. Karibu msikilizaji. Nianze nawe wakili Latifa Njoki, changamoto kubwa hapa nchini Kenya ambayo imetajwa kwa kizingiti kwa vita dhidi ya dhuluma za kijinsia ni mahakama zetu kukosa kushughulikia kwa haraka kesi za dhuluma za kijinsia. Tatizo huwa nini, wakili? Umekuwa mahakamani siku zote. Kwanza, kitu moja tunafaa kuanza kujua ni ya kwamba saa zingine hizi kesi zikipelekwa mahakamani, um, na tuseme kama witness ama wewe mwenye ulipitia hicho kitendo ama mtu yote mwenye anahusika nawe, kama mwenye ulipitia hicho kitendo, mwenye anafaa kutokea pale mahakamani wanakosanga kutokea juu. Kuna vitu nyingi zinaendelea kule nyumbani, ama kule kwa mtu, utasikia hadi kuna zinaitwa kangaroo courts. So ikifika pale mahakamani, unapata mtu atokei, ama kuna a lot of files zenye zi zimejazana huko na hakuna like, hatufuatili sisi wenyewe mpaka unapata kitu moja. Anaweza sema ni ya kwamba wale afisa wenye wamewekwa kwa ofisi za jenda ni wahakikisha kwamba wanafanya kazi yao diligently kabisa. Changamoto nyingine wakili, imekuwa ukosefu wa ushahidi mahakamani, licha ya kwamba kuna ushahidi kwamba uh, mtu fulani ametendewa dhuluma za kijinsia, lakini ikifika mahakamani mashahidi wanakosekana na ushahidi dhabiti wa kuweza kuwaadhibu waliohusika na dhuluma za kijinsia unakosekana. Tatizo huwa nini hapa? Hizi files, mimi venye naona zinafaa kwanza ku hakikishwa zimedili lake wamedili nazo vizuri before zifike kule mbele. In that ikifika kule mbele ni kushtakiwa na kusonga. Hakuna kitu ingine yenye itakuhinda from lake wewe kuu kesi zingine zenye mi nimedili nazo ama nimesikia, ni unasikia di askari amekuitisha fea kwenda kotini, mwende naye o oh, leta pesa. Na unajua hali ya watu wengi wenye wanapitia hizi vitu, kuna wenyeezi afford wakili, ni kuhusishe tu swala hapa. Wakati mwingine mahakama inasema uh, mimi nawe tumekosana, tusuluhishe nje mzozo wetu nje ya uh, mahakama. unahisi maswala kama haya yanachangia wanawake kuendelea kudhulumiwa, pengine kabisa kabisa. Juu kama nimeripoti, ni nime kesi ni ya kwamba ni juu najua mimi siezi, yani imekuwa beyond mimi, na ni ile time yenye imefika mahali, tumefika hadi kotini, tunahusisha watu wa mahakamani juu sisi hatuna uwezo. So ukinirudisha, uniambia titu solve hii kesi kinyumbani ama sisi wawili, yakona venye mimi ntasaidika wakili tu. Kwa mtazamo wako, pengine unahisi jamii imefanya nini ama nasili kufanya nini ili kukomesha visa vya dhuluma za kijinsia kwa jamii? Manake uh, vita hivyo vimekuwepo kwa muda mrefu sana, tangu miaka ya thamanini huko tisini kumekuweko na shida ya dhuluma za kijinsia lakini bado, uh, karne hii bado pia tunazungumzia maswala kama hii. Unahisi jamii inastahili kufanya nini, ama na serikali inastahili kuhusisha jamii kivipi ili kukuakisha kwamba dhuluma hizi za kijinsia zinatamatika? Manake sikuhizi hata wanaume wanaalia sana. E, ni ukweli, wanaume wanalia Uh, naweza sema ya kwamba uh, kitu ya kwanza ni kuna zile vitu zenye tunafanyanga sisi kama watu wa jamii, Let's, zinaitwa cultural norms ama social norms zenye zina escalate maneno ya GBV ama zinasaidia maneno ya GBV kuendelea ku happen, so ingewezekana kama kungekuwa na kusisitizwa kwa kutolewa kwa hizo harmful cultural norms, kitu ya kwanza e, kama kungekuwa na yani, kama jamii waweze kusisitizwa on hizo vitu na venye zinaweza zinawadhulumu. Kozi niko shua, mara nyingi mtu akifanya kitendo kama hiki ni juu alipata ikiendelea, na hatujui, yani tume normalize, hatujui ni mbaya na inatuumiza. So ni waambiwe waache kufanya vitu zingine, najua ziko rooted sana kwetu juu ni vitu tulipata zikihappen. Mba wapo wale wanaodhulumiwa hawaripoti, wanavumilia tu katika jamii, kama kama watu kama hawa wanastahili kusaidiwa kivipi? Kama venye tu nilisema, mara nyingi watu hawaripoti ni juu, um, hawana hii, hawana hii ujumbe, hawajui hii mambo inafaa kuripoti. Mm-hmm. So, mama yake akipitia ye. Kama mtoto mdogo amefika ile umri na anajipata pia anapitia, tunaweza sema kuna kimapato pia. Wamewekwa hapo juu ya kimapato e, msichana yote, mwanaume yote pale. Kama ni stori za kifedha zinafanya ukae kwa maybe ndoa mbaya ama relationship mbaya ama pia huku nje. Yani unakuwa, tuwezi sema dhuluma za kijinsia zina happen kwa ndoa peke yake. Kazini zina happen, uh, pale kwa mtaa zina happen. Ni wewe, uh, naambianga watu wenye mi nakaa nao, wasichana wale wadogo wenye nawork nao pale Shine a Light. Ni vizuri ukuwe juu wengi wao si wenye walipata le kile bahati ya kwenda shule wakamalizia form four ama college, lakini nawahimizanga ya kwamba ukiwa hapo, tafuta kale ka skill kadogo, na pia tuache kuquote hizi vitabu za kidini um, zenye zina encourage watu kuvumilia mateso na si vizuri. Pia kazini, watu wanashuhudia dhuluma za kijinsia. Tumewai shuhudia hapa nchini uh, mtangazaji mmoja hata akijitia kitanzo kutokana na dhuluma za kijinsia kazini. Haya mambo ya kazi nayo tunaweza yashughulikia kivipi? Maanake wengi wanaosema wanaogopa kupoteza ajira. nikienda kumshtaki Uh, mwajiri wangu kwamba napitia dhuluma za kijinsia uende nikapoteza ajira, kwa hivyo kuna uoga. Wakati huo huo bado naumia. Wakati kama huu tunaweza tatua vipi swala kama hilo? Najua yani kuna zile sheria zenye zimewekwa, nafaa kufanya hivi na hivi, kitu fulani isipoendelea hivi na hivi, but ni kuna uoga wa kutumia vitu zenye zimewekwa in place, then kuna tatizo maha na ni kitu tunafaa kuongelea wazi, na pia ningesema ya kwamba yani, tuweke tu mazingira yenye inawezesha watu kukuja kuongea wazi bila uoga wowote wa kukuwa judged or anything kuhusu zile vitu zenye wanapitia. Naam wakili, tukimalizia tu, bila shaka, kila mwaka uh, machi nane tunaadhimisha siku ya mwanamke duniani, lakini kila mwaka masuala yale yale tu ndio tunayoyajadili. Ni vipi tunaweza maliza kasumba hii kwamba wanawake wanadhulumiwa kila mwaka tunayozungumzia, siku naenda siku rudi. mm -hmm. Kenye mimi na feel ni ya kwamba tukishafanya like, tumesha celebrate mwezi huu mwaka tume celebrate International And then kuna vitu fulani zimewekwa tukasema tutafanya na tutakuwa tunasisitiza mambo haya. Kitu enye tunafaa kuwa tunafanya ni ya kwamba tusikuwe tuna AK celebration inakuwa on 8th March peke yake, ni kitu enye tunafaa kuwa tunafanya mwaka mzima. Jua haki zako na Benson Wakoli. Iwapo ndipo unafungulia ya redio yako msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International ambapo tunajadili swala la, la dhuluma za kijinsia. Nimemaliza mahojiano yangu na wakili Latifa Njoki. Sasa naungana na wakili Elizabeth Njambi ambaye amekuwa mstari wa mbele kupambana na dhuluma za kijinsia kwenye mitandao ya kijamii. Wakili Njambi, sijui unazungumziaje swala hili la dhulma za kijinsia hali imekuwaje kwenye mitandao ya kijamii? So tukiongea kuhusu cyberbullying, ni nini nasababisha wanawake wadhulumiwe um, online? Tuanzie na misinformation na disinformation. Kama mwanamke nikuja niseme, eh, stori yangu ambayo ni ukweli, ambayo ni fact, lakini mtu mwingine hataki kujua kama ni stori yangu ama si ukweli, atakuja na Preconceived notions ndio tunaziita. Yani yeye mwenyewe amejiamulia stori yangu si ya ukweli na ataamua kusema mambo yengine yasio na, mtu mwingine ambaye atasoma kenye amesema, ataenda na amini na ikue that is the narrative that has been changed around my story and that is what is going to be followed. Hizo platform nazo saa zingine zinatumika kunyanyasa wale watetezi haki wasiendeleze conversations ambazo tunazokuwa tunafaa kuwa tukikuwa nazo. Mtazamo wako kama wakili, unahisi mitandao ya kijamii imetumika vizuri uh, kupigania haki za wanawake ama bado kuna lile ambalo linahitajika kufanyika ili kuhakikisha kwamba mitandao inatumika vizuri kusaidia kupigania haki hasa haki za wanawake? So kukuwa na modalities across all the different platforms, vile ambavyo inafanywa, iwe na usawa kwa wote, kusiwe na ambaye anakuwa cyberbullying, na at the same time cyberbullying isitumike kunyamazisha watetezi wa Kwa kauli hiyo yake Elizabeth Njambi, wakili huyo, makala haya yanafika kikomo, ambapo kwa undani tumeangazia dhuluma za kijinsia na namna gani tunaweza kuzikabili. Hapo ulipo, msikilizaji, uwe shujaa wa kupambana na dhuluma za kijinsia ili tumalize ugonjwa huu ambao umetatiza jamii kwa muda mrefu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo juma lijalo, ndani ya idhaa hii ya RFI ya Kiswahili. Kwa heri. Chini ya mpango wa Angola wa kurejesha amani DRC, Rais Felix Tshisekedi na Paul Kagame wameridhia kukutana ila kwa masharti. Unadhani mkutano huu utaweza kumaliza mzozo wa DRC na Rwanda? Waafrika wanaweza kutatua changamoto zao wenyewe? Tutumie maoni yako kwenda WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo bunge nchini uingereza lapiga kura kutupilia mbali marekebisho yaliyofanywa kwenye sheria ya kuwatuma wahamiaji nchini rwanda cheche kibao kutoka kwa zuchu kishiriki na diamond platinum kinatamatisha matangazo Kikoo hicho kinatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Ni tarejea ya saa mbili na nusu Afrika Mashariki.