A Afrika Mashariki, Victor Abuso karibu na habari za michezo. Nam, asante sana mwenzangu Mislet. Nianzie kule barani Ulaya. Jana kulikuwa na michezo miwili ya hatua robo fainali kwa nia taji la klabu bingwa UEFA na mabingwa tetezi Manchester City wameondolewa katika mashino haya uh, baada ya sare ya bao moja kwa moja, lakini kwa sababu walikuwa uh, na sare nyingine ya ugenini ya mabao manne kwa manne na Real Madrid, wameondolewa kwa bao la ugenini. Na sasa Real Madrid imefuzu katika hatua nusu fainali, itamenyana na Bayern Munich ambayo nayo jana ilifanya vizuri baada ya kuishinda Arsenal bao moja kwa sifuri. Aa, na hivyo kufuzu kwa jumla bao matatu kwa mawili na kocha wa Arsenal uh, Mikel Arteta amesema kwamba uh, klabu yake ilifanya makosa makubwa katika mechi hiyo, na sasa macho yao wanayapeleka katika ligi ya soka kule Uingereza kuona iwapo watashinda msimu um, huu, lakini hali kadhalika Manchester City na wao pia wapo katika harakati hizo lakini Uh, mshambuliaji wa Bayern Munich Harry Kane amesema kwamba mechi ya jana ilikuwa ngumu, lakini uh, wamefurahi sana kupata ushindi huo muhimu. uh, sasa wanakwenda kupambana katika hatua ya nusu fainali. Nikumbushe kwamba nusu fainali nyingine itakuwa ni kati ya klabu ya Borussia Dortmund ya kule Ujerumani na Paris Saint-Germain ya Jamaia, kule Ufaransa. uh, klabu zote za Uingereza zimeondolewa katika hatua hii, sasa tunasubiri kuona mechi ya kwanza tarehe moja mwezi wa tano kati ya PSG na Borussia Dortmund. Ni wazi kwamba kutakuwa na bingwa mpya katika michuano hii. Bila shaka, Manchester City walikuwa mabingwa watetezi wa uh, taji hili na sasa wameondolewa. Tusubiri tuone ligi ya Uingereza itakavyokwenda, manake tena kule wanamenyana na Arsenal kwenye jedwali. Hakika na leo hii kuna mechi za uh, robo finali kuwania taji la Europa League uh, klabu ya Roma itacheza na Milan, huku Liverpool nayo iki ikipambana uh, na Atalanta. West Ham United itamenyana na Bayer Leverkusen, huku marsei nayo ikicheza na klabu ya Benfica. Tutaona hali itakavyokuwa bila shaka, tutakuwa matukio haya hapo kesho. Katika mchezo wa tenis ni kwamba katika mashindano ya kuwania taji la Barcelona Open, maandalizi yanaendelea kuelekea mechi ya leo kati ya Casper Ruud ambaye atacheza na Jordan Thompson katika hatua ya kumi na sita bora kwa upande wa wanaume. Lakini katika mashindano ya kuwania taji la WTA katika mji wa Stuttgart kule Ujerumani, bingwa namba moja duniani Iga Swiatek atacheza na Elise Mertens katika mechi yake ya, ya kwanza ya ufunguzi na mwishoni mwa wiki hii kutakuwa na mshindano wa kukimbiza magari yaendayo kwa kasi maarufu kama Fumula One au uh, langalanga. Na leo hii maandalizi yanaanza uh, kule China, uh, kuelekea mashindano hayo makubwa ambayo yatafanyika katika mji wa Shangai. Ni kushukuru Victo Habuso, shukran na msikilizaji, tupate uchambuzi wa magazeti. Namwona tayari Ali Bilali yupo studioni. Karibu Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana misleti ijai. Nianzie kule nchini Burundi, Bujumbura, ambapo serikali ya nchi hiyo imeombwa eh, kutangaza hali ya dharura kutokana na mafuriko ambayo yameendelea kushuhudiwa nchini humo, ambapo eh, shirika linalopiga vita rushwa nchini humo Olicom limeitaka serikali kutangaza hali ya hatari. Na New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu kifo cha mfanyabiashara maarufu nchini Rwanda tribe Rujugiro ambaye alifariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Taarifa zinaeleza kwamba alikuwa anaishi kule nchini Afrika Kusini baada ya wakati fulani kuwa na matatizo na serikali ya Kigali. Rujugiro ni mfanyabiashara maarufu sana, anafahamika pia kule nchini Burundi na alikuwa na kiwanda ama viwanda, miongoni ni kiwanda ambacho kinatengeneza sigara na gazeti la Forum des As la kule DRC limeandika, Kinshasa na London zinajadili maswala ya usalama na haki, gazeti hili likimwonyesha waziri wa sheria huko nchini DRC akizungumza pia na waziri wa sheria kutoka kule nchini Uingereza. Nalo gazeti la Sudan Tribune limeandika kuhusiana na mapigano makali ya zuka katika eneo la Darfur Kaskazini, huku raia wakikabiliwa na hali ngumu inayosababishwa na mapigano hayo. Hakika mizleti ijai, kila naposikia swala la mapigano huwa nasikitika sana. Moyo wangu huo wanasononeka huwa mm. wanajiona kwamba mimi najuweka katika hali ya wale ambao wanahusika na yale mambo, kukimbia kila wakati. Hali ngumu sana kwa kweli, bila shaka ni hali ngumu mm -hmm, kama umeshawahi kujikuta katika mzozo uh, Ali Bilali, haikui rahisi kabisa, maanake watoto wanaumia, wanawake mm -hmm pia wako hapo. Kwa hivyo swala la vita bila shaka si swala la kufurahia, inabidi ulimwengu uliangalie kwa upana zaidi swala hili, na ukiangalia, na hasa sababu za kupigana mtu na ndugu yake, mnagombania nini? Madaraka, sijui Tuachane nayo. Gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika Gachagua ajipanga UDA, ana usemi mkubwa katika uchaguzi wa chama kama alivyofanya Ruto alipokuwa naibu rais. Ruto akalia ngumu, madaktari drama wa Iria na mkewe wa Kisakwa. The Standards limeandika watumishi wa umma wakabiliwa na hali ngumu, huku Ruto akitafuta kurahisisha malipo ya mishahara. Ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti yes, la Daily Nation. Ali Bilali, ni kushukuru. Tupate tu marudio ya makala, gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Licha ya kuwepo kwa intaneti katika mataifa mengi barani Afrika, mitandao hiyo haijatumika vyema kuimarisha chumi za mataifa hayo, hasa maeneo ya mashinani ukilinganisha na mataifa ya magharibi ambapo biashara nyingi hutegemea intaneti. Lakini hata hivyo, baadhi ya mataifa kama vile Rwanda na Kenya, biashara kupitia mitandao inaonekana kuimarika katika siku za hivi karibuni, wakati huu Kenya inapojiandaa kuwa mwenyeji wa kongamano la intaneti wikendi ijayo. Hii leo katika makala ya Gurudumu la Uchumi tunaangazia jinsi mitandao hiyo imeimarisha biashara nchini Kenya, hasa miongoni mwa vijana. Mimi ni Victor Muturi. Ni saa nne asubuhi, na katika mhawa huu wa intaneti maarufu cybercafe vijana na watu wa makamo tayari wamefurika ili kupokea huduma mbalimbali za kimtandao nchini Kenya na hata mataifa jirani. Utumiaji wa mitandao umekuwa nguzo kwa chumi nyingi na kuleta kipato kikubwa. Emmanuel Onyango ni mmoja wa vijana ambao wanamiliki mgahawa huu kwa jina Kizingo Link. Teknolojia imesaidia kwa mambo mingi. Kwanza, ya kwanza kuna socialization. kama si vijana imeimprove, that then through access fast hand information, pia tunaweza pata haraka haraka Then marketing pia imesaidia hapo, alafu marketing hapo kwa biashara pia imeboost kwa sababu saa hii kila kitu watu wanafanya online na si kama saiba, tunategemea hapo. Kuna wanafunzi wengine wanakuja kusoma, wengine wanakuja kufanya mtihani online. Okay, network yetu yenye tunatumia iko constable haisumbui, but zingine kama backup yenye huwa tunatumia saa zingine wapata inavaria, ina vari, haina consistency ya net. Kwa mujibu Onyango, wa Onyango, uimarishwaji wa intaneti nchini Kenya na bara la Afrika mwawezesha kujiajiri na kujichumia kipato hivyo kujiendeleza kimaisha. Wapunguze rate ya internet ndio kila mtu aweze kuaccess. Then hiyo proposed free internet kila seneo waimplement pia, kila mtu aweze kupata internet ni kwamba kila, kwa kila mtu akipata internet ya eneo hili, utakosa wateja kwa sababu sasa itafungua tena biashara kubwa, competition itakuwa at least juu ndio saa wakati, pia hatutakosa kazi, kila mtu ako na yake, sisi pia tutasaidiana. Kwa sasa inazambia serikali kwa hizi kama wanafunzi wa chuo kikuu, hizi technical schools waweze wa kupewa hizo gadgets rahisi nchi yetu ya Kenya, internet inaendelea kuimprove, kitunaweza government iendelee kuweka hizo cyber securities, ndio ijaribu kuzuia wakoronnjaribu kuingilia hizo niza cyber. At least kuna wale watu lejit wenye wanataka kutumia internet kujifaidisha kimaisha, na kuna wengine nao wanajaribu kuitumia kuibia wengine. Mita chache kutoka mhawa huu, Brandon Moffat mwenye umri wa miaka ishirini yuko darasani katika taasisi ya pc Kinyanjui jijini Nairobi. Hapa na mkuta akipekua pekua kurasa za mitandao mbalimbali ya kidijitali. ICT sahii imenisaidia sababu means that to mtu ana have to learn the basic skills zenyani hands on best. So ukiona hizi skills uwezi kosa ku penetrate to the internet and uweze ku earn your living. Na pengine sasa hivi uh, kando na shule? Yeah. Kuna biashara umefungua nje ya kuweza kujishughulisha, kama kama kusaidia wengine kufanya biashara. Kwa sasa sijafungua biashara, ila kutumia ile uwezo ambao nimenini zile skills ambayo nimegain shule naweza ingia through the internet and source my nini, naweza pata a little income yenye sustainably but at least ashikilia mali we. Kama kijana unapotoka una okay, unapo toka, uh, katika shule hii ama katika taasisi hii ama chuo hiki cha nuai, unapoondoka utaenda pale nje unatarajia kufanya nini? Mimi kivyangu mistaraji kuwa employed, mi niko na ile lengo ya kucreate the employment kuaziniweze kuajiri vijana wenzangu na hata wale ambao si vijana kama wenzangu, bora azi niweze ku create employment for others. Ukiangalia Kenya azi technology mostly inaletwa the into towns like the cities, so ukiangalia vijijini, awajanini wajabeson waja sana so mimi naweza focus on kupeleka pia, wale ambao wako mashambani pia waweze kupata the technology ya sahii. Katika siku za hivi karibuni vijana wanaokamilisha masomo ya kidijitali nchini Kenya hupendelea kuanzisha kampuni zao kuliko kuajiriwa kwa mapato ya haraka. Beli Julians Orondo mwenye umri wa miaka ishirini na sita ni mmiliki wa kampuni ya Julians Collections jijini Nairobi. Aa, naweza sema internet imenisaidia sana, kwa saa hizi naweza sema dunia, tunasema inaitwa global village, yaani unaweza kujulikana duniani mzima juu ya internet. Kwa mfano mimi, nimeweza kuuza bidhaa zangu dunia nzima, hata nchi za Marekani kule Europe, kwa sababu natumia Facebook zile bidhaa zangu naziweka pale Facebook kwa page yangu ya Facebook. Kuna kitu inaitwa boost post. Sasa nikiboost zile ma nchi nikitaka hii bidhaa zangu zi... zionekane kwa nchi fulani ama kwa kaunti fulani hapa Kenya, naziboost na ziboost na naweka zionekane huko. Nimeweza kuuza nchi kadhaa, kwa hivyo naweza sema internet imenisaidia sana hata whatsapp pale kuna ile whatsapp status nikiweka bidhaa zangu wale watu wamesave namba yangu wakiona wanaweza kuoda wanasema tunataka kama hii nitengeneze kama hii kwa hivyo internet imetusaidia sana hata kujulikana ningependa uangalie hii mambo ya cyber security hasa wale watu wanapenda kutapeli watu kuna najua kuna venye wanaweza mikakati ile tujue hii ni mtu original na hii ingine ni matapeli alafu pia kuna wale vijana ama wale wazee wenye wa, wa, walipitwa na wakati lakini sasa wamepatikana kwa hii wakati wa mtandao, kama wanaweza saidika pia, waweze kujua jinsi mtandao inatumika, itawasaidia hii education ya wale wazee wenye bado hawajui jinsi ya kutumia mitandao. Kulingana na ripoti ya e economy Africa mwaka 2023, Kenya inashikilia nafasi nzuri ya viashiria vya kimataifa katika biashara ya kielektroniki huku ikichangia asilimia 7.7 katika uchumi wa mtandao na asilimia tisa ya programu za kompyuta barani Afrika, ripoti hiyo ikitabiri kuwa Kenya itachangia asilimia 15.17 ifikapo mwaka wa 2050. Hata hivyo Kenya imechaguliwa kuwa mwenyeji wa kongamano la intaneti, ambapo viongozi barani Afrika wanatarajiwa kuhudhuria kupanga kuimarisha bara la Afrika kupitia uchumi unaotokana na mitandao. John Tanui ni katibu mkuu katika wizara ya mawasiliano na teknolojia nchini Kenya. Hii inatupea nafasi kama nchi tuweze kuongea juu ya maneno ya digital economy na maneno ya kuconnect nchi yetu na pia bara nzima la Afrika. So tutakuwa na nafasi za kampuni ambazo wako na eh, products ama services ambao wanaziuza katika hii eh, eh, nchi na wangependa hizo products iweze kufikia bara nzima. Hii ni nafasi nzuri ya kuweza kuja na ku participate. Pia tutakuwa na Participants, kutoka Afrika nzima, so tutaweza kusikiza mambo ambayo zinafanyika katika hizo nchi zingine, tuweze kujifunza kutoka amba, eh, kazi ambayo zinaendelea katika sehemu zingine za Afrika. Licha ya uwepo wa mitandao hii mijini bara hili, hasa maeneo ya mashinani, haijapenya vyema, hivyo kwa vigumu kuunganisha bidhaa hadi masoko ya mijini na ugaibuni tutakuwa tunaongea pia kama Afrika kuona ni jambo kani tunaweza kufanya ili bara letu la Afrika isiachwe nyuma katika maneno za digital economy na maneno mbia zinakuja kama artificial intelligence, maneno za cyber security, data protection na products mbia kama hii ya kutengeneza vitu kama semiconductors na maneno ya ku-host data inaitwa hyperscale data centers, ili Afrika letu siweze kufukua mstari wa mbele. Vijana kwetu kwa Afrika tu, tuko mahali pasuri sana kwa average age ya Afrika sasa ni miaka 19. Hii inamaanisha dunia nzima wanatafuta vijana wa kuweza kuendeleza uchumi wa dunia, na Afrika tuko na vijana, tuko na nafasi tu ya kushughulikia maneno ya digital skilling, kuhakikisha vijana wetu wako na ujuzi wa kufanya kazi kwa digital space, waweze kuwa na ujuzi wa kufanya kazi kwa maneno za dijitali, na pia tunaweza kuhakikisha vijana wetu wasiachwe nyuma. Huku intaneti inapoendelea kupenya mataifa mengi barani Afrika, viongozi wameombwa kuweka mikakati na miundombinu kuboresha sera zitakazowezesha watu wengi kupata mitandao kwa bei nafuu, hivyo kujimarisha kimaisha. utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kHz Radio France International. Naam, msikilizaji, kabla ni tamatishe matangazo awamu hii ya kwanza, ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza, wafanyabiashara biashara nchini Uganda waendeleza mgomo kulalamikia mfumo mpya wa utozaji kodi waziri mkuu wa chad success masra awaahidi mabadiliko raia wa nchi hiyo iwapo atachaguliwa kuwa rais na israeli yashutumiwa kwa kutatiza usambazaji wa misaada kwenye ukanda wa gaza tunatamatisha matangazo na kibao chake anmarie Kikao hicho kinatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea saa mbili na nusu Afrika Mashariki.