Moja asubuhi Afrika Mashariki na msikilizaji, tupate habari za michezo, karibu Victor Tabuso. Naam, asante sana mwenzangu Mislet, kabla ya kukupa matokeo ya michuano ya kuania taji la Europa League kule barani Ulaya, kwanza ni kupa matokeo ya mechi za kesho za nusu fainali kuania taji la klabu bingwa barani Afrika. Kesho kuna michezo miwili uh, Esperance de Tunis ya Tunis itakuwa inaicheza na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini uh, lakini pia kutokuwa na mechi kati ya TP Mazembe na Alahli ya Misri uh, mechi hizi zinachezwa nyumbani na uginini. Mechi za uh, marudio zitachezwa tarehe ishirini na sita uh, mwezi huu wa nne. Uh, kwa hivyo mashabiki wa soka barani Afrika wanajiandaa kushuhudia kitakachotokea kesho, lakini jana usiku kulikuwa na michuano ya robo fainali kwa nia taji la Europa League kule barani Ulaya. Uh, klabu ya AS Roma ya kule Italia ilishinda uh, Milan mabao mawili kwa moja na hivyo kufuzu katika hatua ya nusu fainali kwa jumla ya mabao matatu kwa moja. Atalanta nayo ilishinda licha ya kufungwa na Liverpool ba, ilishinda Liverpool ba moja kwa sifuri aa, na kuendeleza ushindi wake na sasa imefuzu katika hatua ya nusu fainali ambapo uh, itacheza na Marseille ya Ufaransa ambayo uh, baada ya kupata uh, kufungwa jana ba moja kwa sifuri lakini mechi hiyo ilikwenda kwenye hatua ya penalti na hivyo kufanikiwa kufuzu kwa uh, penalti nne kwa mbili dhidi ya Benfica. Lakini pia Bayer Leverkusen ya kule Ujerumani nayo pia ilifanya vizuri. Uh, baada ya kufuzu kwa jumla bao matatu kwa moja katika mechi ya jana marudio ilitoka sare ya bao moja kwa moja na West Ham United. Sasa uh, hii ina maana kwamba Roma itacheza na Bayer Leverkusen katika hatua ya nusu fainali tarehe mbili mwezi ujao, na kama ilivyosema hapo awali ni kwamba Marseille ya Ufaransa itacheza na Atalanta katika hatua hiyo na ligi za soka kule Ulaya zinarejelewa tena kuanzia leo na kesho hivi. Leo kule nchini Italia, klabu ya Atletic Bilbao itacheza na Granada, lakini katika Serie A Genoa itacheza na Lazio. Kule katika nchi ya Ujerumani, klabu ya Eintracht Frankfurt itacheza na Augsburg katika ligi ambayo uh, mpaka sasa uh, Bayer Leverkusen wanaongoza na dalili zinaonyesha kwamba wameshashinda ligi kwa sababu wana alama sabini na tisa. Ukiangalia mechi ambazo zimebaki na Munich uh, itakuwa rahisi kuifikia uh, katika hatua hiyo. Na hapo kesho kule nchini Uingereza kutakuwa na mechi kadhaa. Klabu ya Arsenal ambayo, uh, inapambana ili kunyakua ligi itacheza na wolves kwanzia saa tatu na nusu saa za Afrika uh, Mashariki. Ukiangalia jadwali la kule Uingereza ni kwamba Arsenal inashikilia nafasi ya pili kwa alama 71 nyuma ya Manchester City ambayo ina alama 73, na, na timu hizi mbili wiki hii ziliondolewa katika michuano ya klabu bingwa huko barani Ulaya. Ni kushukuru Victor Buso, shukran nam Ali Bilali. Karibu na uchambuzi wa magazeti. Kuna nini magazetini asubuhi hii? Naji nianze uchambuzi wa magazeti na taarifa iliyopewa uzito na magazeti ya nchini Kenya. Kama unavyoona hapa gazeti la Daily Nation ambalo limeandika salamu ya mwisho, ama, uh, saluti ya mwisho. Kimuonyesha hapa picha ya Generali Ogola mm -hmm. E, akipiga saluti. Ni taarifa ambayo imepewa uzito na magazeti hapa nchini Kenya, gazeti la Daily Nation Gazeti la The Standard limeandika dakika za mwisho za CDF Ogola katika eneo lenye matatizo la North Rift. Mbali na hilo, gazeti limeandika Jenerali Ogola, afisa shupavu alipanda hadi juu ya vikosi vya ulinzi na kuwa kiongozi wa ulinzi wa kitaifa. Ruto, Uhuru waomboleza jenerali wa CDF Francis Ogola. Gazeti la The Star nalo limeandika aliyekuwa mkuu wa majeshi ya ulinzi Francis Ogola. Kabla ya uteuzi huo, jenerali Ogola alikuwa makamu mkuu wa majeshi ya ulinzi. Ni taarifa ambayo imepewa uzito na magazeti yote hapa nchini Kenya. Minslet ijai, na kama ulivyosikia, serikali ya Kenya imetangaza maombolezo ya siku tatu, na kwa kipindi chote hicho bendera zitapepea nusu mlingoti. Nam, bila shaka ni taarifa ambayo, uh, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan pia ametuma salamu za rambirambi, akiwemo pia rais wa Burundi Ndaishimie, lakini mm -hmm. mm -hmm. Gazeti la Sudan Tribune lao limeandika katika hali ya mshangao, baraza la mawaziri la Sudan Jumatano lilitangaza kuwafuta kazi waziri wa mambo ya nje Ali Al Sadiq na magavana wa majimbo ya mashariki ya Gegaref na Kasala. Magazeti ya kule nchini Tanzania, kama gazeti la Mwananchi limeandika kauli ya tutawapoteza ya kigogo UVCCM moto yaamsha machungu ya watu waliotoweka kutekwa na wasiojulikana. CCM yamkemea Sheikh Ponda, aibuka msajili, naye atoa kauli. Lakini pia gazeti hili limeandika pia taarifa mkuu wa majeshi Kenya afariki kwa ajali ya helikopta. Kilio cha MDC kuazima magari chazusha gumzo. Naam, Ali Bilali, ni kushukuru. Tupate marudio ya makala siha njema. Katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tunaangazia ongezeko la magonjwa ya figo ulimwengu, vilevile magonjwa ya ini. Aidha, tutakuwa tunakufahamisha kwa nini vita vya Sudan ambavyo vimeingia mwaka mmoja sasa vinaendelea kuhatarisha maisha ya watoto chini ya umri wa miaka mitano. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO inaonyesha kuwepo kwa ongezeko la magonjwa ya figo ulimwenguni, huku wataalam wa afya wakionya idadi hiyo huenda ikaongezeka zaidi kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini. Nchini Kenya idadi hiyo imezidi kuongezeka, hasa miongoni mwa vijana na watu wenye umri wa makamo. Kufahamu zaidi, mwenzangu Victor Moturi ametuandalia ripoti ifuatayo. Henry Kioria ni mmoja wa Kenya walio na matatizo ya figo na hapa namkuta akiwa amepumzika nyumbani mwake katika eneo la Kipipiri, jimbo la Nyandarua. Nilianza mwaka wa 2020 uh, Januari uh, nikaanza kupata na high blood pressure, then ikifikia hapo mwezi wa tano nikapatwa na blood pressure, ikapanda sana, nikaenda hospitali. Daktari akasema ati figo zangu hazifanyi kazi vilivyo. Kaniambia figo zangu haziwezi amka, nilikuwa nahitaji transplant, nipate mtu mmoja kutoka kwa familia mwenye anaweza nisaidia, anipee figo yake sikuwa na, nafahamu dialysis ni nini, lakini daktari tu alijaribu kunieleza mpaka nikajikubali niko na shida ya figo na lazima nitibiwe. Kiuria pamoja na maelfu ya Wakenya wengine wenye matatizo ya figo nchini Kenya, safari ya kutibu ugonjwa wa figo si rahisi, kwa vile inahitaji kiasi kikubwa cha fedha za matibabu. Vilevile vile, mara nyingine kukosa msamaria mwema wa ufadhili wa figo huwa ni tatizo kubwa. Sikuwa na hizi uchungu pahali, unajua sasa shida ya, ya figo sana sana, kama ni klonik haikuangi na uchungu That's why it's called non-communicable diseases. They don't communicate. So, tukarudi nyumbani tukaongea na mmoja wetu, my sister Beatrice, akakubali akanipea figo yake, na kuenga safari ndefu, kwa sababu lazima vipimo mingi kwa dona na kwako, plus sasa kutafuta pesa ya kufanya hiyo transplant, na one year later nikafanya transplant. Kidney disease is very expensive kwa sababu one session of dialysis 9500, na unasikia una, lazima uende dialysis mbili although some tunalipia ngo na NHF dialysis mbili, lakini kuna wakati daktari anasema anataka dialysis tatu, so the third dialysis unajilipia wewe mwenyewe kila wiki 9500. Alafu sasa hiyo process ya transplant, vizo vipimo ni mingi sana kwa sababu kuna test private tulikuwa tutume South Africa, zote zilikunja around 350000. Kilomita mia tatu kutoka jimbo la Nyandarua. Ronald Kasioka, mwenye umri wa miaka 20, kutoka kijiji cha Kilala, kaunti ya Makueni, alipatikana na matatizo ya figo akiwa amejiunga na shule ya upili, hali ambayo hadi sasa inatatiza masomo yake. Oh, mwili ilianza kufura, ile nasikia mwili ina nguvu ndio nikaletwa hospitali. Kuleta hospitali, daktari aliponipima ndio wakagundua niko na shida ya figo, figo zimefeli. Alafu nikaanza matibabu, matibabu ya dialysis. Ilikuwa 2019 mwezi wa kwanza, nikiwa niki shule. Nilikuwa ndio nimejoin form 4. Kwa mshtuko nile nimeshtuka, juu ndio nimejoin, ndio, nimejoin form 4, alafu ugonjwa pia inakuja saa inamaanisha eh, shule kwenda shule ilikuwa challenge kubwa. Ili kupokea huduma ya kusafishwa damu inamlazimu kasioka kusafiri kilomita 180 mara mbili kwa wiki hadi hospitali kuu ya Kenyatta jijini Nairobi ili kupata huduma hiyo na vilevile kupokea matibabu mengine. Nimekuwa nikuja dialysis mara mbili kwa wiki for the past five years now. But niko kwa matayarisho ya transplant babangu ndiye alijitolea. Kwa dona wangu, e, niliendelea na shule japokuwa ilikuwa changamoto, bat nikamaliza vizuri nikapita mtihani sahii, mi ni mwanafunzi wa University of Nairobi. Katika miaka hivi karibuni, magonjwa ya figo yameripotiwa kuwa mojawapo ya magonjwa ambayo yanasababisha idadi kubwa ya vifo barani Afrika na hata duniani kwa jumla, hasa kwa vijana na watu wenye umri wa makamo. Takwimu kutoka maktaba ya kitaifa ya tiba, ugonjwa sugu wa figo unakadiriwa kuathiri zaidi ya watu milioni 800 duniani, na kwa sasa ugonjwa huo unashika nafasi ya nane kati ya magonjwa yanayosababisha vifo. Nchini Kenya, takriban watu milioni 1.8 wana matatizo ya figo, huku idadi hiyo ikizidi kuongezeka. Joyce Bombengi ni daktari wa figo katika hospitali ya Gakan jijini Nairobi. Hakuna dalili moja haswa ambayo inakwambia uko na shida ya figo, lakini kuna vitu hapa na pale ambazo zitakuelezea unafaa kuchunguzwa kwa zaidi. Mfano, kufura uso na miguu, kuona mabadiliko kwa mkojo, uh, na kwamba mkojo inaweza pungua kwa kiasi ama kubadilika rangi kuwa kama kupakola nyeusi nyeusi ama iko na damu uh, ama wakati wengine unaona ni kama iko na pofu kama vile ukiweka sabuni kwenye maji. Kitu nyingine unaweza sikia, kuna watu wanakuambia wanasikia kuchoka zaidi ya kawaida, kutolala vizuri, ama kutapika, kut, kusikia uchefuchefu, kuharibika tumbo. Tunaita kila mtu akuja, akaangaliwe, apimwe sukari, apimwe presha, tuangalie makojoo, tunaangalia tunaweza kujua kwa haraka. Kwa majina, naitwa Stephen Gioko Kangala, nimetoka upande wa Mala, lakini kwetu nyumbani ni Murang'a. Mimi ni dona, nilidonetia mtoto wangu last year, ambaye ni by now ni 14 years old, ako form 1. Na aligojeka akiwa mtoto mdogo, akiwa na 4 years. Anaendelea vizuri kabisa, amerudi shule a kusoma lakini last year ndio alirudi kufanya mtihani na akapita vizuri saa hii yako form one. Wito wangu ni kama NHIF wanaweza shughulikia mambo ya transplant na madawa sana sana. Mnaona watoto wadogo wako kwa on dialysis wanapitia changamoto mingi, napata madawa ni bei ghali, na maybe wazazi hawana uwezo. Huku bara la Afrika anaposhuhudia ongezeko la magonjwa ya figo, raia wanaomba kutembelea vituo vi afya kwa uchunguzi zaidi na kupokea matibabu mapema huku ulimwengu ukilenga kuafikia malengo ya mwaka elfu mbili na thelathini. Victor Muturi, Nyandarua, RFI Kiswahili. Na katika sehemu ya pili WHO katika ripoti yake iliyochapishwa juma iliopita, wakati mataifa ya ulimwengu ya kikongamana nchini Ureno kujadili ugonjwa wa hepatitis, inasema watu zaidi ya elfu tatu mia tano hufariki kila siku duniani kutokana na homa ya ini au hepatitis. Ripoti hiyo ya WHO imesema Afrika huchangia asilimia sitini na tatu ya maambukizi ya hepatitis aina ya B. Kuelewa hili, nimezungumza ni na daktari Samuel Ashimosi ah, Kamadi, ni mtafiti wa magonjwa ya kuambukiza nchini Kenya. Hepatitis ni ugonjwa wa kuambukiza ambao husababishwa na virusi vinavyoshambulia ini. Sababu ya kwanza ni kwamba kuna mambo yanayohusiana na blood safety. Kuna wakati mwingine unaweza kuwa watu wanapewa damu ambayo siyo safi, na hiyo damu inakuwa na chembechembe za hepatitis. Kwa hivyo unapata transmission of hepatitis inakuwa kubwa. Sababu nyingine ni kwamba kama hepatitis C Watu wengi ambao wanapata hepatitis C ni wale ambao wanatumia madawa ambayo wanajidunga kwenye kwenye mwili au atam, watu wanaposhea hizo needles kunakuwa na chances za contamination. Hiyo sindano ambayo anatumia kujidunga dawa pia ataweza kumwambukizwa jinsi vile watu wanaambukizwa na virusi vya ukimwi. Kwa hivyo unapata kwamba kesi za hepatitis C sana sana unaweza zipata enye ziko on the rise areas kama za coastal Kenya around Mombasa, na sehemu nyingi ambazo watu wanatumia madawa ya kulevya na so unaweza pata kwamba hepatitis hii ina, inaongezeka kwa sababu ya jambo hili like hepatitis a is not very common in Africa, lakini unapata sasa kuna introduction ya uh, hepatitis a in Africa from other places, kwa sababu ya usafiri wa watu kutoka sehemu tofauti tofauti, mzunguko wa watu. Kwa mfano kama hepatitis a ambayo inaweza patikana kupitia kwa maji ambayo mtu anakunywa ambayo sio safi. Na juma hili ni mwaka mmoja tangu kuzuka mapigano kati ya jeshi na waasi wa RSF nchini Sudan. Shirika la MSF limesema idadi kubwa ya watoto wamepoteza maisha kutokana na utapia mlo unaohusishwa na vikwazo makusudi kuzuia misaada ya kibinadam kibi. Nilizungumza na, na Kennedy Olela, naibu mkurugenzi wa operesheni za MSF nchini Sudan Sahisi, peke yake ambayo inafanya ili tunaweza tukaleta you know, vitu ambavyo vinahitajika kwa ajili ya kazi yetu ndani, lakini kwa sababu ya sheria ya kiserikali huko, kila kitu ambapo tunaleta kwa ajili ya hiyo kufanya msaada inakaguliwa na mara nyingi zingine zinaziuliwa kuingia ndani, so hiyo inatufanya inakuwa hali ngumu sana kupeana msaada. Kwa ujumla, afya ya kila mtu Sudan kimeadhiriwa sana sana, watoto, wamama wajawazito wameadhiriwa zaidi, kwa sababu kwanza utapiamlo magonjwa ya kuzuia kama polio measles, kupata ino matibabu ile inahitajika kama chanjo ya kawaida, hizo zote zimeathiriwa kwa sababu hakuna wafanyakazi, mahospitali nyingi hazifanyi kazi, so kila mtu ameathiriwa, lakini sanasana sana, kwa sababu ya utapiamlo, watoto wengi chini ya miaka miwili wameathiriwa zaidi. Basi, kufikia hapo tunafika tamati. mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwaheri. utakapokwenda na kilo, utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi ya 11790 kHz. Radio France Internationale. Naam, msikilizaji nitamatishe matangazo awamu hii ya kwanza, ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo: mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya Jenerali Francis Ogola fariki dunia katika ajali ya ndege, serikali ikitangaza siku tatu za maombolezo. Ufaransa yakanusha tuhuma zilizotolewa na Burkina Faso dhidi ya wafanyakazi wa ubalozi wake nchini humo na Israeli yarusha makombora ya anga kujibu shambulio la Iran la wikendi iliyopita. Matangazo haya msikilizaji unaweza kuyapata kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tunatamatisha matangazo na kibao lonely at the top. Bao hicho kinatamatisha matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na matangazo mengine.