Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tutakuletea habari za michezo. studioni yuko Benson Wakoli ambaye yuko tayari kutuelezea yaliyojiri viwanjani kuanzia jana usiku mpaka leo asubuhi. Hujambo? Si jambo Caroline Koril, naona leo nusra uniigi kupendeza, lakini unapendeza zaidi. Nikushukuru sana asante pia, <laughs> wewe huko vizuri <laughs> niseme shukrani sana Caro Koril, na nikuambia siku zote ukiona mdomo mkubwa basi una matatizo timu fulani ambayo inashabikiwa sana na watu wenye midomo na kujivunavuna kama Hilari Ngati inaitwa Ingwe Yani AFC Leopards ilikuwa imejisifu juma lote, chui wanasema ingwe matere, yani chui mwenye makucha marefu, walikuwa wanajisifu juma moja kwamba wangeicharaza Gurumaya, lakini jana walikipata, na juu ya hicho kipigo cha bao moja kwa nunge wakaongezewa bomu ya kutoa machozi kwa hivyo, wafuasi wa AFC Leopards wakitoka nyayo walikuwa wanalia kupigwa na pia wanachoka na machozi. alinishawishi ila ringati ni hudhurie mechi akisema leo tunabadilisha maneno, lakini nilipofika pale hali ilikuwa tete, nikasema siwezi hudhuria mechi ya aina hii, nikaondoka mapema, itabidi ila ringati baada ya matangazo tumpeleke apate kiamsha kinywa aweze kupoza roho, maana inauma, kwa inauma, kusema kweli tayari nimembebea uji wa mhogo pale ofisini, baada ya matangazo nampa ila ringati atulize roho. Liverpool walikuwa wamejinadi pia katikati ya wiki kwamba wangefanya mashambulio dhidi ya Fulham, hapo jana, mm, ah walifanikisha wakawafunga Fulham mabao matatu kwa moja bali na mechi hiyo pia kulikuwa na mechi nyingine ambapo Crystal Palace walikuwa wanacheza na, na Westam Palace wakafanikiwa kutoka na mabao manne dhidi ya moja ya Westham. Uh, Aston Villa na Bournemouth nao wakatoka sara moja kwa moja, wakati nao Everton waki Forest mabao moja kwa nunge Coril. Lakini mbona umpi ilalingati taarifa nzuri kwamba ligi yake bado inafanya vizuri mm -hmm. mm -hmm. bado anaendelea kukaa vizuri. Ni ukweli ndovu bado anaendelea kukaa vizuri, lakini alivyonywea uh, wacha mm -hmm. tumwache kwa sasa <laughs> <laughs> Kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nayo, na timu ya TP Mazembe inayoongozwa na kocha ambaye anafahamika kama Lamin Liverpool, mwenye umri wa miaka 27 ambaye ni Mkolombia Luis Diaz, msimu huu wa joto. Wolves nao wanazingatia kipa wa Arsenal Mwingereza Aaron, taarifa zaidi awamu ya pili. Mpili. Nikushukuru sana pia. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka, ujambo asubuhi. Si jambo Carol, natumai pia msikilizaji hana neno nianze na magazeti karibu yote ya nchini Kenya Carol, uh, naona hapa yameangazia mazishi ya mkuu wa majeshi jenerali hayati uh, jenerali uh, Francis Ogola. Daily Nation laandika kwa uh, wino uliokolea uliokolea fino sendof, uh, final sendof kumaanisha safari ya mwisho, mm -hmm. nam wakati taifa leo laandika buriani jenerali, mm -hmm. ni hapo jana huko Siaya uh, Tuelekee moja kwa moja nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi kwenye a, ukurasa wake wa mbele hapa laandika miaka tisini, maisha ya mzee Malechela iliyojaa heshima. Sheria chanzo cha matatizo. Makonda awaonya watendaji wanafiki. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake laandika Tanzania kupata trilioni kumi za miradi kumi na nne Majaliwa asifu dini mafanikio ya nchi. Kule nchini Uganda, gazeti la The Monita laandika wafanyabiashara wataka kuhudhuria mkutano wa rais Yoweri Museveni na mamlaka ya mapato URA, mkutano ambao uh, utafanyika tarehe eh, saba mwezi Mei, baada ya mgomo wa wafanyabiashara huko Kampala, wakidai uh, kutokubali kulipa uh, mfumo mpya wa, um, wa kodi nam. Nchini DRC huko, gazeti la Congo Nouveau, lakini pia Tempete des Tropiques, L'Observateur, haya ni magazeti ya huko DRC, yameandika habari kuhusu uh, kuka, yani muda uliochukuliwa na Uh, Judith Suminwa waziri mkuu mpya, tangu ateuliwe bado serikali ngo, watu wamejiuliza, magazeti yamechapisha uh, kama mtindo wa swali, wapi serikali Suminwa? Ni gazeti la Le Potentiel ambayo limeandika uh, habari hiyo, wakati gazeti la Congo Nouveau kama nilivyosema, lenyewe laandika ujumbe uh, kutoka mamlaka ya udhibiti wa sekta binafsi ARCP, AR, ARSP mm, yanafichua Uh, wafanya biashara wafanyakazi hewa huko Katanga. Mtandao wa Radio Kapi na wenyewe umemnukuu waziri mkuu mpya Judith Suminwa, waandika haja ya kupunguza mtindo wa maisha kwa wakuu wa taasisi mbalimbali mengi zaidi katika awamu ya pili. Shukrani, Ruben Mbuka, ni mpishe sasa mnzletjai na mazingira leo dunia yako <mulia> Msikilizaji, wakati huu hali ya mabadiliko ya tabia nchi ikitajwa kuathiri maisha ya viumbe wa baharini imechangia pia kupungua kwa idadi ya samaki, hali ambayo imeathiri pakubwa jamii zinazotegemea uvuvi ili kujipatia riziki. Wadau katika eneo la Pwani ya Kenya wameendelea kutoa wito kwa jamii kukumbatia ukulima wa baharini, ikiwa ni pamoja na ufugaji wa samaki. Lakini ili kuwa na kilimo endelevu cha samaki, baadhi ya wakulima katika eneo hilo wameanza kukumbatia ukuzaji wa nzi wanaofahamika kama black soldier katika utengenezaji wa chakula cha samaki. Kwa kawaida wakulima wanaofanya ufugaji wa samaki kuwavua samaki wadogo na kuwatumia kama chakula cha samaki katika makala haya tutakuwa na daktari David Mirera, naibu mkurugenzi anayehusika na kilimo cha baharini kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, Kemfri. Lakini pia Proscovia Alando ni mwanzilishi wa shirika la Samaki Hub linalotoa ushauri kwa wafugaji na wavuvi wa samaki, lakini pia ni mwanzilishi mwenza wa shirika la Resect linalojihusisha na ukulima wa nzi aina ya black soldier. Tuanze makala haya kufahamu kutoka kwa Daktari Mirera kuhusu hali ya ukulima wa baharini livyo eneo la pwani ya Kenya. Kilimo cha samaki katika bahari Hindi hapa nchini Kenya imeendelea lakini haijasonga sana kwa sababu ya vigezo fulani fulani, lakini ni kwamba wakulima wameongezeka zaidi, na hivyo basi wanaendelea kuonyesha kwamba wako na hamu ya kufuga samaki aina mbalimbali hapa nchini Kenya wakiwemo kama mwani ambayo ni seaweed, uh, samaki wa aina ya rabbit fish ambayo tunaita tafi. Ingawa kitu kinaowasumbua zaidi ni kwamba hakuna masalio na kujatengezwa zile infrastructure ambayo ni tunaita hatchery, mahali ambapo samaki wadogo wanazalishiwa, kwa muda mrefu sana nchini Kenya. Lakini hivi sasa tunaona kwamba serikali imeanza kuweka mkono, tumeanza kuwa na ujenzi wa hatchery moja katika eneo la Shimoni, ambao serikali inafadhili kwa ajili ya kusalisha samaki wa baharini. Na pia tumeanza kuona kwamba kuna mashirika mengine ya kibinafsi ama watu binafsi ambao wameanza ku, kuanza kuegeza katika ku, fanya hiyo production ya hao samaki wadogo, na inapofikia pale ni kwamba samaki wadogo wataweza kupatikana, kwa hivyo wakulima wanaweza wakafuga samaki kwa wingi e, kwa sababu hivi sasa wanaenda kuokota mmoja mmoja kule baharini, alafu wanaleta wanaweka kwenye viumba vile vya kufugia samaki, ambayo inakuwa ni kazi nzito kidogo. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi kwa sasa inatajwa kuwa hatari kwa uzalishaji wa chakula duniani pamoja na tishio kubwa kwa ubora na wingi wa uzalishaji. Daktari Mirera anaeleza kile wanachokifanya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ili kukabiliana na matatizo ya tabia nchi, tunajaribu kusaidia katika hali ya ukulima wa bahari ambao ni endelevu. Kwa mfano, tunapozungumzia mambo ya ukusaji wa mwani mwani unasaidia sana katika hali ya kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment. Kwa hivyo, hiyo inasaidia saidi katika kusafisha mazingira. Katika maeneo ya mikoko, ni kwamba haturuhusu wakulima kukata mikoko. Wanafanya ukulima katika maeneo ambayo yako wazi, na wanapofanya ukulima katika yale maeneo yako wazi, pia wanasaidia kuweka mikoko katikati ya mahali ambapo wanafanya ukulima huo. Kwa hivyo, ni kwamba kadiri wanapoendelea kuvuna, lakini pia wanasaidia katika hali ya kuongeza eh, misitu ya mikoko ambayo pia inasaidia kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment. Labda unaweza tu kuzungumzia baadhi ya tafiti ambazo mmefanya kuhusu kilimo cha baharini na ni vipi tafiti hizi zinawasaidia wenyeji katika kuendeleza kilimo cha baharini? Uh, kama shirika la Kemfri, tunajua kwamba samaki katika maeneo ya karibu wamepungua. Kwa hivyo ni kwamba wavuvi hata wanapoenda kuvua hawapati kitu. Majukumu ni letu sasa kuweza kuona kwamba samaki wale wanaweza wakafugika, ili kwamba mkulima anaweza sapata mbadala ya kuweza kumsaidia wakati ambapo hajapata kitu kule baharini. Na tumeangazia katika hali ya kufanya utafiti katika samaki aina mbalimbali kuona kwamba je, wanaweza wakakuwa katika haya mazingira ambayo ya kufugwa, na tukiona kwamba wanakuwa, basi tunaenda tunafanya pamoja na wale wakulima ama wanakijiji, tunawaelezea, tunawaleta wale samaki, tunawafuga pamoja na wao, alafu wanaona wanawalisha, wanaona wakiwa mpaka wana, wanavuna tumeweza kufanya samaki aina mbalimbali, kwa mfano tafi, mkizi, mwatiko, kamba, hata mambo ya kaa ambayo ni giant mud crabs. Pia tumeweza kuwafundisha jinsi ya kufanya hiyo, na hiyo inatokana na utafiti ambao tumeufanya na kuona kwamba wanaweza wakafanya kazi katika maeneo yao. Geukia ukulima wa nzi aina ya black Soldier, ambao umeonekana kutoa suluhu ya chakula cha samaki kwa wakulima ambao wamekumbatia ufugaji wa samaki hapa. Proskovia anaeleza ukuzaji wa nzi hawa. Nzi ambao tunawakuza wana manufaa mengi kwa wa barini, wakulima wa baharini especially wakulima wanaofuga samaki ambao wamesema hawataenda, hawata kuvuna samaki wangependa kuwafuga samaki. Faida moja ya kuwakuza nzi hawa ni kwamba wanatumika kama proteini ya kwamba, ukitaka kutengeneza chakula cha samaki, badala ya kuwavuna samaki kutumia kama chakula cha samaki, unatumia dudu hawa kama proteini ambayo utatumia kutengeneza chakula cha samaki, na inawasaidia wakulima wa samaki, kwa sababu wanaweza kupata bei nafuu au kupunguza pesa ya uzalishaji, kwa sababu larval stage ya nzi hawa wana kula aina tofauti ya organic material ambayo unaweza pata ni kama mabakio ya chakula watakula, au mbolea ya kuku, mbolea ya nguruwe. Kwa hivyo hautahitaji kununua chakula ili kuwalisha uh, nzi hawa ambao utawatumia kuwalisha samaki. Proscovia yeye anafanya kazi na wakulima au wafugaji wa samaki katika eneo la pwani ya Kenya. Lakini ni vipi uchafuzi wa maeneo ya baharini imewaathiri wakulima hao? Mara nyingi tunapata ya kwamba wanavyokuza samaki alafu kuna uchafu kama plastiki, inamaanisha kwa ya kwamba mazingira hayo hayatafaa kwa kuuza samaki. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba samaki labda watapata magonjwa au hawatakuwa kwa muda ambao wanastahili kuwa kwa sababu ya uchafu, na pia kwa ufugaji wa samaki tunaelewa kwamba samaki wanahitaji hewa oxygen, na tunavyoendelea kuchafua mazingira ya maji inamaanisha kwamba samaki hawatapata hewa nzuri, na kwa hivyo watapata shida au wataweza kufa. Kulingana na Daktari Mirera, mbali na nzi hawa wa black soldier kutumika katika utengenezaji wa chakula cha samaki, nzi hawa pia wana mchango katika utunzaji wa mazingira. Katika hali ya kuboresha utunzaji wa mazingira, kumekuwa na mbinu ya kutaka kuona kwamba ile waste ambayo inaweza decompose inaweza saidika jinsi gani. Kumekuwa na ufumbuzi wa kuweza kutumia black soldier fry ambayo, ikiwa katika its earlier stages, ambayo tunaita lavi, inakura sana uchafu wa jikoni ambao ule unaweza kuwa decompose na pia inapokula ile uchafu ukabadilika ukatumika kama mborea. Na hiyo hiyo lavi pia inaweza ikakaushwa na kuweza kutumika kama sosi ya protein kwa ajili ya kutengeza chakula ya samaki, na tunapofanya vile ni kwamba tunasaidia mazingira, jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba kwa sasa chakula ya samaki inatengezwa kwa kutumia samaki ambayo tunaita eh, fish meal. Na hiyo fish meal unajua, inatumika pia na binadamu samaki hakuna, lakini pia tunatumia hiyo hiyo samaki kwa ajili ya kutengeneza chakula ya samaki ambao sasa look very sustainable, so kwa ajili ya kutumia hawa black soja fry ili kureplace the fish meal itasaidia zaidi, kwa sababu sasa ja, samaki wale waliokuwa wanatumika kama fish meal wataweza kuingia katika kutumika na uh, binadamu ili kwamba food security inaongezeka, na pia tunatumia waste kwa ajili ya kuleta ile protein ambayo tunahitaji katika ufugaji wa samaki. Aidha, Daktari Mirera anasema ingawaje bado idadi ya wakulima wanaokuza nzi hawa ni ya chini nchini Kenya, wanapania kuendeleza mafunzo zaidi. Kwa sasa kuna wakulima wale ambao wamejitokeza kwa ajili ya kuanza kuokota ile, ile takataka kutoka kwa manyumba ya watu ili kwamba waweze kuileta na kufugia hawa Black Soldier Fly, lakini wengi hawajaanza kufanya kwa high production ambayo inaweza tumika kwa industry, lakini kitu ambayo tunataka kufanya ni kwamba tunataka mafundisho yaendelee zaidi na ile waste ambayo inayotumika hata katika markets na nini na nini, itakapokuwa tumeifikia wakati ambao inakuwa sorted na kuweza kupelekewa kwa hawa watu, basi hata vijana wanaweza wakaitumia kwa ajili ya kuweza kukuza hawa products, na watakuwa wengi na watakuwa tayari kwa ajili ya kutumika katika fish industry. Na kwa maneno yake Daktari David Mirera, kutoka taasisi ya utafiti wa maswala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, KEMFRI, ndio tunafikia mwisho wa makala haya. Shukran pia kwa Proscovia Alando kutoka shirika la Resect linalojihusisha na ukuzaji wa nzi aina ya Black Soldier. Jina langu Minslecijai, kwaheri. Asante sana Minziletijai. Na sasa msikilizaji, na kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais wa Kenya William Ruto ahakikishia taifa kuweka bayana chanzo cha ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa jeshi Francis Ogola. Vyama vya upinzani Togo kuelekea mahakama ya kikatiba kupinga marekebisho ya katiba mpya. Waziri wa Israel Benjamin Netanyahu aapa kutumia nguvu zaidi kupambana na kundi la Hamas. Ni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa nasi kupitia mitandao yetu ya kijamii, matangazo haya utapata pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Na sasa tupate kibao amaso kutoka redio na wisel kutoka Uganda. kibao amasu cha uh, wasanii kutoka kule Uganda Radio Wisa Palaso kikitamatisha matangazo awamu ya kwanza. RFI Kiswahili, shukrani msikilizaji, na nakualika uskae mbali. Saa mbili na nusu tungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa kwaheri ya muda.