Saa za Afrika Mashariki tupate habari za michezo na Benson Wakoli. Naona umevalia si ki, ki spoti, spoti, mambo ya kuvipa ama? <laughs> Aa, leo ni mikutano yaa mikutano kadhaa ambayo mm -hmm, nastahili kuhudhuria ndio, okay, maana nimevalia namna unavyopenda <laughs> basi tuangazie habari za michezo, ambapo jana kulikuwa na mechi kati ya AC Milan na Inter Milan. Inter Milan basi wakafanikiwa kuziba kabisa nyufa kwa kuwazaba AC Milan mabao mawili kwa moja. Leo Karo ni kufahamisha kwamba kutakuwa na mechi za kukata na shoka, ambapo wana Arsenal ambao hujidai sana kwa midomo watakuwa na na wana Chelsea eh, wanajiamini si mambo na kujidai, wanajiamini lakini kujiamini kwao mara nyingi kuna ambulia. Patupu patub, kwa hivyo ni madaye. Watakuwa wanachuana na, na Chelsea wakati Juventus nao watakuwa wanaminyana na Lazio katika kombe la Italian Cup. Hizi ni ikiwa ni nusu fainali. Mechi hizi zote bila shaka tutachezwa baadaye leo. Matokeo yake bila shaka msikilizaji, msikilizaji atayapata hapo kesho. Niangazie tu tetezi za soka kule Ulaya, bikaro korl, ambapo manejo Brighton Roberto de Zerbi ndiye mgombea anayeongoza kuchoza kuchukua nafasi ya Ten Hag ikiwa ataondoka Old Trafford. Uh, wanafikiria kocha uh, hii ni taarifa ambazo zimechapishwa na jarida la TeamTalk. Taarifa nyingine ni kwamba West Ham watafanya mazungumzo na kocha mkuu wa Sporting Lisbon ambaye ni Ruben Amorim, huku wakiamua iwapo wataongoza mkataba wa David Moyes msimu huu wa joto. Haijabainika ni wapi uh, wananyundo wangeshika nafasi katika uchaguzi wa Amoriam. Kocha wa zamani pia Wolves ambaye ni Jali ni mshindani mkubwa kuchukua nafasi ya Moise kwenye uwanja wa London Stadium. Taarifa nyingine bikaro kori ni kwamba uwezo wa Erik Ten Hag ulitaminiwa na mkurugenzi mpya wa kiufundi wa Manchester United Jason Wilcox kabla ya klabu hiyo kufanya uamuzi kuhusu mstakabali wa, wa mholanzuu unavyo jua ni kwamba Eriten uh, eh, Eriten Hag ananuia pengine ataondoka katika klabu hiyo. Na klabu ya Saudi Arabia, unajua Saudi Arabia hivi karibuni karo kuru, walikuwa wamekuwa kiwatoa watu kule Ulaya wakiwaleta kule, leta, kule mm -hmm. nyumbani kwao kwa malengo kwamba wataimarisha kiwango chao cha soka, na sasa klabu ya Al Nassr bado inania kumsajili Kelvin uh, Bayern kutoka Manchester City msimu wa joto inatarajiwa kiasili kwa kiungo huyo uh, kutaimarisha zaidi soka hii ya Saudi Arabia. Ninalenga na natazama kuona vilabu vya Afrika iwapo pia, japo wachezaji wazuri sana wanatoka hapa Afrika, lakini tunataka pia tumtoe mchezaji kutoka kule Ulaya achachezee fc lopate za magurumaya hapa nchini Kenya. Si tuwarudishe kwanza wale ambao wameenda ng'ambo? <laughs> maana ni wengi <ingitu>, tukiwarudisha wote <laughs> na, uh, Afrika itakuwa inafanya vizuri. Ni kushukuru sana Karkoril kwa sasa ah, santi. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka. Naam, asante sana Carol, na moja kwa moja nianze uchambuzi eh, huu wa magazeti na magazeti ya nchini Rwanda. Ah, gazeti la New Times ilaandika wahamiaji wa Uingereza kuanza kuja Rwanda ndani ya miezi mitatu Uh, Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak asema, ni gazeti la New Times. Ni habari ambayo pia naona imepewa uzito katika magazeti karibu yote nchini Rwanda, kule DRC gazeti la Le Potentiel, lakini pia Forum des As, uh, magazeti haya yameandika kuhusu wabunge wa, wa muungano mtakatifu wanavyoita huko DRC Union Sacre. Leo watakutana katika mkutano maalum kumteua mgombea Uh, wa nafasi ya spika wa bunge kati ya spika anayemaliza muda wake Christophe Mboso Modeste, bahati, bahati. Uh, Lukwebo Modeste na Vital Kamerhe, kwa hivyo leo ni kindumbwendumbwe katika Union Sacre kule DRC. Magazeti karibu yote pia naona hata Tempete des Tropiques, L'Observateur la, na L'Avenir ndio magazeti ambayo bila shaka yanasomwa sana kule DRC. Gazeti la Iwacu nchini Burundi laandika kwa mtindo wa swali rasimu ya sheria kuhusu tume ya ukweli na maridhiano, uh, maarufu kama CVR. Je, tume itatimiza dhamira yake? Kule Uganda, gazeti la The Monitor laandika Anita Among, huyu ni spika wa bunge la Uganda, pamoja na mbunge Mathias Mpuuga wafikishwa mahakamani kutoa maelezo kuhusu tuzo ya utumishi taarifa. Kwa mujibu wa magazeti, hata pia Bukede, nimetoa kusoma na New Vision inasema kwamba kuna swala la ufisadi katika ha e, habari hii. Tuje sasa hapa Kenya, Carol. Gazeti la Daily Nation laandika, kwa, um, laandika habari kuhusu mtindo wa sasa wa wachungaji mapastas kwamba wanaishi maisha ya kifahari. Eh, pichani hapo kwenye ukurasa wa mbele, mchungaji mmoja amepiga picha pembeni ya gari lake la kifahari. Lakini ni gazeti, wewe ni, na, mchungaji pia, sijui wewe umeanza kuishi maisha ya kifahari. Kwanza, tumalizie magazeti <laughs> Uh, Taifa Leo lenyewe laandika inchi ya vitu feki Taifa Leo nam, tuelekee moja kwa moja kule nchini Tanzania, naona bado na sekunde mbili. Gazeti la Nipashe laandika vikwazo mia tatu sabini uwekezaji na biashara vya futwa, ni pamoja na tozo za TBS, OSHA, TMA, na gazeti la Mwananchi laandika janga dawa za kulevya tishio. Asante ah, sana. Narudi hewani sasa, Benson Okoli, makala ya juu wa haki zako haki zako. Na Benson Wakoli, msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya juya haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Hivi msikilizaji, unakumbuka kiongozi wa dini Paul Mackenzie nchini Kenya anayetuhumiwa kwa kushawishi waumini wake kususia chakula au kufunga hadi kufa? Nam, baada ya takriban mwaka mmoja na mwezi mmoja, serikali ya Kenya imekuwa ikifukua mili ya waumini wa Mackenzie waliofariki na kuzikwa katika msitu wa Shakahola na kuzifanyia ukaguzi mili hiyo. Kutumia vina saba ya DNA, serikali sasa imeanza kutoa mili hiyo kwa familia na jamaa za waliofariki. Serikali ya Kenya pia kupitia kwa mwanapatholojia wake mkuu Daktari Johanson Oduor imesema ilichukua muda mrefu kutoa mili hiyo kwa familia zilizoathirika kutokana na kuharibika kwa mili kupita kiasi, hasa ikizingatiwa kwamba baadhi ilikuwa imeharibiwa kwa kuzikwa kwa muda mrefu au kushambuliwa. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, nashirikiana na mwenzangu Diana Wanyonyi kutoka pwani ya Kenya, na alihudhuria mazishi ya baadhi ya waathiriwa ambao walipata mafunzo ya itikadi kali ya haki ya mchungaji Paul Makenzi, na ataeleza kilichofanyika katika mazishi hayo. Karibu, mimi ni Bwana Benson Wakoli. <tune> Kwa sasa msikilizaji, na mwachia usukani bidhaa na wanyonyi asimulie yale yaliyotokea kule pwani ya Kenya wakati wa mazishi ya kwazika watu walioathirika na mafunzo ya itikadi kali ya mchungaji Paul Mackenzie. Mamia ya waombolezaji walikusanyika katika makazi ya Titus Ngonyo ambaye alipoteza watu wanne kwa kifo jamaa ambao walikuwa wafuasi wa mhubiri mwenye utata Paul Makenzi wa kanisa la Good News International Ministries, ambaye aliwaambia wafuasi wake wasusie kula ili wamwone Yesu Kristo. Waliozikwa leo ni pamoja na Hari Ngonyo aliyekuwa na umri wa miaka 29 mkewe marehemu Emily Wanje aliyekuwa na umri wa miaka 35 mtoto wao wa umri wa wa miaka mitano, na mama wa miaka 51 Esta Masha wote walizikwa kwa kaburi moja iliyokuwa imegawanywa. Amina Mnyanzi ni mbunge wa Malindi aliyehudhuria mazishi hayo. Ninapoangalia yule mtoto aliyelala pale, malaika ya Mungu mwenye ambaye hana makosa na mtu, mtoto ambaye hajui dhambi hajajua duniani nini, naye pia amekwenda mbele za haki. Makezi kuyafanya tayari mambo ameshayafanya. Tusikubali kudanganywa na kuhadaiwa na watu wenye ambao wanatutumia kwa malengo yao yenye ambao hayatatusaidia. Mimi sina vita na mapasta, lakini kuna wale ambao wametupotosha. Mwenyezi Mungu atawajalia wao na familia zao waone moto hapa duniani mpaka kesho wahera, wakipokelewa na Mwenyezi Mungu waone ule kupata masikitiko, mawasilaniwe walaaniwa, walaaniwa. Wiki iliyopita familia za waathiriwa wa maafa ya Shakahola walifika katika makafani ya Malindi tayari kupokea miili ya wa wapendwa wao. Silivano Pondi aliyepoteza ndugu yake Rafael Temba amesema walisafiri kutoka kaunti ya Vihiga baada ya kupigiwa simu na kuarifiwa kuwa mwili wa nduguye umetambulika. Niliambiwa ako huku, nimekuja mara mingi nikimtafuta, sikufanikiwa. Sio, nilipata simu nikaambiwa DNA yangu imemachi na mwili wake mmoja. Sio, ndio nimekuja tukaambiwa tungoje mwili, tumeonyeshwa lakini tumeambiwa tuweze onyeshwa picha yake, sio hiyo ndio wasiwasi tuko nayo, atujui kama mwili ni wetu ama tunabeba mwili ya mtu mwingine, ju DNA ni mingi zilifanywa, kuna venye tutapewa mwili tuambiwe mwili ni yetu na hakuna ile dokumenti yote inasema ndo huyu na imetoka hii na result ndo hivi. Daniel Murati pia ameupata mwili wa jamaa yake. Tuliposikia habari on Tuesday ya kwamba DNA ambaye tuliyefanya mahali hapa imepatikana ya kwamba yeye ni kati ya wale ambaye walisha aga, so tukaambiwa, sikukaa ya leo, kaweze kukuja mahali hapa tukachukua hizo miili. So tulianza safari on Sunday, so asubuhi na tukafika hapa jana asubuhi tumeamkia mahali hapa kuja tujue huo mwili kama ni wetu. Na kufikia saa hizi, tumeonyeshwa tu kwa picha jinsi vile walivyo mfukunya na jinsi vile alivyo na DNA yake imeshikamana na ki DNA ambaye kijana yake alifanya. So wakati tumekuja, tunaulizwa mmekuja na gari, na tukawa kwamba hatukukuja na any means ya kuweza kumchukua huyo ndugu kama ni wetu, na hiyo ndio changamoto ambayo niko nazo. Iwapo tutapewa huo mwili, vile tutausafirisha mpaka Western itakuwa ni vigumu kidogo. Naambia serikali ya kwamba huo mwili awe waweze kutusaidia vile tunaweza kuusafirisha hadi nyumbani, manake kwa itikadi na desturi de zetu za Waluya e, mwili wetu wa Waluya una, wa unazikwa mifu, hata kama ni mifupa inazikwa kwao nyumbani. <makes Madonna> Jua Haki Zako na Benson Wakoli <makes takeaways> Iwapo ndipo unafungulia redio yako, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Makala hewani ni Jua Haki Zako na tunajadili haki za raia wa Kenya ambao walipoteza upendo wao kwa kuhudhuria mazishi ya mhubiri tata Paul Makenzi ambaye aliwashawishi waumini wake kufunga hadi kufa, ili wamwone Yesu ama wakutane na Yesu mtoto wa Mungu. Mwenzangu Dawani Wanyonyi anazidi kusimulia yali yale yaliyojiri kule pwani ya Kenya. Mathias Shipeta ni mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika. Nam kama watetezi wa haki za kibinadamu, kulikuwa tuna maswali ya kuhusiana na gharama ya ya mazishi na tumeona ya kwamba mili imeanza kupeanwa kwa familia jana, kulipewa mili minne kwa familia moja na leo proses hii itaendelea, lakini kulikuwa na lalama sana haswa familia ambazo zilikuwa zimepoteza watu wao wengi, walikuwa hawawezi kulipia zile gharama za hospitali, na wengi pia walikuwa wana shida ya kuweza kusafirisha miili. Kuhakikisha ya kwamba familia zote zitaweza kupewa uh, ufadhili ili waweze kuwapatia uh, wapendwa wao heshima za mwisho. La pili pia tumefurahi ya kwamba wale wote ambao walihusika katika mauaji whether by action or inaction, state or non state actors, wote pia watachukuliwa hatua, kwa sababu tulikuwa hatujaona officers wa polisi wakiwa wamepelekwa kotini, na tunajua wengine by action or inaction walikuwa wamehusika katika uh, tragedy hii ya Shakahola. Kuna a mixture of reaction kwamba familia nyingi zimefurahi kupata watu wao na pia wengine wamepatwa na huzuni. Kwa sababu ni huzuni na furaha kupata mtu wako, kwamba inaleta closure, kwamba umeweza kujua mtu wako alikufa kwa sababu ya jambo gani, lakini pia ni huzuni ya kwamba mtu wako pia alikufa katika sehemu hii. So we are still uh, sympathizing with the families and we are praying with them. Na sisi kama mashirika ya kutetea haki za kibinadamu tutatoa pia uh, support yetu asawa, katika masuala ya psychosocial support, kwa sababu ni wakati mgumu, unapata mwili mwili uko katika hali mbaya. Kwa hivyo baada ya mazishi pia watahitaji support ya kuweza kudeal na maswala ya mental issues. Kwa hivyo hayo ni machache, lakini uh, tumefurahi kwa sasa uh, na zile juhudi ambayo serikali inafanya ili kuhakikisha ya kwamba wapendwa wetu wale ambao walipoteza maisha yao Shakaola wanaweza kupata haki. Irungu Houghton mkurugenzi mkuu wa Amnesty International amepongeza serikali kuu kwa kugaramikia malipo ya miili 429 katika makafani. Makenzi na washtakiwa wenzake 95 wanazuiliwa katika gereza mbalimbali hapa pwani huku wakikabiliwa na mashtaka mbalimbali. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI, Kiswahili. Tangu kukamatwa kwake Paul Makenzi mwaka uliopita hajaachiliwa na serikali, waziri wa mambo ya ndani nchini Kenya Kithuri Kindiki akiapa kwamba kiongozi huyu mwenye utata hataondoka jela kipindi chake cha maisha yaliyosalia. Kithuri Kindiki: na ule Makenzi ule hatoki jela tena, ule atoki jela, atazeekea pale jela, na tunaomba Mungu amuweke miaka mingi, ndio aone Kenya ambayo itakuwa Kenya salama, ambaye itakuwa na hii maneno yake ya upumbavu Sijui kama tunaelewana, lakini jela atoki, hataona mwangaza wa hii dunia tena, atakaa pale jela mpaka azekee hapo, alafu apotee, aende kwa shetani yake. kama atatubu, hiyo ni mambo ya Mungu. na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya jua kizako nafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, kwa heri. Shukrani Benson Wakoli. Na sasa nimkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumemwandalia. Awamu ya kwanza, Uingereza watangaza wahamiaji haramu kuanza kusafirishwa kwenda nchini Rwanda ndani ya miezi mitatu. Chama cha rais wa zamani Jacob Zuma, Mkondo Wesizwe, charuhusiwa kutumia nembo yake baada ya chama tawala kudai ilikuwa imeibiwa. Waendesha mashtaka nchini Marekani wa mtuhumu rais wa zamani Donald Trump kwa njama ya uhalifu na kuficha ukweli. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi kupitia mitandao yetu tofauti ya kijamii. Matangazo haya yanapatikana pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili pamoja na Pure Radio. Na sasa tupate kibao distance cha kwake Omarion kutoka kule USA. Chicken. Boya, boya, boya, boya. Ni kibao distance ya Omarion msanii kutoka kule Marekani kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili, msikilizaji, na kushukuru na nakuomba usicheze mbali, saa mbili na nusu tutarudi kukupa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili <muchilis>