ni muda wa kupata habari za michezo na Binson Wakoli nam karo korika. Najua na kusubiri tu kwa jambo moja na <laughs> karo tipi Mazembe yoyo tipi Mazembe yoyo. Sasa leo ndio ile siku wanasema mm. uh, kumula mwana mm. tipi Mazembe saa nne usiku nitakuwa nyumbani mimi mm. nakula tu vya kwangu uji wa muhogo nikitazama namna tipi Mazembe itakuwa inahangaisha alahli ya uh, Cairo, kwa hivyo Yani kesho juma nini, jukwa la mchezo pale jioni, yeah, nitakuwa hapa kuchambua namna tipi mazembe eh, watakuwa wamesakata rumba kule Cairo uh, mechi ambayo pia itachezwa ikiwa pia ni semifainali itakuwa kati ya Mamelodi ya South Africa pamoja na Tunis. Mechi pia itakuwa kuch, uh, kukata na shuka, itachezwa kuanzia mida ya yes, saa tatu uh, majira ya Afrika Mashariki. Nikufahamishe kuhusu mechi ya jana, nikwambia Manchester City watawazaba Brighton, ukasema haiwezekani. Walifanikiwa kufunga lile pengo kwa mabao mane uku Brighton wakambulia uku patu. Ukunielewa kwa kweli nilimaanisha wewe mm, ulisema ni Manchester United, huku sema Man City. Nilikwambia mechi <laughs> za jana ilikuwa Manchester City na Brighton na Manchester City ah, kawaida wanaongeza ligi. Lau, na sana. Ninashukuru kwamba umekubali ni kufahamisha kuhusu mechi za leo kule La Liga ambapo Real Sociedad watakuwa wanachuana na Real Madrid, nitoe utabiri nisitoe? Mm, utabiri wako mimi natilia <laughs> <shaka. laughs> Jukwaa la mchezo bila shaka kesho watakuwa na taarifa zaidi kuhusu hii. Nikufahamishe taarifa kuhusiana na kwamba shirika la kimataifa la kupambana na matumizi ya dawa za kusisimua misuli WADA linataka mwendesha mashtaka huru kuchunguza kesi ya raia 23 ambao ni waogelaji raia wa China ambao vipimo viliashiria kwamba walitumia dawa za kusisimua misuli. Shirika hilo pia litatuma timu ya ukaguzi kule China kuangalia namna gani shirika la China la kupambana na Uh, hali ya uh, kutumia dawa za kutotumua msuli linavyoendesha shughuli zake. Sasa kule Saudi Arabia karu, kumekuwa na sheria nyingi tu, kumekuwa na sheria nyingi tu lakini, sasa kwa mara ya kwanza, huenda dada kutoka kule Saudi Arabia akashiriki katika mashindano ya, ulimwe, ya ulimwende wanavyosema, yani Miss, mm, -hmm. universe, mm -hmm. na iwapo hili litatendeka, basi itakuwa tukio la historia sana, kurasa mpya utakua umefunguliwa bila shaka. Saudi Arabia imekuwa legeza legeza sasa sheria kuhusu wanawake, sasa wanaendesha magari, na sasa iwapo hili litatendeka, itakuwa kitukio la kihistoria, mwanamke wa kwanza kushiriki katika mashindano haya ya Miss Universe. Lakini naofu kwamba maandalizi ya haya yatakuwa yana kizazaa, kwa sababu huenda waseme watakaohudhuria ni wale ambao ni wa kike tu, isipokuwa pengine majaji. Tunataka sisi hatuna tatizo Nataka ni kuona, ni picha <laughs> mengi zaidi. Ah, na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi karibu. Na asante Caro, ni anzie hapa nchini Kenya na zile habari ambazo zimepewa nafasi kwenye magazeti asubuhi ya, ya leo ah. Gazeti la The Star la hapa Kenya limeandika kashfa ya, ya mbolea feki Wabunge watia saini azimio la kutaka kumwondoa Linturi, waziri anaohusika na maswala ya kilimo. Linturi mm, ameponea mambo mengi, sijui kama ataponea eh, hili na sas... hilo ndio swali ambalo watu wanajiuliza, atapona katika hili <laughs> ni jambo ambalo linasubiriwa kwa sababu uh, upatikanaji wa mbolea feki limekuwa ni swala ambalo kwa kweli limegusa hisia za wakulima wengi. Taifa Leo lenyewe limeandika uchaguzi wa mashinani wangwananga hivi leo huku, mgogoro wa ndani kwa ndani ukijitokeza eh, katika chama cha UDA. Lenyewe limeandika kwa herufi kubwa, mtihani wa UDA, waanza mm -hmm. Daily Monitor la Uganda limeandika serikali yaweka utaratibu mgumu kwa shule za bweni. Ni habari ambayo imepewa nafasi katika magazeti karibu yote ya kule nchini Uganda. Gazeti la New Vision lenyewe limeandika shule za bweni zawekewa uh, miongozo migumu Habari Leo la Tanzania limeandika muungano, miaka 60, Samia asema unahitajika leo kama ulivyohitajika mwaka 1964. Leo hii Taifa la Tanzania linaadhimisha kumbukizi ya miaka 60 tangu udongo wa Tanzania Bara, Tanganyika wakati huo, na Zanzibar ulipounganishwa na hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na kuzaliwa taifa la jamhuri ya muungano wa tanzania kila la heri kwa wananchi wa tanzania hivi leo mwananchi lenye limeandika mvua ya maafa watu saba wapoteza maisha wasombwa na mafuriko wamo watoto watatu wa familia moja vifo vyafikia watu mia moja sitini na wawili gazeti la the new times la kule nchini rwanda limeandika mjumbe wa Rwanda kwenye umoja wa mataifa unga, anasema kuwaunga mkono fdlr kuna hatarisha moja kwa moja usalama wa taifa hilo. Gazeti tovuti ya redio Kapi kule DRC imeandika <coughs> kumradhi uh, kujitenga kwa MONUSCO, walinda amani wa Pakistan waondoka baada ya miaka 20 kuwepo kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Iwacho la Burundi limeandika eneo la maziwa makuu, mjumbe wa umoja mataifa asema eneo hilo linakabiliwa na mzozo hasa kutokana na mzozo ama mvutano kati ya DRC pamoja na serikali ya Rwanda. Le Parisien la kule nchini Ufaransa limeandika hatari ya kushambuliwa katika eneo la La Defense kule nchini Ufaransa. Um, waandaji wasema hawana wasiwasi tena, kwa sababu usalama utakuwa umeimarishwa vya kutosha. Le Figaro limeandika Macron anatishia vikwazo zaidi kwa walowezi wa Israel kule katika eneo la Palestina, na unajua vita bado inaendelea. Washington Post la Marekani lenyewe limeandika mahakama ya juu inaonekana kugawanyika kuhusu eh, tukio la Januari 6 linalomkabili rais wa zamani wa marekani donald Trump, ambaye anashtakiwa katika kesi ya kuchochea vurugu. Los Angeles Times na lenyewe limegusia habari kama hiyo. Asante sana makundi, na sasa tupatie marudio ya makala siha njema. Natumai ujambo, popote unapoitegea sikio RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Corir. Katika makala haya tutakuwa tunazungumzia usalama wa barabarani, hususan ajali za barabara ambazo husababisha asilimia 26.6 ya vifo katika mataifa yanayoendelea. Takwimu mbalimbali zinaonyesha ajali za barabara asilimia 80 ni kutokana na mienendo ya watumizi wa barabara, haswa madereva, mwendo wa kasi ukiwaweka wengi katika hatari ya kupata ajali. Ubashiri zaidi unasema kufikia mwaka elfu mbili thelathini ajali za barabara itakuwa nambari tano ya sababu za vifo ulimwenguni. Mataifa ya Afrika huchangia asilimia moja, ya usajili wa magari, iweje basi iwe inachangia asilimia kubwa ya ajali? Kwa kuanzia makala haya nimezungumza na Samuel Musumba, afisa programu katika mamlaka ya usalama barabarani nchini Kenya. Anaeleza hali ilivyo, sababu za ajali na maswala ya ibuka nyuma ya ajali za barabara, likiwemo afya ya akili. mwaka huu hali haijakuwa nzuri sana angia Januari mpaka sasa tumepoteza maisha ya watu Bili, elfu moja na mia mbili. Sababu huu ni wakati ambapo shule zinafunguliwa, si kama sherehe zipo wakilinganishwa uh, na Disemba, lakini imekuwa ajabu sana mwaka huu. Tunaona mabadiliko makubwa sana, na inakuwa sasa ni kwamba lazima tuwe na mikakati tofauti kabisa, hii ikilinganishwa na ile ambayo tumekuwa nayo uh, miaka iliyopita. Sababu kubwa ambazo zinachangia idadi hizi za vifo ni nini haswa kwa uchunguzi wenu? Asilimia kubwa ya um, hizi ajali ambazo zimetokea ukiangalia, ni speed, ni uzoevu wa kufanya kitu na hauoni kwamba kina madhara yake. Ni speed ndio inaua watu wengi kwa sasa, uh, kwa tabia pia zingine, uh, kwa mfano kuendesha magari akiwakiwa wamelewa. Nitarajia kwamba Pasaka ni kipindi cha watu kutulia, watu wakwende makanisani, mambo kama hayo, lakini wapi. Inasikitisha kwamba tunapofanya zile crackdown zetu tunakuta watu wengi wanemu, wamelewa, waendesha magari Mnapofanya uchunguzi wenu, bila shaka, baada ya ajali kutokea, sijui mumegundua mambo gani tena, nyuma ya ile mtu kwenda kwa kasi sana, ama kufanya makosa ambayo yanaweza kuepukika, kuna mambo ambayo watu wapende kuzungumzia. Mengi ni ya msongo wa mawazo. Unakuta mtu ako na ile stress, amesongwa kwa sababu ya fedha, anadaiwa pale, amesongwa kwa sababu ya shida za kinyumbani na yuko barabarani, kisha ajali inapotokea, ukuuza huyu dreva anakuambia hata sijui nini kimefanyika, na ukiangalia madereva wengi sana wanalaumu magari. Mtu anasema breki failure, breki zimekataa, kwa sababu wanajua hizi breki hazitakuja kotini kutoa ushahidi. Lakini tunapofuatilia na tunajiuliza maswali kwamba inakuwaje dreva huyu mzoevu Kuendesha magari kwa mfano, mtu ana miaka thelathini ya kuendesha gari ishirini, ini. inakuwaje? Anasababisha ajali, inaanza kutupa mawazo kuangalia kwamba huyu mtu lazima kuna ako na msongo wa mawazo. Na mtu mzima anapokuwa na msongo wa mawazo, unakuta mara nyingi aidha hayuko pale barabarani, mawazo yake hayako pale kwa sababu ana mawazo mengi sana. Utamkuta kwenye simu, utamkuta anajibizana na mtu kwenye simu. Kumaanisha nini? Mawazo yake hayako wapi pale barabarani. Ubwana amesukumwa sana taka ili gari liende hapa, leta hizi fedha. Kwa hivyo anakuwa na msongo wa mazo, anakuwa na ile pressure, mwishowe mm, anasababisha ajali yeye mwenyewe, hataki kuelezea pia. Jambo lingine ambalo linaibuka ni masuala ya afya. Juzi tulikuwa na clinic moja ya madereva hapa Nairobi, na kati ya madereva mia saba ilitushangaza kuona kwamba kuna asilimia kubwa sana ya madereva ambao hawaoni vizuri, ikiwa mtu aweze kusoma maandishi ambayo yamewekwa tu hapa mbele yake, labda mita moja mbili hawezi kuona je, barabarani anaona nini? Na ukianza kunyesha ataona kweli? Na usiku? Daktari Violet Okech kutoka hospitali ya rufaa ya Kenyatta anaafiki swala la afya ya akili lina waathiri watu wengi. Kweli, unajua watu wanapitia mengi, dunia nzima watu wamekuwa, wamekuwa kuna changamoto ya yani, mambo ya prices za vitu zikuenda juu, watu na pia taksi zimeenda juu, unapata kwamba watu wako na mawazo mengi. Sisemi kwamba wamekona wame ugonjwa za kiakili, lakini watu watu wanapitia mengi, kwa hivyo unaweza ukapata kwamba kweli unaendesha pale, lakini uko na stress zako, kwa hivyo akili yako haiko pale 100% it's a, it's a wider thing which is happening. Takwimu za benki ya dunia zinasema kuwa ajali za barabara ugharimu asilimia tano ya mapato ya taifa kila mwaka nchini Kenya, hali hii ikiwa si tofauti katika mataifa mengi ya Afrika. Daktari Duncan Kibongong ni naibu mkurugenzi wa usalama katika mamlaka hiyo ya usalama barabarani nchini Kenya anatafsiri gharama ya ajali na teknolojia inavyochangia pia kwenye ajali hizo. maneno ya ajali barabarani zinasababisha takriban watu bilioni moja nukta tano na nukta tatu tano kila mwaka, na tunaona kwamba hiyo ni hiyo eh, takwimu iko juu sana na uh, tunasema kwamba eh, isi, isikuwe kwamba ni takwimu tu Huyu mwenye unaona kama amefiwa ni, ni, ni, ni binadamu ako na maisha, ni pengine ni bwana ya mtu, pengine ni mtoto mwenyewe fanya fia biashara na vyovyote vile, so huo tunasema one life loss is one too many. Chenye chinasababisha ni maneno tunasema human component ama human error. Ukiona kwamba tunaleta vile tunasema teknolojia kumsaidia kuboresha hali ya usalama barabarani. Uh, hii ni kwamba tunatumia ile tunasema speed management, na eh, kama NTSA tuna monitor magari, kutakuwa ile introduction tunasema vehicle telematics uh, wakati sheria itakuwepo na tumeianza, ndipo sasa tukue ile tunasema tunatumia technology katika kuimarisha usalama barabarani, lakini on the other side kuna teknolojia ambazo kama vile watu wanatumia simu ya rununu aa, wakati wanaendesha gari. Tunakubali simu ya rununu ni teknolojia, lakini watu hutumia vibaya, kwamba unaona mtu anatembea barabarani ama anaendesha gari akitumia simu aa, ya rununu na ndiposa inasababisha ajali. Kwa sababu hiyo, tunaleta ile, tunasema inaleta distraction hapo hapo. Kwa teknolojia, tumeona kwamba teknolojia kwa sasa ndio inatumia katika uchukuzi, kwa mfano, mitandao ya ubaa. Sasa <clears throat> tuwasaidie vipi? Kwa sababu <clears> hiyo <throat> teknolojia ya simu ndio wanachotegemea katika kila siku <clears throat> katika <clears throat> shughuli zao, wakitumia teknolojia na wakitaka kuiangalia, huwa tunaambia uh, hao waweke gari warigeshe kando ni posa waangalie ile tunasema ile screen. Uh, wakati wanatumia hiyo teknolojia kwa kupata abiria ama kitu kama hicho, hiyo ni ya kwanza. Mpili, wakiendesha na wakitaka kutumia teknolojia wajaribu sana, waweke ile tunasema voice uh, so that uh, inakuelekezea barabara Bright Oyuaya ni mwanaharakati wa kampeni ya usalama barabarani, naye alinusurika kwenye ajali mbaya, na kwake, mfumo unaojumuisha mikakati kutoka taasisi zote, kikubwa matunzo ya waathiriwa wa ajali barabarani ni muhimu. Niliathirika katika ajali ya barabara katika ile mu, uh, barabara tunaita mombasa road, pale mahali panaitwa Voi. Ilikuwa ni ajali mbaya na tulikuwa ni katika gari la kibinafsi, tuligongana uso kwa uso na pia tukagongwa kwa upande wa nyuma. Kwa hivyo tulikuwa katikati magari mawili. Kuna gari moja lilikuwa linakuja kwa kasi sana na speed uh, lilitaka kulipita ma ku-overtake gari lingine, na nafasi ya barabara ilikuwa nyembamba. Sasa likazidi tu kuja na sisi hatukukuwa na mali popote pa kutoroka. Ilikuwa ni mchana tu, vile uh, wale walikuja kutusaidia walikuwa wale tulikuwa ndani ya hilo gari, tulikuwa tumeumia njia tofauti tofauti. Kuna wale walikuwa na majeraha majeraha ya uso, yale yanaonekana ya kimwili, lakini mimi nilipatwa na ajali ya spinal cord nikavunjika hiyo spinal cord, alafu pia nika- nikakuwa na shida za, za tumbo ambapo zili rapture na wakati ule nasikia walikuja kutuokoa Uh, walikuwa sana sana wanahusika na wale walikuwa wanaonekana wameumia sana kwa vile kuvuja damu. Wakiona watu wamevuja damu sana, wanaona hao ndio wameumia sana kwa hivyo, kuna umuhimu wa kujua kwamba vile unaangalia ajali kitendeka, vile unaangalia watu, usiangalie tu kulingana na vile wanaonekana nje, unaweza pia ukwe mwangalifu, kwa sababu mimi walikuwa wanajaribu kunivuta kutoka kwa gari na nimeumia uti wa mgongo wakasababisha majeraha zaidi. U, wewe si expert ujaribu kuwatoa kwa njia ya taratibu ili usizidishe hayo madhara ya ajali. Hivi ni kwa nini kuna haja ya kuanisha takwimu ambazo tunapata za ajali ambazo zinatokea kwa barabara? Kuna wale ambao wamepatikana na ajali na pale polisi wanachukua hiyo takwimu, lakini wale wameenda hospitalini kwa mfano na wale wamekufa tuseme siku mbili tatu baada ya ajali, zile namba hazijahesabiwa kwa zile namba ambazo tunaona. Kwa hivyo tunaona kama ni ziko kwa chini sana. Samuel Musumba pia anasihi kuboreshwa uhifadhi wa takwimu za ajali barabarani ili kukubaliana na mwafaka wa shirika la afya duniani. Tuna mikakati ya kuweza kuboresha hiyo data yetu, tunaangalia mpaka wale waliojeruhiwa tunafuatilia. Ukiangalia ile tunasema international practice ni kwamba mtu anapopata ajali na akalazwa, mtu hupewa takriban siku thelathini. Ikiwa atakufa kwa huu muda wa siku thelathini, basi tunasema kifo chake kimetokana na ajali baada ya hapo. Kwa hivyo kuna data ambayo tunapoteza hapo katikati, wale ambao wamelazwa hospitalini, je, mambo yao namna gani, wameishia wapi? Kufikia hapo unahitimisha makala ya siha njema. Kumbuka, barabara ni rasilimali ya kuchangiwa na kila mtu, hivyo uwajibikaji wetu ndio usalama wetu. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia: wanajeshi watumika kuokoa waathiriwa wa mafuriko nchini Kenya, na rais wa Ufaransa aonye Umoja wa Ulaya upo hatarini kwa kufa kibao ambacho tunamalizia ningoje. Ni Nina Ogot kutoka nchini Kenya. Ni kibao ni ngojee cha msanii nina uko kutoka nchini Kenya, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi muda huu wote, nikituma salamu kwa Juma Chilokote ukiwa Dar es Salaam, unasema tupo pamoja. Amidu Sambe ukiwa kule Lusaka, Zambia, unasema tupo pamoja. Nakwambia usicheze mbali, saa mbili na nusu tutarudi tena kukupa taarifa zaidi kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa, kwa heri ya muda.