Na msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na dakika arobaini ya Afrika Mashariki. Vikta Buso yuko studioni na habari za mchezo. hujambo na karibu, Vikta. Nam, sijambo sana asante sana mwenzangu Benson. Tuanzie kule nchini Algeria. Wenyeji Algeria watamenyana na Senegal katika fainali ya mchezo wa soka kwa nia taji la CHAN kwa wachezaji wanaosakata kabumbu katika ligi za nyumbani mwishoni mwa wiki hii. Hii inakuja baada ya Algeria kuishinda Nija mabao matano bila jibu katika mechi ya nusu fainali ah, jana usiku lakini hali kadhalika Senegal walichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Madagaskar, mechi ambayo ilikuwa ni ngumu sana, na Madagaskar wame walicheza uh, vizuri na Adisiwa Soko anasema kwamba wameonyesha mchezo wa hali ya juu sana Wengi walifikiri kwamba wangefika katika hatua ya, ya, ya fainali. Hata hivyo, uh, timu hii itamenyana na nige katika nafasi ya tatu. Uh, pia michezo tarehe tatu mwezi huu wa pili, nilikuwa naishabikia Madagaskar, nilisikitika sana kuona kwamba umeondoka katika mashindano hayo, bwana Busa, wakujafika haki, fainali hakika. uh, mashabiki wengi walikuwa naishabikia sana kwa sababu ndio mara ya kwanza naam inafika katika uh, hatua hii ya mchezo na kufika katika hatua ya nusu fainali katika nchi jirani ya Moroko. Leo hii kuna michuano inayoanza ya kuwania kombe la dunia miongoni mwa vilabu mbalimbali uh, mbali kutoka duniani na uh, mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya Lahli na Auckland City. Hii ni klabu ya kule New Zealand. Lahli ni klabu ya Misri. Lakini uh, tarehe nne mwezi huu Uh, klabu ya Wydad Casablanca ambao ni wakilishi wengine wa Afrika watamnyana na Al Hilal, uh, huku Seattle Sounders FC ya kule Marekani nayo ikimsubiri mshindi wa kwanza uh, kati ya Al Hilal na Auckland City hivi leo uh, sasa, uh, klabu ya Real Madrid tayari uh, na Flamengo ya kule Brazil zimekwisha jikatia tiketi uh, kufuzu katika hatua ya nusu fainali. Na tukielekea kule barani Ulaya ni kwamba hivi leo kuna michuano kadhaa ya ligi ya soka katika mataifa mbalimbali mbali. Katika ligi ya La Liga kule nchini Hispania Real Betis uh, hivi leo atachuana na Barcelona uh, lakini kule nchini Ufaransa, Kylian Mbappe na Lionel Messi watakuwa nachezea klabu yao ya PSG ambayo uh, leo uh, itashuka dimbani kucheza na Rennes, uh, na na Montpellier katika mechi ambayo inasubiriwa kwa hamu kubwa sana, lakini Lens atacheza na nis Nice, huku ulio wakicheza na Uh, Brest, lakini pia kuna nusu fainali ya pili hivi leo ya kuwania uh, taji la ligi kule nchini Uingereza kati ya Manchester United na Nottingham Forest, mechi ambayo pia inasubiriwa usiku wa leo. Ni kushukuru sana Victor Buso kwa habari za michezo , shukran. Tupate uchambuzi wa magazeti naye Ali Bilali. Bilali, hujambo na karibu? Naam, si jambo mdogo wangu Benson, nianzie kule DRC ambako magazeti takriban yote nchini humo yameandika kuhusiana na ujio wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis nchini humo. Kama gazeti la Forum des As limeandika ziara ya Papa ya lenga amani na faraja nchini DRC. Uh, mbali na taarifa hiyo Gasil imeandika kabla ya mahubiri yake yanayotarajiwa hii leo Jumatano, Papa Francis apaza sauti, asema ondoweni mikono yenu nchini DRC. Le Volcan News lao limeandika kuhusu kuwasili kwa Papa Francis nchini DRC, wajumbe watano wa jumuiya ya wahanga wa Ituri wamepanda ndege hadi Kinshasa ili kushauriana na Baba Mtakatifu, nalo gazeti la la Prosperite lao limeandika wote waliopatanishwa katika Ukristo, Papa Francis atoa wito kwa Wakongo wote waitwa kwenye umoja na uhamasishaji wa jumla. A, gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika Rwanda yaadhimisha siku ya mashujaa. Daily Nation la nchini Kenya limeandika Magoha alijaribu kujiuzulu mara mbili katika baraza la mawaziri la rais Uhuru. Daily Monita la kule nchini Uganda ambayo limeandika ulinzi waimarishwa huko Mogadishu wakati mkutano wa kilele wa kupambana dhidi ya Al Shabab ukiandaliwa. Gazeti la Sudan Tribune leo limeandika Al Burhan atoa wito wa kutatuliwa a migogoro ya ndani ya kisiasa nchini, uh, nchini Sudan. Kule nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika Samia angaka mabilioni ya player bgig yakitoweka. Uh, wadau watoa mbinu mpya za kukabili athari disi apigwa faini kwa kumweka raia Mahabusu. Nimalizie hapa na gazeti la Habari Leo leo limeandika Samia akerwa, uh, wananchi kunyimwa haki. Uh, BOT yataja sababu uchumi Kukua mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kule nchini Ufaransa magazeti takriban yote Benson Wakoli limeandika no. kuhusiana na mgomo ambao ulishuhudiwa hapo jana na kueleza kwamba mgomo wa jana ulifaulu kwa kiasi kikubwa kuzidi mgomo uliomalizika uh, majuma kadhaa yaliyopita. Vyama vya wafanyakazi, gazeti la Le Monde limeandika, vyama vya wafanyakazi vyajipanga kwa ajili ya mgomo mwingine kuhakikisha serikali ya nchi hiyo inaachana kabisa na mpango wake wa mageuzi ya pensheni. Nikushukuru sana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti, shukran pia naam. Nimpishe Matinyoni na, na makala Afrika Mashariki. Bajeti katika maisha ni kitu ambacho kinamsaidia mtu kufikia pengine hata malengo, inategemeana na kitu ambacho analenga kukifanya. Bajeti kwanza ni mipangilio ambayo mtu ambao unaweza ukawa nayo bajeti. Inaweza kuwa labda bajeti ya fedha, hata pia muda unaweza ukajisetia, yani kwamba mimi muda huu na huu unafanya kitu fulani. Ah, ukiongelea swala la bajeti, kwanza bajeti yenyewe tu ni mipango, unaweza ukatenga labda fedha yako au muda wako, kwamba muda huu nitafanya hiki na hiki, hiyo tayari ni bajeti. Mwaka unapoanza watu hupanga mipango mbalimbali katika kutimiza ndoto, pindi mwaka utakapofika mwisho wawe na kitu au jambo la kujivunia. Wapo walio na ndoto za kumaliza daraja moja kwenda jingine, wapo wenye ndoto za kununua ardhi kwa ajili ya uwekezaji au kujenga makazi ya familia na wapo wenye malengo ya kukuza kipato chao. kuna, kuna, kuna, kuna hatua nyingi ambazo huwa nazichukua. Cha kwanza kabla ya kufanya bajeti, cha kwanza ni, ni lazima niangalie kiasi ambacho niko nacho, lakini na, naweza nikatumiaje hicho kiasi. Labda naweza nikabakiza kingine kwa ajili ya, ya, ya shughuli zingine labda au maisha ya baadaye. Yote na mengine mengi hayatafanikiwa bila ya kuwa na mpango wa bajeti, ambapo kwa mujibu wa kamusi ya Kiswahili bajeti ni makadirio ya mapato na matumizi ya fedha katika kipindi fulani ili kuhakikisha mipango inafanikiwa kwa wakati uliotarajiwa. Waneni walinena kuwa mali bila daftari hupotea bila habari, na ni jambo la lazima kuwa na bajeti katika maisha. Hatuwezi kwenda tu hivi viki nani kwa kubahatisha. Hapana, ni vizuri kuwa katika maisha napanga bajeti pengine kwa mwaka au kwa wiki au kwa mwezi, naangalia kwamba tutafanya hivi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Afrika Mashariki hii leo tunaangaza simulizi za baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania juu ya umuhimu wa kupanga bajeti pindi mwaka mpya unapoanza. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltini Nyoni, nasema karibu tuwa sote hadi tamati. Mipango ya bajeti huanza katika ngazi ya mtu binafsi, kujipanga kwa kile anachokipata au anachotarajia kukipata nayojiuliza ni wapi atapata ili kufikia ndoto na malengo yake. Japo katika hatua hii sio wote wenye uwezo wa kuandaa bajeti binafsi zitakazowawezesha kufika ndoto zao. Bajeti umea hadi katika ngazi ya familia, lakini nako huwa na changamoto zake. Awali namuuliza bwana Clinton Magoma ana uelewa gani juu ya masuala ya bajeti. Bajeti nikisikia neno tu bajeti, naelewa kwamba lazima kuwepo na masuala mazima ya pesa, na ili maisha ya kila siku yaweze kuendelea, ni wazi kwamba lazima uwe na pesa so, kila siku kunavyokucha lazima ni draft bajeti yangu, yani niweke malengo kwamba nitatumia kiasi gani cha pesa, kwa sababu kuna maisha baada ya hiyo siku ya hiyo siku ambayo nakuwa nimebahatika nime kuiona. Tofauti na watu binafsi kupanga bajeti kila mwanzo mwa mwaka, kwa mataifa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki huanza mwaka mpya wa fedha kila tarehe mosi ya mwezi Julai. Huku kwa mwaka wa fedha 2022 2023 serikali ya mjini Dodoma imetenga kiasi cha shilingi trilioni 41.9 ikiwa ni ongezeko la asilimia 16 ya bajeti iliyopita, huku serikali ya mjini Nairobi kwa mwaka huu wa fedha imepanga kiasi cha shilingi trilioni 3.3 za Kenya ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.8, huku serikali ya mjini Kampala ikitenga kiasi cha shilingi trilioni 48.1 sawa na dola bilioni 12.8 kwa ajili ya mwaka huu wa fedha. Kwa mara nyingine, namuuliza bwana Magoma, hutumia mbinu gani katika kutenga bajeti yake binafsi kwa kipindi cha mwaka mpya unapoanza? kwa hatua, kuna hatua kuna, kuna, kuna nyingi ambazo huoga nazichukua. Cha kwanza kabla ya kufanya bajeti, cha kwanza ni, ni, ni, ni lazima niangalie kiasi ambacho niko nacho, lakini naweza ni, na, nikatumiaje hicho kiasi, labda naweza nikabakiza kingine kwa ajili ya, ya, ya shughuli zingine labda, au maisha ba, ya baadaye lakini kubwa zaidi ni kwamba lazima pia niangalie naingiza kiasi gani na natumia kiasi gani, kwa sababu ndio maana halisi ya kuepo na budget, kwa sababu tunaamini kwamba budget tutatumia kitu kwa kiasi ili uweze kutunza akiba kwa wakati ujao. Kwa hiyo hatua moja wapo ambazo mimi huwa nazichukua ni kuangalia ama kupangilia tu majukumu yangu na najua kabisa kwamba hizi zitakosti kiasi kiasi fulani. Kwa hiyo nakaa tu na draft, draft na, na bajeti yangu. Shirika la fedha ulimwenguni IMF linasema kuwa uchumi wa dunia utakabiliwa na wakati mgumu zaidi kwa mwaka huu 2023 huku ripoti zikionyesha ukuaji wa uchumi duniani kwa mwaka 2023 unataraji kuporomoka kwa asilimia 2. Kwa mantiki hiyo, kuanzia Januari hii mpaka Desemba, gharama za maisha zitaendelea kushuhudiwa zikiongezeka pamoja na mfumuko wa bei kupaa kwa baadhi ya bidhaa hali iliyoanza kushuhudiwa kwa bidhaa katika mataifa hata ya Afrika Mashariki. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, suala la kupanga bajeti linatija katika kupambana na makali hayo ya maisha, ambapo nawauliza zaidi baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza namna wanafahamu upangaji wa bajeti binafsi, hasa mwanzoni mwa mwaka. Jina naitwa Sabrina Hussein kutoka Malimbe Mwanza. Ukiongelea swala la bajeti, kwanza bajeti yenyewe tu ni mipango, unaweza ukatenga labda fedha yako au muda wako, kwamba muda huu nitafanya hiki na hiki, hiyo tayari ni bajeti. Au pesa fulani hii nitaifanyia kitu fulani, nitaifanyia kitu fulani, hiyo tayari ni bajeti. Kwa hiyo bajeti ni mipango pia. Kwa jina, naitwa Nixon. Yani, nimetokea Mwanza hapa uelewa wangu kuhusiana na bajeti. Bajeti kwanza ni mipangilio ambayo mtu ambao unaweza ukawa nayo. Bajeti inaweza kuwa labda bajeti ya fedha, hata pia muda unaweza ukajisitia, yani kwamba mimi muda huu na huu nafanya kitu fulani. Hatua ambazo ni, na mpango nazo kwa huu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwenye ishu ya bajeti, kwanza ni kuhusiana na kwenye ishu ya pesa kweli sasa hivi pesa inatumika sana, matumizi yamekuwa mengi. Kwa hiyo kuna baadhi ya vitu inabidi unakuwa unavipunguza kutokana na bajeti ambayo uko nayo, au kutokana na kiasi ambacho uko nacho. Naam, kwa majina naitwa Digna Mrigo. Tunapozungumzia swala la bajeti, ni kitu ambacho kawaida kipo kwenye maisha yetu na kila mtu anakitumia, lakini inategemeana na vile mtu anavyokitumia, anatumia ili apate faida gani baadaye lakini mimi binafsi naweza nikazungumza kwamba bajeti katika maisha ni kitu ambacho kinamsaidia mtu kufikia pengine hata malengo. Inategemeana na kitu ambacho analenga kukifanya kwamba awe na shilingi ngapi, awe na kiasi gani, au ni mikakati ambayo anaweka ili kufikia kile kitu ambacho amekipanga. Upangaji wa bajeti husaidia kupunguza makali ya maisha kwa maisha ya watu na kipato cha chini na kipato cha kati. Mathalani, mwezi Januari ni wakati ambapo unapeleka nyingi kama maswala ya ada pango la nyumba, pango la vibanda vya biashara na matumizi mengine ya msimu ikiwemo kilimo. Bi Digna Mligo anasema upangaji wa bajeti una faida lukuki katika kutimiza malengo. Bajeti ni kitu ambacho mtu kinamsaidia yani aende sawia, aende sambamba na kile kitu ambacho alikuwa amekipanga bila kuvuruga, aidha kwa kuingiza ratiba nyingine tofauti na kile kitu ambacho alikuwa amekipanga. Na sasa makala haya ya Afrika Mashariki yanamgeukia ya mtaalamu na mbobezi wa maswala ya uchumi kutoka ndaki ya Mtakatifu Agustino bewa kuu la Mwanza, Dr Isaac Safari, ambaye awali namuuliza, ipi ni fasili halisi ya ya kiuchumi ya neno bajeti? E, ni mpangilio wa mapato na matumizi katika ujumla wake, lakini kwa sasa hivi tunazungumzia juu ya serikali. Inaweza kuwa kwa mtu binafsi, inaweza kuwa kwa kampuni, inaweza kuwa kwa taasisi, lakini kwa upande wa serikali hasa ndo mara nyingi tunapata mwanga, napata kufikiria juu ya mpangilio mzima, makadirio ya matumizi na mapato ya serikali, haya ndo tunaita ni bajeti Yaani, vyote viwili ukiweka pamoja. Sasa angalia mpangilio haya maneno, kwa upande wa serikali tunaanza na matumizi alafu tunakuja mapato, kwa upande wa kampuni na mtu binafsi anaanza mapato alafu anakuja matumizi. Ni vizuri kuelewa hizo tofauti, sababu vina, zina maana yake. Siku zote kuna ulazima na umuhimu wote watu kujua ama kufahamu kupanga bajeti, hasa mwanzoni mwa mwaka. Kwa hiyo kila mtu kwa nafasi yake anaweza kupanga bajeti yake, na kwa kweli sio kwamba naweza, ni stahiki na ni jambo la lazima kuwa na bajeti katika maisha. Hatuwezi kwenda tu hivi wiki nane kwa kubahatisha. Hapana, ni vizuri kuwa katika maisha na kupanga bajeti, msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tumeangaza simulizi za baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania juu ya umuhimu wa kupanga bajeti pindi mwaka mpya unapoanza. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltin Nyoni, nasema kwa heri na uwe na wakati mwema. Nchi ya Somalia na washirika wake wameendelea kufanikiwa katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabab, ambapo tayari viongozi wa juu wa kundi hilo wameuawa. Je, Somalia inaelekea kufanikiwa dhidi ya kundi hili? Unafikiri nchi za ukanda zinapaswa kuongeza nguvu zaidi kuisaidia Somalia? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Na msikilizaji, baada ya kupata makala haya afrika mashariki, ni ruhusu basi ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu ya awamu ya kwanza sibu hii. Ni pamoja na kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelaani mataifa yenye nguvu duniani kwa kutumia mataifa ya Afrika kwa manufaa yao. Raia kumi na watatu wameuawa nchini Burkina Faso na wanajihadi kwa mujibu wa jeshi la nchi hiyo, na vyama vya wafanyakazi nchini Ufaransa vyahitisha maandamano zaidi kupinga mageuzi ya pensheni. Msanii Matee na kibao chake ameache ndicho kinakamilisha matangazo yetu asubuhi. Msikilizaji huyu anatoka kule nchini Ivory Coast. Skiza. Sani Sa mate na kibao chake ameache ndicho kinakamilisha matangazo yetu ya asubuhi anatoka nchini Ivory Coast msikilizaji. Tukamilishe matangazo haya kwa kusema shukrani kwa Victor Buso amekuwa msimamizi wa matangazo haya, fundi mitambo Collins Hadambi bila kumsahau Albilali katika uchambuzi wa magazeti. Jina langu Benson Wakoli saa moja na nusu Afrika Kati nitarejea hewani tena na matangazo zaidi. Kwa sasa wenzetu wa Paris wanaendeleza matangazo haya.