na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki tupate habari za michezo na Emmanuel Makundi. Karibu nam. Asante Caro, nianzie kule nchini Ufaransa, ambapo hivi leo pazia la mbio mashuhuri za baiskeli duniani linafunguliwa rasmi jijini Paris na si mashindano mengine bali ni mashindano ya Tour de France ambayo yanaanza hivi leo. Haya yatakuwa ni mashindano ama uh, makala ya mia moja na tisa tangu kuanza uh, kwa Tour de France mashindano ambayo yanaanza hivi leo na yanatarajiwa kumalizika uh, julai ishirini na nne waendesha baiskeli wanatarajiwa kuendesha baiskeli kwa zaidi ya kilometa elfu tatu mia tatu na hamsini na tano makundi nilikuona wewe na wakoli na <laughs> minzilet mukikimbisha baiskeli nkafikiri munaenda ufaransa kumbe ilikuwa ni tunajiandaa kwa ajili ya Tour de Rwanda naam. <laughs> Msikilizaji, basi eh, kwa wale ambao wanatumia internet na wamelipia vingamuzi vyao, wanaweza wakafuatilia matangazo haya ya ya Tour de France moja kwa moja, pia kupitia eh, katika France 24 yeah na katika tenis hapo jana kuna mechi kadhaa na nyingine imemalizika asubuhi hii tu mapema. Brandon Nakashima alimfunga Denis Shapovalov, wakati Nick Kyrgios akimfunga Philip Kranojis, lakini mechi iliyokuwa inatazamwa sana ni mechi kati ya Rafael Nadal na Ricardas Berankis, ambapo Nadal alilazimika kucheza kwa zaidi ya seti nne ili kupata ushindi wa seti nne kwa seti sita nne, sita nne, nne sita na sita tatu. na Rafael Nadal anasema na kwamba ilikuwa ni mechi ngumu sana kwake. Not the best start on the... kwa kweli haukuwa mwanzo mzuri, hata hivyo ulikuwa ni mwisho mzuri sana. Nilimaliza kwa kucheza vizuri, hasa katika seti ya nne, na yalikuwa ni maendeleo mazuri kwangu, na kwa kweli ninayo nafasi ya kuboresha mchezo wangu, lakini muhimu ni kuwa nimeshinda na kutumia saa tatu uwanjani. Nam ni sauti ya Rafael Nadal muhispania huyu ambaye ameendelea kuonyesha umahiri katika uwanja wa nyasi. Huyu ni king of clay, anaitwa king of clay kwa sababu ni bingwa mara nyingi zaidi katika uh, mashindano ya tenis, lakini katika uwanja ambao hauna nyasi. Unajua Wimbledon, uh, una nyasi makundi wakati akicheza Ufaransa ule wakati mm, waka wa mwingine ama bad, wa..., alikuwa amesema utakuwa ni mchezo wake wa mwisho, ama ameona umaarufu. Alikuwa anazungumzia kuhusu maumivu ya mguu ambayo amekuwa akiyapata mara kwa mara, lakini anaonekana kama yuko yuko ama alitumia saikolojia <laughs> kwa kiwango kizuri. Kwa upande wa wanawake Iga Swiatek anashikilia nafasi ya kwanza kwa ubora wa mchezo huu. Alimfunga Leslie, uh, Kake Hukov, wakati Elena Rybakina alimfunga Bianca Andreescu. Nitakujuza zaidi uh, kuhusu ushindi wa Iga na katika mashindano ya kufuzu kucheza kombe la dunia kwa mchezo wa mpira wa kikapu yani basketball, Moran jana walifanikiwa kupata tiketi baada ya kusuasua, na wameondoka usiku wa jana kuelekea kule Misri eh, katika kucheza uh, mechi za kutafuta tiketi ya kucheza fainali za kombe la dunia. Zaidi ni katika matangazo ya amu ya Jupita Mayaka anatuletea uchambuzi wa magazeti siku ya leo. Karibu sana baada ya muda mrefu. Tuanze na magazeti kule nchini Kenya ambapo magazeti mengi huko yameandika, likiwemo lile la Daily Nation, The Standard, People Daily na Taifa Leo, kwenye vichwa vyao yameandika kuhusu ahadi za naibu rais William Ruto ambaye pia ni mgombea urais katika uchaguzi wa Agosti 9, ambapo ukagusia mambo mengi wa taifa na ulikuwa ni manifesto ambayo ilitumia muda mwingi kuweza kuzinduliwa kweli na... Sijui kwa nini wapenda kuzindua usiku sijui, pengine ee, kuna bahati katika kuzindua usiku sijui, watu wa nyumbani uh -huh. Kadhalika usaiamanika kuhusu manifesto ya mgombea mwingine kupitia chama cha Roots Party, huu ni wa Wajackoyah George. Manifesto yake kaita kwamba ni manifesto huru, na katika manifesto yake akasema Kenya itafanya kilimo cha bangi wadadisi hmm, mm, wa mambo wa, wa, sijui watasemaje kwa sababu kwa upande mwingine tunapiga vita matumizi ya bangi, kwa upande mwingine tunasema tuna ituletee mapato mapato. <laughs> ah, kilichosalia sasa ni wananchi wa wamue, wa katika Agosti tisa katika uchaguzi tuelekea huko. Nchini Tanzania, habari kubwa katika magazeti, gazeti la Mwananchi limeandika Samia ahidi mageuzi makubwa sehemu tatu. Kadhalika ah, limeandika sababu saratani kuwaathiri zaidi wanawake. Kadhalika, uh, Karo we unaangazia mambo ya afya sijui ile swali utaliangazia? Naam, uh, kile ambacho kinatokea ni kwamba wanawake wengi huwa hawa, hawa, hawana habari sana kuhusu afya yao unapata wanagunduliwa kama wamechelewa tayari. Gazeti la Nipashe, serikali yapiga marufuku michango shuleni, na gazeti la Majira limeandika kwamba shauri la wabunge wa Chadema ngoma nzito. Tukielekea nchini Uganda, Daily Monitor laandika kuhusu ripoti ya taifa hilo bado kuwa na mapato madogo. New Times Rwanda laandika kwa nini nchi hiyo leo itaadhimisha miaka sitini tangu kunyakulia uhuru, japo hakutakuwa na sherehe za jubilei hii. Wengi wanasema kwa sababu taifa hilo halikunyakulia uhuru kamilifu na inaadhimisha siku tatu tu kabla ya siku ya ukombozi ambao husherekewa Julai nne. Gazeti a Sudan Tribune laandika kuhusu mauaji ya raia baada ya kutokea maandamano dhidi ya serikali ya kijeshi nchini Sudan. Na tukielekea huko nchini Uingereza, Daily Mail laandika kuhusu naibu kinara wa bunge la Uingereza Chris Pincher kujiuzulu. Daily Express limeandika suala kuhusu jinsi mtoto mwenye umri wa miaka mitano Logan Mwangi aliuawa na wale ambao walipaswa so kumlinda, huu ni mama wake na baba wa kambo. Na vilevile nikielekea nchini Ufaransa, gazeti la Le Monde limeandika kuhusu mashindano ya Tour de France ya mwaka huu, kivumbi kikitarajiwa kati ya mshindi wa mara mbili wa mbio hizo za baiskeli Tadej Pogacar dhidi ya Jumbo Visma. Asante sana Jupita Mayaka, tupate sasa marudio ya makala siha njema. Jambo na karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Korir. Shirika la afya duniani WHO, mwaka uliopita lilionya kuhusu ongezeko la idadi ya vijana nchini Kenya wenye matatizo ya kiakili. Sababu kuu iliyotajwa kuchangia hali hii ni ukosefu wa ajira, hii ikizidishwa na kuzuka kwa uviko kumi na tisa. Kukabiliana na hali hii, serikali imekuwa kwenye mstari wa mbele kujaribu kulitatua swala hili. Katika makala haya tunaangazia safari ya serikali ya Kenya kuipa wa sensa ya mwaka 2019 nchini Kenya, kati ya wakenya zaidi ya milioni hamsini, asilimia sabini na tano ambayo ni karibu milioni arobaini ni watu walio chini ya umri wa miaka thelathini na tano. Shirika la afya duniani linaonya kuwa huenda Kenya inawapoteza idadi kubwa ya raia hao kutokana na wengi kujitoa uhai kufuatia msongo wa mawazo na changamoto za kimaisha. Daktari Rudi Egas amehudumu katika nafasi ya mkurugenzi wa WHO anda wa Kenya hadi mwaka jana. Matatizo mengi ya kiakili yanaweza kutibiwa cost, kwa gharama ya chini ila kuna watu wengi wanaohitaji matibabu hayo lakini hawapati haswa katika mataifa yanayoendelea ikiwemo Kenya. Kenya, daktari wa akili Fred Njenga ambaye pia ni mshauri wa Rais Uhuru Kenyatta kuhusu afya ya akili anasema kinachosikitisha ni kuwa idadi kubwa ya ugonjwa wa akili huwa hawajui wana tatizo hilo ambao wako huko eh, mashinani, asilimia kumi na moja eh, kwa mia wana ugonjwa wa kiakili lakini hawajui, but for whatever reasons, it is diagnosed as malaria, mgongo, eh, kuumwa na kichwa, eh, and so on and, mtu akijaribu kujiondoa uhai ni kielelezo ama ni kuonyesha kwamba yeye ana ugonjwa wa kiakili. Kwa hivyo tumekubali kwamba mtu akiwa na ugonjwa wa kiakili sio jambo ambalo inaonekana kama ni kukiuka eh, sheria mstari wa mbele kwe kwenye hatari za namna mbalimbali. Kwa mfano, e, wale watu ambao wanafanya kazi kama ni za usalama, watu wa jeshi, watu ambao wanaendesha ambulance, watu ambao ni zimamoto, wote hawa wanakuwa na na afya ambayo kwa kweli dunia nzima ambayo iko kwenye mazingira ya hatari. Ni kutokana na hali hii, serikali imekuwa ikiweka juhudi za kukabili matatizo ya kiakili na kuifanya ajenda muhimu. afya ya akili ilianza kwa wizara ya afya kuzindua sera, mpango kuhusu afya ya akili. Huyu hapa Daktari Masi Mwangangi, katibu mratibu katika wizara ya afya. itaweza kuhakikisha kuwa kuna zile rasilimali ambazo zimewekwa kuhakikisha kuwa mambo ya mental health um, yameweza kupewa budget kuhakikisha kuwa kuna wale madaktari wale wakaguzi ambao wangependekea wange uh, kufanya mambo ya mental health, kuhakikisha kuwa zile dawa ambazo watu ambao wako na shida za mental health zipo na kuhakikisha kuwa uh, tukiangalia national na county governments, kuwa kila serikali imeweza kuweka mikakati kuhakikisha kuwa mambo ya mental health yamezingatiwa. Wiki iliyopita Rais Uhuru Kenyatta alisaini kuwa sheria mswada wa afya ya akili iliyowasilishwa na kupitishwa na bunge la Senate kwa msaada wa Senata Sylvia Kasanga. Siku chache pia Rais Kenyatta aliweka jiwe la msingi kujengwa kwa hospitali maalum ya kutoa matibabu maalum ya akili baada ya miaka mingi wa ya Wakenya kuhudumiwa na hospitali moja ya rufaa ya kipekee ya Mathare. Nimezungumza ni na Senata Sylvia Kasanga kuhusu safari hiyo na kinachotakiwa kufuata baada ya sheria hiyo kupata ndio ya rais. Mimi nina furaha tele kwa sababu kazi ya kutengeneza sheria ni kazi ngumu sana, lakini ku, you know, furaha yangu ile kubwa ni kwa sababu kuna watu wengi ambao tulitembea nao, watu ambao wanaishi na magonjwa ya kiakili, watu ambao wameathirika, hawajakuwa hawajakuwa na, na ile voice ya kuweza kuongelelea mambo yao. Uh, furaha yangu ile kubwa ni kwa sababu sasa wako na sheria ambayo inaongelelea kuhusu mambo yao masilaha yao yote sasa yataangaziwa, yataangaliwa na yatatatuliwa. Na sasa kwenda mbele, sasa expectation yangu ni kuwa ile Ministry of Health wataweka ile board ya mental health ndio waanze kazi sasa immediately, na ya pili ni kuwa county governments pia wataweka zile board zao, kila kaunti ikuwe na board yao ya mental health ndio pia kila kaunti ianze kazi yake, eh, kuangazia vile sheria inavyo inavyohitaji. Ah, la tatu ni kuwa Yuni ile tunaita universal health care kwanzia sasa, kwa sababu sheria ipo. Universal health care sasa itaangazia na itaweza ita kulipia wale watu ambao wako na shida za kiakili watalipiwa kutokana na ile Universal Healthcare, NHIF, na insurance companies sasa haziwezi ile kufanya discrimination. Kama mtu anaishi na magonjwa wa kiakili, kila insurance company lazima pia inakava hawa watu, kama mtu amekuja hapo anataka kuwa covered. Na la mwisho ni kuwa kila hospitali sasa pia itakuwa na wataalamu wa mambo ya kiakili, unaangaliliwa kimwili na pia unaangaliliwa afya yako ya kiakili ikuwe ni ile integrated mental health kwa healthcare system, na tunataka kuona hizi vitu zikifanyika. Kwa hivyo bunge zetu zile zitaingia baada ya election ya August 9 bunge zetu sasa lazima zikuwe zinaangalia hizi masilahi, kwa sababu sasa tuko na sheria wote wanaangazia mambo ya kiakili. sheria hii pia itatatua pakubwa kikwazo cha watu wengi kupata matibabu ya kiakili ambacho ni unyanyapaa. Kwa hii sheria hiyo, ni kitu ambayo imeangaziwa sana. Kazi ile kubwa ya health ni kwa kaunti, so hata kwa mental health kazi ile kubwa itafanyika pale kwa kaunti. Kwa hiyo kila gavana na wale CC wake ile wa health lazima waunde ile board ya mental health kwa kaunti. Vitu zile ziko pale ndani, pia zinaangazia mambo ya unyanyapaa. Kuna vipengele ambazo zinasema lazima kaunti government hiweke wale tunaita community health workers, wale ambao ni wataalamu wa mental health lakini ni wale wa community ambao wanaingiana na watu kule nyumbani kuongelelea, kuleta ile information ya kuhusu mental health na pia kusaidia mafamilia, watu wale ambao wako kule wanaathirika ndio waanze kutoka. Na uzuri wa kutumia ile community health workers ni kwa sababu ni watu wanajuana kinyumbani, watu wanaeleanwa kinyumbani. Kwa hivyo wanasaidia watu, watu wetu pale nyumbani na wanawasaidia kutoka na kukiwa na hizo mazungumzo ambazo zinaanzia huko nyumbani inasaidia sana ile kufight ile unyanyapaa na hiyo ni kitu muhimu. Na pia tunasema kukiwa na community health workers, pia kuna zile wataalamu kwa, level one, kwa, ma, kwa you know, level one hospital, level one hospital ni kama zile dispensary ama health centers zinakuwa kule nyumbani. pia tunakuwa na wataalamu pale pale, kwa hivyo community health worker kama anaona kuna mtu anaadhirika sana anamtuma anaenda pale. kama health facility ile level one, labda in, inaona mtu ameadhirika sana inamtuma kwa level two. kwa level two pia kuna kwa ni wale wataalamu kwa level 3 pia kunakuwa wale wataalamu, so inakuwa kuwa zile hospitali ziko kule nyumbani pia zina wataalamu, na kukiwa wataalamu utakuta kuwa mambo ya kiakili inazungumziwa kinyumbani na pia kwa zile hospitali ambazo ziko huko nyumbani, so inasaidia sana sana kufaiti ile unyanyapaa tumesema. Kwa hiyo sheria si eti kila kaunti government iende ianze kujenga hospitali za mambo ya kiakili, kwa sababu hizo hospitali ndizo sasa zitaongeza ile stigma. Tunasema tu zile hospitali zetu za kawaida ziwe na wataalamu wa kiakili kule ndani, ndio hivyo watu wasiogope kwenda kwenda hospitali na hiyo ni kitu muhimu sana. Hata hivyo, Seneta Kasanga anasema kazi kubwa ambayo inahitaji kuendelea kufanyika ni kuwahamasisha Wakenya kuhusu sheria hiyo na manufaa zilizopo, ili isiwe tu ni sheria bubu. Tuendelee kuongelelea hii sheria ndio watu waendelee kuelewa. Hata nimekuwa na mikutano na wale stakeholders, kama Kenya National Commission of Human Rights na wengine, nimewaambia lazima sasa tuchukue ile sheria na tuiandike vyenye Wakenya wanawezaelewa hata kama ni kwa lugha ya Kiswahili ama kama ni lugha za Uh, you know, kinyumbani tuiandike ndio watu waweza kwa nini iko ndani ya hiyo sheria ambayo inawasaidia kufikia hapo. Unatamatisha makala siyo njema. Shukrani Daktari Rudi Eggers, Daktari Masi Mwangangi, Daktari Frank Njenga na senata Silvia Kasanga, Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Vital Bugi Show Jumamosi, saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza. Niko bas hapa ndio bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamsha weekend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254-707-888-555 RFI ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia katika awamu ya kwanza. Naibu rais wa Kenya William Ruto azindua manifesto yake akitilia mkazo mbinu za kupepa madini. Tunisia yachapisha rasimu ya kwanza ya katiba mpya mm, na mahakama ya juu Marekani yamzuia rais Joe Biden kuwa na usemi katika maswala ya uchafuzi wa hewa. Makala haya pamoja na matangazo utapata kwenye tovuti ya RFI Kiswahili na kwenye application ya RFI Pure Radio. Kibao African Queen cha kwake 2Face msanii kutoka kule Nigeria kinatufikisha tamati ya awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi ya leo. Shukrani msikilizaji kwa muda wako. Nakualika mara nyingine, saa mbili na nusu tuungane kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.