Naam, hivi sasa ni saa moja na dakika 40, ya Afrika Mashariki, wakati wa kupata habari za mchezo, naye Victor Abuso. Bwana Abuso, unapendeza sana, kinyozi wako alifanya kazi nzuri. Naam, asante sana mwenzangu Benson, tuanzie uh, mchezo hii kule, uh, nchini uh, Poland. Waziri wa michezo nchini humo Kamila Botny Zuk ameonya kwamba huenda mataifa zaidi ya 40 yakasusia mashindano yajayo. Um, michezo ya Olimpiki itakayofanyika mwaka ujao kule jijini Paris, ya Olimpiki hii ni kwa sababu kamati ya kimataifa michezo hiyo inasema kwamba itaruhusu wanamichezo kutoka Urusi na Belarus kushiriki. Um, uh, mataifa kama Lithuania, Estonia na Latvia yote yamepinga uh, kabisa mpango huu, na iwapo hilo litafanyika, basi uh, mashino hayo hayatakuwa hayata na mvuto Bwana Benson, kwa sababu mataifa hayo yatakuwa ni mengi sana. Naam, nahisi kwamba uh, wataketi wata chini wajadiliane, ili waelewane, hakika ili suluhu ipatikane. Nam, na uh, kule nchini Hispania ni kwamba jana kulikuwa na mechi yalikuu ya soka ya kuandia taji la Liga Real Madrid uh, Ilishinda Valencia mabao mawili kwa sifuri, ushindi ambao umewasogeza karibu na Barcelona. Sasa hivi wana alama 45, uh, katika nafasi ya pili, lakini Barcelona bado wanaongoza kwa alama hamsini. Wacheza mechi hiyo wakiwa na wachezaji kumi, uh, mchezo ambao ulikuwa ni wa kuvutia sana. Na hivi leo kule nchini Uingereza kuna mechi moja tu ya kuanea liku ya soka nchini humo kwanzia saa tano usiku saa za Afrika Mashariki. Chelsea watakuwa nyumbani au uh, kucheza na klabu ya Fulham. Barani Afrika leo hii kutakuwa na mechi ya kutafuta mshindi wa tatu michuano ya kuwania taji la Afrika katika mchuano ya CHAN kwa wachezaji wanaosakata kandanda katika ligi za nyumbani. Timu ya taifa ni ja itamenyana na Madagascar. Kulikuwa naishabikia sana Madagascar nam na eh, nahisi kwamba ita, itaibuka na ushindi katika mechi ya leo. Victor Abuso, ama ungependa tucheze mchezo wa kamari hapa <laughs> <laughs> na tutaona, najua no. Madagascar ndio wanashiriki kwa mara ya kwanza katika mashindano haya na walifanya vizuri sana hadi kufika katika hatua ya nusu fainali walipoondolewa na Senegal, bao moja kwa sifuri. Na kesho Senegal watamenyana na timu ya taifa ya Algeria ambao ni wenyeji wa mashindano haya katika jiji la Tunis, uh, Algia, skumradhi. Na um, kesho kutakuwa na mechi ya mzunguko wa pili kuendelea kuwania taji la dunia uh, la vilabu katika mji wa Rabat, wenyeji Wydad Kasablanka wataikaribisha Al Hilal. Hii ni klabu toka kule barani uh, Asia ama uh, eneo la Mashariki ya Kati, lakini pia kutakuwa na mechi nyingine kati ya, eh, ya, ya klabu ya Seattle Sounders FC. Mm -hmm. Uh, natumai limetamka vizuri jina hilo na Al Ahly ya Misri katika mechi ambayo inakuja baada ya Al Ahly ya Misri kuibuka na ushindi wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Auckland City. na Victor Abuso, kushukuru sana kwa habari za michezo ndugu yangu. awami wa ya pili, tutafanya zaidi pongeza, uh, pia kwa kinyozi wako aliyefanya kazi nzuri asante, asante. <laughs> Tupate uchambuzi wa magazeti na mtu wa pamba. Rafiki yangu jana kaniuliza na maanisha nini ni mtu ni mtu wa pamba, nikamwambia mtu ambaye siku zote napenda kwa msafi kabisa kabisa. Nianzie nchini Kenya na gazeti la Taifa Leo. Gazeti hili limeandika Uhuru sasa punguziwa, uh, walinzi, lakini ni taarifa ambayo imeandikwa pia na gazeti la Daily Nation, la huko uko nchini Kenya ambayo limeandika rais Uhuru Kenyatta apunguziwa walinzi. Ah, ah, mbali na taarifa hiyo, gazeti hilo la Daily Nation limeandika taarifa ya kushtusha kidogo, eh, kuhusu madaktari wameondoa wembe ah, uliosahaulika ndani ya mwanamke baada ya miaka kumi na moja na. Inadaiwa kwamba huyo mwanamke alijifungua kwa upasuaji na wakati madaktari uh, wakifanyafanya yao pale wakasahau wembe waka okay. ndani ya mwanamama huyo, lakini ameishi kwa miaka kumi na moja na matatizo ya kuumwa na tumbo na okay. anakwenda kutafuta matibabu anafikiri, eh? Nili, lakini mwisho wa siku okay, ikagundulika kwamba kuna kitu ndani ya mwili wake. Visa hivi mara nyingi vinafanyika alibilali, wakati mwingine sindano inasaulika ndani ya tumbo kabisa. Hatari kwa kweli. Kule nchini Burundi, gazeti la Iwacu limeandika kuhusu suala la makazi ya kijamii, usajili umeanza kwa waombaji mm -hmm. Lakini pia gazeti hilo limeandika juu ya kesi ya Florian Irangavie. Human Right Watch inatoa wito kwa mamlaka kukomesha kuifanya kesi hiyo kuwa ya kisiasa. New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu Rais Paul Kagame, amesisitiza juu ya haja ya kuwa na utashi wa kisiasa na ufadhili kama pande mbili za, za sarafu moja ili kuweza kukidhi mahitaji ya maendeleo ya miundombinu ya Afrika. Aliyasema hayo akiwa huko Senegal hapo jana ambako kunafanyika mkutano, mkutano wa maendeleo juu ya miundombinu ya Afrika ambao umekuwa ukifanyika huko Senegal gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kuhusu kauli ya naibu inspekta mkuu wa polisi nchini humo. Anasema atafanya kazi ili kuleta ufanisi katika miundo ya polisi. Hii ni baada ya kuteuliwa na Rais Museveni, Meja Jenerali Katsingazi Tumutsime. Naam, Ali Bilali, nikushukuru sana kwa uchambuzi wa magazeti ya awamu ya pili. Tutafanya zaidi shukrani. Naam, tumpishe Karo Koril, anakuja na makala ambayo anakufahamisha mengi tu kuhusu afya yako. Ujambo msikilizaji na kukaribisha katika makala Siha Njema. Upo nami Carol Corir. Katika makala haya tunazungumzia mapambano dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu ambao umeendelea kuripotiwa katika mataifa mengi barani Afrika mwaka jana na hata mwaka huu. Tutaangazia pia juhudi za utoaji chanjo dhidi ya kipindupindu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mojawapo ya nchi iliyoripoti idadi kubwa ya wagonjwa vilevile vifo Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani WHO, Malawi hadi sasa imeathirika pakubwa na ugonjwa wa kipindupindu. Tangu Machi 2022 hadi Januari 2023 kumekuwa na wagonjwa zaidi ya elfu ishirini na nane walioumwa kipindupindu katika wilaya 29, watu 916 wakipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Kwa wakati mmoja, Malawi ililazimika kufunga shule na kuomba msaada kwa nchi zingine kupambana na hali hiyo. Mataifa mengine yaliyerekodi idadi kubwa ni Nigeria, iliyokuwa na wagonjwa zaidi ya elfu ishirini na vifo karibu mia tano. DRC, Cameron, Msumbiji, Kenya, Ethiopia, Sudan Kusini na Burundi ni nchi zingine zilizoshuhudia pia idadi kubwa ya wagonjwa, japo vifo chini ya mia tatu vinavyohusishwa na kipindupindu. Kwenye makala haya tunaanzia nchini Kenya, katika juhudi za kukabili ugonjwa huo ambao huwa ndani ya saa ishirini na nne iwapo mgonjwa hatupata matibabu. General Bombe ni mratibu wa shirikisho la shirika la msalaba mwekundu eneo la Tana River, pwani ya Kenya, moja ya kaunti ambazo zimeripoti wingi wa wagonjwa wanaumwa kipindupindu. Tuliweza kusaidia pale ilihitajika, lakini saa hii hatukuwa na mradi lakini tulipeleka maripoti kwa watu wetu hasa wa Federation International Federation of the Red Cross and Red Crescent, hasa wakati watu walianza kupoteza maisha, kwa sababu kupoteza hata mtu mmoja kwa kolera, hiyo inachukua inachukuliwa ni kitu ambayo ni serious sana. Kaunti zote ambazo zilikuwa kwa kolera ni karibu 12, lakini ni mradi huu ulikubaliwa na watu wa IFRC, ni kaunti nane zinapata msaada. Sisi tumekubaliwa kutumia karibu milioni 9.4 kwa hii kazi, na tuko na sehemu kumi na nne ambazo ni za kusaidia mambo ya madawa, mambo ya kujaribu kustrengthen hiyo CTC, mambo ya kutrain vijana kwenda kupeleka habari, mambo ya kununua vitu kadha wa kadhaa, ya kuweza kuhakikisha kwamba huu mradi hautasambaa tena na hautafikia mahali pengine, kupitia kwa hao watu wa eh, department ya health, kwa sababu wao ndio wajuzi. Sisi tunajaribu kuinject pale mahali ambapo kuna gap. kutoka kenya tunaelekea sasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo mwenzangu chube ngorombi amefuatilia kwa karibu shughuli ya kuwachanja raia katika maeneo yaliyokumbwa na kipindupindu msikilizaji wa rfi kiswahili katika kukuletea makala haya tutakuwa naye daktari jean brino nkenze mkuu wa ofisi ya who mkoani kivu kaskazini na ituri baadhi ya raia kampini kanyaruchinya wilayani nyiragongo Tunapata vagise. Vagise ni ya mzuri hii. Kipindupindu ilimaliza watu wa mingi, kama tunakamata vagise haitaongeza kutuua. Tunasema merci juu ya kutuletea hii vagise ya kipindupindu. Watu wengine, mimi nasema, minasema bakamata hii vagise, kama banakamata vagise habatanyamba habatatapika. Vagise ni ya mana juu ya kukamata, ya kukamata vagise haunyambake tena, tulikuwa tunahara na kutapika lakini hivi tunapata dawa ya kutukinga itaweza kutuchunga sana. Hapa hapamukai tulikuwa tunakufa sana, inanjara nayo nayo inatuweka lakini vilema, tunashukuru kisani sana, mbarikiwe sana. Wakati isha mpata vagise, minaweza kusikia kamborale kito. Kwa sababu mareta jiongezea, eh, dawa iponesha kipare pare, eh, kuko saa okay. wala kesho wala siku ngapi takaaawaza kusikia mwili mzuri sana kwa enzagushaosha kuwaambia wakamtetaakuzikinge magonjwa siku zovyoaamamyavarevii. Tukigeukia madaktari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukiwa naye Daktari Stefan Hans Batei Mustafa Kongo, hasa mkoa ni Kivu Kaskazini. Hapa daktari, ni kitu gani zaidi kiliwasisimua ama kuachochea zaidi kutoa chanjo kwa raia wa Nyiragongo? Na mahali hapa kumekuwa karibu watu elfu mia tatu wanakuwa wakimbizi kutoka huko kuteritoare, ni kusema eneo ya Nyiragongo ngambo moja inakuwa na shida na wakimbizi wameenda ngambo za Goma, na hapo kumeonekana hiyo magonjwa ya kipindukindu ama kolera. Na kwa siku ya leo kulikuwa karibu watu elfu mia tatu waligonjwa hiyo magonjwa ya kolera na vifo karibu watu kumi na sita, na moja ya jibu kukinga watu inakuwa vaksinasion hivi. Unaweza kusema kwa sasa mnashirikiana namna gani na hao watu wa WHO? WHO ni umoja kwa wasaidizi e, kama MSF wanasaidia na hata vile WHO. Kwa hiyo kampani ni yeye ame, amesaidia tangu kuanza kutoa chanjo hii. Hadi sasa mmetoa chanjo kwa watu wangapi hivi? tumeanza chanjo, tulianza lansma ilikuwa hiyo tarehe makumi mbili na tano anza tarehe makumbi na sita na leo ni kusema. Kwa hiyo siku mbili tumepatia ka karibu watu elfu makumi saba walipata ndui, na tunaendelea mpaka mwisho, tunahaidia kupatia karibu watu elfu mia tatu makumi sita watapata ndui katika hiyo eneo ya Nyiragongo. unaamini chanjo hii ina uwezo wa kulinda mtu kwa siku ngapi hivi? Chanjo hii ina uwezo lakini, nimetoka kusema si chanjo yenyewe inaomba kusaidia vilevile vile. Na hiyo eh, maji kugawanya maji katika vituo hivyo inaomba vilevile kuheshimu vyo vikuu kwa sababu ni magonjwa yenye kuambukia na ni magonjwa yenye kutoka maji. Ni kusema chanjo inakuya kusaidia. Na tunaanza hiyo chanjo inaweza kukinga kabisa watu karibu miezi sita kupanda juu, ni duru moja tu, ikikuwa duru mbili inaongeza tena ukingo. Ungetaka watu wafanye kitu gani? Kwa zaidi ya kwanza waheshimu kutumia maji yenye haiko mchafu na naweza kufanya kutokotesha maji ya kutumia kwa watu wakubwa na kwa watoto vilevile. Ile ni ya kwanza kabisa. Inaomba vilevile kukua usafi, hiyo itasaidia zaidi. Shida mnazozipitia mnapofanya kazi hii, shida ya kwanza ni shida ya ukosefu wa maji huko ndani ya kambi. Unajua kama wakimbizi hawa wanakuwa wengi, na inaomba maji yenye kuwa nzuri. Naye Daktari Jean Brino Ngenze kutoka WHO alijulisha dozi itakayotumiwa wilayani Nyiragongo, WHO inakuja kuunga mkono ni serikali ambayo bila shaka inatoa ombi kwamba w. WHO ni mshauri wa kiufundi wa serikali kupitia Wizara ya Afya. Kutokana na ugonjwa wa kipindupindu ambao unaishi katika kambi ya watu waliohamishwa, serikali imetoa ombi la chanjo hiyo. Tumepokea kiasi cha chanjo ambayo inaweza kuhudumia walengwa wote, wakimbizi wa ndani walio hapa na nje. Tulipata dozi 364 elfu 150 na lengo la watu karibu 364150 ambao watachanjwa kwa dozi moja. Kwa hayo mashirika ya kiraia yamepokeaje mpango huo wa chanjo wilayani Nyiragongo? Mambo kawaya, kama kiongozi wa shirika la raia wilayani Nyiragongo unasemaje kuhusu swala hili la chanjo wilayani Nyiragongo? Kitu muhimu sana sisi, tumesema asante na shukurani kwa government ya Kongo tunaona ya kwamba ni kitu muhimu ambayo itaweza kuwasaidia sana raia na wahami wote, sababu unajua wako wengi na kipindupindu imeweza kuwaua watu wengi toka imeweza kuarifiwa na serikali ya jimbo. Mpango huu wa chanjo utaweza kutokomeza kweli haiki kipindupindu katika maeneo ya Nyiragongo, tunafikiria kwamba itaweza kusaidia, sababu unajua hiyo ni kinga tu, na tafadhali, unajua watu wakiwa wengi na mahitaji yakiwa wengi hivi, chanjo yenyewe imeweza kuletwa na pesa ambazo zinatoka kwenye ulimwengu mzima rafiki Ino ya kwamba itaweza kusaidia ila sisi tumeweza kuomba siku ziweze kuzidishwa ili kuweza kuhakikisha kwamba wameweza kufikia watu wote na kuwachanja watu wote. na kwa hiyo ungetaka kitu gani kifanyike zaidi? kubwa sana kwa upande wa serikali ya kwanza ni kuona kwamba wameweza kuyadhibiti tena maeneo ambako wa raia waliweza kutokea ya, yani vijiji vyao, na kila raia kuweza kurejeshwa kwake nyumbani, baada ya kuweza kuwafurusha auni waeme ishirini na tatu na wasaidizi wake wa Rwanda, na kitu cha pili ni kuweza kuzidisha nguvu kwa hali ya msaada. Yaani, unajua kunakuwa vituo vya afya ambavyo vinahitajika na madawa nyingi, wa raia wanakuwa na haja sana ya maji, yaani maji yanapasha kuwa nyingi sana, na hasa chakula kuweza kubadili wakati wote, na vi vile vile uhimizaji zidi ya raia kwa kuweza kuweza kuheshimu hatua zote za usafi, wakati watu natoka chooni, mama kabla hajanyonyesha, hayo yote yanabidi ya kabisa kuweza kunawa na kusukua mikono wakati kabla hujakula na baada ya kula, na vilevile vile wakati umemaliza kutengeneza mtoto akitoka choo. Msikilizaji wetu Wakati hayo ya kijiri raia wilayani Nyiragongo na kantoni mwa muji wa Goma wakabiliana na uhaba wa maji safi. Kukuletea makala haya ni Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na kwa ripoti hiyo ya Chube Ngorombi, tunatamatisha kwa leo makala haya. Mimi naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Habari ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki na msikilizaji, anza hivi sasa kutuma maoni yako, ili usikike ndani ya makala habari rafiki. Ni kuache na kibao rasio makenzi chake msanii, ni rasio makenzi. Msikilizaji na kibao demi huyu, anatoka kule nchini Uhispania. na msikilizaji, kibao demi chake msanii rasi ya makenzi kutoka Hispania kinakamilisha taratibu matangazo yetu asubuhi hii. Shukrani za dhati kwa Victor Abuso ambaye amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Jina langu ni Benson Wakoli, mwendo wa saa mbili na nusu, saa moja na nusu afrika kati. Matangazo haya pia yatakuja tena kwa lugha ya Kiswahili.