Baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki tupate tu habari za michezo. Karibu Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Mislet. Shirikisho la soka barani ya Afrika CAF limetangaza kuairisha michuano ya kutafuta ubingwa wa mataifa ya Afrika iliyokuwa imepangwa kufanyika kati ya mwezi Juni na Julai mwaka ujao kule nchini Cote divoir, na sasa michuano hiyo itafanyika kati ya mwezi Januari na Februari mwaka elfu mbili ishirini na nne. Rais wa CAF Patrice Motsepe amesema kwamba uamuzi huu umefanyika kwa sababu kati ya mwezi Juni na Julai, nchini Cote divoir ni msimu wa mvua nyingi, na shirikisho hilo limesema kwamba mashindano hayo yaweze kufanyika katika kipindi hicho. Aidha, ameongeza kwamba uamuzi huu umefanyika katika kikao cha baraza kuu la kafa ambalo linafahamu kwamba kipindi hicho cha de, Januari, klabu za soka kule bani Ulaya huwa zitaki kuachia wachezaji wa Afrika kurejea katika nchi zao, lakini hakuna namna nyingine, ndio kipindi mwafaka wa kufanyika kwa michuano hiyo a, kule nchini Cote d'Ivoire. Na michuano ya soka kuania taji la soka kwa mataifa ya Afrika kwa upande wa wanawake inaendelea kule nchini Moroko na hivi leo kuna michuano ya kundi C katika jiji la Rabat. Mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya Nigeria na Afrika Kusini na baadaye Botswana tutamenyana na Burundi. Matokeo ya kundi A katika mechi zilizochezwa mwishoni mwa wiki iliyopita ni kwamba jana, Senegal iliifunga Uganda mabao mawili kwa bila katika mechi ya kundi A, lakini kundi B, Cameroon nao wali a, a azikufungana haikufungana na Zambia, huku Tunisia nayo ikifunga Togo mabao manne bila jibu. Rais wa kamati ya michezo Olimpiki Thomas Bach amesema kwamba kamati hiyo itahakikisha kuwa na michezo kutoka Ukraine wanashiriki kwenye michezo ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne licha ya nchi hiyo kuvamiwa na Urusi ametoa ah, kauli hii katika mazungumzo na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na kuahidi kwamba kamati hiyo itaongeza kiwango cha fedha ambazo zinatolewa kwa wafadhili wa wachezaji kutoka nchi hiyo. Michezo hiyo hiyonayofahamu ah, itafanyika katika jiji la Paris. Na bingwa mara sita wa taji la mm, Wimbledon katika mchezo wa tenis Mserbia Novak Djokovic ah, amefika katika hatua robo fainali ya mashindano hayo ambayo yanaendelea kule nchini Uingereza, na hii itakuwa ni mara ya kumi na tatu kwa Djokovic kufika katika hatua hiyo, na sasa atamenyana na Jannik Sinner kutoka nchini Italia kwenye mechi nyingine ya robo fainali kwa upande wa wanaume. Ni kwamba David Goffin kutoka kule nchini Ubelgiji naye atacheza na Cameron Nori wa kule nchini Uingereza, na hivi leo Rafael Nadal atacheza na Nick Kyrgios katika mechi nyingine ya kutafuta kucheza katika hatua ya nusu fainali. Lakini kwa upande wa wanawake Simona Halep naye atacheza na Paula uh, Badosa katika mechi ingine ya kukata na shoka. ni hayo tu kwa sasa asante. Victor Busu, asante. Jupita Mayaka, hujambo na karibu na uchambuzi <laughs> <Bila shaka. laughs> wa magazeti. Basi jambo na kusabaha, ndio tukutana katika mwezi Julai. Ni msabahi pia msikilizaji. Nianze na magazeti kule nchini Kenya ambapo gazeti la Daily Nation laandika kwamba siasa za unga. Hii ni kutokana kwamba uchaguzi ni mwezi ujao, na bei ya unga imepanda kiwango haijawahi kushuhudiwa tena. Na kwa sasa pakiti ya kilo mbili ni zaidi ya dola mbili. Vile vile gazeti la The Standard laandika kuhusu vita vya maneno kati ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Wadadisi wanasema md kwamba kile umma haijui, kuna kile ambacho umma haijui kuhusu chuki kati ya viongozi hawa wawili. Naam, bila shaka, inaonekana chuki kati ya viongozi hawa ina chanzo ambacho wananchi wa Kenya wengi hawatambui. Labda utajua baada ya uchaguzi mm -hmm, wa Agosti 9 <laughs> na vile vile niondoke hapo niende katika magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika kwa wino uliokolea kama anavyosema mwenzangu Ruben Lukumbuka, limeandika mwongozo wa bima ya afya, mjadala kadhalika. Limeandika gesi inavyobana na kufungua fursa. Gazeti la Nipashe, gazeti hilo limeandika dokta, na maana kwamba waajiri wavunje ukimya, kikokoto kipya isome hiyo taarifa katika ukurasa Sawa, so, pili pia limeandika mtuhumiwa ubakaji awatoroka askari, akipelekwa polisi anawatorokeja, wale ambao ndio humshika sasa <laughs> inashangaza, ina mshukiwa anatoroka akiwa mikononi mwa polisi yeah. Daily Monitor la nchini Uganda limeandika inspekta jenerali wa polisi na mahakama watakiwa kuchunguza mradi wa ujenzi wa barabara ya kusafirisha mafuta nchini Uganda. Gazeti la New Times Rwanda, gazeti hili limeandika kuhusu sherehe za hivi leo za siku ya ukombozi, ni kukumbuka ya mama, ni kumbukumbu ya kushindwa kwa utawala uliopita wa Habyarimana 94 na, na sasa hivi ni miaka 28 tangu kundi la Rwanda Patriotic Front kukomboa mji wa Kigali nielekee katika gazeti la Sudan Tribune laandika kuhusu mfululizo wa maandamano nchini Sudan ya kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Nikiondoka pale nielekee katika magazeti ya nchini Uingereza, gazeti la The Times limeandika kashfa ya ngono inayomkabili aliyekuwa naibu kinara wa bunge la Uingereza Chris Pincher imefufua njama ya wapinzani kutaka kumwondoa madarakani waziri mkuu Boris Johnson. Gazeti pia la Daily Mira limeandika vivyo hivyo. Baada ya Pincha kujiuzulu, Boris alitoa taarifa akisema alifanya jambo la busara, lakini wabunge wamesalia kwamba wamesalisha jinsi alivyochukulia swala hilo. Gazeti la The Guardian limeandika kwamba nusu ya watoto milioni 3.1 wa uh, wazazi mmoja nchini Uingereza wanaishi kwa ufukara. Mimi nilikuwa nadhani ama kuna dhana kwamba ufukara uko tu nchini na ama barani Afrika uhum, lakini hali ni tofauti. Bila shaka, hali ni tofauti, ni vile kwamba wa uh, Afrika tumezoea kwamba ufukara ni hapa hapa, lakini e, sivyo. Mengine ni katika awamu ya pili. Ni kushukuru sana, tupate makala mazingira leo. <tiple> lililopita Mahakama ya juu nchini Marekani ilitoa uamuzi wa kushtua baada ya kutangaza kudhibiti sehemu ya mamlaka ya Rais Joe Biden kuchukua hatua za kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi, uamuzi ambao umeonekana kuwa pigo kwa utawala wake katika kufikia malengo ya kimataifa na hasa utekelezaji wa mkataba wa Paris. Hata hivyo, mjumbe wa Marekani kuhusu maswala ya mabadiliko ya tabia nchi John Kerry mwishoni mwa juma amesema Marekani itatimiza malengo yake iliyowasilisha kwenye Umoja wa Mataifa kuhusu upunguzaji wa gesi joto. Swala kubwa hapa ni je, uamzi huu wa mahakama ya Marekani unamaanisha nini katika juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hasa ukizingatia kuwa Marekani ni kati ya mataifa yanayochangia pakubwa kutoa gesi chafu za viwandani? Hili ndilo swala tunaloenda kulijadili katika makala ya mazingira leo, Dunia yako Kesho. Jina langu ni Minzilet Ijae. Karibu. Msikilizaji, uamuzi wa mahakama ya Marekani ulikosolewa na katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye kupitia kwa msemaji wake Stephen Dujarric alisema uamuzi huu hautarudisha nyuma juhudi za kidunia kuinusuru dunia. Hili ni pigo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hasa wakati huu ambapo bado tuko nyuma katika kufikia malengo ya mkataba wa Paris. Maamuzi kama ya leo ya Marekani na mataifa mengine yenye nguvu kiuchumi yanafanya kuwa vigumu kutimiza makubaliano hayo, lakini tunapaswa kukumbuka kwamba jambo la dharura kama mabadiliko ya tabia nchi linahitaji juhudi za kidunia, na matendo ya taifa moja hayapaswi kutengeneza au kuvunja, iwapo tuta fikia malengo yetu ya right ya hali ya hewa. Msikilizaji, kwa njia ya simu nimemwalika Faisal Issa mtaalam wa maswala ya mazingira, mabadiliko ya tabia nchi na sera, akiwa nchini Tanzania, na hapa anaanza kwa kunipa mtazamo wake kuhusu uamuzi huo wa mahakama. Asante um, uamuzi huo kama ulivyopokelewa na wana mazingira, uh, nchini Marekani lakini duniani kote, umeonyesha kurudisha nyuma sana uh, jitihada uh, za kupambana na mabadiliko ya ya nchi hususan, uh, katika upunguzaji wa, wa gesi joto uh, na hususan pia katika gesi ukaa ama uh, carbon dioxide, na hasa ni, ni, ni kunyima mamlaka ya kulinda mazingira ya nchi hiyo weza kuchukua jitihada mbalimbali uh, mbali. Kama tunavyofahamu uh, nchi hiyo ni ya pili kwa, kwa, kwa sasa katika utoaji wa gesi joto duniani. Kwa hivyo kurudishwa nyuma kwa maamuzi hayo uh, kunazuia hatua zaidi kufanyika katika kukabiliana na mabadiliko ya, ya tabia nchi. Nchi ya Marekani ni moja kati ya mataifa yaliyoahidi kupunguza utoaji wa gesi joto wa kati ya asilimia hamsini na hamsini na mbili kufikia mwaka wa elfu mbili thelathini lakini je ni vipi uamuzi huo unaweza kurudisha nyuma juhudi za nchi hiyo kutimiza malengo yake tayari kiwango hicho aa, kama kilivyokuwa kimeangaziwa awali kilionyesha ni kiwango kikubwa ukiangalia uh, na muda ambao uh, umewekwa tukiangazia zaidi hapo ni vile uh, vyanzo vikuu uh, wajigesi joto na kusababisha amba likotabia nchi kwa nchi hiyo na jumuisha uzalishaji wa umeme a, lakini usafiri a, katika nchi hiyo. Haya yote yameonyesha kwamba bado yataendelea. Kwa mfano, katika swala zima la uzalishaji wa, wa, wa, wa umeme taasisi yao ya, ya ulinzi wa mazingira Marekani sasa inaweza imeachiwa madaraka madogo kuweza kutoa maelekezo ya upunguzaji wa uzalishaji wa uh, nishati chafuzi na hivyo uh, nishati kama uh, makaa ya mawe bado uh, inaendelea kupewa kipaumbele katika uzalishaji wa, wa, wa umeme katika nchi hiyo. Msikilizaji, uamuzi huu wa mzi huo mahakama umeonekana kuwa ushindi kwa sekta ya makaa ya mawe, ambayo katika mkutano wa kopi ishirini na sita mwaka uliopita mataifa yalikubaliana kuanza kuachana na matumizi yake. Hapa Faisal anaeleza athari ya uamuzi huu katika utekelezaji wa mkataba wa Paris unaolenga kushughulikia joto la dunia na mabadiliko ya tabia nchi kwa jumla. Ana, ni kiwango kikubwa uh, sana uamuzi huu utarudisha nyuma kama tunavyojua kwamba lengo Ala, la mkataba huo wa Paris ilikuwa ni punguza wastani wa joto kidunia kufikia chini sana ya ya nyuzi joto mbili nukta sifuri na kuelekea katika uh, nyuzi joto moja nukta nukta tano. Kwa sasa uh, hususan huko West Virginia kumekuwa na kesi ya ilikuwa kesi hii ikiendana uh, na kiongozi eh, wa eneo hilo ambalo anaonekana akiwa na maslahi binafsi, kwa sababu amekuwa na yeye akishiriki katika viwanda vya uzalishaji vinavyotumia makaa ya mawe. Kwa hiyo kiwango hichi kitarudishwa, kwa sababu tunajua makaa ya mawe ni moja ya vyanzo vikubwa vinavyochafua anga hewa na kusababisha mabadiliko ya, ya tabia nchi. Hili swala la, la, la mahakama labda tuki ongeza na sasa hivi uhitaji zaidi wa nishati kutokana na mgogoro unaoendelea uh, kwa nchi ya Russia na Ukraine, umeendeleza taifa hilo kutumia makaa ya mawe ambayo sasa uh, yanakwenda kuongeza badala ya kupunguza kiwango cha utoaji wa gesi joto. Faisal, pengine unafikiri uamuzi huu unaweza kuchochea mataifa mengine kulegeza kamba katika kuendelea kuchukua hatua za kudhibiti utoaji wa gesi joto? Kumekuwa kuna mitazamo mi, mi, miwili um, hasa ukiwaanisha na uamuzi kama uliotolewa na na rais aliyepita uh, kujitoa katika mkataba wa Paris. Mtazamo um, mmoja umeonyesha kwamba zile states ndani ya nchi hiyo kuweza wenyewe kufanya jitihada zaidi kupunguza utoaji wa, wa gesi joto baada ya maamuzi kipindi hicho cha rais aliyepita, lakini pia uh, mtazamo huo kwa nchi nyingine, labda uh, kama nchi za za Umoja wa Ulaya umeonyesha kwamba wao sasa wanaweza kuwa kiongozi katika kupambana katika upunguzaji wa utoaji gesi joto hizi na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, lakini baadhi uh, ya, ya, ya, ya nchi kwa uh, mtazamo mwingine inaonyesha kwamba kama nchi ya, ya Marekani inayoongoza kiuchumi uh, duniani, lakini bado inafanya maamuzi kurudisha hatua hizo. Kwa hiyo wao wanaweza kutembelea katika uamuzi huo kwamba sisi tuna chumi ambazo zinaendelea bado hazijaendelea, hiyo tunaweza kuendelea kutumia nishati chafuzi kwa sababu nchi zilizoendelea kama Marekani bado zinatoa maamuzi kukuweka kipaumbele katika nishati hizo. Na labda kwa mahakama kuingilia swala la kisera kama hili, na wewe ukiwa mtaalamu wa mambo ya sera, unadhani kunatoa taswira gani? Uh, taswira mbili. Moja, uh, swala hili ni, ni, ni la kidunia uh, kwamba haliathiri tu uh, Marekani peke yake. Uh, na tunaamini kwamba chombo kama mahakama, uh, kazi yake kuu ni kusimamia haki na haki ya msingi kabisa za, za, za, za kibinadamu ni haki ya kuishi, kwanza kuishi katika mazingira uh, salama. Kwa hiyo uamuzi huu ambao unapelekea uh, kuchochea zaidi utoaji wa gesi joto na kuweza kuathiri siyo uh, tu Uh, kwa, kwa nchi ya Marekani, lakini pia dunia nzima, unarudisha na kuzuia haki hiyo ya binadamu. Kwa hiyo lile jambo la msingi ambalo mahakama linatakiwa kusimamia kama haki za binadamu uh, kwa hili tunaona limezuia uh, hilo kuweza kufanyika na kutoa nguvu zaidi kwa wafanyabiashara hawa uh, uh, na viwanda ambavyo vinaendelea kuzalisha gesi joto kutumia mafuta gafi na, na makaa ya mawe. Msikilizaji, mkutano mwingine wa mazingira wa kop ishirini na saba utafanyika nchini Misri baadaye mwaka huu. Hapa Feiza anaeleza ni vipi uamuzi kama huu utaathiri matarajio ya wadau wa mazingira kuelekea mkutano huo. Imekuwa ni kawaida kwamba nchi kuelekea mkutano huo kila napokuwa karibu na kutoa taarifa mbalimbali ambazo zinaonyesha nchi zao zikipiga hatua katika a, jitihada za kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo hatua hii ya, ya mahakama imekuwa ya ni kinyume ya, ya matarajio ambapo tulitegemea nchi a, kama Marekani kama nilivyoeweza awali, yenye utoaji gesi joto kwa kiasi kikubwa uh, duniani uh, nyuma ya nchi ya, ya, ya China kuweza kuonyesha mfano kwa, kwa nchi nyingine. Kwa hiyo asiyo uh, mfano nzuri au uh, hatua nzuri kuelekea mkutano huo wa ishirini na saba tunategemea labda uh, raisi uh, wa sasa wa Marekani kama alivyoeleza baada ya kusikia uamuzi huu kwamba atatumia uh, maeneo ambayo anampa fursa yeye kama raisi kufanya maamuzi uh, ku a, punguza athari zinazotokana na, na uh, uamuzi huu wa mahakama. Kwa hiyo kama hilo litafanyika, uh, litatoa taswira nzuri kuelekea mkutano huu, lakini kama halitafanyika kiukweli, nchi nyingine pia zinaweza uh, kuvunjwa moyo uh, hususan nchi uh, zenye uchumi unaoanza kuendelea na kwa maneno yake Faisal Isa, mtaalam wa maswala ya mazingira, mabadiliko ya tabia nchi na sera kutoka nchini Tanzania. Ndiyo tunafikia kikomo makala yetu hivi leo, hadi makala yajayo. Jina langu ni Minzilet Ijai, kwaheri. Na msikilizaji, kabla niitamatisha, matangazo muhimu. Hii ya kwanza ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo: viongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC watoa wa wito kwa dunia kuleta amani nchini humo; jumuiya ya ECOWAS yaondolea Mali baadhi ya vikwazo iliyoiwekea baada ya mapinduzi ya kijeshi; na watu kadhaa wauawa katika shambulio jijini Copenhagen nchini Denmark. Nam msikilizaji, tutamatishe matangazo na kibao Dandelions kutoka kwa msanii Ruth B kutokea Canada. Maybe it's the na wimbo wake Dandelions kutokea Canada. Anatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Nitarejea saa mbili na nusu kwa taarifa zaidi.