Dakika 40 baada ya saa moja asubuhi Afrika Mashariki. Fuatilia kombe la dunia Qatar 2022 kupitia RFI Kiswahili na kwenye tovuti RFI kiswahilicom. Nam Benson Wakoli. Ni rasmi sasa, draw ya robo fainali ya kombe la dunia imekamilika huko vipi? Uh, hali ni shwari. Jana nimekuambia kwamba waliokuwa wanafanya maombi na waliokuwa wanapiga ramli, bila shaka maombi na waliopiga ramli yalifanya kazi. Hii ni baada ya Morocco basi kufanikiwa kuonyesha mchezo wa aina yake na mchezo wa kipekee ambao basi walifanikiwa kutoka, muda wa kawaida sare ya tasa, muda wa nyongeza pia wakatoka tasa wakaelekea katika uh, matuta penalti hapo sasa, wakafanikiwa kwa zaba nini, wakafanikiwa kwa zaba, uh, waka, waka zaba ilikuwa timu ya Hispania mabao matatu. Kwa nunge, walionyesha mchezo ambao wengi wanasema iwapo wataendelea kuonyesha mchezo huo basi watajipata matatani, lakini hali ndivyo hivyo, waliibuka washindi na sasa watakuwa wanachuana na Ureno katika robo fainali ya, kwa, ya robo fainali itakayokuwa inasakatwa siku ya Jumamosi. Bila shaka mchezo ambao Morocco walionyesha kidogo, walikuwa wanafanya ule, wanacheza mchezo wa defense, naam, kuzuia <laughs> <laughs> walikuwa wanazuia sana, lakini kwa namna naona mchezo Nam. huu hautawafikisha mbali na Ureno, manake Ureno kidogo <laughs> na Cristiano Ronaldo akiwa hapo, ambaye anapenda kutafuta penalti Nam. pale kwenye boksi, wakicheza huo mchezo wa kuzuia kidogo, na nafikiri Ronaldo atapata penalti mingi sana na nahisi kwamba mkufunzi wao basi atatafuta mbinu nyingine ambayo watatumia watakapokutana basi na Ureno. Mechi nyingine iliyokuwa tunaweza sema mboga sana ni kati ya Ureno na Poland, ambapo ilikuwa mechi rahisi sana kwa Ureno waliofanikiwa kwa zaba Poland mabao sita kwa moja. Sasa hali ilivyo ni kwamba tunapata mapumziko mafupi leo na kesho, siku ya Ijumaa, basi tutarejelea mechi za kombe za la dunia ambapo ni robo fainali ya kwanza kati ya Croatia na Brazil na pia Netherlands watakuwa wanachuana na Argentina. Hii hapo jana Benson kidogo na e, na, na e, si, <laughs> uh, <laughs> ilikuwa mechi uh, nyepesi sana wengi wanasema Ronaldo hakuanzishwa mechi hiyo na watu wanasema kwamba Ronaldo kutoanzishwa kidogo ilionyesha wale vijana walikuwa na timu walionyesha umoja na, na walipokuwa wakicheza. Kwa hivyo wanasema Ronaldo anapocheza kidogo timu inakuwa ni kama imegawanyika na... lakini asipoanzishwa mchezo timu inakuwa iko pamoja. Na wengine wanasema kwamba uh, pengine mkufunza alikuwa anamuweka kwa ajili ya mechi zijazo. Kwa hivyo maoni yote haya tutakuwa mm -hmm. tunajua baadaye nilivyokuwa na kuambia kwamba siku ya Jumamosi pia itakuwa robo fainali ya mechi nyingine ambapo pia Moroko sasa watakua wanachuana na Ureno. Uingereza nao watakuwa wanachuana na Ufaransa. Sitaki kusema mi nashabikia timu gani manake. <laughs> ndivyo hivyo hali ilivyo. Kwingineko ni kwamba kocha wa Korea Kusini Paulo Beneto amejiuzulu baada ya timu yake kushindwa kwenye michezo hii ya kufuzu kwa robo fainali ya kombe la dunia. Karibu Ruben Likumbuka. Asante, nimeshakaribia na natumai msikilizaji una neno asubuhi wa njema. Wakati huu nianzie nchini Kenya na uchambuzi huu wa magazeti. Gazeti Taifa Leo, habari ambayo imechapishwa kwa wino uliokolea hapa ni waliokosa minofu ya Ruto wateta. Wakati The Star na magazeti mengine eh, kama vile The Standard, ah, la mnukuu ama yamemnukuu waziri wa mambo ya ndani eh, wa Kenya akisema kwamba maandamano ya wapinzani hayazuiliwi ili mradi tu wajulishe mipangilio na ajenda zao. The Monitor la Uganda laandika mtu aliyeshukiwa, uh, ama mshukiwa wa utekaji nyara watoto jijini Kampala ameuawa kwa kupigwa risasi. New Vision kwa upande wake laandika kuhusu ajali uh, yaua watu sita na wengine kumi na mmoja kujeruhiwa uh, baada ya lori iliyobeba saruji kugongana na uh, basi uh, la abiria katika barabara kuu ya Jinja Kampala. New Times la huko Rwanda laandika waziri wa ulinzi wa Rwanda Meja Jenerali Albert Murasira afanya mazungumzo na mkurugenzi wa kikosi ama mkuu wa kikosi cha kudumu cha Afrika Mashariki uh, siku ya Jumanne nne Wakati kule DRC mkataba, um, wa amani uliosainiwa hapo jana nchini Kenya kati ya makundi ya waasi, serikali ya DRC pamoja na wadau wengine ni eh, habari kubwa ambayo imepewa nafasi katika magazeti ya DRC. Mfano hapa naona Le Volcan News uh, point net ni gazeti la mtandaoni la andika: hatimaye mkataba wapatikana. Lakini actualite point cd lenyewe uh, pamoja na kuandika habari hiyo limeangazia uh, hatua ya kundi la M23 kusema wazi kwamba liko tayari uh, kujisalimisha na kuungana, ama limekaribisha pia makubaliano hayo ya uh, Kenya likitaka kufanya mazungumzo na Uhuru Kenyatta. Naam, ni kushukuru Ruben Likum, likumbuka mengi zaidi katika awamu ya pili haswa. Asante sana, tupate makala ya Afrika Mashariki. Umasikini uliotopea husababisha mwanadamu kukosa kupata mahitaji ya msingi ya kibinadamu kama vile chakula, maji salama, huduma za afya, mavazi na nyumba, kutokana na kukosa uwezo wa kununua. Tafiti zilizotolewa na UNICEF zinaonyesha kuwa nusu ya watoto duniani wanaoishi katika hali ya ufukara, ambayo ni sawa na bilioni 1.1. Utafiti wa makadirio ya ulimwengu ya watoto katika umasikini wa kifedha wa mwaka 2020 inaonyesha kuwa Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara, theluthi mbili ya watoto wanaishi katika kaya ambazo zinatumia chini ya dola 1.90 kwa siku. Umasikini ni moja ya sababu inayochangia ongezeko la watoto wanaoishi katika mazingira magumu, maarufu kama watoto wa mtaani. Kwa nchi ya Kenya na Tanzania, watoto wengi ukimbia hali ngumu ya maisha katika familia zao. Watoto wanaoishi mtaani wako katika hatari kubwa ya kufanyia ukatili wa kijinsia na kujiunga katika makundi maovu. Nimeanza kucheza mchezo wa kriketi elfu mbili na kumi na tisa. Kipindi hicho nilikuwa na miaka kumi na tatu. Kilao chao serikali mjini Dodoma, Nairobi, Kampala, Kinshasa, Kigali, Juba, Gitega kupitia taasisi za umma au mashirika ya watu binafsi yamekuwa mstari wa mbele katika kusaka suluhu ya watoto wanaoishi katika mazingira magumu. Tatizo la umaskini husababisha kuongezeka kwa watoto ambao sasa wanazurura mitaani kujianzishia maisha kwa ajili ya kuweza kutafuta riziki zao za kila siku. Msikilizaji wa Arafi Kiswahili, karibu jamvini uketi nami sako kwa bako utegesikio, makala ya Afrika Mashariki, ambapo kwa siku ya leo tunaangaza juhudi za kunasua lindi la watoto wanaoishi katika mazingira magumu kupitia michezo nchini Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni, karibu tuwe sote. Kwa mujibu wa chapisho la Young African Magazine iliochapishwa kiasi miaka miwili iliyopita inaeleza kuwa zaidi ya watoto laki moja na elfu hamsini wanaishi katika mitaa nchini Ethiopia, watoto elfu thelathini wanaishi katika mji mkuu wa Akra, Ghana, watoto elfu thelathini wanaishi katika jiji la Kinshasa, DRC, huku watoto milioni moja wakiishi katika mitaa nchini Misri, huku watoto kati ya laki mbili na elfu hamsini hadi laki tatu wanaishi katika mitaa nchini Kenya. Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto, katika moja ya ripoti zake ilionyesha idadi ya watoto wanaoishi na kufanya makazi katika mitaa imeongezeka. Utafiti huo ulihusisha mikoa ya Dar es Salaam, Iringa, Mbeya, Mwanza na Arusha umebaini watoto 6393 nyakati za mchana na watoto 1385 usiku, huku takwimu kutoka chapisho la mtandaoni la Global Giving linaonyesha kuwa watoto 437,500 wanakadiliwa kuwa wanaishi mitaani nchini Tanzania. Licha ya namba hizo kuonekana kuwa juu, serikali na taasisi binafsi kila uchao zimekuwa zikichukua hatua za kupunguza lindi la watoto wanaoishi katika mazingira magumu. Maisha ya kulandalanda katika mitaa ya jiji la Mwanza pasi na kujua siku itaisha vipi, ni maisha aliyopitia binti Mwamvita Mwisiga Silvesta ambaye anasema kujiunga na mchezo wa kriketi umekuwa nuru njema kwake. Mafanikio yangu ni mazuri. Ya kwanza nipo safiri, nilipotoka kule Uingereza, nipokuja huku tena na nikachaguliwa nika, nika kwenye timu ya mkoa kwenda kushiriki mashiri, mechi zengine za World Cup huko Uganda, na penye tulifika kule tukafanya vizuri, tukaa shida wa pili mwaka 2019 taasisi ya Pamoja Child and Youth Foundation yenye lengo la kuibua na kuendeleza vipaji vya watoto na vijana wanaoishi au kutoka katika mazingira magumu ilishiriki katika mashindano ya kombe la dunia ya kriketi kwa upande wa watoto wanaoishi katika mazingira magumu na kufanikiwa kushika nafasi ya tatu. Binti Mwamvita Mwesiga Serevesta alikuwa ni miongoni mwa walioshiriki katika mashindano hayo, na hapa anasimulia hali ilivyokuwa. Mm, mara kwanza kabisa kipindi na ufahamu huo mchezo, walikuja makocha kutufundisha kwanza. Kipindi unakuja huu mchezo ulikuwa ni mgumu kwangu kuelewa, nilikuwa naona mchezo mgumu, yani ni mgeni kabisa, yani kuelewa ni vigumu kwa na mchezo amna mtu anaweza kuucheza, lakini kwa vile jinsi ambavyo nilijituma nikajipa nika moyo, nitaweza nikajifunza, nikaanauliza nika wengine ambao wanaojua hivyo, kidogo kidogo nilipata nikajua. Marafiki zangu wenyewe pia walikuwa wana wana, wana nisupport jinsi ya kucheza huo mchezo yani, wana nisupport nisikate tamaa. Kanuti Masanja ni mwenyekiti wa taasisi ya Pamoja Child and Youth Foundation, na buliza kwa namna gani wamekuwa mstari wa mbele katika kusaidia watoto wanaoishi katika mazingira magumu kama ilivyo kwa mamvita. Hawa watoto tunawapata katika familia zao kama unavyoijua jamii ya Kitanzania kwamba kuna watu wengi ambao wanaishi katika mazingira ambayo ni duni, wale ambao hawapati facilities e, za michezo, hawapati e, fursa e, za kielimu. Kuna fursa nyingi ambazo zinawapita hawa watoto. Kuna watoto wengine ambao wanaishi katika E, mita, wanaishi e, katika mazingira magumu. Ina maana kwamba ameshaondoka nyumbani, anakaa yeye kama yeye. Kwa hiyo hawa watoto pia na wenyewe tunawaondoa kutoka mitaani e, na kuwaingiza katika familia, kuwa integrate au kuwarejesha katika familia, na watoto wote wanaocheza katika mchezo huu lazima awe amesharejeshwa katika familia yake, amekaa zaidi ya miezi minane, yuko kwenye familia. Nasra Shabani na Jonathan John ni baadhi ya watoto wanaoishi katika mazingira magumu wanasema mafanikio aliyopiga Mwamvita yanawapa hamasa ya wao kuamini kuwa ipo siku na wao watatimiza ndoto zao. Mafanikio aliopata yeye, mi pia nanihamasisha kwa sababu yeye amefika mbali, japo mi ndo nimeanza kucheza, lakini yeye amekuja hapo kati, kafika mbali zaidi yangu, mi pia nanitia hamasa kwamba siku moja nitafika. Mwamvita anamfahamu kama mchezaji na pia ni mchezaji ambaye ametuwakilisha kwa, kwa sehemu kubwa, maana yake ashawahi kushiriki mashindano ya kombe la dunia kwa watoto wasiokuwa yani mazingira duni kimaanisha ee. Kwa hiyo ni mtu ambaye kasonga au me, amepiga hatua kwa namna moja au nyingine. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba ni ametuzidi kwa kiwango fulani. umejifunza mengi kama vile jitihada, pia natakiwa mtu uongeze jitihada. Mkurugenzi wa taasisi ya uraia na msaada wa kisheria Silao, ndugu Odero Chaz Odero anasema swala la kumkomboa mtoto wa mtaani linahitaji nguvu ya jamii. tunapozungumzia juhudi za kuweza kupambana, kudhibiti na kutomea kutokomeza wimbi la watoto wanaoishi katika mazingira magumu na hatimaye kutoka labda majumbani kwao na kuingia mitaani kuweza kujitafutia riziki zao za kila siku, yani namna ambavyo watajikimu kimaisha. Juhudi hizi naweza nikazigawa kwamba ni juhudi ambazo zinafanywa, zinapaswa fanywa na jamii, na tunapozungumza jamii tunapaswa kuanza na ngazi ya familia, ngazi ya familia tuende kwenye jumuiya, kwa mfano kwenye dini, makanisani, misikitini. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, takwimu zinaonyesha kuwa kwa mwaka 2017, 2018 katika mikoa sita nchini Tanzania inaonyesha kuwa mkoa wa Dar es Salaam unakadiliwa kuwa na watoto 2984 wanaoishi katika mazingira magumu: Mwanza watoto 978 Arusha watoto 544 Iringa watoto 954 Dodoma watoto 347 na Mbeya watoto 386. Namuuliza mkurugenzi wa Silau, Bwana Odero, anazionaje juhudi za mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki katika kupambana na visa vinavyopelekea kuongezeka kwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu? Serikali za Afrika ya Mashariki huoni dhamira halisi ya kupambana na umaskini, ambao ndo chanzo kikubwa cha matatizo ya familia kuvunjika, familia, watoto, ongezeko la watoto wanaojitafutia riziki zao wenyewe mitaani. Kwa mimi nitoe wito kwa, ni kwa viongozi wa Afrika ya Mashariki, watumie rasilimali zilizopo nchi hizi zote hizi, waweze kuunganisha nguvu kubwa ili waweze kukabiliana na tatizo la umaskini ambao tatizo la umaskini husababisha kuongezeka kwa watoto ambao sasa wanazurura mitaani kujianzishia maisha kwa ajili ya kuweza kutafuta riziki zao za kila siku. Msikilizaji wa Rafi Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya afrika mashariki ambapo kwa siku ya leo tumeangaza juhudi za kunasua lindi la watoto wanaoishi katika mazingira magumu kupitia michezo nchini Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako nilikuwa mimi Martin Nyoni. Nasema kwa heri na uwe na wakati mwema. <todicomu> Mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa DRC yamemalizika jijini Nairobi, makundi ya wasi yakiridhia kusitisha mapigano na kuachia wanajeshi watoto, huku serikali ya Kinshasa ikiahidi kutoa msamaha. Unafikiri mazungumzo ya Nairobi yalikuwa na mafanikio? Unadhani maafikiano haya yatatekelezwa? Tutumie mauni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo awamu hii ya kwanza. Serikali ya Ethiopia yatuma wanajeshi katika jimbo la Oromia kufuatia misururu ya mashambulio. Shirika la Madaktari wasio na mipaka nchini Nigeria, MSF, lasema idadi ya watoto wanaosumbuliwa na utapia mlo yaendelea kuongezeka katika eneo la kaskazini mashariki. Na nchini Marekani Rafael Wano kashinda kiti cha useneta katika jimbo la Georgia katika marudio ya kura yaliyofanyika hapo jana. Matangazo, ya msikilizaji, yafuatilie pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tunatamatisha matangazo na kibao tuju dibu. Kibao hicho tuju debut kinatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza. Ni tarejea ya awamu ya pili saa mbili na nusu afrika Mashariki.