ni saa moja na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde, habari za michezo. RFI Kiswahili michezo na Benson Wakoli. Karibu Benson. Karibu, habari ya asubuhi. Salama sana Ruben, nashukuru sana. Angalia mawingu, ni kweli kuna <laughs> rangi ya samawati <laughs> <laughs> basi tuangazie habari za michezo ndugu yangu, ambapo Cristiano Ronaldo alipewa ofa na Manchester United kwa wapinzani wao AS Milan na Inter Milan, lakini klabu zote za Serie A zilikataa nafasi ya kumsajili mshambuliaji huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka thelathini na saba. Wengi wanahisi kwamba vilabu hivi vimekataa kumsajili kutokana na umri wake mkubwa. Unaelewa tena, maswala ya soko, ukifikisha umri wa miaka thelathini na saba kidogo magoti yameanza kuisha nguvu, ndugu yangu. Wakati mwingine si, si, si katika mchezo wa soka. Kwingineko ni kwamba Pierre Emerick Aubameyang anataka kupigania nafasi yake katika klabu ya Barcelona ambayo imekataa dau la dola milioni kumi na mbili kutoka kwa Chelsea kumnunua mshambuliaji huyo wa Gabon mwenye umri wa miaka 37. Barcelona wanataka ada ya pauni milioni 23 kwa Bamyang ambaye alijiunga nao kwa uhamisho wa bila malipo mwezi Februari mwaka huu. Uh, um, Ruben, katika mchezo wa soka mfuko wako ukiwa mzito basi ndio unaweza kushawishi mtu. Uh, wachezaji wanauzwa kwa dola, pesa nyingi sana. Sasa wao wanataka kutoa dola milioni 12 lakini, uh, Barcelona inasema inataka dola milioni 23. Kitite kikubwa cha maisha kawaida, pia mfuko ukiwa mzito ushawishi unaimarika. Ni, ni kweli kabisa <laughs> Wakati huo huo, meneja Xavi ameiomba Barcelona kumsajili tena mshambuliaji wa Argentina Lionel Messi mwenye umri wa miaka 35 kutoka PSG. Kumbuka kwamba Messi hajakaa sana muda mrefu kule uh, PSG lakini sasa unaona tena Barcelona wanatafuta huduma zake. Wanasema siku zote kizuri cha jiuza kibaya, mm kinajitembeza. Uh, huduma za Messi bila shaka siku zote huwa huduma nzuri. Manchester United imejiunga na orodha ya vilabu vya Premier League vikiwemo Arsenal na West Ham vinavyotaka kumsajili kiungo wa kati Edward Moises ambaye ana umri wa miaka ishirini kutoka Brighton. Kwingineko ni kwamba Nottingham Forest wanakaribia kumnunua kiungo wa kati wa Lyon na Mfaransa Hossen Amur mwenye umri wa miaka 24 ambaye hapa awali amekuwa akihusishwa na Arsenali. Hapa anakuambia Ruben, wale ambao watakuwa na uwezo namna nimekwambia pale awali kimfuko, mm, ndio watakaofaulu. Naangalia saa yangu inaniambia kwamba nikome hapo kwa sasa. Nikushukuru sana. Naona katika ligi kuu kule Uingereza Liverpool watakuwa dimbani wakipiga na Crystal Palace. Asante sana Benson kwa habari hizo za michezo, nashukuru. Sasa tupate uchambuzi wa magazeti naye nae Florence Kivuva. Karibu Florence, habari ya asubuhi. Njema sana. Shukrani sana Ruben. Ni mjuze msikilizaji yaliyojiri hii leo kwenye magazeti. Nianze na magazeti ya Tanzania ambapo Jamvi la Habari limeandika kuhusu kuzinduliwa kwa chuo cha jeshi la uhamiaji huko Tanga. Na shughuli hii inatarajiwa kufanyika hivi leo. Habari leo, Majira na Lile la Uhuru limeandika kuhusu miradi ya takribani bilioni mia. Uh, zitazinduliwa ili kuboresha usafiri huku rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan akiagiza TARURA ibadilike na iwape kandarasi wenye uwezo na kuepuka madalali. Gazeti la Taifa Leo nchini Kenya kwenye ukurasa wake wa kwanza limechapisha picha ya wagombea wawili wakuu wa urais nchini Kenya Raila Odinga na William Ruto, na imeandika rais mpya kujulikana. Bila shaka Ruben wa Kenya wamekuwa wakisubiria kutangazwa zaidi. Uh, na, na inasemekana huenda ikawa siku ni leo <coughs> sijui wewe una mtazamo gani kuhusiana na tume hiyo kukawia kidogo, siku sita sasa. Bila shaka ilibidi uchunguzi na kuheshimu zile siku saba za kikatiba <coughs> nadhani IEBC bila shaka bado imo katika ule muda wake iko katika muda wake wa kikatiba. mm -hmm. Kwa hivyo tusubiri leo itakavyokuwa. mm -hmm. The East African vilevile vile, vile limeandika kuhusu wawili hao na kuuliza iwapo kuna, kuna mmoja kati yao atakayeweza kujaza pengo la Rais Uhuru Kenyatta anayeondoka madarakani uh, kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki. Daily Monitor gazeti la, uh, la Uganda limeandika kuhusu waziri wa usalama wa uh, nchini humo Jenerali Tumwine apigania uhai wake baada ya kuugua na kupelekwa hospitali ya Aga Khan Nairobi nchini Kenya uh, kwa matibabu zaidi. Gazeti la mtandaoni la redio Kapi na lile la aktualite point cd la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo limeandika kuhusu gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote mjini Butembo. Le Monde la Ufaransa limeandika kuhusu kundi la Taliban kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa kurejea kwao madarakani nchini Afghanistan kwa sikukuu ya kitaifa kufuatia mwaka wenye msukosuko ambao ulishuhudia haki za wanawake zikikandamizwa na mzozo wa kibinadamu kuzidi kuwa mbaya. The Guardian la Ufaransa vile vile limeandika kuhusu kifo chake. Svica Pik, mfalme wa nyimbo za hip hop aliekuwa na miaka 7b2 aliongoza vibao vikiwemo mshindi wa Eurovision mwaka 1998. Gazeti la NY kule Marekani limeandika kuhusu kijana mwenye umri wa miaka 14 kushtakiwa kwa mauaji rafiki yake baada ya kuripotiwa kucheza na bunduki. Na na Florence, naona gazeti la la The Guardian la huko Uingereza limechapisha taarifa kuhusiana huyo mch mcha wa vitabu mm -hmm. uh, Salman kwamba anaendelea vizuri kiafya baada ya kudungwa kisu. Ni kushukuru sana kwa uh, uchambuzi wa, wa habari. Na sasa nimpishe mwenzangu Minzilete Ijai na makala Mazingira Leo, Dunia yako kesho. Msikilizaji, kumekuwa na wito wa kuongeza juhudi za kuhamasisha jamii ili kuepukana na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa mara ya kwanza kabisa, mashariki mwa DRC mkoani Kivu Kaskazini, kuliendeshwa tamasha la mazingira lililopewa jina la Mazingira Festival, lililoandaliwa na asasi za kiraia, wanaharakati wa mazingira na viongozi wa hifadhi ya taifa ya Virunga kwa kushirikiana na serikali ya Kongo. Kijijini Vishumbi huko raia walihamasishwa kulinda mbuga ya wanyama ya Virunga kwa manufaa ya watu wote ulimwenguni. Katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika makala haya kuhusu mazingira tutazungumzia mahali na umuhimu wa hifadhi ya taifa ya Virunga kama nyenzo inayochangia katika mapambano dhidi ya ongezeko la joto duniani, lakini pia kuzungumzia kweli, hifadhi hii ya Virunga mara nyingi huwa mwathirika wa kuwepo kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa Congo DRC. Kwa hayo, tulikutana na Jozue Mkura, mwanaharakati wa ulinzi wa mazingira kutoka shirika la Fecopeil aliyewahamasisha raia katika mazingira festival, kulinda mazingira na mbuga la wanyama Virunga. Tutakuwa na Marke Changwi Msikara, mmoja wa husika wa ulinzi wa hifadhi ya Virunga, lakini pia Vangi Kisuu kutoka shirika la raia kijijini Vichumbi, pamoja na familia moja kutoka eneo la Vichumbi. Katika kutambua mahali na umuhimu wa hifadhi ya taifa, nilikutana na mwanamazingira wa shirika la Fecopeil Josue Mukura. Kama mbuga la wanyama Virunga inakuwa na faida kubwa, kwanza ambao wanajua faida yenyewe ni Wakongomani kwanza na gavment ya Congo, kwani ni gavment ya Congo ambayo ilitia sheria ya kutia mbuga la wanyama ya kuchunga mbuga la wanyama. Inajua faida yake kipesa na inakuwa na faida ya ulimwengu. Wakati watu walifanya utafiti, wakaifanya heritage ya hiyo UNESCO, hiyo inakuwa kwa ulimwengu mzima. Ndio maana inakuwa ya faida sana, ni kusema inaacha kunakuwa vitu vimoja ambavyo havitapotea kwa ulimwengu, na ndio maana walichagua iwe patrimoine ya UNESCO. Hivi inachangia sana kuupiganaji wa joto kali, alafu miti ambayo inakuwa ndani inarahisisha pia utalii kutoka dunia nzima, na sisi wakongomani tunapata pesa. Je, katika ulinzi wa mbuga hili la Virunga, mnatazama lina ujio uliomwema kwa siku zijazo? Ni kusema haina ujio mwema, kwani mmekuwa vikundi ambavyo vinakuwa na silaha kama vile vikundi vya wageni e, Afdila, adaf nalu na kunakuwa vikundi vya ndani ya inji kama vile majimaji. Wote wanaingia humo, wanaua nyama, wanafanya hiyo makala kukatakata miti, na kunakuwa hata raia ambao wamekosa udongo kwa kulima, wanavamia hiyo mbuga la wanyama kuifanya mashamba, na hiyo inakuwa pigo zaidi sana sasa, hawa ambao wanalima hiyo mbuga la wanyama wanakuwa na support ya awa wanasiasa ambao wanatafuta wachaguliwe. Ndio maana tunaomba government ya Kinshasa ione namna gani, kama inawezekana, waone namna gani ya kubadilisha mipaka ama wahakikishe kama mipaka ni ile ile, na watie pesa nyingi kwa kuchunga hiyo mbuga la wanyama. Na nyinyi mmechangia kivipi? Sisi tunakuwa na mandaa, tunashindikiza government ya Kongo kama vile ICCN kwa ku kiza population ichangie kwa kuheshimisha sheria wakati tunachunga kwanza mbuga la wanyama. Na hapo tunachangia kwa kufanya masemina za kubadilisha nia za awa ma local community kwenye ma TV kwa kufundisha watu namna gani ya kuchunga mazingira. Kila mtu ana haki ya kuishi kwenye mazingira mazuri. Hiyo mazingira hatutaachia tu serikali ama vikundi ambavyo vinatoka nje, kwani kama joto kali inaendelea itatupiga sisi wote. Lakini huko Ufaransa kumekuwa janga la joto kali, kunakuwa mariva ambazo zinaenja kukauka, na huko wanaita aseme inakuwa sesheres ambayo inakuwa historike huko Ufaransa. Na kama wale wanashindwa kuzuia hiyo joto kali, kama inafika huku kwetu kwa nji maskini, tutaweza je gani ya kuchangia? Na ndio maana unaona tuna organize hiyo mazingira fest kwa kuimiza, kwa kusema kila mtu alete mchango yake kwa kupiganisha joto kali na kuchunga mazingira. Na ndio maana msemwa ambayo inakuwa kabisa kwenye senta ya hiyo mazingira, tunasema wote kwa pamoja, tuone namna gani tunaweza kusaidiana nao. Wahusika wa ulinzi wa mazingira katika mbuga la wanyama Virunga wasema je kuhusu mbuga la Virunga lililo muhimu ulimwenguni? Marki Changwi Musikara ni mmoja wa husika wa ulinzi wa mazingira katika mbuga la wanyama Virunga. Ni mbuga ambayo linakuwa na maana kubwa sana katika ulimwengu, sababu inapana hewa, inasaidia juu ya reshafemen klimatike na kitaifa msaidia, sababu inaingiza pesa nyingi kama usalama, inakuwa inaingiza pesa kwenye taifa, na hata inaweza kulinda mali ya asili, mkiwa ndani, mkiwa miti umundani, mkiwa nyama e, hata na vitu vingi ambavyo vinakuwa ndani e, kwa sasa kizazi chetu walikuwa hawangekiona me kinaonekana sababu kiliweza kulindwa. Kwa namna gani mbuga la wanyama Virunga linapambana na ongezeko la joto ulimwenguni kwa miti kidogo ambayo inabaki ina, ina, ina humo ndani inasaidia kwa ile uchamsho wa, wa dunia. lakini je, katika ulinzi wa mbuga hili kuna shida? Shida shida, shida ni nyingi nyingi sana shida ni nyingi sana ni e, shida ya kwanza ni ma hii i mbuga la, wanyama la Kirunga inakuwa kama ni ndio maficho ya wabaya au waasi wa, wa kila aina, na wakati inakuwa nafasi yao ya wa maficho, wanatenda kila aina yote ya vibaya humo ndani, wanaua nyama, wanakata miti, wanachoma makala, wanapasula mbao, inavamiwa kabisa za, zaidi sana na, na ile e, ya pili ni ni wakaaji, wakaaji ambao wanakuwa ni hawayuwe samani tena ya mboga la wanyama, wanalima ndani, wanafaa makao makubwa au mashamba, lakini unataka sasa fanyike kwa kuweza kulinda zaidi mbuga hii. Tawafanye nini ili mbuga hili liweze kulindwa salama? Serikali ayopeki kupatia kwanza valer na kuweza kujua kama ni kitu ya maana ambayo inasaidia watu na, na ulimwengu. Mpaka ya parki haijulikani na ile inaacha watu wanalima kwa, tunasema wanalima ndani ya parki, anasema hapana, mimi siko ndani ya parke, hii ni miji yetu. Hata hivyo Vangi Kisu kutoka shirika la raia kijijini Vichumbi amezungumzia umuhimu wa ulinzi huu wa mbuga la Virunga. Ni mbuga ambalo linasaidia watu kwa pumzi, sababu inakuwa na mbuga nyingi, yani miti na majani yake, na hiyo inasaidia sana kwa kipindi ambacho tunapitia leo, sababu atmosfere wakati inaharibika watu waenda wanaishi vibaya, na wakati mbuga la wanyama inajaa na pori nyingi, ni kusema kama linasaidia sisi kwanza, tukiwa sawa vile wa rivere na taifa yote ya Kongo, hata vilevile na ulimwengu mzima inaenda ikifaidika nayo. Kusema kweli, nyinyi raia wa hapa Vichumbi munafaidika kweli. Kwa namna gani faida kwenye mbuga la wanyama la Virunga? Ni kwamba bahari yetu inapatikana ndani ya hilo mbuga. Aa, na walinda mazingira walinda hiyo mbuga ndio wanatusaidia kufanya mapatrui Banatusaidia kwa kulinda bahari, kutengeneza na kufuatilia wale ambao ni waharibifu wa hilo ziwa. Baadhi ya familia zilijulisha pia mtazamo wao katika ulinzi na umuhimu wa mbuga la Virunga parke zamani ilikuwa inatufaidia wakati kulikuwa utalii kabisa. Tunajua kwanza, guvernema i tulifaidika, wanafika kabisa, wanaona na wanaacha pesa, lakini kwa siku hizi hakuna. Kuna uharibifu wa vita, ilishambulia vyote, nyama haziko, ndio maana siku hizi hatufaidike, tunakuwa kwa shida, tunakuwa na uchungu. Lakini sasa, we mama, ungetaka kitu gani kifanyike? Wafanye ulinzi wa parke, kusudi wafukuze wale wamiliki wa silaha, na pia tena waongeze kuchunga kama vile zamani. Na wewe umechangia kama mama? Ndiyo, nimechangia kwa ulinzi wa wanani wa mbuga letu, sababu ninajua faida yake. Tuungane mkono kwa mkono kwa ulinzi wa mbuga letu, populasioni. Tumefaidika sana, maana pasipo ulinzi wa mazingira, mtu hawezi kuishi. Mazingira ndio yanayoacha tunapumua, pamoja na kuyachunga miti, kuipanda, inatupatia pumzi ambayo tunapumua ya maji, katika kukuletea makala haya msikilizaji, ulikuwa na Chube Ngorombi. Asante sana msikilizaji wetu uliojiunga nasi, na kwa ripoti yake mwandishi wetu Chube Ngorombi kutoka Goma, ndio tunafikia mwisho wa makala ya mazingira leo. Dunia yako kesho. Kwa heri. Miezi miwili imekamilika tangu mji wa Bunagana nchini DRC kuvamiwa na waasi wa M23. Mashirika ya kiraia na mamlaka za mitaa huko Rushuru wakisema wana wasiwasi kwamba waasi hao wanaimarisha uwepo wao katika eneo hilo. Je, unaamini serikali ya DRC imefanya vya kutosha kushughulikia hali hiyo? Nini kifanyike? Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 120. Naam msikilizaji, kwa muhtasari tu, tume ya uchaguzi nchini Kenya kutangaza matokeo ya urais hivi leo. Mwisho wa habari. cheze na Abby Chams kutoka huko Tanzania, ndio anakamilisha matangazo yetu Chams kutoka huko Tanzania. Msikilizaji, ni wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu awamu hii ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Matangazo mengine yatakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Benson Wakoli, mitamboni Collins Kadambi. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Kwa heri kwa muda