Ni saa moja na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde habari za michezo. Kipenga kimelia, RFI Kiswahili michezo naye Benson Wakoli, karibu Benson, ya habari asubuhi. Salama sana Ruben, lukumbuka moja kwa moja tuanze hapa nchini Kenya ambapo waziri wa michezo Amina Mohamed ameongoza muda wa kuhudumu kwa kamati ya muda ya kushughulikia masuala ya shirikisho la michezo nchini humo baada ya kulivunja shirikisho hilo mwaka uliopita. Kamati hiyo itahudumu kwa kipindi cha miezi miwili ijayo. Kumbuka kwamba waziri huyu alivunja shirikisho la michezo nchini Kenya kutokana na kile alituhumu kwamba kulikuwa na Ufisadi. Na kutokana na hatua hiyo basi FIFA ikapiga uh, marufuku Kenya kuhusika katika michezo ya kimataifa. Pale nchini Rwanda, klabu ya mchezo wa vikapu nchini humo maarufu Patriots wanalenga kumsajili mchezaji wa Marekani Chris Crawford katika klabu hiyo ili ashiriki baadhi ya mechi za klabu hiyo. Taarifa zinasema kwamba Crawford yupo katika hatua za mwisho mwisho kuafikiana na, na Patriots. Crawford hapa Afrika amechezea vilabu kadhaa katika taifa la Tunisia, na tunatumai kumwona akichezea pia klabu ya Patriots kutoka nchini Rwanda, Rwanda ni kwamba bingwa wa zamani wa mchezo wa tenis Serena Williams anaendelea na ziara yake ya kuaga mashabiki wake wa mchezo huo wa tenis kuelekea kustafu kwake, leo akitarajiwa kushiriki mechi na Ema Radukanu huko Cincinnati, baada ya mechi hiyo kuahirishwa hapo jana. Mechi hiyo ilistahili kuchezwa hapo jana na Raduna iko amesema tayari kwa mechi ya leo na kwamba anafurahi sana kukutana na, na B Williams. Uh, Ruben, wakati mwingine ukikaribia kustaafu uwe pia utufanyie mazuri jamani, usituache <laughs> mikono mitupu na kwingineko ni kwamba fainali ya riadha ya bingwa barani Ulaya za mita mia moja miongoni mwa wanaume zinaingia siku yake ya pili leo, mbio hizo zikihusisha mabingwa Olimpiki Marcel Jacobs na mbio hizo zinafanyika huko Munich. Manchester United wako tayari kupambana na Chelsea kwa ajili ya kumchukua mshambuliaji wa Barcelona mwenye umri wa miaka 35, 33 samahani, eh, Emerick Aubameyang. Manchester United wanaingilia uwezekano wa uhamisho wa mchezaji pia wa Leicester City Jermi mwenye umri wa miaka 35, lakini uh, wanasema kwamba hii italingana tu na kwamba kitete cha pesa ambacho wataruhusiwa kutoa. Wanasema wao watafika kiwango chochote cha pesa ambacho wataruhusiwa kuhusika. Nikushukuru hmm, sana Ruben, nikumbuka na nikomea hapo, mengi zaidi. Basi ni awamu yetu ya pili ya matangazo mwendo ni, kwang, ni kwangu kukushukuru Ben. Asante sana Benson kwa habari hizo za michezo. na sasa sa, tupate yale yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali, na bwana Emmanuel Makundi. Mesieu, bonjour bonjour Ruben. sava oui, sava tre bien oui, oui. Asante nianze na gazeti la, daily Nation la hapa. Nianzie magazeti hapa nchini Kenya. daily Nation lenyewe limeandika kwa wino uliokolea kabisa kwamba Ruto ameshinda a, na taifa leo lenyewe limeandika rais ni William Ruto. The standard lenyewe limeandika Ruto ni rais wa tano wa jamhuri ya Kenya. Habari kama hiyo imepewa pia uzito mkubwa katika magazeti mengi ya hapa nchini Kenya, ambayo yameelezea yame na kuandika kwa kina kuhusiana na ushindi wa Ruto, Ruto ni nani, pamoja na mpinzani wa Ruto, Raila Odinga ambaye sasa anatarajiwa kwenda mahakamani. Daily Monitor la Uganda lenyewe pia limeandika wananchi wa Kenya wamchagua Ruto kama rais wa jamhuri ya Kenya. Habari kama hiyo pia imepewa kipaumbele katika magazeti karibu yote nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi lenyewe limeandika Ruto amsha shangwe Kenya, Raila akimbilia mahakamani. Gazeti la The New Times la kule nchini Rwanda lenyewe limeandika sensa ya makazi ya watu kuanza hivi leo uh, nchini Rwanda. Anakumbuka kwamba sensa hiyo inaenda sambamba na ile ambayo inafanyika nchini uh, Tanzania. Tanzania ni muhimu kujua idadi ya watu. Kanda wa Afrika Mashariki watu wanaongezeka kwelikweli siku baada ya siku, ukiangalia DRC sahivi, mnavuka mna, mna mia moja milioni milioni mia moja mm -hmm. Gazeti la Iwachu lenyewe limeandika Uh, vikosi kikosi maalum cha wanajeshi wa Burundi kimeelekea kule Kivu Kusini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenda kujaribu kupambana na makundi ya waasi. Kikosi hiki ni sehemu ya makubaliano ambayo ilifikiwa hivi karibuni Ruben ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kupeleka kikosi maalum kwenda kuwakabili waasi. Watafanikiwa? ni swali ambalo bado watu wanajiuliza. Tabara wa Burundi wako huko DRC hapo sasa. mm -hmm. Le Potentiel la kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lenyewe limeandika DRC si kupitia upya baadhi ya makubaliano yake na Kenya baada ya ushindi wa William Ruto. Ni makubaliano yapi basi? Mtu akitafuta nakala yale Potensial atafahamu. Nikielekea kule barani Ulaya, gazeti la The Guardian la kule nchini Uingereza limeandika mawakili wa Julian Assange waishtaki shirika la ujasusi la Marekani, CIA, kuhusu udukuzi ambao wamekuwa wakifanyiwa. The New York Times, la Marekani lenye limeandika wizara ya sheria nchini Marekani imesema kwamba ni mapema mno kutoa ama kuchapisha hati ya vitu vilivyokamatwa katika makazi ya Donald Trump baada ya upekuzi uliofanywa na FBI. Nimalizie na gazeti la Le Parisien la kule nchini Ufaransa limeandika kwamba wahanga wa janga la moto Uh, kupewa ahueni ya ulipaji wa kodi ili kuwasaidia kujikwamua kutokana na madhara ambayo aliyepata baada ya nyumba na maeneo yao kuungua. Ni kushukuru sana mwenzangu Emmanuel Makundi kwa uchambuzi huo wa magazeti. Asante. Na msikilizaji ni saa moja dakika arobaini na sita, nimpishe mwenzangu Benson Wakoli na marudio ya makala ya Jua Haki Zako, Jua Haki Zako. Ujambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo siku zote msikilizaji kufahamisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Ripoti ya pamoja iliyotolewa kwa ushirikiano wa mashirika ya UNHCR na NRC, yani Norwegian Refugee Council, imesema hali ya ukame nchini Somalia inazidi kuwa mbaya zaidi na kuwalazimisha raia wengi kukimbia makwao kwenda mjini kutafuta chakula, wale wanaosalia vijijini wakiwa katika hatari kubwa ya kufariki kutokana na makali ya njaa. Kwa mujibu wa mashirika ya UNHCR na NRC, zaidi ya raia 755 wamekimbia makwao mwaka huu pekee kutokana na baa la njaa ambalo linaendelea wahangaisha raia wengi nchini Somalia, zaidi ya watu milioni moja hadi sasa wakitoroka makwao kusaka chakula tangu Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Karibu katika makala haya. Jina langu ni Benson Wakoli, ambapo utasikia kutoka kwa wadau mbalimbali, akiwemo Muhamed Abdi ambaye ni mkurugenzi wa NRC nchini Somalia. Muhamedi Abdi anasema wameshuhudia familia nyingi zikilazimika kutafuta chakula kutokana na ukame ambao unazidi kulitafuna taifa la Somalia, baadhi ya familia zikilazimika kuacha kila kitu ili kutafuta chakula. Hali hii imetajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Somalia kwa kipindi cha miaka arobaini iliyopita. Ili kuelewa ripoti hii kikamilifu, nimelazimika kumtafuta Bwana Abdi ili kutoa maelezo zaidi kuhusiana na kile kinachoendelea nchini Somalia. Takriban wanafika milioni moja ambaye ni wakimbizi wa ndani ambayo wametoka jijini ama mahali ambapo wanaishi, wakakuja miji mikuu ili kuitafuta msaada uh... Mwaka huu peke yake tu kuna watu ambaye wanafika elfu mia saba na hamsini ambaye wametoroka wenye walikuwa wanaishi kuja mijini mikubwa kama Mogadishu kutafuta msaada. Na sababu kuu ambayo wamewafanya watoke mahali ambayo wanaishi kuja mijini mikubwa kutafuta msaada ni kwa ajili wamepoteza mifugo yao, na wengi wao hawangiweza kulima mashamba yao kwa ajili hawajapata mvua karibu miaka miwili, na kwa ajili ya huyu ukame, watu wengi wameathiriwa na wingi wao Wana inabidi watafute msaada kwa miji mikuu na saizi e, tunaona watu wengi wanakuja miji mikuu kama Mogadishu kutafuta msaada kwa wakati huu. Maorganisation kama hii yetu NRC hatuna fedha za kutosha kuwasaidia hawa watu wote, e, na ni kwa sababu hiyo tuna, tunaomba msaada ama kuwaitisha wafadhili ili wasaidie ku Fela, kwa upande wa fedha ili tuwasaidie hao watu ambayo wameathiriwa na ukame. Bwana Abdu umesema kwamba wengi wanakimbilia sana mijini kupata misaada, hivi kwamba wanapofika mijini kuna misaada wanayopata ya chakula? Kusema kweli, kuna wale wanapata msaada, lakini wengi wao hawapati msaada kwa ajili ya uh, wakati huu ambaye kuna ukame mkubwa ambaye um, inasemekana kuwa itaadhiri karibu watu milioni saba, ndio tunaweza kuwasaidia wengine kwa jili ya ukosefu wa fedha, kuna wengi wao ambaye hawatapata kufaidika wakija mijini mikubwa. Pengine tunatarajia kwamba hali itakuwa mbaya zaidi siku zinazokuja. E, mwaka huu peke yake watu mia saba na wametoka kwao kuja miji mikubwa na ni kweli e, e, kunawezekana hali hii iwe mbaya zaidi kwa ajili uh, miaka miwili yaliyopita mvua haijanyesha, na ingawaje tunatarajia miezi ya uh, kumi na kumi na moja mvua inyeshe, lakini isiponyesha uh, hali itakuwa mbaya zaidi na watu wengi wataathiriwa. Tangu mapema mwaka huu ripoti kama hizi zimekuwa zikitolewa na mashirika mbalimbali mbali. Bwana Muhamed, je, mamlaka pale nchini Somalia na mashirika ambayo mko hapo, kuna juhudi za zaidi ama za ziada ambazo zimefanywa kuhakikisha kwamba hali hii haiendelei kuathiri raia hapo nchini Somalia? Kwa kusema kweli, tunajaribu kuwasaidia watu eh, haswa eh, vile nimesema, eh, hatujapata fedha za kutosha. Uh, takriban watu milioni tatu uh, kupita juu wamesaidiwa na mashirika kama yetu uh, na vile tunajua serikali ya Somalia ni serikali ambaye haina uh, fedha kama nchi zingine, ni nchi maskini ambayo uh, wakati huu ina recover kadhaa zilizopita na haina e, uwezo wa kuwasaidia hawa watu lakini, mashirika kama zetu ama UN tunawasaidia watu wengi, lakini kama hatupati fedha, ni ngumu kuwasaidia hawa watu wote. Hali ya ukame inayoshuhudiwa bwana Muhamed, inatajwa kwamba haijawahi shuhudiwa kwa zaidi ya miaka arobaini ambayo imepita. Mchango wenyu kama mashirika, munahisi nini kinachangia hali hii ya njaa kuwa mbaya zaidi kipindi hiki hasa mvua. Watu wengi ni wafugaji na kuna wale pia wanalima mashamba, na kama hakuna mvua uh, hawezi wakitoa mazao ama kulima shamba, na kama kuna ukosefu wa maji uh, unakuta mifugo mingi uh, ina inakufa sababu kubwa ambayo watu wengi wa wa ama wataala wanasema inachangia hii hali ambayo iko Somalia ni ile climate, ama kwa kubadilika kwa hali ya ya climate hapo Somalia na nchi jirani. Na sasa pengine mataifa jirani ya Somalia yanastahili kuchukua tahadhari kuhusiana na hali inavyoendelea kwa pale nchini Somalia, ndio hizi manchi zote zinafaa kuweka mikakati uh, ili kuwa na ambayo inaweza kuwasaidia wale wa watu wanaishi kwenye hizi manchi kama tuseme Ethiopia, Jibuti na upande mwingine kule Kenya, kwa sababu eh, eh, eh, ukame sahizi haiadhiri eh, Somalia peke yake, imeadhiri eh, kama hizo manchi ambayo imezitaja mnaitisha msaada wa dharura kuwasaidia wale ambao wameathirika. Kina nani wanastahili kutoa msaada kwa sasa kwa mtazamo wenyu, kuwasaidia nyinyi mashirika ambayo tayari mnaendeleza msaada hapo nchini Somalia? Kuna watu wengi ambao wanaweza kutoa msaada Da, tuseme private sector ama wafanyabiashara hapa Somalia na manchi zingine, huwa wanasaidia wale watu wameathiriwa na njaa ama vita. Uh, pia wale tunaita wafadhili, international donors wafadhilia, uh, huwa wanasaidia kwa kama hivi, lakini sahizi ni in, kama uh, wafadhili wengi sahizi wana, wanapatia umuhimu kule Ukraine. Fedha mingi ambayo wanapatia manchi kama Somalia, Yemen na uh, Ethiopia na manchi kama hizo uh, wameipatia muhimu kule Ukraine na pesa mingi zinaenda pale, kwa hivyo saizi hatupati uh, hela za kutosha watu kama wao. Tayari umeguzia suala hilo la taifa la Ukraine katika ripoti yenyu, pia mumetaja kwamba uh, mzozo unaoendelea kule nchini Ukraine umechangia pakubwa sana hali inayoshuhudiwa nchini Somalia. Pengine utueleze tu ni vipi mzozo huo umechangia hali kuwa mbaya kule Ukraine. Imechangia um, hali hapa Somalia ama na nchi zingine ambayo wanategemea sana kulete chakula kutoka nchi kama Ukraine. Tunaelewa kwamba nchi kama Somalia inanunua gano tisa ni kutoka Ukraine na Russia na kule kama vile kuna vita, ngano mingi ambaye inavaa kuwa kwa international market haipatikani, ama bei imeongezeka. E, kwa hivyo watu hawana uwezo wa kununua e, chakula ambaye, ambaye inafika Somalia, e, na kwa sababu hiyo tunasema tuna e, mzozo ambaye hizi inaendelea kule Ukraine imechangia pakubwa, e, hali hapa Somalia na nchi zingine. Bwana Mohamed Abdi ni kushukuru sana kwa kuongea na idhaa ya Kiswahili ya RFI Kiswahili, na mwendelee kuwasaidia raia hapo nchini Somalia. Asante sana bwana. Mwezi Juni mwaka huu UNHCR iliomba msaada wa dola milioni 9.5, kulisaidia taifa la Somalia, hasa kuhusiana na suala hili la ukame. Mataifa mengine ya pembe Afrika ambayo yametajwa kuwa katika hatari ya kukumbwa na baa la njaa ni pamoja na Kenya, Ethiopia na Sudani Kusini. Raia wa maeneo kame kutoka nchini Kenya, eneo la Kilifi, wamerahi serikali kuwasaidia kutokana na makali hayo njaa kufa ovyo, na serikali tujua watakuja na hiyo zoezi la oftek. Lini wanataka kuja? siku ambayo ng'ombe mifugo zetu zilikuwa zote zikashi, ndio wanataka kuja kuleta hiyo oftek, ndio watakujia kufanya nini? za oftek na ng'ombe zetu zikufa. Kwa hivyo sisi tunaomba serikali hiyo kabla zijamalizika ili wapate pia. Serikali ya Kenya kupitia wizara ugatuzi, tari, kati, ya ugatuzi tayari imeanza kuweka mikakati ya kutoa misaada kwa wanaoathiriwa na baa la njaa. Eugene Wamalwa ni waziri wa ulinzi nchini Kenya, na kuna kaunti kumi ambazo zimeathirika zaidi kwa ajili ya ukame, ndio sababu mheshimiwa rais ametangaza ukame kuwa janga la kitaifa, na mwenyewe ameamuru mara moja bilioni mbili tolewe tununue chakula tulete hapa Chakama, tulete Bofu, tupeleke Wajia, tupeleke kila sehemu, watu wake wasife njaa. kwa nukutio, msikilizaji, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Shukrani za dhati kwa Muhamed Abdi kutoka shirika la Norwegian Refugee Council kwa kufanikisha makala haya akiwa kule Mugadishu nchini Somalia. Jina langu ni Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri. Tume ya uchaguzi nchini Kenya imemtangaza William Ruto kuwa mshindi wa kiti cha urais kwa kupata asilimia 50.40 ya kura zote, mpinzani wake Raila Odinga aliyekuwa akiungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta akikataa ushindi wake. Unazungumziaje matokeo haya? Unaamini tume ya uchaguzi ilikuwa huru? Je, Wakenya wana kipi cha kujivunia? Tutumie maoni yako kwenye namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420 na msikilizaji, hivi ndivyo tunatamatisha awamu yetu ya kwanza ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri. Wimbo 3 Little Birds na Bob Marley akishirikiana na The Wailers kutoka Jamaika. Ni kwa wimbo huo ambao bila shaka umekuwa ni mtamu sana asubuhi ya leo, ndio nasi tunatamatisha matangazo awamu ya kwanza ya RFI Kiswahili. Inaitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Immanuel Makundi, mitamboni Collins Kadambi. Matangazo mengine atakujia mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hivi pundo utajiunga na wenzetu kule Paris nchini Ufaransa. Kwa heri kwa muda.