Dakika ni arobaini baada ya saa moja asubuhi ya Afrika Mashariki. Na wakati wa kuingia viwanjani Jupita Mayaka, unatabasamu sana asubuhi hii, kuna nini? Tabasamu kwamba anataka kwamba kahawa ingefaa zaidi asubuhi hii. Amnesty International lilitaka shirikisho la soka duniani FIFA kutenga hazina ya hadi milioni mia nne arobaini kwa wafanyakazi wa kigeni walionyanyaswa zaidi zaidi wikendi hii katika mechi yao ya mwisho ambapo watakuwa wanacheza na Arsenali ili kutoshuka daraja na kukosa kucheza katika ligi kuu msimu ujao. Kadhalika pia Arsenal watalazimika kukaza zaidi ili mm -hmm. kupanda hadi nambari nne au wasalie namba tano. Sasa hivi maombi ya wanaarsenal ni kwamba Tottenham wapigwe, lakini wajua mechi kati ya Everton na Arsenali kidogo itakuwa ngumu kwa sababu wote kuna nafasi ambayo wanang'ang'ania. Everton wanang'ang'ana kutoshushwa daraja, lakini pia Arsenal inataka kuingia katika nafasi ya nne ili kushiriki Chazaka kwenye mechi za klabu bingwa barani Ulaya. Kweli kabisa, Aston Villa pia walitoka wanachuana uh, sare ya moja kwa moja na Burnley. Aston Villa ikishikilia nafasi ya kumi na nne, Burnley ikishikilia nafasi ya kumi na saba. Vile vile Chelsea walitoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Leicester uh, ambapo sasa Chelsea iko nafasi ya tatu wakati Leicester inashikilia nafasi ya tisa. Mechi za leo katika kombe la CAF Confederation, Orlando Pirates watakuwa wanachuana na RSB Bekani na nikiangalia katika ligi kuu nchini Tanzania, uh, Coastal Union hii leo wanachuana na Dodoma Jiji, na Mungo watakuwa wanawalika Tanzania Prisons, huku Young Africans wakiwalika Mbeya Kwanza. Na nikiangalia katika ligi kuu ya Sudan, Al Shota wanachuana na Tuti, huku Al Uh, Meroe wakichuana na Ahaya Alwadi huko vilevile Almereki wakichana na, na, na Ahli Hartom. Koba watakuwa wanachuana na Ali Hilal Port Sudan. Katika Siria ya Italia, Torino watakuwa wanaalika Roma na vilevile Real Madrid wakiwalika Real Betis katika La Liga Spanish. Shukran na Jupiter Mayaka, asante. Karibu Ali Bilali na uchambuzi wa magazeti. Nikushukuru sana, hakika mnapendeza sana, Jupiter Mayaka futuring <laughs> <laughs> Asante, karibu ijainnam. Nianze na, na uchambuzi wa magazeti ya nchini Kenya. Taifa Leo limeandika wagombea hamsini na tano wahatarisha uchaguzi. Wagombea hamsini na tano eh? idadi kubwa mno. Na gazeti la Daily Nation limeandika Rigathi Karua inaonyesha kwamba karua anaongoza kwa asilimia thelathini na tano wakati rigathi akiwa na asilimia thelathini na mbili. The Star lalo limeandika ruto anapambana na Raila, na raila karua katika mlima Kenya. Sudan Tribune lao limeandika Khartoum waandamana kupinga uwepo wa viongozi wa kikomunisti nchini Sudani Kusini. Gazeti la Iwachu, gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika rasimu ya sheria juu ya madhehebu ya kidini wale wanaohusika wanataka kutoa maoni yao. Unajua serikali ya Burundi imetoa sheria kwamba ili uh, uwe kiongozi wa kidini lazima uwe umepitia shule, mm-hmm, uwe na shahada. Inakuwa sera nzuri sana manake, lakini sasa hawa viongozi wa kidini wanalalamika, au masuala ya dini wapi na wapi na mambo ya shahada. Wajua mm -hmm. kuna mambo mengine kwa dunia sasa sasa hivi lazima adhibitiwe kweli nam Nam. tukiachana na gazeti la Iwachu New Times la kule nchini Rwanda limeandika Rwanda yazindua bajeti iliyopendekezwa ya franka za Rwanda trilioni nne nukta sita kwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ishirini na tatu Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika Rwanda inasema wanaotafuta hifadhi Uingereza watawasili nchini Rwanda wiki chache zijazo. Gazeti la Lusaka Times la kule nchini Zambia limeandika tume ya kupambana na dawa za kulevya DEC ya wakamata watu tisa kwa kulima na kusafirisha zaidi ya kilo 767 za bangi kinyume cha sheria. Uh, tulikuwa tukizungumza muda mfupi hapo mm-hmm, newsroom kuhusiana na swala la la bangi no. Unasikia kule Zambia sasa, uh, imekuwa gumzo na <laughs> no, Mingati anasema kidogo ina manufaa ya dawa kuna ukweli ndani yake, lakini pia ni mjadala mrefu hizu, bila shak. Lakini gazeti la Mwananchi lalo limeandika Asad viongozi wadhibitiwe, timu ya Chadema mguu sawa kukutana na CDM Dodoma nam um, ni kushukuru sana Ali Bilali kwa habari hizo za uchambuzi wa magazeti. Ni kushukuru pia tupate marudio ya makala siha njema naye Carol Koril. ulipo msikilizaji wa rfi kiswahili ni matumaini yangu upo salama na ubuheri wa afya karibu katika makala siha njema mimi ni carol corir katika makala haya tunazungumzia shinikizo la damu wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya shinikizo la damu siku inayoadhimishwa kila mei tarehe 17 shirika la afya duniani likiripoti watu zaidi ya bilioni moja wana tatizo hilo la shinikizo la damu wa takwimu za WHO, shinikizo la damu ni mojawapo ya magonjwa yasiyoambukizwa ambayo, kando na kusababisha idadi kubwa ya vifo vya mapema, moja kati ya wanawake wanne na moja kati ya wanaume wanne, huweka mtu kwenye hatari ya kupata magonjwa ya moyo, ubongo na pia figo. Kwa kupata picha halisi kuhusu tatizo la shinikizo la damu, nimezungumza na Daktari Nasirumbo Magero kutoka kitengo cha magonjwa yasiyoambukiza nchini Kenya. Na shindikizo la damu ni ugonjwa usiojisema, ni ugonjwa ambao kama mtu hawezi ha, hatajipima hataweza kujua kama shindikizo lake la damu liko juu ama liko sawa. Kwa hivyo um, dh, njia, njia haswa ya kujua kama shindikizo lako la damu liko juu ni kupima Kupima, yani kufanya, uh, blood pressure measurement. Sio mara moja na sio mara mbili mara kadha wa kadha kwa sababu huwezi kujua ni nini inaweza ikakusababisha kuongezeka shinikizo lako la damu hata uh, kama ulipima sama uh, wiki moja iliyopita na sahizi uh, kuna kitu inaweza ikafanyika kwenye mwili yenye uwezi ukajua na kama hujapima hautaweza kujua shinikizo lako la damu liko juu. Daktari Nasirumbo anasema kuna uhusiano mkubwa kati ya matumizi ya vyakula vilivyopikwa kwa kutumia mafuta yanayozalishwa viwandani, ambayo yameongezwa viungo maalum kuyafanya kudumu kwa muda, kuongeza ladha au mwonekano, na kuongezeka kwa visa vya shinikizo la damu. Mafuta haya yanapatikana kwenye vyakula vingi vya kukaangwa kama vile chips, mafuta ya siagi, mafuta ya kula na vilivyotengenezwa viwandani. Kuna mishipa yanayopeleka damu yenye inabeba um, uh, hewa mzuri kusaidia moyo kugonga, na mishipa yakizibwa na ama yakizibwa kwa sababu ya kuganda kwa hiyo damu inamaanisha uh, damu yenye um, hewa mzuri haitafikia kwenye roho, na hiyo inasababisha uh, mshtuko wa moyo ama hatataka. Haya mafuta tumesema yanaganda kwenye mishipa, na yakiganda kwenye mishipa yanapunguza njia ya damu kupita. Kwa hivyo inamaanisha damu inapita hapo kwa haraka sana, na ikipita hapo kwa haraka sana inamaanisha shinikizo la damu linashinda likiongezeka <tune> na hili shirika la International Institute for Legislative Affairs liko mbioni kushinikiza mataifa ya Afrika kupitisha sheria kukubaliana na matakwa ya WHO ya kudhibiti mafuta haya yenye madhara katika gramu mbili. Selina War ni afisa mkuu mtendaji wa ila, amezungumza nasi kuhusu hili. Tumeanza uh, hii kazi ya kushinikiza uh, serikali na washikadau husika kuweza ku, uh, kutunga sheria ambazo zitadhibiti uh, utengenezaji na utumiaji wa, wa, wa mafuta na viungo hivi. Tuko na sheria ambalo linajaribu kudhibiti uh, utumiaji wa trans fatty acids lakini sheria hii uh, haisaidii sana manake, ha, haina nguvu, inahitajika ina kubadilishwa, na jambo ambalo tunashinikiza serikali kufanya ni uh, jambo la kwanza kuweza ku, ku, kuweka limit Uh, ambayo imetolewa uh, na WHO ya kwamba kuna kiwango fulani ambayo kama lazima uh, chakula ama mafuta, mafuta ya kupika nyumbani itapatikana na viungo hivi, basi haifai kupita kiwango hicho. Kwa, kwa hivyo WHO imetoa uh, kiwango ambayo ikipita hapo basi inaweza kuleta madhara. Kwa hivyo tungependa serikali yetu iweze ku, kuadopt ya hiyo. Uh, tunaita limit ambayo imewekwa na WHO. unachohitaji kufahamu kuhusu namna ya kutambua uwezekano wa mtu kuwa na shinikizo la damu na matibabu yake. Daktari Nasirumbo anaeleza. Ukianza dawa ya presha, kuna siku itawacha? Kwa sababu daktari akikuanzisha dawa ya presha akuanzishi kwa wakati wa kwanza, amekuona kama um, ni shinikizo la damu limefanya tu ikakuwa juu na hakuna madhara mengine kwenye mwili, unaweza ukaenda nyumbani na urudi tena upimwe tena. Na ukienda nyumbani unapewa maelezo kadhaa: badilisha chakula, fanya ma mazoezi, fanya vitu kadhaa kadha, na urudi tena, tunapima tena. Wakati daktari anaamua kukuweka kwa dawa, inamaanisha anajua haya mambo mengine yenye ungefanya kupunguza uh, shinikizo lako la damu liwe sawa hayatakusaidia na mishipa yako yame yamesumbuka kwa sana Shinikizo la damu likikuwa juu, mtu hataweza kujua. Utakuwa unatembea vizuri, lakini shinikizo lako la damu liko juu sana, na linaweza likasababisha zika, uh, madhara kadha. Lakini saa zingine tunajua shinikizo la damu linasababisha um, kichwa kuuma sana na bila kukuwa na sababu. Hiyo ndo ndio kitu cha kwanza ningependa kusema watu wazingatie, kuumwa na kichwa sio kitu la kawaida kwa mwili. Ningependa kuhimiza uh, watu kwamba wasipuuze wasi vitu kama kuumwa na kichwa, kwa sababu inaweza ikakuwa kitu muhimu sana kwa kujua kama mtu ako na ugonjwa yasiyoambukiza kama ni shinikizo la damu, ama magonjwa mengine pia yanaonekana kwa kuumwa kwa kichwa kwa sana bila kujua sababu ni gani. Mambo mengine ningependa kusema, shinikizo la damu likikuwa juu sana yenye inaweza kusababisha hata kifo, inasumbua, ina mishipa yale makubwa makubwa uh, sana sana mishipa ya, ya tumbo na no, hiyo ndio mishipa ina inasumbuka sana kama mtu akona shida ya pressure, na hiyo mishipa kukikuwa na pressure mingi sana inaweza kusababisha mishipa yingine ya ya pasuke na hiyo ndio mshipa inasumbukanga sana kupasuka. Nikipasuka inamaanisha itafanya mtu anaumwa na tumbo, okay? So kama unaumwa na tumbo, hiyo ni sababu ya inaonesha kuna madhara mengine mabaya yanayoletwa ya na kuongezeka kwa shinikizo la damu. Na kuelewa mzigo wa tatizo hili, nimezungumza na Cornelia Sai kutoka muungano wa watu wanaoishi na tatizo la shinikizo la damu na kiharusi. Kama asilimia mia moja wa kwa hawa wagonjwa, jambo ambalo linatokezea ni kwamba wote hawakujua kwamba wako na ugonjwa wa shinikizo ya damu, na hawakujua madhara ya hiyo ugonjwa, na hawakujua kwamba itaelekea hadi iwapee ugonjwa wa, wa kiharusi. So hiyo ni jambo moja ambayo wote wanaishi nalo kwa hawa waathiriwa, wengi wao wanaishi katika maisha ya, ya kusikitisha. Hizi magonjwa mawili ambayo yanafuatana kwa kupatikana yana madhara makubwa kwa in, in terms of cost. Gharama ya kukuwa na haya magonjwa iko juu sana, iko juu sana kwa sababu mtu anapopata ugonjwa wa, wa shinikizo la damu, kabla apate kiharusi, anafaa akuwe kwa dawa almost through out kwa maisha yake. Kwa bahati mbaya, inapotoka kwa hiyo level ya shinikizo la damu iende kwa kiharusi, uh, inabadilisha maisha yao sana, inaleta kama umaskini kwa jamii, kwa sababu uh, ukipata kiharusi si ati unapata hicho tu kiharusi kimoja. Usipoangaliwa vizuri kiafya -ki unaweza pata kiharusi cha pili ama cha tatu ama cha nne ambazo zi, de, zi, vile inaendelea hivyo zinaendelea kuwa mbaya vibaya zaidi so kuna, kuna mambo ya ambayo inahusiana na, na dawa, kuna mambo ambayo inahusiana na, na rehabilitation, kuna mambo ambayo inahitajika ina, ina, ina, kwa sababu ukipata kiharusi ni kama umepata ulemavu. Ma, maisha yako yamebadilika, ufanywe e, e, e, physical therapy ama physiotherapy na occupational therapy pesa zao za jamii za kuendelesha za jamii, unakuta watoto wanatoka wanatoka shule kama walikuwa wanasoma, ama uh, hali ya maisha tuseme inarudi chini kwao kunao hata uh, kwa sababu wale wenzao katika jamii kama tuseme, mwenzake kama ni mama mzee wake, ama kama ni baba mke wake, unakuta amemwacha kwa sababu ile hali ni ya kusikitisha. Tamati ya makala, siya njema. Shukrani kwa Daktari Nasirumbo Magero kutoka wizara ya afya nchini Kenya, Selino War kutoka shirika la International Institute for Legislative Affairs na Cornelia Sai kutoka muungano wa watu wanaoishi na tatizo la shinikizo la damu na kiharusi. Mimi ni Carol Corir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Kuitamatisha matangazo awamu hii ya kwanza, ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Biashara za imarika mjini Kisumu wakati huu mkutano wa Africities ukiendelea magharibi mwa Kenya. Wananchi wa Cameroon ileo kuadhimisha miaka 50 ya umoja wa kitaifa, na Rais Joe Biden atangaza Marekani kuunga mkono azma ya nchi za Sweden na Finland kujiunga na NATO kaskazini. na kibao ifahadio namba anatutamatishia matangazo. kibao if I had your number kutoka kwa Kaskazini kinatamatisha matangazo awamu ya kwanza. Tupatane awamu ya pili saa mbili na nusu Afrika Mashariki.