Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani na tayari niko nikona studio hapa Minzileti Ijai, karibu. Asante Bilali, nianzie kule nchini Rwanda. Shirikisho la mashindano ya kuendesha baiskeli uh, la Rwanda kwa kushirikiana na wilaya ya Kirehe wameandaa mbio za baiskeli za siku moja zilizopewa jina la Gisaka Race, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya kila mwaka ya siku ya uzalendo Oktoba mosi timu kumi na nane zikiwemo wachezaji wa wanachama wa Feruasi, ambayo ni shirikisho la mashindano ya kuendesha baiskeli kule Rwanda. Uh, pamoja na timu za bara na timu za vijana zitachuana katika toleo la kwanza la mashindano hayo, lakini inatarajiwa kuwa waendesha baiskeli katika kitengo cha wanaume watasafiri umbali wa kilomita mia moja na mbili nukta nane huku timu ya wanawake na vijana uh, zikisafiri kilomita themanini na saba nukta saba. Kwingineko kule nchini Rwanda ni kwamba timu ya taifa ya soka ya wanaume ya Mavubi inatazamia kufanya kweli katika mechi yao ya kirafiki dhidi ya Moroko itakayosakatwa hivi leo, wakati nchi hizo uh, zote zikijiandaa kwa mechi ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu na hii itakuwa ni mara ya pili kwa nchi hizi kukutana, mara ya kwanza ikiwa ni Januari kumi na tisa mwaka wa elfu mbili kumi na nane katika mechi ya chana kule Moroko. Kwingineko kwenye mchezo wa tenisi ni kwamba bingwa wa mara ishirini wa Grand Slam Roger Federer atacheza mechi yake ya mwisho hivi leo katika mechi ambayo kama timu moja atashirikiana na mpinzani wake wa muda mrefu Rafael Nadal katika mechi ya kuwania taji la Laver Cup. Wawili hao wataiwakilisha timu ya Ulaya dhidi ya timu ya dunia ya Jack Sock na ile ya Ufaransa ya T4 kwenye uwanja wa 0 arena jijini London, lakini kabla ya wawili hao kushuka dimbani, Andy Murray ataanza mchuano wa jioni ya mchezaji mmoja kila upande dhidi ya Alex Dimina majira ya saa moja uh, jioni. Juma liopita bilali Federal alitangaza kwamba anatarajia uh, kustaafu rasmi baada ya uh, mchezo wake wa leo. Nam kabisa, ni taarifa ambayo iligonga vichwa vya habari na mpaka sasa <laughs> ni kujuze. Jana kulikuwa na matokeo um, michezo ya kirafiki uh, ni kwamba Australia ushindi bao moja New Zealand, ilipata ushindi wa bao moja uh, sifuri dhidi ya New Zealand, lakini Tunisia nayo ilipata ushindi wa bao moja sifuri dhidi ya Komorosa. Nam ni kushukuru sana namna sasa, tuangazie yanayojiri magazetini na Benson Wakoli, karibu. Ni kushukuru sana Ali Bilali. Tuanze na gazeti la Mwananchi kule nchini Tanzania, limechapisha uh, uh, taarifa kwamba maswali tele kujinyonga kwa mahabusu ni matukio katika baadhi ya vituo vya polisi nchini Tanzania, na kwamba uh, matukio haya yanaendelea kuripotiwa kila kuchao, na sasa, uh, inatakikana kwamba idara inayoshughulika na upelelezi ifanye upelelezi kutambua ni kwa nini uh, mahabusu hao wanaendelea kujinyonga wakiwa jela. Ni visa ambavyo vimeendelea kuripotiwa kule nchini Tanzania kwa mujibu wa gazeti hili la Mwananchi. Gazeti la Taifa Leo nchini Kenya limechapisha taarifa kwamba wabunge wa Kenya tayari wameanza ulafi. Ndiyo taarifa gazeti hili la Taifa Leo limechapisha, ni kutokana na hali inayoendelea nchini humo ya wabunge wa Kenya kutaka marupurupu yao kurejeshwa na wanapohudhuria vikao. Kumbuka kwamba tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa ume nchini Kenya SRC ilikuwa imeondoa marupurupu haya. Alibilali, hali hii inashuhudiwa Kenya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia nchini Uganda, wabunge wanaendelea kuomba pesa zaidi. Sijui wanataka ha. Jamaa wameandika vizuri tu, huu ni ulafi <laughs> <laughs> yani kile ulichonacho uridhiki nacho, unataka kikubwa zaidi no. Hakika huu ni ulafi. Gazeti la Daily Nation pale pale nchini Kenya pia limechapisha picha mwenyekiti wa tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi ambaye ni Mama Lyn Mengich na kusema kwamba mwanamke anayepambana na wabunge wa Kule Uganda, Daily Monitor limechapisha taarifa kuhusiana na kuongezeka kwa ugonjwa wa ebola na kufikia watu saba hadi kufikia sasa. Mamlaka nchini humo zimethibitisha vifo vya watu saba. Uh, wakati huu pia mataifa jirani kama vile nchini Kenya na nchini Tanzania ikitangaza mikakati zaidi ya kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huu wa ebola, na kwamba mamlaka nchini Kenya zimetangaza kwamba zimeweka uh, kikosi cha watu katika maeneo ya mipaka kuhakikisha kwamba inafuatilia sana wale wanaoingia na kutoka katika mataifa haya ya kanda ya Afrika Mashariki. Gazeti la New Times Rwanda hili limechapisha taarifa kuhusiana na mkutano ambao Rais Paul Kagame amefanya na wawakilishi wa Shirika la Afya Duniani, WHO, akiwa kule nchini Marekani na kwamba Rwanda bado ina mpango wa kujenga kituo cha matibabu kule nchini Rwanda kitasaidia kutoa ama kutengeneza dawa itakayokuwa inasambazwa kanda ya Afrika Mashariki. Kule nchini Sudan, gazeti la Sudan Tribune nalo limechapisha kwamba malori ya kubeba chakula cha misaada yamekwama kutokana na mafuriko. Nikome hapo kwa sasa, nikushukuru mwenzangu Benson Wakoli, na sasa ni mkaribishi Carol Korir anatujia na makala sia njema Unapotegea RFI Kiswahili na atumai hujambo. Karibu katika makala ya siha njema. Upo nami Carol Corir katika makala haya, tunazungumzia kuhusu namna ubunifu unavyochangia kuboreka kwa afya ya kina mama na watoto jijini Mombasa nchini Kenya. Mwaka elfu mbili kumi na tatu serikali ya Jubilii chini ya uongozi wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta ilianza utekelezwaji wa mpango wa kinamama kujifungua bila malipo katika hospitali za umma, hii ikiwa ni mkakati wa kupunguza idadi ya vifo vya kinamama waja wazito na watoto chini ya umri wa miaka mitano. Mpango huu umepongezwa kwa kuwa imeongeza idadi ya kinamama wanaojifungua kwenye vituo vya afya hadi zaidi ya asilimia sabini, huku vifo vinavyotokea pia miongoni mwa kinamama na watoto wa wachanga vikipungua. Hata hivyo, changamoto katika kuwaokoa kina mama bado ipo. Katika maeneo mengi, njia ya kufikia vituo vya afya bado ni mtiani. Kuna sehemu ambazo vituo vya afya bado ni mbali, hakuna miundo mbinu na bei ya gari ya kuwapeleka wagonjwa mahututi hospitali bado ni juu. Ni kutokana na hali hii, wanaharakati wanaopigania haki ya kila mama na mtoto kupata huduma bora za afya inabidi waje na mbinu kufahamu baadhi ya njia bunifu ya kutafuta suluhu kwa tatizo hili. Mwenzangu Diana Wanyonyi akiwa Mombasa ametuandalia ripoti hii inayoelezea namna magari ya tuktuk yanavyotumika kuwa ambulensi jijini Mombasa nchini Kenya. Baiskeli na magurudumu matatu maarufu kama tuktuks zinatumika sana kwa usafiri wa umma kwa kubeba abiria watatu au wanne kwa kila safari. Lakini katika kaunti ya Mombasa, pwani ya Kenya, shirika lisilo la serikali la Women and Health Alliance, kwa ufupi WAHA imebadilisha dhana ya wengi kwa kukarabati tuktuku hizo na kuwa gari ya kuchukua wagonjwa wakati wa dharura, maarufu kama ambulensi. katika kituo cha afya cha Junda eneo la Kisauni, na kutana na Mariam Bashora, mama aliyejifungua mwanawe wa tatu ndani ya tuktuk -tuk ambulance akiwa anapelekwa katika hospitali ya rufaa ya Coast General. Kituo cha afya cha Junda eneo la Kisauni kilipokea moja ya tuk tuktuk hizo kutoka kwa shirika la Waha. Nashukuru sana mimi, tena nashukuru sana nilivyoondokewa na uchungu wa mtoto wangu ambaye ni mtoto wangu wa nne Nimesikia leba pena nikaondoka nikaenda hospitali ndogo ambayo itwa mlaleo mlaleo CDF mida saa moja na nusu kuza jioni. Nikifikia hapo madaktari wakajaribu kunisaidia, lakini ikawa katika hali ya presha yangu ilikuwa juu sana. Sasa ikabidi wanisaidia wani na hii ambulance ambayo imeletwa na, na Waha wakanipandisha kwa gari na kunisaidia kunipeleka hospitali hospitali kubwa, ili waniokoe maisha yangu na nikifika bridge Nyali nikajifungua. Nashukuru sana, wakanipeleka mpaka hospitali, na nilipofika kwa gate kubwa ya Coast General wakanihudumia, hata sikuweza kuingia hospitalini, wakanihudumia hapo mlangoni na kunisaidia na kunipa usaidizi, kutokana na hapo kwa hospitali ya Coast General na kunihudumia, kumaliza, tukageuza gari na kurudi hospitali ndogo, na siku ya pili yake pia wakaniparuhusa, nikarudi nyumbani. Hospitalini wakanihudumia hapo awali. Hao watoto wako watatu, ulijifungulia wapi? Mtoto wa kwanza nimemzalia Coast General Makadara, Mombasa. Mtoto wa pili nikamzalia kwa nyumba, na mtoto wa tatu pia nikamzalia nyumbani, na huyu wa nne ndo nikakimbilia hospitali. Ni kitu gani kilikupatia motisha mpaka ukasema mtoto wa nne ni lazima niende hospitali? Ni sababu ya kwamba dakika hii ya sasa si kama ile miaka ya nyuma. Dakika hii ya sasa kumeingia mambo mengi tofauti tofauti tofauti juu ya uzazi, si kama hapo zamani awali, mtu aweza umwa na ukajifungua kwa haraka Kaya sasa kumingia maradhi tofauti tofauti, ndo nikaamua tu afadhali niende hospitali, nikajifungulia hospitali kwa hii ambulensi ndogo. Ulikuwa na nani ndani mwenye alikusaidia ukajifungua? Ilikuwa na daktari. Huyo daktari kusema kweli siwezi kumjua jina kwa sababu ulikuwa hata ni wakati mgumu sana, na pia ilikuwa kuna mtu wangu mmoja ambaye ni bibia mjombangu, ilikuwa yuko hapo ndani ya hiyo ambulensi, wakamsaidia na draiva pia hakujua hakujua mpaka tulivyovuka mpaka tukafika hospitali, ndio nikiteremka, akiteremka daktari ndo akamwelezea kwamba huyu ameshajifungua salama mtoto wa kiume. Hmm, mtoto mwenyewe mempatiajia Abdul Karim Omar, jina lengine wanamwita waha Mombasa Kaunti. <laughs> <laughs> Ulijihisi vipi kuenda kwa ambulense ambayo ni aina ya tuktuk? Nimesikia vizuri tu mwanzo, nimeona ndo imenisaidia sababu hata sikufika Cost General, nkazaa kwa ule mtitigo kwa <laughs> sana. wa hiyo gari iwe shukuru sana iwenisaidia, naona ningepanda ile ya matairi manne hata ingeenda polepole, lakini hii vile ina nguvu ndo imenifanya mtoto akateremka mpaka akatoka. <laughs> <laughs> labda pia umechukua fursa ya kuelimisha ama kuwaeleza kinamama wengine umuhimu wa kutumia ambulensi kama hii ya tuktuk ambayo inafika katika maeneo ya mashinani? yeah, nimependa niwaambie hivyo, wasizalie nyumbani, waende hospitalini, na hata kama hospitalini pengine itakuwa hiyo hospitali ndogo, itakuwa kuna tatizo lolote basi, kuna kitu cha uharaka cha kuwasababisha wao wafike kule mbele wasaidike kwa uharaka, wasijaribu kujifungulia kwa nyumba sababu sasa hivi mambo digital, si analog. Aliyeketi karibu na Mariam katika foleni ya kina mama wanaosubiri kuingia katika chumba kimoja kilichoandikwa kliniki kwa herufi kubwa kwa rangi nyeusi ni Mwanatumo Bwana Mkuu. Amemleta mwanawe wa nne hapa ili kupata chanjo. Huyu ni mwanawe wa pekee kati ya wanne aliyejifungua katika kituo cha afya. Shukrani kwa tukutuku hii ya ambulance iliyomwokoa yeye na mtoto. Mi nimezaa huyu mtoto wangu wa nne, lakini hizo mimba zote nimezalia kwa nyumba isipokuwa huyu, ndo nimeona mabadiliko sababu ilikuwa nikibleed na nilika siku mbili bila kujifungua. Nilikuja hapa kwanza, ndo nikabibwa naye nikaenda pale CGF, ndo nikapata usaidizi wa kusaidika nikaweza kujifungulia pale. Kwa mfano kama hii tukutuku haingekuwa ingekuwa vipi? Yaani ningekuwa hata naona maisha yangu ingekuwa ndio mwisho, lakini nashukuru, kwa sababu mtu unasikia vibaya, na kwa mfano haona pesa na gari ya mtu, unajua ni pesa. Sikuuamini kama nijekuja hapa na nikapata usaidizi wa tuktuk, nikaenda zangu CDF. mm -hmm. Afisa anayesimamia kliniki hapa Martha Motonye amesema mradi huo wa tuktuk imeokoa afya na maisha ya akina mama katika eneo hili ambapo wengi wao hawajiwezi kujikimu kimapato. Kuna tuktuk -tuk ya kuwapeleka hospitali wakati wote wakiwa tayari kuzaa, ni bure kabisa, haina malipo yote. Ni bora wajitokeze, waje hospitali. Kama hawawezi wanapiga simu, kuna namba zile, tuktuk iko na namba, wanakuja kuchukuliwa. Kama wako ndani ndani kabisa, wanajitokeza karibu na barabara, wanakuja kuchukuliwa na tuktuk, wanaletwa hospitali. Tukija, alafu tunawashughulikia, alafu tunawarifa kwa hospitali inawafaa. Boris Wambua ni mratibu wa miradi katika shirika lisilokuwa la serikali la Women and Health Alliance, kwa ufupi WAHA, shirika linalojitolea kutoa huduma kamili za afya kwa jamii na watu maskini na kutoa kipaumbele kwa wale walioathirika zaidi hasa wanawake na watoto zaidi kuhusu mradi huu reduce... Lengo letu ni kupunguza maradhi na vifo vya akinamama na watoto five, chini ya umri wa miaka mitano. Ambulansi hii ya tuktuk -tuk inalenga kuhakikisha kuna rufaa ya haraka kutoka kwa kituo cha afya katika jamii hadi hospitali na kama kuna kesi ya dharura itasaidia kusafirisha mama kutoka zahanati hadi hospitali ya rufaa ili akina mama wajawazito na watoto chini ya umri wa miaka mitano wapate matibabu maalum. Kwa wanawake hawa niliowakuta wakisubiri huduma katika kituo cha afya cha Junda, mawazo ya jinsi baadhi ya wenzao walivyoaga dunia wakati wa kujifungua itazidi kusalia akilini mwao. Huyu bwanangu kabla kunioa mimi miaka mitano iliyopita ilikuwa ana bibi yake na huyo bibi yake alikuwa akiishi mimba ya nne pia yeye. Akaondokewa na labor pain, aja fika hospitalini, akajifungua lakini mtoto akasevu na yeye akaaga dunia. Na mjombangu pia naye alitokewa na hicho. Yaani alijifungua na akashikwa nyumbani na akashikwa na kipindupindu. Hapo kwa hapo na ikabidi yeye akapita mtoto akabaki. Shirika la afya duniani WHO imesema Kenya ni kati ya nchi kumi duniani iliyo na maafa zaidi ya wanawake wakati wa kujifungua. Takwimu kutoka baraza la kitaifa linaloshughulikia idadi ya watu yani, National Council for Population and Development, inasema takriban wanawake 6,300 nchini Kenya hufariki kila mwaka wakati wanapojifungua. Basi kufikia hapo natamatisha makala haya. Shukrani mwandishi wetu Diana Wanyonyi. Mimi naitwa Carol Korir. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo, Habari Rafiki. na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Kenya William Ruto ameeleza wasiwasi wake kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini Ethiopia katika jimbo la Tigray kati ya vikosi vya serikali na waasi wa TPLF, na rais wa Zambia Hakainde Hichilema amesema serikali yake inalenga kuondoa sheria tata inayowafungia raia na wapinzani jela kwa kosa la kumtusi raisi. na msikilizaji, tutamatishe matangazo yetu haya na kibao hicho. Mimi bado niko na wewe. nam kibao kinaitwa nitaubeba na, mm, nita na mwanamuziki Harmonize kutoka huko nchini Tanzania, moja miongoni mwa vibao vyake vipya, kibao ambacho kimetoka tu hivi karibuni. Mimi naitwa Ali Bilal, ambaye nilikuwa nayo matangazo hayo. Anasimamiwa na Benson Wakoli, fundi mitambo ni vital mogisho kulembwa na nimshukuru mizleti mislet ija, ambaye alitujuza habari za michezo. hivi puni, nitakuacha na wenzetu kutoka kwa Paris, Ufaransa, lakini usikosi kujunga nasi saa mbili na nusu.