Katika dakika 40 baada ya saa moja asubuhi tupate habari za michezo na Ruben Lukumbuka. Karibu, Ruben. Asante sana mwenzangu Florence Kivuva. Hujambo msikilizaji hapo ulipo eh, katika RFI Kiswahili michezo. Mshambuliaji wa klabu ya Tottenham Hotspa Harry Kane ameandika rekodi ya kuwa mcha, mpachikaji bora wa muda wote katika timu ya taifa kule Uingereza. Kane amefikia rekodi hiyo mara baada ya kufunga bao moja kwenye mechi dhidi ya Italia, ambapo wamefunga mabao hamsini na nne ambayo awali Rooney, unakumbuka Rooney, alikuwa na mabao hamsini na namkane mwenye umri wa miaka ishirini na tisa amefanana na, na waza wine runi, uh, katika rekodi mara baada ya kufunga bao hilo mmoja kwenye mechi uh, dhidi ya Ufaransa hivi karibuni uh, tukiwa bado huko Ulaya, Ureno yenyewe imefanya vizuri hapo jana katika mechi za kufuzu kufuzuur na 2 na kwa kutandika uh, mabao manne kwa sifuri na tumai hilo <laughs> jina la uh, timu hii ya maklabu hii ya huko Ujerumani imelitamka vizuri Florence katika kundi che Uingereza imeifunga ilifunga yani Italia mabao mawili uh, kwa um, moja ni katika mechi za kufuzu Euro 2024 tukija barani Afrika ni kuletee matokeo ya michuano kadhaa ya kufuzu Kombe la Mataifa ya Afrika, AFCON elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ilipigwa hapo jana uh. Ghana iliitandika Angola mabao, uh, bao moja kwa sifuri. Uh, Sudan Kusini ilifanya vizuri tu katika mechi yake hapo jana dhidi ya Congo Brazzaville kwa kuitandika mabao mawili kwa moja. Zambia na yenyewe pia ilifanya vizuri katika mechi yake ya hapo jana kwa kutandika Lesoto mabao matatu kwa moja. Gabon iliifunga Sudan Khartoum bao moja kwa sifuri. Leo kutashuhudia mechi kadhaa kama anavyozoea kusema mwenzangu Makundi, mtoto hatumwi dukani, hivi leo ambapo Tanzania watawakabili uh, Uganda uh, DRC kule Kongo uh, Uh, leoparn yani, itaifunga itaitandika ama, uh, nimeanza kuitakia vizuri. <laughs> DRC itacheza na Mauritania uh, huku Nigeria watacheza na Guinea Bissau. Cote d'Ivoire watawakaribisha Comoros. Liberia watacheza na Afrika Kusini, huku Burkina Faso akicheza na Togo katika mechi ya leo. Tayari Algeria imecheza na Niger na Algeria imeitandika ama imeifunga Niger mabao mawili kwa mmoja. Nam shukran sana Ruben Lokumbuka. Karibu na msikilizaji, tupate yaliyojiri hii leo kwenye magazeti na Emmanuel Makondi. Nam asante, nianzie na magazeti ya kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Imeandika habari tofauti tofauti, kwa mfano gazeti la L'Avenir a uh, pamoja na Congo Novo yote yameandika kuhusiana na mabadiliko ya baraza la mawaziri ambayo yametangazwa na rais Felix Tshisekedi, uh, akimteua waziri wa ulinzi mpya pamoja na waziri wa uchumi uh, Jean Pierre Bemba akichaguliwa kama, kama waziri wa ulinzi na Vital Kamerhe kama waziri wa masuala ya uchumi. Lakini habari nyingine iliyopewa nafasi kwenye magazeti haya ni kuhusiana na ziara ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ambaye amekutana na rais Felix Tshisekedi kwa mazungumzo kul taarifa kwamba Sakozi yuko nchini humo kwa ajili ya kujaribu kupatanisha DRC na Rwanda, taarifa ambazo zimekanushwa na ikulu ya jijini Kinshasa. SOS media, tovuti ya kule nchini Burundi imeandika kwamba Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa serikali ya Burundi kuwachia huru wanaharakati watano ambao wanaendelea kuzuiliwa jela iwachu. Pia gazeti hili la Burundi limeandika kuhusiana na kwa nini unafiki unakwamisha mazungumzo ya amani kwenye nchi za ukanda. The New Times la Rwanda limeandika kufuta kesi ya dhidi ya Kabuga kutasababisha haki isipatikane, wamesema wahanga wa vitendo vya mauaji ya kimbari. Daily Monitor la Uganda limeandika walinzi wanne wa uwawa katika shambulio uh, la shule moja kule nchini uh, Uganda. The New Vision, pia la Uganda limeandika rais Museveni aagiza kukamatwa kwa maofisa wa PDM wanaotuhumiwa kwa vitendo vya rushwa. Magazeti ya hapa nchini Kenya, Taifa Leo linaloandikwa kwa lugha ya Kiswahili, Je, pasta alitoa watoto kafara? Ni habari ambayo imeandikwa kwa kirefu kuhusiana na mchungaji mmoja hapa nchini Kenya. The Standard pia la Kenya limeandika Raila adai Gashagwa anapanga mpango wa kuharibu maandamano ya amani ya azimio yaliyopangwa kufanyika jumaatatu mm -hmm. na Alhamisi ya wiki ijayo. Magazeti ya kule nchini Ufaransa, gazeti Le Monde pamoja na Lezeco, yote yameandika kuhusiana na maandamano yaliyofanyika jana na usiku wa leo, ambapo ilikuwa ni ya vurugu zaidi. Le Monde limeandika kwamba tatizo la Macron ni ubishi na hataki kusikia mm -hmm. na kama hataki kusikia basi vitu vitalipuka, ndivyo waandamanaji wanavyosema katika maandamano ambayo yameendelea kushuhudiwa kule nchini uh, Ufaransa. Rais Macron akiendelea kushikilia msimamo wake kuhusu mabadiliko ya pensheni na umri wa kustaafu kutoka miaka 62 kwenda 64. Washington Post la Marekani limeandika TikTok sasa hatima yake kwenye taifa hilo haijulikani baada ya mahojiano ya karibu saa tano na mmiliki wa mtandao wa TikTok, raia uh, wa China, na The Guardian la Uingereza limeandika Waandamanaji wachoma ofisi ya manispaa ya mji wa Bordeaux kule nchini Ufaransa katika maandamano ya kupinga uh, mabadiliko ya sera ya pensheni. Asante makundi. Asante. Tupate makala siha njima. Karibu katika makala si ha njema. Mimi naitwa Karo Koril, na makala siku ya leo tunakuletea mubashara kutoka ukumbi wa Alliance Française, makala ya kuadhimisha Mois de la Francophonie, na niko na wageni ambao nimewaalika ambao ningependa wajitambulishe muda sio mrefu, lakini kwanza nikukaribisha msikilizaji, ambao umefika katika ukumbi wa Alliance Française. Karibu jamani, hebu jipigieni makofi kwa kufika. Nimejitambulisha, naitwa Caro Cori. Na upande wangu wa kushoto nina naitwa Michael Macharia, nafanya kazi na uh, kanisa Katoliki, yaani kongamano la maaskofu wa kanisa Katoliki Kenya kama mshauri wa kiufundi. Upande wa kulia pia ninaye mgeni ambayo anapenda hajitambulishe mwenyewe. Peter Muchui, kwa wengi wananijua kama Peter Price, TB Champion. ikiwa ni mwezi Machi, tunaadhimisha siku ya TB ulimwengu, shirika la afya duniani ikiwa imetenga siku ya tarehe ishirini na nne, na makala haya tutakuwa tunazungumza kuhusu mapambano ya kumaliza kifua kikuu nchini Kenya kwanza tupate sauti ya moja wa wale ambao ameugua TB ile TB sugu, tujue mapambano yake yamekuwa, namna ya matibabu namna gani. Ipomaliza matibabu, tena challenge nyingine ikatokea. Nikisikia hiyo mpungua, nadunga iko na pipe yake, nadunga hiyo pipe, nava na relax tu, hewa inaingia mwilini, mtu anaona nime video kamera. Mtu akiangalia taangalia abambike taka achukue selfie aweke hapo kwa ole yake. Mimi I don't care. Almost 94% ya wale watu nimetibiwa nao wameaga. Kuna mtu sana nikutana naye. Tumekuja kwa RTB day. Ameanguka, ame collapse. Amepelekwa kwa wodi huko, kasa sita usiku ameaga. So I don't know if we surviving or we going. Huyu ni Edi Chichi ambaye aliugua ugonjwa wa TB mwaka wa elfu moja mia kenda tisini na nne na, na leo hii ni shujaa wa kupambana na TB. Michael, hivi sasa tumefikia wapi katika mapambano haya tukiangazia matibabu, ubainishaji wa TB? Asante sana. um tukianza na matibabu, tunaendelea kwamba matibabu saizi ni ya miezi sita. Kitambo ilikuwa miezi nane, sasa imekuja miezi sita. Na ninajua kwamba kutoka kwa WHO kuna ile sisitizo kwamba tupunguze hata hayo zaidi kuja miezi nne. Nikiangalia matibabu ya kifua kikuu sugu kwa dawa MDR TB, uh, matibabu tulitoka miaka miwili ambapo watu walikuwa wanadungwa sindano kila siku kwa miezi sita. Mwaka wa elfu mbili ishirini serikali kwa kupitia kitengo cha kifua kikuu cha Kenya tulibadilisha ikakuwa sasa matibabu hayana sindano tena, tembe tu peke yake kwa miezi kumi na nane ane sahizi hayo matibabu WHO imesema tuyapunguze zaidi Kuja miezi sita uh. Peter Praise, wewe ni shujaa shuja wa kupigana na TB. Hebu tuambie ilikuaje mpaka leo hii unaitwa shujaa? Haikuwa safari rahisi, niligonjeka kifua kikuu kwa muda wa miaka sita. Nilianza tu matibabu ya kawaida kama vile unajua ya miezi sita, and then after that nikapata uh, a bad advice chemist, ambaye alikuwa karibu na mali ambapo nilikuwa nikiishi. Uh, yule clinician alikuwa rafiki yangu sana. And then wakati nilipokuwa nikiendelea na matibabu baada ya miezi miwili nikajihisi niko sawa. Then nikaenda kumuuliza mawaidha, na kweli hii ni TB kweli? Akaniambia, kulingana vile nasikia ukikohoa, hiyo sio TB. Hapo uh, ndipo nilipoacha matibabu yangu. And then uh, kwa muda wa miezi miwili nikapata na TB tena, na iko ile TB ya kawaida, ilikuwa MDR, uh, MDR. Wakati ule tulikuwa tunatibiwa na tablet kumi na sita plus sindano kila siku na zile sindano hazikuwa rahisi wakati huo. Pita, ulikuwa na mwonekano wa aina gani? Uh, nilikuwa mdogo sana, niliisha nilibaki na Kilo kama thelathini. Na ma takwimu, Pita, uh, na Michael bado zinaonyesha kwamba kuna pengo kubwa katika ubainishaji wa TB. Sijui tatizo hilo linatokana na nini. Katika ubainishaji tuko na GeneXpert sahizi, tuko na mradi mpya ambao unafadhiliwa na USAID na Global Fund na huu mradi umeleta TrueNat ambayo inafanana na GeneXpert, tofauti ni kwamba hii inaweza tumika mahali ambapo kuna stima na ikua ukipata mahali ambapo hakuna nguvu za umeme, utapata kwamba hii inaweza chajiwa kama simu ya rununu usiku kucha, alafu itumike mchana kucha kufanya kazi ya kupima kifua kikuu. Pia tunajua tumeongeza tibilam ambayo inasaidia kupima kifua kikuu kwa kupitia mkojo, na tukifanya hivyo najua itasaidia sana especially kwa watu ambao wanaogua ugonjwa wa ukimi na ni wagonjwa zaidi. Hapo tunaweza pata kifua kikuu kwa watu wakubwa na watoto pia. Alafu katika Genexpert, tumebadilisha ile cartridge yenye tulikuwa tunatumia kitambo. Sasa tuna nyingine inaitwa Genexpert Ultra. Hii uzuri wake ni kwamba inaweza pima TB kutokana na uh, kwa kinyesi cha mtu, lakini sana sana hapa tuenye tunaangalia sana tunaangazia sana ni watoto. Kwa sababu gani? Watoto humeza makohozi nao, makohozi yakipita yatatoka na, ya ya na kinyesi. Sasa tukipima hiyo kinyesi, tutapata zile nini jam za TB. nani yake Siha Njema na Caroline Kore. Katika awamu ya pili tutakuwa tunazungumzia afya ya kinywa. Shirika la afya duniani limetenga pia tarehe ishirini iwe siku ya kuweza kuadhimisha afya ya kinywa, na mada ya mwaka huu ni mtu kujivunia kinywa chake. Nina mgeni ambaye atatusaidia kufahamu mengi kuhusu afya ya kinywa, nimkaribishe naye ajitambulishe. Kwa majina anaitwa Daktari David Amenya. Tukizungumzia afya ya kinywa, tunazungumzia nini? Ni meno? Ni ulimi? Ni wapi? Afya ya kinywa kulingana na WHO ni ile usafi wa kinywa, mdomo haswa meno na hata pia ulimi. Daktari, matatizo ambayo yanatatiza mtu Kinywani, yale ambayo naweza kutachia kwa ufupi e, ambayo tunaita cardinal problems, ya kwanza kabisa yenye kila mtu anaweza kupitia ni uchungu wa meno, ile tunaita toothache, ambayo huchangiwa na sababu nyingi: kuwa na shimo e, e, ufisi wako kurudi chini, kuwa na kitu tunaita dental caries, ambao ndio watu wengi huwa nayo. Shida ingine ya pili na kuwa nayo ni tainted. Unapata meno yako iko na rangi tofauti ambayo sio ya kawaida. Kuna ile tunaita cavities ambayo ni shimo, na shimo huletwa na sababu nyingi, kama wale watu hupenda kukula chakula cha carbohydrates na wezi piga mswaki kila wakati. Kuna kitu ambacho tunaita chipped or cracked teeth, ambapo unapata watu wengi wanapenda kufungua kama ni soda wanafungua ile kifu, unapata meno imeweza kuwa imevunjika. Pia kuna shida ambayo tunaita impacted teeth, yale ni yale meno ambayo ya mwisho chini kabisa, ambapo hukosa mfupa wa kutosha, na meno ikikosa mfupa wa kutosha haswa huwa inabaki ndani ya mfupa. Hiyo ni shida ambayo pia nakuwa nayo sana sana. Kuna jambo lingine tunaita sensitivity, kuhisi baridi katika kwa meno unapokula kitu baridi ama moto. Ya mwisho kuna ile tunaita kuwa na meno mingi. Kuna watu ambao wanazaliwa meno inakuwa mingi sana kwa mdomo. Wengine unajua, kuna mtu ambaye ajui hata meno yake ni mangapi. Idadi ile ya kawaida ya WHO ni meno thelathini na mbili. Lakini kuna watu wanamea meno zaidi ya mia moja kwa mdomo. Yanatolewa ingine inakuja, yanatolewa ingine inamea, kwa hivyo inakuwa changamoto sana kwa huyu mtu, anapoteza damu kwa sababu ile ya bleeding, inangolewa kila wakati na madaktari. Wakati mwingine pia huona watu wana meno ambayo yanatofautiana na meno ya kawaida, meno ambayo ni ya chumachuma. Unaona, mtu mwingine ana kama sengenge sengenge kwenye mdomo, hiyo pia ni tatizo la meno ama inakuwaje kwa kinywa? Kuna kitu ambacho tunaita misaligned teeth e, kwa meno yako hayuko straight, ndiposa tunafanya kitu inaita braces tunaweka wires. Hizo wires husaidia meno kulainishwa ama kurudi kawaida vile inastahili nama kwa kauli hiyo ya Daktari David tunahitimisha makala yetu ya Siha Njema siku ya leo. Kumbuka, ni awamu ya kwanza tu ya makala ya kuadhimisha Frankofoni. ni shukuru pia wageni wangu Michael Mashara kutoka Kongamano la Maskofu wa Kanisa Katoliki na Peter Mushui ambaye ni shujaa wa TB. Naitwa Carol Corer, hadi wakati mwingine, kwa heri. na msikilizaji ni kukumbushe baadhi ya taarifa kuu tulizokuwa nazo asubuhi hii. Wizara ya afya nchini Tanzania yatoa tahadhari kwa wasafiri wanaoingia au kutoka, uh, kufuatia virusi vya Marburg. Kibao hewani kinafahamika as it was chake Harry Styles kutokea kule Uingereza. chake Haris TS kinatutamatishia matangazo yetu ya awamu ya kwanza. Tupatane hapo kwenye awamu ya pili saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Florence Kivova. Mm -hmm.