Saa moja na dakika 40, Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Le Tour de France 2022 nam, niko naye studio hapa Emmanuel Makundi. Je, Tour de France inaendelea Tour de France lakini kwa upande wa wanawake unakumbuka kwamba, <laughs> no. haya ni mashindano ya kwanza kabisa yaliyoandaliwa na Ufaransa katika sambamba na mashindano ya Tour de France kwa upande wa wanaume ambayo yamemalizika mwishoni mwa juma, lakini uh, tangu juzi mashindano ya Tour de France kwa wanawake yameng'oa nanga, na hapo jana uh, mwendesha baiskeli Marianne Voi alifanikiwa kushinda hatua ya pili uh, ya mashindano hayo uh, mbele ya Silvia uh, persico kutoka uh, Italia. Mariane Vo yeye anatokea kule nchini Uholanzi. Kiujumla uh, kwa sasa Mariane Vo anaongoza katika uh, wale vinara kwa ujumla, na akifuatiwa na Silvia Pesico wa uh, Italia na Katazina uh, ni Wedoma kutoka kule nchini uh, Poland, Katazina pia Wedona alimaliza katika nafasi ya tatu uh, katika steji ya pili ama hatua ya pili hapo jana. Hivi leo uh, mashindano haya yataendelea katika mzunguko wa tatu ama steji ya tatu uh, kutoka eneo la Reims kuelekea kule e, Paris na itakuwa na umbali wa kilomita 133.6. Ni mashindano ambayo yamepongezwa sana na wadau wa mchezo wa baisikeli. Mhm. Mm na ukizi okay, mm, ni nadra sana mashindano ya ya, ya baisikeli ya wanawake hata ya pikipiki piki, kabisa hata ya magari Mhm. Mm, imekuwa nadra eh, lakini hii ni mwanzo, pengine inafungua njia. Ikiwa kwamba kuna mashindano na wanawake upande wa mpira wa miguu, kwa nini sivyo pia hata hata langalanga la formula mm -hmm. wani ama rugby, <laughs> rugby najua ipo. Eh, kwa hivyo nafikiri ni michezo mingi zaidi ambayo inahitaji wanawake kushiriki. Kule nchini uh, Ufaransa tukisalia hapo hapo Bilali, jana nilikwambia kwamba Macron alikuwa alikutana na baraza la mawaziri na alikutana nalo katika kutoa hakikisho uh, kwa kamati ya kimataifa ya Olimpiki uh, kwamba mashindano ya Olimpiki ya mwaka 2020 nani yatakayofanyika Paris yatakuwa ni mashindano ambayo yatafana na yatakuwa ya, ya kipekee akitoa hofu kuhusu mambo ya usalama. Nakumbuka kwamba fainali ya UEFA eh, kulikuwa na vurugu kubwa sana za mashabiki, hali ambayo pia imetia wasiwasi kwamba huenda hata katika mashindano ya Olimpiki ya Paris ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne kukashuhudiwa vurugu uh, kama hizo mm -hmm. Lakini amewahakikishia kwamba mambo yatakuwa vizuri. Nimemsikia akisema kwamba bei ya bidhaa muhimu katika maandalizi hayo zitashuka, hazitopanda Azitop, mm -hmm. Kabisa kabisa, na muda huu napozungumza tayari amewasili kule Kamerun kwa ziara ya hapa barani Afrika. Na mamlaka za polisi kule nchini Japan zimefanya uvamizi ama ukaguzi katika moja ya nyumba ya kiongozi wa kamati ya Olimpiki iliyoandaa mashindano ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili na ishirini uh, Harayuki Takashashi mwenye miaka sabini na nane anatumiwa kupokea mlungula zaidi, ni katika matangazo ya mm, awamu ya pili. Kabisa ni kushukuru sana, asante mm -hmm. Namtayari niko naye studio hapa, Mizileti Ijai, kuna nini magazetini? Asante Bilali, nianzie kule nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika, Samia hakuna kurudi nyuma, asema serikali inaendelea kujenga kuhamia Dodoma, agiza ujengwe mnara wa mashujaa, kubana matumizi. Lakini pia kwenye ukurasa huo wa mbele wa gazeti hilo kuna taarifa kuhusu misukosuko ya safari ya demokrasia. Gazeti la Nipashe limeandika MSD kwa waka moto, waziri asema kuna tuhuma kubwa za rushwa. Uh, giza kufumuliwa bodi, atoa miezi. Habari Leo limeandika Rais Samia wa Tanzania, wote ni mashujaa, maadhimisho ya fana. Uh, giza gharama zipungue, awakumbushe uh, wananchi chanjo korona na sensa. Elekee kule nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika Rais Kagame uh, pewa taarifa kuhusu maandalizi ya mkutano ujao wa kilele kuhusu kilimo na mifumo ya chakula itakayofanyika jijini Kigali mwezi Septemba. Kule nchini Uganda uh, gazeti la The Monitor limeandika polisi wapinga habari za uongo za msemaji wa rais Museveni kwenye mitandao ya kijamii zinazodai kuwa maadui wa amani walikuwa wamemwaga mafuta kwenye baadhi ya barabara na kuzifanya kuwa hatari na telezi. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika machifu wa mtia Ruto baridi, mrengo wake wadai njama yao kutumiwa vibaya Agosti tisa, Matiangi akibuni maeneo zaidi ya utawala bilali. Katika siku za hivi karibuni, Ruto ameonekana akiwataja sana machifu kwenye kampeni zake, kuwa huenda wakatumiwa na wapinzani wao uh, kuiba uchaguzi, kuwashinikiza raia kupigia mrengo wa upinzani wao uh, kwenye kura uchaguzi wa Agosti mm, kama unavyojua kwenye mm -hmm. Kipindi hiki cha kampeni kadi yoyote inaonekana kuwa na ruhusa mm -hmm. Bila <laughs> shaka uh, gazeti la The Daily Nation limeangazia mdahalo wa televisheni ya ugombea wa urais unaotarajiwa hii leo, uh, licha kwamba uh, uh, mgombea wa muungano wa Azimio Raila Odinga uh, kutangaza kuwa atasusia uh, mdahalo huo. Na ukiangalia unafikiri atasusia kweli au ni mbinu? Tuta, tutasubiri, huenda akajitokeza ghafla, huenda akajitokeza ghafla, maanake mdahalo huu ni muhimu sana kwa wagombea wote wa rais kuelekea uchaguzi mkuu. Naam, kule nchini DRC, actually tepo ansedeli imeandika taarifa huko Tanganyika, walimu wa chuo kikuu cha Kalemi wasimamisha masomo kushtumu kile uh, wanasema ni gavana Ngungwa kuingilia masuala ndani ya chuo hicho. Kule Ulaya Lemon limeandika taarifa kuhusu ni kwa nini wanaume walio kwenye mahusiano ya jinsia moja wanaonekana kuwa katika hatari zaidi ya kupata maambukizo ya ugonjwa wa monkeypox. Ni mm -hmm. hayo tu awamu hii ya kwanza. Nam, ni kushukuru sana mnlt ijai, asante nam. Na sasa ni mkaribishe mwenzangu uh, na makala ya marudio ya jua haki zako na Benson Wakoli, jua haki zako Jambo na karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi. Karibu kwenye awamu ya pili ya makala haya ambapo tunajadili kuhusiana na mpango wa serikali ya Ufaransa kuanzisha mpango wa Marian kufadhili zaidi wale ambao wanapigania haki za wasichana na wanawake. Juma hili tunaendelea kumsikia Birobi Samuel kutoka nchini Tanzania, mmoja wa wale ambao wamenufaika na mpango huu, pamoja na balozi Destiny Barian anayeongoza mpango huu. Karibu, mimi naandaa makala haya jina langu ni Benson wa Kolim. Mpango wa Marianu umeanzishwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, swala la ibuka hapa likiwa iwapo mpango huu utaendelea baada ya kipindi chake cha miaka tano kukamilika. Balozi Destin anatoa maelezo kuhusiana na mpango walionao. Vitu vingi vinaweza fanyika, lakini kile naweza sema ni kwamba ni sera ambayo imepangwa na wizara ya mambo ya nje na ile ya mambo ya ndani. Sote tunawafuata maana lengo kuu ni kujumuisha wadau wengine ambao wanafaa kushiriki na kuchukua mpango kama wao kwa hivyo tunazungumzia mashirika ya kiraia wanaharakati na wafadhili wa kibinafsi lengo ni kutengeneza kitu ambacho hakihitaji tu ufadhili wa umma ila ufadhili kutoka kwa wadau wengine naweza kuambia kuwa wizara ya mambo ya nje kwa kweli najivunia sana kwa kuanzisha mpango huu na natumai utaendelea kwa muda mrefu. Marian, pia unazingatia sana kina dada. Je, kuna nafasi ya wanaume wanaopigania haki za binadamu kujumuishwa kwenye mpango huu baadaye? So, Awamu ya kwanza imeshirikisha tu kina dada ila tunajadiliana kuona iwapo tutawajumuisha wanaume japo hilo halijaamuliwa. Licha ya hayo, wanawake watakuwa wengi katika mpango huu, lakini tutajua iwapo utajumuisha wanaume hivi karibuni au nusu ya wanawake. Jua haki zako. Baada ya maelezo hayo, narejea kwenye meza mazungumzo na Bi Robi Samuel, mwanaharakati kutoka eneo la Serengeti nchini Tanzania, ambaye amenufaika na mpango huu wa Marian. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya mahojiano yetu, Bi Robi Samuel. Asante sana, na bila shaka ninakuona hapa kwa picha ambayo nimetumiwa hapa. Unapigania haki za kinadada na pia kutetea haki za wasichana. Harakati hizi umezianza lini, Bi Robi? Harakati hizi Nafikiri nilizianza nikiwa na umri wa miaka kumi na tatu, kwa jinsi hii, kwa maana nilivyokuwa na umri wa miaka kumi na tatu mimi niliambiwa na wazazi wangu napashwa kukeketwa. Uh, kitendo kile kilinipa ki changamoto sana, kwa maana nilijifunza nikiwa na umri wa miaka kumi na moja. Nilikuwa na rafiki yangu aliitwa Sabina. Sabina alikeketwa na alifariki kwa sababu alitokwa damu nyingi, kisha alitupwa, kwa maana mila na desturi inadai wafanye hivyo ili kuweza kuondoa ile hali watoto wengine wa kike wakizaliwa wasije wakafa wakikeketwa kama huyo. Kwa hiyo ilinipa shida sana, nikamwambia mama angu sitaki kukeketwa, na nilijisimamia, lakini hakutaka kunisikiliza kabisa. Aliendelea kusisitiza na Kufanya maandalizi ya sherehe. Nilienda kumwona shangazi yangu ili anisaidie, nikitaka anisaidie na kunitunza ama kunificha siku ya ukeketaji. Nilivyomfikia shangazi yangu alianza kucheza mbele yangu na kufurahia kwamba tutafurahia sherehe yako ya kukeketwa. Hali hii ilinipa shida. Ndipo nilipoamua sasa niondoke nyumbani, niende nikatokomee huko mjini. Nilijiapiza mwenyewe kwamba sitapenda kuona watoto wa kike zaidi wakikeketwa kama nilivyofanyiwa mimi. Hivyo kupitia tendo hili niliwaokoa wasichana sita kutoka ndani ya familia yangu. na mapambano haya nimeanza uh, rasmi mwaka elfu mbili na kumi hasa kwa kutoa elimu kwenye jamii, lakini pia kujenga nyumba salama ya kwanza ambayo ilianza kutoa hifadhi. Pengine tu utuambie, wanawake wengi ambao wamekuwa wanakabiliana na swala hili la ukeketaji katika jamii, mara nyingi jamii na wakana sijui pale Eh, Tanzania, wewe unakabilianaje na changamoto hii na unasaidika kivipi kutokana na wazee wa kijiji, serikali na kuunga mkono? Asante sana. Uh, sisi kama shirika la Hope tunafanya kazi kwa kushirikiana na serikali pamoja na na viongozi wa vijiji uh, nikisema serikali, kwa maana kuna dawati la jinsia polisi, lakini ofisi za ustawi wa jamii na maendeleo ya jamii uh, na katika kukabiliana na hii umesema ubaguzi eh, wa kuwabagua wale wanawake ambao wamekataa kukeketwa ama watoto wa kike. A, katika kutoa elimu wale ambao familia zinazokataa hacha kukeketa watoto wao, wanabaki na watoto wao na sisi huwa tunaendelea kuwapa counseling na kuwajengea uwezo jinsi gani ya kuweza kukabiliana na hizo changamoto za ndani ya jamii. Lakini watoto wengine wa kike wako ambao wamesoma na sasa hivi wako chuo kikuu, wazazi na ndugu wengine wanaanza kuwapigia simu kutafuta mahusiano. Sasa vizuri, mfano kwetu hapa nchini Kenya, serikali imeweka sheria kali sana kwa wale ambao wanapatikana wakiendesha shughuli ya ukeketaji. Sijui pale Tanzania serikali inafanya nini ili kuhakikisha kwamba visa hivi vya ukeketaji hivi tokomezwa kabisa katika jamii. Wahusika wanaopatikana wanafanyiwa nini? Aha. Pale tunapowabaini waliofanya kitendo hicho kwa kweli hukamatwa na polisi na kesi huenda mahakamani. Tunao mangariba waliofungwa tayari miaka kumi mpaka kumi na tano. Tunao wazazi ambao wapia wamefungwa na wanatumikia vifungo vyao. Hii yote ni kuonyesha kabisa kwamba watu wanatakiwa kubadilika. Ukivunja sheria basi sheria itakubana, kwa maana ukeketaji nchini Tanzania ni uvunjifu wa sheria. E, wanaovunja sheria zichukuliwe mkondo wa sheria ushike nafasi. Na Birobi umetoka kwa taifa ambalo sasa linaongozwa na mama mama Samia Suluhu Hasan. Bila shaka ujio wa mama Samia Suluhu Hasan madarakani katika harakati zako unaweza uhusisha vipi? Naweza nikasema kama unavyofahamu kwamba uh, mwanamke anajua vitu vingi. Wataalamu wanasema ukimwelimisha mwanamke mmoja umeelimisha wanawake wengi. Ujio wa mama huyu uh, rais wetu mama Samia kwa kweli ni mama ambaye amesimama, uh, na kutoa vipaumbele vyake na amesimama moja kwa moja kuhakikisha kwamba uh, masuala ya ukatili wa kijinsia yasiendelee na kupata nafasi katika uh, jamii zetu, na hili amekuwa akilizungumza na kuziomba asasi uh, Uh, zisizo za kiserikali kuhakikisha kwamba zinafanya kazi zao ipasavyo na kuhakikisha kwamba wanasimamia haki za wanawake na watoto. Na yeye kabla hata hajawa katika mambo ya siasa, amekuwa katika mashirika yasiyo ya kiserikali na amekuwa akisaidia uh, kupambana na masuala ya ukatili wa kijinsia kwa wanawake pamoja na watoto. Pengine hadi kufikia sasa, unaweza sema nini kuhusiana na uongozi wa Mama Samia Suluh na kuelekea harakati za kuhakikisha mtoto wa kike anapata elimu na anazuia kabisa vitendo hivi vya ukeketaji pamoja na usawa wa kijinsia. Amesimama vizuri, amesimama vizuri kama mwanamke. Ah, uh, hapendi masuala ya ukatili wa kijinsia kuendelea. Ah, uh, ukeketaji na ukatili mwingine wa kijinsia utapungua na ama kwisha kabisa, uh, baina ya wanawake na watoto wa kike. Ninajua rais wangu hapendi ukatili wa kijinsia, lakini mifumo ipo na tunachotakiwa ni kuongeza uwajibikaji uwajibikaji. Kwa maana kila kiongozi na asimame vizuri pasavyo katika eneo lake kuhakikisha kwamba anapinga ukatili wa kijinsia. Una mpango wa kuanzisha kituo cha redio ili kuendeleza harakati hizi, pengine unapanga kufanya nini katika kituo hiki? Ah, katika kituo cha redio, kwa maana nikiangalia redio hii itasaidia pia kutusaidia kufikisha elimu katika jamii kwa uharaka zaidi na kwa watu wengi lakini pia itasaidia kupasha habari mbalimbali za matukio mbalimbali ambayo yanatukia katika nchi yetu ama katika mazingira yetu. Uh, uh, kupitia redio hii itatoa fursa hata ya watu mbalimbali kuwasilisha jinsi gani wanavyojisikia kutoka ndani ya mioyo, mioyo yao kuwasilisha jinsi gani wanavyojisikia kutokana na harakati hizi za mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia na ukeketaji. Wahanga watapata nafasi ya kusema yaliyo ndani ya, ya mioyo yao. nam ni kushukuru sana Birobi kwa kuzungumza na idhaa ya Kiswahili ya Radio France. Bila shaka shukurani za dhati kwa muda wako, tunashukuru sana kwa muda wako, asante sana. Nashukuru sana kwa maswali yenu mazuri. Mungu awabariki sana, tuendelee kushirikiana. Asante sana. Ngoma ikipigwa sana msikilizaji, siku zote bila shaka hupasuka. Makala haya yanafika kikomo. Shukran zimwendebirobe Samuel ambaye ameshiriki makala haya kutoka Paris kule nchini Ufaransa na balozi Destiny kwa ufafanuzi wake bila kumsahau mzee wa kazi bwana Robert Minangwa kwa kufanikisha makala haya. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo, kwa heri <muchas> Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nam, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo msikilizaji ni pamoja na mdahalo wa gombea uchaguzi wa rais nchini Kenya kufanyika kama ulivyopangwa licha ya mgombea wa muungano wa Azimio kususia. Rais Kai Said anatarajiwa kupata ushindi katika uchaguzi wa marekebisho ya katiba licha idadi kubwa ya watu kuhususia. Na nchi ya Urusi yasema itazikagua meli zote zitazokuja kuchukua nafaka kutoka Ukraine. Nam, tumalize matangazo yetu haya na kibao hiki kutoka huko nchini Marekani, kundi la Destiny Child ambao wamemshirikisha TI pamoja na Lil Wayne. <laughs> Namna kibao soja cha kundi la Destiny's Child wamemshirikisha TI Lil Wine. Mimi naitwa Ali Bilal, ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa mwenzangu Mwanadamu makundi free mitambo ni Boldrin, lakini pia shukrani na dhati kwa Miss Let Ijamba alikuletea habari za magazetini. Punde takuacha na wenzetu kutoka Paris.